Uh, In... hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi maalum kuhusu siku ya kimataifa ya mtoto msichana. Lakini kwanza tunakusomea habari muhimu za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Dunia leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa kike katika kipindi ambacho kuna janga la COVID-19 na hali ya uchumi imedorora na kuongeza zaidi changamoto kwa wasichana. Umoja wa Mataifa, ambayo ilipitisha siku hii mwaka 2011 kuhamasisha haki za wasichana, inasema magumu na wakabili wasichana yameongezeka kutokana na mzozo wa kiafya wa virusi vya korona katika nyanja za elimu, ndoa za mapema, manyanyaso majumbani na fursa za kiuchumi. Inakadiriwa wanawake na wasichana milioni 435 ifikapo mwaka ujao wataishi kwa chini ya dola moja na senti 90 kwa siku. Zaidi ya wahamiaji elfu moja kutoka Afrika wamewasili katika visiwa vya Canary huko Spain katika muda wa siku chache zilizopita, chama cha Msalaba Mwekundu kinasema idadi hiyo haijawahi kuonekana katika kipindi cha takriban mwongo mzima katika ziara yake kwenye visiwa hivyo waziri wa uhamiaji wa spain jose luis escriba ameahidi watachukua majibu ya kina wahamiaji waliowasili katika visiwa hivyo tangu alhamisi waliookolewa kutoka katika boti 37 shirika la habari la spain limeripoti kituo cha kufuatilia virusi vya korona cha johns hopkins kimeripoti mapema hivi leo kwa kuna kesi zaidi ya milioni 37 kote ulimwenguni za COVID-19 na vifo zaidi ya milioni moja. Marekani ina zaidi ya kesi milioni 7.7 za virusi vya korona na hivyo kuwa ni nchi inayoongoza kwa kesi za COVID duniani. Wataalamu wa afya, hata hivyo, walitarajia kesi za COVID nchini in India zitavuka hesabu ya Marekani. India hivi leo imeripoti na kesi zaidi ya milioni saba. Wizara ya afya ya India imesema hivi leo kuwa imerekodi kesi zaidi ya elfu sabini na nne za covid katika muda wa saa 24 zilizopita. Rais wa Marekani Donald Trump hana tena maambukizi ya covid na hivyo si hatari kwa wengine, daktari wa White House amesema. Waraka wa ndani wa Sean Conley umetoa matokeo ya kwanza ya afya ya raisi tangu siku ya Alhamisi. Hakuna wasiwasi kwamba huenda anaweza kuambukiza wengine hospitali kwa siku tatu. hata hivyo, taarifa hiyo haikusema iwapo bwana Trump alipimwa na kuonekana hana tena COVID-19. Anatarajiwa kupambana na hasimu wake mdemokrat joe Biden katika uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Novemba tatu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Washington DC. Israel itapinga mauzo yoyote ya Marekani ya ndege za kivita za F35 kwa Qatar. Waziri wa upelelezi wa Israel amesema hivi leo Jumapili, akielezea haja ya kuendeleza ubora wa kijeshi wa Israel katika eneo hilo. Waziri wa upelelezi Eli Cohen alitoa maoni hayo katika redio ya jeshi ya Israel alipoulizwa kuhusu ripoti ya Reuters kwamba Qatar imewasilisha maombi rasmi kwa Washington kununua ndege za kivita za F35. Aliulizwa iwapo Israel itapinga mauzo kama hayo. Cohen amesema jibu ni ndiyo. Ubora wetu katika ulinzi na jeshi katika eneo hili ni mambo makubwa sana kwetu sisi. Eneo letu bado halijabadilika kuwa Uswiz, ameongezea. Watu tisa wameuawa na 34 kujeruhiwa na shambulizi la anga kwenye mji wa Ganja huko Azerbaijan hivi leo Jumapili, kwa mujibu wa maafisa wa Azerbaijan. Watoto walikuwa miongoni mwa waliojeruhiwa katika shambulizi ambapo mamlaka za Azerbaijan zimesema majengo matatu ya makazi yalipigwa na shambulizi la usiku, inaaminika kuwa lilifanywa na majeshi ya Armenia. Ganja ni mji wa pili kwa ukubwa huko Azerbaijan, ambao uko kaskazini magharibi mwa nchi. Wizara ya ulinzi ya Armenia imekanusha shutuma hizo. Shambulizi limefanyika chini ya saa 24 tangu kufikiwa kwa sitisho la mapigano kati ya Armenia na Azerbaijan. Pande zote mbili zinashutumiana kwa kila mmoja kukiuka misingi ya sitisho la mapigano dakika chache kabla ya kwanza kutekelezwa. Mafuriko nchini Kambodia yameua takriban watu kumi na moja tangu alipoanza mwezi huu, afisa anayehusika na majanga amesema hivi leo. Mvua za msimu zimefanya hali kuwa mbaya zaidi, kutokana na dhoruba ambayo imesababisha mafuriko katika majengo kadhaa katika wiki iliyopita, Amesema Hun Soha, msemaji wa kamati ya utawala wa taifa wa majanga. Miongoni mwa waliofariki wa kumi wameripotiwa kufa maji katika mafuriko na mmoja alifariki kwa sababu ya shoti ya umeme. Majimbo kadhaa yameathiriwa na mafuriko hayo. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. Tunakuletea kipindi maalum kuadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa kike. Disemba 19, mwaka 2011 baraza kuu la umoja wa mataifa lilipitisha rasmi Oktoba 11 kuwa ni siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ulimwenguni kila mwaka. Kauli mbiu ya mwaka huu ni sauti yangu kujenga maisha yetu ya baadaye yenye usawa. Tumekuandalia makala ambazo zinazungumzia baadhi ya masuala makuu kama vile kuimarisha jukumu la familia katika kuboresha hadhi ya wasichana, wasichana katika teknolojia na changamoto wanazopitia kufikia malengo yao. Tega sikio. Tunaanza kwa kuelekea huko nchini Kenya katika jiji la Nairobi, ambapo mwandishi wetu Huba Abdi anatupasha kuwa janga la covid-19 limeingilia kati ndoto za watoto wa kike ambao wengi wamejikuta wakiwa katika hali tete ya kudhulumiwa kimapenzi mimba za mapema na ukeketaji, kwa sababu ya likizo ndefu. Rachel Munyao, mwanaharakati aliyepia muuguzi, alikuwa na matumaini kuwa maadhimisho ya siku ya mtoto wa kike mwaka huu yangekuwa ya kufana zaidi kutokana na juhudi zilizowekwa miaka ya nyuma ya kuboresha maisha ya mtoto wa kike, lakini anasema janga la korona limeleta maafa makubwa na kurudisha mtoto wa kike hatua moja nyuma. Korona imeathiri mambo mingi, tumepata watoto ni wengi ambao wamepata mimba teenage pregnancies zimeenda juu, na tunapoadhimisha hiyo siku hatuna raha sana. Inabidi tujifunge mshipi tena, sisi kama wazazi, kama viongozi Tuanze tena zero kwa sababu tumerudi nyuma sana. Wakati watoto wameachiliwa, hatujakuwa na wakati wa kaongelesha, makanisani, misikitini kulikuwa kumefungwa. Kwa hivyo mtoto amejilea, mtoto amejizungusha, mashida amekuwa mengi, na wakati kama huu, tunaomba tushikane mkono, turudi tena, kwa sababu tunaelewa kwamba msichana anapopata mimba akiwa mdogo, akenda kujifungua, kuna likelihood ya kupata kitu naita fistula katika Hospitali. Hali ya umaskini imechangia kwa maisha ya mtoto wa kike kuendelea kudorora zaidi kwa asilimia kubwa ya wasichana wakitegemea misaada kutoka kwa Wasamaria na sana sana wakati wasichana wametoka katika familia ambazo hazijiwezi vizuri, unapatwa wako na shida ya hedhi wakati wako na ile tunaita menstrual flow hawana kinga ya ile sanitary. Mwanasaikolojia Estambau anakiri kuwa usawa unapotolewa kwa jinsia zote, unyanyasaji dhidi ya mtoto wa kike hupungua, kwani maovu yanapofanyika kama vile mimba za mapema yanaweza kusababisha msongo wa mawazo na mwishowe maradhi ya akili kwa mtoto wa kike. Hiyo uh, kuishi katika umaskini na unashinda katika harakati ya uko na stress kila wakati, inaweza leta ugonjwa wa kiakili. Hii kunyanyaswa kims, uh, kwa wasichana inaweza sababisha msichana apate ugonjwa wa kiakili. Kwa hivyo kuna vitu mingi sana za kuzingatia inayo, inaweza sababisha ugonjwa wa afya ya kiakili. Hapo awali kutokana na unyanyapaa, wasichana waliopata mimba za mapema hawakupata fursa ya kurudi shuleni na kuendelea na masomo. Afisa wa shirika la Human Rights Watch Audrey Wabwire anasema haki ya mtoto wa kike ilikiukwa, japo kuna matumaini kwani baadhi ya mataifa ya Afrika sasa yanaruhusu watoto wa kike kuendelea na masomo licha ya kupata ujauzito wakiwa shuleni kuna nchi za Afrika ambazo sasa zinawaruhusu wasichana, hata wale ambao wako na mimba tayari au wenye wamejifungua, zinawaruhusu kurudi shuleni na kusoma, na kuwapa muda wa labda kwenda nyumbani kupumzika kama wamechoka, wa ni wajawazito au wale bado wananyonyesha, wanaruhusiwa kufanya hivyo pia, na hivyo ni vizuri sana, maana wasichana wote wako na haki ya, watoto wote wako na haki ya kupata elimu. Japo kuna baadhi ya taasisi ambazo zimewanyima watoto wa kike nafasi za kazi, watetezi wa haki za kibinadamu wanatoa wito wa usawa wa jinsia ili kufanikisha mipango na miradi mingi, lakini jinsia moja inaposalia nyuma basi jamii pia haipigi hatua. Huba Abdi, VOA Nairobi. Na sasa namwona mwenzangu Mery Mgawo yuko tayari kutupasha jitihada zinazofanywa na taasisi ya Arise and Shine huko nchini Tanzania kuhusu mafanikio yaliyoyapata katika kuhakikisha mtoto wa kike haki zake za msingi zinatekelezwa. Katika maadhimisho haya VOA imezungumza na baadhi ya watu wanaoshughulika na maswala ya wa watoto wa kike akiwemo Shega Mboya, meneja wa mipango wa taasisi ya Rise and Shine, ambaye anatuarifu juhudi wanazozifanya katika kukomboa na kulinda maisha ya mtoto wa kike. Kazi yetu inahusiana na kuwasaidia mabinti ambao wamepotana na vitendo vya ukatili wa kijinsia, pamoja na mila potofu ambazo vimepelekea kuzinisha ndoto zao na kuwaondoa katika mipango yao hasa ya masomo. Binti ishirini wametoka katika vitendo vya ukeketwaji, wengine walipata mimba za utoto mm, lakini wako wengine walibakwa wakapatiwa mimba wakakatishwa shule, tukawapata hao, lakini pia cha hao kumi na nane wanataka kurudi shule, ambao si tayari wako shule wanaendelea, kwa kumi na mbili wako katika prosesi ya kutafiwa ufadhili ili waendelee na masomo wamalize f wapate yao heni, tuoni kama wataenda katika fani au wataenda yosikus, lakini kuna wengine wawili ambao tayari taasisi kwa jitihada za na. Kwa ushirikiano na wadau wengine wanatarajia kuingia chuo kwa ajili ya kuendeleza fani zao. Hii ni siku yetu mahususi. Wakati maadhimisho haya yanaendelea katika maeneo mbalimbali, Victoria Michael aliyoko katika kituo cha Rise Up House kinachoendeshwa na Arise and Shine Foundation mkoani Morogoro nchini Tanzania anakumbuka maumivu aliyopata baada ya kufiwa na wazazi wake. Anasema alichukuliwa na ndugu zake wakiwa na ndoto ya kupelekwa shule, lakini ndoto hiyo haikutimia na kuwa ananifanyisha kazi sipelekwi shule wananiaido ananisomesha, wanisomeshi. Mi napenda kusoma, napenda nikija kwala na maisha yangu kusaidia wengine kama niivyosaidiwa mahali hapa. Naye Selina Pita aliyoko katika kituo hicho, baada ya kukutwa na mkasa wa kubakwa akiwa kidato cha nne na hivyo kupata ujauzito wa utotoni, ametoa rai kwa familia ya jamii kumlinda mtoto wa kike, akidai kuwa wengine wanajikuta wakiwa katika mazingira hatarishi bila kutarajia. Nimeishia shule kidato cha nne mwaka elfu mbili kumi na tisa. Nimeacha shule kutokana na changamoto iliyonikuta ya kupata mimba shuleni kipindi na soma. Aliyenipa mimba sio mwanafunzi, ni mvulana ambaye alinikuta ali nikitoka sokoni na kunibaka. Ni kwa hiyo nilishindwa kuendelea na masomo na bado nilikuwa nahitaji sana kusoma. Suala na baadhi ya tamaduni ikiwemo ukeketwaji kwa watoto wa kike limekosolewa na baadhi ya watu, ikidaiwa utamaduni huu unatokana na mfumedume katika jamii. Lois Samuel na Elizabeth Peter walitoroka makwao mkoani Mara, Tanzania, wakipinga ukeketwaji. Ilikuwa tunalazimishwa kukeketwa, wakitukuta sehemu yeyote wanakamata, wanatupeleka, wanatukeketa, wengine hadi wanakuwa yani. Nashauri jamii ibadi ibadilike, itoke katika i walizonazo changamoto mbalimbali za ukeketaji, yani walikuwa wanalazimisha mtu kumkeketa. Hata hivyo, program manager wa Rise and Shine Shega Mboya anasema ikiwa wadau na familia kwa ujumla wakishirikiana pamoja, wataweza kulinda maslahi ya watoto wa kike, tunatamani wale maono yetu sisi, nafasi tunayompa binti tunavyomwona. Tuna binti ndivyo ambavyo jamii asaidiwe. Naam, tukiendelea kuwaletea makala maalumu kuhusu siku ya mtoto wa kike duniani, naona mwandishi wetu wa Dar es Salaam anataka kutupasha kuhusu juhudi zaidi kuhakikishwa kuna usawa wa kijinsia katika jamii. Kauli mbiu ya siku ya kimataifa ya mtoto wa kike kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini ni tumwezeshe mtoto wa kike kujenga taifa lenye usawa. Koshuma Mtengeti ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la jukwaa la utu wa mtoto CDF. Yeye anashauri kauli mbiu zinazowekwa kila mwaka katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya mtoto wa kike zitekelezwe kwa vitendo ili kumlinda mtoto wa kike. Tumekuwa na kauli mbiu na kauli mbiu iko wazi kwamba tumwezeshe mtoto wa kike ili kufikia malengo ya kijinsia, lakini sasa hatuwezi kuweka hichi kitu kauli mbiu kama hii kama hatuna mkakati wa utekelezaji wake. Je, tunamwezeshaje huyu mtoto wa kike kuweza kufikia malengo yake ki, ya kijinsia? Tunawasaidiaje watoto wa kike wapate elimu bila vikwazo? Mtengeti amebainisha changamoto mbalimbali anazokabiliana nazo mtoto wa kike hapa nchini, ambazo ndizo watunga sera na watekelezaji wa sera hizo wanapaswa kuzifanyia kazi ili kupata usawa unaozungumziwa. Jambo la kwanza kabisa laanzia kwenye thamani ya mtoto wa kike katika jamii. Hili ni swala la kimila na la kimalezi na hili ndo lapelekea jinsi gani mtoto wa kike aangaliwe kwenye jamii. Unakuta sasa ni rahisi sana kumwozesha mtoto wa kike aolewe tupate mahari. Kuna changamoto hapa ya ndoa za utotoni, lakini vilevile vile unakuta kuna changamoto ya mila kama vile ukeketaji, mtoto akeketwe ili aweze kuolewa. Lakini vilevile vile, kuna changamoto nyingine kama mimba za utotoni. E, tukianza na ndoa za utotoni, labda tunakuta kwamba ni asilimia thelathini na sita ya watoto nchini kwetu wanaolewa chini ya umri wa miaka kumi na nane kwa mujibu wa idara kuu ya maendeleo ya jamii nchini. Katika kukabiliana na changamoto zinazobainishwa dhidi ya mtoto wa kike, serikali imechukua hatua mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kuwepo kwa sheria namba 21 ya mtoto ya mwaka 2009, mpango kazi wa taifa wa kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto, mtakuwa mifumo ya utoaji wa taarifa ikiwemo simu za bure. Aidha, kwa kutambua umuhimu wa ulinzi kwa mtoto akiwemo mtoto wa kike, serikali imeandaa sera mbalimbali kwa ajili ya ustawi na maendeleo yake, kama vile sera ya maendeleo ya mtoto ya mwaka elfu mbili na nane inayohimiza haki za msingi za mtoto ikiwa ni pamoja na kuishi, kulindwa, kuendelezwa, kushiriki na kutobaguliwa. Pia watoto wa kike wanahitaji kupewa elimu waeleweshwe kwamba wana ndoto nyingi za kutimiza. Unajua tu akike, unajua kwamba mimi natakiwa tu nizaliwe nikue nisome hapa mpaka darasa saba alafu niolewe? Hapana, wana ndoto nyingi, wanahitaji muongozo. Ningependa kutoa ushauri kwa vijana wa kike kujituma, wafanye kazi. Sasa hivi tunadai haki sawa, haki sawa haiwezi kuja kukaa nyumbani na kubakia tu huko. Kimsingi, Jamii inatakiwa kuendelea kufichua vitendo vya ukatili dhidi ya watoto wa kike, hasa vitendo vya ubakaji, ulawiti, mimba na ndoa za utotoni, kwani ndiyo vitendo vinavyoongoza kufanyiwa watoto wa kike katika jamii kwa sasa. Dina Chahali, Dar es Salaam. Nadhana kuwa penye mizozo basi mtoto wa kike si rahisi kupata maendeleo, lakini habari ni tofauti huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo imebainika kuwa mafanikio pia yapo. Mwandishi wetu wa Goma, Auster Malivika, ana ripoti zaidi. Imeonekana kwamba watoto hao ndio wamekuwa wakisaidia familia zao. Queen ni mtoto msichana ambaye tumekutana barabarani akiuza vyakula mbalimbali mbali kusaidia familia yake nyumbani. ni bunga makala tomate mafuta zinatukulisha zinatusomesha zinatuvalisha kukosa mtu anakuyaka analeta fo biemi esiju emi naziwewa vile na ingine sakizi mtu anaweza kia twala deni hata nilipaka nikamwambia na nitombokea na nichamba Hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watoto wasichana wamelazimika kusaidia wazazi kutokana na magumu ya kimaisha. Noela ni mmoja wa watoto ambaye yeye amekuwa akisaidia wazazi wake kuuza vitu mbalimbali mbali kwa kusaidia familia. Mbo mimi nawasaidia sazimwaa, mama anaweza enda rangura, mimi nikala pale na msaidia kuuzisha <laughs> iyefyanga, zinatukulisha zinalipa nyumba na zinatusomesha. Kristina yeye ameamua kuuza viato kuepuka kuomba wazazi kila mara pesa za kuuza sabuni pamoja na mafuta ya kupakaa. Joyce eh? akiwa ni mtoto msichana anayeuza kaanga katika mji wa Goma anasema kwamba kila mara watoto wengi wasichana wamekuwa wakishambuliwa na watoto wa mitaani, na hata polisi ikiwanyang'anya kaanga yao ambayo inawasaidia kununua vyombo vyao vya shule na hii ni kutokana na hali ya maisha magumu ambayo wazazi wamekuwa wakipitia tangu vita viripuke hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Samoya ba maibobo wanakuyaka, wanatukimbiza, kalanga zinaanguka, na samoya ba polisi wanakuyaka, wanatunyanga nyazo, na saa zengine mtu anakuyaka, nakia tuzia, nakiatuzia, nazikula bila kulipa, minachokaka zitu, hakuna kisia kufanya sijui zinatusaidia Mama Sara anasema kwamba watoto wasichana wana umuhimu katika familia, kwa sababu wanasaidia kijamii, kiuchumi, na vile hata kusaidia wengine watoto umuhimu wa mtoto mwanamke ndani ya familia ni mkubwa sana, sababu mtoto mwanamke ndani ya familia anajua kusaidia jamaa, anajua kuchunga vitu vya jamaa. Mungu amemuweka ndani zawadi mingi kuhusu kusaidia jamaa. Watoto wengi wasichana wamekuwa wakitumiwa katika migodi, wengine wakifanya biashara na hata wengine wakilazimishwa kufanya kazi za nyumbani kama vile wazazi, kutokana na hali ngumu ya kimaisha na hata wengine kukamatwa na makundi ya waasi ili waweze kusaidia wakuu wa makundi ya waasi hao kuwa bibi zao. Joser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Na sasa mwenzangu Kenneth Bwiri anasema wasichana nao wameamua kubeba jukumu la kuelimisha wasichana wenzao juu ya haki zao za kijamii, ushiriki wao katika masuala ya maendeleo na kujikimu kimaisha, wakiwahimiza wazazi kutoa nafasi sawa kwa wasichana na wavulana katika jamii. Kundi hilo liko katika kaunti ya Busia, mpaka wa Kenya na Uganda. Na mwenzangu Bwire amezungumza na mwanzilishi wa kundi hilo Christine na Mahindi, ambaye anaanza kuelezea malengo makuu na faida kwa mtoto wa kike katika jamii. Kuna masuala matano ambayo sisi huongelea. Suala la kwanza si huongelea ile suala la kwa kizungu nasema self awareness ama self love, ile kujipenda mtoto wa kike. Swala la pili tunaongelea kuhusu, ukienda kwenye hedhi, usafi unajilinda kivipi? Suala la tatu tukiwa tunaongelea maswala ya hizo mimba ya mapema na ndoa za mapema, ni nini? Ukijikuta kwenye ndoa za mapema ndoa za mapema, ma, um, za mapema au mimba za mapema ma, madhara yake ni gani? Unafaa um, ujue maazimio yako ya mbeleni ni gani. Ukishayafahamu utajiepusha na kuweza kuanza uhusiano na watoto wa kiume kwa mapema, wajue kwamba malengo yao ni gani ya baadaye na waweze kukaa wakijua wanataka kuyatimiza, kwa sababu sina watoto wa Kiafrika, sisi hulenga kutaka kuongelea mtu, mtoto wa kike unapataje mimba? Unasema hilo suala kwa Afrika hatufai kuliongelea, na hapo ndo shida huanzia. Sasa sisi tunaongea, tunasema kupata mimba inahusisha kulala mtoto wa kike na mtoto wa kiume kulala pamoja, na ndio inaleta edha upate mimba ama upate um, magonjwa na haya yote mawili. Mtoto wa kike ukiwa chini wa umri huvitaji hivyo vitu viwili sasa tunaiweka kwa uwazi katika kumwelimisha mtoto msichana kwamba hizi ndiyo haki zako. Kwa namna yoyote imeimarisha mtoto msichana kuelewa haki zake, na mnamwambia haki zake ni zipi katika jamii. Vile mtoto amelelewa, ile uoga ya mtoto wa kike ufai kuwa unajieleza kwa sana, unaona ni kama unakimbelembele. Uh, jamii inaona ni kama imeegemea ile mtoto wa kiume ndo na sauti sana mtoto wa kike unafaa ukuwa unajinyenyekeza sana ile sasa ile uoga ya ukiwa na kimbelembele anasema ah wajua inafika mahali anasema huyu ana kimbelembele huyu atapata bwana kweli anaongea sana sasa wengi wanaogopa kujieleza wakiona ni kama jamii itawakashfu kwa kuweza kuongea kwa sana na mi husema si kuongea kwa sana ni kuweza kujua haki zako na kueleza hizi haki zako ili mtu ambaye anaelewa vile anakusaidia kutatua. Wazazi, wanaume, vijana wanachukuliaje hii elimu ya kwako na wasichana wenzako? Mkiwaelimisha wasichana wengine wajue haki zao, wajielewe, wajue mchango wao na kila kitu uh, wanajua sawa, mtoto wa kike anafaa jue haki hii na hii, lakini hakuna ule mtu ametoka kiwazi ama uwazi kuwaeleza ndo waweze kujua nini wanafaa kufanya kwenye jamii, gani hawafai kufanya. Na kuna masuala mengine pengine si ati wanafanya kwa sababu wanataka, ni kwa sababu ya kutokujua sasa sisi tukuwaelimisha, tunasaidia yule mtoto wa kike. Hata kama tutasaidia wote mmoja wawili, watasaidia na watasaidia pia wengine kwa kile kizazi kijacho. Sasa mtoto wa kike, naona nafasi yake imeanza kuchukua nafasi yake. Sasa wengi wameanza kujua kwamba ukijieleza, si kwamba huyu ni mjuaji. Ukijieleza ni kwa sababu hata we mwenyewe unajisaidia, ili usijipate umefanya masuala ambayo yatakuajiri baadaye. na huko nchini Misri, mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, anaangazia changamoto anazokabiliana nazo mtoto wa kike ndani ya uwanja wa teknolojia hii akhir satar, hiti, sauti hii kutoka katika sehemu ya filamu inayoitwa Dara ni mafanikio makubwa kwa msichana huyu raia wa Palestina, ambaye amechukua nafasi ya juu kushinda kwenye tamasha la kimataifa la filamu fupi. Anaitwa Aya Muturabia, ni binti anayetokea ukanda wa Gaza. Akiwa na furaha tele, hapa anatuambia kwa muhtasari muda aliyotumia kutayarisha filamu hii. Bil, nilifurahi sana kupata zawadi na pia filamu yangu kufika hapa. Kwa furaha niliyonayo, acha nikuambie, filamu ya Dara nilifanyia kazi kwa wiki moja tu. Mbali na kutoonyesha umahiri wao wasichana katika uwanja wa teknolojia, ni kwamba bado inaonekana kuwa iko haja ya kuendelea kukuza upeo kwa jamii inayowazunguka juu yu ya suala la kutowabana na kutowazuia au kutowabughudhi katika kupigania maendeleo yao. Kwa mfano binti huyu Aya Mutrabia hapa anaeleza changamoto alizokutana nazo alipokuwa kwenye mchakato wa kutengeneza na kutayarisha filamu yake. M yani, abadani, abadani huwa sifikirii hali ngumu ya utayarishaji wa filamu lakini changamoto kubwa ni wasichana kushuka mtaani na kamera mbele ya vijana kisha kupiga picha, ni jambo ambalo bado halijazoeleka. Hasa mimi mwenyewe nimeshakutana sana na kero hii kwa kweli, kusumbuliwa au kudharauliwa wasichana, pamoja na vitendo vingine kama vile udhalilishaji wa kingono haiishii tu mitaani, kwani kadri maendeleo ya teknolojia ya habari yanavyoongezeka, ya ndivyo umakini nao inabidi uongezwe dhidi ya wahalifu mitandaoni, kwani kwa muda mwingi vyanzo mbalimbali vya habari vimekuwa vikiripoti kupokea malalamiko ya wasichana juu ya kero wanazozipata katika mitandao ya kijamii, hali ambayo inawapelekea kutumia njia mbadala ili kukwepa usumbufu dhidi yao. Anaeleza binti huyu Shakila Mwajila. na wakati mgima mtu unaamua kubadilisha mpaka atajima e, picha kwenye profaili umeweka, hata picha hata ya babu tu hivi tu, mtu asikusumbue. Hata siwa rafiki yako livoa anakupata tu, kelemetele anakuliza, ewe e, mrembo, hujambo? Vipi, yaani mambo yanivyo e, uko wapi mpaka tuonane. Hivyo ni kero kubwa sana kwa sisi wasichana, watetezi wa haki za wanawake kwa ujumla, na wasichana wanaamini kwamba licha ya maendeleo ya kiteknolojia tunayoyashuhudia kila kunapokucha, bado kuna idadi kubwa ya mabinti duniani wanaoshindwa kuzifikia taarifa zinazohusu haki zao stahiki, na hii ni kutokana na sababu mbalimbali, likiwemo swala la ndoa za lazima wakiwa na umri mdogo. Kutoka hapa mjini Kairo, Shafii Mbinda. Ni hayo tu tuliyokuandalia hivi leo katika makala maalum ya siku ya kimataifa ya mtoto wa kike. Kwa niaba ya watangazaji wenzangu Meri Mgawe na Kennes Bwire na waandishi wetu Huba Abdi toka nchini Kenya, Dinacha hali nchini Tanzania, Auster malivika mashariki mwa DRC na Shafii Mbinda nchini Misri, bila kumsahau mzalishaji wa makala hii maalum Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nasema kwaherini.