Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo, na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunakukaribisha katika matangazo ya Jumatatu hii, Oktoba 12 mwaka 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kupitia tovuti yetu ya VOA Swahili.com. Ndani ya dakika hizi 30, tunakuarifu: Rais wa Malawi Lazarus Chakwera ajitetea mwenyewe kwa ukosoaji wa umma kuhusu kutovaa barakoa wakati wa ziara rasmi ya siku tatu nchini Tanzania. Katika habari nyingine, takriban waalimu elfu tatu wa, wa Cameroon wamekataa fursa ya jeshi la nchi hiyo kuwasafirisha kwenda kufundisha shule zilizopo katika eneo linalozungumza Kiingereza lenye mgogoro. Lakini kabla ya kuanza ripoti hizi na nyinginezo, Patrick Ndwimana anakusomea habari za dunia. Zaidi ya wiki moja baada ya kuambukizwa virusi vya korona, rais wa Marekani Donald Trump jana amesema anajisikia yuko vizuri sana na hatumii dawa yoyote. Katika mahojiano kwa njia ya simu na televisheni ya Fox News, Trump amesema nimevishinda virusi hivi vibaya vya China, ni kama nina kinga ya mwili, labda kwa muda mrefu, muda mfupi, labda maisha yangu yote. Lakini katika mahojiano hayo, mwanahabari hakumuuliza iwapo vipimo vilionyesha kwamba hana tena virusi vya korona ambavyo vimekwishauwa zaidi ya watu laki mbili na elfu kumi na nne nchini Marekani na kuambukiza zaidi ya milioni saba na laki saba. Muda mfupi baada ya kufanya mahojiano na televisheni ya Fox, Trump aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba madaktari wake wamethibitisha kuwa amepona kabisa na kuongeza kuwa hivi sasa hawezi kuambukizwa korona wala hawezi kuwaambukiza watu wengine. Baadaye kampuni ya Twitter imesema ujumbe wa Trump unakiuka maadili ya mtandao wa Twitter kuhusu kujizuia kusambaza habari za uongo na za kupotosha zinazohusiana na janga la COVID-19. Mteule kwenye mahakama ya juu ya Marekani, Jaji Amy Coney Barrett anatarajiwa kuwaeleza maseneta ambao wanaanza kikao cha kumwidhinisha leo kwamba sio wajibu wa mahakama kuunda sera; hilo ni jukumu la maraisi na baraza la wawakilishi katika taarifa yake kabla ya kikao hicho cha baraza la seneti, Barrett ameelezea kwa kina jukumu la mahakama ya juu, akisema mahakama hiyo haipo kwa ajili ya kutatua kila tatizo, likiwa la ukweli au la uongo. Badala yake, maamuzi ya sera na maamuzi muhimu ya serikali lazima yafanywe na taasisi zilizochaguliwa na zitakazowajibika mbele ya raia. Umma hupaswi kutarajia mahakama kufanya hivyo, na mahakama hazipaswi kujaribu, amesema jaji Barrett. Kamati ya sheria ya Senati itamsikiliza jaji Barrett kwa siku nne wiki hii. Warepublikani walio wengi kwenye baraza la Senati wanafanya juhudi zote ili jaji huyo aidhinishwe kabla ya uchaguzi wa tarehe tatu Novemba, jambo ambalo linapingwa vikali na Wademokrat. Barrett akiidhinishwa na Seneti, atakuwa mteule wa tatu wa rais Trump kwenye mahakama ya juu tangu achukue hatamu za uongozi. Barrett ameteuliwa kujaza nafasi ya jaji mashuhuri Ruth Bader Ginsburg aliyefariki dunia mwezi uliopita. Wahamiaji kumi na moja kutoka mataifa ya Afrika wamefariki dunia baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama nchini Tunisia jana Jumapili, kwa mujibu wa afisa wa idara ya usalama ya Tunisia. Wahamiaji hao walikuwa wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kwenda katika kisiwa cha Italia cha Lampedusa. Idiligongo wanasoma ripoti kamili. Kikosi cha ulinzi katika mwambao wa Tunisia kimeopoa wa maiti wanane, wanawake na watoto watatu katika mwambao wa Sfax, Jumapili jioni. Kwa mujibu wa afisa huyo alipozungumza na shirika la habari la Reuters, takribani watu 30 walipanda boti hiyo wakiwa na lengo la kwenda Italia. Kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa, kikosi cha ulinzi wa baharini huko Tunisia kiliendelea kutafuta watu wengine waliopotea kutokana na ajali hiyo mpaka Jumapili jioni. Mwaka jana takribani wahamiaji 90 kutoka mataifa ya Afrika walizama baada ya boti yao wakati ikiwa njiani kwenda barani Ulaya kutokea Libya, na kuwa moja ya ajali mbaya zaidi kutokea katika ukanda wa bahari ya Tunisia. Kwa kipindi kirefu sasa, wahamiaji kutoka mataifa mbalimbali ya Afrika wamekuwa wakihatarisha maisha yao kwa kufanya safari ya hatari kuvuka bahari ya Mediterranean kwa lengo la kwenda Ulaya kutafuta maisha bora na kukimbia hali ngumu katika mataifa wanayotoka. Asante Ligongo kwa ripoti hiyo. Mamlaka ya Taifa ya Hifadhi nchini Tanzania, TANAPA, inasema moto ulitokea kwenye mlima Kilimanjaro Jumapili alasiri. Viongozi walifanya juhudi za kudhibiti moto huo. Mamlaka hiyo iliweka picha fupi kwenye ukurasa wake wa Twitter ikiwaonyesha mlima Kilimanjaro na mioto midogo midogo kadhaa ikiwaka na kulikuwa ujumbe ufuatao: moto ulizuka kwenye mlima Kilimanjaro alasiri hii, juhudi za kuudhibiti zinaendelea, maelezo zaidi yatafuata. Mlima Kilimanjaro ndiyo mlima mrefu sana barani Afrika wenye urefu wa mita elfu sita au futi elfu ishirini juu ya kiwango cha bahari. Watalii elfu hamsini wa wanapanda mlima Kilimanjaro kila mwaka. Watu wasiopungua kumi na wanane wamefariki dunia mapema Jumapili nchini Thailand, baada ya basi kugongana na treni. Viongozi wanasema basi hilo lilikuwa likivuka njia ya reli wakati treni ilipogonga gari hilo karibu na kituo cha reli kiasi cha umbali wa kilomita sitini na tatu mashariki mwa mji wa Thailand, Bangkok. Ripoti zinasema treni hiyo ilikuwa imebeba wafanyakazi sitini wa kiwanda kwenye hekalu ya waumini wa dhehebu la Buda wakati wa ajali hiyo. Watu 30 walijeruhiwa katika ajali hiyo. Kulingana na shirika la afya duniani WHO, Thailand ni moja wa mataifa ulimwenguni ambapo ajali za barabarani zinasababisha maafa makubwa <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari hizo za dunia, moja kwa moja tunageukia katika ripoti zetu, ambapo tunaanzia nchini Malawi. Rais wa taifa hilo Lazarus Chakwera amejitetea mwenyewe kwa ukosoaji wa umma kuhusu kutovaa barakoa wakati wa ziara rasmi ya siku tatu nchini Tanzania. Khadija Riami anayesoma ripoti ya mwandishi wa Blantyre, Lamek Masina. Chakwera amekosolewa vikali na umma nchini Malawi kutokana na picha kwenye mtandao ya kijamii akiwa hajavaa barakoa wakati alipokutana na rais wa Tanzania John Magufuli. Hatua hiyo imekiuka miongozo ya kujizuia na COVID-19 nchini Malawi iliyopitishwa mwezi Agosti na kufanya kuvaa barakoa ni lazima unapokuwa sehemu zozote za umma. Kwa mujibu wa miongozo hiyo, wale ambao hawataheshimu hatua hizo huenda wakatozwa faini ya dola 15. Katika hotuba yake ya kila wiki jana Jumamosi kupitia redio ya taifa, Chakwera amesema hakuvaa barakoa nchini Tanzania ikiwa ni ishara ya uaminifu kwa msimamo wa Magufuli kwa covid-19. Magufuli anaamini hakuna covid-19 katika nchi hiyo, hivyo hakuna haja ya kuchukua hatua za kujizuia. Chifukwa chachiwiri chimene sindavalile maski ndi chakuti ubale watu, sababu ya pili kwa nini sikuvaa barakoa ni kuonyesha uaminifu wangu kwa mwenzangu Rais Magufuli na ni moja ya njia kuonyesha kuaminiana katika hali ya hatari na kuthibitisha kwamba una imani kwamba rafiki yako naye atakulinda. Chakwera anasema ingawaje yeye na ujumbe wa Malawi walijiweka katika hatari ya covid 19, lakini alikuwa na furaha kwamba Magufuli alifanya kila awezalo kuhakikisha kwamba ujumbe wa Malawi unalindwa chifugwa cha mchido wote leo kwa sababu ya vitendo vyetu vya uaminifu, tumekuwa na majadiliano mazuri sana ambayo yasingeweza kutokea, kuimarisha ushirikiano wetu katika masuala mbalimbali ambayo yatasaidia kuimarisha uhusiano wetu kati ya Malawi na Tanzania. Lakini wataalam wa, wa afya hawakubaliani na hilo. Titus Divala, mtaalam katika magonjwa ya milipuko katika chuo cha afya Malawi, ameiambia VOA kwamba alichosema Chakwera hakina maana. I would say Malawians please ignore him. Ignore the president on this one. Naweza kusema wananchi wa Malawi tafadhali puuzeni alichosema. Ni rais mzuri kwa njia nyingi lakini puuzeni hili. Epuka kuchukua ujumbe wowote kama ulivyo. Kama unakwenda sehemu yoyote tumia mifano mizuri na sio mibaya. Eti huwezi kupata COVID-19 nchini Malawi na huwezi kuipata nchini Tanzania? Sherif Kaisi, mhadhiri wa sayansi katika Chuo Kikuu cha Kimataifa Blantyre Ameiambia VOA kwamba anaona hakuna ubaya kwa Chakwera alichokifanya kwa Watanzania katika nchi yao kuhusu COVID-19. If Dr. Chakwera wanted to, to follow COVID preventive measures kama Dr. Chakwera alitaka kufuata hatua za kujizuia na COVID 19 kama inavyotakiwa nchini Malawi angekataa mwaliko hiyo, ingekuwa ndiyo njia mwafaka. Lakini mara tu alipokubali ziara ya kitaifa, ina maana hivi sasa kuwa uhusiano wa kimataifa umemfanya kufuata baadhi ya mambo ya nchi husika. Hata hivyo, Chakwera amesema akiwa nyumbani atapimwa tena na kufuatilia kuhakikisha kwamba hawajakumbwa na virusi hivyo huko nchini Tanzania. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick Nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, mamlaka za Umoja wa Ulaya zinazosimamia mawasiliano zimo mbioni kutangaza orodha ya makampuni makubwa ishirini ya mawasiliano ya intaneti ambayo yatawekewa masharti makali yenye lengo la kupunguza nguvu za makampuni hayo kwenye soko la kimataifa. Shirika la Reuters limenukuu gazeti la Financial Times ambalo limeandika taarifa hiyo. Miongoni mwa kampuni zinazolengwa ni Facebook, Apple, Amazon na Google. Financial Times jana imeripoti kwamba kampuni hizo kubwa za teknolojia zitatakiwa kutekeleza sheria hizo kali kuliko kampuni ndogo ndogo. Sheria hizo mpya zitalazimisha kampuni hizo kubadilishana data na wapinzani wao na kuwa wazi zaidi juu ya namna zinavyokusanya habari. Darzeni ya waandamanaji nchini Belarus walikamatwa Jumapili katika wiki ya kumi mfululizo ya maandamano dhidi ya rais wa muda mrefu Alexander Lukashenko. Maandamano yamekuwa yakifanyika tangu rais Lukashenko alipojitangaza mshindi wa uchaguzi wenye utata wa tarehe tisa Agosti. Kanda za video ya maandamano ya jana zimeonyesha vikosi vya usalama vikitumia mipira ya maji na virungu kutawanya umati wa waandamanaji. Polisi ya mjini Minsk inasema imekamata darzeni kadhaa za watu. Mapambano hayo kati ya walinda usalama na waandamanaji yametokea baada ya mkutano usiokuwa wa kawaida hapo Jumamosi kati ya rais Lukashenko na viongozi wa upinzani wanaoziwiliwa jela. Ofisi ya rais imesema lengo la mkutano huo ilikuwa kusikiliza maoni ya kila mtu. Lukashenko anaendelea kudai kwamba alipata ushindi mkubwa kihalali, licha ya madai kutoka nje na ndani ya nchi kwamba uchaguzi uligubikwa na wizi mkubwa ili Lukashenko abakie madarakani. Lukashenko yuko madarakani kwa miaka ishirini na sita sasa. Mchezaji nyota wa tenis raia wa Hispania Rafael Nadal jana amechukua ubingwa kwa mara ya kumi na tatu katika fainali ya mashindano ya French Open kwa kumshinda Mserbia Novak Jokovich sita sufuri, sita mbili, saba tano. Kwa kushinda fainali hiyo kwenye uwanja wa Roland Garros mjini Paris, Ufaransa, Nadal amejipatia taji kubwa la ishirini akifukuzana na mchezaji mkubwa wa Swiss Roger Federer ambaye amekwisha chukua mataji mengi kuliko wachezaji wote wanaume. Eh, hiyo unaendelea kusikiliza ni kumekucha Afrika. Takriban waalimu elfu tatu wa Cameroon wamekataa fursa ya jeshi la nchi hiyo kuwasafirisha kwenda kufundisha shule zilizopo katika eneo linalozungumza Kiingereza lenye mgogoro. Walimu hao ambao walikimbia mashambulizi ya wale wanaotaka kujitenga, wizi, kuchoma kwa shule na ghasia zote katika eneo linalozungumza Kiingereza na kusema hawana uhakika kwa usalama wao, kwa sababu wametishiwa kuuawa na wanafunzi wanaokwenda shule hizo. Mwandishi wa VOA wa Cameroon, Moke Edwin Kinzeka ana ripoti kutoka Yaunde na Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Mwalimu wa shule ya msingi mwenye umri wa miaka 47 Fru Isaac anasema amekataa fursa ya kusafirishwa na jeshi kwenda shuleni kwake katika eneo lenye mgogoro la nchi ambako Kiingereza kinazungumzwa. Hata hivyo, Fru anasema kwamba wenzake sita walikubali kusafirishwa na jeshi kutoka mji wa Bamenda kwenda Ndop katika eneo la kaskazini magharibi ambako Kiingereza kinazungumzwa. Serikali their... sasa inawachukua waalimu ambao hawawezi kufika vituoni mwao kwa magari ya kijeshi, lakini swali ni kwamba utakapofanikiwa kuwapeleka waalimu, watazoea vipi endapo hakutakuwa na magari ya ulinzi? Fru anasema anaamini kwamba wapiganaji bado wapo wamejificha kwenye misitu na wapo tayari kufanya unyama kwa waalimu na wanafunzi pale tu ulinzi wa jeshi hautukuwepo hata hivyo, Anderson Quetong, afisa wa juu wa serikali katika eneo la kaskazini magharibi, Kiingereza kinapozungumzwa, la Ngokutungia ambapo ndipo ilipo Ndop, anasema waalimu watakaoshindwa kurejea kazini wataadhibiwa. Quetong anasema jeshi pia litatafuta na kuwaadhibu watu aliowaeleza kuwa ni mawakala waliotumwa na wale wanaotaka kujitenga kutisha wazazi kama watawapeleka watoto wao mashuleni. Anybody, especially teachers, who... mtu yeyote hasa waalimu atakayeendelea kusisitiza kugoma lazima ajue kwamba tutamchukulia kuwa ana ajenda nyingine ya siri, na tunaeleza yeyote atakayeendeleza nia hii ya kugoma atawajibishwa. Jeshi la Kamerun linaeleza kwamba limekuwa katika hali ya utayari toka Oktoba tano ambapo muhula wa masomo wa mwaka elfu mbili na ishirini, elfu mbili na ishirini na moja ulipoanza, ambapo linasafirisha waalimu wanafunzi na wafanyakazi wa utawala kwenye mashule ya miji na vijiji kunakozungumzwa Kiingereza. Jeshi linaeleza kwamba limewajibika hivyo kuhakikisha shule hazifungwi kwa kipindi cha miaka minne kutokana na mgogoro wa wanaotaka kujitenga na kwamba watafungua milango kwa maelfu ya watoto wapate elimu. Hata hivyo, wizara za Kamerun zinazohusika na elimu ya msingi na sekondari zimeeleza kwamba zaidi ya waalimu elfu tatu hawakujitokeza. Wiki iliyopita, Kamerun imeripoti kwamba shule 140 kati ya karibu shule 500 zilizofungwa na wapiganaji katika kipindi cha miaka minne zimefunguliwa huku watoto karibu elfu thelathini wakihudhuria masomo. Baadhi ya wanaharakati wa eneo la Kiingereza wametoa mwito kwa shule kufunguliwa, kwa kusema ni ukiukwaji wa haki za binadamu kuendelea kukosesha watoto elimu. Chama cha walimu cha Cameroon kimeeleza kwamba takriban walimu mia tatu walijitokeza na kurejea shuleni katika maeneo kinapozungumzwa Kiingereza. Chama hicho kimesema pia walimu wengi wanapendelea kurejea wao wenyewe, kwa hofu ya kutotambulika kuwa na jeshi. Hata hivyo, kundi linalojiita Baraza la Muda la Utawala la Ambazonia taifa ambalo wanalipigania limesema limepiga marufuku shule zote zinazosimamiwa na serikali kuu ya Cameron ya Yaounde katika ukanda unaozungumza Kiingereza. Linaeleza kwamba limetoa amri kwa wapiganaji wake kuteka waalimu na wanafunzi ambao watakwenda shule. Kanali Leoue Faiso, ambaye anawajibika katika ulinzi wa barabara katika wizara ya ulinzi ya Cameron, anasema Vikosi maalum vimepelekwa kuhakikisha usalama wa walimu na wanafunzi unakuwepo katika maeneo yote hatari. Vikosi vyetu vimefanikisha kutoa haya maneno yenye mgogoro. Tunaihakikishia jumuiya yote ya elimu katika maeneo haya kwamba juhudi za ulinzi zimefanywa na vikosi vya ulinzi na usalama, ili mwaka wa masomo wa 2020 2021 uende vyema serikali ya Kamerun inapendekeza uwepo wa wanamgambo maeneo mwa shule ili kutaarifu jeshi kama kuna watu wasiofahamika wanatembelea shuleni. Mgogoro wa kutaka kujitenga wa Kamerun umesababisha vifo vya watu elfu tatu na nusu milioni kukimbia makazi yao kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Sita, wa mataifa mgogoro umeanza mwaka elfu mbili kumi na sita wakati waalimu na wanasheria walipoingia mitaani kulalamika kuhusu kuzidi kwa ushawishi wa lugha ya Kifaransa katika nchi yenye lugha mbili za taifa. Jeshi lilikabiliana na hali hiyo kwa kusaka na kuchukua silaha za wanaotaka kujitenga, wakidai walikuwa wakiwalinda raia. Wanataka shule kufungwa na kuwapa kufanya eneo la Kiingereza kinapozungumzwa kushindikana kutawaliwa <tune> Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwa ni pamoja na redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM Tanga, Tanzania, na Sayare redio huko Eldoret, Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom. Tunaendelea na matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Maandamano ya takriban wiki nzima yaliyoitishwa na vijana nchini Nigeria ya kuitaka serikali kukivunja kikosi maalum cha polisi ambacho kilikuwa na jukumu la kupambana na wizi na utekaji nyara kwa sababu ya visa vingi vya vifo vya watu. Inspekta Mkuu wa Polisi Nigeria Muhamedi Adamu ametangaza ongezeko la maandamano, ni vyema kuchukua hatua mwafaka kukivunja kikosi hicho. Maandamano hayo pia yalijumuisha maafisa kadhaa wa polisi waliokuwa wakiwahurumia vijana waandamanaji. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Aton Hebe anaripoti kamili. maandamano hayo ambayo lengo kuu ni kupinga vurugu zilizofanywa na kikosi hicho cha polisi dhidi ya waraia wa Nigeria, haswa vijana, yalichangiwa na wanaijeria katika mataifa mengine ulimwenguni, wakijiunga na mshikamano na umma wa Nigeria mwenzao walioko nyumbani. Baada ya wiki nzima ya vijana na waharakati na kinamama kuandamana kote nchini Nigeria na ng'ambo, serikali iliamua kujibu wito kutengua kikosi cha SARS. Mkuu wa polisi ya Nigeria Muhammad Adamu alitangazia kikosi hicho kimetanguliwa na kuwa maafisa wa SARS watarudishwa kwa idara zingine za polisi the Units. Akichambua mazungumzo juu ya suala hili kwenye televisheni, msemaji zamani wa polisi Kamishona mstaafu Emmanuel Ujuku anasema hatua hii ni nzuri, kwa sababu serikali imeweza kuchukua hatua za kuridhisha ombi la wananchi, na kwamba anahitaji aina hii ya hatua itachukuliwa na serikali kushughulikia mambo mengine ya kitaifa ambayo yanasumbua raia, ili nchi kuendelea vyema. na hatua iliyochukuliwa juu ya uswala hili bila haki kwa wale ambao waliuawa na maafisa wa SAS namna maandamano haya yalivyopangwa na matokeo yake, yatakuwa na athari kwa jinsi masuala ya maslahi ya taifa yatakavyoshughulikiwa katika siku zijazo, kwa sababu sasa ni sikio kwamba kwa nguvu ya sauti za watu, serikali itaweza kulazimishwa kubadili mashauri yasiyependwa na wananchi. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins atohenbwi, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington Leo katika jamii na maendeleo tunaungana na mwanahabari wetu Austele Malivika akiwa huko Goma ambako watu wengi e, ambao wanaishi na ulemavu wanasema maisha e, yanawaelemea na kuwa mabaya tangu itangazwe korona nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tarehe kumi mwezi Machi. Ripoti kamili na Austele Malivika. Mzee Mugirwa Bahati, mlemavu wa miguu na baba wa watoto wengi, alikuwa akijishughulisha na biashara kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kutumia baskeli. Tangu korona ilipotangazwa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mipaka ya inji mbili kufungwa, baba huyu asema hana tena uwezo wa kulipa nyumba na kulisha watoto wake nyumbani. Bwana hey, tunaishi maisha ya shida sana maisha ashida kabisa, nao nyumba ya kupanga vanaanza kufukuza eh. Hatuna maana ake musimamo, hatuna kukula na sava uko na ikosi si tasemako mulemako, bona ingine inchi vanaheshimiaga mulemako, vanamusaidiaga kama vanaona hatajisaidia, na kazi yake alikuwa anajisaidia Aliyekuwa akiishi kuombaomba barabarani kutokana na korona, hana tena namna ya kuomba, watu kuogopa maambukizi, maisha inazorota maanake. Tunateseka, tunateseka sana, sie walemavu hatuna msimamo. Nilikuwa naishi kuombaomba, hasa leo hii nilijitupa tu, ni kujitupa mwenikufe wala nipone, lakini nipate chakula lii, sina kitu ingine yenyesa sana wengine walemavu wakiomba mataifa yenye nguvu kumaliza korona kwa haraka barani Afrika, hasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika maeneo yao wanapoishi, kwani sasa maisha yanakwenda njia panda, akisema Alexi Biriri, mlemavu mjini Goma. Wakati korona ilikuya, si tunaishi tu maisha tu ya kulomba lomba, nnamwenena na kufia mutu kuruma, na anasaidia na, nasa, mutu bo pane njenjo hapa tunajikuta Mungu, hii ugonjwa Mungu aimalize tuishi tena maisha mazuri na i, sh, tuko na shida tuni ya, ya, ya chakula na kusomesha vatoto nna na, na, na, na, na, na upangai inat, inatutesa maisha ya upangai inatutesa sana tunakosa vili tutafanya kama tutaishi namna gani, na, na, na tupate chakula ya kila siku ya kukula. Vile vile, watu wanaoishi na virusi vya ukimwi wakisema kwa sasa waishi katika hali ya wasiwasi, kwani hali ya maisha yaendelea kuwa ngumu, akisema idi wakati ya korona mipaka imefunga, sababu tumekutanika, mipaka imefungiwa wenyewe kwa tuma madawa kutoka kwa fasi zingine hazifike, na ndiyo maana tumeona udhaifu kidogo sababu hatutumii kama kawaida ni zaidi. Hata madawa yenyewe inakuwa kidogo, na watu wote hawaipati. Waashirika hao wakiendelea kusema kwamba kufungwa kwa mipaka imeleta hasara sana kwa familia zao nyingi zinazotatizwa na ukimwi. Kufanyika ni kama vile walikuwa zamani kutuma madawa, wanatupatia madawa, na ya zaidi ni chakula, sababu madawa zinaleta nguvu, zinaleta udhaifu kama vile kukula, hakuna chochote kile nakutana no, tunakuwa weni wengi, wamekuwa wakufariki sababu ya ukosefu wa chakula. Wanapata dawa amechakula wapati, ingekulomba kwa wataalamu kwa watusaidie na chakula, nayo chakula ni ya maana. Unaweza kunywa dawa, ile dawa ni sumu kama kuna chakula, maake ni kifo tu ndio kimetangulia mbele. Mama SP Kavuo ameasirika na ukimwi, kwa upande wake anasema yeye anaendelea na tiba kama kawaida, ila tatizo kubwa hana chakula, vama vatusaidie sana juu krizi iko sana hiva makorona, vama vinaacha watu aviko wapata makuta me vatusaidie kwanza juu ya chakula sah, bila chakula hatuwezi ishi kaa tukule mzuri hata kuwab. Utafahamu kwamba kwa sasa kuna vifo vingi vinavyotokea hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa katika mji wa Goma kutokana na ukosefu wa tiba kwani wengine walikuwa wanatibwa nje ya nchi na tangu mipaka ilipofungwa wameshindwa kupata tiba. nite Oster Malivika, wa jamii na maendeleo kutoka Goma. Msikilizaji, unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muhtasari wa habari unaosomwa na Patrick Ndwimana. Zaidi ya wiki moja baada ya kuambukizwa virusi vya korona, rais wa Marekani Donald Trump jana amesema anajisikia yuko vizuri sana na hatumii dawa yoyote. Mteule kwenye mahakama ya juu ya Marekani jaji Amy Coney Barrett anatarajiwa kuwaeleza maseneta ambao wanaanza kikao cha kumwidhinisha leo kwamba sio wajibu wa mahakama kuunda sera, hilo ni jukumu la marais na baraza la wawakilishi. Wahamiaji kumi na moja kutoka mataifa ya Afrika wamefariki dunia baada ya boti waliokuwa wakisafiri kuzama nchini Tunisia Jumapili, kwa mujibu wa afisa wa idara ya usalama ya Tunisia. Wahamiaji hao walikuwa wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kwenda katika kisiwa cha Itali cha Lampedusa. Mamlaka ya Taifa ya Hifadhi nchini Tanzania, TANAPA, inasema moto ulitokea kwenye mlima wa Kilimanjaro Jumapili alasiri na viongozi walifanya juhudi za kudhibiti moto huo. Watu wasiopungua 18 wamefariki dunia mapema Jumapili nchini Thailand baada ya basi kugongana na treni. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Dion Chubahiro, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduimana. Anaitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.