kumekucha afrika ujambo mpenzi msikilizaji popote unapolisikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc karibu katika matangazo ya ijumaa hii tarehe 9 oktoba mwaka 2020 jina langu ni patrick nduimana na mimi ni idi ligongo tunasikika kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com vile vile kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, rais wa DRC Felix Tshisekedi ametangaza kuweka makao yake kwa muda katika mji wa Goma hadi pale amani itakuwa imerejea mashariki mwa nchi. Wabunge wa Kivu Kaskazini wanapongeza hatua wa hiyo na hivi wakati aja ikae ndani ya jimbo na afuatilie mambo hii, na kuambia kweli itaisha. Na katika VOA Mitaani, leo hii wazazi nchini Kenya waelezea namna wanavyojiandaa katika ufunguzi wa shule siku ya Jumatatu baada ya shule kufungwa kwa kipindi cha miezi tisa kutokana na janga la korona. na mtoto wa form four, na nashukuru vile shule zimefunguliwa, maanake nataka mtoto wangu amalize hiyo form four. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha mwenzangu Idi Ligongo akusomee habari za dunia. baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuandika ujumbe wa Twitter kwamba vikosi vyote vya Marekani virudi nyumbani kutoka Afghanistan kabla ya mwisho wa mwaka, maafisa ulinzi wanaohusika na kurudisha wanajeshi hao hawajaeleza kitu mpaka sasa. Muda huo uliotangazwa na rais Trump si wa karibu sana kuliko ule uliotangazwa na utawala wake saa kadhaa mapema, na wataalamu wa jeshi wanaeleza wasiwasi wao kuhusu utekelezaji wa hatua hiyo. Waziri wa ulinzi Mark Esper hakujibu maswali ya wanahabari jana, na Pentagon iliyoelekeza wanahabari kwa White House baada ya rais Trump kuandika ujumbe wa Twitter kuhusiana na Afghanistan, jambo ambalo limetetemesha ulimwengu wa ulinzi, saa kadhaa baada ya mshauri wa usalama wa taifa wa rais Trump kusema Marekani itapunguza wanajeshi wapatao elfu tano wa wa Afghanistan mpaka kufikia elfu mbili na mia tano mapema mwaka elfu mbili na ishirini na moja rais Trump aliandika ujumbe wa Twitter. Mawaziri wa mambo ya nje wa Uturuki na Ugiriki wamekutana Alhamisi kwa mara ya kwanza toka kuzuka kwa mgogoro wa utafiti wa nishati na haki za himaya katika bahari ya Mediterranean upande wa mashariki na kukubaliana kufanya mazungumzo ya masuala hayo. Kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevluti Cavusoglu, Uturuki na Ugiriki, ambazo zote ni wanachama wa NATO, zilipingana vikali kuhusiana na haki za uwezekano wa uwepo wa rasilimali na kiwango cha ardhi kilichoingia katika bahari ya Mediterranean upande wa mashariki. Wasiwasi huo ulikuwa mkubwa mwezi Agosti wakati meli za kivita za Uturuki na Ugiriki zilipokutana lakini baadaye zilileta hali ya utulivu baada ya Ankara na Athens kukubaliana kufanya mazungumzo. Jana Alhamisi, waziri Kavusoglu amesema kwamba alikutana na mwenzake wa Ugiriki Nikos Dendias katika mkutano wa pembeni wa mkutano wa dunia wa usalama katika mji mkuu wa Slovakia Bratislava, na mazungumzo yao kuchukua dakika ishirini na tano. Mwanasiasa mkongwe wa Mali Soumaila Cisse aliyekuwa ametekwa nyara na wanamgambo wa Kiislamu na kuachiwa huru pamoja na mfanyakazi wa shirika la hisani raia wa Ufaransa na raia wawili wa Italia ambao wote walikuwa wametekwa nyara na wanamgambo hao, jana waliachiwa huru katika mji mkuu wa Mali, Bamako. Mengi zaidi na Patrick Nduwimana. Walipowasili kwenye uwanja wa ndege wa mjini Bamako walipokelewa kwa shangwe na umati wa watu. Video na picha zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha Sofia Petronin akimnyanyiwa mwanaye Sebastien Chadot Petronin ambaye amesikika akisema mama mama. Cisse alimkumbatia jamaa yake na baadaye akaingia ndani ya gari, huku wafuasi wake wakiimba jina lake. Taarifa ya kuachiliwa kwao ilitolewa mapema wiki hii na ofisi ya rais baada ya kuwepo ripoti kwamba viongozi wa Mali waliwaachia huru wafungwa wengi wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kiislamu mwishoni mwa juma lililopita kwa matarajio ya kubadilishana wafungwa. Haijulikani ikiwa fidia lilipwa ili mateka hao waachiliwe. Serikali ya Mali ilisema katika taarifa kwamba mateka hao waliachiwa huru kutokana na juhudi za idara za usalama za taifa na washirika wa kimataifa, bila kutoa maelezo zaidi. Sise, mwenye umri wa miaka sabini ni mwanasiasa mashuhuri ambaye aliwahi kuhudumu kama waziri wa fedha miaka elfu moja mia tisa na tisini. Alitekwa nyara mwezi Machi akiwa katika kampeni za uchaguzi katika jimbo la kaskazini la Timbuktu. Petronin mwenye umri wa miaka sabini na tano ambaye alikuwa anasimamia shirika la hisani linalosaidia watoto wanaosumbuliwa na, na utapia mlo na watoto yatima alitekwa nyara karibu na mji wa kaskazini wa Gao mwaka elfu mbili kumi na sita. Wakati huo huo, mwakilishi wa juu wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Mali amesema kwamba mafanikio yanakaribia katika kuunda serikali ya kiraia na kuondolewa vikwazo vikali vinavyowekwa na Jumuiya ya Uchumi ya Mataifa ya Afrika, ECOWAS. Mwakilishi maalum wa UN Mahamad Saleh Anadif ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu taifa hilo la Afrika magharibi kwamba kipindi cha mpito kinaendelea fursa kwa watu wa Mali kujitokeza wenyewe na kuipeleka nchi yao katika mwelekeo mzuri ambao unaonekana baada ya mapinduzi ya hivi karibuni. Umoja wa Mataifa inawalinda amani zaidi ya kumi na nne elfu na polisi nchini Mali kutokana na uwepo wa makundi ya wenye msimamo mkali na ugaidi katika maeneo ya kaskazini na kati. Ni moja ya maeneo hatari katika misheni ya Umoja wa Mataifa ambapo takriban walinda amani mia mbili na ishirini wameshauawa toka kuanzishwa kwa misheni hiyo mwaka alfumbili na kumi na tatu. Na polisi hapa Marekani imetangaza kuzima jaribio la Alhamisi la kumteka gavana wa jimbo la Michigan Marekani na kukamata wanaume sita waliokuwa na bunduki ambao wamekasirishwa na wanasiasa wa chama cha Democrat walivyohusika kuweka marufuku za kukabiliana na janga la virusi vya korona Tukio hilo la kupanga njama za kumteka gavana wa Michigan kutoka chama cha Democrat Gretchen Whitmer katika nyumba yake ya mapumziko na kumuhamisha katika eneo la maficho kwa ajili ya kumshitaki kwa uhaini kunaendeleza tishio na makundi ya mrengo wa kulia kabla ya uchaguzi wa Novemba tatu wa rais, kwa mujibu wa wataalam. Wanaume watano kutoka jimbo la Michigan na wasita akitokea jimbo la Delaware walitumia miezi kadhaa kupanga, kufanya mazoezi na kufanya uchunguzi wa makazi yaliyopo magharibi mwa Michigan, kwa mujibu wa mwendesha mashitaka. Matangazo haya yaendelea kukufikia kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Huko Bunia tunasikika vyema kupitia redio Teleprogres na katika mji wa Beni, VOA nasikika kupitia redio Semuliki. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kutoka DRC. Rais wa Kongo, Feliks Chisekedi, ametangaza kuweka makao yake kwa muda mjini Goma hadi pale amani itapatikana mashariki mwa Kongo, hasa kumaliza uasi wa ADF huko Beni na kurejesha amani katika jimbo la Kivu Kaskazini. Chisekedi amesema hayo katika mkutano na waandishi wa habari mjini Goma. Osteni Malevika anaarifu zaidi. Akizungumza na wanahabari hapa katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini, baada ya mkutano na maraisi wa kanda ya maziwa makuu kwa njia ya video na kukutana na wananji wa Kivu Kaskazini kupitia bunge pamoja na mashirika ya kiraia, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Feliksi Antoine Chisekedi Chilombo ameamua kuweka makao yake kwa muda hapa Kivu Kaskazini katika siku za hivi karibuni, ili mwenyewe afuatilie operesheni za kijeshi. Nasema leo nimeelewa mambo mengi, na ndiyo imenipelekea mimi kurudi hapa hivi karibuni na kubaki hapa. Sitaweza sema nitabaki kwa muda wa siku ngapi, lakini nitakapohakikisha kwamba amani imerudi la lueur d'espoir se transforme en realite. Bunge la Kivu Kaskazini likipongeza hatua ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akisema Habishuti Seninga Robert, spika wa bunge la Kivu Kaskazini. populasion yote imeona kama iko tayari, kwa sababu watu wote wanachoka kwanza na vita, hawataki vita, na alafu wakati amesema atakuja kumaliza maneno ya vita, maneno ya wale wa vijana wanaenda ndani ya ama kundi mbalimbali mbali ya kumiliki silaha kinyume na serikali, wote anawatolea mwito kusudi waweze kuja wachangia kwa ujenzi wa nchi. Na sisi tutaendelea kupana ile mesaje kusudi ifike chini kote, kusudi wale ambao wangali wanazuruazurura wa waweze kuja na waweze kuchangia kwa kujenga nchi yetu. Wananchi wa Beni nao wakisema kwamba hatua ambayo amechukua rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni hatua nzuri, iwapo itarejesha na kusimamisha mauaji katika maeneo yao. Mbindule Mitono ni mbunge wa Butembo, karibu na Beni, na hivi wakati amekamata mpango aje aikae ndani ya jimbo na afatilie mambo hii, na kuambia kweli itaisha, kwani namuna amekwisha kueleza hii peke, amesema kunakuwa oda wakati wanapana oda kutoka juu inapita kwa vipande vingi ili ifike kwa jeshi yanayopatikana kwa mapambano na hivi sasa atakuwa karibu na oda itakuwa karibu na hata kushawishi makundi mengine kuweza kusalimisha silaha zao kwa haraka. Mambo Kawaya ni kutoka shirika la kiraia eneo la Nyiragongo, ambaye amekutana na raisi na kwa aina ya pili, anasema kwamba mwenyewe anakuja kukaa hapa na kukaa hapa inaonyesha kwamba wale wauni wote wataweza kufyaturiwa, watafyaturiwa risasi hadi wapate kuhakikisha kwamba wameweza kuweka silaha zao chini. Kwa kweli uh, Meseji ya rais inakuwa ikileta kabisa uh, inaleta kabisa imani ya kwamba uh, masiku ambayo ziko mbele ama siku ambayo zijazo tutaweza kuishi amani mashariki mwa Kongo. Wananchi wa mikoa wa mitatu ya mizozo, yani Kivu Kaskazini, Kivu ya Kusini pamoja na Ituri, wakisema kwamba tumaini yao ni kupata amani. Hosel Malvika kumekucha Afrika, Goma. Hii ni kumekucha Afrika. Kabla ya kuendelea na ripoti zaidi, namkaribisha mkaribisha Idi Ligongo akusomea habari zaidi za dunia. Mwanamfalme wa Kuwait Shekh Mishal Al Ahmad Al Sabah ameapishwa katika bunge Alhamisi kwa kuahidi kutumikia taifa hilo la huba ya Kiarabu kwa kuendeleza demokrasia na amani na kuwataka wa Kuwait kuwa wamoja Bunge kwa kura zote zilimpitisha Sheh Mishal katika nafasi hiyo kwa utaratibu wa kuachia madaraka uliokwenda bila ya mgogoro na kuendelea kuweka madaraka katika familia hiyo baada ya kifo cha wiki iliyopita cha mtawala Sheh Sabah al Ahmad. Mtawala mpya okay. Sheh Nawaf al Ahmad mwenye umri wa miaka themanini na mitatu alianza kutawala Jumatano iliyopita katika taifa hilo mshirika wa Marekani na mwanachama wa umoja wa mataifa yanayezalisha mafuta OPEC likikabiliwa na msukosuko wa kifedha kutokana na kushuka kwa bei ya mafuta na janga la COVID-19 pamoja na mvutano unaoendelea baina ya majirani zake Saudi Arabia na Iran. Serikali ya Marekani imeweka vikwazo vipya kwa benki 18 za Iran Wakati Washington ikielekeza msukumo kwa Teheran kwa kuitenga zaidi katika mfumo wa dunia wa kibenki na kufifiza juhudi za nchi hiyo kufanya programu za nyuklia. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera analiomba taifa lake kuwa na subira wakati serikali yake ikijitahidi kuboresha hali ya uchumi. Chakwera alizungumza mapema wiki hii katika mkutano na wanahabari ambapo alielezea mafanikio ya utawala wake siku mia moja tangu achukue hatamu za uongozi. Ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wa Sauti Amerika Lamek Masina inasimuliwa na Patrick Nduimana. Rais Chakwera amesema anafahamu kuwa wananchi wa Malawi walikuwa na matarajio mengi kwa utawala wake kama vile kuongeza ajira, mbolea nafuu na kuwa na shule nzuri mara moja. Chakwera amesema licha ya kuwa alitoa ahadi nyingi kabla ya uchaguzi wa mwezi Juni, utekelezaji wake sio kazi rahisi. The focus of my administration in the first 100 days Lengo la utawala wangu katika siku mia moja za kwanza, kwanza ilikuwa kuibadili Malawi. Kwa maana taifa letu kwa muda mrefu limekuwa kama meli iliyofurika katika maji marefu na inakwenda mrama, we'll kama atakavyokwambia, kila bahari nzuri huzuia meli iliyofurika isizame, na kuigeuza katika mazingira mabaya ya janga hili siyo kazi ndogo. Amesema wananchi wa Malawi watarajie kuendelea kusafiri kwa muda katika maji yasiyo salama na meli iliyochakaa kabla ya kuona mabadiliko. Lakini Chakwera anasema licha ya changamoto wanazokabiliana nazo utawala wake umefanikiwa katika mengi hadi sasa. One we have by to the of Kwanza, we have tumehakikisha usalama wa umma kwa kusaini kanuni mpya za kuzuia kuenea kwa virusi vya COVID-19. Tumejadiliana na wawekezaji zaidi ya mia tano kutoka ulimwenguni kote ili kuifanya Malawi kuwa mahali pa uwekezaji. Tatu, tuko katika Malawi mchakato wa kupitisha bajeti kamili ambayo imeundwa kuchochea ukuaji wa uchumi nchini kote. Chakwera amesema pia kwamba serikali yake iliongeza mshahara wa wastani kwa wafanyakazi hadi dola 66 kwa mwezi, ikiwa ni ongezeko la asilimia 43. Ilitoa ufadhili wa dharura kwa familia mia mbili zilizoathiriwa na janga la korona na kuiongezea bajeti idara inayopambana na ufisadi ili ifanye kazi yake kwa uhuru lakini wachambuzi wanahisia tofauti kuhusu mafanikio ya Chakwera. Silvester Namiwa ni mkurugenzi mtendaji wa kituo kinachoangazia maswala ya demokrasia na mikakati ya maendeleo ya kiuchumi. Ameiambia VOA kwamba kuna mambo mengi ambayo Chakwera ameshindwa kutekeleza katika siku mia moja za uongozi wake In the kwenye serikali aliyoteua kuna wanawake watatu pekee kwenye baraza zima la mawaziri. Huu ni ukiukwaji mkubwa wa sheria ya usawa wa, wa jinsia, ni kama vile mwendelezo wa mahali serikali iliyopita ilipokuwa imefika ikiwa utalinganisha hali hizi mbili. Berchani Chehereni ni mhadhiri wa uchumi kwenye chuo kikuu cha Malawi. Anasema anaweza kumpa Chakwera asilimia 60 kuhusu mafanikio yake ya mwanzo. Anasema sera za uchumi anazoendeleza rais Chakwera zinaleta matumaini, hasa ile inayotenga asilimia tatu ya tano ya miradi na mikataba ya serikali kwa wafanyabiashara wa Malawi. Tunasema maoni ni juu ya kujitegemea na kujenga utajiri wa watu wote, kwa hiyo ni hatua ya ujasiri sana kwamba asilimia sitini ya miradi na mikataba ya serikali itapewa wa Malawi tu ni jambo uzuri sana Sherif Kaisi ambaye ni mhadhiri wa siasa kwenye chuo kikuu cha kimataifa cha mjini Blantaya ameupongeza utawala wa Chakwera kuhusu dhamira yake ya kupambana na ufisadi. Lakini Kaisi anasema vita hivyo dhidi ya ufisadi lazima viendelee hadi kwa wale wanaohudumu katika utawala wa sasa na wengine, visiwalenge tu wale waliohudumu chini ya serikali ya rais wa zamani Peter Modharika kama ilivyo sasa. Matangazo haya yanaendelea kukufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Ripoti mpya ya Benki ya Dunia inasema kiwango cha ukataji miti kiholela nchini Ghana ni sawa na asilimia 3.5 ikimaanisha kwamba taifa hilo linapoteza hekari laki tatu na elfu kumi na tano za misitu kila mwaka, sawa na hasara ya dola milioni 400 kila mwaka. Ili kupambana na uharibifu huo, mradi wa Ghana unakuza misitu endelevu kupitia mbao, miche na uuzaji wa mafuta muhimu na ziara za kielimu. Ripoti ya mwandishi wa VOA Stacey Knight, inasomwa na Idi Ligongo. Wellington Biden anaita msitu wake wa hekari 85 kuwa duka kubwa la like kijani kibichi, linalotoa samaki, bidhaa za kuni, miche, matunda na mafuta muhimu. Ni ardhi yenye aina nyingi za miti ikiwemo miti inayokuwa kwa haraka, miti asilia na iliyo hatarini na mimea yenye kunukia ambayo hutoa mafuta asilia yanayotumiwa katika marashi. Msitu huleta mapato kwa muda mfupi na mrefu. Wakati Biden anaanza kuvuna miti aliyopanda miaka ishirini iliyopita, anaibadilisha na pia anaunda biashara zingine ndani ya misitu kuhakikisha mustakabali wake na kufaidika kwa jamii zinazozunguka msitu huo, akisema ndio ufunguo wa maendeleo endelevu. Moja ya biashara hizi ni mafuta muhimu. Biden anafanya kazi na wakulima wa kieneo kukuza mimea yenye kuinua kama vile yilang yilang na sintonela kuwa na msitu unaozalisha, naweza kusema ni sehemu muhimu ya kurudisha kifuniko cha msitu school. Kwa sababu Community. Moja inatoa ajira kwa jamii Encruchman. Na uvamizi huo wa misitu kimsingi unafanyika kwa sababu watu wanahitaji kuishi. Moja ya biashara hizi ni mafuta muhimu. Biden anafanya kazi na wakulima wa kieneo kukuza mimea yenye kunukia kama yilang yilang na sitronela na hivyo kuongeza uzalishaji wa mafuta yake yaliyauzwe kwenye masoko ya kimataifa. Mtafiti wa masuala ya kemia Justice Crentisil anavuna mafuta kutoka kwenye mimea. Anasema ndiye mwanafunzi pekee katika darasa lake kuhitimu kwenye fani hiyo, ambaye anaamini kazi hiyo itajenga mustakabali wa Ghana. The fact that you are not really... The kwa sababu hauharibu msitu, hukati miti Pas na kwa sababu hatutumii mbolea yoyote msituni, na kila kitu kinatoka kwenye ardhi ya asili. Hakika hayo ni maarifa. Anasema ana matumaini kuwa mradi huo utakuwa ramani kuhakikisha misitu mingine inaepushwa na uharibifu, wakati wananchi wanapoona faida ya kifedha za muda mrefu. Miongoni mwao maili tisini mbali, wanaharakati wamekuwa wakipambana kuokoa misitu mingine isiharibike kutokana na miradi ya madini ya serikali. Dali Bosu mkuu wa taasisi ya kuhifadhi mazingira, anasema wazo la misitu inayozalisha ni ufunguo wa kubadili tabia ya kuteketeza misitu nchini Ghana. Nadhani ni msukumo mzuri kwa kila mjasiriamali mali mfanyabiashara. Na kutokana na hilo sasa, usimamizi wa misitu sio tu jukumu la lazima la serikali, bali pia la kila mtu, kwa sababu fursa za kufaidika ni kubwa sana. Biden anapanga na pia mtambo mkubwa, kituo cha mapumziko na mafunzo ndani ya misitu, ili kufundisha wakulima, lakini iwe pia mahali ambapo wageni wanaweza kujifunza kuhusu mradi wa misitu, ana matumaini kwamba itawahamasisha watu kuona faida ya misitu endelevu inayounda utajiri wa milele. VOA Mitaani. Hii leo katika VOA Mitaani, mwandishi wetu wa Mombasa Salama Mohamed amezungumza na wazazi kuhusu matayarisho ya ufunguzi wa shule siku ya Jumatatu hii nchini Kenya. Ni baada ya serikali kutangaza watoto warudi shuleni baada ya shule kufungwa takriban miezi tisa kutokana na janga la korona. Mimi mkazi wa, wa majengo na mtoto wa form 4 na nashukuru vile shule zifunguliwa, manake nataka mtoto wangu amalize hiyo form 4, na alafu kila toto wanapokaa nyumbani wanapozurura zurura, mara kesi hii, mara kesi hii. Mwanangu nashukuru mi hana kesi, lakini wenzangu uwasikia mashtaka, mara toto akwenda huku, mara nyingine akwenda baharini, wanzama, mara wavuta Mi, mi, wala hii mikokaa mara wenda kula wafuta masigara zamani. Nimefurahi sana sana, shule mifunguliwa na ninashukuru. Naomba mwanangu kuanzia sasa hivi kifunguliwa, fanye vizuri, na si, si wangu peke yangu, na wenzangu na angalao wamalize wenye, wamalize wenye, hey, form four wamalize mimi ninafurahi maana yake sisi sasa tukika kidogo aao mai bora uende ukajieleze pale shule, mzazi wa kawaida. Kuna wazazi wengi ambao walikuwa wanafanya biashara tofauti, tofauti. Biashara za kuuza makaa, biashara za kuuza maduka, wengine walikuwa wameajiriwa kwenye baa, na hao ndio ambao ni wazazi wetu ambao tunatarajia waweze kulipa school fees. Lakini ile muhula tulipoambiwa the whole calendar year of 2020 ishaondolewa, wananchi wana wengi ama wazazi wengi walidivert hiyo funds hizo pesa, pesa ziliweza kupelekwa mahali pengine. Na kwa muda huu sidhani kama wazazi wengi wanaweza, wataweza kumudu kulipa school fees. Kwa hivyo ningeomba serikali iangalie njia mwafaka ambao tunaweza kusaidia a ah, wazazi ambao ni wararahoi, wazazi ambao waliacha kazi, wazazi ambao wana struggle on daily basis, tuone venye, kama serikali venye serikali inaweza saidia huyo mwananchi wa kawaida huyo ambaye anaumia na anataka mtoto wake aende skuli. Eh, jambo lingine ningetaka serikali iangalie wale walimu walimu wale ambao wajaajiriwa permanent na serikali na wale ambao wako kwa private sector, tuone venye serikali itawapatia it retainer, tuone venye watakaa ndio waweze kusomesha watoto wetu wakiwa na motivation venye, tunataka generation ambayo itakuwa na elimu bora, venye tunajua elimu bora utakuwa na maisha mzuri, na tunataka watoto wetu venye ndio tegemeo la kesho na ndio viongozi wa kesho, tuweze kuwasomesha imara wakuwe watoto ambao wanaelewa maisha. Sasa hivi mambo ya shule sahii, hata isifunguliwe hii, wangoje mwaka uishe, watu waanze fresh, watoto wote warudi shule, bwana ndio sawa, Chanelewa. hii masala ati standard four ndo waende, si standard eight waende, si wangine wabakie, si nini hii, kama kuzungua na akili, hakuna mambo kama hizo waongewacha, saii watu wajipange mpaka next year fresh. Shaona bana na hii serikali haikate ik, ik, vikwazo vikwazo vyake bana. Acha kunyanyasa wananchi baa, wananchi wamekuwa hali mbaya sana, wanaumia sana sana, tajiri analia maskini, ndio wapi? Baharini, jamanini akajitupe baharini au mto mamba? Haifai, jamanini. Hii serikali lazima ile ile geze kamba bana, at least wananchi waweze kusurvive katika nchi one maisha nafuu. Watafanya nini chemelecho? Wazazi, mzazi hana pesa, ambaye ati manda primary school na wende, serikali isimamie hiyo majukumu sasa. Kama ni fees, kama ni nini, ni serikali isimamie, jitolee kwamba kama hayo, kama nchi zingine zinavyofanya. Hii si haki. Ukiwa na nchi zingine unaweza kusurvive fresh. Kenya haiwezi kusurvive. Kwa nini? Iko sababu, itakuwa ni viongozi ndio talaumu sasa. ikiwa ni hivyo talaumu na sasa. Wao walisema watafanya kila kitu, hiyo sawa. Vipi sasa, kila kitu imekuwa mbaya zaidi? Sisi walaumua viongozi wetu ndiliobakia bana, madhamu sisi hali zetu ni wanyonge, na sisi tumewapa wao uongozi na tutategemea wao na wao, ikiwa wao hataelewana hata, wana, hata bungeni hawaelewani, sasa tufanye nini? Jamani, sisi tuwaumia bana. Serikali, washeni hii maneno, hisi skuli ifunguliwe next year fresh, na watoto wote warudi shule kama nchi zingine wanavyofanya. Sisi tuwaumia sana, shule gharama juu, mahospitali gharama juu, chakula gharama juu, manyumba renti gharama juu, transport gharama juu, sijui nini. Sasa unaona machizi pia wamekuwa wengi Kenya. hisi fresh, jamani, namna serikali punguzeni, punguzeni, kuna Mungu jamanini, sisi tutaka kuishi. Tumeweka kama viongozi, sio wachuna ngozi. Mimi kufunguliwa kwa shule kidogo hapo magoha shani koroga, kwa sababu namba moja, sina school fee, namba mbili, watoto wana hata uniform, hata bag space, sijui kwenye zilienda So mkiniambia kwamba mande kuna shule mimi nishakorogeka. Number one, korona ilikoroga kila kitu. Mimi mwana ni mwanabiashara hakuna biashara wala tutata Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Idi Ligongo akusomea muktasari wa habari za dunia. Baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuandika ujumbe wa Twitter kwamba vikosi vyote vya vi Marekani virudi nyumbani kutoka Afghanistan kabla ya mwisho wa mwaka, maafisa wanaohusika na kurudisha wanajeshi hao hawajaeleza kitu chochote mpaka hivi sasa. Mawaziri wa mambo ya nje wa Uturuki na Ugiriki wamekutana Alhamisi kwa mara ya kwanza toka kuzuka kwa mgogoro wa utafiti wa nishati na haki za himaya katika bahari ya Mediterranean katika upande wa mashariki na kukubaliana kufanya mazungumzo ya masuala hayo, kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Uturuki. Mwakilishi wa juu wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Mali amesema kwamba mafanikio yanakaribia katika kuunda serikali ya kiraia na kuondolewa vikwazo vikali vilivyowekwa na jumuiya ya uchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS. Polisi wa hapa Marekani imetangaza kuzima jaribio la Alhamisi la kumteka gavana wa jimbo la Michigan, Marekani, na kukamata wanaume sita waliokuwa na bunduki, ambao wamekasirishwa na wanasiasa wa chama cha Democrat waliohusika kuweka marufuku za kukabiliana na janga la virusi vya korona. Mwanamfalme wa Kuwaiti Sheh Mishal Al Hamad Al Sabah ameapishwa katika bunge Alhamisi, kwa kuahidi kutumikia taifa hilo la guba ya Kiarabu kwa kuendeleza demokrasia na amani na kuwataka Wakuwaiti wote kuwa wamoja. Muktasari huo ndio unatamatisha matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Mwamoe Hamza, mwelekezi wetu ndio done Chubahiro. Naitwa Patrick Luimana, hewani nimeshirikiana na Idi Ligongo. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Kwa heri ya kuonana.