Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Nduimana, tunakukaribisha katika matangazo yetu ya Jumatano hii Oktoba 14 mwaka 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com. Ndani ya dakika hizi 30, tunakuarifu wakimbizi zaidi ya 100 wa kabila la Wanyamulenge kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekamatwa wakishutumiwa kushirikiana na makundi ya waasi na katika habari nyingine, Benki Kuu ya Tanzania inatarajia kuanza kutafsiri sheria zinazosimamia maswala ya fedha kutoka lugha za kigeni kuwa katika lugha ya Kiswahili. Hizi sheria ziko za Kiingereza na uh, tunaendelea kufanya juhudi ili zipatikane na za Kiswahili pia ili ziweze kutumika na, na, na, na wananchi wengi ambao pengine hawajui lugha ya Kiingereza. Lakini kabla ya kuanza ripoti hizi na nyingine nyingi Jiunge na Patrick Nduwimana kwa ajili ya kutusomea habari za dunia. Shirika la kimataifa la fedha IMF linabashiri kuwa kutakuwa na mdororo mkubwa wa uchumi duniani mwaka huu 2020, kwa sababu ya janga la virusi vya Korona, huku uchumi wa mataifa mengi ulimwenguni ukiporomoka kwa asilimia nne nukta nne. Akizungumza kwenye mkutano wa IMF kuhusu makadirio ya uchumi wa dunia uliofanyika jana katika mji wa Boston hapa Marekani, mkuu wa kitengo cha uchumi kwenye IMF Gita Gopinath amesema janga la Covid lilifunga biashara na viwanda ulimwenguni kote Wakati mataifa mengi ya dunia yalifungua tena uchumi na kuifanya IMF kubadili utabiri wake kuhusu uchumi wa dunia hapo mwezi Juni. Gopinat anasema ongezeko jingine la maambukizi ya korona na siasa zisizokuwa na uhakika vinaifanya IMF kutabiri kuwa uchumi wa dunia utakuwa kwa kasi ndogo mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na moja. Gopinat amesema kuna mambo mengi serikali zinaweza kufanya ili uchumi wa dunia uimarike kwa haraka ametoa wito wa ushirikiano bora wa kimataifa kwa kukomesha janga la korona, hasa kuunda na kushirikiana tiba na chanjo zitakapopatikana na kuzizalisha kwa wingi. China na Russia jana zimechaguliwa kwenye baraza la Umoja wa Mataifa la haki za binadamu, lakini Saudi Arabia haikupata nafasi kwenye baraza hilo lenye makao yake mjini Geneva. Ripoti ya shirika la habari la Reuters inasema safari hii uungwaji mkono wa Beijing umeshuka kwa asilimia 20 ikilinganishwa na kura ya mwaka wa 2016. Inchi wanachama 193 za baraza kuu la Umoja Mataifa wamezichagua pia Ivory Coast, Gabon, Malawi, Cuba, Bolivia, Uzbekistan, Ufaransa na Uingereza kwenye baraza hilo la haki za binadamu lenye wanachama 47. Senegal, Nepal, Pakistan, Ukraine na Meksiko zimechaguliwa tena kwa muhula wa pili wa miaka mitatu. Wanachama wa baraza hilo hawaruhusiwi kuhudumu kwa zaidi ya mihula miwili mfululizo. Maafisa wa kikosi cha kuzima moto nchini Tanzania jana wameendelea na juhudi za kuzima moto unaowaka katika mlima Kilimanjaro kwa siku ya tatu ambapo moto huo umewaka katika msitu ulioko katika maporomoko ya mlima huo mrefu kuliko yote barani Afrika. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba maafisa wamesema juhudi hizo ziliendelea kuzima moto ambao ulianza baada ya kutokea upepo mkali Jumapili katika eneo la Wona ambapo hutumiwa kama kituo cha wanaopanda mlima huo wanaotumia njia za Maranda na Horombo. Maafisa hao wanasema kwamba upepo huo ulipungua kasi siku ya Jumanne. Afisa wa shirika la hifadhi za taifa la Tanzania, TANAPA, Pascal Shelutete ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba kikosi cha zimamoto na wengine wanaojitolea walifanikiwa kudhibiti moto huo, kwamba wanakaribia kuumaliza. Mamia ya maafisa wa zimamoto, wakazi wa maeneo hayo na wanafunzi walijiunga katika juhudi za kukabiliana na moto huo wa Kilimanjaro ambao ulipanda mpaka mita elfu sita kutoka usawa wa bahari. Mlima huo uliopo katika taifa la Tanzania huvutia takriban watalii elfu hamsini wanaotaka kuupanda mlima huo kwa mwaka. Alex Kisingo, ambaye ni naibu mkuu wa Chuo cha Uhifadhi wa Wanyamapori cha Afrika, amesema hali ya hewa imetulia na hakuna upepo mkali ambao unaweza kusambaza moto huo katika maeneo mengine. Amesema kwamba moto unaweza kukabiliwa kabisa mpaka usiku wa jana endapo hali ya hewa ingeendelea kuwa tulivu. Asante Ligongo kwa ripoti hiyo. Jaji katika jimbo la Jonglei nchini Sudani Kusini amewahukumu wanaume wawili adhabu ya kifo kwa kuiba ng'ombe wawili na kumuua mwenye ng'ombe hao. Maafisa wanasema wana matumaini kwamba hukumu hiyo itakomesha vitendo vya wizi wa mifugo katika jimbo la Jonglei ambapo wizi wa mifugo na utekaji nyara wa watoto vimekithiri. Jaji wa mahakama kuu John Yel Aleu jana amemhukumu Warwell, Majok, Mayom mwenye umri wa miaka 30 na Chol Manuel Jul mwenye umri wa miaka ishirini na mitano kunyongwa katika mji mkuu wa jimbo wa Bor. Wanaume hao wawili walikutwa na hatia ya kumuua John Ball Dut na kumuima ng'ombe wake wawili mwezi Disemba mwaka jana. Jaji amesema adhabu ya kifo ni sahihi kutokana na uhalifu uliofanywa. Tunisia jana ilipata miili zaidi kutoka kwenye boti iliyozama kwenye pwani ya Tunisia Jumapili iliyokuwa imebeba wahamiaji kutoka Afrika na sasa idadi ya waliofariki katika ajali hiyo imefikia kumi na saba. Afisa wa mahakama ameliambia shirika la habari la Reuters, karibu watu thelathini walikuwa katika boti hiyo wakiwa na lengo la kufika nchini Italy, maafisa wamesema. Msemaji wa mahakama ya Sfax Murad Turki amesema waokoaji walipata pia manusura saba. Mwaka uliopita wahamiaji 90 wa Afrika walikufa maji baada ya boti yao kuzama ikielekea Ulaya kutoka Libya. Ilikuwa ajali mbaya ya kuwahi kutokea kwenye maji ya Tunisia. na matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kuelekea katika ripoti zetu, tunaanzia nchini Burundi, ambapo wakati polisi ikiwahamasisha wananchi kuwafichua raia wote wa kigeni wanaozungumza lugha ya Kinyarwanda, wakimbizi zaidi ya mia moja wa kabila la Wanyamulenge kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekamatwa wakishutumiwa kushirikiana na makundi ya waasi wenye silaha yanayoendesha mashambulizi ya kijeshi dhidi ya utawala wa Burundi. Ripoti kamili na mwanahabari wetu Jean Marie Vienei huko Burundi. Wimbi la kukamatwa kwa wakimbizi wa Kongo wenye asili ya Wanyamulenge lilianza kujitokeza kwa kasi mwishoni mwa wiki iliyopita, wakati viongozi wa utawala na jeshi walikiri kwamba wakimbizi zaidi ya sitini wa Wanyamulenge waliokuwa walipewa hifadhi katika kambi ya wakimbizi wa kijiji cha Bwagiriza, mkoa wa Niruyigi, walikamatwa katika mitaa kadhaa ya mji mkuu wa kisiasa wa Gitega katikati mwa nchi ya Burundi, wakishutumiwa makosa ya kuondoka kambini bila ya kuwa na ruhusa rasmi. Kwa upande mwingine, polisi imethibitisha kwamba ilifaulu kuwakamata wakimbizi wengine zaidi ya hamsini wa Kongo wa kabila la Wanyamulenge waliohamia katika mitaa ya mikoa ya Ngozi na Muyinga kaskazini mwa Burundi kinyume cha sheria. Hayo yanajiri siku chache baada ya msemaji wa wizara ya Burundi ya usalama wa taifa Pierre Ngurikie kuwahamasisha wananchi wachangie katika harakati za kuwafichua raia wote wa kigeni wanaozungumza lugha ya Kinyarwanda, wakiwemo wakimbizi hawo Wanyamulenge ili wafanyiwe uchunguzi wa kina. Wakati huo afisa huyo wa polisi ya taifa la Burundi alisema: wa wananchi wa Burundi tunawatolea wito wa kuwa makini zaidi kuhusu harakati za kuimarisha usalama. Raia wote wa kigeni watakaopatikana katika miji mbalimbali ambao wanazungumza lugha ya Kinyarwanda, mnatakiwa kufahamisha haraka viongozi wa utawala na jeshi ili wakamatwe na wafanyiwe uchunguzi. Mnafahamu vyema kwamba siku zilizopita usalama ulizoroteshwa katika nchi yetu na wahalifu waliotokea katika nchi za kigeni na hususani nchini Rwanda. Hata hivyo, serikali ya Rwanda tayari ilitupilia mbali madai hayo ya kuhusishwa na viongozi wa Burundi katika mzozo wenyewe kwa wenyewe wa nchini Burundi. Na hata wawakilishi wa jamii ya Wanyamulenge waliokimbilia nchini Burundi wamekanusha kwa dhati shutuma hizo za polisi ya Burundi na wamesema kwamba huo ni unyanyasaji dhidi yao. Na wakati huo huo wakimbizi hao wamehimiza serikali ya Burundi kuheshimu sheria na kanuni za kimataifa kuhusu wakimbizi. Itafahamika kuwa nchi ya Burundi iliwapa hifadhi wakimbizi zaidi ya elfu themanini wa Kongo na karibu ya wote ni wa kabila la Wanyamulenge wanaozungumza lugha ya Kinyarwanda ambao walitokea mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, eneo ambako inashukiwa kuwepo vituo vya kivita vya makundi ya waasi wenye silaha wanaoendesha mashambulio ya mara kwa mara dhidi ya utawala wa Burundi. Burundi, Sauti ya America, Kigali. Unasikiliza matangazo ya Kumekuucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Patrick Nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, kiongozi wa chama cha upinzani cha Leba nchini Uingereza, Keir Starmer Jumanne ametoa wito kwa serikali kutekeleza kwa muda wa kipindi cha wiki tatu hatua za kufunga shughuli zote ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Kiongozi huyo wa upinzani ametoa pendekezo hilo siku moja baada ya waziri mkuu Boris Johnson kupendekeza mpango wenye ngazi tatu za tahadhari wenye lengo la kurahisisha na kutofautisha aina ya masharti yanayohusiana na virusi vya korona ambayo yaliwekwa kote nchini. Starmer amesema licha ya kutambua kwamba masharti magumu yanapingwa na watu wengi, ni jambo lisiloepukika na linahitajika ameongeza kuwa wazo hilo la kufunga shughuli zote lilipendekezwa pia na kundi la wanasayansi wa Uingereza ambao walisema hatua kali zinahitajika haraka ili kupunguza kiwango cha maambukizi ya korona na kuondoa mzigo kwa hospitali na idara ya kitaifa ya afya. Facebook inasema itazuia matangazo yote yanayohamasisha watu kutokubali kupewa chanjo ikiwemo chanjo dhidi ya flu na COVID-19 ikiwa moja ya chanjo hizo zitapatikana. Katika taarifa kwenye mtandao wake Facebook imesema marufuku hiyo ni miongoni mwa kampeni yake pana kujaribu kuunga mkono juhudi za kupatikana chanjo dhidi ya korona. Facebook imesema marufuku hiyo itaanza kutekelezwa siku chache zijazo si lakini Facebook imeeleza kuwa itaruhusu matangazo yanayopinga sheria au sera za serikali kuhusu chanjo, ikiwemo chanjo dhidi ya COVID-19. Sera ya awali ya Facebook ilipiga marufuku matangazo yenye habari za kupotosha na iliruhusu matangazo yanayopinga chanjo, ili mradi asipotoshe au kutoa madai ya uongo. Maelfu ya Waislamu wenye msimamo wa kihafidhina jana waliandamana katika mji mkuu wa Indonesia, Jakarta, wakiitaka serikali kufuta sheria mpya ambayo wanasema itadumaza haki za wafanyakazi, huku wengine wakipambana na polisi. Viongozi walizuia barabara zinazoelekea ikulu mjini Jakarta, ambapo mapambano kati ya polisi wa kutuliza ghasia na waandamanaji waliokuwa wanarusha mawe wakiwemo wafanyakazi na wanafunzi yalitokea Alhamisi wiki iliyopita. Maandamano yalitanda katika baadhi ya miji nchini humo, lakini hali ya utulivu iliripotiwa baadaye mjini Jakarta. Jana magari hayakuonekana kwenye barabara za Jakarta. Balozi na biashara nyingi zilifungwa baada ya makundi ya Waislamu kutangaza kwamba yatafanya maandamano. Hivi sasa tukielekea nchini Tanzania, ni kwamba Benki Kuu ya Tanzania inatarajia kuanza kutafsiri sheria zinazosimamia masuala ya fedha kutoka lugha za kigeni kuwa lugha ya Kiswahili ili wananchi wengi zaidi waweze kuzielewa na kushiriki katika shughuli za kiuchumi bila kuvunja sheria. Mwandishi wetu Asaraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Hatua hiyo inakuja wakati ambapo Tanzania inaendelea kupiga hatua kubwa ya maendeleo kwa kufikia uchumi wa kati akizungumzia hatua hiyo mchumi mkuu mwandamizi wa benki kuu ya tanzania bwana ali liau amesema asilimia kubwa ya sheria za tanzania zinachapishwa kwa lugha ya kiingereza na kwamba sasa wanataka zitafsiriwe kwa lugha ya kiswahili ambayo watanzania wengi wanaielewa Hizi sheria ziko za Kiingereza na tunaendelea kufanya juhudi ili zipatikane na za Kiswahili pia ili ziweze kutumika na, na, na, na wananchi wengi ambao pengine hawajui lugha ya Kiingereza. Kutokana na kuwepo kwa ongezeko kubwa <coughs> la wananchi wanaojiunga na vyama vya akiba na mikopo nchini Tanzania, zimekuwepo baadhi ya changamoto, ikiwemo ya baadhi ya wahusika kutofuata sheria, tatizo ambalo mchumi huyo Bwana Ali amesema linaendelea kudhibitiwa kwa kuweka sheria, hatua ambayo inaondoa matatizo mengi yasiyo na msingi. Ni lazima hizi biashara ziwe rasmi, sasa zirasimishwe. Isiwe tu watu wanakaa kikundi, watu watatu wanaanzisha kitu kinaitwa SACCOS alafu baadaye wanadhulumiana. Hapa wakienda kwenye vyombo vya sheria, watasema mlianzishaje na ni vitu gani ambavyo viliwafanya mfanye hiyo biashara bila kufuata utaratibu. Pia kuwa na leseni ni kutambulika serikalini kwamba wewe sasa ni mdau na utachangia serikalini. Baadhi ya wataalamu wa masuala ya ushirika akiwemo Profesa Alfred Sife wanasema changamoto kubwa kwa sasa ni utaratibu wa wananchi wengi kutaka kufanya biashara kwa mazoea na kutoona umuhimu wa kutumia fursa na teknolojia zilizopo, kwamba teknolojia haiepukiki mahali popote. Tuwekeze kwenye teknolojia, lakini pia tuchukue tahadhari, kwa sababu wale wabaya pia wanajua kuitumia teknolojia, kama ambavyo tunaona benki sasa. Uh, benki sasa ziko, ziko kwenye simu na sako si tunaweza tukafanya hivyo. Baadhi ya wananchi wanaotumia huduma za kifedha kupitia ushirika wa kuweka na kukopa wamesema vyama hivyo vimekuwa na msaada mkubwa, haswa kwa wanawake. Kuna mchango mkubwa sana kwenye vyama vya akiba na mikopo kwa upande wa wanawake. Kwenye vyama vilivyopo vingi, kuna wanachama ni wa wanawake na wanaume, lakini pia kuna vyama vingi vya wanawake pekee. Tanzania ni miongoni mwa nchi za ukanda wa Afrika zinazoonyesha nia ya kuwawezesha wananchi wa kipato cha chini wakiwemo wanawake ku, kuinuka kiuchumi. Na kwa mujibu wa mchumi huyo wa Benki Kuu, misingi inayojengwa sasa ni sehemu ya kuhakikisha kuwa lengo hilo linatimia. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asre cha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu ikiwa ni pamoja na redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania, na Sayari redio huko Eldoret nchini Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa wwwvoaswahilicom, na hivi sasa tunaendelea na, na matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Baada ya kuwa madarakani kwa miaka kumi, rais wa Guini Alfa Konde mwenye umri wa miaka themanini na miwili Jumapili ijayo atashiriki tena kwenye uchaguzi mkuu ili kuwania muhula wa tatu licha ya maandamano makali ambayo yameshuhudiwa nchini humo yakipinga hatua hiyo. Konde aliyewahi kuwa kiongozi wa upinzani wakati mmoja na kuhukumiwa kifo na utawala wa kimabavu wa Sekoture anakosolewa na wapinzani wake kwamba hivi sasa yeye mwenyewe anaelekea kwenye utawala wa kidikteta kwa kupanga njama ya kuongeza muda wa utawala wake. Harison Kamau ana taarifu zaidi. Kwenye uchaguzi huo wa Oktoba 18, Konde atamenyana na hasimu wake wa kisiasa wa muda mrefu Selou Dalain Dialo. Dialo sasa hivi ndiye kiongozi wa upinzani kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi, ingawa alikita mizizi ya kisiasa wakati wa utawala wa kidikteta wa Lansana Conte hadi kufikia kuwa waziri mkuu. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 68 amekuwa kwenye mstari wa mbele katika maandamano ya kupinga juhudi za Konde kuwania urais kwa muhula wa tatu, ambayo yalisababisha watu wengi kujeruhiwa huku wengine wakipoteza maisha, wakati wakikabiliana na maafisa wa usalama. Dialo ambaye ni kiongozi wa chama cha upinzani cha Union Democratic Forces of Guinea, yani UFDG anasema kuwa wafuasi wa chama cha Konde cha RPG mapema jana Jumanne walizuia msafara wake kuingia kwenye mji wa pili kwa ukubwa wa Kankan wakati akielekea kwenye mkutano wa kampeni kabla ya uchaguzi wa Jumapili. Inasikitisha kuona Alpha Konde ameamua kunizuia kufanya kampeni kwenye ngome zake. Inaonekana kuna mipango madhubuti iliyowekwa kuhakikisha kwamba nisifanye kampeni katika mji wa Kankan. Siasa kwenye taifa hilo maskini lenye utajiri mkubwa wa madini na lenye watu milioni 13 linafuata mara nyingi siasa za misingi ya kikabila. Chama cha RPG chake Konde kinaungwa mkono na watu wa kabila la Malinke, huku kile cha upinzani cha Diallo cha UFDG kikiungwa mkono na watu wa kabila la Fulani, ingawa vyama vyote vinasema kuwa vinahusisha kila mtu. Konde anawania muhula wa tatu baada ya kufanya marekebisho kwenye katiba mwezi Machi mwaka huu ili kuondoa muda uliowekwa wa kuhudumu kwa mihula miwili mpango wake wa kuwania kwa muhula wa tatu ulisababisha maelfu ya watu kutokea barabarani mwishoni mwa mwaka uliopita na kupelekea darzeni ya watu kufa. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanalaumu Konde, ambayo wakati mmoja pia alikuwa kiongozi wa upinzani, kwa kugeuka na kuleta utawala wa kimabavu. Amnesty International kwenye ripoti yake imelaumu maafisa wa wa usalama kutokana na vifo vya watu hamsini wa wakati, ikiomba serikali kuwaajibisha. Wakati wa mkutano wa kampeni hapo Jumatatu, Konde aliomba wafuasi wake kutojihusisha kwenye hasia. Nimeshauri wafuasi wangu dhidi ya kujihusisha na hasia. Sitaki mrushe mawe au kuwatusi watu wala kufunga barabara. Dilao kwa upande wake ameomba Konde kustaafu kwa amani ifikapo Alhamisi, akidai kuwa kutokana na umri wake pamoja na hali yake ya afya, huenda hana uwezo wa kutekeleza majukumu ya kirais. Dialo amewahi kushindwa kwenye uchaguzi mara mbili dhidi ya Konde na amedai kwamba chaguzi hizo ziligubikwa na udanganyifu. Licha ya hayo, anaamini kuwa ataibuka mshindi kwenye uchaguzi wa Jumapili, wakati akiangazia utawala mbaya wa Konde pamoja na tatizo la afya la kiongozi huyo. Idhaa ya Kiswahili ya Jukwaa la Vijana. Naam, hii leo katika jukwaa la vijana ni kwamba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, anaendelea na juhudi za kutafuta amani mashariki mwa nchi hiyo, ambapo katika juhudi zake hizo hivi karibuni, pamoja na kuwaalika viongozi wa mataifa jirani, pia aliwaalika kundi la vijana wanaharakati mashariki mwa Kongo wanaojulikana kama Lucha, lakini vijana wa kundi hilo walikataa kupokea wito wake. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na kiongozi wa kundi hilo la vijana Emmanuel Bunyenye na kwanza akataka kujua kwa nini walikataa kuitikia wito wa rais wa DRC. Siyo turu ya kwanza ambayo, eh, watu wanaongea na rais Chisekedi. Wakati rais Chisekedi alikuja ndani ya mji wa Goma turu ya kwanza, amekuwa raisi napita miaka mbili alifika hapa na alizungumza na vikundi vya vya kiraia, na tulimwonyesha mambo yote ambayo inaomba inafanyika ili eh, amani ipatikane ndani ya mji ndani ya miji eh, yetu, lakini mambo yote ambayo tuliweka kwenye eh, ofisi ya kwake, tumefanya maandamano beni. Sasa tuliona kwamba kuonana tena ni hiyo hiyo mambo ambayo tungepasha kumwambia, hiyo hiyo ambayo vibarua vimewekwa kwenye ofisi ya kwake na vikundi vya kiraia wameweka vibarua kwenye ofisi yako, lakini hakuna kitu ambacho amefanya, hakuna jama yote ambayo inaendelea kuonekana ili amani patikane. Tumeona kwamba hiyo ni kupoteza muda na miaka inapita, kunawakea miaka eh, tatu miaka kidogo, ili eh, muhula kwa eh, ya kwake iishe. Na sisi kama vikundi vya kutetea raia tunaona kwamba tutaangalia mambo yote ambayo alifanya ili tujua kama E, ndani ya miaka inayokuja kama ataendelea e, kuwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mantiki hiyo, sasa pengine ni kitu gani ambacho vijana wa Lucha wanataka kufanya baada ya kukataa kuzungumza na rais Tshisekedi? Nini upande wenu ambacho mnaona mtafanya e, kufikia suluhisho katika shida ya mashariki ya Kongo? Sisi tutaendelea na maandamano ya kwetu, tutaendelea kufanya maandamano, tutaendelea kuandika vibarua, tutaendelea kuonyesha ukweli wa mambo, ukweli ya, ya, mambo ambayo raia wanaendelea kuishi kwa sababu rais Chisekedi alituma eh, eh, watu kwenye mji wa Beni alituma watu ndani ya mji wa Goma, ametuma vikosi lakini hakuna amani ambayo imepatikana. Lakini tunajua kwamba ukweli umevichwa, kwa sababu mambo ambayo anapatikana ndani ya Kivu ni mambo ambayo inapitikana ndani ya vitu ya kisiasa, na rais Chisekedi anajua ukweli na si tunaona kwamba eh, ikiwa leo amani haipatikane ni kwa sababu hakuna e, nia nzuri kwenye viongozi wa, wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ikiwa nia, nia inakuwa amani itakuwa na ndio tunaendelea kupigana ili e, tuoneshe viongozi ya kwamba ukweli mpaka sasa haijatoka nje, na inaomba wanafanya wote uwezekanao ili raia ipate amani. Mwito kwa vijana wa Lucha na vijana wa Kongo kwa jumla, kwa sababu hii tatizo bado linaendelea kuwepo kwako wewe, kwa, kwa sasa hivi ni upi na vile vile, pengine kuendelea mbele, kitu ambacho ngeshauri basi vijana nao wafanye na viongozi wafanye ni kitu gani? Kitu ya kwanza ambacho sisi tunasema eh, vijana kwa sababu ni vijana ndio wanatumikishiwa ndani ya ukosefu wa amani ndani ya nchi yetu, tunaita vijana wote waendelee kupigana ili amani ikuwe ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo, eh, kwa sababu hao wametumikishiwa, wanakosa kazi na wakati wanakosa kazi, nao ndio wanaingia ndani ya vikundi ya kukosesha Eh, amani, vikundi vya kumiliki silaha. Sisi tunaona vijana wote wakuja wajiunge na sisi tupigane, ili tupate amani ya ukweli, na tuonyeshe viongozi njia ambayo wanapasha fatilia, ili eh, nchi yetu iendelee mbele, kwa sababu eh, eh, hawa wanasiasa wanaendelea kutumikisha pesa ambazo walichukua ndani ya eh, ya njia mbalimbali mbali, ili waendelee kutumikisha vijana. Sisi tunakatala hiyo vitu i, tunaomba vijana wote E waendelee kutumika ili e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo isonge mbele na ikamate hii wakati ambayo yote ilipoteza wakati ya vita, wakati ya ya kupigana kati ya wanasiasa. Hiyo wito wako sio kwamba kupigana mapambano? Unaposema kupigana una maana kwamba mwandamani, unaposema kupigana ni una kwamba mpiganie haki kwa njia ya amani, au unakuwa unamaanisha nini hasa unaposema hivi? hisi wakati tunasema hatupigana, unajua sisi atupigane hatupigane kwa, kwa, kwa, si, kwa kushika silaha. Sisi tunapigana kwa kuita e, watu waheshimu katiba ya nchi, kwa sababu sisi hatutumikishi nguvu, tunatumikisha njia ambazo zimeruhusiwa na katiba e, ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na tunaheshimu katiba. Ndio maana sisi tunaendelea e, ku, e, kuita vijana wasitumikishe nguvu, wasitumikishe silaha, wasitumikishe njia ya kuzulu wengine. Sisi tunaomba yatumikishe njia ya uwati, njia ya usawa, njia ya ukimi. Msikilizaji unayejiunga nasi kwa hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muhtasari wa habari unaosomwa na Patrick Nduwimana. Shirika la kimataifa la fedha IMF linabashiri kuwa kutakuwa na mdororo mkubwa wa uchumi duniani mwaka huu wa 2020 kwa sababu ya janga la virusi vya korona, huku uchumi wa mataifa mengi ulimwenguni ukiporomoka kwa asilimia 4.4. China na Russia jana zimechaguliwa kwenye baraza la umoja mataifa la haki za binadamu, lakini Saudi Arabia haikupata nafasi kwenye baraza hilo lenye makao yake mjini Geneva. Ripoti ya shirika la habari la Reuters inasema safari hii uungwaji mkono wa Beijing umeshuka kwa asilimia ishirini ikilinganishwa na kura ya mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Maafisa wa kikosi cha kuzima moto nchini Tanzania jana umeendelea na juhudi za kuzima moto unaowaka katika mlima Kilimanjaro kwa siku ya tatu, ambapo moto huo umewaka katika msitu ulioko katika maporomoko ya mlima huo mrefu kuliko yote barani Afrika. Jaji katika jimbo la Jonglei nchini Sudani Kusini amewahukumu wanaume wawili adhabu ya kifo kwa kuiba ng'ombe wawili na kumuua mwenye ng'ombe hao. Tunisia jana ilipata miili zaidi kutoka kwenye boti iliyozama kwenye pwani ya Tunisia Jumapili iliyokuwa imebeba wahamiaji kutoka Afrika na sasa idadi ya waliofariki katika ajali hiyo imefikia kumi na saba. Afisa wa mahakama ameliambia shirika la habari la habari la Reuters. Facebook inasema itazuia matangazo yote yanayohamasisha watu kutokubali kupewa chanjo ikiwemo chanjo dhidi ya flu na COVID-19, ikiwa moja ya chanjo hizo zitapatikana. Katika taarifa kwenye mtandao wake, Facebook imesema marufuku hiyo ni miongoni mwa kampeni yake pana kujaribu kuunga mkono juhudi za kupatikana chanjo dhidi ya korona. Mpaka hapo ndipo tunakamilisha matangazo ya kombe cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riyami, mwongozaji ni Gideon Chubahiro. Nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana, anaitwa Idi Ligongo, na kutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.