Waai kusoata asei imetimia saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, saa moja na nusu siku, saa za Afrika Mashariki. Hapa Washington DC ni saa sita na nusu za mchana. Asante kwa kuchagua kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Langu jina ni Sandey Shomari na mimi ni Meri Mgawe. Leo ikiwa ni Ijumaa, Oktoba 16 mwaka huu wa 2020, tunasikika pia kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet, www voa swahilicom, na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Oni matenao jiume. Leo ikiwa ni Ijumaa ni siku yetu mjadala wa moja kwa moja, live talk, tukimulika mfumo wa elimu Afrika Mashariki na hasa gharama zilizopo na changamoto zao. Je, wadau wa elimu wanasemaje? na katika habari nyingine ya hali iliyotabiriwa ya kuongezeka kwa kesi za COVID-19 wakati wa miezi ya hali ya hewa ya baridi katika ukanda wa kaskazini wa dunia inaanza kuonekana. Basi kabla ya kuingia kwenye mada yetu ya leo, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Na hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Rekodi ya upigaji kura wa mapema imebadilisha uchaguzi wa mwaka huu wa Marekani. Zaidi ya watu milioni kumi na saba wamepiga kura hadi sasa, ambayo ni karibu asilimia kumi na mbili ya kura zote zilizopigwa katika mwaka elfu mbili kumi na sita. Wataalam wanatabiri kunaweza kuwa na idadi kubwa ya watu waliojitokeza katika uchaguzi huu kuliko katika kinyang'anyiro chochote cha urais tangu mwaka elfu moja mia tisa na nane. Wademokrat wanashiriki kwa kiasi kikubwa kuliko Warepublican. Hii haimaanishi kuwa Wademokrat watashinda uchaguzi, kwa sababu Warepublican wengi wanatarajia kupiga kura siku ya uchaguzi. Rais Donald Trump anawashawishi wafuasi wake wengi kuepuka upigaji kura kwa njia ya posta, ambao umechochea idadi kubwa ya watu kujitokeza mapema, kufuatia shambulizi kali la kisiasa kutoka serikali ya Trump. China hii leo imeitetea taasisi yake ya Confucius kama wawezeshaji wa kisiasa wa ubadilishanaji wa kitamaduni na lugha. Uongozi wiki iliyopita ulizisihi shule na vyuo nchini Marekani kufikiria tena uhusiano wao na taasisi ambazo zinatoa masomo ya lugha ya Kichina nchini Marekani, lakini kulingana na maafisa wa serikali kuu, pia wanaingiza ushawishi wenye nguvu kutoka China. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje anamshutumu waziri wa mambo ya nje Marekani Mike Pompeo na wanasiasa wa Marekani kwa upendeleo wa kiitikadi na maslahi ya kibinafsi ya kisiasa, pamoja na kudhoofisha kwa makusudi mabadilishano ya kitamaduni, kielimu na ushirikiano kati ya China na Marekani. Mpango huo umesababisha uchunguzi zaidi kutoka kwa maafisa wa Marekani huku kukiwepo mivutano na China. China imeionya Kanada kutowapa hifadhi ya kisiasa waandamanaji wa Hong Kong wanaounga demokrasia, wakiwaita wahalifu wenye vurugu na kusema kuwa hatua hiyo itapelekea uingiliaji kati wa mambo ya ndani ya China. Balozi wa China nchini Kanada, Cong Pu, alisema Alhamisi kwamba ikiwa upande wa Kanada unajali uthabiti na ustawi huko Hong Kong na pia unajali afya njema na usalama wa watu laki tatu wa Canada wenye asili ya Hong Kong wenye paspoti za Canada na idadi kubwa ya makampuni ya Canada yanayofanya shughuli zake Hong Kong, ni vyema basi kuunga mkono juhudi hizo za kupambana na uhalifu wa vurugu. Waziri wa mambo ya nje wa Canada Francois Philippe Champagne aliitaja taarifa hiyo haikubaliki hata kidogo na inasikitisha sana. Hali iliyotabiriwa ya kuongezeka kwa kesi za covid-19 wakati wa miezi ya hali ya hewa ya baridi inakaribia katika ukanda wa kaskazini wa dunia inaanza kuonekana. Kesi za kila siku ulimwenguni zinapanda hadi mia tatu na thelathini elfu kwa siku. Ulaya na Marekani wanashuhudia hali inayotia wasiwasi. Nchini Marekani, mtaalamu wa juu kitaifa wa magonjwa ya kuambukiza aliwaambia Wamarekani kutafakari tena mipango yao ya sherehe za Thanksgiving zinazofanyika mwishoni mwa Novemba kila mwaka, ambapo watu wengi hufuata utamaduni wa kusafiri kupitia vituo vingi vya usafirishaji kama mabasi, treni na ndege, ili kujumuika na familia zao. Ikiwa una watu walio katika mazingira magumu wazee au watu ambao wana maradhi hatarishi ni vyema wakafikiria sasa kama wana mpango wa safari za aina hiyo, Fauci alikiambia kituo cha televisheni cha ABC News cha Marekani. Alipendekeza watu labda wacheleweshe mipango yao na wasubiri tu hadi janga hili liwe chini ya udhibiti. Fauci aliongeza kusema kwamba kwa kweli lazima tuwe waangalifu wakati huu, kwamba kila familia ya kibinafsi inatathmini faida na hatari zake. Waziri mkuu wa Finland leo Ijumaa amekuwa kiongozi wa pili wa Umoja wa Ulaya kuondoka kwenye mkutano wa siku mbili kama hatua ya tahadhari baada ya kuwa na mawasiliano na mtu ambaye alipimwa na kukutwa na Covid-19. Kwenye mtandao wa Twitter, Sana Marina aliandika anaondoka kwenye mkutano wa baraza la Ulaya huko Brussels na kumwomba waziri mkuu wa Sweden Stefan Loven kuiwakilisha Finland kwenye mazungumzo ambayo viongozi walikuwa wamevaa barakoa na kutokaribiana huku kukiwa na ongezeko la maambukizi ya covid-19 kote Ulaya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Viongozi wa Jumuiya ya Ulaya wanakutana Brussels kwa siku ya pili ya mkutano unaolenga mazungumzo ya Brexit. Viongozi wa nchi ishirini na saba walielezea matumaini ya tahadhari, lakini katika hitimisho lao la maandishi, waliisii EU na nchi wanachama kuongeza maandalizi kufuatia vurugu ya kutofikiwa makubaliano ya kujiondoa. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel. Amemtaka Boris Johnson kuendelea na mashauriano juu ya Brexit akisema kuwa EU inahitaji kufikia mwafaka kabla ya taarifa ya waziri mkuu iwapo aondoke katika mazungumzo ya biashara na usalama. Mwaliko huo unakuja baada ya onyo la waziri mkuu Boris Johnson kwamba anaweza kuondoka kwenye mazungumzo isipokuwa matokeo ya mkutano huo yalionyesha mafanikio. EU haitambui tarehe yake ya mwisho na katika hitimisho lao ilimpa jukumu Johnson kuokoa mpango huo. Kadri muda unavyokwenda, Angela Merkel alionekana kuchukua ukosoaji huo, na baada ya mkutano alisisitiza kwamba ilikuwa juu ya EU kufanya maelewano. Pia wapinzani wawili wanaoongoza wa rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara wanasema wanasusia uchaguzi wa mwezi huu na wanawasihi wafuasi wao wazuie uchaguzi huo. Tangazo hilo la Alhamis lilitolewa na rais wa zamani Henry Konan Bedie na waziri mkuu wa zamani Pasco Afi Nwensan, ikiwa ni kukataa kwa hivi karibuni juhudi za Watara kuwania muhula watatu madarakani katika upigaji kura wa Oktoba 31. Afi Nwensan na na Bedie pia wana kishutumu chama tawala cha cha Rally of Republicans kwa kuingilia kati mchakato wa uchaguzi. Wanasema wanakubaliana na maandamano yanayoendelea ambayo yanalaani juhudi za watara za kuwania muhula wa tatu zinakiuka katiba. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na mara baada ya habari za dunia, kama kawaida, leo Ijumaa na mjadala wetu wa moja kwa moja LiveTalk hii leo tukimulika hali ya elimu na mfumo mzima wa elimu katika nchi za Afrika mashariki na ya Kati, bila kusahau kuangalia gharama ambazo zinawakumba wazazi katika kufanikisha elimu hizo. Je, elimu hii inatangazwa kuwa ya bure katika maeneo mengi, kwa shule za msingi, ni bure kweli au hali ikoje? Wananchi wengi pia wanatarajia kutumia mikopo kwa ajili ya elimu ya juu hali ya upande huo na waikoje? Kwa upande wa wanafunzi wale ambao wanamaliza shule za msingi na sekondari, je, wanapata elimu ya, ya kutosha kuwawezesha kuingia kwenye soko la ajira? Awala wanaokwenda kwenye vyuo wanakuwa na uwezo huo? Mambo yakoje kwenye hali ya shule za ufundi? Kuna kipaumbele chochote ambacho kinapewa kwa upande huo? Basi kuweza kuzungumza haya, tutaelekea kule nchini Kenya tuzungumze na Bwana Sami Mastebu ambaye ni mwalimu kutoka kule nchini Kenya. Hali kadhalika utaangalia kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo itaungana na afisa ya elimu aliyeko nchini huko, bila kusahau kwa upande wa Tanzania nako pia tutamulika hali iko vipi kwa upande huo. Basi moja kwa moja bila kupoteza wakati e, nikiwa na mwenzangu hapa Mery Mgawe, moja kwa moja tumkaribishe e, mwalimu Sami Masebu aliyeko huko nchini Kenya. Mwalimu Sami Masebu, basi hebu tueleze hali halisi unavyoifahamu katika mfumo mzima wa elimu nchini Kenya kumekuwa na changamoto mbalimbali, walimu kugoma, malipo kutokuwepo, hali kadhalika wanafunzi wenyewe pia. Pengine kwa upande huo tueleze tu mfumo wa elimu ambao sasa e, nchini Kenya, unaweza kutueleza uko vipi na hali ikoje na changamoto ambazo mnakumbana nazo? Ama kwa kweli hali ya elimu hapa nchini Kenya mm, ya viango vya kuridhisha kwa maana ya kwamba wengi wa wazazi eh, kama anavyojua nchi ya Kenya ni nchi ambayo inaendelea, ule umaskini unachangia. Wanafunzi wengi tu wanakwenda shule kwa sababu serikali imewafikisha, lakini uwezo wa tafiti za elimu kusidi mahitaji ya wanafunzi pamoja na uwezo wa wazazi pia kugharamikia elimu hapa Kenya bado ni changamoto. Mm -hmm. Bwana Masebu, mimi ni Mary, kama mwenzangu ambavyo minitambulisha mini hapo. Aa, na vilevile vile, uh, ukiangalia katika nchi nyingi za Afrika uh, kuna huu taratibu ambao unaelezwa kwamba elimu bure. Kwa hiyo mtoto anapomaliza shule shule ya msingi ama kidato cha nne anafikiria na kwamba anapoambiwa elimu bure ni kwamba anatakiwa tu kwenda sasa, kama amefaulu vizuri, kwenda tu kubeba mizigo yake na kwenda shule moja kwa moja kuanza elimu yake yeah. Je, Kenya mfumo huu vipi? Mtoto anapofaulu vizuri, baada ya kuna michango fulani anatakiwa atoe, ni gharama gani ambayo mzazi anatakiwa kushiriki, ama serikali inadhibiti kila kitu, inatoa kila kitu, mtoto anaendelea na shule? Manza, mna changamoto nyingi sana katika nchi ya Kenya, hasa tunapozungumzia elimu ya bure, kwa maana kwamba shule hizi zimejaa wanafunzi lakini waalimu ni wachache, vifaa vya kushughulikia masomo katika shule nyingi pia ni hafifu. Ukiangalia vizuri, serikali ilianzisha elimu ya lazima haswa elimu ya sekondari, unakuta kwamba wanafunzi ni wengi wengi wengi sana, alafu idadi ya walimu haijaongezwa, na kama imeongezwa ni idadi kidogo sana. Kwa mfano, kulikuwa na asilimia mia moja ya kutoka shule za msingi kuingia shule za upili. Bila shaka, hiyo iliongeza idadi ya wanafunzi. Tunavyozungumza leo, tuna wanafunzi ambao ni wengi, ambao kulihitajika kuongezeka walimu ee, idadi inayoendana na idadi ya wanafunzi, lakini hilo halikutendeka. Kwa hivyo bado kuna changamoto nyingi. Mfano um, tu ni kwamba kuna walimu zaidi ya eh, laki tatu ambao wako nje hawajaajiliwa, lakini tunapotangaza nafasi za kazi kwa ajili ya walimu inakuta, kwa mfano, juzi tu karibu mwezi mmoja uliopita Tulitangaza nafasi mbili katika shule moja, na tulitokea waliokuma uh, uh, wali maombi kwa ajili ya kazi hio ni karibu walimu wa elfu kumi. Imezoangalia uh, hiyo idadi kwamba uh, nafasi mbili zimetangazwa, tunatokea watu elfu kumi alafu hizo hizo idadi mbili, wale wanaokosa ni idadi ya juu sana, na hili ni katika shule moja tu, tujatoa mfano wa shule nyingine nyingi hapa nchini Kenya. Naam, na mfumo huu ambao unaeleza kwamba labda pengine elimu bure, na sasa unajikuta kwamba mtoto ama mzazi anatakiwa naye pia kuchangia, unauona kama ni mfumo rafiki? Serikali haijadhibiti vizuri ha. elimu nchini Kenya. Kwa mfano, eh, serikali imetoa pendekezo kwamba shule kulingana na ukubwa na kiwango cha shule kitozo na wa wazazi hela <laughs> fulani, lakini unakuta wakuu wa shule hizo wanakiuka amri hiyo ya serikali na ule ufatilizi wa karibu sana uh, serikali haina ka so, vile so, so, so, so, so, wamaafisa serikali wa, wa elimu ambao wameajiriwa hapa nyanjani ni wachache vile, kwahiyo so, kufikia shule hizi zote, ina kuhakikisha kwamba gharama kwa ajili ya mzazi inathibitiwa haito so, kwa hivyo, unakuta wakuu wa shule wanafanya jindi wanavyotaka wanaweka gharama uh, uh, fiche ambazo hazionekani kwa yale uh, mapendekezo ya serikali wakiingereza uh, wamesema hile mchaje kwa, kwa hivyo shule kwa mfano, shule za kitaifa serikali imesema labda zitoze shilingi za Kenya shilingi elfu themanini lakini unakuta kwamba wakuu wa shule wanafika mpaka, unakuta ni shule hiyo hiyo hi, hi, mwanafunzi anaenda ku shilingi elfu mia moja hamsini ambazo ni zaidi ya asilimia uh, uh, uh, arobaini juu ya lile pendekezo la serikali. Kwa hivyo ufatilizi haupo. Alafu lile jao ambalo linapewa uh, shule, wakati mwingi huwa jao icini hmm. Sana kusuidi mahitaji ya shule kununua vifaa vya shule na mambo mengine, rasilimali yanakuwa ni changamoto kubwa hapa Kenya. Labda niulize tu it... sala swala ambayo ningependa kufahamu hapa zaidi ni kwamba wengi ambao wanapata nafasi ya kuendelea na masomo eh, hasa kuanzia darasa la saba kidato cha kwanza au la nane kuendelea mbele shule ya upili kule juu na kuendelea mpaka vyuoni, wale ambao wanakuwa wameweza kufanya vizuri kwenye masomo yao. Sasa je, kuna mfumo hapa ambao pengine ni mbadala upo, unaweza ukatueleza nchini Kenya, wa kusaidia wale ambao pengine hawakufaulu vile ambavyo vimetarajiwa? Kwa mfano kuna hizi shule za ufundi, kuna vocational training. Nini ambacho pengine kwa upande huo kinafanyika zaidi? Utueleze kwa wale ambao hawana m, wana mbadala wakishindwa kufaulu vizuri katika mashule yao masomo yao ya sekondari. Mwanzo kabla mwaka elfu mbili na kumi na nane wanafunzi ambao wanakuwa kwamba wanafaulu maishani ni wale wanaosoma shule kubwa, na mara nyingi wale wanaosoma shule kubwa ni wale wanafunzi wanaotoka katika jamii ambazo zina uwezo mkubwa. Kwa hivyo wale ambao wanakwenda katika shule hafifu ambao labda baadaye hawafanyi vizuri sana ni wale ambao wanatoka katika familia maskini. E, kabla ya hapo mwanafunzi anayejiunga na chuo kikuu ni yule yu mwanafunzi aliyepata mazingira mazuri na wale wengine wanaanguka, isipokuwa tu karibu miaka nilipotaja hapo awali, mwaka elfu mbili na kumi na saba serikali ilijitokeza na mfumo wa eh, bio anuai. kwa Kiingereza wenyewe wanasema hizo vyuo vimesaidia pakubwa kupunguza idadi ya wanafunzi ambao wanaonekana hawafanyi vizuri sana katika elimu. Ukiangalia vizuri, miaka miwili iliyopita, vyuo anuai vimekuwa vikipata wanafunzi wanaojiunga na vyuo hivyo, wamekuwa wakipata mikopo kutoka serikali, na fikiri hilo limepunguza kabisa pengo la wanafunzi ambao wanafeli na wanaonekana hawafanyi lolote, wanapotelea kule kule vijijini visa vya halifu vinatyo zaidi. Mara nyingi wale ambao hawakufaulu file ndio wanaoshukia. Kwa hivyo hilo, na nafikiri limepunguzwa kidogo, lakini hapo awali ilikuwa kwamba ukitoseli, akipopita vizuri basi huo ni mwisho wako. Wanaopita vizuri basi ndio wanaoimikia kuendelea mbele na elimu ya juu, na labda kuibukia kazi ambazo zinajitokeza katika masoko ya dunia na masoko ya kazi hapa nchini Kenya. na kabisa, sasa nimkaribishe E, kutoka nchini Tanzania Dkt. Eugenia Kafanabo. Karibu Dkt. Kafanabo, tueleze kwa upande wako e, uzoefu wako na mfumo mzima wa elimu nchini Tanzania. Kuna changamoto mbalimbali ambazo pengine mnakutana nazo, na wewe kwa ujumla unavyoupokea mfumo huu na unavyouona kwa tathmini yako, karibu. Asante sana, nashukuru sana kwa kunikaribisha kwenye kipindi hiki. E, kwa upande wangu kwa kadri ninavyoona elimu ya Tanzania imekuwa inakwenda mbele inarudi nyuma kidogo, hasa hasa katika mpango huu mzima wa elimu bure. Sio elimu bure kama inavyofikirika asilimia mia. Kuna sehemu fulani ya fedha ambazo serikali inagharamia kwa shule na elimu kwa ujumla wake, lakini kuna sehemu fulani pia ambayo mzazi anatakiwa agharamie mzazi anagharamia sehemu hiyo ikiwa labda niseme labda moja ya tatu ya gharama nzima ya elimu ya Tanzania, hasa hasa kwa kuhakikisha kwamba mtoto anakwenda shule, anampa nauli, anamnunulia unifomu, anamnunulia daftari, anampa na hela ya kula huku anakokwenda. Upande wa pili wa serikali unahakikisha kwamba unatoa waalimu, inahakikisha majengo yapo, inatoa vitendea kazi, madaftari zi, I mean, vitabu vya kusomea vya kiada na ziada na hivyo basi kuhakikisha kwamba kila kitu kinakwenda hivyo. M, katika upande wangu mimi ninavyoona, elimu sio bure asilimia mia. Ni asilimia fulani ambayo serikali inatoa na asilimia nyingine mzazi anatakiwa kuigharamia. Dr. Kafanabo, pia kama katika sekta hiyo ya elimu uh, uh, sijui kama unaona mfumo huu ambao unaambiwa kwamba ni elimu bure lakini kwa namna moja au nyingine si bure Unaweza ukawa si rafiki pengine kwa mtoto ama kwa mzazi aliyoko katika kima cha chini. Kwa mfano mtoto aliyoko katika vijijini kabisa kule anaambiwa, fanya vizuri, ukimaliza shule yako utaenda kupata elimu bure, lakini anapoletewa gharama sasa, amechaguliwa kwenda chuo kikuu ama kwenda fom five fom six, akaambiwa gharama hii ya shilingi laki tatu ama laki nne ya michango yako, hii inamfanya mtoto yule aliyepata pengine kushindwa kuingia kabisa kuendelea na kidato cha tano ama kidato cha sita, kuingia kidato cha tano kuelekea kidato cha sita. Unaona kwamba pengine labda kungekuwa na utaratibu mwingine ambao utawawezesha hawa wa kipato cha chini kabisa, ikawa ni bure bure kweli. Ah, kwa upande mmoja ni kweli, kwa wale ambao wana kipato cha chini sana sana, ambao hawana uwezo wa kugharamia, hiyo ni seme ya karibu asilimia moja ya tatu. Ni kweli, wengine wanashindwa kabisa kupeleka watoto shule, wengine wanashindwa kuwahudumia, wanarudia njiani, wengine wanashindwa hata kumaliza shule kwa sababu ya kutoweza kukamilisha hizo gharama nyingine ambazo wanatakiwa walipie. Hivyo basi, kwa utaratibu kweli, tunategemea kwamba serikali, kadri inavyozidi kwenda, itakuwa inaangalia ni wapi ambapo inaweza ikasaidia. Haijaweza kusaidia kwa asilimia mia kwa sababu wanafunzi ni wengi wanafunzi ambao wana wanasajiliwa kila mwaka wanaongezeka. Kwa hiyo kwa maana hiyo, hata hicho kiasi cha fedha kinachotolewa hakiwezi kutosheleza mpaka mwisho. Hata ukiangalia chuo kikuu kwa mfano, wanatoa mpaka mikopo ya wanafunzi waweze ku, kuendelea na, shu, na chuo, lakini ile mikopo wanatoa karibu sijui bilioni ni karibu mia nne, lakini hizo bilioni mia nne sio kila mwanafunzi wa chuo kuu anapata huo mkopo ni asilimia fulani wanapata asilimia mia, wengine wanapata asilimia hamsini, wengine wanapata asilimia kumi, wengine hawapati kabisa huo mkopo. Kwa hiyo unaona kwamba hizo fedha bado hata na bilioni zote hizo wanazozitoa hazitoshi kuhakikisha kwamba wanafunzi wanaokuwa enrolled chuo kikuu wanaweza kupata huo mkopo. Kwa hiyo mzazi kwa upande mwingine, lazima ahakikishe kwamba anafidia hiyo sehemu ambayo serikali haimpatii mwanafunzi huo mkopo kwa hiyo ni kwa kweli ni changamoto kubwa, lakini mfumo umekuwa sio rahisi wa kuchakacha na kujua ni mwanafunzi gani ambaye kweli kweli kweli mzazi hawezi kumlipia na yupi ambaye ni kweli, mzazi kwa upande mmoja anaweza kulipia asilimia fulani, na wapo wazazi ambao wanaweza kulipia asilimia yote tu hata kama mtoto asipopata kitu chochote, mzazi anaweza akanua vitabu, anaweza akamlipia chakula, akamlipia hata boarding school, akalipa fizi zote asilimia mia. Lakini sasa hatujaweza kuchanganua, tukaweka hiyo wazi, wazazi wakajua, serikali ikajua nani ambaye anaweza akalipa na nani ambaye hawezi kulipa, nani apewe kiasi gani na nani asipewe kiasi gani. Hiyo imekuwa bado Ine. sio rahisi. Na labda niulize ni, ni, ni tu swali moja, pengine sina uhakika. Nafahamu katika nchi ambazo zimeendelea, nchi za Ulaya, pengine kuna programu fulani fulani ambazo zinatolewa kwa yule ambaye anasema, ama kwa hakika mimi nimefaulu vizuri na siwezi kuendelea na shule kwa sababu ya umaskini yangu ama hali yangu ngumu. Sijui kama kwa upande wa Tanzania kuna programu yoyote ya aina hii hasa kuwaepusha wale watoto ambao wanaweza kujikuta wanatumbukia katika hali ya hatarishi, hasa watoto wa kike ambao tumeona kwa kweli wengine wanafaulu, lakini wakishindwa kwenda shule wanatumbukia katika mimba za ujauzito ama ndoa za utotoni na vitu kama hivyo. Kuna programu yoyote ambayo akijulikana kwamba huyu mtoto hana kweli, akaweza akasaidiwa, akaweza kuingia kwenye kuendelea na masomo? Sijui kama kitu kama hicho umekisikia, Dokta. Mm, programu zipo lakini sio nyingi sana kuhudumia wanafunzi wote wenye mahitaji kiasi hicho. Programu zipo zinawasaidia, labda katika mfumo wa NGOs. Watu wanakuwa na projects zao, wanaandika miradi, wakishapata zile hela zinawasaidia. Kwa mfano, kama kuna miradi mikubwa ambayo inaendelea katika jamii ya Wamasai, unaona wamejenga mabweni, wanajaribu kucontain wale watoto wakae pale shule, wanawapa chakula, wanawapa mavazi wanawapa kila kitu, kusudi wale watoto waweze kukaa sehemu moja waweze kusoma mpaka mwisho, na kwa kiasi fulani wamefanikiwa. Kuna mikoa mingine pia mabweni yanaanza kujengwa kuhakikisha kwamba hawa watoto wa kike au hata watoto wa kiume ambao wanapata majaribu njiani, wanashindwa kusoma na kumaliza, basi wanasaidiwa kwa namna moja au nyingine. Lakini hizi project, au hizi NGO ambazo zimeanzishwa hazijaweza ku kuku wana mahitaji kiasi hicho. Kwa hiyo kime imeweza kuwafikia wachache, kwa sababu fulani, labda huo mradi ulianzishwa na malengo yake, basi hayo malengo kama amefikiwa basi ndio hao wachache ambao wanaweza kuhudumiwa, lakini sio kila mwanafunzi mwenye hitaji anafikiwa. na kwa upande wa kitaaluma penge... Dokta, je, elimu rasmi ya kitaaluma uh, tulioipa kipaumbele inatoa wahitimu wanaokidhi vigezo vinavyohitajika kwenye soko la ajira Tanzania, ama hata soko la nje pengine? E, ndiyo, elimu tulionayo ni na kidhi, sema tu sasa wanafunzi wanaomaliza ni wengi na soko la ajira ni dogo, yani haliwezi kukonshumu wote wale ambao wanamaliza. Matokeo yake kunakuwa na competition kubwa. Kwa hiyo wachache wanachukuliwa, wachache wanabaki wenye kuweza kustruggle, wana struggle, wengine wanatoka nje ya Tanzania wanakwenda, wengine wanachukuliwa kwa namna moja au nyingine, kwa sababu ya ufaulu, kwa sababu ya ndugu jamaa wako kwenye position nyingine tofauti tofauti. Basi nzuri, na inaendelea kuboreshwa mitaala, inaboreshwa kila siku, kwa kuhakikisha kwamba sasa hivi tunaenda na e, learner-centered type of education, kwamba ni competence based, wanafunzi wanajifunza skills mbalimbali, kwa hiyo mbali. Mwisho wa siku wanatoka pale, wana uwezo wa kuwa absorbed kwenye kwenye ajira mbalimbali huko nje ya chuo kwenye labor market. Lakini pia nigusie tu dokta, umegusia swala la mitaala hii, imekuwa ni moja ya changamoto zikizungumzwa sana, hasa kwa upande wa Tanzania na wengi wamekuwa wakizungumza, imekuwa ikibadilika, matokeo yake imekuwa na changamoto pengine. Nini ambacho unakiona katika mitaala iliyoko sasa tofauti na iliyopita ambayo inasaidia kuboresha, au nini ambacho kinawasumbua wanafunzi hapa? um... Mitaala sasa hivi inabadilika kuanzia elfu mbili na tano tumebadilisha mitaala yetu kwenda kwenye competence-based learning, lakini sasa ukiangalia kwa mfumo wa zamani wa elimu yetu ulikuwa zaidi ni wanafunzi wanasomeshwa material nyingi, ilikuwa ni kuabsorb material na mwisho wa siku anakuwa hana uwezo wote wa kuapply ile knowledge ambayo anakuwa ameipata. Sasa hivi tunataka mtu apate knowledge, lakini aweze pia kuapply ile knowledge katika sehemu zake za kazi aweze kujiajiri na kadhalika. Lakini sasa ile mentality au attitude ya watu kubadilika towards learner-centered type of learning imekuwa ni ngumu. Wengine wameichukulia positively, wanaweza wakasoma wakasema kweli, hapa ninahitaji kesho nkichokutwa labda nijiajiri niwe na uwezo na mimi ni wa kuajiri watu wengine, nianzishe kampuni nianzishe ujasiriamali, lakini mwingine anaona mm, -mm. Mimi bado sijafika huko, naona hapana, mimi elimu yangu nataka nisome hivi. Kwa hiyo wamekuwa katika hali ya kusema kwamba mi na ngoja niajiriwe na ngoja nipate ajira ya serikali. Kwa hiyo hiyo imewakwamisha wale wanafunzi wengi au watu wengi, wamejiona kwamba wamepotea njia, wanaona hii aina ya mtaala tulionayo sio aina ya kitu ambacho anakitegemea yeye. Kwa hiyo wachache wamefanikiwa, wengine bado hawajafanikiwa, lakini mtaala umebadilika na unakwenda vizuri na waalimu sasa hivi wameshaanza kuwa trained towards that. Kwa hiyo tunaamini kwamba baada ya muda fulani, hata waalimu pia watakuwa na uwezo wa kufundisha hii competence based learning, na wanafunzi wetu waweze kupata hizo skills ambazo tunazitarajia. Maanake mwanzoni tulibadilisha mitaala, lakini waalimu walikuwa hawajapata teni ya kuweza kuhakikishia kwamba wana uwezo wa kuitumia ile mitaala kwa jinsi ambavyo ilikuwa imepangwa mwanzo lakini sasa hivi kadri siku zinavyozidi kwenda, na waalimu wameshakuwa train, na wazazi pia wanaanza kuambiwa hii ndio staili ambayo tutakuwa tunaitumia. Kwa hiyo na natumai baada ya muda si mrefu watu wataelewa tunachokitaka, hasa hasa katika mfumo wetu wa elimu sasa hivi. Nam, na kufikia hapo basi, msikilizaji, ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hilo cha Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ninashukuru kutoka kule nchini Kenya Mwalimu Sami Masebu, hali kadhalika kutoka Dar es Salaam Tanzania, chuo kikuu cha Dar es Salaam, dokt Eugenia Kafanabo, kwa kushiriki kwenye sehemu hii ya kwanza. Naomba wasikilizaji wetu msiondoke, tuelekea katika sehemu ya pili. Ungana nasi kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Tukutane huko. Jina langu ni Sandey Shomari, kwa niaba mwenzangu Meri Mgawe na washukuru upande wa pili, Aida Isa na BMJ Mridhi. Tukutane sehemu ya pili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya leo ya moja kwa moja ya Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC hivi leo. Basi kama kawaida, ukiwa katika mazungumzo yetu ya moja kwa moja ya Ijumaa ni mjadala wetu mwingine wa Live Talk leo, tukimulika swala zima la mfumo wa elimu Afrika Mashariki na ya Kati, pia tukiangalia gharama ambazo zipo katika elimu hiyo katika nchi hizo. Basi katika sehemu ya pili tunaye kutoka nchini Tanzania, Dr Eugenia Kafanabo kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, ataweza kuzungumza nasi. Mimi nikiwa hapa studio ni Sunday Shomari nikiwa na mwenzangu Meri Mgawe. Asante sana. Basi moja kwa moja, eh, Dkt Kafanabo, tunafahamu kwamba eh, kuna changamoto mbalimbali katika mfumo mzima wa elimu Afrika Mashariki na ya Kati hali kadhalika kuna suala zima la gharama ambazo wazazi wanakutana nazo. Nchi nyingi zikunzu, zikuzungumza kwamba elimu hii ya msingi kuanzia msingi mara nyingi ni ya bure, lakini je ni bure kweli ama hali iko vipi? Basi tutaweza kuzungumza swala hili na pengine. Moja kwa moja, kabla ya kuendelea, ni mkaribishi afisa elimu aliyoko kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutueleza hali nzima ya mfumo wa elimu nchini humo. Mimi kwa jina naitwa Raton Kakumbwa. Mimi ni mfanyakazi katika ofisi ya waziri anayehusika na maadibisho elimu hapa mm -hmm, mjini jimbo ya Kivu ya Kusini. Bado huku kwetu kusini ya Kivu ya Kusini, uh, maadibisho inaendelea vizuri, sababu hapa sasa tangu tarehe kumi na mbili uh, mwezi huu wa Oktoba Uh, mwaka huu wa makumi mbili na mbili tulianza shule kufuatana na kalenda ambayo ilitolewa na waziri waziri huko Kinshasa, waziri wa maadilisha huko Kinshasa, kalenda ambayo inapangilia kurudi shule. Tulirudi tulirudi kabisa, na hakuna tatizo zaidi sababu uh, tulirudi japokuwa kama walimu fulani wa walimu wamoja wanakuwa na hiyo uh, marevendication zao ambao wana-wanakuwa wakielekeza ngambo za za serikali uh, kuhusu kuwaongezea mishahara, kuhusu kulipa wale ambao walikuwa bado kulipiwa, ila, ila kazi inaendelea vizuri vizuri zaidi sababu masomo ilirudia, uh, shule zote za kipekee ambao unaita maecole prive Eh, uh, uh, convenione vilirudi, ijapokuwa kuna walimu fulani fulani ambao walisema hawakupendelea kabisa kurudia, kurudia, kurudia shuleni uh, kwa hiyo guvernema uh, provincial yanafanya yote sababu wote warudi wa-warudi shuleni. Samahani, ni kuulize kitu kimoja tu kuhusiana na jinsi mnavyofanya mna mpangilio wa elimu kwenye eneo zima la Congo kuna mfumo wa shule za msingi, tunakuja shule za sekondari mpaka kwenye vyuo, hali ikoje kwenye shule za msingi na sekondari na vyuo? Pengine wanapoanza shule watoto wanapata elimu ya bure au wanalipa gharama fulani? Na kama wanalipa gharama zikoje? Hebu tuweze tu kwa kifupi hali ya halisi ya kulipia elimu kwa ujumla katika eneo lenu. Asante sana. Unafahamu kama huku kwetu Kongo tangu mwaka uh, makumi mbili na kumi na, na, na, na, na kenda na makumi mbili na mbili ya shule mwaka jana mwaka ambao uliopita, raisi uh, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mweshimiwa yaani Felix Tshisekedi uh, alishurutisha kwamba uh, masomo ya kimsingi iwe, uh, iwe bure kufuatana iwe bure, na jinsi katiba ya nchi inasema. Na hapo mwaka jana hiyo ilianzika ilianza na guvernemet ilianza kulipa walimu wote haki yao, e. Na hapo sasa inakuwa mwaka ambao kiliwa kwa kukadhanishi ya kusikitizia hiyo ma, ma, ma, ma, haki bezaki de la gratuite de l'enseignement jo. Hapa sasa uh, shule yote ya msingi inakuwa kwa bure, wa mzazi halipi kitu, mwanafunzi halipi kitu Sababu hiyo ni kipengele ya katiba yetu inasema kama shule ya msingi inakuwa kwa bure. Lakini huko so, kwenye shule ya kisegondari ndio kunakuwa mzazi analipa kitu kidogo, kitu kidogo zaidi, sio kama zamani, sababu zamani ilikuwa mzazi ndiyo alikuwa akilipa mwalimu, lakini hapa sasa ni serikali ndio analipa mwalimu. Na hiyo kidogo, hiyo pesa kidogo ambayo mzazi analipa kwenye shule ya, ya, ya kisegondari ni ndogo ambayo inapangiliwa kuwa maliwali wa jimbo njo wataenda kuipanga katika kitabu chenye kinaruhusiwa liwali wa jimbo kupanga hela kidogo zaidi, au mwaka jana wazazi walilipa hela inaenda kufika dolari makumi mbili makumi na mnane mpaka makumi mbili mbele, ilikuwa walikuwa watalipa zaidi zaidi kupita hiyo, lakini mwaka jana ilikuwa sa huu mwaka unapangiliwa maliwali wa jimbo wapange vile zile kupitia zile, eh, kitabu wanaita akte provincial ya fixation des frais scolaire. Liwali eh, atapanga huku kwetu kwa jimbo ya Kivu ya kusini, ila ndogo ambazo hiyo eh, komite provincial ya maadibisho itampropose, sababu ndio kipengele ila inasema huku kwetu na hiyo hela ambayo inalipwa kidogo kwa na hawa maliwali wanapanga, ni kwa shule za awali au kwa shule za juu za sekondari au kwa shule za aina gani? Hasa ninasema hivi, kwa shule za msingi hakuna hela yoyote huko huko. Uh, uh, masomo inakuwa bure bure, tunasema kwa Kifaransa se completement gratuit, uh, shule ya msingi lakini shule ya kisekondari ndo huko watapanga kidogo, tunaita hayo Uh, mlugha ya Kimombo, les frais de scolarité na frais ya fonctionnement, iko pesa ndogo tu iko pesa ndogo tu kwenye masomo zote za secteur public, donc hizo za leta za serikali na hizo zote ambazo zinakuwa zikiongozewa na madini na madini mbalimbali, lakini mbali, uh, kuna masomo zile za privé les écoles privées, iwe kwa shule za msingi ama kwa shule za sekondari huko uh, ndio wazazi wataelewana na na walimu wa jisi wanaweza kulipa kitu kidogo, lakini kwa shule zote za, za msingi za serikali watoto hawatalipa na hawalipi kitu na mwaka jana hawakulipa kitu chochote, na, na pia kuna swala jingine ambalo naam, lakini pia kuna swala ambalo wamekuwa wakilizungumza eh, miaka mingi katika maeneo mengi ya Kongo kwamba mara nyingi unakuta mzazi Beza akipata barua kutoka kwa mwalimu kwamba anatakiwa alipe kitu fulani, labda alipe e, malipi ya hospitali au amlipie mwalimu jambo fulani. Hii inakuwaje kwamba wazazi wanapata sana barua za walimu kuwalipia baadhi ya vitu kwenye hizi shule? Ta, sheria kwenye Kongo inasema kama mzazi kwa shule ya, ki, ya kimsingi hatalipa kitu chochote, hata hiyo makuta ya minerval, hata hiyo makuta ya ya assurance ya, ya, ya na ingine yote Uh, serikali inakamata hiyo serikali itahusika na hiyo mtoto anatoka nyumbani na vifaa vyake vya shule na anasoma uh, kwa bure hiyo ni uh, kwa shule la msingi kwa shule za kisekondari ndio tunasema kama wanalipa kidogo ijapokuwa tunakuwa kwenye nchi ya congo mbo uh, waziri na, na, na servisi zake zote wanahusika kukontrole kuangalia kama hakuna wale walimu ambao wanafanya nia mbaya, ijapokuwa sheria inasema kama shule la kimsingi ni bure, na kuwa wale ambao wanaenda kupita vile vile kinyume ya sheria. Na jimbo letu linajikaza zaidi kuhusika na neno hilo ama wakuu viongozi vya shule fulani fulani ambao wanaweza waeka ende nyuma ya sheria, kuwarudisha katika sheria kufuatana na, kufuatana na shurti kama vile inapangiliwa. Sawa kabisa. Naam, basi moja kwa moja tukirudi kwako, eh, Dr. Eugenia Kafanabo, hebu tueleze tu kwa wale ambao unafahamu eh, wanakuwa kwamba wamefeli eh, fom 4 kidato cha nne, hali kadhaa kidato cha sita. Hawa ni wanafunzi ambao wanaanguka, wana, wana kutoka, kutokana kuto kuweza kuendelea na masomo yao. Je, kuna mpango gani wa kuwasaidia hawa ambao wanakuwa hawakuweza kufaulu masomo yao vile ambavyo wanahitaji kuendelea mbele? Kuna, kuna mpango mbadala juu yao? mbadala upo wanapewa second chance kuna kurisiti kuna second sitting lakini pia tuna opportunities zingine za vi, vyuo mbalimbali tofauti kwa mfano mwanafunzi anaweza kama maliza form 4 ana uwezo wa kwenda akasoma veta au kuna vyuo vingine ambavyo vinasimamiwa na NACTE ambavyo vinatoa skill based type of learning yani ni vyuo ambavyo kama vya technical college au kama vya VETA wanajifunza skills mbalimbali. Kwa hiyo mwanafunzi ambaye hakufaulu vizuri form 4 au form 6 anaweza kwenda kule akajiunga na akapata elimu ambayo inaweza ikamsaidia mbele ya safari. Kwa mfano kama sasa hivi tuna hivi endelea endelea endelea kulikuwa kuna hivi vyuo vya folk development ambavyo zamani vilikuwa vinachukua wanafunzi wa darasa la saba, lakini sasa hivi wameviboresha na mitaala yao pia imeboreshwa, na wanafunzi hata aliyemaliza form four anaweza kwenda kusoma pale. Mtu anaweza akajifunza useremala, anaweza akajifunza eh, mambo ya katering, anaweza kujifunza usonaji, anaweza akajifunza vitu vingi tu, lakini katika levo ya juu kidogo, sio kama ile ya zamani ya mtu aliyemaliza darasa la saba. Kwa hiyo hiyo pia ni, ni, ni, ni tofauti ambayo mtu anaweza akaichukua badala ya kusubiri kwenda form five au kwenda university anaweza akapita huko akasoma kitu kingine na akaweza akajitegemea mwenyewe mbele ya safari. vinapewa kipaumbele vyuo kama hivi nchini Tanzania? E, e, sasa hivi vimeboreshwa, vime, e, vimeboreshwa sana sana sana. Vifaa vingi vilikuwa vya zamani, sasa hivi wamevitengeneza. Tuna vyuo karibu thelathini na tano, karibu kila kila mkoa una chuo karibu kimoja. Kwa hiyo sasa hivi kwa kweli hali ni nzuri, labda tu havijafanyiwa marketing ya kutosha, watu wakajua kwamba hivi vyuo vipo na watu wanaweza kwenda huko wakasoma. Dokta, kuna hii taasisi yeah, ya The Launchpad ambayo huko Tanzania iliendesha zoezi la tathmini ya ujuzi na mwaka elfu mbili kumi na nane na kukuta asilimia tisini ya vijana waliofanya tathmini uh, kama vile mia moja ishirini na nane hawana vigezo wala ujuzi unaotakiwa kwenye soko la ajira la leo hali kama hii inaonyesha nini? Ah, inategemea uh, hiyo evaluation imefanywaje sasa, manake saa zingine kuna kuja evaluation inakuwa na vigezo vya juu sana, kwa hiyo unaweza kukuta kwamba katika kuangalia wakakuta kwamba kwetu bado wako chini sana. Manake ni sawa na na hizi assessment e, examinations nyingi ambazo zinafanyika kwa mfano teams, sijui na zingine zipi hizi za Ulaya nakuta nchi zingine za Afrika tunashindwa kukompiti kwa sababu vitu wanavyoviangalia viko juu e, haziko kwenye context ya kwetu. Kwa hiyo matokeo yake sasa, tunajikuta kwetu anashindwa sana hapo, hawawezi kufikia level ambayo wao wanaitaka. Sasa hatusijui hiyo assessment process au evaluation process ilikuwa inaangalia nini, labda ilikuwa inaangalia zaidi kwenye technology au ilikuwa inaangalia skills gani zaidi na huenda labda context ilikuwa tofauti. Kwa hiyo si, sijui, siwezi nikaisemea lolote sana kwenye hiyo eh, yeah. Na, na, na, kwa na, na, kama tumefeli tukui, sana tumefeli kwenye nini? sitaki kuingia sana fiasa, hapa, kwenye mambo ya siasa, lakini juzijuzi tu hapa nilikuwa naona wagombea, tunaelekea kwenye uchaguzi nchini Tanzania, wanasema kwamba wanataka kubadilisha. Yeah. wote tu wote sio vyama vyote, kubadilisha mfumo wa elimu nchini Tanzania, na mwingine hata akasema kubadilisha in such a way kwamba mtoto anamaliza shule aweze kushindana na soko la ajira la nje. Kwa hiyo kauli kama hizi zinaonyesha kabisa kwamba Aa, nchi yetu ya Tanzania kwa kweli mfumo wake wa elimu hauwezi kuwa shindani na nchi hata za jirani jirani kama vile pengine kwa mfano Kenya, Uganda na vitu kama hivyo. Ndio maana utakuta hata wazazi wanakimbiza wale walio na uwezo kukimbiza watoto wao kwenda kusoma nchi za nje. Unaona wewe kama mtaalamu wa elimu ulioko katika sekta ya elimu ni kitu gani hasa ungeweza kutoa pengine maoni yako kifanyike ili at least kutufikisha katika kile kiwango ama levo fulani ya kutambulika na kuona kama kweli ikiletwa basi hii mitihani ya kushindana katika soko la ajira la nje, watoto wetu wapo na wanafanya na wanafaulu? Ah, ni kweli kabisa, wagombea wengi wanazungumzia hilo, lakini sasa hawasemi wanataka kubadilisha nini au wapi ambapo wanapoona ndio pabaya sana kiasi kwamba watakapokuja basi watarekebisha hapo, lakini mimi ninavyoweza nikasema, yani overall, yani ukiangalia tu elimu yetu jinsi ilivyo, sio kwamba ni mbaya kiasi hicho kwamba mtu anaanza kupata na bila shaka, sasa ninaona tumempoteza kidogo Dokta, pengine labda tunaweza tukamtafuta hapo baadaye, lakini tunaendelea na mjadala wetu kutoka VOA Swahili -E, hapa Washington DC. Labda tugeukie tuangalie maoni ya wasikilizaji wetu katika mtandao wetu wa Facebook uh, walioyatuma kuhusiana na mjadala huu ambao unaendelea kuhusu mfumo wa elimu katika nchi za Afrika Mashariki. Mimi hapa ya, ya kwanza kabisa na kamata yake besi, kaketi yeye anatokea huko DRC, anasema ama kwa hakika, umefika wakati katika nchi yangu ya DRC viongozi kuhakikisha kwamba elimu inatolewa kwa kila mmoja. Kwa nchi kama ya Kongo ambayo imegubikwa na ghasia ya mavita, elimu ndiyo ufunguo wa maisha yetu. Mimi ni naye huyu, anaitwa Enos Alo kutoka Uyugisi, magharibi mwa Kenya, anasema hapa Kenya gharama ya elimu iko juu sana, ingawa serikali inafanya juhudi sana kwa upande wake kugharamia hizi elimu za pande zote, lakini kwa ujumla hayo yote hayatoshi kamwe, kwa hiyo yu serikali iongeze na kwa ujumla waboreshe e, mfumo wetu wa elimu. Doris Matiana yeye anasema, anatokea Mombasa, Kenya. Anasema mfumo wa elimu unafurahisha kidogo, lakini bado tunahitaji kufikishwa katika mahali ambapo nasi tutaweza kuona ama kuhakika elimu ya Kenya ni ya juu zaidi. Na huyu naye Rajabu Jabizo yuko ni wala Mtwara kule Tanzania, anasema, kwa upande wangu naona kwa kweli, huku kwetu gharama iko kubwa sana, tofauti na kipindi cha nyuma Hili pia linapelekea watoto wetu kutopata nafasi ya kusoma kwa hakika maana, wiki tatu shuleni, siku nyingine yuko nyumbani, kisa mchango, mchango, mchango. Gwagisa Mwaibabila anatokea Mbeya, Tanzania, anasema e, sioni e, kama mfumo wa elimu Tanzania ni rafiki sana. Ni matumaini yangu kwamba huko mbeleni tunakoelekea mambo yatabadilika, ili tunapopeleka watoto wetu shuleni isiwe ni gharama kubwa, lakini wanapata kitu fulani cha kujikimu kimaisha mbeleni. Jusi Dankala akiwa Tanzania anasema kwa ujumla, hapa kwetu shule za taasisi za dini na shule za watu binafsi wana elimu bora sana, na sio bora elimu, maana sijawahi kusikia mwanafunzi kufaulu mitihani lakini hajui kusoma hajui kuandika wala hajui kuhesabu. Kwa hiyo shule za taasisi na shule za binafsi, anasema, zina elimu bora sana kuliko maeneo mengine ya serikali. David Ngowi yeye yeah, anatokea Kilimanjaro, Tanzania, anasema elimu ya juu kwa upande wa Tanzania haina tofauti yoyote na mtu yoyote aliyeita chumba cha ufundi ama aliyoishia darasa la saba. E, kwa sababu mambo yanayofundishwa sio ya vitendo na zaidi. Naye Grigota Magabe Mwekoro akiwa GGM unit kule Geita, Tanzania anasema kwa upande wetu, minaona hukwetu gharama ya elimu ipo juu sana, na ni changamoto kubwa kwa wazazi walezi. Maana anasema michango imezidi wanafunzi, unakuta wanakaa chini, hawana madawati ya kutosha wala madarasa hamna. Sio hivyo tu, wanasema pia hata walimu wenyewe hawatoshi kwenye mashule yetu. Rahab Saidi kutoka DRC anasema hasa katika eneo la Beni, naona watoto wengi hawaendi shule, wako katika machimbo wakitafuta kusaidia familia zao. Umasikini umekithiri, tungesaidiwa katika suala la umasikini ili tuweze kuzungumzia elimu. Sawa kabisa, huyu bwana Ochieng George yuko Kakamega kule nchini Kenya, Anasema kwa upande wangu, mi naona huku Kenya kuna gharama ya elimu ni ghali sana, hasa shule ya upili. Anasema licha ya serikali kutangaza kwamba kuna elimu ya bure na kwa wakati. Anasema nina mtoto ka darasa la nane, na mwaka ujao ataingia chuo kidato cha kwanza, lakini kuna malipo kadhaa yanayotakiwa. Hata hivyo, wanasema katika shule za msingi hakuna malipo mengi, japo kuna malipo kidogo kidogo ambayo wanaitishwa. Kwa hiyo, anasema anaunga mkono kwa sababu amekuwa akisaidia watoto kuendelea na masomo yao bila kuwa na matatizo mengi zaidi, kama wengine. Barabara kabisa, ni mjadala mzuri kwelikweli. Tunaangazia kuhusu elimu katika nchi, mfumo mzima wa elimu katika nchi za Afrika na Mashariki. Kwako sande. Naendelea kusikiliza matangazo idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, kitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, kipindi Live Talk. Na sasa basi tuelekee huko nchini Rwanda ambapo gharama za masomo ya vyuo vikuu zimeonekana kuwa juu ambapo wadau hawana mtazamo sawa kuhusu hizo gharama. Mwandishi wetu Silvanus Karemera amezungumza na John Paul Kahigi ambaye ni mchambuzi wa elimu na pia mwanafunzi wa shahada ya uzamili nchini humo. Uh, kusema ukweli, ukiangalia karo ya chuo kikuu hapa nchini Rwanda inatofautiana. Kuna vyuo ambavyo vimetoka nje vimefungua matawi hapa nchini, ukiangalia karo yake iko juu sana na wanaoweza kupata ile kalo ni wanafunzi sana sana kutoka familia kubwa ambazo zinajiweza, lakini pia wale ambao wamefaulu vizuri wakapata ile bahati ya kusomeshwa na serikali. Ukija kwenye uh, vio vya kawaida tuseme vya private <clears throat> utakuta kalo iko juu, kwa sababu angalia kama wastani wa laki tano ni karibia dola mia tano. Kwa Mnyarwanda wa kawaida kupata hii pesa sio kazi rahisi, na utakuta wale ambao wanachaguliwa kupewa mkopo wa serikali ambao wamefanya vizuri kwenye uh, shule ya upili au sekondari, utakuta ni wachache sana. Kwa hiyo unakuta hawa wanaotoka familia za kawaida wanaumia sana kujiunga na vyuo vikuu, kwa sababu kupata laki tano kwa Mnyarwanda wa kawaida sio kitu rahisi. Kwa hiyo ukilinganisha, uh, na dunia tuliyo, uh, ya, ya sasa, hautasema kwamba karo iko juu sana, kwa sababu walimu kuwalipa na vitu vingi vinachukua gharama kubwa. Lakini pia kwa Mnyarwanda kumwomba laki tano mwanafunzi wa kawaida, napo uh, unakuta ni changamoto kubwa. Um, inavyoonekana ni, ni kama um, umeonyesha mambo mawili ama, ama maswala mawili. Ukiachilia mbali maswala ya ughali wa karo, pengine swala la elimu yenyewe inayotolewa katika vio hivi, unailinganisha vipi? uh, inabadilikabadilika kutokana na mfumo uliopo wa serikali, lakini all in all nachoweza kusema ni kwamba Uh, mambo yanabadilika kulingana na elimu inayoletwa tuseme kama hivyo vyo vinavyotoka nje. Kwa hiyo kuna mabadiliko makubwa kwenye elimu ya, ya, ya juu hapa Rwanda. uh, utakuta hawa wanafunzi wanapewa uh, nafasi au opportunities za uh, kwenda kusomea nje au kuwa link up, kuwakutanisha na wale wa nje, ili kubadilishana uh, mawazo na masomo yenyewe kusaidiana. Kwa hiyo naona kwamba uh, kitu cha pili ambacho kinaonyesha kwamba hii elimu inapanda ina Uh, au inalizisha tuseme ni uh, teknolojia au tuseme kuleta utandawazi kwenye hii elimu yetu ya, ya, ya, ya juu, unakuta kuna mabadiliko mazuri ambayo yanafanyika. Uh, kwa hiyo ukilinganisha elimu yenyewe na watu wanaopata bahati au nafasi ya kuipata, unakuta idadi imeongezeka, wanafunzi wa, wa vyo vikuu wameongezeka sana ukilinganisha na miaka ya nyuma. Kwa hiyo zipo -ipo, hatua zilizopigwa ambazo zi nzinalizisha japo changamoto bado zipo, kulingana na nchi bado inajijenga, miaka ishirini na sita sahivi toka mauaji ya kimbali yalivyofanyika, unaona ni hatua kubwa sana iliyopigwa. Mm, ni hatua iliyopigwa, lakini bado kuna malalamiko kwamba mfumo mfumo wa elimu ama sekta ya elimu kidogo ina mkanganyiko katika, katika ujumla wake, pengine hilo unalizungumzia vipi pia? Uh, siitwaenda mbali na wanaofikiria hivyo, lakini mi naangalia kwa upande mwingine, uh, mambo yanayofanyika, kuangalia miundombinu inayowekwa, kuangalia jinsi wanavyotafuta walimu kuanzia chini kwenye elimu ya chini, wanavyowajenga watoto uh, kuwapa nguvu ya kujiamini uh, hii midahalo inayofanyika ina, inawapa kujiamini inawapa kuendelea kutafuta elimu ya nje ikoje, tujifunze nini na nini. Kwa hiyo naona kuna mabadiliko makubwa japo, pia kama nilivyosema awali, changamoto bado zipo, lakini kuna hatua kubwa inayofanyika ili yule mwanafunzi atakaye hitimu chuo kikuu moja awe anajiamini kila alichokisomea awe ana uwezo wa kukizalisha na kuweza na kuishi uh, dunia ya nje na sasa tuelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mfumo wa elimu unazidi kuwa na hekaheka heka, licha ya ahadi ya serikali kuwalipa walimu na kuweka elimu hiyo kwamba ni bure. Tangu tangazwa kwamba elimu haitalipiwa nchini humo, idadi ya wanafunzi imeongezeka mashuleni mwaka huu, baadhi yao wanaelekea kuvunjika moyo. Hali halisi ikoje? Mitima Jila Shansi anaangalia suala hilo la gharama kutoka Bukavu. Mezamani sikuwa nasoma lakini saa raisi alitangazaka kama masomo itakuwa bure, bazazi wakanitia ku masomo hii mwaka balifungula, lakini ya migomo tena vinaanza. Huyo ni Anael, mwanafunzi wa shule ya msingi kwenye shule ya kiserikali ya Ibanda ya pili mjini Bukavu, anayeelezea ya masikitiko yake kisha mgomo wa walimu Jumatatu iliyopita katika mashule ya Kikatoliki, Kiprotestanti na hata pia ya kiserikali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kisha kidogo wa mwalimu wa wakoana kuya ba magreve kaanza, sha corona, nae, kengi, tena, masomo sha korona na kengi tena wakafunga masomo mwaka ikapita vile nona saksi ndaacha nijibakile ku nyumba tu saksi zamani nifanye bingine. Walimu wanalaumu mfumo wa sasa wa elimu huku wakidai serikali iwaboreshe mshahara ili nao pia waboreshe mambo. Deo Dialunda ni miongoni mwa walimu. Tunatumika katika hali mbaya, mshahara mshahara ni mdogo sana. Walimu wanapata mshahara ya dola makumi kenda ya, ya Kimarekani na ile haitusaidie kukitu. Tuliweza kupatia serikali ya taifa madai yetu, na serikali aliweza kuikubali. Tariki kumi na mnane mwezi wa kumi na mbili ameweza kusaini na sindiketi ya walimu ya kusema kwamba atalipa kwanza walimu wote ambao hawalipwi. Wanu ke ataongeza mshahara wa walimu inaweza fika tae pesa ya Kongo milioni moja wala elfu mia tano na vile walimu wanaweza kuwa na mshahara mzuri. Hata dola mia tano inatoshelea kwa mwalimu wa chini, lakini mtazamo wa walimu unatofautiana kidogo kuhusu mshahara wanaopata toka serikali. Roger Matabaro ni kiongozi wa jumuiya ya walimu wa Congo ceko hapa Kivu Kusini. tunaambia wazazi waache kujipiga kifua kusema kama wanalipaka walimu letanjo. Anapasha shukuru wazazi kuona waliweza kumsaidia kuudhaifu wake ambao waliweza kuionyesha, lakini mwalimu hakuambia mzazi tujue kama ni serikali ndio ambayo iliweza kutupatia kazi, na hiyo serikali ndio inaweza kutupatia malipo. Tuko miezi mnane tatutumike ta kuhusu ugonjwa wanaita COVID 19 ilituma hatutumike, lakini serikali iliweza kuendele, iliendelea kutulipa shia ambayo tunalipiwa tunaenda kwenye mabanki kila mara tunalipiwa. Wanaokerwa na hali hii ni hasa zaidi wazazi waliotarajia kutekelezwa kwa ahadi ya ubure wa shule iliyotolewa na serikali ya Congo tangu mwaka jana. Bebe Mulegwa Patrice ni mzazi. Kwa huu mwaka tunasema sheria inakataza kulipa masomo ya msingi, na hivi mwalimu anadai adai serikali ambayo yenye ilimwajiri, sisi wazazi. Na kama kuna walimu wenye wanazani kama mzazi tena anaweza tena kulipa mwalimu, atuwezi tena kulipa kamwe. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakumbwa na matatizo chungu tele yaliyokwamisha sekta mbalimbali mbali ya mkiwemo elimu. Matwara Nzabazande ni waziri wa zamani wa elimu katika mkoa wa Kivu Kusini. Walimu haicha yako organize ekonomia haiko sawa, korona inaingia ndani, gisi ya kupata pesa ya kulipa walimu haiko e, ni tatizo kusema wapate ile pesa, lakini kufuatana yenye kufanyika, naona kama kuko kitu inaendelea, kuko wenyewe wakawa wanalipiwa, wanaanza lipiwa na inajikaza ko organize sijui wataishia wapi. Ni tatizo kwao, lakini ya kufanya ni kwanza kujifunza namna gani ya, ya, ya kutengeneza uchumi. Waziri wa elimu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Willy Bakonga, ameonya walimu kutulia huku wakiheshimisha hatua za kupambana dhidi ya maambukizi ya ugonjwa wa korona kwa wanafunzi. Kuhusu walimu wapya, amesema kwamba elfu hamsini na nane watalipiwa ifikapo mwisho wa mwezi huu, zaidi ya laki moja na elfu arobaini na tano wa waliokwisha sajiliwa na serikali. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Asante sana Mitima de la Chance kutoka kule Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Naam, muda naona unakimbia kweli kweli. Meri mgawe basi. Kufikia hapo, msikilizaji, tunakamilisha Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naomba nichukue nafasi hii kuwashukuru sana kutoka kule nchini Kenya, Mwalimu Sami Masebo, tulikuwa naye kwenye sehemu ya kwanza. Hali kadhalika ni mshukuru Dr. Eugenia Kafanabo kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Pia nap niwashukuru mm, kutoka kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, afisa elimu kutoka kule Kivu Kusini, Radon Kakumbwa. Hali kadhalika niwashukuru waandishi wetu Mitima de la Chance na Silvanus Karimera kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na DRC kwa kushiriki katika e, Livetalk. Basi wote niwashukuru, upande wa pili Aida Isa na BMJ Mridhi, hapa studio imeshirikiana Mery Mgawe na watakieni wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.