Ujambo, popote ulipo mwana VOA Express, popote pale ulipo Afrika Mashariki na sehemu yote ile ya duniani, karibu katika kipindi cha VOA Express. Mimi ni Collins Liberty Adede nami na ni amina chombo. Tarehe 15 mwezi Oktoba mwaka 2020 ndio siku ya leo ya Alhamisi, na ni siku ambayo inatambulika kote ulimwenguni. Mwezi Oktoba tarehe 15 huwa tunaadhimisha siku ya ulimwengu kuosha mikono, na pili tunazungumzia kuhusiana na wanawake wa wa vijijini. Kuhusiana na siku ya kuosha mikono, ni muhimu kwa sababu ya COVID-19 na pia tunaondosha magonjwa mengi sana haswa sana magonjwa ya kuharisha ambayo huwatatiza watoto. Kando na hayo, kwenye kapu letu la VOA Express, msikilizaji, tuna taarifa nyingi sana tumekuandalia za kuvutia ikiwemo taarifa kuhusu bunge la senati kule Marekani nakamilisha shughuli ya kumhoji yule ambaye ameteuliwa kuchukua nafasi ya jaji mkuu katika mahakama ya taifa hilo. Na wakati huo huo ni kwamba dunia inashuhudia ongezeko la kuenea kwa maambukizi ya korona. Usikae mbali maanake katika kitengo Kiungo cha barazani tutakuwa tunakuhusisha katika mjadala wa kuvutia sana, kando na hayo kutakuwa na burudani, sio? Nam, Na, na pia katika swali la leo, kama nilivyokudokezea kwamba leo 15 ni siku ambapo tunaangalia wanawake wa vijijini, tuko na swali pale ambapo tunakuuliza je, mwanamke wa kijijini anafahamu haki zake msingi? Utakuwa na shiriki kwa kutuwekea maoni yako kwenye ukurasa wa Facebook, VOA Swahili. Haya, tuanze na hapa, kabla ya hayo ambayo tumekuandalia, ni kwamba kamati ya baraza la seneti Marekani inatarajiwa kumaliza kumhoji jaji Amy Coney Barrett leo Alhamisi, kabla ya kuidhinisha kuchukua nafasi katika mahakama kuu iliyoachwa wazi na jaji mashuhuri wa mrengo wa kushoto Ruth Bader Ginsburg aliyefariki mwezi uliopita. Majaji wa mahakama kuu hupatiwa nafasi za maisha ambazo zina nguvu kubwa za kisheria, na vita vya kujaza kiti hicho vimekuwa shabaha kubwa katika kampeni kati ya Rais Donald Trump na mpinzani wake Joe Biden. Mwandishi wa VOA Patsy Widakuswara ametuletea ripoti inayosomwa na mkamiti kibayasi. Wapinzani na waungaji mkono wa Amy Coney Barrett walikabiliana nje ya jengo la mahakama ya juu hapa Washington mnamo wiki hii nzima, wakati jaji huyo akihafidhina akikabiliwa na maswali magumu kutoka kwa Wademokratic. Kwa mfano, ikiwa atajiondoa kwenye kesi ambazo zinaweza kuwa na athari katika matokeo ya uchaguzi wa Novemba. Uteuzi wa majaji wa hafidhina ni ahadi muhimu ya kampeni kwa Rais Donald Trump, ambaye mara nyingi huchukulia kwa msimamo wa kiitikadi. Na Joe Biden na wademokrat watachukua madaraka, watajaza mahakama ya juu na watu wenye msimamo mkali wa mrengo wa kushoto ambao watabadilisha kabisa mfumo wa jamii ya Marekani kutoweza kutambulika tena. Hivi sasa Trump yupo nyuma katika utafiti wa maoni, na mara nyingi anadai njia pekee atakayopoteza dhidi ya mpinzani wake wa chama cha Democratic Joe Biden ni ikiwa kuna wizi kwenye uchaguzi. Kukiwepo tayari mashtaka kadhaa yanayohusiana na uchaguzi ambayo yamewasilishwa mahakamani, basi matokeo yanayokaribiana katika majimbo yenye ushindani mkubwa, maarufu kama swing state yanaweza kumaanisha mazingira kama yale yaliyotokea katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kati ya George W Bush na Al Gore ambapo matokeo yaliamuliwa na kura ya mahakama ya juu Marekani. Kauli za Trump na baadhi ya wa Warepublican zinaonyesha kwamba Barrett lazima athibitishwe ili kuhakikisha mahakama inawatolea uamuzi unaowapendelea wao katika kesi za baada ya uchaguzi. Hii inaleta sura mbaya, alisema mtaalam wa katiba Adam White. Atalazimika really to... kuliondoa wakati wa kazi yake mwenyewe katika mahakama, ili kuweka wazi kwamba akiteuliwa kuchukua nafasi kwenye mahakama, hata kuwa chini ya amri ya Rais Trump a mtu yeyote isipokuwa kufuata sheria peke yake. Ikiwa Barrett atathibitishwa, kutakuwa na majaji sita walioteuliwa na marais wa Republican na watatu walioteuliwa na marais wa Democratic. Kama Biden anashinda, wademocratic wengine wanamtaka apanue nafasi kwenye mahakama hiyo ya juu na kuteua majaji zaidi, wakisema kwamba itasaidia kusawazisha msimamo wa kiitikadi katika mahakama. Wa Republican wanapinga vikali hilo. Idadi ya majaji haijawekwa kwenye katiba lakini kumekuwepo na majaji tisa tangu mwaka 1869 nam. Shukran sana Mkamiti Kibayasi ukiwa pale Washington DC. Na kwingineko dunia inashuhudia ongezeko la maambukizi ya COVID 19 ambapo idadi ya walioambukizwa imefikia zaidi ya kesi milioni 38 na idadi ya vifo ikivuka milioni 1.08 kufikia siku ya Jumatano. Marekani inabaki kuwa nchi iliyoathirika zaidi duniani ikifuatiwa na India na Brazil. Mwandishi wa VOA Mariama Dialo ametuandalia taarifa inayosomwa na Sande Shomari. Shirika la afya duniani WHO inasema nchi nyingi zinaripoti ongezeko la wagonjwa wa hospitali kutokana na virusi vya korona. Na wakati huo huo, WHO inasema limekuwa janga lisiwo na usawa, kwa sababu ya jinsi kila nchi ilivyojibu na jinsi kila nchi zilivyoathiriwa. Violence, kinga ya jamii ni dhana inayotumika kwa chanjo ambapo idadi ya watu inaweza kulindwa kutokana na virusi fulani ikiwa chanjo imefikiwa kwa mfano, kinga ya jamii dhidi ya surua inahitaji walau asilimia 95 ya idadi ya watu wetu kupewa chanjo, kwa polio ambapo kizingiti ni walau asilimia 80. Kwa maneno mengine, kinga ya jamii inapatikana kwa kukinga watu kutokana na virusi na sio kwa kuwaambukiza. Wakati huo huo nchini Marekani, nchi iliyo na visa vingi vya korona, kampeni za uchaguzi zinaendelea kwa wiki kadhaa kabla ya uchaguzi mkuu wa Novemba tatu. Rais Donald Trump, Mrepublican, amerudi kwenye kampeni baada ya kupata virusi hivyo wiki mbili zilizopita, huku mpinzani wake mgombea wa, wa rais kwa tiketi chama cha Demokrat Joe Biden akiendelea kumkosoa jinsi alivyosimamia kupambana na ugonjwa huu. Ndugu zangu, uongozi usio na mpangilio wa Donald Trump umetuharimu vifo laki mbili na kumi na tano elfu kutokana na covid 19, na vinaongezeka. Trump anasisitiza kwamba siku nzuri zinakuja mbeleni, hivi right sasa ninapambana our... kutokomeza virusi hivyo, kujenga uchumi wetu na kuokoa nchi kutokana na mrengo mkali wa kushoto. wiki hii Kampuni ya dawa ya Johnson and Johnson ilisema inasitisha zoezi lake la kutafuta chanjo ya covid-19 kutokana na ugonjwa usioeleweka uliomkumba mmoja wa washiriki wake. Nayo na kampuni ya dawa ya Eli Lilly and Company imesema inasitisha zoezi la chanjo ya kimwili ya korona kwa sababu za kiusalama. Wakati huo huo, matumaini ya kupitisha msaada mpya wa virusi vya korona yalififia wakati spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi alipokataa pendekezo la White House la dola trilioni moja nukta nane. Uchelewesho unaosababisha wasiwasi katika masoko ya fedha kulingana na wachambuzi. Huko Ulaya, Ufaransa hivi karibuni imeona idadi kubwa ya kesi zilizothibitishwa za COVID-19 na kusababisha rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron kulazimisha amri ya kutotoka nje usiku kwa jiji la Paris na miji mingine kadhaa. Shukran sana Sandey Shomari. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kufuatilia habari zetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook yaani VOA Swahili kwenye Facebook, ama nenda kwenye tovuti na ukaandike tu www voaswahili com na kisha utapata matangazo yetu live. Sasa tunapata habari za dunia Waziri mkuu wa Thailand, Prayuth chan Ocha, ametangaza hali ya dharura kufuatia maandamano makubwa na inayomtaka ajiuzuru pamoja na marekebisho ya katiba. Chan Ocha amechukua hatua hiyo Jumatano jioni baada ya waandamanaji kuzingira ofisi yake mjini Bangkok, wakiapa kutoondoka hadi aachie madaraka. Muda mfupi baada ya amrio kutolewa, polisi walianza kuwatawanya watu, huku ishirini miongoni mwao wakikamatwa, wakiwemo viongozi wa maandamano Anon Namfa na Parit Pengwin Chiwarak. Prayuth aliwahi kuwa jenerali wa jeshi nchini humo aliyechukua madaraka kwa njia ya mapinduzi mwaka wa 2014 na kuiondoa serikali ya kiraia iliyokuwa imechaguliwa. Hata hivyo alishinda kwenye uchaguzi wa mwaka jana, ambapo waandamanaji wanasema uliibwa kwa kutumia sheria kandamizi za kijeshi zilizobuniwa na utawala wake. Kando na marekebisho ya katiba iliyoandikwa na jeshi, watu wa Thailand pia wanataka kupunguzwa kwa nguvu za kifalme nchini humo. Waandamanaji wanasemekana kumpigia kelele mfalme Maha pamoja na malkia Sudhida wakati msafara wao ukipita mjini Bangkok. Serikali imeonya dhidi ya maandamano zaidi yaliyopangwa kufanyika hivi leo katika mji mkuu. Shirika la habari la Oman limesema leo kuwa raia wawili wa Marekani waliokuwa wameshikiliwa na waasi wa kihudhi nchini Yemen wameachiliwa kwa kile kinachoonekana kuwa ubadilishanaji wa wafungwa, wakati ikitumba ndege kwenye mji wa Sanaa ili kuwarejesha raia 250 wa Yemen waliokuwa wamefungwa jela Marekani. Kupitia mshauri wa kitaifa wa usalama Robert O'Brien, imesifu hatua ya kuachiliwa kwa, kwa raia wake Sandra Lori na Micheel Gidada, ikiongeza kusema kuwa mabaki ya Bilal Fatin aliyekufia huko pia yatarejeshwa nyumbani. Lori ambaye alikuwa mfanyakazi wa kutoa huduma za kibinadamu ameshikiliwa mateka kwa miaka mitatu, huku Gidada ambaye ni mfanyabiashara akishikiliwa kwa mwaka mmoja. Obrien ameshukuru sultan wa Oman Haidham bin Tarik Al-Said pamoja na kiongozi wa Saudi Arabia mfalme Salman kwa kuongoza juhudi za kuachiliwa kwa raia hao. Obrien ameongeza kusema kuwa rais wa Marekani Donald Trump anafanya kila juhudi kuhakikisha kuwa Wamarekani waliozuiliwa kwenye mataifa ya kigeni wanarejeshwa nyumbani. Polisi waliokuwa wamejihami, jana jioni, wamevamia makao makuu ya kampeni ya Bobi Wine ambaye ni mwanamziki na pia mwanasiasa aliyetangaza kuwania urais kwenye uchaguzi mkuu wa Uganda uliopangwa kufanyika mwaka ujao. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, vifaa kama vile kamera pamoja na kofia nyekundu zinazovaliwa na wafuasi wa Wine zilichukuliwa wakati wa msako huo. David Rubongonya ambaye ni afisa kwenye chama cha Bobi Wine ameambia AP kwamba kila kitu kilibebwa wakati wa msako huo ripoti zinaongeza kusema kuwa tukio hilo lilifanyika wakati Wine, ambaye jina lake kamili ni Chagulai Sentamu, alipokuwa akifanya mkutano na viongozi wengine wa chama chake cha National Unity Platform, ingawa yeye na baadhi ya waliokuwemo hawakukamatwa. Unaendelea kufuatilia matangazo haya ya sauti ya Amerika kwenye kipindi cha VOA Express kutoka hapa Mombasa. Na baada ya kipande hicho cha mziki, inakuwa tunaelekea katika kitengo cha Barazani. Na leo katika Barazani, swali ambalo tumeweka katika VOA Swahili Facebook, tunauliza je, mila ya kufunda yani kutoa mafunzo kwa wasichana kabla ya ndoa inawasaidia kuwa wake wema? Hii leo, e, turudi vijijini, sio, si maswala ya vijijini lakini kurudi kuangalia yale yaliyofanya ndoa za mababu zetu na mama zetu kuishi miaka yote. Ha, wacha tuwasikie wale wa sasa wanasemaje? Haya, kwenye simu, jitayarishe tunapata fursa ya kuzungumza naye. Vadasto Romani anasema yuko Tabora, Tanzania. Nawasaidia kwa sababu wao wanakuwa tayari wameshapewa mafunzo, hivyo lazima wawe tofauti na na wengine, kwa sababu ndoa wanakojua kwamba wajibu wa wa, wa, wa, wa, wa, wa kuingia kwenye ndoa, kukaa na mume, wanajua namna ya kumlea mume, ujumla wanafahamu majukumu yao kwenye ndoa, hivyo naona inasaidia sana. Ndio maana ukiona hata wanawake wa zamani walikuwa wanadumu sana kwenye ndoa, tofauti na sasa. Kunao wale wanaosema kwamba wanapewa tu mafunzo ya eh, kumpenda mume, kumlea mume, lakini hawafunzwi hasa namna gani wanaweza msaidia mume kiuchumi. Tatizo linakuja kwamba kwa mila za Kiafrika sio wajibu wa mwanamke kufanya mambo ya maendeleo kwenye jamii zetu. Hivyo ni tatizo la jamii nzima wengi wanachukulia jambo la maendeleo kwenye uchumi wa familia baba ndo anayetegemewa mwenyewe. Tukishukuru sana kwa mchango wako kwenye kipindi chetu cha barazani hivi leo. Asante ndugu mchangizaji. Nam, baada ya Vadasto tuko naye Nrasiku Mwadama ambaye yeye ni mwanamke na pia mkazi wa Mombasa, Kenya. Nam, unazungumziaje hili bin Rasiku hili swala la kufundwa? Mimi nasema ni swala ambalo linasaidia kulingana na kwamba mimi mwenyewe nimefundwa, ndiyo nikaingia kwenye ndoa. Kuna mambo mengi ukiwa msichana, kama usichana wako umeulinda na kuutumia vizuri. Wajua kuna wasichana wale wa kurukaruka, mpaka ikifikia kipindi cha ndoa yeye tayari wajua kila kitu hata akifika kule yuko kamili, lakini kuna msichana yule ambaye kwamba amejitunza ama ametunzwa vizuri na wazazi wake, hakuna kitu anachokijua baina ya mke na mume. Sasa anapofundwa, huwa kuna mambo kadhaa anaambiwa, mume anafaa kuhudumiwa hivi, mume anafaa kufanywa hivi. Ushaelewa? Sasa hmm. ni mambo tofauti tofauti mengi ambayo unafundwa pale, na mambo ambayo kwamba kweli yanasaidia ukiyazingatia, na iwapo utakuwa bado hujapitia yale mambo yani usichana wako, itakuwa wewe huku hukurukaruka na wanaume tofauti tofauti, itakuwa inasaidia. Lakini kama itakuwa wewe tayari ulisharukaruka, unaweza fundwa na ikawa yale uliofundwa yakazidi kukuharibu. Ntasema ni kukuharibu kwa sababu wewe tayari ni mjuzi, mm -hmm, alafu huku umekuja umefundishwa mengine, unaona haya, ah, ah, nilofundishwa mbona hayafanani na yale ninayofanya? Ni wanawake peke yake wafundwe ama pia wanaume? Sasa shida imetokea ni kwamba hakujajitokeza wale wa kuwafunda wanaume, lakini mimi ningependelea ama ningekuwa na uwezo ningesema pia wanaume wafundwe, kwa sababu unapata wewe mwanamke umefundwa, umeingia ndani ya ndoa umeingia yaani, ile mzima mzima kabisa. Mimi kwenye ndoa nimefundwa mume wangu nimhudumie hivi na hivi na hivi, lakini yule mume wa kumhudumia yeye hajui. Ushaelewa? mm -hmm. Anakubeba beba ulivyo unafanya mwanzo, anaweza kuambia wewe, haya yote ulifundishwa na nani? Mbona umekuja unajua kila kitu, na mimi na wewe hatujafanya lolote? lakini so... kama ingetokea wanaume wakafundwa pia wao, mi naona ndoa zingedumu na watu wangeelewana vizuri kwenye ndoa. Tukushukuru sana kwa kushiriki katika kipindi chetu cha Barazani. Uh, leo <laughs> leo kuna moto, twende kwenye SMS ambao wanaume wenyewe wajafundwa. Haya, tumwone Fasha Boy hapa wa Shinyanga nasema, hapana, jamii inawafundisha kuhusu mambo ya tendo la ndoa tu, hawafundishi mambo ya kukuza uchumi wa familia. Mimi nasalia hapa Mombasa. James Kimanzi anasema yuko Kongoya E, ni kweli kufunda huwasaidia sana wanawake wanapoingia katika ndoa. Huwafunza maadili mema. <laughs> Masalu Richard anasema wengi siku hizo wanaoelewa hawajui chochote. George Masani wa Arusha Tanzania anasema zamani, mila zilisaidia sana mama zetu, ndiyo maana walidumu licha ya changamoto za ndoa. seveni ukija Kenya tuko nao kina Jagwajagwa ambaye aliimba sana, akawaimba sana wanasiasa, alafu ye mwenyewe pia akaingia pale, na pia tuna msanii ambaye ilikuwa mchekeshaji si wa ku, kuimba lakini pia ni mbunge vilevile vile Nairobi pale. Nam, baada ya kitengo hicho cha burudani, msikilizaji, nakuwa ni kuangazia kitengo hiki cha ushauri. Kuna nini huku? nam kwenye ushauri, tisho la mlipuko wa pili wa homa ya korona limeripotiwa katika nchi nyingi na kuzua hofu tena kwa watu. Kasisi Grigory Massawe, Mtanzania anayefanya kazi nchini Kenya, anaongoza idadi kubwa ya waumini wa Kristo katika parokia iliyo na shule, na hapa anatoa ushauri kwa umma. Ni kweli tunashukuru serikali kwa mikakati ambayo alikuwa ameweka tangu mwanzo kufanya janga hili lisienee kiwango ambacho tulikuwa tumeogopa. Kanuni za kiafya ambazo zilikuwa zimewekwa na serikali ahamasisha watu wetu, mpaka tukafunguliwa tena maeneo ya ibada, kumwabudu Mungu kama walivyokuwa wamezoea. Mapadri, maimam na wachungaji wanasimamia vilivyo, lakini tunavyo zidi kusonga mbele, watu wanakuwa na mawazo ya ujumla tu-tunasherekea watu, watu watu wanaanza kuwa reckless kama matatu, bodaboda. Watu wengine wanatoa taarifa ambazo ni za kupotosha umma kwamba imeshuka, hakuna <coughs> <Korona, muchika> <mba>, neno <muchika> kusikiliza taarifa ambazo hazina uhakiki, na janga hili litakuja lile la mlipuko na itakuwa ni hatari kabisa. kwa ni kuendelea kuwa macho tu kwamba wataalamu wa afya wana kuhamasisha kwamba janga hili linaweza kuwa la mlipuko siku za usoni, na si mbali, ni miezi hii michache yin, ambayo inakuja, kushikilia kanuni zile zile za mwanzo kuokoa maisha yako na pia kuokoa maisha ya, ya ndugu yako ya jirani yako. Wanasema kwenye vyombo vya mawasiliano kwamba hakuna hata mmoja ambaye ni salama mpaka watu wote wamekuwa salama. Kwa hivyo basi, mi naona hali ilivyo, utajua ukweli kwamba hudanganyi, hali haijaridhisha sana kiafya. Tushike sheria zile zile, mambo ya kuosha mikono, mambo ya kujilinda mambo ya kuvaa barakoa na mambo ya kuweka umbali wa kutosha kati ya mtu na mtu, mikutano ambayo bado haijaruhusiwa sana, kutengamana ki kijamii, tushikilie pale mwanzo kwa sababu hali bado haijawa nzuri sana namba imeongezeka zaidi, kwa sababu kiwango ambacho kinatajwa, kwa mfano Nairobi, viwango vile vya mwanzo, idadi ile iliyokuwa inatajwa mwanzo imeruka ime juu kabisa. Hali bado sio nzuri kwa kweli. Tashukuru kwa serikali kwamba watoto wamerudi shuleni na watafanya kama jaribio, kuona kwamba kiwango hiki cha kuitwa shuleni kitakuwa salama kwa muda gani, na ni kwa namna gani wanaweza kuboresha tena ha hali ya elimu, ili watoto wote waweze kurudi. Na tumeweka mikakati kwamba kila ibada kuwe na mtaalamu wa afya ambaye atatoa taarifa muhimu kuhusu afya waskanisa, na warudi hivi hivi bila kuonywa, na nayetoa ujumbe huo akiwa ni, ni, ni mtaalamu wa afya ama kiongozi wa kidini, hata hata viongozi wa jamii. Eneo hili lina watu wengi, lakini sasa sisi taarifa zetu hatujali kwamba ni, ni, ni, ni, ni wakanisa, ni waka katoliki pekee. Tuongee na jamii katika mchakato huukuona kwamba janga hili limeelezwa lime, katika hali ya kushuka kabisa, ili watu waishi maisha yao ya furaha. Ukipewa taarifa, ukiwa unasimamia jamii, watu wanakusikia utaona, vyaelea vimeundwa. Asante sana kwa ushauri huo. Sasa ni wakati wa kuangazia nini kina trend katika mitandao yetu. Mkamiti kibayasi ugani wako, asante studio 15 huko Mombasa, Kenya. Kile kinachozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii ya Facebook na Twitter pamoja na WhatsApp ni kuhusu siasa zinazoendelea Kenya ya rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto, ambapo sasa zimechukua mrengo mwingine. Wanadiplomasia wa nje wanawaomba wawili hao wapunguze tofauti zao, hata kama washirika wa, wa viongozi hao wawili wanaapa kupinga makubaliano yoyote ya kisiasa kati yao. Wajumbe hao wanaungwa mkono na Umoja wa Mataifa, wamewataka viongozi hao wawili kutuliza hali ya joto la kisiasa nchini humo kabla ya uchaguzi wa mwaka 2022 hatua ambayo inaweza pia kufungua uwekezaji wa miundombinu wenye thamani ya mabilioni ya fedha. Naanza naye Ambrose ambaye ameandika jameni, masuala yenu ya ndani sasa yametoka nje, nyote ni watu wazima, unganeni mjenge taifa la Kenya. Maureen ameandika, wakenya tunataka maendeleo ya maisha na namna ya kujua COVID-19 itaisha vipi. Sasa tofauti zenu zinaharibu maisha ya raia wa kawaida Odi Hawaii ameandika Kenya ni taifa zuri na linajitangaza kwa rasilimali zake. Hebu viongozi fikirieni wananchi na utajiri wa nchi yenu kabla ya kuhusisha watu wa nje. Mama Babu ameandika Wakenya, tunaumia na COVID nyiya huko. Wakubwa hamjali, ndio kwanza mnaangalia maswala ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Tafuteni hitimisho la COVID tuingie kazini. Nikiachana na Kenya, kingine ambacho kinazungumziwa ni huko Tanzania, suala la mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa ya hivi karibuni ambayo imesababisha uharibifu mkubwa wa mali kwa wananchi jijini Dar es Salaam. Mama Beatrice anasema mafuriko hasa katika jiji la Dar siyo rahisi kuondoka hadi pale miundombinu thabiti itakaporekebishwa, na wananchi pia waelimishwe vyema utunzaji wa mazingira. Maulidi ameandika ya mafuriko yapo na yatakuwepo, muhimu ni kuchukua tahadhari mapema. Hata nchi za Ulaya hupata mafuriko, lakini huwa wanajipanga kabla. mnm ameandika, anamshukuru Mungu japo mafuriko yametokea, lakini familia na jamaa na majirani wamenusurika, ni mali ndizo zimeharibika, na mali inaweza kutafutwa wakati wowote, wa sio roho ya binadamu. Ni hayo tu niliyokukusanyia hivi sasa kutoka meza inayofuatilia yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na kurudisha tena Studio 15, Mombasa, Kenya. Shukran sana Mkamiti Kibayasi kwa yale ambayo amejiri katika mitandao yetu na kutuarifu, kwani ulimwengu wa sasa tunaishi katika mitandao. Hata hivyo, tunaingia katika kitengo cha swali la leo, na katika swali la leo tunauliza je, mwanamke wa kijijini anafahamu haki zake msingi? Jean Imanishimwe kutoka Rusizi, Rwanda hapana kabisa, lakini nadhani kuna angalau ikilinganishwa na miaka ya nyuma. Jafar Mbiru wa Tanga TZ anasema kwa kweli elimu kwa wanawake wa kijijini inahitajika zaidi, wengi bado hawatambui haki zao. Rashid Bora kutoka Mombasa, Kenya anasema wanawake wa kijijini kimsingi wanahitaji elimu iwaendee mashinani. Richard Kambale kutoka Beni, DRC, anasema mwanamume anafahamu haki zake za asili, ila haki zifunzwe kwa ajili ya usawa mwanamke ama mwanamume. Gervas Doto wa Dodoma, Tanzania, unasema uelimishaji wa haki za wanawake vijijini ni haba sana. Naam, Abdalla Saidi anasema sio wa kijijini tu, hata mwanamke wa mjini hafahamu hiyo haki ye mwenyewe Haya, wacha nimalize na Kabasa JM anasema nauliza, VOA hivi huko USA habari za wamarekani chakari huwa mnazitangaza? haya <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> vijiji pia viko kule USA. Aya, mwingine hapa ni Monika Kasikiwe anasema hapana, hatujui, tunaomba mtuelimishe. Asante sana walioshiriki, mda wetu umekamilika. Studio, ni wakati wa kukunja jamvi letu. Shukran sana kwa maprodusa wetu Abdul Shakur, Abud Josphat Kioko pamoja na Aida Isa. Mimi ni Collins Adede, nami ni Amina Chombo. ni kukumbushe tu, kila mara osha mikono kwa sabuni, likuzuia magonjwa na vilevile vile homa ya corona.