Ama halal ah And... hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa Ijumaa Oktoba tarehe 9 mwaka wa elfu mbili na ishirini, ambapo tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye redio zetu shirika kwenye maeneo ya Afrika Mashariki na Kati au Maziwa Makuu kwa ujumla. Katika matangazo yetu hivi sasa kwenye live talk tutaangazia afya ya akili duniani na changamoto zilizopo kwa jamii katika tatizo hili. Je, wataalam wa masuala ya afya ya akili wanasemaje? Asilimia 25 wanaoenda maspitali wanakuwa na magonjwa ya kiakili, na huwa sana hawaendi kwa hayo magonjwa, huenda kwa sababu ya magonjwa mengine. Na katika habari nyingine ni kwamba mgombea urais wa zamani wa Mali Somaila Cisse amekutana na, na rais wa mpito wa taifa hilo kwa mara ya kwanza tangu kuachiliwa kwake wiki hii na waasi wa Kiislamu katika mpango wa kubadilishana wafungwa. Naam msikilizaji, basi matangazo haya pia yanasikika kwenye mtandao wetu wa VOASwahili.com. Tunaanza na habari za dunia zinasomwa kwako na Kennes Bwire. Shirika la chakula la Umoja wa Mataifa, WFP, limeshinda tuzo ya amani ya Nobel kwa juhudi zake za kupambana na njaa kote duniani na kuboresha maisha ya watu wanaoishi katika sehemu zinazokumbwa na migogoro. Shirika hilo lenye makao yake mjini Rome limesema kwamba limesaidia watu milioni 97 katika nchi 88 na mwaka huu na kwamba mtu mmoja kati ya tisa kote duniani hana chakula cha kutosha. Mwenyekiti wa kamati ya tuzo ya Nobel amewaambia waandishi wa habari kwamba kuna haja kubwa ya kuwepo ushirikiano wa kimataifa kuhakikisha kwamba kuna chakula cha kutosha kote duniani. Ametoa wito kwa shirika la WFP kuhakikisha kwamba njaa haitumiki kama silaha ya vita na migogoro. Amesema kwamba janga la Korona limesababisha kuwepo mazingira hatari ya ukosefu wa chakula cha kutosha. Watu kumi na wanne wameuawa katika mashambulizi mapya katika jimbo la benshangul Gumuz, magharibi mwa Ethiopia. Washambuliaji kumi na wanne wanaodaiwa kupanga mashambulizi hayo wameuawa. Hii ni mara ya tatu mashambulizi dhidi ya raia yanatokea katika sehemu hiyo tangu mwezi Septemba, wakati maandamano ya kikabila yanaendelea kuwa changamoto kubwa kwa serikali. Maafisa wanasema kwamba mmoja wa raia waliouawa katika shambulizi la hivi punde ni raia wa kigeni, lakini hawajataja uraia wake. Serikali ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed inakumbana na changamoto kadhaa hasa maandamano ya kikabila hasa magharibi mwa nchi, mwaka mmoja baada ya kushinda tuzo ya amani ya Nobel. Makamu wa rais wa eneo la Tigrei nchini Ethiopia ameonya kwamba hatua ya bunge la shirikisho kupunguza bajeti ya serikali ya eneo hilo ni hatari na inaweza kuongeza hali ya mvutano nchini humo. Matamshi yake yanajiri baada ya bunge la shirikisho kutoa wito kwa serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed kupunguza ufadhili kwa serikali ya Tigrei baada ya kuandaa uchaguzi kwa kupuuza ushauri wa bodi ya kitaifa ya uchaguzi. Bodi hiyo ilisitisha uchaguzi kote nchini ukiwemo wa kitaifa uliokuwa umepangiwa kufanyika mwezi Agosti kwa sababu ya janga la virusi vya korona, lakini serikali ya Tigrei ilipuuza ushauri huo na kuandaa uchaguzi ikitangaza kwamba haitakuwa ikifuata ushauri wa serikali kuu tena kwa sababu muda wake wa kuwa madarakani umekamilika. Wanajeshi wa Israeli wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji wa Palestina walioandamana kupinga uundwaji wa makao mapya ya Wayahudi katika ukanda wa Magharibi. Waandamanaji kadhaa wamebebwa na magari ya kubeba wagonjwa baada ya kupumua gesi ya kutoa machozi na kupata matatizo ya kupumua. Waandamanaji walikuwa wanajaribu kushiriki hafla ya kupanda miti karibu na kijiji cha Beit Dajan karibu na mji wa Nablus, ukanda wa magharibi. Hatua hiyo imechukuliwa kama ya kujaribu kutoa ujumbe ambao Wapalestina wanasema ni jaribio linalofanywa kuchukua ardhi yao katika ukanda wa magharibi. Unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mfanyakazi wa kutoa msaada wa Ufaransa Sophie Petronin aliyekuwa ametekwa nyara na wapiganaji nchini Mali ameungana na familia yake nchini Ufaransa baada ya kuachiliwa huru. Petronin mwenye umri wa miaka 75 alitekwa nyara miaka minne iliyopita. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na maafisa wengine wa Ufaransa wamekutana na Petronin ambaye ni raia wa mwisho wa Ufaransa kujulikana kutekwa nyara kote duniani. Katika ujumbe wa Twitter Rais Macron ametaja kuachiliwa kwa, kwa raia huyo kuwa nafuu kubwa. Petronini aliyeachiliwa pamoja na mwanasiasa wa Mali Somalia Size ambaye amegombea urais mara tatu nchini humo na mateka wengine wawili, raia wa Itali. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Mosafak Mahamat amesema kwamba aliyekuwa waziri wa fedha wa Nigeria Ngozi Okonjo Iwela ana ujuzi wa kutosha kuongoza shirika la biashara duniani WTO. Mahamata amesema kwamba Umoja wa Afrika unamuunga mkono Okonjo Iwela katika uongozi wa shirika hilo na kutoa wito kwa nchi za Afrika na marafiki wa Afrika kumuunga mkono. Mchumi huyo anakuwa raia wa kwanza wa Nigeria kugombea nafasi ya kuongoza shirika la biashara duniani. Amehudumu kama makamu rais wa Benki ya Dunia, waziri wa fedha na waziri wa mambo ya nje wa Nigeria. Maafisa wa Azerbaijan wapiganaji wanaotaka kujitenga wamesema kwamba mapigano makali yameendelea na Gorno Karabakh kwa siku nyingine mfululizo. Mapigano hayo yameendelea licha ya wito wa kimataifa wa kusitisha mapigano. Pande zote mbili zimeshutumiana kwa kulenga makao ya raia. Wizara ya Ulinzi ya Azerbaijan imedai kwamba wanajeshi wake wamesonga mbele zaidi na kukomboa vifaa vya kijeshi vya Armenia. Video iliyotolewa na Wizara ya Ulinzi ya Azerbaijan inaonyesha wanajeshi wa Azeri wakipandisha bendera katika mji wa Jabrail. Maafisa wa mji wa New York hapa Marekani wamewasha taa za rangi ya samawati kwa jengo kubwa la Empire ya mjini humo kwa heshima ya aliyekuwa mwanamuziki maarufu John Lennon ambaye angetimiza miaka 80 hii leo. Ishara ya amani pia imewekwa na kuzunguka kwenye mnara huo katika hafla hiyo ya Alhamisi usiku. Kijana wa kiume wa kiume wa mwanamuziki huyo Sean Lennon amesema kwamba familia yake ilitaka kufanya jambo la kipekee katika kuadhimisha siku aliyokufa baba yake. Baadhi ya watu wamejeruhiwa katika tukio la moto katika jengo la makazi ya watu katika bandari ya Ulsan nchini Korea Kusini. Maafisa wa kuzima moto wamezima moto huo kwenye jumba la ghorofa 33, na hakuna taarifa imetolewa kuhusu vifo wala majeraha mabaya. Wizara ya mambo ya ndani na usalama ya Korea Kusini imesema kwamba watu 88 wametibiwa majeraha madogo kama mikwaruzo au matatizo ya kupumua kutokana na moshi. Maafisa wanachunguza chanzo cha moto huo. Na maandamano katika miji kadhaa ya Indonesia yamegeuka na kuwa ya ghasia. Maelfu ya wanafunzi wenye hasira na wafanyakazi wakikosoa wa sheria mpya wakisema itakandamiza haki za wafanyakazi na kuathiri mazingira. Polisi wamekabiliana na waandamanaji waliokuwa wakiwapigwa kwa mawe karibu na ikulu ya rais mjini Jakarta. Rais Joko Widodo ametembelea mkoa wa Kalimantan na hakuwa katika ikulu wakati wa tukio hilo. Waandamanaji kutoka shule za upili na vyuo vikuu walijaribu kufika ikulu ya rais na kugeuza barabara ya kuelekea ikulu kuwa sehemu ya makabiliano na polisi waliowarushia gesi ya kutoa machozi. Waandamanaji wamechoma moto kituo cha polisi karibu na ikulu ya rais. Harison Kamau na mkamiti Kibayasi wanakuletea mahojiano ya Live Talk. Mimi naitwa Kennes Bwire. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kipindi kikiwa ni Live Talk. Kama ilivyo ada yetu, kila Ijumaa huwa tunamalizia kwa kuzungumza kuhusiana na mada fulani, na kama ulivyoona kwenye Facebook yetu ya VOA Swahili ni kwamba wakati huu kesho Jumamosi, tarehe kumi mwezi wa kumi ikiwa ni siku ya matatizo ya kiakili ulimwenguni, basi suala hilo ndio tutakuwa tunalizungumzia leo, na hatutalizungumzia peke yetu hapa studioni, tuna wageni ambao tunao kwenye laini ya simu, jina langu likiwa Harrison Kamau na hapa studioni na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi vilevile vile. Katika laini ya simu tunao washiriki wanaoungana nasi katika live talk ambapo ni Dr Mwinga Chokwe, yeye ni mtaalam wa maswala ya akili kutoka mji wa Mombasa kule nchini Kenya. Hali kadhalika ni naye Dr Fi Penda Eli, yeye anatokea hospitali ya Greater Manchester nchini Uingereza, ni mtaalam wa maswala ya akili huko nchini Uingereza. Basi, kabla ya kuanza kuzungumza na wageni wetu kidogo tu, labda nidokezee kuhusiana na tatizo hili la kiakili. Na kama nilivyosema, Jumamosi ni siku ya ulimwengu ya kutazama swala hilo kwa kina, na kwa mujibu wa shirika la afya duniani ni kwamba watu wanaendelea kupata tatizo hilo na tatizo lenyewe linaendelea kuongezeka. Huku labda kuna masuala yanaonekana kuchangia, mojawapo likiwa ni janga la virusi vya korona. Vilevile inasemekana kuna matatizo ya kiuchumi na kutoelewana miongoni jamii masuala ambayo yanapelekea ama kuchochea matatizo ya kiakili . Kidogo tu takwimu zinasema kwamba kila mwaka zaidi ya watu laki nane wanajiua kutokana na matatizo ama msukumo wa mawazo. Inasemekana pia kuna wengi wengine zaidi ambao hawa wa, wa, wanakosa kupata ajira au hata kuishi maisha ya kawaida kutokana na changamoto za kiakili. Japo mada ya mwaka huu haijatolewa. Mwaka ya mwa, mada ya mwaka uliopita ilikuwa inaangazia kujiua. Mada ya mwaka uliotangulia ilikuwa inaangazia ya matatizo ya kiakili kwenye maeneo ya kikazi. Sasa hivi tuanze huko nchini Kenya kwako. Uh, Daktari Chokwe, hebu tueleze uh, takwimu hizi ambazo zimetolewa na shirika la afya duniani kwako wewe ukiwa kwenye uh, ambao unatangamana na wagonjwa ama watu wenye matatizo ya kiakili umelionaje huko nchini Kenya? Uh, shukrani mi nimekuwa um katika nyanja hizi sasa zaidi na na Kenya, tume, na, ya miaka thelathini na utafiti wetu hapa Kenya hasa tumewakubaliana na pia hawa wanaozungumza sasa hii kwa sababu at least 20% au 25% au asilimia ishirini na, na, na tano wanaoenda mahospitali wanakuwa na magonjwa ya kiakili, na huwa sana hawaendi kwa hayo magonjwa, huenda kwa sababu ya magonjwa mengine lakini ukimsikiliza mtu vizuri takuja kuta ameenda, am, ana ugonjwa wa kiakili. Na wengine nao mwisho wanaonekana na eh, ile kutaka kujiua, au wengine wanakuwa tu ni watu wenye shida, mpaka ikawa wametoka makazi yao. Amekuta watu wengi sana wanazurura hapa barabarani, kumbe ni watu wamesoma na ni sababu alipata eh, shida fulani yoyote ya kiakili hasa shizofrenia. Kwa hivyo hilo jambo ni jambo ambalo linaibuka sasa, na kwa kweli sasa nafikiri serikali imeanza kutilia mkazo zaidi kuliko zamani. Naam, basi nikigeukia kwa upande wako, Dr. Fee, kama ambavyo tumemsikia mtaalam kutoka huko Kenya, je, kwa huko uingereza hali hii ya masuala ya ugonjwa wa akili iko vipi? Kwa hapa Uingereza nafikiri hizo takwimu zilizotolewa, dunia kote, ulimwengu wote, na nafikiri hazipishani sana nchi kwa nchi kwa hiyo na sisi tunakubaliana nazo, na kwa kweli hali ni tete, kama inavyoonekana ambavyo imezungumziwa na watu tofauti tofauti, hasa ni um, kama ulivyozungumzia kuhusu masuala ya kujiua, um, hilo bado linaendelea, na uki, uki, uki, ukiangalia katika kipindi hiki ambacho tumepata huu ugonjwa wa korona uh, kama sasa Uingereza pale mwanzoni mwanzoni, tuliona baadhi ya vifo vinahusiana kwa karibu sana na ugonjwa huu. Ni kwamba kule kuto kuelewa maisha yatakuwaje, watu wazee ambao walikuwa wanazoea kwenda kuchukua dawa zao walikuwa wanachanganyikiwa, itakuwaje kwenda kupata dawa zao. Kwa hiyo vifo vingine havikutokana na ugonjwa wenyewe, lakini ule wasiwasi, ile athari kwenye akili kwamba mambo yatakuwa vipi na kutokuelewa vizuri kwamba taratibu wa maisha utakuwa vipi, umeendea kupoteza familia kadhaa pale mwanzoni tu, wakati sisi Uingereza tumeingia lockdown. Naam msikilizaji, pia napenda nikufahamishe kwamba uh, tunafanya juhudi za kumtafuta mtaalam wa maswala ya akili kutoka nchini Tanzania, lakini kwa sababu ya hitilafu za kimitambo tulizonazo hapa Washington DC, uh, imekuwa vigumu kumpata mtaalam kutoka Tanzania kwa njia ya simu, lakini tunaendelea kuwatafuta. Tuendelee, Harison na mambo yanaendelea vizuri sana hapa Washington DC tukiwa na wageni wetu. Narudi kwako Daktari Chokwe, mwanzoni ulitaja kidogo kuhusiana na aina za matatizo ya kiakili. Najua kwamba wasikilizaji wetu pengine eh, wanakosa kuelewa kama kuna aina tofauti za matatizo ya kiakili. Kidogo tu labda ungetueleza labda aina mbili tatu au kadhaa kuhusiana na changamoto za kiakili au matatizo ya kiakili. Hata vizuri uh, umetaja hivyo kwa sababu, pia tumeona labda sijini hii janga la corona, watoto wengi wamekuwa nyumbani hawaendi shule, na katika hiyo hali wameanza kujiingiza katika mambo ya mihadarati, ni kama imepanda juu. Watoto wadogo, watoto wa university, watoto wa high school umekutana nao wengi, ambao sababu wana wakati mwingi, wameanza kupata Uh, shida ya mihadarati sasa. Uh, uh, katika magonjwa haya ya kiakili utaweza kusema tu, kuna yale yana tunaita psychosis, psychosis, yani ugonjwa yani ile tunaita wazimu haswa, au kuna ile nyingine tunaita neurosis na watu wengi sana huogopa kwenda kwa daktari wa, wa, wa, wa ugonjwa wa akili kwa sababu anasema mi sina wazimu bwana, au usinifanyie, usinipatie dawa za wazimu. Lakini sasa utakuja kuta, hiyo ndio inachelewesha matibabu. Lakini katika psychosis, mtu huwa hajijui hajielewi, na pia anapata vile vitu tunaita hallucinations, anaweza kusikia sauti za sa watu au kuona sauti Eh, kuona vitu vinatembea au asikie vitu vinatembea tembea kwa mwili wake au asikie harufu eh. Au hizo ni aina zote za hallucination ambazo, mgonjwa wakija kwako kwa kwa kama daktari ukimuuliza na ukijua kona hizo kuonyesha huyo anahitaji dawa eh, eh, aina, aina gani. Na kuna wale wengine wako ni neurosis, wamekuja tu nisisikii vizuri siku hizi sina raha kuamka shida za usingizi zinamsumbua anashindwa kulala au anakuwa na ndoto mbaya au anakuwa na ile changes zote za mwili ambazo ni kama appetite inakuwa mbaya sexuality pia na kimambo ya ki sex inakuwa ngumu kwake au kwenda choo yani tumbo linachelewa Yani, unaweza kupata magonjwa mengi ya kimwili lakini chanzo chake ni ni mental eh, ni au, unaweza kuwapata kama ni vijana wanakuja katika hali ya tabia attitude, eh, psychotic behavior. Wengine wanaanza tu kupotea hawaendi shule, na wengine wanakuwa na vitu kama phobia, kuogopa ogopa shule, naweza kuogopa ogopa kazini na, na kadhalika. Sasa kwa kwa, kwa, kwa hivyo tunasema kuna magonjwa ambayo ni psychosis, ambayo inahitaji dawa nzito kuliko madawa ya eh, ugonjwa unaitwa neurosis kama depression, kusikia huna raha na kadhalika sijui kama hiyo imechanganya au ni sawasawa? Ni sawasawa kabisa, maanayake wasikilizaji wetu, na kwa hakika ninajua kwamba wanaendelea kuelewa kwa kina tatizo hili la kiakili. Tuelekee moja, moja sasa, kwa moja tu uh-huh. Sasa utakuta kuna kitu tunaita insight. Insight ni yule mgonjwa anajua, mimi anahisi, anajua, anaangalia, naona mimi siko sawa kiafya kiakilini, nina shida nina shida fulani. Sasa mtu mwenye insight ni mtu ambaye sasa ni rahisi kumtibu, au katika hali ya kutibiwa alikuwa hana insight. Kama huna insight, huyu ni mtu ambaye yeye anaamini si mgonjwa, na hata huyu ndo wakwa na shida sana, manake ukienda kumshika umpeleka hospitali akwambia yeye si mgonjwa, yaani hana insight sasa kuna hilo jambo ambalo huwa ni muhimu, Neurosis. Sasa neurotic sana wako na insight, lakini psychotic insight huwa eh, inapotea hivyo. Inabidi sometimes samtime anashikwa kwa nguvu, anafungwa, anatibiwa mpaka akili kirudi, sasa anafunguliwa. Naam. Haya, Dokta Pendaeli, kuna msikilizaji hapa ambaye ameandika ya maoni yake, anasema kwamba uh, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini ni kwamba tatizo la afya ya akili linachangiwa sana na kuporomoka kwa uchumi duniani. Ukiwa mtaalamu wa masuala haya ya akili, unadhani kwamba kuporomoka kwa uchumi uh, kunachangia suala hili la akili? Ama hapo kuna uhusiano gani kati ya afya ya akili na uchumi? <laughs> Asante sana kwa swali lako. Kwa kweli ni uhusiano uko huko katika pande mbili. Uh, katika swala la kushuka kwa uchumi ina ukizungumzia kwa kipindi hiki cha, cha, cha korona, au kipindi kingine chochote ambacho uchumi umeteremka sana, unakuta kuna wanaopoteza ajira katika kupoteza ajira, kutegemeana na familia yako, mmekaa vizuri namna gani, mnaweza mkaathiri uh, mahusiano katika familia uh, alafu uh, mnapopoteza ajira, ina maana sasa maisha hayaendi sawa sawa, hiyo inaweza kukuletea athari katika afya yako ya akili na kama tatizo la ajira likirekebishika, basi afya yako ya akili inaweza ikarudi sawasawa bila kuhitaji mtaalamu wa afya ya akili kukuhudumia. Lakini pale tatizo la afya so ya akili linapoendelea kwa muda mrefu zaidi, pengine hata baada ya wewe kupata ajira yako, basi hapo unaweza ukajikuta unahitaji msaada kutoka kwa wataalamu. Kwa upande mwingine, vile vile, kwa kipindi hiki, vilevile ukiangalia, kama sisi ambao tulikwenda kwenye lockdown wengi sana maofisi ma, ma, ma yamefungwa, makampuni yamefungwa, maduka yamefungwa, sehemu nyingi zimefungwa. Kwa hiyo watu wamepoteza ajira. Sasa kitendo kile, sasa ukiangalia sasa, kwa sababu watu wamepoteza ajira, ina maana uchumi uko chini, na mpaka utakapokuja kurudi tena atachukua muda mrefu. Kwa hiyo uchumi uko chini unaathiri afya yako ya akili kwa sababu unakuwa na mawazo mengi na kufikiria jinsi gani ambavyo wewe utaweza kuitunza familia yako wakati huna hela ya kutosha. Kwa upande huo mwingine, vilevile vile kama watu wengi wakiwa wameathirika kwenye afya yao ya akili hawawezi ku, ku, ku, ku, kuleta maendeleo yote katika jamii. Mpaka akili yao ikishaka sawasawa, ndo wafanye kazi vizuri, ndio uchumi uanze kuja juu tena. Kwa hiyo pande zote mbili, uchumi na afya ya akili vina ina uhusiano wa karibu. Kwa mfano kama hivyo nilivyosema, kweli kabisa hapa, mkamiti utakubaliana nami kwamba pia sisi tunaendelea kuelimika hapa kuhusiana na tatizo hili la kiakili, maanake mm, kwa macho ya kawaida ama mtu asiye na utaalam sisi hatuwezi kabisa kufafanua au kutofautisha uh, matatizo kidogo tu. Kabla ya kuendelea na mjadala wetu hivi leo, naona vyema tumsikilize mmoja wa wasikilizaji ambao, kwa njia ya simu, anatoa maoni yake. Basi wakati ni huu. Sema jina lako, sehemu unakotokea, na utoe maoni yako au changie mada hii. Asante sana kwa jina, naitwa Mtupesa Mwanambuke, mda wote anapatikana ndani ya misisi Mpimbwo a Katavi, Tanzania. Kweli hilo tatizo, mimi naiona katika jamii, tunapambana nalo. Unaweza kukuta watu wenye nani tatizo la akili, mda mwingi sana hawapati huduma kupitia nani hizi za afya. Asilimia kubwa utakuta watu wanahangaika, lakini akipata tatizo kama hilo, yani msaada wowote naona yani hawapati kabisa. Kwa kwa wakati, utakuta mtu anahangaika kuzungukazunguka, kuzulula hivyo hivyo, mwishowe mpaka maisha yake atakuwa hivyo hivyo tu mpaka maishani mwake, yani tatizo hilo naona alipati ufumbuzi sana sana kupitia jamii, isipokuwa watu ambao watakuwa wanahangaika nao ni katika jamii ile ambayo wanaishi katika familia hiyo lakini kusema kwamba msaada sana sana yani ni vigumu sana upatikani kwa kwa, kwa wakati. Unaongea na George Ragira anapatikana maeneo ya Kahama Tanzania. Hapa mimi maoni yangu katika hili hii mada, kwanza niwapongeze ni kwa mada nzuri, ambayo kimsingi hii mada ni inagusa jamii kubwa sana eh, hii kwa watu wenye akili, wenye matatizo ya akili imekuwa ni tatizo na imekuwa kero, maana hili jeshi ni jeshi kubwa, hawa watu wako wengi sana, wamekuwa wakizagaa mitaani bila uangalizi zani kama haa, hawa hawajazaliwa na, na na binadamu uta, utafikiri kwamba hawa watu hawana ndugu eh, lakini mimi tuwakana na, na, na laumu kila siku serikali zetu, serikali zetu hizi za Afrika hizi zinajaribu zina, zinajaribu zina kuwa na umoja kwenye mambo mengine tu, utakuta kuna sadeki, utakuta kuna nini, utakuta kuna neno linatamka kila siku na Umoja wa Mataifa na nini, lakini wamekuwa hawaangalii kitu cha msingi eh. Inaniuma sana mimi ninavyoona watu wanazagaa mtaani, wanaitwa hao ta eh, wenye watu wenye matatizo ya akili ni wagonjwa kwa vile msingi, na wakiiwa na wanapona wanaokuwa watu wa kawaida tu kwenye jamii zetu. Hivyo tumesema kwamba serikali zetu ifike mahala kwenye kwenye afya kwanza, uwezi kaipa kama taifa ili liendelee au likuwe kiuchumi, taifa la wagonjwa, taifa la watu wenye matezo ya akili huwezi ukaendesha taifa la watu walemavu wa akili. Asante sana msikilizaji kwa maoni yako hayo. Kwa wewe ambaye ndiyo kwanza unafungua redio yako hivi sasa, unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mada yetu ya leo, tunaangalia kuhusu afya ya akili, na hii inatokana na kwamba siku ya afya ya akili duniani inaadhimishwa kesho Jumamosi, Oktoba kumi, huzingatia siku hii hutokea kila mwaka ambapo lengo kuu ni kuongeza uelewa wa masuala ya afya ya akili ulimwenguni kote na kuhamasisha juhudi za kusaidia afya ya akili. Kama basi alivyosema Dokta Pendaeli, uh, sababu nyingine ambayo huenda inachangia afya ya akili ni kutokana na masuala ya uchumi. Je, hilo ulikuwa ukilijua kwanza? Uh, kwa kweli, uh, wakati mwingi katika lugha ya kawaida, mazungumzo ya, ya mitaani watu wanasema labda kidogo amefilisika <laughs> ana changamoto za kihela, kichwa kinaruka. Unaona, sasa hatuwezi kabisa kueleza kama ni ni tatizo la kimatibabu au la kimawazo tu, na kwa vile tunao wataalamu kwenye laini ya simu, mm -hmm. wageni wetu leo lazima mtatufahamisha kwa sababu maswali naona ni mengi, watu wanauliza. mm -hmm. Haya, sasa hivi uh, daktari Chokwe na daktari Pendaeli, kwa hakika nyinyi wote mko kwenye mazingira tofauti. Najua kwamba Uingereza labda matatizo au changamoto sio sawa na zilizo Afrika na wakati mwingine inasemekana kwamba wagonjwa au watu wanaotatizika kiakili uh, mazingira yanachangia. Uh, labda pengine nitumie jina uh, wazimu ama uenda wazimu kama inavyotumika. Ninajua kwamba halihitajiki kutumika hivyo, ni matatizo ya kiakili lakini, je, nikianza nawe Pendaeli, wewe unaona kama matatizo yaliyoko Uingereza, kwa sababu wewe unafahamu Afrika, ni tofauti na yaliyoko Afrika? galia swala la mazingira kwa mfano kama ulivyokuwa nazungumzia, kuna yanatofautiana kwa namna yana, yana na, na moja au nyingine, lakini kwa mfano kwa hali ya uh, uwezekano we, wa kuwa na ajira au uh, hali nzuri kifedha, um, ki katika familia unajua jinsi sisi ambavyo unabidi upambane kisawasawa, kwa wale ambao labda hawana kipato kizuri au hawana ajira nzuri, kila siku kukichwa. Kuna wale ambao wanategemea, akitoka asubuhi, akirudi jioni, ana chochote cha kuwacha pale nyumbani. Kwa hiyo mambo yakikaa vibaya mitaani, maana hana chochote cha kupeleka nyumbani. Lakini tofauti sasa inakuja kwa pale nyumbani, huku Tanzania unakuta kwamba kuna familia, kuna majirani, tunasaidiana kidogo, inakuwa makali yake sio mabaya. Sasa ukichukua katika kama hapa Uingereza mfano kuna, kama mnavyojua, kuna watu wanaishi mitaani, wanategemea labda hela ya serikali au wengine hawana kabisa kipato cha namna yoyote. Kwa hiyo maisha yanakuwa ni magumu sana. Kutokana na hiyo, unakuta afya ya akili inaathirika kwa sababu um, moja hawana mwelekeo katika maisha, pili hawana mahali pa kukaa, hawana hela ya kujilisha, wanategemea kuombaomba na vitu kama hivyo lakini sio wote ambao wanaishia kufikia kuhitaji matibabu ya afya ya akili. Kuna wengine wanaweza kwa namna moja ya nyingine, kwa maisha hayo hayo ya dunia yaliyokuwa nayo, wanaweza kuhimili. Kwa wale ambao wanashindwa kuhimili wanaweza wakachukua utaratibu tofauti, mm -hmm. Wakaamua kutumia madawa ya kulevya mfano no. kwa ajili ya kuitibu ile afya yao ya akili, lakini kumbe wanajiongezea matatizo zaidi, umeona, ambapo no. wanakuja k ku pia baadaye kuja kupata kuhitaji ndani hii matibabu ya kawaida. Aha, mambo yanaendelea vizuri sana. Naona hata muda ni kama unakimbia kwa sababu mkamiti kidogo nashtukia kwamba sehemu ya kwanza ya live talk inakaribia kufika mwisho wake. Na naomba wageni wetu msiondoke maana yake tunaingia kwenye sehemu ya pili. Wewe msikilizaji unayetusikiliza usiondoke pia maana yake tunaingia kwenye sehemu ya pili. Ndio tuna mengi ya kuzungumza. Nafikiri tukiingia sehemu ya pili mkamiti, uh, Daktari Choko atatueleza naye changamoto za kimazingira huko Afrika. Lakini sasa hivi tufunge kwanza katika sehemu ya kwanza wageni wetu pamoja na sisi, tukutane kwenye sehemu ya pili. Na ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, karibu katika live talk ambayo hivi sasa inasikika kwa njia ya internet pekee kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Live talk ya leo, tunaangalia siku ya afya ya akili na matatizo ya akili katika jamii tunayoishi. Siku hii huadhimishwa Oktoba 10 ya kila mwaka na lengo kuu ni kuongeza uelewa wa maswala ya Afya ya akili ulimwenguni kote na kuhamasisha juhudi za kusaidia afya ya akili siku hiyo inatoa fursa kwa wadau wote wanaofanya kazi juu ya masuala ya afya ya akili kuzungumza juu ya kazi zao na ni nini zaidi kinachohitajika kufanywa ili kufanya huduma ya afya ya akili kuwa kweli kwa watu ulimwenguni. Basi, katika laini ya simu tunaye Dr. Fee Pendaeli, yeye anatoka hospitali ya Greater Manchester nchini Uingereza. Vilevile tunaye Dkt Mwinga Chokwe, yeye ni daktari wa masuala ya akili huko Mombasa nchini Kenya. Mjadala huu upo nami Mkamiti Kibayasi, nashirikiana naye Harrison Kamau. Na kidogo tu labda katika taarifa ambayo imeelezewa vizuri na mwenzangu Mkamiti Kibayasi ni kwamba siku hii mara ya kwanza kabisa iliadhimishwa mwaka 1992 ikiwa inaongozwa na na shirika la matatizo ya kiakili ulimwenguni kwa ushirikiano na Shirika la Afya Duniani, na lengo lilikuwa kuelimisha, kusaidia wanaohitaji msaada wa kiafya, na vilevile vile kuhamasisha kuhusiana na tatizo hili, vilevile vile kuondoa unyanyapaa miongoni mwa jamii. Kwa kifupi, ni kwamba kuna mataifa zaidi ya 150 yanayoshiriki na ambayo siku ya kesho Jumamosi ataadhimisha siku hii. Tunaendelea kuangalia siku hii kwa kina, na moja kwa moja tuelekee nchini, nchini Kenya, huko Mombasa, na naja kwako kwa Daktari Chokwe. Hebu tueleze, tulipokuwa katika sehemu ya kwanza tulikuwa tunazungumzia kuhusu mazingira, mazingira ya Kiafrika, kama tunavyo sisi sote, yanachangia vipi au njia gani tofauti ikilinganishwa na labda sehemu nyingine za ulimwenguni? Namshukran uh, ilo neno mazingira, yani mazingira hushamaliza ni kila kitu katika hii dunia. mm -hmm. Mazingira tukiyadhibiti mazingira na tukiangalia mambo kimazingira, tutaelewa afya inaingilianaje na uh, mazingira. Ijapokuwa wengi hawaoni hilo jambo, lakini mazingira, na mimi mwenyewe nimeandika kitabu kimoja kinaitwa na mwanzo wake nimezungumzia mambo ya mazingira yaani, kwa upana. Na haya mazingira ya binadamu yanaanza mtoto anapotungwa mimba. Yani, kama yule mama ako na mazingira mabaya, kwa mfano, unakumbuka kule Chernobyl kulipotokea ile accident e, nuclear wazazi wengi walipatwa na hizo miale. Ile miale iliingia mpaka kwa mtoto akiwa ndani ya tumbo, watoto walizaliwa nje, wakizaliwa baadaye wanakutikana wana mashida, lakini shida zao zimetoka nje, ikaingia kwa mama, zikawakuta pale. Na sasa tena, wakati wa kuzaliwa pia kuna ila mazingira ya kuzaliwa, haswa Afrika, unajua mazingira yetu huwa ni mabaya, ni mazingira duni, wengi wanazaliwa njiani au nyumbani unakuta yule mtoto amechoka. Kama amechoka, baadaye atakuwa na shida za kiakili au ana- hatakuwa na hata fit, anaweza kupata haya. Yote ni mazingira. Baadaye akianza kukua tena, na mazingira ya magonjwa, na hasa haya magonjwa ya ya ya temperature, yaani watoto kuwa na temperature ya juu, tena na inazungumzia inaenda kwa kichwa. Baadaye mtoto unaona na shida, ukiuliza mama, huu mtoto alikuwa na hizi shida mbeleni? Haya sasa, hayo ni ya mtoto ameenda shule, kila mahali ni mazingira. Alafu kija hata kwa watu wazima, tuseme kwa mfano umeandikwa kazi, yale mazingira ya pale kazini yanaweza kukutia stress. Na hilo jambo la kazini kwanza, ndio ndio nalipenda sana kwa sababu uh, waajiri wengi hawaelewi kuwa vile wanavyofanya wafanyikazi, uh, inawatia stress au ugonjwa ambao pia wanashindwa kufanya kazi, mwisho watafutwa kazi, alafu wanaingiwa na sasa na depression. Kwa hiyo mazingira, kila mahali ni mazingira. Eh, zile vitu sisi wenyewe tunachoma nini, plastic and all that, na katika miji mikuu mikuu unakuta zimejaa sana na inachangia pia hali mbaya ya afya. Kwa hivyo mazingira, kwa kifupi, sitaki kuongea sana Ukiangalia, everything is environment mm -hmm. wale wameelewa, kama nchi zengine huko, uh, Europe wametilia maanani mambo ya mazingira. Wanasema usikate miti, panda miti, vitu kama hivyo. Na ukija mahali kama Mombasa mm -hmm. ambapo unakuta huwezi kupata mti, miti ishakatwa mm -hmm. zamani ita, an, what you call as asphalt jango hakuna iliyobaki eh? Daktari, unataka kusema kwamba uchafuzi wa hali ya hewa yani, kutokuwa na hewa safi, uchafuzi ni mkubwa hata nini, ushangaa. Maanake utakuta watu wamajenga majumba marefu makubwa, lakini ule uchafu hajui unaenda wapi, unaenda direct kwa, <laughs> kwa kwa kwa ocean. Aya, kitoka ocean samaki nao wanakula, halafu na sisi tunakula. Yani unakuta hali ya mazingira na kuweka green inakuwa ngumu. Mi mwenyewe nina kikundi, hata tarehe kumi na saba tutaenda kupanda miche karibu elfu moja hapo kwa shule fulani. Sasa watu mpaka wafundishwe mazingira, ndio inalochangia afya nzuri na afya mbaya. Naam, naam, asante ah, sana. Unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Live Talk, tukiangazia swala la matatizo ya kiakili kwako, Mkamiti. Naona katika laini ya simu kuna msikilizaji ambaye anapenda kutoa maoni yake na sauti yake isikike kupitia live talk ya sauti Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako, natoa mchango wako. Asante sana kwa majina, nio hapa Kakamega nchini Kenya. Kwa kweli, matatizo ya kiakili yameweza kukumba watu wengi sana na serikali ama hata idara husika haijaweka mikakati ama sera mapaka ya kuweza kukabiliana na changamoto hizi. Na wale ambao nimeona wakiwa kipaumbele sana kuweza kuwasaidia na kuwapa ushauri wale walio na matatizo haya ni kama mashirika mbalimbali, na hasa nakumbuka wakati mmoja nikiwa mjini Mombasa, kulikuwa na mashirika kadhaa ambao walikuwa wanapatia ushauri na kuwasaidia wale waliosiwepo na changamoto kama haya. Kwa hivyo, kiujumla, nimependa kuhimiza serikali na asasi kufika ziweze kutia bidii na kuwasaidia wale walio na changamoto hizi, ili pia waweze kubalika katika jamii. Asante sana, niwechie nje nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya. Naitwa Agostino Bundara, napatikana Kaliua Tabora, Tanzania. Ni maoni yangu tatizo la like kiakili mi naliona lipo tu linaendelea kuwepo na sioni serikali kama inalishughulikia. Asante sana kwa jina, naitwa mtupesa Mwanambuke, muda wote anapatikana ndani ya misisi Mpimbwe, Katavi, Tanzania. Kweli hilo tatizo, mimi naliona katika jamii, tunapambana nalo. Unaweza kukuta watu wenye nani, tatizo la akili, muda mwingi sana hawapati huduma kupitia nani, hizi nani, nani, nani, nani, nani, nani, nani, za afya Asilimia kubwa utakuta watu wanahangaika, lakini akipata tatizo kama hilo, yani msaada wowote naona, yani awapati kabisa kwa kwa wakati. Utakuta mtu anahangaika kuzungukazunguka, kuzulula hivyo hivyo, mwishowe mpaka maisha yake atakuwa hivyo hivyo tu mpaka maishani mwake, yaani tatizo hilo naona alipati ufumbuzi sana sana kupitia jamii, isipokuwa watu ambao watakuwa wanahangaika nao ni katika jamii ile ambayo wanaishi katika familia hiyo lakini kusema kwamba msaada sana sana yani ni vigumu sana upatikani kwa kwa, kwa wakati. Sasa unaongea na George Iragira, anapatikana maeneo ya Kahama, Tanzania. Hapa imekuwa ni tatizo na imekuwa kero, maana hili jeshi ni jeshi kubwa, hawa watu wako wengi sana, wamekuwa wakizagaa mitaani bila uangalizi zani, kama hawa hawajazaliwa na, na, na binadamu uda, utafikiri kwamba hawa watu hawana ndugu. Eh, lakini mimi tuka na, na, na, na, na laumu kila siku serikali zetu serikali zetu hizi za Afrika hizi zinajaribu zina, zina kuwa na umoja kwenye mambo mengine tu utakuta kuna SADC utakuta kuna nini utakuta kuna neno linatambukwa kila siku na Umoja wa Mataifa na, ni. Lakini, wana, wakutiwa, na wana wanawakuka, wanawakuka nini, lakini wamekuwa hawaangalii vitu vya msingi na wakitiwa na kwenye jamii zetu, tunasema kwamba serikali zetu ifike mahala iwekeze kwenye kwenye afya kwanza. Eh, huwezi taifa kama taifa, ili liendelee au likuwe kiuchumi, taifa la wagonjwa, taifa la watu wenye matatizo ya akili, uwezi ukaendesha taifa la watu la walemavu wa akili, eh Nam, baada ya kusikiliza mcha, uh, mchango wake msikilizaji, moja kwa moja tuelekee kule Greater Manchester, huko ni Uingereza, ambapo tunakutana naye Dr F Pendaeli ambaye ni mmoja wa wageni wetu. Tulikuwa tunazungumzia swala la kimazingira ama mazingira, mazingira yanavyoathiri akili uh, za binadam na kuna changamoto ambazo zinapatikana kila siku baada ya matatizo ya kiakili kupatikana. Na kuna msikilizaji mmoja nimeona ameandika Mkamiti, anasema basi inaonekana kila mtu ana matatizo ya kiakili ukiangalia au kutazama viongozi wa kisiasa wanavyozungumza wanavyozungumza yeye anasema, basi inaonekana kila mtu anakichaa. Sasa iwapo viongozi, basi kulingana na msikilizaji, wanaonekana kama wanakichaa, kama anavyosema mtu wa chini, itakuwaje? Sasa unaona, sasa sijui, sijui kama Pendaeli umeliona hili labda kwa viongozi, inakuwa labda kuna mfumo fulani umeingia duniani ama basi tuna matatizo sote kuanzia juu hadi chini. Sijui hilo umelishuhudia Uingereza kwa kweli lakini msisahau hawa viongozi nao binadamu, naona sawa, wanacheo za iani, lakini bado ni binadamu. Ukifikiria katika uongozi, hali tu ya kuwa kwenye uongozi na kupa tu wasiwasi, mtaweza kufanya kazi hawa watu a, wananchi tuna maswali mengi, tuna maswali mengi, haturidhiki na vitu vingi. Kwa hiyo hawana hawana ugonjwa wa akili, lakini afya yao ya akili inaweza ikaathirika kwa kipindi fulani, mfano kama kipindi hiki cha wakati wa korona, unapotaka kufanya maamuzi yatakayowasaidia wananchi wako waweze kubali na hali halisi ilivyo, wakubaliane na utaratibu unataka kuuweka kwa kweli lazima afya yako ya akili iathirike kwa namna moja au nyingine, kwa sababu unafikiria ikiyazungumza haya watakubaliana na mimi au watanishambulia na maswali, nimefanya uamuzi sawasawa, japokuwa umewahusisha ume, ume watu wote wa wataalamu wa afya na kila kitu, kufikia uamuzi ambao umewamua wewe kama kiongozi. Kwa hiyo, kwa kipindi hiki ambacho tunapitia kipindi kigumu, ndio kwa namna fulani watakuwa wanakosa usingizi, wakati mwingine hata hamu ya kule inaweza kawa imepungua, lakini huwezi kuuita ugonjwa wa akili mpaka umeweka vingine vyote vinavyohusiana na, kwa sababu dalili zote zimekamilika, sema aha, sasa hapa, na kwa sababu inaendelea kwa muda mrefu, hii tayari imeshafikia ugonjwa fulani. Kwa hiyo tuwaonee tu huruma, kwa sababu maamuzi wanayoyafanya ni makubwa. Kwa hiyo kama, <laughs> uh-huh. Nilivyosema, hatuwaiti hey, hey. wa wanaitaa, hatuwaiti wana ugonjwa wa akili no. Nasema wanaathirika kwa kipindi hicho ambacho wanabidi kufanya maamuzi fulani fulani au wana wa, wa, wa, wa changamoto fulani fulani. Baada ya hapo, unakuta bado wanaendelea kufanya kazi zao kama kawaida, kwa sababu hawachi kufanya kazi. Pamoja na vyote wanavyovifanya na matatizo yote wanayofanya wanajaribu wa, wa, ya, kuyatatua na hayaishi mona. mm -hmm. Kwa hiyo ule sio ugonjwa, lakini ni kwamba katika kipindi fulani fulani, wakati wanachunguza wana, wana, haya matatizo, jinsi ya kuwasaidia wananchi wao, kidogo wanaweza wakawa wanakuwa nakia mawasiwasi na, mawasi na kujaribu kuwa assertive, kwa jaribu kusisitiza vitu ambavyo wanafikiria ni muhimu kwa wananchi wao, lakini bado ni binadamu. Dokta Pendeli, ninafahamu kwamba huko Uingereza kuna madawati maalum kwa ajili ya kesi zinazohusiana na afya ya akili na vilevile vile, nafahamu kwamba uh, kazi uliokuwa nayo na pia unashirikiana na watu waliopo nchini Tanzania. Japokuwa hatuna mtaalam wa sikolojia katika kipindi hiki kutoka Tanzania kutokana na matatizo ya mitambo ya simu, pengine unaweza ukatuelezea hili, vile unavyokuwa ukisafiri kwenda Tanzania. Je, shirikiano unaouona kati yenu nyinyi madaktari katika kusaidia uh, watu mbalimbali mbali ambao wameathirika na afya ya akili kwa njia moja au nyingine, unaona ni kitu ambacho kinasaidia jamii pamoja na taaluma yenu, au unaona ni juhudi ambazo zinahitajika kuongezwa muda na ufanisi zaidi katika kutekeleza hilo? Kwa kweli asante kwa swali lako. Ukilinganisha kwa sababu mimi niko kwenye hii taaluma kwa muda mrefu sana. Kwa hiyo ninafikiria, mimi wakati nasoma mimi, jinsi mpangilio wa um, kujaribu kuwachunguza hawa wagonjwa na matibabu na kila kitu, kumekuwa na maendeleo mazuri tu kutoka miaka hiyo ya tisini mpaka miaka hiyo ya sasa hivi. Na kama ulivyouliza, kama tunapokuwa nyumbani au tunapokuwa nashirikiana na, na wenzetu walioko kule nyumbani kuna kuna ushirikiano mzuri, tunajaribu kwa pamoja. Kama sasa hivi wanajaribu kuangalia mikakati yeah. yeah. yeah. wana, ya kuangalia nini inaitwa policy au sera eh, sera zilizokuwepo zirekebishwe namna gani? Kuna vikundi sasa hivi, kuna vikundi vya chama cha madaktari ambao wanatibu magonjwa ya afya ya akili ambacho kinasimama zaidi sasa hivi kama zilivyokuwa miaka ya nyuma. Kwa hiyo maendeleo yapo na sasa hivi kupitia kama hiki chama ambacho cha kwetu uh, na Tanzania UK tayari, tunaona tunajikuta tunaendelea kusogea karibu zaidi katika kushirikiana kuangalia ni maeneo yepi ambayo hayana upungufu, vitu gani ambavyo vinaandaliwa ku aia kazi zaidi, kama ni masuala ya um, kama ilivyosema um, sera za, za, za, za, za tiba za masuala ya afya ya akili au m, matibabu yenyewe mpangilio, um, wa matibabu vitu kama hivi. Kwa hiyo tunaelekea vizuri, tunakuelekea ni vizuri, na ukiangalia katika um, uh, website ya WHO, uh, shirika uh, la afya duniani, wao tayari kutoka mwaka elfu mbili na kumi na tatu waliamua kwamba kunatakiwa kuwa na kitu kinaitwa comprehensive mental health action plan, na hiyo ilikuwa ni kwa ajili ya kwa, kwa miaka mi kwa hiyo nikiangalia ile ile utaratibu uliowekwa pale, naona jinsi gani na sisi Tanzania tunajaribu kufuatilia utaratibu uliowekwa kwa ajili mm -hmm. ya kufanyia kazi. Kwa hiyo na maendeleo mazuri mpaka sasa hivi, lakini bado changamoto zipo, na bado tunajii tunatakiwa kufanya zaidi ya hapo. Nashukuru sana, endeleni kusalia kwenye laini si ya simu. Naona maoni yamemwagika kwelikweli hapa kupitia mtandao wa Facebook. Vizuri, tuyasome kadhaa mkamiti Haswa anaanza naye huyu Vincent, yeye anasema, anajiita kijana mpole, yuko Kagongwa katika mtaa wa majengo kule Kahama, Tanzania. Anasema kwa kweli, afya ya akili ukiichunguza sana, si ya mtu mmoja, katika kila familia utakuta kuna tatizo kama hili, lakini ni vile tu mambo hayawekwi bayana. Festo Kalison Myuka, um, anasema yuko kule Ihegela. Anasema hili tatizo la akili kwa huku kwetu bado ni changamoto kubwa, na serikali yetu haijawahi yona au kulishughulikia vilivyo. Fundi John Goya yeye anasema kwamba afya ya akili si sana Afrika, tunasikia tu mataifa mengine, kwani huku ukiwa na afya ya akili pengine ndio hicho kichaa sijui. Lakini anadai kwamba tatizo sio kubwa sana. Rashidi Joji anasema bado mwamko ni mdogo kwa mtu ambaye ana tatizo au anapitia matatizo ya akili. Pia serikali zetu za Afrika bado zimeachilia sana swala hilo, na jeshi kubwa la watu wenye ulemavu wa akili wenyewe wanajishughulikia katika maisha, kwa hivyo wako peke yao. Huyu hapa anajiita Chaz anasema kwamba elimu juu ya afya ya akili inabidi itolewe, kwani jamii haielewi chochote kuhusiana na afya ya akili. Tunachofahamu hapa Tanzania kuna hospitali ya vichaa iko Dodoma, Mirembe. Zaidi ya hapo hatujui kingine. Na mwona za moyoni Haonga anasema yuko kule, Yenga, Songwe, Tanzania. Anasema kiukweli haya matatizo ya kiakili hayashughulikiwi vilivyo miongoni mwa jamii na japo sera zipo za kiserikali zinazolinda haki za watu wenye matatizo kama haya, kiukweli tatizo hili uh, linafahamika vyema kabisa, japo hakuna anayetaka kulishughulikia. Kuna mengi maoni haya, muda hauturuhusu kabisa kuyasoma yote, lakini kuna kitu kimoja ambacho nimekiona uh, kwa wasikilizaji wetu uh, japo labda wengi wanatoka mazingira sawa, naona wengi wakisema swala la serikali na sera za serikali. So daktari Chokwe, kuna mambo ambayo unaona serikali hasa za Kiafrika zimefanya juhudi za kutosha kuliangazia suala hili? Maanake naona wengi wasikilizaji wanalalamika kwamba serikali zimewaachilia well, hilo jambo la serikali liko kutoka jadi, kwa sababu hili suala la akili kama unavyosema ni sawa kabisa kuwa watu wengi hawaelewi hata wale waliosoma wasomi na hata katika serikali sasa, ukakuta kuwa katika ugavi wa pesa, kiwango ambacho kinapewa kuhudumia au kuangalia mambo ya akili ni kichache kulingana na zile pesa zinatolewa kwa magonjwa ya kawaida. Kwa mfano, ukienda vituo vya, vya afya vya afya ya kiakili kuanzia kwa mfano hospitali uh, yetu kubwa ambayo inaitwa Magare, alafu uje katika kila kaunti uh, utakuta uh, kuna vispitali vidogo. Utakuta huko vitanda ni vibaya, hali ni mbaya, lakini ukienda hospitali zengine zile za magonjwa ya kawaida unakuta uh, ni, mfumo ni tofauti, wako na vitanda vizuri wakona uh, vifaa vya nguvu vya roho yaani cardiac na kadhalika. Na hii yote ni sababu ya ignorance. Sasa hii ignorance sasa ndio inaanza kuondoka, ndio sasa watu wanaanza kufundishwa, kuna kitu kinaitwa afya ya akili, na pia afya ya akili si wazimu, na pia ni kitu ambacho kina hujumu uchumi kama afya ya kiakili iko chini basi uchumi pia unaenda chini na pia ni kitu ambacho kinatakana wafanyi kazi yani employers walioandika watu kazi akiona mtu wafanyi kazi vizuri labda ana shida fulani fulani wao wanafikiria yeye hey, anafanya makusudi sometimes utakuta kumbe kwa na afya <laughs> duni ya kiakili ako na changamoto zake ako na depression inamwingia labda ya psychosis inaingia, alafu ule mtu hata ufutwa kazi. Akifutwa kazi, ndio shida zinaingilia hapo e, e, kidogo <laughs> sana. Mimi ningetaka kus kufocus, kufocus na employers. No. wajifundishe kuwa kiona eh, service ya mtu iko chini, wajue labda huyo mtu ana hata mwisho. insurance Insurance ni watu wengine wagumu sana, ukitaja tu mtu ako na ugonjwa wa kichwa wanakwambia hatulipi, hatulipi, walipi <laughs> matatizo kamani. mmhm watalipa. <wana>. <laughs> <laughs> then we uliandika hako uh, uh, dependence, uliandika nini? uliandika para suicide, ulitaka kujua? Nakwambia hii si ugonjwa. Sasa kuna changamoto nyingi ambayo sasa lazima wamaemployer wa insurance na families waelewe na ukiona mtoto anaanza kuvuta bangi anafanya vitu fulani na nini, ajue kuna chanzo chake. Nanaa hivi chanzo kiko katika ile ile familia kibadilisha, alafu uh -huh. mambo yanakuwa mzuri. Hebu kidogo tu, kabla ya kukuachilia Daktari Chokwe, hebu nieleze mazingira ya sasa, ama binadamu wa sasa, unaona kama kuna hili swala la maisha ya juu, yani tamaa inakuwa kwamba hatuna subira, watu wengi hawana subira. Inakuwa kwamba kila mtu angetaka kuishi maisha ya celebrity kama wanavyosema. Ukiangalia kwenye mitandao, watu hawataki maisha ya kawaida, wanataka kama ni hela, hela ziwe mamilioni, hawataki maisha ya kawaida. Sasa unaona kama kukosa, kukosa kufikia viwango hivyo kunasumbua watu kwenye akili. Hiyo ni changamoto na hiyo changamoto yake inakuja kwa sababu pia maisha ya siku hizi hasa ya kitaun ni ya mtu peke yake, yaani wewe tu. Hata jirani ambayo mnaishi nyumba ya ghorofa ajui o unaishi vipi. Hata utakuta watu wengine wamekufa ndiyo wanapatikana baada ya siku tatu kwa harufu, ambayo hiyo sio maisha yetu. Maisha yetu ilikuwa ni ya kijamii. Hiyo maisha ya kijamii imekwisha, imekuwa self centered. Unakuta mtu anaweza kama unavyosema viwango kivyake, anataka kama fulani. Lakini zamani ilikuwa tu ni watu wakae pamoja, wanashughulika pamoja, wanaongea pamoja, ile community. Hata ukienda life ya village na life ya town, utakuja kuta ni tofauti kiwango fulani. Kwa hivyo hivyo, that, that is true. Na hiyo pia inakuja, inachangiwa pia na vitu kama lifestyle. Ukiwa tano unaishi kitofauti, unakula tofauti, huli greens, hutembei kauko yoyote ko kwa gari. Hiyo yote inachangia stress, inaingia binadamu bila kujua, unajikuta stress. Basina, una na stress kubwa sana naam. Haya basi, naona muda nao pia unakimbia kweli kweli. Aa, nikupe fursa Dr. Pendaeli nini ambacho nadhani kinatakiwa kufanywa aa, kutoka hivi sasa kusonga mbele katika kukabiliana na hatimaye kutokomeza kabisa suala hili la afya ya akili ulimwenguni? Asante sana kwa kweli. Kwa mimi aa, kwa pande zote wedha ni huku Uingereza au hata kwa Tanzania mm, au zingine zozote za Afrika, kubwa cha kwanza nachokiona mimi na nafikiri mchangiaji mmoja wapo amekizungumzia ni elimu. Eh, unajuaje huyu ana tatizo ya afya ya akili? mimi nikiwa na familia yangu, nitajuaje mwanangu sasa hivi labda ana dalili za afya ya akili? very basic kuelewa ni nini cha kuangalia, waweze kufahamu hapa kuna akili. Mwenzangu Dr. Tomeka amezungumzia vilevile, kama waajiri eh, mmoja anaonekana kama hafanyi kazi vizuri, anaambiwa labda ni mvivu, labda ni matatizo ya afya kwa hiyo ni ile kuelimisha umma waelewe jinsi ya kujua wapi kuna tatizo, na hili tatizo linafananaje kwa mtu wa kawaida kabisa, kwa sababu inaanzia kwa mtu wa kawaida kabla haijamfikia mtaalam. Kati yetu kama wataalam, waelimishe wananchi waelewe, hivi inaonekanaje wa wa kwa mtu wa kawaida a unaonekanaje kwa mtu wa kawaida Ku, anatakiwa kukueleza kitu gani ili uhisi kwamba labda hii ni depression au anxiety au au ugonjwa wowote zaidi. Tunaomba wataalamu wenzangu tujitahidi sana katika swala hilo, whether ni social media, kuandika vitabu, kuandika vipeperushi wanaita hivi, ili watu wapate taarifa hizo, kuona jinsi gani wanaweza wakajisaidia wao wenyewe, wakasaidia ndugu zao, wakasaidia majirani zao na jamii kwa ujumla kujaribu kugundua hizi dalili ili waweze kwenda kupata matibabu uh, kwa mapema. Aya, naona mambo yanaendelea vizuri na, na muda unakimbia, lakini kuna kitu ambacho umetaja kikanikumbusha swala fulani ambalo nitajiuliza, daktari Chokwe, tunapoendelea kumaliza, kama kukaribia mwisho wa live talk hivi leo. Swala la mitandao ya kijamii, kwako, kwa daktari Pendaeli, umesema tutumie kila njia, mitandao ya kijamii kuhamasisha, lakini hiyo hiyo mitandao ya kijamii eh, daktari Chokwe, unaona kama pia imechangia matatizo haya katika maisha tunayoishi ya sasa hivi? Sijui utasemaje, ni kama kisu kisu za, za kutumika kwa mambo mazuri hicho hicho kisu pia kinaweza kuleta madhara. Kwa hivyo mitandao, tuseme ni kitu ambacho kishakuja na hatuna power. Hatuna nguvu za kuzuia, lakini unajua mtandao pia unaleta uzembe fulani na unajua mtandao ni, ni kama kamari fulani ambayo iko na addiction inaleta kitu addiction kwa mwili wako, kwa kichwa chako. Inakuwa wewe sasa upo pale tu kwa mtandao, na ule mtandao hautumii kwa uzuri, unautumia kwa mambo mengine, labda we ni kuangalia picha chafu na kadhalika. Na especially watoto wadogo, watoto wa shule au college, ikiwashika sasa anakuwa sasa ni ugonjwa mwingine sasa. Kwa hiyo mtandao ni kitu kizuri sana, manake kama hata hivi tuongea, sababu ya mtandao. Lakini sasa lazima watu waambiwe wa, wa wafanye mtandao kwa kwa mpango. Wakiona ni lazima aangalie mtandao kila saa, basi hapo kuna shida, kuna element ya uh, addiction inaingia and it is very bad for students because sasa hawezi kufanya kazi vizuri, hata wakilala walali vizuri, maana anaona na zile vitu. Kwa hivyo sasa, mitandao ni mizuri itatumika, lakini lazima kuwe na ushawishi mkubwa, hasa kwa wazazi, si kunyima mtoto lakini kumprotect kule kwanaingia. Asanti sana Daktari Mwinga Chokwe ukiwa Mombasa, vilevile Daktari Fee Pendaeli ukiwa kule Greater Manchester upande wa Uingereza, kwa kushiriki kwenye live talk hivi leo, na pia wasikilizaji wengi ambao wamejimwaga kwenye kipindi kwa njia ya simu, wengine kwa njia ya kuandika ujumbe mfupi kupitia mitandao yetu na hasa kwenye Facebook na ninajua uh, kwamba japo labda muda umekimbia ume sana, maanake hili ni swala ambalo kweli gusa kila mmoja wetu. Ni labda pengine tutalijadilia kwa kina katika siku uh, za mbele, lakini nashukuru sana kwa muda ambao mmetupa na wote mliokuwa na sisi. Jina langu Harrison Kamau, na hapa studio nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamite Kibayasi. Basi nikiwatakia ama, kwa pamoja tukiwatakia kila laheri popote mlipo, mnapoendelea kuzingatia kanuni za kujikinga na maambukizi ya virusi vya COVID 19 kwa herini.