Hivi sasa ni saa nane kamili mchana, kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kiongozi wa serikali ya mpito ya Sudan ameahidi kushirikiana na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC katika kesi yake dhidi ya kiongozi wa zamani nchini humo Omar Al Bashir. Waziri Mkuu Abdallah Hamdok alikutana jana na ujumbe kutoka ICC ukiongozwa na mwendesha mashtaka Fatu Bensuda. ICC imetoa hati ya kukamatwa kwa Bashir kwa tuhuma za mauaji halaiki na uhalifu dhidi ya binadamu kuhusiana na ghasia katika mkoa wa magharibi wa Darfur mwaka elfu mbili na tatu. Al Bashir alijibu uasi wa Darfur dhidi ya utawala wake kwa kupeleka wanamgambo wa Janjawid ambao wanatuhumiwa kuua hadi watu laki tatu na kuwafurusha makwao watu wapatao milioni mbili nukta tano Al Bashir alipinduliwa na jeshi April mwaka elfu mbili kumi na tisa kufuatia maandamano makubwa katika mji mkuu Khartum na kwingineko ambayo yalianza Disemba mwaka elfu mbili kumi na nane hivi sasa anatumikia kifungo cha miaka miwili jela nchini Sudan kwa tuhuma za ufisadi, na kwa sasa yuko kwenye kesi ya mapinduzi ya mwaka 1989 ambayo yalimwingiza madarakani. Shule nchini Ethiopia zimefunguliwa tena hivi leo Jumatatu baada ya kufungwa kwa zaidi ya miezi saba kwa sababu ya janga la virusi vya korona nchini humo shule zinafunguliwa tena kwa awamu huku wanafunzi katika wilaya za vijijini wakirejea madarasani kwanza. Shule zilifungwa baada ya nchi hiyo kuripoti kesi ya kwanza ya virusi vya korona mwezi Machi mwaka huu. Nchi hiyo inalenga kufungua tena shule zote za msingi na sekondari ifikapo katikati ya mwezi Novemba. Baadhi ya wazazi bado wana wasiwasi mkubwa kuwarejesha watoto shuleni, lakini wizara ya elimu nchini humo imesema imechukua hatua muhimu za kupunguza hatari ya kusambaa kwa virusi vya korona kwenye shule zote. Moja ya hatua hizo ni kugawa barakoa takriban milioni hamsini kwa ajili ya waalimu pamoja na wanafunzi. Wale walio katika mwaka wa mwisho wa masomo katika shule za sekondari bado watalazimika kufanya mitihani yao kwa njia ya mtandao. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington. Kura zinaendelea kuhesabiwa nchini Guine kubaini ni nani atakuwa rais mpya wa taifa hilo la Afrika Magharibi. Uchaguzi wa Jumapili, ambao uliwahusisha rais aliyeko madarakani Alfa Conde dhidi ya kiongozi wa upinzani Selu Dalin Dialo, ulisitisha kilele cha miezi kadhaa ya machafuko ya kisiasa juu ya katiba mpya yenye utata, ambayo ilimruhusu Konde kupitisha kikomo cha mihula miwili kwa wadhifa wa rais. Konde alikuwa rais wa kwanza kuchaguliwa kidemokrasia nchini Guinea mwaka elfu mbili na kumi baada ya miongo kadhaa kama mwanaharakati wa upinzani. Katiba mpya ilichochea maandamano makubwa na kukosolewa vikali na makundi yanayofuatilia haki za binadamu kuhusu kurudi nyuma kwa demokrasia nchini humo. Angalau watu hamsini wameuawa katika mwaka uliopita wakati wa maandamano makubwa juu ya katiba mpya. Usiku wa kuamkia uchaguzi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitoa taarifa inayotoa wito kwa wadau wote wa nchini humo kuhakikisha kuwa upigaji kura unafanyika kwa njia ya umoja na amani. Marekani imeonya kwamba viwango vya juu vya ghasia nchini Afghanistan vinatishia kuvuruga makubaliano ya Washington ya kujenga amani na waasi wa Taliban pamoja na mashauriano ya amani yanayoendelea huko Afghanistan. Zalmai Khalilzad, mjumbe maalum wa Marekani kwa taifa hilo lililokumbwa na machafuko, alitoa onyo hilo Jumatatu wakati Taliban ilipozidisha mashambulizi ya uwanja wa vita dhidi ya vikosi vya usalama vya Afghanistan pamoja na mashambulizi makali wiki iliyopita katika jimbo la kusini la Helmand. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika matangazo ya kwa Undani tutaangalia e, uchaguzi wa Tanzania, hasa tukikiangalia chama cha ACT Wazalendo, ambapo hivi sasa kumetokea hali ya mkanganyiko kidogo juu ya mgombea urais wa chama hicho na viongozi wa juu ambao tayari wameshatangaza kumuunga mkono mgombea wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, cha Tundu Lissu ambao vile vile e, hayo yakitokea hii leo, mgombea wa chama hicho cha ACT wa Zalendo Bernard Bembe amejitokeza na kusema kwamba yeye bado ni mgombea uraisi wa chama cha ACT wa Zalendo. Hiyo itakuwa katika sehemu ya kwanza ya matangazo yetu ya kwa undani. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani a, hii leo e, basi tutaangazia mahala tulipo katika uchaguzi mwingine uh, wa hapa Marekani, uchaguzi ambao uh, bado una mvutano mkubwa, hasa uh, kwa wale wagombea wawili e, bwana Joe Biden na Raisi Donald Trump, ambao kwa kweli mpaka hivi sasa ni ngumu kueleza uh, upepo wa uchaguzi huu utaelekea wapi. Tutaangalia swala hili eh, kwa undani, wapi tupo mpaka hivi sasa, katika matangazo haya ya leo ninayokaribisha mimi Jina langu ni Idi Ligongo na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya. <tune> Nam karibu katika matangazo ya Kwa Undani, katika matangazo ya Kwa Undani hii leo tunaanzia nchini uh, Tanzania ambapo mgombea wa urais kupitia chama cha ACT Wazalendo uh, Bernard Membe amesisitiza hii leo kwamba yeye bado ni mgombea wa nafasi ya urais kupitia chama hicho na ataendelea na kampeni za kunadi sera za chama chake kwa siku zilizosalia kufikia siku ya kupiga kura, yaani hapo Oktoba 28 uh, mwaka huu uh, uh, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam leo, Membe ambaye eh, alijiunga na chama cha ACT Wazalendo mara baada ya kufutwa uanachama kwenye chama chake cha zamani, chama cha Mapinduzi CCM, amesema uh, hali katika chama hicho ni shwari kabisa na wameyamaliza, licha ya viongozi wa juu wa chama hicho, Zito Kabwe na Maalim Seif Sharif Hamad, kutangaza kumpigia kura mgombea urais wa CHADEMA Uchaguzi mkuu ujao. Ikumbukwe kwamba uh, siku zilizopita mwenyekiti wa chama hicho cha ACT Wazalendo ambaye vilevile vile ni mgombea uraisi wa serikali ya mapinduzi Zanzibar, eh, wali, alitangaza bayana kwamba eh, anaamini eh, rais wa Tanzania atakuwa Tundu Tundu Lisu na wao eh, wanamuunga mkono, lakini vilevile eh, kauli hiyo ilitolewa na kiongozi mkuu wa chama hicho uh, Zitto Zuberi Kabwe akieleza kwamba wao wanamuunga mkono uh, mgombea wa chama cha Chadema Tundu Lissu. Licha ya hayo kujitokeza, kulitokea mkanganyiko mkubwa uh, juu wa, uh, juu ya nani hasa eh, ama hali halisi ya ugombea wa Bernard Membe katika chama hicho cha ACT Wazalendo. Kwa hiyo leo hii amejitokeza, amesema kwamba eh, anachoamini ni kwamba kura za wananchi ndizo zitakazoamua nani atakuwa raisi wa nchi hiyo. Eh, kwa watu kadhaa kusimama na kusema eh, hawatampigia kura haimaanishi kwamba hataingia kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi, lakini vilevile vile aliendeleza eh, kueleza kwamba yeye eh, hakuendelea kufanya kampeni na badala yake kuibuka katika siku za mwisho za uchaguzi. amekiri ah, kwamba ah, hali ni ngumu ya kifedha kwa ajili ya kampeni ya chama chake eh, cha ACT hicho Wazalendo. Lakini sasa kutokana na hayo, kwa ah, kweli mambo yamekuwa mengi sana juu ya mustakabali mzima, lakini kwanza tumsikie hapa Uh, Bernard Membe hii leo akiwa na wanahabari akielezea hali halisi ya ugombea wake uraisi, eh, ikizingatiwa kwamba amekuwa kimya hata kwenye kampeni. Sisi tuko wamoja, hatuna mgawanyiko wowote, waliosema ni individuals na tumeyamaliza. Chama cha ACT kina mgombea anaitwa Bernard Camilius Membe. Chama kile kama vyama vingine kimeorodheshwa kwenye buku au fomu ya wagombea urais 15, nipo namba 9 pale, kila mtu kwenye chama chochote. Na mimi nataka niseme hivi, wapo watu ndani ya CCM hawatampigia kura Magufuli lakini watakwenda kwenye chama, wapo watu ndani ya Chadema hawatampigia kura kabisa Tundu Lissu, lakini lazima tuwaheshimu watakwenda kwenye uchaguzi. Watakuwepo watu ndani ya chama cha ACT hawatampigia kura Membe, wawili wameshosema, lakini wanaweza kubadilisha gia ngani. <laughs> msiona aibu kueleza kwamba hali yetu yaki, yaki ndongo, ya kilogistics na ya kifedha ni ndogo, na tunahitaji misaada kutoka abc abcd. Twende sisi, tujaumba misaada, tunajisukuma wenyewe, tutauza tulichopo, na ni kwa fahari kubwa, na hata kwenye fomu ya ya msajili, anaona fahari kuambiwa hatukuwa na fedha, lakini tumefanya uchaguzi kuliko ulikuwa na mabilioni ya hela, upate shida ya kuyaeleza ulikoyatoa. Nam basi, huyo ni Bernard Membe ambaye ndiye mgombea uraisi wa chama cha ACT e, Wazalendo. Lakini ikumbukwe kwamba matamshi um, ya viongozi wa juu kabisa wameshaeleza bayana kwamba wao wanamuunga mkono uh, Tundu Lissu katika uchaguzi uh, huo wa mkuu wa Tanzania ambao unatarajiwa kufanyika hapo Oktoba na 28. Kutokana na hilo, nikamtafuta katibu mkuu wa chama cha ACT Wazalendo, e, Ado Shaibu kufahamu hali halisi ya ni nini hasa kinachoendelea ndani ya chama cha ACT Wazalendo, ikizingatiwa kwamba Membe bado anaendelea kutangaza kwamba yeye ni mgombea wa ACT ili hali viongozi wa ngazi ya juu wa chama hicho wameshatangaza bayana kwamba wao wanamuunga mkono Tundu Lissu ambaye ni mgombea wa chama cha CHADEMA. Msimamo wa chama cha st Wazalendo huko dhairi umetolewa kwa mara ya kwanza na ndugu Zito Kabwe, kiongozi wa chama chetu, mara baada ya kupona katika ajali, alifanya mkutano mkubwa wa juzi na ameweka bayana kwamba msimamo wa kamati ya uongozi ya chama cha ACT Wazalendo ni kumuunga mkono ndugu Tundu anti pasilisu ili kuweza kuweka mshikamano mkubwa katika kambi ya upinzani na kurahisisha wajibu wa kuitoa CCM madarakani na kutamatisha uongozi wa ndugu John Pombe Magufuli. Huo si msimamo wa Zitto. Huo sio msimamo wa Maalim Seif Sharif Hamad, bali ni msimamo wa chama na kile ambacho uh, ndugu Bernard Membe amekisema, kimejikita katika msingi wa kisheria, kwa sababu ili mtu aweze kujitoa katika eh, kinyang'anyiro cha kugombea, basi uh, anapaswa kuchukua hatua kadha wa kadha ili kuwezesha asiwemo katika karatasi ya kupigia kura. Kwa bahati mbaya um, E, mambo hayo hayakufanyika kwa wakati kwa hiyo karatasi za kupigia kura zimetoka zikiwa na jina la ndugu Bernard Membe na hivyo basi kisheria ndugu Membe anabaki kuwa sehemu ya wagombea wa urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania msimamo wa Membe mwenyewe unaonekana kama vile ana uh, kinzana na uh, msimamo wa chama maanake yeye anasema yeye bado ni mgombea wa uh, chama cha ACT Wazalendo. Yeye mwenyewe binafsi, kwa nini hatamki kwamba uh, anamuunga mkono Tundu Lissu kama uh, viongozi wa chama walivyosema? Uh, ukisikiliza kwa makini kile ndugu Membe anachokisema kinaonyesha wazi kwamba kutokana na mkanganyiko huo wa kisheria yeye asingependa uh, kuchukua hatua tofauti. Hayo ni maoni yake ya kibinafsi, lakini ikumbukwe kwamba mgombea wa, wa, wa, wa, wa ngazi yoyote ya uchaguzi Tanzania, sharti adhaminiwe na chama cha siasa, na ndugu Membe alidhaminiwa na chama cha ACT Wazalendo. Hivyo basi kuna mambo hawezi kufanya. Sasa kile ambacho uh, watu wanataka kufahamu Je, kwa nini no. imekuwa e, hivyo? Kama mlikuwa mna nia ya kutaka kuwa na mgombea mmoja, kwa nini mliruhusu uh, Bernard Membe awe mgombea wa ACT Wazalendo na baadaye mnaonekana kubadilika? Nini hasa ambacho kimetokea katikati? Kuna wengine wanasema kwamba inawezekana hamuamini Bernard Membe. Uchaguzi wa safari hii uligubikwa na sintofahamu kubwa e, hasa iliyojengwa katika misingi ya wasiwasi inayotokana na uzoefu tuliopata katika uchaguzi wa serikali za mitaa ambapo tulipoteza wagombea wetu zaidi ya asilimia tisini wa ngazi za vijiji, vitongoji na mitaa. Kwa hiyo tumeingia katika uchaguzi mkuu tukiwa na tahadhari kubwa e, na tulikubaliana kwa sababu tulikuwa na timu za mazungumzo ya CHADEMA na ACT Wazalendo na uh, Benard Membe aliarifiwa mapema kwamba kwa maana uh, Itakumbukwa kwamba tangu ndugu Tundu Lissu atangaze kugombea uh, urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, kumekuwapo na mjadala mkali wakati ule wa uteuzi, kama kisheria ndugu Risu anastahili kuwa mgombea wa urais ama la. Kwa hiyo ilikuwa ni kama kuchezea shilingi pchoni kwa upinzani kuegemea upande mmoja Je, uhusiano wa Benard Membe na chama cha ACT Wazalendo upo mzuri? Ah, ndugu Membe mpaka sasa ni kiongozi wa kitaifa wa chama chetu. Kumbuke kwamba baada ya ndugu Membe kutangaza kujiunga na chama chetu, aa, chama kilimpa heshima kutokana na rekodi aliyoiweka katika uga wa kidiplomasia na kumfanya kuwa mshauri mkuu wa chama. Kwa hiyo ndugu Membe anabaki kuwa mshauri mkuu wa chama cha wazalendo, nafasi ambayo inamfanya kuwa mjumbe wa vikao vyote vikuu vya eh, maamuzi. Na mpaka sasa hakuna vutano ilivyotokea mpaka kauli ya leo inapotolewa inapo, inapo... mimi nadhani kwamba eh, msingi wa uh, mazungumzo ya ndugu Membe ya leo utazamwe katika mwelekeo wa uchambuzi wa kisheria kwamba yeye anataka kuegemea katika sheria, lakini sisi tunakwenda uh, zaidi ya sheria kwamba mahitaji ya Watanzania kwa hivi sasa wanahitaji ushirikiano, wanahitaji umoja. Kwa hiyo hata kama jina litabaki katika sanduku la kupiga kura, bado wananchi wakihamasishwa vya kutosha na wakaelewa kwamba mgombea amejitoa kisiasa, sio kisheria, inaweza kuleta matokeo makubwa sana, yataweka alama muhimu katika uchaguzi wa mwaka huu. Nam, huyo ni Ado Shaibu, ambaye ni katibu mkuu wa chama cha ACT Wazalendo akizungumza nami akielezea eh, hali halisi ya mambo yanavyokwenda ndani ya chama hicho eh, na ameweka bayana kwamba ah, ni masuala ya kisheria, lakini kumbuke kwamba Membe ameshatangaza kwamba ataendelea na kampeni na tunachosubiri kukiona je? E, hizo kampeni zitaendelea za Bernard Membe. E, ambaye yeye anadai kwamba ni mgombea halali kabisa ACT Wazalendo, huku viongozi wa juu wakimuunga mkono Tundu Lissu. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika matangazo haya ya kwa undani sehemu hii ya pili, ambapo tunaangazia uchaguzi wa Marekani. Kampeni za uchaguzi mkuu hapa Marekani zimepamba moto, ikiwa imebaki karibu wiki mbili kabla eh, ya raia wa Marekani kwenda kupiga kura hapo Novemba tatu. Lakini kumbukwe kwamba baadhi ya watu tayari wameshaanza kupiga kura zao eh, katika uh, zile ama upigwaji kura wa awali kabisa. Lakini kile ambacho tunaweza tukakiangalia ni kwamba rais Donald Trump na mpinzani wake eh, Joe Biden, uh, wameendelea kutembelea majimbo yenye ushindani mkali eh, mnamo siku hizi za mwisho mwisho kuelekea eh, katika huo katika uh, yale ambayo yanaonekana kila mgombea anataka kuhakikisha kwamba anapata ushindi katika majimbo hayo muhimu, eh, kuweka uh, hali nzuri ya kushinda eh, kwenye uchaguzi ambao tayari zaidi ya watu milioni ishirini na saba wameshapiga kura zao. Wagombea hao wa kiti cha urais Donald Trump wa chama cha Republican na Makamu wa Rais Joe Biden mgombea wa chama cha Demokrat e, wataendelea na safari zao katika pembe mbalimbali za Marekani kueleza sera zao na kuwahimiza wapige kura, kujitokeza kwa wingi zaidi. Wanasiasa hao wamepangwa kukutana ana kwa ana siku ya Alhamisi eh, mjini Nashville jimboni Tennessee kwa mdahalo wa mwisho wa dakika tisini, eh, tukio ambalo linasubiriwa kwa hamu kubwa. Masuala muhimu yatakayojadiliwa, eh, kulingana na kamati huru ya midahalo ya rais ni pamoja na masuala ya ubaguzi wa rangi, mabadiliko ya hali ya hewa na vita dhidi ya janga la Covid 19 na kuhusiana na janga hilo, Eh, kile ambacho kinaonekana Spika eh, wa Baraza la Wakilishi Nancy Pelosi ameipatia White House hadi Jumanne jioni kuidhinisha mpango wa kunusuru uchumi unaodorora kutokana na janga la virusi vya korona kwa msaada kati ya dola bilioni moja nukta nane hadi bilioni mbili, lakini mvutano huo ukiendelea, zaidi ya watu milioni ishirini na saba wameshapiga kura zao katika pembe mbalimbali mbali za Marekani, ikiwa eh, ni idadi kubwa katika historia ah, mnamo wakati huu na zaidi ya mara sita ya idadi ya watu waliopiga kura kwa njia hii mwaka elfu mbili na kumi na sita hadi hivi sasa. Uh, wilaya ambazo zinazodhibitiwa na Wademokrati ndio zimeshuhudia idadi kubwa ya watu waliojitokeza mapema kuliko zile za Warepublican. Mbali ya kumchagua rais wa Marekani, wapiga kura vilevile huwachagua wagombea wa bunge la taifa na mabunge ya majimbo pamoja na wajumbe wa serikali za mitaa. Na katika utafiti wa maoni unaonyesha Uh, bado kuna mvutano mkali baina ya wagombea hao wawili eh, na kile ambacho kinaonekana uchaguzi utakuwa ni wavuta ni kuvute. Kutaka kujua hali halisi, tuko wapi, tunaelekea wapi, nimezungumza na Daktari Timothy Sadera, na kwanza kabisa nikataka kujua je, kile ambacho anaweza kutueleza. Uh, daktari, moja kwa moja, ungetueleza tuko wapi hivi sasa kuelekea uchaguzi huu wa Marekani. Uh, makweli linaloonekana ni kwamba uh, watu wengi wangali wana mchachamko ambao waelekea kuunga mkono vyama aina tofauti, kama vile wademokrasi uh, demokrasi na pia Republican na pia tunakumbuka ya kwamba kuna wale ambao ni liberals. <coughs> Ama ni wale ambao wako uh, hawana upande wowote ule ni independent, samahani, independent. Kwa hivyo linaloonekana kwa sasa ni kwamba bado kampeni ina pamba moto, kampeni ya pamba moto hivi, ya kwamba kuna matangazo mengi, maanake wengi hawaendi kwenye kongamano kama jinsi ambavyo tunaona rais anavyofanya kwenda kukutana na wananchi, lakini sasa matangazo ni mengi ya televisheni aa, ya kulaumu ya kutoana makosa na pia ya kuweza kuonyesha huyu ni bora kuliko yule mwingine kile ambacho unaweza kutueleza vile vile, maanake kuna uh, hali ya uh, majimbo ambayo kwa namna moja ama nyingine huwa yana ushindani mkubwa, na ndiyo ambayo hesabu huwa inaonekana kwamba inabidi mgombea ashinde kama vile Florida, Michigan, Pennsylvania, uh, na kwingineko Ohio. Hali ikoje katika uh, eneo hili? kulingana na utafiti ambao umefanywa na vyombo vya habari na jinsi wanavyochukua takwimu za kuonyesha ni nani ambaye anapendelewa sana na watu wengi ama wapiga kura wengi haswa katika majimbo ya Michigan, Pennsylvania, North Carolina na Florida, ambapo haswa uh, kurunzi kubwa la tazamiwa kule Florida, ambapo sasa hivi bwana uh, Biden na bwana rais uh, Trump wote waonekana kuwa ni sambamba, kwa hivyo yaonekana pale kuna ushindani lakini, kwenye maeneo kama ya vile North Carolina na pia Pennsylvania, tunaona ya kwamba haso Pennsylvania ni jambo la muhimu sana, kwa sababu ya wa wale delegate ambao wako katika sehemu. Kwa hivyo tukiangalia sana sana Florida na Pennsylvania, ambapo rais uh, Trump na na bwana Baden wanaonekana kwenda sambamba, lakini kwenye upande wa Pennsylvania bwana Baden wanaonekana kuwa ya kwamba uh, anaongoza lakini watu wengi bado hawajafanya uamuzi wa, kuna wale ambao wamo pale hawajui wataangukia upande gani, na ndiposa unaona wakati mwingi unatumika kwenye majimbo haya. Tukiangalia pia pale pia Wisconsin aa, na Michigan, utaona ya kwamba kungali kuna mtazamo mkubwa haswa ikila wakilaumiana ya kwamba bwana Biden anataka kuongeza taxes ama kodi na kuziba mambo mengine ambayo yanaleta kiuchumi katika majimbo yale, lakini naye upande wa demokrat wanasema hapana, siyo hivyo, ni ile siasa za lawama. Lakini pale wale delegate ndio sana sana wanaotazamiwa, majimbo haya bado hayajafanya uamuzi unaoonekana, lakini takwimu zaonyesha ya kwamba wengi wanamuunga mkono bwana Biden kwenye masuala ambayo mengi yalikuwa yanaonekana kama ni masuala ya msingi ambayo watu wangependa kuyasikia, mpaka hivi sasa uzito uko katika masuala gani hasa? Tunajua janga la korona lipo, lakini kuna yale masuala ambayo ya kila siku ya Marekani. Jambo linalojitokeza haswa kubwa sana ni jinsi ya kukabiliana na ugonjwa huu wa korona, maanake kuna kilio kingi ya kwamba watu takribani taki laki mbili na na ishirini, sasa hivi waelekea kuwa ya kwamba wataangamia, na zaidi kuna wanasayansi wanakisia kwamba kuifikia mwisho wa mwezi wa Novemba aa, idadi hii itakuwa imepanda zaidi, kwa hivyo kufikia kama aa, laki mbili na na nusu. Kwa hivyo kumaanisha kwamba jambo hili bado ni kubwa sana, maanake ukiangalia hapa kuna hali ya afya na pia kuna uchumi ambao unadhurika una sana na ugonjwa huu na jinsi unavyokabiliana lakini lengo kubwa pia ni kuangalia, ni kuangalia katika uchumi. Hapa ndipo ambapo Marekani yajiangalia, je, tuaendelea vipi? Kuna maendeleo ya kufaa ama tumeachia uchumi utawaliwe na nchi ya Uchina? Aa, jambo jingine ambalo laendelea kujitokeza haswa ni uhamiaji Yani, immigration kwa hivyo tukiangalia pale sera zinazokabili nchi hii katika hali ya uhamiaji na wahamiaji aa, jambo hili bado lingali linaleta utata na kutoelewana, manake wengi wanasema wahamiaji wengi wamo katika nchi hii, lakini hawana haki ya kuwa katika nchi hii. Kwa hivyo jambo lile ni la muhimu, na jambo jingine ambalo linajitokeza kwa wazi ni jinsi ya kukabiliana na hali ya hewa. Um, ukabili wa hewa bora ama um, jinsi ya mazingira yatakavyokuwa. Mambo haya yangali yanapatiwa yanapatiwa kipaumbele katika, katika uh, chaguzi hizi na kile ambacho uh, unaweza kutueleza hivi sasa uh, kwa kuangalia kiujumla umegusia kwamba wanaonekana wa Marekani bado hawajawa na ule uamuzi wa uhakika. uh, kuna hili wimbi hivi sasa ambalo linatoka sana kwamba watu kwenda kupiga kura watu waende kupiga kura. Je, mwitikio unauonaje? Ah, haswa mimi mwenyewe nimesha nimeshatembelea katika sehemu tofauti ambazo ni za kupigaji kura nimesha piga kura mwenyewe na ninachoona ni kwamba watu wengi wanajitokeza kwenda kupiga kura, maanake hawataki kwenda kupanga zile foleni ambazo ya kisiwa zitakuwa nyingi sana siku ile ya uchaguzi Novemba tatu. Lakini ah, jambo hilo laonekana kuwa na mvutio kwa wale ambao tayari washaamua. Unajua, ukiwa wewe ni wa chama fulani, naamini chama chako ndicho, kwa hivyo haijalishi matangazo na pia mbwembe zitakazokuwa kula nje, lakini wengi wameshaamua, na kisha wanaenda kwenye sehemu ku, wa, za kupigia kura. Jambo ambalo pia la watu wengi wanahofia ni kwamba jinsi ambavyo rais alivyosema ya kwamba atatuma kundi lake kwenda kuangalia, ama wafuasi wake waende kwenye sehemu za upigaji kura ni kwamba jambo hilo linatia wasiwasi. Maanake wengi walionekana kubeba bunduki kubwa za rishasha, na pia uh, usalama wao wanahofia. Kwa hivyo wengi wanaonelea afadhali watume za barua wa zao kwanza, uh, kura zao mapema, na wengi wanaamua ya kwamba hawataenda kupanga foleni siku hiyo. Kwa hivyo jambo hilo linatazamiwa kwa upande wote, lakini uzuri ni kwamba watu wanapiga kura kwa usawa na hamna chochote ambacho kimetokea kwa sasa, lakini tunashukuru ya kwamba rais ana, anazingatia ya kwamba kuna usalama na kundi lake na pia serikali ya majimbo inaz, inazingatia kwamba jambo hilo litatendeka kwa uhaki na kwa usawa. Asante sana Daktari Timothy Sadera kwa kutueleza hayo yote, na hapa basi tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nami, na usikose kujiunga nami kesho katika sehemu nyingine ya matangazo ya Kwa Undani.