Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika ikitangaza moja moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu kwenye habari za jioni, saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau. Mimi ni Kenneth Bwire. Leo Alhamisi tarehe 15 Oktoba 2020, tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wa www voa swahili kwenye matangazo yetu hivi leo wakazi wa Beni huko Kivu kaskazini mashariki mwa Congo wameandamana hadi kwenye ofisi za Umoja wa Mataifa MONUSCO kuomba mauaji yaliyoanza mwaka wa elfu mbili kumi na nne hadi sasa yakomeshwe. Nini baadhi ya sababu za malalamishi kutoka kwa wakazi hao? epwima mauaji ya Beni na anja tumepoteza. Mimi binafsi nimepoteza zaidi ya watu ine, waliua sukulu yangu na tate na shangazi na mtoto wake. Kwetu kulingia, kabisa maiti, ine ilifika pale. Serikali ya Tanzania yasema kwamba itatumia helikopta na ndege kuzima moto unaendelea kuchoma sehemu za mlima Kilimanjaro kwa siku ya tano mfululizo. Hivyo ni vitokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Kenneth Bwire. Ofisi ya shirika la afya duniani ya Ulaya imesema kwamba ongezeko la haraka la maambukizi ya virusi vya korona katika nchi za Ulaya linazua wasiwasi mkubwa, lakini ikaongezea kwamba hali ni nzuri ikilinganishwa na namna maambukizi yalivyokuwa mwezi Aprili. Mkuu wa shirika la afya duniani barani Ulaya Hans Lag amewaambia waandishi wa habari kwamba idadi ya watu wanaoambukizwa virusi vya korona inaongezeka kwa kasi sawa na idadi ya watu wanaolazwa hospitalini baada ya kuambukizwa virusi hivyo. Amesema kwamba mojawapo ya sababu za kutokea ongezeko la maambukizi ni kuongezeka kwa idadi ya vipimo kati ya watu wenye umri mdogo, akiongezea kwamba idadi ndogo ya vifo inatokana na kwamba watu wenye umri mdogo wenye kinga dhabiti ya mwili ndiyo wanaoambukizwa zaidi hata hivyo, kla ameonya kwamba iwapo hatua za kudhibiti maambukizi hazitatiliwa mkazo zaidi, idadi ya vifo itaongezeka mara nne zaidi au hata tano ya ilivyokuwa mwezi Aprili ifikapo Januari mwaka ujao elfu mbili ishirini na moja. Shughuli za masomo zimerejea nchini Uganda baada ya serikali kufungua shule kwa wanafunzi wanaofanya mitihani ya mwisho ya kitaifa baada ya kufungwa kwa miezi saba kutokana na janga la virusi vya korona. Wanafunzi katika vyuo vikuu pia wameruhusiwa kurudi darasani kwa masomo ya ana kwa ana. Wasimamizi wa shule wametakiwa kuhakikisha kwamba maagizo yote ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona, ikiwemo kunawa mikono, kuvaa barakoa, wanafunzi kupimwa joto mwilini na kila mwanafunzi kuketi mbali na mwenzake, yanafuatwa. Lakini kwa sababu shule nyingi hazijafanikiwa kutimiza maagizo hayo, zimeendelea kufungwa. Baadhi ya wanafunzi wameelezea wasiwasi wa kuambukizwa virusi vya korona kutoka kwa jamii, kwa sababu wanatumia usafiri wa kawaida na kila mtu, ikiwemo wale ambao hawafuati maagizo ya maafisa wa afya. Kufikia sasa, jumla ya watu elfu kumi na tisini na sita wameambukizwa virusi vya korona nchini Uganda na idadi ya maambukizi imeanza kuongezeka tena. Kampeni zimeanza nchini Ivory Coast kuelekea uchaguzi mkuu wa urais Oktoba 31. Vyama vya upinzani vimeitisha maandamano kupinga hatua ya Rais Alassane Ouattara kugombea mhula watatu madarakani, wakisema ni kinyume cha sheria. Maelfu ya watu wamejitokeza katika maandamano hayo mjini Abidjan. Kuna wagombea wanne wa urais katika kinyang'anyiro hicho. Wagombea wengine wakuu akiwemo aliyekuwa rais na aliyekuwa waziri mkuu waliondolewa kwenye orodha ya wagombea kwa msingi kwamba hawakidhi viwango. Otara aliingia madarakani miaka kumi iliyopita baada ya uchaguzi uliogubikwa na ghasia. Tanzania inasema kwamba itapeleka helikopta na ndege zaidi hivi leo Alhamisi ili kuzima moto ambao unaendelea kuwaka kwenye mlima wa Kilimanjaro kwa siku ya tano mfululizo. Hadija Riami anasoma ripoti kamili. Wafanyakazi wazima moto na watu wanaojitolea wanajitahidi, kwa mujibu wa waziri wa utalii Hamis Kigangala, huku juhudi za kuzima moto bado mpaka hivi sasa hazijafanikiwa. Maendeleo yamedumazwa na kuwepo kwa upepo mkali sana na eka za miti na nyasi zilizokauka. Zaidi ya watu mia tano wanaojitolea wamekuwa wakipambana kuzima moto huo, ambao unaoelekea kuwaka kwenye mlima mrefu barani Afrika. Ingawaje sababu za moto huo hazijulikani, mamlaka ya hifadhi za taifa wamesema kuna ishara kwamba huenda umesababishwa na watu ambao walikuwa wakipika katika moja ya maeneo ya mlimani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Jeshi la Nigeria limeonya kwamba litawachukulia hatua kali watu wanaosababisha vurugu na usumbufu, huku maandamano ya kupinga polisi kutumia nguvu kupita kiasi yakiingia wiki ya pili. Maandamano yameendelea licha ya serikali kuvunja kikosi maalum cha polisi wa kupambana na wizi wa kimabavu. Katika taarifa, msemaji wa jeshi amesema kwamba jeshi litaendelea kuunga mkono utawala wa rais Muhammadu Buhari pamoja na kulinda nchi kwa kila hali. Taarifa hiyo ya maandishi inataka wanajeshi wote kuendelea kufanya kazi yao na kutosumbuliwa na watu wasiotaka demokrasia na ambao imetaja kama wasiopenda umoja. Waandamanaji wamekuwa wakitaka mabadiliko makubwa katika idara ya polisi licha ya serikali kuunda kikosi kipya kuchukua nafasi ya kile kilichovunjwa, kilichokuwa kinapambana na ujambazi. Pande husika katika mgogoro wa Yemen wa muda mrefu zinatarajiwa kubadilishana wafungwa elfu moja na themanini na moja leo Alhamisi na kesho Ijumaa, kulingana na mkataba uliofikiwa nchini Uswizi mwezi uliopita. Serikali ya Yemen ambayo inaungwa mkono na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia, waasi wa Kihuthi iliamua kubadilishana wafungwa elfu kumi na tano kama sehemu ya mkataba wa amani uliosimamiwa na Umoja wa Mataifa mjini Stockholm mwaka elfu mbili kumi na nane. Pande hizo mbili zimekuwa zikibadilishana wafungwa tangu wakati huo, na shughuli hiyo ambayo imepangwa kufanyika wiki hii ndiyo itakuwa kubwa zaidi tangu vita hivyo vilipoanza mwaka elfu mbili kumi na nne. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa Martin Griffits alisifu hatua ya makubaliano ya nchini Uswizi ya kubadilishana wafungwa kuwa muhimu sana. Waandamanaji mjini Bangkok nchini Thailand wamekaidi amri ya polisi ya kupiga marufuku maandamano wakati maandamano ya kumtaka waziri mkuu Prayuth Chanocha ajiuzulu yakiendelea kupata nguvu. Mamia ya watu wamejitokeza katika kituo cha gari moshi cha Ratchaprasong mjini Bangkok wakinyoosha vidole vitatu ikiwa ni ishara ya kukaidi agizo la polisi. Sababu ya msingi ya maandamano hayo ni kutaka uchaguzi mpya uandaliwe, katiba kufanyiwa mabadiliko ili kuimarisha demokrasia na kumaliza vitisho dhidi ya wanaharakati. Waandamanaji wanataka waziri mkuu Prayud ambaye wakati akiwa kamanda wa jeshi aliongoza mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na nne yaliyoondoa madarakani serikali iliyochaguliwa kwa njia ya demokrasia. Alirudi madarakani visivyo katika uchaguzi mkuu wa mwaka uliopita kwa sababu sheria za uchaguzi zilibadilishwa kutoa mazingira mazuri kwa chama kinachounga mkono utawala wa kijeshi. Na zaidi ya darzeni mbili ya wanaharakati wa kutetea demokrasia wamefikishwa mahakamani mjini Hong Kong, wakati kesi dhidi yao ya kushiriki katika maandamano bila idhini imeanza tena kusikilizwa wanashutumiwa kwa makosa yanayohusiana na hafla ya kuwasha mishumaa kwa ajili ya kumbukumbu -kumbu ya msako wa Tiananmen wa mwaka 1989 mjini Beijing. Miongoni mwa wanaharakati hao ni wale wanaojulikana sana mjini Hong Kong kwa kuongoza harakati za kutetea demokrasia akiwemo mfanyabiashara Jimmy Lai na mwanaharakati Joshua Wong. Polisi wa Hong Kong wamefanya msako katika ofisi za mwanaharakati wa demokrasia na mmiliki wa vyombo vya habari Jimmy Lai mwenye umri wa miaka 71 leo Alhamisi, katika hatua ambayo imetajwa kama iliyofanywa kinyume cha sheria. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miezi mitatu, Kenya imeanza kurekodi idadi ya juu ya visa vya korona na vifo vitokanavyo na virusi hivyo na kuongeza wasiwasi wasi wa wimbi jipya la maambukizi. Serikali inaeleza kuwa inatathmini hali ya kuamua iwapo itaongeza masharti zaidi au ichukue hatua ipi. Mojawapo ya mapendekezo ni kwamba serikali imepanga kuwapima bila malipo wakazi wa jiji la Nairobi mwishoni mwa wiki katika vituo mbalimbali jijini humo, kama anavyotuarifu mwandishi wetu Kennedy Wandera. Serikali ya Rais Uhuru Kenyatta inaendelea kutafakari uwezekano wa kurejesha vikwazo vya usafiri na masharti mengine kwa hofu ya kuzuka kwa wimbi la pili la maambukizi ya virusi vya korona kwa kile inachokitaja kuwa ni kupuuza kwa, kwa raia wa Kenya kutii masharti ya kudhibiti ueneaji zaidi. Japo serikali ya Kenya awali imeeleza kuwa maeneo mengi yamefikia ya kilele katika maambukizi ya virusi hivyo, maafisa wa afya pia wameeleza wazi kuwa wakati ambapo nchi imekuwa ikiripoti visa vya kiwango cha chini pamekosekana kemikali zinazohitajika kupima sampuli nyingi. Siku chache ambazo zimepita, idadi ya maambukizi yamepanda na kupita kiwango cha asilimia tano cha maambukizi nchini Kenya. Wiki hii maafisa wa afya wa Kenya wameeleza wazi kuwa serikali italazimika kuchukua hatua za dharura kudhibiti usafiri wa watu au kufunga shule zilizokuwa zimefunguliwa iwapo maambukizi ya juu yataendelea kuripotiwa lakini kwa sasa inaendelea kutathmini hali ilivyo, kama anavyoeleza Daktari Rashid Aman, waziri msaidizi wa wizara ya afya. ni ishara ya hatari kuwa tunajiingiza katika mkondo usiostahili. Ili kuepuka mkondo huo usiofaa, ni lazima tuzingatie masharti yaliyowekwa, huku tukijiepusha na mikusanyiko ya watu mikusanyiko ya watu ndicho kitovu cha maambukizi. Uh, Alhamisi Kenya imeripoti idadi ya watu mia sita na wawili kupata maambukizi mapya ya virusi vya korona katika kipindi cha siku moja kwa kupima sampuli elfu tano mia sita na kumi na nane huku wagonjwa nane wakifariki katika kipindi hicho. Jumatano Kenya imeripoti maambukizi ya watu mia sita na wanne kupata maambukizi mapya ya virusi hivyo kutoka kwa sampuli elfu tano mia nane thelathini na mbili huku wagonjwa kumi wakifariki katika kipindi hicho. Wiki hii pekee kufikia Alhamisi, Kenya imerekodi maambukizi mapya ya virusi hivyo vya watu 1985 huku wagonjwa 45 wakifariki katika kipindi hicho, huku waliopata nafuu na kuondoka hospitalini wakiwa 571 kwa muda huo. Jiji la Kenya Nairobi linaongoza na maambukizi 488 na kuwa kitovu cha maambukizi hayo kwa zaidi ya asilimia 50 ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya. Na kutokana na uhalisia huu sasa serikali imetangaza kuwapima bila malipo wakazi wa jiji la Nairobi kwa siku mbili, Jumamosi na Jumapili. Maeneo yaliyofanywa vituo vya upimaji ni Kasarani, Dandora, Umoja, Mukuru, Kayole, Kawangware, Kilimani, Starehe, Madhare, Makadara, Langata, Kamkunji, Westlands, Ruaraka na Roysambu. Hadi sasa Kenya imerekodi jumla ya maambukizi ya watu 43143 kati ya hawa, wagonjwa 31508 na wamepata nafuu na kuondoka hospitalini huku 805 na wakifariki. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC. Wananchi wa Beni huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo leo ameandamana, kila mmoja akiwa amebeba msalaba mdogo mkononi hadi kwenye ofisi za Umoja wa Mataifa MONUSCO kuomba mauaji yaliyoanza mwaka wa 2014 hadi sasa yakomeshwe mara moja. Astel Malivika yuko Goma na anatuarifu zaidi. Wananchi katika mji wa Beni na wilaya ya Beni wameandamana katika barabara hadi kwenye jengo la Umoja wa Mataifa eneo la Beni wakiomba Umoja wa Mataifa pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuweza kusimamisha mauaji ambayo hivi leo yamefanya miaka sita ikiwa ni tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na nne wakati ambapo mauaji ya watu zaidi ya ishirini yaliripotika katika kijiji cha Kadohu, kaskazini mwa muji wa Beni. Klovisi Mutsuva ni kutoka kundi la Lucha, aliyekuwa miongoni mwa wale walioandamana wakipeleka malalamiko ya wananchi kwenye ofisi za Umoja wa Mataifa katika muji wa Beni. Leo ni miaka sita, wadui wanaua watu kama nyama ndani ya mchuma, na tumesema ile ni mambo ya haya na tumechoka kabisa. Hatupendi kuona na tusikie wanaua watu, yale yanaweza kuisha na yaishi kabisa. Siku ya leo watu zaidi ya elfu nne na mia tano wakiwa wamekufa kuuliwa kwa mapanga shoka visu na hata wengine kwa risasi, serikali ikishutumu waasi wa Uganda wa ADF kuhusika na mauaji hayo yo yakifanyika katika uangalizi wa Umoja wa Mataifa. Joel Ndungo ni mmoja waliopoteza familia zake katika muji wa Beni. Ndipo mauaji ya Beni yanaanza. Tumepoteza, mimi binafsi nimepoteza zaidi ya watu nne, waliua sukulu yangu na tate na shangazi na mtoto wake lememe jor, kwetu kuliingia kabisa, maiti ine ilifika pale a pa batu. Ile siku ilikuwa upande ya Kadou, walikuwa wiko mshamba, ndio wakawaka watu pale Kadou. Ilikuwa kitu ya huzuni sana. Joel amesema kwamba kwa sasa anaishi katika hali ya wasiwasi na magumu kuona kwamba mauaji bado yanaendelea katika uangalizi wa serikali pamoja na umoja wa mataifa. Iko kitu kenye iko kya uchungu sana hauziweza kukisiportea. Wakati wanaua jamaa ako watu wine ndani ndani ya jamaa, iko kitu kenye kinaleta uchungu sana tunakosa kama tuko na guvernema wala hatuna guvernema. Mauaji hayo yakisababisha watoto wengi kubaki mayatima na vilevile vile wajane mayatima wengi wakibaki bila msaada. Mama Joli anahifadhi watoto katika kituo kinachojulikana kwa jina la Orfelina die ebo kinachokuwa katika muji wa Beni. Kwa muda mrefu, wananchi, mashirika kirahia ya kirahia yameendelea kulalamika kufahamu ni nani anayehusika na mauaji ya Beni. User Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12261904 Tano, tano, maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. tanzania inafanya uchaguzi mkuu oktoba 28 mwaka huu ambapo wananchi watapiga kura kuchagua rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania rais wa zanzibar wabunge wa bunge la jamhuri ya muungano wajumbe wa baraza la wawakilishi la zanzibar na madiwani kote nchini rais john pombe magufuli anawania awamu ya pili ya uongozi akiwakilisha chama tawala cha ccm wakati zanzibar itapata rais mpya baada ya rais ali mohamed sheni kumaliza awamu mbili katika uongozi Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea mfululizo wa makala maalum kuhusu uchaguzi huo. Leo mwenzangu Adija Riami anamulika suala la nafasi ya wanawake kama wagombea na wapiga kura katika mchakato mzima wa uchaguzi nchini Tanzania. Historia ya wanawake wa Tanzania kutumia haki yao ya kikatiba katika mchakato mzima wa uchaguzi haikuanza miaka 40 au 30 iliyopita. Tanzania inajulikana kwa historia nzuri ya kuwashirikisha wanawake katika nyanja za siasa, elimu, uchumi na maendeleo. Watanzania wengi wanakumbuka kwa baba wa taifa marehemu Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alipokuwa katika harakati za kugombania uhuru wa Tanganyika, alikuwa pamoja na mwanamke ambaye alijulikana kama shujaa wa uhuru, si mwingine bali ni marehemu Bibi Titi Mohamed. Harakati hizi za kugombania uhuru ndiyo zimetoa hamasa kubwa sana hadi hivi leo kwa wanawake kujishughulisha kwa nguvu zote katika siasa na masuala mengine ya kijamii na maendeleo. Akikumbukwa mwanamke mwingine maarufu mkoani Tabora, Nyange binti Chande, ambaye alikuwa katika kikundi cha lelemama, alitoa nyumba yake ambayo ilikuwa ni ofisi ya kwanza ya chama cha TANU wanawake wameendelea kuonyesha nguvu yao katika mchakato wa uchaguzi hasa ikizingatiwa kuwa kinyang'anyiro cha mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, tunashuhudia wanawake wengi zaidi ambao wamejitokeza kuwania nafasi za uongozi na pia idadi ya wapiga kura wanawake nayo na imeongezeka. Gladness Hemedi Munuo, mratibu wa kituo cha usuluhishi CRC si jijini Dar es Salaam, anaelezea zaidi. Ni vizuri kuwajenga hawa wanawake, watu wazima, wanawake vijana, wanawake wanaoishi na changamoto za ulemavu ili na wao waweze kufikia katika zile ngazi za maamuzi, aidha agombee hizo nafasi au awe mpiga kura mzuri ambaye anatoa elimu pia kwa wengine, kwa sababu ili elimu iweze kufika kwa wengi, lazima iendelee uh, kutumiwa na wengine na mwingine watunatumia na vyombo vya habari. Ni ukweli usiofichika, wanawake wanafahamu vyema wao wana mchango mkubwa katika uchaguzi mkuu wa Tanzania, na kura yao ni muhimu sana katika kuwania na kuwaingiza viongozi madarakani na kupata uwakilishi utakuwa ndio sauti zao katika bunge la jamhuri ya muungano na baraza la wawakilishi huko visiwani Zanzibar. Mtandao wa TGNP kupitia mtandao wa katiba, uchaguzi na uongozi umekuja na ilani ya uchaguzi ambayo inasema ajenda ya mwanamke ni turufu ya ushindi, ambayo inajumuisha sauti za wanawake kutoka makundi tofauti ambayo yako chini ya mwamvuli wa TGNP. Lengo kuu likiwa ni kumkumbusha mwanamke mpiga kura na mgombea kuwa na nafasi muhimu sana katika uchaguzi. Mchango wao ni mkubwa sana. Mgombea urais mwanamke kwa tiketi ya chama cha Alliance for Democratic Change, ADC, Queen Cuthbert Sendiga amesema wakati umefika kwa wanawake kujitokeza kwa wingi, sio tu kuwania nafasi za uongozi, lakini pia katika upigaji kura, kwa sababu wanashikilia kura muhimu sana katika maendeleo ya kisiasa nchini, ikizingatiwa kuwa ni kiunganishi muhimu sana katika taifa kwa takribani miaka uh, kumi sasa wakina mama wengi wameonekana wakifanya vizuri pale ambapo wanapewa nafasi kwa hiyo ninajitahidi sana kuwaelimisha wakina mama kwa mifano ambayo iko hai kwamba mama ni kiongozi mzuri mama ni kiongozi mwema kwa hiyo tujaribu kuondoa zile fikra ambazo eh, sizo ili wakina mama tuweze kufanya maamuzi yaliyokuwa sahihi ukiangalia nafasi za juu za uongozi katika urais wanawake wawili wamejitokeza kuwania urais wa jamhuri ya muungano wa tanzania na wanawake wawili pia walijitokeza huko visiwani Zanzibar wakiomba ridhaa ya chama kuwapitisha kuwania nafasi ya juu ya uongozi katika visiwa hivyo. Haya ni maendeleo makubwa sana, kwa sababu imezoeleka kuona uwanja wa ushindani na nafasi ya uongozi wa juu inatawaliwa na wanaume. Uchaguzi wa mwaka huu unazungumzia zaidi kuwa kuwa ni wanawake wengi pia ndio wanawania nafasi za ubunge katika majimbo mbalimbali mbali katika nchi kwa mfano, kuna baadhi ya mawaziri ambao walikuwa wameshashika nyadhifa kwa kuwa ni wabunge wa viti maalum ambavyo hutengwa kwa kila chama cha siasa ambacho kina wabunge wa kuchaguliwa katika bunge. Lakini mawaziri hao mwaka huu wameamua kuwa watawania ubunge kwa kwenda kwa wananchi ili wapigiwe kura na kuwakilisha majimbo. Licha ya maendeleo haya, kuna jambo muhimu sana ambalo linafanywa na asasi za kiraia, nalo ni kutoa elimu kwa wagombea wanawake na pia wapiga kura ili wafahamu masuala yanayohusu uchaguzi na sheria za uchaguzi na haki ya mgombea na mpiga kura. Wanawake ambao siku zote, mara nyingi kwa, kwa historia ya Tanzania, wamekuwa mstari wa mbele katika kujiandikisha. Maanake sasahivi kila mmoja ana kitambulisho maalum cha kumruhusu muonyesha ni Mtanzania na anaruhusiwa, ana sifa ya kupiga kura. Wanawake wamekuwa ni wengi sana wanaojitokeza, lakini uh, inawezekana pale mwishoni kwenye kupiga kura au kwenye uh, kugombea hizi nafasi kama mwanamke haonekane, ndio hapo sisi tunapoingia wan, na kuhakikisha kwamba tunahitaji wale wakinamama waliojiandikisha, nao wapige kura, wachagule viongozi walio wataka wengewe, lakini kikubwa Kuzijua sera na anampigia nani. Elimu pia inayotolewa sio tu kwa wagombea na wapiga kura, w wanawake pia kuelimishwa, wafahamu vyema ilani ya kila chama inasemaje, na je, inalenga masilahi yao na kujumuisha nafasi ya mwanamke katika maendeleo, iwe ya kisiasa, kiuchumi, kielimu na kijamii. Wanawake wanaingia katika uchaguzi wa mwaka huu wakiwa wamepewa nyenzo muhimu ya kuwahoji wale ambao wanawania tena kuchaguliwa, waelezee katika miaka mitano iliyopita Wamefanya nini katika majimbo na maeneo yao ya uwakilishi? Na kwa wagombea wapya, nini ambacho wanaweza kuwaeleza ambacho wana azma ya kukifanya endapo watachaguliwa? Mgombea ubunge mwanamke wa jimbo la Mkinga mkoani Tanga anasema lengo kuu ni kushughulikia kero ambazo zinawakumba watu wa jimbo hilo. Kwa mfano, shule ziko mbali na maeneo ya wakazi na kuna kero kubwa ya maji. Nitajitahidi kutafuta au wadhamini au taasisi zitakazokuwa zinaweza kujitolea kutoa msaada ya kuchimba visima au kuwasaidia mabomba ya maji kuwafikishia katika jimbo lao. Nitatafuta wadhamini watakaoweza kuchangia majengo ya shule. Wanawake katika bunge la Tanzania hivi sasa, kabla ya kumaliza muda wake, ilikuwa ni kiasi cha asilimia thelathini na saba ikiwa ni idadi ya juu kutoka asilimia ishirini na mbili mwaka elfu mbili na tano. Lakini katika idadi hii na wengine ni wabunge wa viti maalum na wachache tu ndio waliwania nafasi za uongozi. Mwaka huu baada ya uchaguzi wa Oktoba 28 inatarajiwa kuwa idadi ya wabunge wa wanawake itavuka asilimia hiyo 37, na hayo yatakuwa ni mafanikio makubwa. Lakini wanawake wa Kitanzania wapiga kura, wana mategemeo makubwa kutoka kwa wawakilishi wao katika Bunge na katika Baraza la Wawakilishi huko Zanzibar, iwe ni wale wa majimbo au wale wa viti maalum. Bunge pia linazingatia haki za wanawake kwa kutenga viti 75 vya wabunge wa kuteuliwa ambao wanatoka miongoni mwa vyama vya siasa vyenye idadi ya wabunge kutegemea na jinsi walivyoshinda katika uchaguzi mkuu. Rais wa Tanzania naye ana nafasi kumi kuteua wabunge ambao mara nyingine wanaweza kuingia katika baraza la mawaziri. Ni matumaini ya wanawake wapiga kura kuwa wawakilishi wao katika bunge watakuwa ndio sauti kuu katika kuzungumzia masuala yanayohusu maendeleo kwa wanawake. Khadija Riami, VOA Washington. Hayo yalikuwa makala maalum kuhusu uchaguzi wa Tanzania. Usikose kuungana nasi wiki ijayo kwa mwendelezo wa makala nyingine kuelekea zoezi hilo. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi kabla ya kufunga matangazo ya leo, kwanza tupate muktasari wa habari. Kwa muhtasari ni kwamba serikali ya Tanzania imesema kwamba itatumia helikopta na ndege kuzima moto unaoendelea kuchoma sehemu za mlima Kilimanjaro kwa siku ya tano sasa. Kulingana na waziri wa utalii Hamis Kigwangala, Juhudi za kuzima moto huo zimekosa kufaulu. Maafisa wa kuzima moto na watu wa kujitolea wanaripotiwa kupata wakati mgumu kukabiliana na moto huo. Zaidi ya darzeni mbili ya wanaharakati wa kutetea demokrasia wamefikishwa mahakamani mjini Hong Kong wakati kesi dhidi yao ya kushiriki katika maandamano bila idhini imeanza tena kusikilizwa. Pande husika katika mgogoro wa Yemen wa muda mrefu inatarajiwa kubadilishana wafungwa elfu moja na themanini na moja leo Alhamisi na kesho Ijumaa kulingana na mkataba ulioafikiwa nchini Uswizi mwezi uliopita. Jeshi la Nigeria limeonya kwamba litawachukulia hatua kali watu wanaosababisha vurugu na usumbufu, huku maandamano ya kupinga polisi kutumia nguvu kupita kiasi yakiingia wiki ya pili. Kampeni zimeanza nchini Ivory Coast kuelekea uchaguzi mkuu wa urais mwezi Oktoba tarehe 31. Vyama vya upinzani vimeitisha maandamano kupinga hatua ya Rais Alassane Ouattara kugombea mhula watatu madarakani, wakisema ni kinyume cha sheria. Na shughuli za masomo zimerejea nchini Uganda baada ya serikali kufungua shule kwa wanafunzi wanaofanya mitihani ya mwisho ya kitaifa baada ya kufungwa miezi saba kutokana na janga la virusi vya korona. Hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, kutoka hapo Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi ya Dija Riami, producer Aida Issa. Jina langu Harizon Kamau, nikishirikiana naye Kennes Bwire, kwa pamoja tukikutakia usiku mwema.