Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo na mimi naitwa patrick nduimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo ijumaa tarehe 16 oktoba mwaka 2020 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu vilevile kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com ndani ya dakika hizi 30 tutaangazia uh, habari inayohusu tume ya taifa ya uchaguzi ya Tanzania imetahadharisha vyama vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi mkuu baada ya mwezi huu kuhakikisha vinapeleka orodha ya majina ya mawakala wa vyama vyao siku saba kabla ya tarehe ya uchaguzi. Tunawasihi sana utaratibu upate sisi tumetoa orodha ya kupigia kura Katika ripoti nyingine leo Ijumaa tunakuletea vio ya mitaani, ambapo tutaangazia siku ya kimataifa ya kuhusu chakula, ambapo hamasa anatolewa tena kuhusu usafi wa mikono kipindi hiki cha janga la korona. Wananchi wa Kenya wanasema nini juu ya janga la COVID-19? Tangu korona ingie, kweli situation ilibadilika kubadilika, wengine wame, wametoka kwa umaskini wameingia kwa ufukara. Yaani tumeghafilika akili sisi wenyewe, tujui tutafanya nini. Tunashukuru venye walikontrol korona tunashukuru watu sio wengi wamekufa. Lakini kabla ya kupata ripoti hizo na nyingine nyingi, e, kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Patrick Nduwimana. Raisi Donald Trump na mpinzani wake kwenye uchaguzi wa tarehe tatu Novemba, Joe Biden, jana walifanya mikutano, kila mmoja akijibu maswali ya wapiga kura. Ni baada ya mdahalo wa pili kati yao ambao ulikuwa ufanyike jana Oktoba 15 kusitishwa baada ya Rais Trump kukataa kufanya mdahalo huo kwa njia ya mtandao, ikiwa ndilo pendekezo lilitolewa na kamati ya kitaifa inayoandaa midahalo baada ya Rais Trump kuambukizwa virusi vya korona. Wakati Trump alijibu moja kwa moja maswali ya wapiga kura wa jimbo la Florida kupitia televisheni ya NBC kuanzia saa mbili usiku majira ya hapa Marekani, Biden aliwajibu wapiga kura wa jimbo la Pennsylvania kupitia televisheni ya ABC. Majimbo hayo mawili yana umuhimu mkubwa kwa wagombea hao wawili. Idadi ya wapiga kura watakaojitokeza kwenye ukumbi huenda ikawa kigezo cha iwapo wapiga kura wanampendelea mgombea mmoja kuliko mwengine. Zikisalia wiki tatu kabla ya uchaguzi wa Novemba tatu, ukusanyaji wa maoni unamwonyesha Biden akiwa mbele kwa pointi kumi dhidi ya Trump kwenye ngazi ya kitaifa. Mdahalo mwingine kati ya Trump na Biden umepangwa kufanyika tarehe ishirini na mbili Oktoba. Zaidi ya wa Wamarekani milioni kumi na sita wamekwisha piga kura ya mapema katika majimbo tofauti. Hayo yakiarifiwa, mgombea ya mwenza wa Biden seneta Kamala Harris amesitisha kampeni zake siku ya Alhamisi na Jumapili baada ya maafisa wawili kwenye kampeni ya Biden kuambukizwa virusi vya korona. Mkuu wa kampeni ya Biden na Harris Jen amesema maafisa hao wawili hawakukutana na Haris au Biden saa 48 kabla matoke ya matokeo ya vipimo kupatikana. Biden na Haris walifanya vipimo Alhamisi na matokeo yameonyesha kuwa hawana virusi vya korona, kampeni yao imesema. Mawakili wa kigeni wa Paul Rusesabagina anayezuiliwa nchini Rwanda kwa tuhuma za ugaidi wanasema walikataliwa kuonana na mteja wao. Ripoti iliyoandikwa na shirika la habari la Reuters inasimuliwa na Idi Ligongo mwanasiasa huyo ambaye aliishi uhamishoni nchini Ubelgiji na Marekani alikamatwa mwezi Agosti baada ya kurejea nchini Rwanda katika mazingira ya kutatanisha. Mawakili Vincenti Lurquin na Philipe la Rochel jana waliuambia mkutano na wanahabari kwa njia ya mtandao kwamba juhudi za kuongea na mteja wao katika ziara yao ya hivi karibuni nchini Rwanda zilidhoofishwa na viongozi. Wakili la Rochel Amesema walijitahidi bila mafanikio kupata kibali kutoka kwa mwenyekiti wa chama cha mawakili nchini Rwanda, RBA, Julien Kavaruganda, ili waruhusiwe kumwona mteja wao. Baada ya kukaa siku 16 nchini Rwanda wakimtafuta Kavuruganda, La Rochel anasema hakupatikana, wala yeye binafsi hakufanikiwa kukutana na Rusesebagina. Ameongeza kuwa alikwenda kwenye gereza na kujaribu kuongea na mteja wake, lakini viongozi walimzuia. Mawakili hao wawili wanasema waliwasilisha maombi kwenye chama cha mawakili wa Rwanda, RBA, ili waruhusiwe kumwona mteja wao, lakini hawakupewa jibu lolote. Asante sana Aligonga kwa taarifa hiyo. Raisi wa Kirgizistan Soronbai Jinbekov jana amejiuzulu na kuacha utawala mikononi mwa mpinzani wake ambaye aliondolewa jela na wafuasi wake wiki iliyopita. Sadir Japarov mwenye umri wa miaka hamsini na moja ambaye alikuwa ameteuliwa kama waziri mkuu wiki iliyopita, amewaambia wafuasi wake waliokuwa wamejaa furaha kwamba amechukua madaraka ya uraisi kufuatia kujiuzulu kwa Jinbekov na spika wa bunge ambaye ndiye angeongoza Jinbekov amekuwa rais wa tatu wa taifa hilo dogo la Asia kuondolewa katika uwasi wa raia tangu mwaka wa elfu mbili na tano. Jinbekov amesema katika taarifa kwamba ameamua kujiuzulu ili kuziwia ghasia ambazo anasema zingetokea endapo waandamanaji wangetekeleza tishio lao na kuandamana hadi Ikulu. Sitaki kuingia kwenye historia ya Kirgizistan kama rais aliyesababisha umwagaji damu na kuwapiga risasi wananchi wake, jin bekov amesema. Kulingana na katiba ya Kirgizistan, uchaguzi mwingine wa rais unafanyika katika kipindi cha miezi mitatu baada ya rais kujiuzulu. Pakistani jana imesema wanamgambo wenye silaha nzito walifanya shambulio la kuvizia dhidi ya msafara wa magari katika jimbo la kusini magharibi la Buluchistan na kuua maafisa wa usalama kumi na wanne. Taarifa ya jeshi la Pakistani imesema msafara huo ulikuwa unabeba wafanyakazi wa idara ya mafuta na gesi, ikiwatoa katika mji wa Gwadar kuelekea Karashi. Hapo ndipo msafara huo ulishambuliwa na kundi kubwa la watu wenye silaha kwenye barabara kuu inayounganisha miji hiyo miwili. Taarifa hiyo imeongeza kuwa vikosi vya kijeshi ambavyo vilikuwa vinalinda usalama wa magari ya kiraia vilipambana na washambuliaji na hiyo imesaidia raia waliokuwa kwenye msafara kuondoka salama kwenye eneo la mapigano, taarifa ya jeshi imesema. Waziri mkuu wa Pakistani Imran Khan amelaani vikali shambulizi hilo na ameomba kufanyika uchunguzi wa haraka. Nam, tunaanza ripoti zetu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Uh, nchini Tanzania ambapo tume ya taifa ya uchaguzi ya Tanzania imetahadharisha vyama vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi mkuu baadaye mwezi huu kuhakikisha vinapeleka orodha ya majina ya mawakala kwa vyama vyao siku saba kabla ya tarehe ya uchaguzi ili waweze kuapishwa na tume ya uchaguzi. Mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, ametuletea taarifa ifuatayo. Ikiwa zimebaki siku kumi na mbili kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu Oktoba 28 mwaka huu, tume ya taifa ya uchaguzi imesisitiza kwamba vyama vya siasa vitakavyokaidi agizo hilo la kuwasilisha majina ya mawakala wao siku saba kabla ya tarehe ya uchaguzi mkuu havitaruhusiwa kuweka mawakala kwenye vituo vya kupigia kura siku ya uchaguzi. Kwa mantiki hiyo Tume ya Taifa ya Uchaguzi leo imevikabidhi vyama vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi nakala tepe ya daftari la kudumu la wapiga kura, mfano wa karatasi ya kupigia kura kwa nafasi ya kiti cha raisi na makamu wa raisi, orodha ya vituo vya kupigia kura, sambamba na jalada la nukta nundu kwa ajili ya watu wasioona, ili kuviwezesha vyama hivyo kuwasilisha orodha ya majina ya mawakala watakaopangwa katika vituo hivyo siku ya kupiga kura. Dr Wilson Mahera ni mkurugenzi wa tume ya taifa ya uchaguzi. tunawasihi sana utaratibu ufuate sisi tumetoa orodha ya watu wa kupigia kura ili chama kiende kikaa kiwapange wale mawakala kwenye vyama, kwenye vituo, na hiyo irudishwe kwa msimamizi wa uchaguzi, ambaye yeye sasa atawaapisha watawapisha wale mawakala siku saba kabla ya katika hatua nyingine, baadhi ya wadau wa masuala ya siasa, hususan wenye ulemavu wasioona, wamezungumzia hatua ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi kuboresha jalada la nukta nundu ambalo litatumika kwa wapiga kura wasioona wenye uwezo wa kusoma nukta nundu. Mimi sasa naenda kupiga kura mwenyewe wala sina, sina eh, msindikizaji ambaye ninaye hapo idana anataliwa siri yangu. Kwahiyo uchaguzi mwaka huu, kura yangu ni siri yangu. Kama mtu asiyeona amejiandikisha aweze kutumia ile kifoda, pia sheria za uchaguzi na mruhusu atafute mtu kutoka nyumbani ambaye anamwamini yeye aende naye kituoni apige. Imeelezwa kwamba makabidhiano ya vifaa vya kupigia kura yamefanyika kwa mujibu wa kanuni ya 37 ya kanuni za uboreshaji wa daftari la kudumu la wapiga kura ya mwaka 2018 ambayo inaielekeza Tume ya Taifa ya Uchaguzi kuvipatia vyama vya siasa nakala ya daftari kwa ajili ya utambuzi wa wapiga kura wanaoingia katika kituo cha kupigia kura. Dina Chahali, Dar es Salaam. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick Nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia. Mamia ya watu waliandamana hadi mbele ya bunge la Nigeria saa chache baada ya jeshi kusema liko tayari kuingilia kati ili kurejesha hali ya utulivu baada ya zaidi ya wiki moja maandamano dhidi ya ukatili wa polisi. Waandamanaji wamekaidi marufuku iliyowekwa na serikali mapema Alhamisi ikikataza mikusanyiko mikubwa katika mji mkuu Abuja ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Umati wa watu waliokuwa wanaimba wakionyesha bendera na mabango ulizuia barabara katika mji wa biashara wa Lagos, ambapo inaarifiwa kuwa waandamanaji walipambana na watu wasiojulikana ambao walikuwa na silaha. Gavana wa jimbo la Lagos, Babajide Swano Olu, ameandika kwenye Twitter kwamba analaani mashambulizi dhidi ya maandamano salama yaliyofanywa na makundi ya wahalifu wenye silaha wanaojaribu kusababisha machafuko. Tamasha la muziki la mwimbaji wa Moroko Saad Lamjarred ambalo lingefanyika nchini Misri mwezi Desemba limesimamishwa baada ya kampeni kubwa kwenye mitandao ya kijamii kuomba msanii huyo aliyeshutumiwa ubakaji mara kadhaa asikubaliwe kufanya tamasha nchini humo. Msanii huyo mashuhuri ambaye wimbo wake wa mwaka 2015, la malem ulitazamwa kwenye YouTube mara milioni 860 alikamatwa mara tatu tangu mwaka wa 2010 nchini Marekani na Ufaransa kwa mashtaka ya ubakaji. Shirika la Reuters ambalo limeandika ripoti hii limesema la Mjared na meneja wake hawakuweza kupatikana ili kujieleza. Awali, la Mjared alitupilia mbali mashtaka yote na kesi mbili za kwanza zilifutwa. Baada ya kampeni ya kuomba tamasha hiyo isimamishwe kuvuma kwenye mitandao ya kijamii wiki hii, mauzo ya tiketi mtandaoni na matangazo juu ya tamasha hilo la mwezi Desemba vilisimamishwa mara moja. Umoja wa Mataifa jana umesema pande zinazopigana nchini Yemen ziliwaachia huru zaidi ya wa wafungwa elfu moja waliokuwa wanashikiliwa tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Wanadiplomasia wamesema mahabusu elfu moja na themanini na moja, wengi wao raia wa Yemen, waliachiwa huru na kusafirishwa makwao kuanzia Alhamisi, kulingana na makubaliano yaliyofikiwa mwezi uliopita katika mji wa Montre, Uswisi. Miongoni mwa waliorejeshwa makwao kuna raia wa Saudi Arabia. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen Martin Griffiths amesema miongoni mwa walioachiwa huru hakuna wanawake. Licha ya hayo, maelfu ya wafungwa bado wanashikiliwa na pande zinazopigana, lakini idadi ya walioachiliwa jana ni kubwa zaidi tangu mgogoro kuanza. Mkurugenzi wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu katika kanda ya mashariki ya Kati, Fabrizio Carboni amesema operesheni ya kuwaachia huru wafungwa ni hatua nzuri kuelekea kujenga imani inayohitajika kati ya pande zinazopigana ili kuleta habari nzuri zaidi kwa wananchi wa Yemen. Hii unaendelea kusikiliza ni Kumekucha Afrika. Mkuu wa shirikisho la kimataifa la msalaba mwekundu na mwezi mwekundu anaonya hali tete ya kisiasa nchini Sudani inaweza kuwa hatarini zaidi kama maelfu ya waathirika wa mafuriko ambao wanahitaji msaada wa haraka hawatapata mahitaji yao. Mwandishi wa VOA Eliza Slain anaripoti na Idiligongo anasoma ripoti kamili. Mafuriko mabaya yameathiri takriban raia elfu tisini wa Sudan na kuripotiwa kuua watu zaidi ya mia moja na ishirini, na kufanya maelfu ya familia kukosa makazi na kuharibu mashamba pamoja na vijiji. Jagan Chapagain ni katibu mkuu wa shirikisho la shirikisho la msalaba mwekundu na mwezi mwekundu, na hivi karibuni amerejea kutoka ziara yake ya siku nne ya kufanya tathmini nchini Sudan. Anasema athari za mafuriko hayo mabaya kuwahi kutokea katika miongo mitatu ni mabaya kuliko ilivyotazamiwa. Nimetembelea eneo linaitwa Algamayer nje kidogo ya Khartum. Nyumba, miundombino na mazao yameharibiwa. hali kwa kifupi ni mbaya. Kuna joto kali la kiwango cha sentigredi 40 na hakuna vivuli. Kambi tuliyotembelea imezungukwa na maji yaliyotuama na mbu wanazaliana. Chapagain anasema njia pekee ya kupata maji safi ama sabuni za kujisafisha ni katika shule iliyo jirani ambayo hufungwa wakati wa usiku. Anasema watu pia hawana sehemu nzuri za kuishi, vyoo na vyandarua vya mbu, na hii inamaanisha kwamba malaria ipo sana na uwezekano wa kulipuka kwa kipindupindu ni mkubwa sana. Amesema watoto wanafikia takribani nusu ya waathirika wote wa mafuriko na wapo hatarini sana. Hali hii mbaya ya kibinadamu, anasema pia, inaongeza matatizo kwa wajawazito, wanawake wanaonyonyesha, wazee na walemavu ameiambia VOA kwamba ana wasiwasi mkubwa kwa kiwango cha watu walivyo na hasira na kuwa katika hali ya sintofahamu aliyokutana nayo, na inaweza ikateteresha uthabiti wa nchi kwa hivi sasa in kulikuwa na janga la nzige mwanzoni mwa mwaka kumekuwa na athari za COVID 19 na mabadiliko ya kisiasa. Matarajio ya watu kwa serikali yapo juu sana. Naamini msukumo kwa serikali unaweza ukaongezeka sana katika miezi ijayo, kama mahitaji ya watu hayatashughulikiwa. Serikali ya mpito ya Sudan ambayo iliingia madarakani mwaka jana, baada ya kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir kuondolewa madarakani, ina wakati mgumu wa kuweka mfumo thabiti wa kisiasa na kumaliza ghasia za kisiasa katika taifa hilo linalopitia kipindi kigumu. Chama cha kimataifa cha Msalaba Mwekundu kimepokea asilimia 15 tu ya dola milioni 13 zinazohitajika toka mwezi Septemba ili kutoa huduma za afya, makazi, maji na vitu vya usafi na vitu vingine muhimu vya msaada wa, kwa waathirika wa mafuriko laki mbili wa Sudan. Katibu mkuu Chapagain anasema ni muhimu ikashughulikiwa sasa. Anaonya kwamba wakati ujao wa jumuiya ya kimataifa kusaidia operesheni yake ya kuokoa maisha itakuwa na matokeo mabaya kwa maelfu ya watu walio na mahitaji endapo haitashughulikiwa. <tune> Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu, ikiwa ni pamoja na Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TK FM ya Tanga Tanzania, na Sayare Redio huko Eldoret Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com, na hivi sasa tunarejea katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Madaktari na wauguzi nchini Zimbabwe wanapingana na kanuni za wizara ya afya ya nchi hiyo inayowakataza kuondoka nchini humo. Wizara ya afya imeeleza mwezi uliopita kwamba wafanyakazi wa sekta ya afya lazima wapate barua rasmi ya kuonyesha hati ya utendaji bora na kupata mdhamini ili kwenda nje ya nchi. Chama cha madaktari kinasema ni jaribio la kuzuia wimbi la madaktari kuondoka nchini humo baada ya kutendewa vibaya wakati wa kipindi cha janga la COVID-19. Mwandishi wa VOA mjini Harare nchini Zimbabwe, Columbus Mavunga anaripoti na Patrick Nduwimana anasoma ripoti kamili. Baada ya zaidi ya miaka kumi ya kufanya kazi katika hospitali za serikali, daktari huyu mwenye umri wa miaka 36 ambaye hakutaka kutambulishwa, anasema migomo isiyokwisha haijasaidia katika nyongeza ya mishahara ama mazingira mazuri kazini. Ameomba kazi nchini Uingereza, lakini kwa takriban miezi mitatu sasa, anasema hawezi kwenda kwa sababu bado anasubiri cheti cha ruhusa kutoka serikalini ambacho mwajiri wake wa nje ya nchi anakihitaji. Kwa kawaida, cheti hicho kinazungumzia wasifu wa mtu kama hana kesi ama matatizo ya kinidhamu yanayohusu huduma kwa wagonjwa ama wenzake kazini. Kwa hiyo kinahusu mambo hayo, lakini kwa sasa tumeruhusu serikali itumie kwa njia hiyo, kinatumiwa vibaya kama njia ya kushughulikia masuala ya kazi badala ya kuangalia uweledi wa mtu. Anasema, ninataka kuondoka hapa nchini kwenda kufanya kazi sehemu ambako naweza kuwatibu watu vizuri nikiwa na vifaa vyote na dawa. Anasema pia anataka mshahara mzuri ambao anaweza kuwahudumia watoto wake na wazazi wake ambao walimlipia ada ya shule. Chama cha madaktari waandamizi cha Zimbabwe kinaeleza kwamba wanachama wake wamechanganyikiwa kutokana na ucheleweshaji waliouelezea kuwa serikali inajaribu kuwaumiza kiakili wafanyakazi wa sekta ya afya. Kiongozi wake Dr Aaron Musara anasema kwamba serikali inatumia vibaya vyeti vya ruhusa vinavyohitajika na wale wanataka kwenda kufanya kazi nje ya nchi. Nina ahidi nitajitahidi kadri ya uwezo wangu kurekebisha mazingira, kurahisisha kazi zenu. Kazi yenu kamwe haiwezi kusahulika. Fanyeni mnavyoweza, na mimi nitawajibika, na wote tunaweza kuokoa vifo visivyo stahili. Anasema mara nyingine madaktari wanataka tu kwenda nje ya nchi kujiendeleza kimasomo na baadaye warejee nyumbani. Wafanyakazi wa afya wa Zimbabwe wameandamana kwa muda mrefu kuhusu mazingira mabaya ya kazi, ikijumuisha uhafifu wa vifaa vya kujikinga wakati wa janga la virusi vya korona, lakini taifa hilo lenye kupitia wakati mgumu kifedha limeshindwa kuboresha mishahara ama kupatikana kwa vifaa vinavyohitajika. Makamu wa rais wa Zimbabwe Konstantino Shiwenga, ambaye ni waziri mpya wa afya, amewaeleza madaktari wiki hii kwamba atashughulikia matatizo yao. Chiwenga hakuzungumzia kuziwia wa wafanyakazi wa sekta ya afya wanaotaka kuondoka Zimbabwe. Maafisa wa afya wanasema hawawezi kuzungumzia jambo hilo baada ya makamu wa rais kuahidi kutatua matatizo ya madaktari mitaani. Leo katika VOA Mitaani tunaangalia e, siku ya kimataifa kuhusu chakula, World Food Day, ambapo hamasa inatolewa tena kuhusu usafi wa mikono kipindi hiki cha janga la korona. Nchini Kenya, hali ya usafi imeongezeka kutokana na hofu ya homa hiyo inayosambaa kote ulimwenguni. Na sasa tuna wasikia Wakenya wanavyojitahidi kunawa mikono katika makala ya VOA Mitaani. Mimi naitwa John Jimmy. Tangu korona ingie, kweli situation ilibadilika kubadilika, wengine wametoka wame kwa umaskini, wameingia kwa ufukara, yaani tumeghafilika akili. Sisi wenyewe tujui tutafanya nini. Tunashukuru venye walikontrol korona, tunashukuru watu si wengi wamekufa. Kitu ya kwanza hii korona ilikuja na mambo mbili ilikuja na dhiki na imekuja na njia ingine watu kujua usafi ni nini. Zamani watu wakuwa wanafanya usafi, watu wanashikwa na kipindupindu, watoto wanakula matakataka chini. Sa hii naona wamama wameapgredi, wamekuwa wasafi, watoto wao wamewachunga vizuri. Nashukuru Mwenyezi Mungu haswa akunao mkono sahii, watu wamekuwa twahiri kabisa kuliko zamani mtu anaweza kuja penye unakula, naongiza mkono. Zamani kitu anaonja hata huwezi jua ni makosa, lakini sahii huwezi kubali mtu ashike kitu yako hivihivi, sababu unajua ah, naweza patikana na shida fulani eh. Jina langu ni Shamsia Ibrahim. Sisi eksperiensi ya korona tumejifunza mambo mengi kama kuosha mikono, sanitiza pia, kwa wingi tumejifunza kukaa usafi kila mara. Kuna changamoto hapo, sababu kwa sababu wafau uhakikishe kama maji uko nayo na pia sanitizer uko nayo kila mara uko nayo hiyo ndio changamoto basi. Pia imetufunza usafi, ile wafunza watoto kila mara, wahakikisha wamenawa mkono wanakuwa wasafi. Hata akaenda kucheza, akiregea, unaambia wanae mkono Yesa, mbona mnafanya nausa miraa na maji pia. Sasa wakati ambao kasema akija, naambia yani, wanawa mikono, kunawa mikono tunasaidia ile kuondoa zile bakteria pia ambazo zinaweza kuleta nini madhara kwa mwili pia, wao wanavutiwa na mahali ambao kwa safi. Mahali kama iko safu, hakuna mtu ambao atakuja kununua hiyo. Nakubaliana 100% sababu, kuna watu wengine pia wanafanya kama gerenji pale, eh. Sasa kwa hii biashara, akija mikono iko chafu, ile mali ambao unauza uweze kumkubali akashika aka, sababu ile mikono yake ni chafu. Ndio, sasa wakati ambao akipata kama maji kwa hapo, akinawa mikono, akija pia unampatile mali anashika, naona namfurahisha. Alafu sanitizer, umekuja sanitizer, ile itaondoa ile uchafu wa pale ngereji. Sabuni ndio natoa basi, ile ile ndio nzuri, hiyo hiyo sabuni na maji. Jina langu naitwa Esta, nafanya biashara ya kuuza chakula. Ya kwanza ninazingatia ni kuosha ni mikono. Kastoma akija kabla ingie ndani, unamwambia aoshe mikono kwanza, alafu ana sanitize. Manake mtu huwezi kula kama hujaosha mikono. Nawambia mtu yoyote kwenye yuko, nazingatia kuosha mkono na kusanitize ili kujikinga na janga la korona. Kutoka korona hii, hakuna magonjwa mengine kama kuendesha, kipindupindu. Hiyo imeenda kabisa, imechangiwa na usafi wa Kenya wote, kwenye tunaenda Tuoshe mikono na tusanitize, tuepukane na ni Patrick ia kaza kama kunawa mikono kama hapa zaye, unaona hakuna manja hapa. Serikali ilikuwa imetozaidia na maji kila mahali, mtu anaweza kusaidi kalau taugea karibu na nyumbani kwako kama huku ni zile sehemu tunatafutanga riski ili matime ukifika tuingie barabarani tena kama niingia mahali kama, kwa hoteli iwo niingia na, anawo mikono kwanza. Mi tuseme kama mimi nanawa kama mara, mara, kama mara mbili ama mara tatu, ama kule tunachotanga maji. Kwa mfano nyinyi sasa, watafunaji wa muguka na wale wanaotafuna miraa kwa pamoja, hizo bidhaa zinaoshwa hiyo. Tukianza kuongea hiyo yosi, na watu anawo na mikono mikukai kama wakikula hii mikukai kama zaizi, unaona natundatunda hapa ni kule hiyo tumanjani, tumanjani, tunanawa mikono mara kwa mara. Mali maji natoka kwa wingi yani, na ya sabuni. Watoto wakiamka wakenda kucheza wakirudi paka wanawe. Tulikuwa hata hatuna shughuli ya kunawa saa na kabla ya korona, kunawa sasa ni sahihi, nataka kukula kitu lakini ndio nawe, lakini tangu korona hizi hatujaacha kunawa sasa. Watoto wa jirani ngao wakija, kabla waingie na waambie mwanzo mnawe, ndio mwingie kwa nyumba mwa mchezana wenzetu na naona hapa tayari mtoto huyu ameshika kopo na lina maji. Ni, ni maji ya kunywa, na ni watoto wakitoka nje, siwezi jua. Hii korona bado iko. Msikilizaji, unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Patrick Nduwimana. Na sasa nakusomea muktasari wa habari za dunia. Rais Donald Trump na mpinzani wake kwenye uchaguzi wa tarehe tatu Novemba Joe Biden jana wamefanya mikutano, kila mmoja akijibu maswala ya wapiga kura. Ni baada ya mdahalo wa pili kati yao ambao ulikuwa ufanyike jana Oktoba kumi na tano kusitishwa baada ya Rais Trump kukataa kufanya mdahalo huo kwa njia ya mtandao ikiwa ndilo pendekezo lililotolewa na kamati ya kitaifa inayoandaa midahalo baada ya Rais Trump kuambukizwa virusi vya korona. Wakati huo huo, mgombea mwenza wa Biden, Senata Kamala Harris, amesitisha kampeni zake siku ya Alhamisi na Jumapili baada ya maafisa wawili kwenye kampeni ya Biden kuambukizwa virusi vya korona mawakili wa kigeni wa Paul Rusesabagina anayezuiliwa nchini rwanda kwa tuhuma za ugaidi wanasema walikataliwa kuonana na mteja wao walipokuwa ziarani nchini rwanda hivi karibuni raisi wa kirgizistan sonorbai jenbikov jana amejiuzulu na kuacha utawala mikononi mwa mpinzani wake ambaye aliondolewa jela na wafuasi wake wiki iliyopita sadir japarov mwenye umri wa miaka 51 ambaye alikuwa ameteuliwa kama waziri mkuu wiki iliyopita amewaambia wafuasi wake waliokuwa wamejaa furaha kwamba amechukua madaraka ya uraisi kufuatia kujiuzulu kwa Jinibekov na spika wa bunge ambaye ndiye angeongoza. Pakistani jana imesema wanamgambo wenye silaha nzito walifanya shambulizi la kuvizia dhidi ya msafara wa magari katika jimbo la kusini magharibi la Buluchistan na kuua maafisa wa usalama kumi na wanne. Mamia ya watu waliandamana jana hadi mbele ya bunge la Nigeria saa chache baada ya jeshi kusema liko tayari kuingilia kati ili kurejesha hali ya utulivu baada ya zaidi ya wiki moja maandamano dhidi ya ukatili wa polisi. Tamasha la muziki la mwimbaji wa Moroko Saad Lamjared ambalo lingefanyika nchini Misri mwezi Disemba limesimamishwa baada ya kampeni kubwa kwenye mitandao ya kijamii kuomba msanii huyo aliyeshutumiwa ubakaji mara kadhaa asikubaliwe kufanya tamasha nchini humo. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya e Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote ya waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riyami, mwongozaji ni Diodon Chubahiro. Nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana, naitwa Idi Ligongo. Ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.