imetimia sasa saa saa, saa, kumi nusu, saa za afrika mashariki ni sawa na saa tisa unusu katika saa za afrika kati. mimi ni josphat kioko, nikiwa mjini mombasa na mimi ni salma mohamed karibu sana ungane nasi mwana wa voa katika dakika hizi thelathini tukuburudishi na vilevile tukupashe habari ikiwa ni mengi tumekuandalia siku ya leo uh, usikose mjadala wetu pale wa barazani leo tukiangazia iwapo ni busara kwa kenya kufungua shule kwa awamu awamu karibu sana uh, umzike mengine atakaosikia hapa ni mgogoro baina ya wanasheria nchini Kenya na wabunge kuhusu ugavi wa hela na kwengineko ni kwamba rais Trump amerudi kwenye kampeni yake rasmi hapo jana, baada ya, ya kugua ugonjwa wa Covid-19. Kama umetuma majibu kuhusiana na swali la barazani juu ya ufunguaji wa shule kwa wamo nchini Kenya. Sasa shikilia simu mkononi, VOA idhaa ya idha Kiswahili, tuko tayari kupigia simu wakati wa kuchangia katika mada ya leo, lakini kwanza ni taarifa kuu. Harakati za chama cha mawakili nchini Kenya LSK kuvuruga shughuli za bunge kwa kushindwa kubuni sheria ya usawa wa jinsia ilizimwa na maafisa wa polisi Jumatatu mjini Nairobi. Wanasheria wamekuwa wakisisitiza kwamba wataongoza raia wa Kenya kulifunga bunge hilo. Kwa taarifa zaidi, tuungane na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Msafara wa mawakili na vuguvugu vugu la United Green Movement uliotishia kuwafungia wabunge 415 wa Kenya, 348 kutoka bunge la taifa na 67 kutoka bunge la Senate, ulisalia ukipenyeza macho tu kupitia ua la bunge jijini Nairobi Jumatatu jioni, baada ya kudhibitiwa na maafisa wa polisi waliotawanya mikusanyiko ya watu. Mawakili hao wa LSK walinuia kuwazuia wabunge kuendelea na shughuli zao kwa madai kuwa kipindi chao cha kuhudumu kwa wabunge kimekamilika baada ya Jaji Mkuu David Maraga kutoa pendekezo kwa Rais Kenyatta kuvunja bunge baada ya wabunge kushindwa kupitisha sheria usawa wa jinsia. Walipofika kwenye lango kuu la bunge walikutana na maafisa wa polisi wanaodhibiti vurugu waliosisitiza kuwa hawawezi kuruhusu mikusanyiko ya watu katika maeneo ya bunge hilo na kuwataka watawanyike, kauli walioipinga mawakili hao walioongozwa na rais wa baraza la mawakili nchini Kenya, Nelson Havi. Majibizano yakazuka okay. Baada ya muda wa majibizano, rais wa baraza hilo na mawakili wengine watatu waliruhusiwa kuingia ili kushauriana na karani wa bunge hilo Michael Sialai na kuwasilisha nyaraka za malalamishi yanayojumuisha hatari ya kutopitisha sheria muhimu kwa mujibu wa katiba ya Kenya, lakini hawakuweza kuwapata wa maspika wa mabunge hayo. Bwana Havi, katika mahojiano ya awali na VOA, alieleza kuwa ifikapo tarehe 12 Oktoba Iwapo bwana Kenyatta hata kuwa amelivunja bunge, basi pendekezo la jaji mkuu David Maraga litatekelezwa kumaanisha kuwa bunge halitakuwa halali kutekeleza shughuli zake. Akizungumza na vyombo vya habari baada ya kufanya mazungumzo na karani wa bunge hilo, bwana Havi alikariri kuwa kipindi cha kuhudumu wa bunge nchini Kenya kimekamilika na ni sharti waombe ridhaa kwa wapiga kura upya. na askari, namwomba tafadhali, msipatie watu ulinzi sababu hawa watu si halali kutokea leo. Sheria ya Kenya inaeleza kuwa jinsia moja hairuhusiwi kupata zaidi ya theluthi mbili ya viti vya bunge na nafasi nyingine za uteuzi katika taasisi zote za serikali. Tume ya huduma kwa bunge tayari imewasilisha kesi ya kupinga ushauri wa jaji mkuu David Maraga mahakamani na kuutaja kama uliopitwa na wakati. Wabunge wanasisitiza kuwa jaji Maraga hakufuata sheria inavyohitajika. Kwa mara ya nne mfululizo, bunge la Kenya limeshindwa kufikisha idadi ya kikatiba ya wabunge 233 kupitisha mswada huo katika kipindi cha miaka mitano baada ya kuidhinisha katiba mpya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naam, asante sana kwa taarifa hiyo kutoka jijini Nairobi. Na tunakwenda kule nchini Marekani ambapo rais Donald Trump amerudi kwenye kampeni jana Jumatatu kwa mara ya kwanza tangu atangazi alipata COVID-19 akijigamba kwa usimamizi wake juu ya janga, huku kura za maoni zikionyesha akiwa nyuma ya mpinzani wake mdemokrat Joe Biden katika majimbo mengi. Wakati Biden akiwa Ohio, aliwaambia mkutano wa kampeni kwamba haipaswi kuwa na uvumilivu kwa vikundi vya wazungu wenye msimamo mkali. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Trump aliwasili kwenye mkutano uliofanyika eneo la wazi huko Sanford katika jimbo la Florida, ikiwa ni kampeni yake ya kwanza kati ya sita zilizopangwa kwa wiki hii. Akiwa hajavaa barakoa, aliwatupia barakoa maelfu ya wafuasi wake waliokuwa wamesimama bega kwa bega, wengi wakiwa hawajavaa barakoa, na mara kwa mara alizungumza juu ya kupona kwake kutokana na virusi vya korona. Tumepata maendeleo makubwa, ikiwa unatazama kile tunachofanya the kwa upande wa tiba gonna... na kusema kweli, kwa upande wa tiba tumepata maendeleo makubwa. Kwa hiyo nimewaambia watu wangu tutachukua chochote watakachonipa na tutasambaza kwenye mahospitali na kila mtu atapata hicho hicho. Wafuasi katika mkutano huo walimsifia Trump kama kiongozi mwenye nguvu aliyevishinda virusi vya korona na kurudi kwenye kampeni. Kurudi kwa Trump kwenye mikutano yake ya kampeni wiki tatu kuelekea uchaguzi wa Novemba tatu. Rais Republican mwenye miaka sabini na nne anataka kubadilisha mienendo ya kinyang'anyiro hicho ambapo ukusanyaji maoni kitaifa na katika baadhi ya majimbo muhimu unaonyesha kuwa anapoteza hadi asilimia kumi na mbili kwa Biden ambaye ana umri wa miaka sabini na saba. Ilikuwa tukio la pili la Biden Jumatatu huko Ohio, na safari yake ya pili ya kampeni katika wiki kadhaa kwenda jimbo hilo ambalo hapo awali lilifikiriwa kuwa haliwezi kufikiwa. Lakini kwa namna ambapo kura za maoni hivi sasa zinaonyesha ni kwamba kuna ushindani mkali. Kwa mara nyingine, alisisitiza juu ya sheria na utaratibu, kauli mbiu ya kampeni ya Trump. Kwa heshima zote, nadhani tunahitaji uongozi wa Marekani ambao wanatafuta kupunguza mivutano kufungua njia za mawasiliano, kuturudisha pamoja, kupona na kwenye matumaini. Kama raisi, hicho ndicho kitu nitakachofanya. Hiyo ni kazi ya rais, inakwenda mbali zaidi ya swala la uhusiano wa polisi katika jamii, inakwenda juu na kuweza kushindana na kujenga utajiri wakati wagombea hao wawili wa urais wakiendelea na kampeni zao maseneta wa Republican Jumatatu wameanza mchakato wa kumthibitisha jaji Amy Coney Barrett katika mahakama ya juu ya Marekani, ikiwa ni wiki tatu tu kabla ya siku ya uchaguzi. Vikao vya kamati ya sheria katika Senate vilianza huku wasiwasi ukiendelea kuhusu athari za maambukizo ya virusi vya korona, ambapo vinaweza kuhusisha upigaji kura ya mwisho ya kumwidhinisha Barrett. Lakini hata baadhi ya wajumbe wa Republican kwenye kamati hiyo waliopima na kukutwa na COVID-19 siku kumi zilizopita bado baraza la Senate linasonga mbele. Kamati ipo njiani kuidhinisha uteuzi wa Barrett ifikapo Oktoba 22 na kuweka uwezekano wa kura ya baraza la Senati mapema wiki ya Oktoba 26, wiki moja kabla ya siku ya uchaguzi. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington DC. Kwa hakika wenzetu huko Marekani wanashuhudia mengi. Ni kipindi cha kampeni, unafahamu kwamba uchaguzi unakaribia na mdahalo ulionyesha wazi kwamba hawa ndio farasi wakuu, Joe Biden na Donald Trump. Tusisahau basi na nchi jirani pia nao wanajitayarisha na uchaguzi vile vile. Kwa hivyo mwisho wa mwaka kuna chaguzi katika nchi tofauti ambazo tutakuwa tukifuatilia zinakwenda vipi. Tusisahau pia na hiyo ati, ati ambayo imeshuhudiwa jijini Nairobi ya wabunge wa Kenya basi kuhusiana na ule mswada wa thuluthi mbili ambao unafaa kupitishwa hadi kufikia sasa. Kwa nini bunge la Kenya linakuwa na upinzani sana katika kupitisha mswada ndio baadhi ya maswala ambayo VOA inafuatilia na tutakuwa na taarifa zaidi kutoka kwa mwenzetu Kennedy Wandera. Na matangazo haya unayapata katika idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA. Unatufuatilia pia mtandaoni pale katika internet, unaandika wwwvoaswahilicom na unayesikiza, ni kufahamisha kwamba Mombasa ni masafa ya 107.8. Hivi punde, Sandey Shomari anatuletea habari za dunia. Wajumbe wa kamati ya sheria katika baraza la Senati wanatarajiwa kumhoji mteule wa mahakama ya juu ya Marekani, Amy Coney Barrett, juu ya masuala kadhaa katika siku ya pili ya kusikilizwa kwake. Mada zinazotarajiwa ni pamoja na huduma za afya, mtazamo wake kwa masuala ya kisheria, na jukumu la uwezo wa mahakama katika kutafuta changamoto zozote za kisheria ambazo zinaweza kutokea katika uchaguzi wa Novemba. Masenata watakuwa na dakika 30 kila mmoja kuuliza maswali yao Jumanne, na kikao kama hicho kitafuata siku ya Jumatano. Mwenyekiti wa kamati ya sheria ya bunge Senata Lindsey Graham ameweka kura ya awali kuwa siku ya Alhamisi juu ya uteuzi wa Barrett. Hiyo ingeruhusu idhini ya mwisho kwa mwishoni mwa wiki ijayo na kura ya baraza kamili la Senate kabla ya mwisho wa mwezi. Kikao cha uthibitisho kilifunguliwa siku ya Jumatatu, huku Barrett akiwaambia maseneta kwamba mahakama hazipaswi kujaribu kutengeneza sera na inapaswa kuachia marais wa Marekani pamoja na wabunge. Kampuni kubwa ya dawa nchini Marekani, Johnson and Johnson, ilisitisha majaribio ya hatua ya mwisho ya chanjo yake ya COVID-19 baada ya mshiriki mmoja kugunduliwa na ugonjwa ambao hauelezeki. Kusitishwa huko huyuripotiwa kwanza Jumatatu na tovuti ya habari ya huduma ya afya Stat, ambao walipata hati ambayo kampuni hiyo ilituma kwa watafiti nje. Johnson and Johnson walikuwa wamezindua upimaji wake mkubwa wa chanjo ya majaribio. Chanjo hiyo ya majaribio inahusisha watu waliojitolea elfu sitini katika maeneo zaidi ya mia mbili nchini Marekani na kimataifa, ikiwemo pamoja na Argentina, Brazil, Chile, Meksiko na Afrika Kusini. Kampuni hiyo ilisema katika taarifa yake kwamba kile kinachoitwa matukio mabaya kwa magonjwa na ajali ya sehemu inayotarajiwa ya utafiti wa kliniki haswa inapokuwa idadi kubwa ya washiriki. Pia ilisema kusitishwa huko ni kwa utafiti na sio kulikofanywa na wakala rasmi wa udhibiti wa afya. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mamia ya wafanyakazi kazi wa zimamoto wa, na wananchi nchini Tanzania wanajaribu kudhibiti moto kwenye mlima Kilimanjaro, mlima mrefu zaidi barani Afrika. Gazeti la Citizen naripoti kuwa msemaji wa hifadhi za taifa nchini Tanzania, TANAPA, Pasco Shelutete alisema uchunguzi wa awali uligundua moto huo ulianza siku ya Jumapili na wapangazi wanaohudumia wapandaji mlima katika eneo la mapumziko la Uona. Shelutete aliwaambia waandishi wa habari hii leo Jumanne kuwa moto huo uliotumiwa kupasha chakula uliwasha nyasi kavu na vichaka. Moto huo umedhibitiwa katika njia za Mandara na Horombo, Shelochete aliongeza, ambazo sio za juu kuliko mita elfu mbili na mia saba juu ya usawa wa bahari. Hadi sasa hakuna ripoti za majeruhi kutokana na moto huo kwenye mlima huo maarufu ambao huvutia maelfu ya wapandaji kila mwaka, huku wengi wao wakidhamiria kufika kileleni. Katika mjadala wetu wa barazani kama ilivyo ada na desturi kila siku ya Jumatatu hadi Alhamis, tunakupa swali hilo kupitia VOA Swahili FB peji yetu. Tembelea kurasa ile kwa mada kila siku, na leo tunakuuliza, unakubaliana na Kenya kufungua shule kwa awamu na kuamuru wanafunzi wengi kusalia nyumbani kwa hofu ya korona? Tumtafute Michael Miombe, yuko kule Morogoro, Tanzania anasema kwa ujumbe wake mfupi, sio sahihi kuacha wengine, huo ni kama ubaguzi. Michael, karibu sana katika mjadala wetu siku ya leo. Aa, e, Wakenya, Kenya ni nchi moja, ni taifa moja. Kenya hajajawa vizuri kama vile labda mfano zikasemaa Tanzania na Zanzibar ni tofauti kabisa, wao Kenya ni nchi moja. Kwa maana hiyo, kutangaza kwake kwamba watarejea wengine shuleni alafu tena wengine watabaki majumbani kwa hawamu mimi binafsi nimeona kama ni ubaguzi, kwa sababu siku ya kumaliza shule itakuwa ni siku moja, wote watafanya mitihani ya siku moja. Lakini vipi, hawa wengine watangulie kusoma masomo yaendelee, na wengine wabakie majumbani mpaka pale atakapoona sasa ataka, inafaa sasa sasawete, ngoja tuwaachie. Kenya yote ina matatizo hayo ya korona, kwa maana tunajumuisha kuwa Kenya ina Covid kumi na tisa kama mataifa mengine. Kwenu Morogoro hali ikoje? watoto wako skuli? Ah, sisi huku wa watoto wapo shule wanaendelea wa vizuri, na darasa la saba tayari wameshamaliza vizuri, hata siku ya Alhamisi darasa la saba wa na, na wale wa kidatu cha kwanza mpaka kidatu cha nne wanaendelea na masomo yao, na wengine watatarajia kumaliza muda si mrefu kuhitimu kidatu cha nne. Kwa hiyo wanaendelea vizuri, ingawaje wana covid kumi na tisa kwa serikali yetu ni kwamba haipo haipo, lakini kwa upande mwingine inasema kwamba upo, watu wa jihani waendelee kuchukua tahadhari. Asante sana Miombe uh, shukrani, asante sana ni hapo Amerika. Tukitoka Morogoro Tanzania turejee nchini Kenya katika mji wa Mombasa tumtafute Salim Mwe Juma. kwa kweli mimi naungana kabisa na serikali katika swala hili la kufungua shule kwa baadhi ya wanafunzi uh, unajua swala so, la, la, la tahadhari ni muhimu haswa katika kipindi hiki ambacho tunajua kwamba korona bado iko katika nchi ya Kenya. Kwa hivyo tahadhari ni muhimu. Unajua, hawa ni wanafunzi, wengine ni watoto wadogo, hasa wa primari. Kwa hiyo tunatakiwa kuwa makini, hasa katika wanaporudi shule, tuangalie kwanza. Je, hapa wanaporudi shule kwa kipindi hiki kifupi cha wiki moja mbili, kwamba watoto je wa, wakoje? Unajua, tahadhari ni muhimu, kuvaa barakoa na vitu kama hivyo. Kwa hiyo wanafunzi wachache unaweza kuwazuia ama kuwaonya kwa uzuri zaidi, na baadaye tukiona kwamba madhara hayako katika wanafunzi ambao wame-wameshaanza shule basi ni vyema tukafungua kwa wanafunzi wote. Lakini sasa tukisema kama sisi tufungue kwa wote, huenda madhara yakawa makubwa zaidi, na, na, na udhibiti ukawa sio kwa asilimia mia moja. Lakini kwa hapa mimi naungana surikari, zuli, fungua, na serikali ni jambo zuri. Kwa hiyo tuangalie kwamba tumefungua, je, matokeo yake yatakuwaje? Naamini yatakuwa kama yatakuwa chanya, basi wanafunzi wote watarudi shule na ni haki yao kusoma, lakini tuangalie kwanza, tahadhari pia ni muhimu ili kuondoa tatizo hili ambalo huenda li, li, li, likaibuka tena na ilikaa kubwa zaidi. Shukran kwa kuchangia siku hii ya leo na asante kwa kuwa shabiki wetu. Asante sana sana, na na mimi pia nimetakia kazi njema hapo Lovoa na tuko pamoja sana. Kwa simu ni hizo tu, lakini kuna wengine waliotuma ujumbe tuusome hapa studio. Hapa tunaye Ocheng George wa Kakamega, Kenya, anasema mimi nakubaliana na na serikali kwa kuamua kufungua shule kwa awamu, ila ningeomba wanafunzi wote warudishwe shule. Kutoka Moshi Kilimanjaro anajiita Emmanuel Malya. Asema ndiyo Kenya wanatumia busara sana. Kisha hapa tunaye Jean Imanishimwe kutoka Rusizi nchini Rwanda, anasema ndio kabisa, maana wakiruhusu watoto wote si vizuri na Voa nawapenda sana. Ujumbe wake Jean Imanishimwe mmoja, anajiita masha plan, kianza kwa kutabasamu hahaha, unafunga una mtu mmoja lakini ukifungua shule una watu maelfu. <laughs> tafakari ujumbe huo, Kioko. <laughs> Nimeutafakari. Sasa unakumbuka wakati serikali zitangaza kufunga mipaka na nini, ilikuwa masoko, shule hakuna watu wanahofia, lakini wakati huo wakifungua. Ujumbe wake ndio huo. Basi tuwashukuru wote waliochangia kwa ujumbe huo na waliopiga simu na tuliwapigia vilevile, na ni ule wakati sasa wa kupata burudani, maanake hii safari ya VE express bila burudani haikamiliki. Tupate mziki wa kijana Aslehi, alikuwa mdogo hapa, na wimbo wake wa Nakusemea ama naenda kusema nikitoka akisistiza kwamba anaenda kusema ndio mambo ya watoto ndio ma, mambo ya watoto tunazungumzia. Shule zimefunguliwa Kenya, mitandaoni imeona watu wakiuliza mtoto akiambia mwenzake nipe maski yako nipime, anampa zinachafuka na nini. Naona wengine watarudi nyumbani kusema na mama <laughs> ni kweli, maanake hata hivyo ripoti tumezipata wakisema mambo ya maski na mazingira hayo ya Covid 19, basi watoto vilevile wana mambo mengi ya kuzungumzia. Tunakwenda katika kitengo chetu cha hoja kwa hoja siku ya leo. Kenya imeanza kufungua shule kwa awamu baada ya miezi saba ya homa ya korona, lakini wapo wazazi wanaotaka watoto wasalie nyumbani hadi Januari. Uh, tuwasikie baadhi ya raia wa Kenya uh, katika hoja kwa hoja. Mimi naitwa Jona Okwero. Mimi ni mzazi wa watoto, mmoja iko standard 8, mmoja iko form 4 na mmoja iko form 3. Kwa hivyo wanaporudi shule, sio ni kitu ambayo wanaenda kusoma kwa sababu kalenda ni kama iliharibika. But sasa wangewacha watoto wakafungua skuli rasmi ili wapange kalenda mpya kurudi kwa, kwa msimu namna hii ni kama kudanganya wazazi. Mimi naitwa Webala Alex. Mimi naona hili swala la kwamba watoto wamerudi skuli nusunusu, nasema wangerudi wote. Sioni sababu ya watu kadhaa kwenda skuli kama ambao ao ndio antikorona. Sasa sielewi kama hii korona inaenda na kwamba kuna wale ambao wana, wana kinga fulani ambao wametumia sijui wametumia mbinu gani, ilihali hili ni, ni ishu ya afya ni na wakisema waende nusunusu ni kama korona hakuna Kenya. Sasa wangetuambia tu kama korona imeisha ama bado iko vipi. Mimi na support kwamba wangeenda wote, kwa sababu wakienda nusunusu hivi inaonekana ni kwamba wale ambao wamebaki basi korona korona inaweza affect hao, lakini wenye wameenda wanakinga hao watoto. Wanapo wanapomaliza hao ambao wako nyuma, watarudi kwenda maklasi za mbele ama watabadilisha kalenda ama itabakia hivyo, hapo ndio pia sielewi. Maana ninaona tu wamesema watoto waende form 4 wataenda kabisa, wala standard yetu wataenda secondary na wala form 3 wataingia form 4 ama watabakia kurupiti, sielewi. Hii kalenda wangebadilisha tu, wasingeenda kwa sababu sasa watoto wakienda nusunusu. Ningetaka hawa watoto kurudisha watoto shule mara moja hivyo, mimi sioni mana eh. Lakini sasa mimi naona serikali imefanya vizuri sana kwa sababu ndio mwanzo wa kwanza kubadilisha, kubadilisha mambo kumaanisha korona mpaka sasa inaonekana wanakabiliana wana nayo, washasema mengi. Tusubiri sasa waanze kuyatenda sasa. Basi tuangazie moja kwa moja inayovuma katika mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, ambapo anadokezewa kuwa mwenzetu Harison Kamau anaangazia, pamoja na kundi la wahalifu katika mji wa Nairobi limekuwa likitumia mtandao wa kijamii wa wapenzi kuwateka nyara watu. Kazi kwako Kamau. Asante sana wenzangu, wana VOA express a mkiwa Mombasa. Kwa kweli mitandao ya kijamii ina faida zake sawa na madhara yake pia. Kisa na sababu ni kwamba polisi nchini Kenya wamekamata washukiwa wanne kwenye kitongoji cha Ruaka kilichoko nje kidogo ya jiji kuu la Nairobi, waliokuwa wakitumia mtandao wa kutafuta wapenzi kuwalakai watu kwa nia ya kuwateka nyara ili kuwapora fedha. Maafisa wa kijasusi mwishoni mwa wiki wamekamata washukiwa hao kwa jina Bernard Mbunga, Fredrick Mutiso Mutua, Catherine Mumbi Kivuva na Kelvin Zioki kwa kutekeleza uovu huo. Kinachofanyika hapa ni kwamba washukia wametengeneza mtandao ambao unaahidi kusaidia watu kupata wapenzi. Basi mtu anapoingia kwenye mtandao huo, anakaribishwa na picha za kuvutia kweli kweli za warembo, ambapo mawasiliano yanaanza, huku maelezo ya kukutana yakianza pindi mtu anapofuata maelekezo. Inasemekana kuwa anakaribishwa kwenye nyumba fulani na mmoja wa wanawake washukiwa, ambapo utekaji nyara unaanza pale. Kadi za benki za mateka huchukuliwa na hela zao kutolewa, wakati pia wanafamilia wao wakipigiwa simu na kuitishwa fedha, wakati wakitishiwa kifo. Inasemekana kuwa miongoni mwa watu waliowahi kutekwa nyara ni pamoja na raia wa Uturuki aliokolewa na maafisa wa usalama wakati wa msako huo. Inasemekana kuwa mara nyingi baada ya kuibia watu huwa wanawatupa kwenye barabara zilizoko karibu na misitu wakiwa wamechanganyikiwa kabisa. Inatisha kweli, sijui mapenzi ya kimitandao yatakuwaje hapo. Mwanavo Express na kuachia uamuzi. Basi, tukiondoka nchini Kenya sasa, tuelekee moja kwa moja hadi nchini Uganda, ambapo wizara ya elimu imeonya wazazi dhidi ya kupatia wanafunzi vitakasa mkono au sanitizer wakati wakirudi shule, licha ya umuhimu wake wa kuzuia kuenea kwa virusi vya korona. Sababu kubwa iliyotolewa kupitia taarifa iliyochapishwa kwenye gazeti la Daily Monitor ni kwamba vitakasa mkono vimetengenezwa na viwango vya juu vya pombe, na kwa hivyo huenda wanafunzi wakatumia kama kileo. Kamishna wa ubora wa elimu nchini humo Benson Kure, badala yake ameshauri mashule yahakikishe kuwa kuna maji pamoja na sabuni za kutosha ili kuhakikisha usafi wa wanafunzi. Ameongeza kusema kuwa kando na kuwa sanitiza hutumiwa kama kileo ama inaweza kutumika kama kileo, gharama yake pia ni kubwa kwa wazazi, bila kusahau hatari iliyoko ya kushika moto. Baadhi ya mashule na vyuo nchini Uganda zinatarajiwa kufunguliwa kuanzia Oktoba 15 baada ya kufungwa kwa zaidi ya miezi sita kutokana na janga la virusi vya korona. Basi itabaki kuonekana ni vipi mikakati mipya kwenye sekta ya elimu itakavyotekelezwa baada ya masomo kuanza tena. Basi kama mzazi, natumai utaangalia mwanao kwa karibu asije kutumia kitakasa mkono au sanitizer kama kileo. kwenu wana VOA Express Mombasa. Da, hiyo taarifa, bwana, ya watu kutekwa nyara kupitia mitandao hiyo ya kijamii ni jambo la kuogofya sana na hivi sasa katika swali la leo leo tumekuambia hivi: je, aliyeshindwa nafasi ya urais apewe nafasi ya ubunge? Yaweza kuwa njia yote, aweza kuwa Marekani, Tanzania, Kenya au hata Burundi baada ya uchaguzi <laughs> he, ama nchini Tanzania. Tuanze na nani? Kutoka Moshi, Kilimanjaro, Tanzania, Emmanuel Malia anasema ni ngumu sana kwa Afrika, wana ubinafsi, labda huko Ulaya Mudi Jongo huyu anajiita, asema kama katiba inakuwa nzuri, basi aliyeshika nafasi ya pili awe mbunge moja kwa moja, au kama Zanzibari ilikuwa safi sana, mshindi wa pili anakuwa makamu wa kwanza wa rais. Huyo anazungumzia kule nchini Tanzania, kama itakuwa hivyo. Ninaye hapa katika Facebook anajiita Rufo Ngalamu, e, ni swali anatutupia kwa sheria gani au kanuni hipi? Ehe. Na mwingine huyu anajiita Mary B. anajibu swali hilo la je, aliyeshindwa nafasi ya urais apewe nafasi ya ubunge. Anasema yeye aende akikauka. <laughs> Naye Zakaria Nyerere anasema hapana, haifai kabisa, akishindwa apumzike tu. Na mwingine anasema sio ubunge tu, apewe umakamu wa rais kwa sababu kadhubutu na kajiamini. huyo Inna... ni marines method. Nami nikamilisha hapa, na Simoni Mashamba Malimi kutoka Songwe, Tanzania, aliyeshindwa nafasi ya urais ubunge asipewe kwa sababu alipenda nafasi ya juu asubiri muhula mwingine. <laughs> Simba damu hiye anasema ingekuwa bora angepewa hata waziri mkuu. Wengine wanawatunuku, wengine wanasema wakae watulie tu, maani kama hayo mengine ni vijembe. Na ndio maana tunasema safari yetu ya VOA Express inafikia kikomo, abiria wamekwisha shuka. Mimi ni Josephat Kioko na mimi ni Salma Mohamed, asante sana kwa kuungana nasi siku ya leo.