1830 UTC right here on VOA Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ni saa tatu za usiku, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Harrison Kamao. Waangalizi wa uchaguzi wa Guini kutoka Afrika wamesema kuwa zoezi hilo lilofanyika mwishoni mwa wiki liliendeshwa vikamilifu licha ya upinzani kudai kuwa lilijawa na udanganyifu na kujitangaza washindi hata kabla ya matokeo rasmi kutolewa na tume ya uchaguzi. Tangazo hilo ni pigo kubwa kwa kiongozi wa upinzani Selou Dalein Dialo ambaye mapema leo amejitangaza kuwa mshindi dhidi ya Rais Alfa Conde baada ya kudai kuibiwa kura. Conde mwenye umri wa miaka themanini na miwili anawania kwa muhula wa tatu ulioleta utata na kuzua kasia kwenye taifa hilo dogo maskini lenye madini mengi. Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Gini maarufu Seni imesema kuwa hakuna matokeo ya awali ya duru ya kwanza ya uchaguzi huo wa Oktoba 18 yaliyotolewa rasmi hadi sasa. Mahakama ya juu nchini Burundi imemhukumu rais wa zamani wa taifa hilo Pierre Buyoya kifungo cha maisha ya jela kwa mashtaka ya mauaji ya rais wa zamani wa Burundi Melkiol Dandae aliyeuawa tarehe 21 Oktoba 1993 katika jaribio la mapinduzi ya kijeshi. Nakala ya hukumu hiyo iliyotolewa jana Juma tatu na ambayo VOA imebahatika kuiona inasema Buyoya na wenzake 15 ambao wengi wao walikuwa mawaziri na maafisa wa kijeshi wa ngazi ya juu katika serikali yake kabla ya mwaka wa 1993 wamekutwa na hatia ya kuhujumu usalama wa rais Ndadaye na serikali yake. Watuhumiwa hao wametakiwa pia kulipa fidia ya ya zaidi ya bilioni mia moja pesa za Burundi, sawa na dola milioni 52 za Kimarekani. Wengi wao hata hivyo, wakiwemo Buyoya, wako nje ya nchi. Na Buyoya ambaye aliongoza Burundi katika kipindi cha miaka 13 hivi sasa ni mwakilishi wa Umoja wa Afrika katika kanda ya Sahel, mara nyingi amekuwa akisema kwamba kesi hiyo ina ushawishi wa kisiasa na kukana shutuma dhidi yake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jopo linaloshughulikia janga la virusi vya korona nchini Nigeria limeonya kuwa taifa hilo huenda likashuhudia ongezeko kubwa la maambukizi ya COVID kutokana na, na maandamano yanayoendelea kushuhudiwa kote nchini humo. Mwenyekiti wa jopo hilo Boss Mustafa amesema waandamanaji hawazingatii kanuni za kujikinga na maambukizi kama vile kuvaa barakoa au kuweka umbali unaohitajika kati ya mtu na mwingine. Ameonya kuwa maandamano hayo huenda yakachochea wimbi kubwa la maambukizi, akiwashauri walioshiriki kuyasitisha. Katika habari za hivi punde, ni kwamba mamlaka ya mji wa Lagos imetangaza amri ya kutotoka nje kwa saa 24 ili kudhibiti ghasia kutokana na maandamano hayo yaliyolalamikia ukatili wa polisi. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kuwa watu 15 wamekufa kutokana na maandamano hayo yanayotoka kuvunja yanaombwa kuvunjwa kwa idara ya polisi inayogopewa sana maarufu kama SARS iliyopewa jukumu la kupambana na wizi wa mabavu. Na rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa huenda Sudani ikaondolewa kwenye orodha ya mataifa aliyofadhili ugaidi iwapo itafuata makubaliano ya kulipa fidia ya mamilioni ya dola kwa familia za Kimarekani zilizoadhiriwa na ugaidi. Kupitia ujumbe wa Twitter aliyoandika mapema leo, Trump amesema habari njema, serikali mpya ya Sudan imepiga hatua hatimaye kubwa, hatimaye haki ya watu, vipo vyote kutokana na ugaidi vimewaathiri vibaya. Amesema kuwa watu wa Sudan hawajawahi kuunga mkono shughuli za kigaidi na kwamba hatua ya Marekani itasaidia sana wakati taifa likijitahidi kukumbatia demokrasia. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, kumkaribisha mwenzangu Idli Ligongo tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo hii leo, uh, tunakukaribisha katika matangazo ya kwa undani, ikiwa ni tarehe ishirini ya mwezi wa kumi mwaka huu wa alfu mbili na ishirini. Katika sehemu ya kwanza tutaangalia namna, e, mgombea urais nchini Tanzania katika uchaguzi mkuu wa baadaye e, mwezi huu Tundulisu anavyoleta upinzani mkubwa kwa rais aliyepo madarakani na mgombea vilevile wa chama cha Mapinduzi, d uh, John Pombe Magufuli. Na katika sehemu ya pili basi tunaangalia tukio la uh, gereza kuvamiwa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na wafungwa kutoroka uh, nchini humo uh, DRC katika sehemu ya pili matangazo ya kwa undani ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo Nam, katika kwa undani hii leo basi, tunaanzia nchini Tanzania ambapo moja kwa moja tunajiunga na mwanahabari wetu uh, George Njogopa, ambaye amefanya ripoti kuangazia namna e, upinzani mkali unaotolewa na mgombea uh, Tundu Lissu wa chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, kwa mgombea wa CCM, chama tawala, uh, Rais John Pombe Magufuli ambaye anagombania ingawa chama hicho kimekuwa kikakabiliwa na upinzani mkali wakati wa uchaguzi ikiwemo uchaguzi uliopita elfu mbili na kumi na tano, lakini mwaka huu, hali inavyoonekana, chama hicho bado kinazidi kuandamwa na ushindani mkali kutoka kwa upinzani. Wachambuzi wa mambo wanasema kwamba CCM kama itafanikia kuendelea kubakia madarakani, basi ushindi wake usiwe wa kishindo kama vile ilivyotarajiwa hapo kabla, hasa kutokana na uhai mkubwa ulioonyeshwa na, na mgombea wa Chadema katika kampeni zake Mfumo uendeshaji wa kampeni zake, namna anavyopeleka ukosoaji wake kwa rais Magufuli na jinsi anavyokubalika kuwapiga kura, hasa kuoroka na tukio la kunusurika na, na mauaji baada ya kushambuliwa risasi 16 ni baadhi ya mambo yanaendelea kumpa nafasi kubwa Tundu Lissu kuelekea katika uchaguzi huu wa Oktoba 28. Katika kipindi chote cha kampeni, wawili hao wameonekana kuchona vikali majukwani huku kila mmoja akijaribu kuanzisha mashambulizi ya hoja na kisha upande wa pili kuyajibu. Miongoni mwa hoja zilizotikisa zaidi ni ile inayohusu vitambulisho vya machinga huku Tundu Lisu akianzisha ukosoaji wa waziwazi wazi kwa Rais Magufuli akisema utawala wake umewapa mzigo mkubwa biashara wadogo wadogo kwa kuwalazimisha kununua vitambulisho kwa shilingi ishirini ili uendelee uaendelee kufanyabiasharasva Mwezi Desemba iliyopita, Philip Mpango akatunga kanuni zinazosema kila machinga, kila kitu kidogo mtaani, lazima alipe elfu ishirini apate kitambulisho wananchi hao hiyo ilijibiwa mara moja na Rais Magufuli mwenyewe akisema kwamba mpinzani wake huyo anatumia karata ya kisiasa kutoa maelezo aliyoita yasiyokuwa na ukweli na akaenda mbali zaidi kwa kubainisha kwamba wafanyabiashara hao hawalazimishwi kununua vitambulisho. Vitambulisho havilazimishwi. Ni lazima itolewe elimu kwa wanaoshiriki kwenye vitambulisho ili wakafanye biashara mahali popote. Tunatoa vitambulisho ili wananchi hawa wenye biashara ndogo ndogo wasisumbuliwe. Ukiwa una kitambulisho chako, utafanya kazi, utafanya biashara mahali popote Tanzania. Vitambulisho haviwezi vikatafutwa kwa bunduki, mnanielewa? Vitambulisho mtu anakata mwenyewe ni shilingi elfu ishirini na akisha kata, yeye usimlazimisha, naye mkorogea uji naye mpaka apate kitambulisho. Baadaye tena, Rais Magufuli aliendelea kuletea hatua yake kuanzisha vitambulisho vya wafanyabiashara hao, akisema imelenga kuwapa unafuu kufanya shughuli zao wafanyabiashara hao bila kubughudhiwa. Hata hivyo mbunge wa zamani wa Singida Mashariki ameendelea kujipambanua kama mwanasiasa anayekijua kile anachokifanya, akiendelea kuibua hisia thabiti miongoni mwa wananchi wa Watanzania na kukosoa vikali na waziwazi wazi utawala wa Rais Magufuli katika awamu yake ya kwanza. Mchambuzi Mohamed Issa anasema katika historia ya Tanzania hii ni mara ya kwanza kwa mgombea wa mpinzani kuthubutu kumkosoa vikali na kumlaumu kiongozi aliyoko madarakani kwa matamshi makali kama haya ya Tundulisu. Uh, uchaguzi wa mwaka huu uh, mgombea wa CHADEMA Tundulisu amekuwa kusema kweli, uh, ameuchangamsha uchaguzi kwa kiwango kikubwa na ukiangalia mwenendo ambao amekwenda nao ni ule ule kama ambavyo upo katika nchi kubwa za kidemokrasia kama Marekani na Uingereza ambapo uh, mgombea wa chama uh, aliyoko madarakani huwa anawekwa kwenye kikaango, ikiangaliwa udhaifu wa utawala wake wa serikali yake. Kama kuna kashfa mbalimbali ambazo zimefanyika, zinawekwa hadharani. Wakati mwingine wana pindukia mipaka mpaka wanakwenda kwenye masuala binafsi ya mtu kuonyesha kwamba eh, hana maadili mazuri na hana mwenendo mzuri wa kitabia. Kwa hivyo hilo limekuwa hivyo katika uchaguzi wa mwaka huu, jambo ambalo watanzania wengi hatukuwa tumelizoea na ndio maana wengine wanaona Tundu Lissu kama amechupa mipaka vile. Na isipokuwa tu kuna baadhi ya maneno ambayo yamekuwa yakiyatumia yana ukakasi mkubwa sana. Unapofika kumwambia mtu ni mwizi, kumwambia mtu ni jambazi, kumwambia mtu ni muhuni eh, hasa wale walioko katika uh, utawala wa sasa hivi wa serikali ya Chama cha Mapinduzi eh, hakika yanakuwa ni maneno ambayo eh, kwa watu wazima wenye uh, mila na desturi za Kiafrika hawakuyazoea. Kwa hivyo lazima yatakuwa yana, yana, yana, yana matokeo hasi eh, kwa kiwango fulani, lakini kwa vijana ambao wamezoea kuangalia masinema hayo yenye uropokaji mbalimbali mbali na nini, inawezekana wanavutika, wana na namna ambavyo anachanga ana, ana, ana, ana karata zake, lakini kiujumla ni kwamba Tundu Lisu ameleta mchangamko mkubwa katika uchaguzi wa mwaka huu na matokeo tutayaona katika kura eh, sanduku la kura hapo tarehe ishirini na nane ya mwezi wa kumi. Ila ni kwa kweli uchaguzi umekuwa motomoto sana, na hata chama cha Mapinduzi chenyewe kimeona kwamba eh, wanaweza wakajitokeza wapinzani ambao Wana, wana, wana, wana nguvu wana ujasiri wa kusema kama Tundulizo, na kwa namna nyingine, na chenyewe nadhani kitakuwa kimejipanga vizuri zaidi kukabiliana na hali ambayo wamekutana nayo mwaka huu, hawajawahi kukutana nayo katika miaka yote iliyopita. Wagombea wote waliopita walikuwa angalau eh, wanakosoa lakini kwa kiwango si kama kiwango cha Tundulizo. Kwa hivyo, eh, hayo ndiyo ambayo naweza kuyasema kuhusu e, eh, Tundulizo na uchaguzi wa mwaka huu elfu mbili na ishirini. Lisu amefanikiwa pia kuvutia maelfu kwa maelfu ya watu katika mikutano yake ya kampeni kutokana na matamshi yake ya ukosoaji wa utawala wa Rais Magufuli na CCM kwa ujumla. Anakosoa waziwazi kile ambacho kinasemekana kwamba ni mafanikio ya utawala wa Rais Magufuli, kama vile ujenzi wa miundombinu, ununuzi wa ndege na miradi mingine mikubwa ya kiuchumi. Haikupita miaka hata mitano ya Rais Magufuli. Kuna uwanja wa ndege wa kimataifa Chato ambao ndege pekee inayokwenda pale ni ndege ya serikali inayompeleka yeye kwenda kula Krismasi au Pasaka mara mbili kwa mwaka au kumpeleka mama nyumbani. Uwanja wa ndege uliogharimu mabilioni na mabilioni, ambayo angeweza kutumika kupikilia maji safi na salama. Umekwenda kujenga uwanja wa ndege Chato ili rais akitaka kwenda Krismasi asihangaike na barabara. Hayo anayokusimanga naye. Rais Magufuli na chama chake tawala CCM hawajazoea kabisa kukabilia na upinzani wa aina hii. Rais Magufuli pia alipiga marufuku shughuli zote za kisiasa, ikiwa ni pamoja na mikutano hadhara, mara tu baada ya kushinda katika uchaguzi wa rais kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano marufuku ilifanya kukosoa utawala wa Rais Magufuli ni kwamba ni kinyume cha sheria. Serikali ya Magufuli pia ilipiga marufuku matangazo ya moja kwa moja ya shughuli za bunge na kufanya ukosoaji wa utawala wa Magufuli ubaki ndani ya bunge pekee. Katika miaka mitano awamu ya kwanza ya Rais Magufuli ilikuwa ni nadra sana na kuona utawala wake ukikosolewa, si na wanasiasa wa upinzani wala vyombo vya habari vyombo vya habari kadhaa vilifungiwa na kupigwa faini kwa kuchapisha habari zilizoonekana kwamba ni kinyume na mtazamo wa serikali au chama tawala. Lakini Tundu Lissu amegeuza hali hiyo kwa kutumia fursa ya mikutano ya kampeni zake kwa kumkosoa vikali Rais Magufuli, hali ambayo huenda imewapa baadhi ya Watanzania uthubutu wa kumunga mkono na kuhudhuria ya mikutano yake kwa maelfu. Asante Georgi Njogopa, kwa kutueleza hayo yote na hapa, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani, ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wafungwa zaidi ya elfu moja na mia nne wametoroka katika gereza moja la Kangwai e, mjini baada ya gereza hilo kushambuliwa na watu wenye silaha ambao walianza kushambulia walinzi wa gereza e, alisema uh, Modestin uh, Bakwanamaha ambaye ni meya wa mji wa Beni na kusisitiza kwamba e, walioshambulia gereza hilo ni waasi wa ADF kukiwa na wafungwa zaidi ya mia moja waliobaki gerezani, wengi wao wakiwa wamegoma kuondoka. Hebu kwanza tuanze kumsikiliza meya uh, wa mji wa beni eh, atueleze kile ambacho uh, kina eh, kimetokea katika suala hilo. Nikusema watu ilikuwa elfu moja mia nne makumi tano na sita ambao walikuwa ndani ya gereza na tumesalia tu na watu mia moja na kuongeza wale ambao wako wanarudi, hatuyaeneza idadi ya mia mbili pale. Tukisema wengi wameenda na wengi wanaenda, wana kesi nzito nzito, ndio maana tunaomba raia watusaidie kwa reprant. Ikiwa mtu atatokea kwenye kartie yenu ama kwenye afeni yenu, wakaaji watusaidie kuripoti hiyo kesi na tuweze kumurudisha kwenye jela. Basi ni mfungwa huyo ambaye yeye amerejea kuendelea na kifungo chake mara baada ya baadhi ya wenzake e, kutoroka mara baada ya kutokea uvamizi. Lakini kutaka kujua undani wake hali halisi jinsi ilivyo matukio haya jinsi yalivyo, nimezungumza na mwanahabari wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Austeri Malivika, atueleze hali halisi. Hebu tupe picha kamili Austeri Malivika juu ya tukio hili. Asante. Ni kwamba hao wafungwa zaidi ya elfu moja na mia tatu wametoroka gereza baada ya hilo gereza kuvamiwa na watu wenye silaha, na meya wa mji wa Beni Bakwanamaha, ambaye tulizungumza naye, anasema kwamba waliovamia gereza ni waasi wa ADF. Hakusema ni watu wanazamia, alihakikisha kwamba ni watu wa ADF, na akasema kwa sababu ADF ilikuwa na wafungwa wake, yani kuna watu wa ADF ambao walikuwa wamefungwa ndani ya gereza ya hiyo inayojulikana kama vile Kangwai inayopatikana kusini mwa mji wa Beni na nakasa kwamba kwa mara nyingi walikuwa wanapata vitisho kutoka wa kwa watu waedio wakisema kwamba watakuja kuchukua watu hao. Kwa bahati mbaya ilipofika saa tano za usiku, wakaja wakashambulia kwanza walinzi, na wakashambulia vilevile kambi ya msaada ambayo inaweza kuja kusaidia wale walinzi wa gereza wa wakapambana kwanza na, na wale, wale na na msaada ukakosa wa kuja kusaidia hao wafungwa. Naam, na hao watu ambao walikuwa na silaha wakaingia sasa malifika, lakini kuna taarifa kwamba uh, hili jambo limetokea kwa sababu ndani ya gereza lenyewe mm -hmm, vile vile kumekuwa hakuna huduma muhimu. Hili nalo liko vipi? mm -hmm. Nachekizungumza hata kwa, kwa wale ambao wanatazama TV yetu ya dunia leo wanaweza kuona picha namna, wale tuliokuta ndani wafungwa, haliyao ni mbaya wote. Yani utakuta kwamba mtu ni mbaya na mbovu, zaidi ni kama hawapati matibabu, hawapati chakula. Yani gereza yenyewe ni kama tu, afadhali pengine uwekwe ndani ya kaburi kuliko kuwekwa ndani ya hiyo gereza ni kama imetengenezwa kwa ajili ya watu hamsini ama mia moja lakini sasa leo ilikuwa watu elfu moja mia nne hamsini na sita unaona hiyo yani sehemu ya watu mia moja ama sehemu ya watu si unakuta watu elfu moja mia nne hamsini na sita tueleze vile vile, je, uh, tukio hili ni la kwanza ama kumekuwa na matukio mbalimbali mbali ya watu kutoroka gerezani hapo DRC kwa jumla katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo u, gereza nyingi wafungwa wanatoroka, hata wengine wanavunja gereza kwa sababu yanja, ya njaa ama wengine wanakubali kupiga risasi kwa sababu ya njaa na nini ya Beni. Hata hii ni mara karibu mara ya nne inashambuliwa, sio kwamba ni mara ya kwanza hii gereza ya kangwa hii kushambuliwa na na watu wenye silaha. Siku zilizopita utakuwa kwamba kwa mara nyingine watu walikuwa ndani ya hiyo gereza tena likaja likashambuliwa na watu wote wakatoroka, sio kwamba ni mara ya kwanza. Na kama leo limeshambuliwa, walikuwa wamewatahadharisha kwamba kuna watu wanaotamani kuja kushambulia gereza, yani ni kama walikuwa na taarifa. Sasa tatizo kubwa ni kwamba uh, walishambulia wale walinzi wa gereza na wale walinzi wasaidizi wa gereza, ndiposa msaada ukawa uko mbali, kwa katikati ya muji wadeni ni kama kilometa tano na na na katikati ya muji wa Beni. Sasa uh, uongozi wa gereza ama uongozi wa serikali eh, wa jimbo hilo la Kivu eh, kaskazini, nini ambacho uh, kinaelezwa kutoka kwenye mamlaka uh, sasa hivi mimi sijazungumza na gavana, lakini tumezungumza na meya wa muji wenyewe ambako kuna hilo gereza, anakuna kwamba anashukuru kuanza na kupongeza wale wafungwa ambao walibaki ndani ya gereza lakini kitazama wengi wafungwa waliobaki ndani ya gereza ni kama tu ni wagonjwa, ni watu ambao hawawezi weza kukimbia, afya yao imazofika wamebaki. Lakini vilevile mamlaka na uongozi wa serikali unasema kwamba kuna baadhi ya wafungwa ambao wanaanza kurudi wenyewe, wanajileta kujirejesha kwenye katika hiyo gereza na sasa hivi ni kwamba meya wa mji wa Beni ametoa mito kwa wale wafungwa ambao walikimbia, na ambao wanaweza kupata nafasi, wasiogope hukumu zao, ama lakini maelezo yote ametolewa kuwa na programu ya kuhakikisha kwamba wale ambao wametoroka watafutwe na kurejeshwa tena katika gereza. Ndiyo, sasa hizi wakati ambapo tunazungumza tangu asubuhi kwamba serikali imeamurisha vyombo vya usalama kwanza kuwatafuta na kwa sababu watapatikana kwa sababu wengi afya yao ilikuwa imedhoofika. Kwa hiyo wamesema kwamba ukiona mtu ambaye afya yake imedhoofika ama ametoa namna nyingine, uweze kumkamata, kumuuliza kama si mfungu, anapelekwe katika gereza. Lakini vilevile akatoa mce kwenye vyombo vya habari kwamba wawasaidie kuhamasisha wale wafungwa wenyewe wa-wale warejee wa, wa, wa katika jela, kwa sababu kuna kuna baadhi ya, ya gereza, wafungwa wanakimbia kwa sababu ya njaa, lakini hawa wengine wanarudi wana gerezani. Lakini kwa jumla kama vile tumetoka kuzungumza, ni kwamba gereza za Kongo ndugu yangu ni tatizo, na hili tatizo limekuwa likilalamikiwa kila siku, kwa sababu kuna baadhi ya magereza ambao ni makanisa, vikundi vya watu, ndivyo vinapelekea chakula wafungwa Ukiona kama viongozi wa serikali hawajai hao wafungwa, kila mara wanaweza kuwapelekea chakula baada ya esiku ama baada ya malalamiko. Wengine wanaishi katika gereza bila matibabu, basi ukiingia katika gereza una ugonjwa fulani, kwa mfano ugonjwa wa sukari ama ugonjwa fulani ambao hauringii hata kuondoka, alafu imekuwa tatizo kubwa kwa sababu kuna jela ambazo ama gereza ambapo wafungwa wamekuwa wakifariki ndani ya gereza lakini kwamba sio nam. Ni mwanahabari wetu huyo Austeri Malivika, eh, nikizungumza naye. Na hapa tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukrani kwa kuwa nami na usikose kujiunga nami kesho katika sehemu nyingine ya matangazo ya Kwa Undani.