Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Ijumaa hii tarehe 23 Oktoba mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Nduimana. Jina langu ni Kenneth Bwire. Tunasikika kupitia masafa ya FM kwenye mtandao wa www VOA Swahili com na vilevile vile kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Miongoni mwa habari tulizokuandalia zikisalia siku chache kabla ya uchaguzi mkuu nchini Tanzania, wachambuzi wameanza kutathmini namna kampeni zilivyofanyika. Nini mtazamo wao? Tumeona ya kwamba wagombea wameendelea kufanya uh, kampeni za kistaarabu katika hizi hatua za lala salama, hapa tukiona wagombea wawili wa chama cha mapinduzi na mgombea wa chama cha Chadema. Rais wa Guini Alfa Konde ashinda mhula watatu madarakani kulingana na matokeo ya awali lakini mpinzani wake Selu Dolien Diallo anasema kwamba atakwenda mahakamani kupinga matokeo hayo, huku maandamano yakiendelea nchini humo. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa. Lakini kwanza, anamkaribisha la mwenzangu Kennes Bwire akusomea habari za dunia. Konde amepata ushindi mkubwa katika uchaguzi mkuu na kupata mhula wa tatu madarakani. Matokeo kutoka wilaya ya 37 kati ya 38 yanaonyesha kwamba Konde amepata kura nyingi mara mbili zaidi ya mshindani wake wa karibu Celo Dalien Diallo, ambaye amesema ana ushahidi wa kutosha kwamba udanganyifu mkubwa ulifanyika katika hesabu ya kura na kwamba atawasilisha kesi katika mahakama ya kikatiba kupinga matokeo hayo. Konde mwenye umri wa miaka 82 amepata zaidi ya kura milioni 2.4 ikilinganishwa na kura milioni 1.2 za Selu Dalien Dialo. Maandamano yameendelea nchini humo na watu kumi na tatu wameripotiwa kuuawa wa tangu Jumapili, siku upigaji kura ulipofanyika. Dialo amejitangaza mshindi wa uchaguzi huo. Hatua ya Konde kugombea muhula wa tatu madarakani baada ya kubadilisha katiba ilisababisha maandamano kote nchini Guini na kupelekea watu kadhaa kujeruhiwa au kuuawa. Waziri mkuu wa Sudan Abdala Hamdok ameripotiwa kwamba yupo tayari kuendelea na mazungumzo ya kuboresha uhusiano kati ya Sudani na Israel mara tu bunge la serikali ya mpito litakapoidhinisha hatua hiyo. Hatua hiyo ni ishara ya hivi punde kwamba Hamdok yupo tayari kukubali shinikizo la Marekani kuitambua Israeli na kuunda uhusiano mwema na nchi hiyo. Hata hivyo, hatua hiyo huenda isifanikiwe hivi karibuni, kwa sababu ni lazima bunge liundwe kwanza, kwa kuzingatia serikali ya mpito inayojumulisha raia na jeshi na ambayo imekuwa ikiongoza Sudan tangu kupinduliwa kwa utawala wa Omar al Bashir mwaka elfu mbili kumi na tisa. Haijulikani ni lini bunge hilo litaundwa na serikali haijatoa taarifa yoyote kuhusu swala hilo. Marekani inataka Sudan kufuata nyayo za umoja wa falme za Kiarabu na Bahrein katika kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na Israel. Zikiwa zimesalia siku kumi na moja hufanyike uchaguzi wa urais hapa Marekani, zaidi ya wa Wamarekani milioni 47 tayari wamepiga kura ya mapema, Kulingana na takwimu zilizokusanywa na taasisi inayofuatilia uchaguzi wa Marekani, uchaguzi wa Marekani. Patrick Ndwimana anasoma wa wamarekani milioni 47 na laki tano tayari wamekwisha piga kura kabla ya uchaguzi wa tarehe tatu Novemba, idadi hiyo ikiwa ni mara kumi na nane zaidi kuliko ile ya kabla ya uchaguzi wa rais wa elfu mbili kumi na sita. Idadi ya waliokwisha piga kura ya mapema imeongezeka maradufu kwa sababu majimbo mengi yameongeza muda wa kupiga kura kwa njia ya posta au kwenye vituo vya kura kama njia ya salama ya kupiga kura wakati huu Marekani inakabiliwa na janga la korona. Wakati huo huo, ukusanyaji wa maoni ya wapiga kura unaonyesha mgombea wa chama cha Demokrat, Joe Biden, anaongoza dhidi ya rais Trump kwenye ngazi ya kitaifa, lakini ukusanyaji wa maoni unaonyesha mpambano mkali kati wa ya wagombea hao wawili katika majimbo muhimu ambayo yanagombaniwa. Mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Florida Michael McDonald, ambaye anasimamia taasisi hiyo inayofuatilia uchaguzi wa Marekani, anabashiri kuwa kwa ujumla watu milioni mia moja na hamsini watapiga kura mwaka huu ikiwa ni asilimia sitini na tano ya watu wanaotimiza masharti ya kupiga kura, na ni kiwango cha juu sana tangu mwaka wa elfu moja mia tisa na nane. Kwa mujibu wa taasisi hiyo inayofuatilia uchaguzi wa Marekani, Wademokrat ndio wamekwishapiga kura kwa wingi kwa njia ya posta kuliko wa Republican. Toka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC, Marekani. Wizara ya afya ya Moroko imeripoti zaidi ya visa 4100 vya maambukizi ya virusi vya korona jana Alhamisi pekee, ikiwa ni idadi ya juu zaidi ya maambukizi ya virusi hivyo kuwahi kurekodiwa kwa siku moja. Karibu nusu ya maambukizi imerekodiwa katika mji wenye shughuli nyingi za kiuchumi wa Kasablanka ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona imeripotiwa nchini Moroko baada ya serikali kulegeza masharti ya kiafya yaliyokuwa yamewekwa ili kudhibiti maambukizi ya virusi hivyo. Shule na misikiti imefunguliwa mjini Kasablanka. Takwimu za wizara ya afya zinaonyesha kwamba watu 29118 wanaugua korona nchini Moroko, asilimia 1.9 ya wagonjwa wakiwa wamefariki. Zaidi ya watu milioni tatu wamefanyiwa vipimo vya korona nchini Moroko. Benki inayosimamia mauzo ya bidhaa zinazoagizwa na zinazouzwa kutoka nje, yani export import bank, imetangaza kwamba ipo tayari kutoa kiasi cha dola bilioni tano kwa ajili ya kununua chanjo dhidi ya virusi vya korona kwa ajili ya mataifa ya Afrika. Mkuu wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika John Nikengasong amesema kwamba nchi za Afrika zinastahili kuweka mikakati ya kutosha katika kuhakikisha kwamba zinapata chanjo ya kutosha katika kukabiliana na virusi vya korona ambavyo vimeambukiza zaidi ya watu milioni arobaini na moja kote duniani. Mpango wa kusimamia namna chanjo dhidi ya virusi vya korona itakavyotolewa Covax kwa ushirikiano na shirika la afya duniani utafanikiwa tu kuhakikisha kwamba chini ya asilimia kumi ya watu barani Afrika wanapata chanjo hiyo muhimu. Nchi za magharibi zinaendelea kuwekeza katika kutafuta chanjo dhidi ya virusi vya korona mwezi uliopita, tume ya Ulaya ilifikia makubaliano na kampuni za kutengeneza kwa nchi za Ulaya. Matangazo haya yaendelea kufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jijini Dar es Salaam, VOA inasikika kupitia redio UFM, na huko Dodoma tunasikika kupitia redio Dodoma FM. Wagombea kwenye uchaguzi mkuu nchini Tanzania wanaendelea kunadi sera zao na kushawishi wananchi wawapigie kura, wakati kampeni za uchaguzi zitamalizika Jumanne tarehe 27 Oktoba, kulingana na ratiba ya Tume ya Kitaifa ya Uchaguzi. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mtaalamu wa maswala ya siasa Goodluck Ngingo na kutaka kujua mtazamo wake kuhusu namna kampeni zilivyofanyika. Tumeona ya kwamba wagombea wameendelea kufanya uh, kampeni za kistaarabu katika hizi hatua za lala salama, hasa tukiona wagombea wawili wa Chama cha Mapinduzi na mgombea wa chama cha Chadema wameendelea uh, kufanya siasa kidogo ambayo zimekuwa za kistaarabu na, na hasa katika kujikita katika namna gani ya kueneza sera zao. Na hata visiwani Zanzibar tunaona hivyo hivyo kati ya Maalim Seif na Dokta Huseni, zimeendelea kufanyika siasa za kistaarabu na wengi wakiendelea ushawishi wananchi waweze kuwachagua hasa ifikapo Oktoba ishirini na nane. Kuna hili swala ambalo limejitokeza eh, la kuhapishwa kwa mawakala toka siku ya jana. Tumeona chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, Chadema kikilalamikia ukiukwaji uh, wa taratibu. Wamekuwa wakipewa ratiba ambazo ni tofauti labda e, na vyama vingine na kuna wakati wanafika sehemu ya kuapishwa, uh, yule mwapishaji anakuwa hayupo. Hebu tupe muktasari wa hili kwa mpaka hivi sasa, uh, hili zoezi limefikia wapi? Swala la kuapishwa mawakala mwanzoni ilionekana kama ni changamoto kidogo, na hasa kwa baadhi ya vyama vya upinzani kusema kwamba baadhi ya mawakala wake wameshindwa kupewa ushirikiano wa kutosha, na hasa ikizingatiwa kwamba hapo awali ilikuwa imetolewa siku moja tu kwa mawakala kuweza kuapishwa na wengi walikuwa uh, na wasiwasi ya kwamba yawezekana mawakala wao siweza kuapishwa na hivyo kukosa sifa ya kuweza kuweza kuwepo kwenye vituo vya kupiga kura. Lakini tunaona baada ya kutolewa uh, malalamiko kadhaa hasa pia hii tume uh, ya uchaguzi na wenyewe waliweza kulifikiria kwa kutumia busara na wakaweza kuongeza siku mbili zaidi ya kwamba siku ya kesho Jumaa itakuwa mwisho mawakala kuweza kuapishwa. Kwa hiyo unaona ya kwamba kutoka kwenye ratiba ya awali ya siku moja wameweza kuongeza siku tatu, na hii kwa kuhakikisha kwamba mawakala wote wanaweza kuapishwa na wanaweza pia kujaza iakujaa viapo vile vya usimamizi sawasawa. Kwa hiyo ni kidogo imekuwa imeweza eme, kuleta hali ya utulivu na pia kujengea imani pia vyama vya siasa uh, kwa sababu mara ya kwanza ilitaka kuonekana ya kwamba, dhana ya kwamba labda tu ni mawakala wa Chama cha Mapinduzi peke yake ambao watapewa nafasi lakini siku hizi zilizoongezwa, siku mbili za ziada, zimeweza kutoa nafasi kwa vyama vyote. Kwa hiyo ambapo kesho zoezi hili likihitimishwa, tunaamini ya kwamba vyama vyote mawakala wake watakuwa wameweza kuapishwa kwa mujibu wa kanuni za uchaguzi. Kwa hiyo hili swala kidogo, tume iliweza kulifanyia kazi kwa wakati na imeweza kutoa fursa sawa, na kama ambavyo tumeona a, toka mwanzo mwanza uchaguzi huu, tume ya uchaguzi kidogo inajaribu kufanya kile inaowezekana kuhakikisha kwamba vyama vyote vya siasa na wagombea wanapata nafasi sawa na uchaguzi unakuwa huru na wa haki. Huyo ni Goodluck Ngingo akiongea na Sauti ya Amerika kutoka jijini Dar es Salaam. Kabla ya kuendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, namkaribisha Kennesi Bwire akusomea habari zaidi za dunia. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema kwamba karibu watu elfu tano wamekufa katika mapigano ya zaidi ya wiki tatu kati ya Armenia na Azerbaijan wakizozania eneo la Nagorno Karabakh. Putin amesema kwa kwamba kulingana na hesabu walionayo nayo kila upande umepoteza karibu watu elfu mbili na kwamba kwa jumla idadi ya vifo inakaribia watu elfu tano. Mapigano yalianza kati ya wa wapiganaji wa Armenia wanaodhibiti mkoa wa wa Karabakh nchini Azerbaijan na jeshi mwishoni mwa mwezi uliopita. Makubaliano ya kusitisha vita yaliyoafikiwa mara mbili mwezi huu yamekosa kutekelezwa kila upande ukishutumu mwingine kwa kukiuka makubaliano hayo. Mawaziri wa mambo ya nje wa Armenia na Azerbaijan wanatarajiwa kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo mjini Washington Ijumaa wiki hii kujaribu kutatua mgogoro huo. Putin amesema kwamba anafanya mazungumzo ya kila mara na waziri mkuu wa Armenia Nikol Pashinyan pamoja na rais wa Azerbaijan Elhan Aliyev. Mawakili wa Palestina wamewasilisha malalamishi mahakamani dhidi ya Uingereza, kulalamikia hatua yake ya mwaka 1917 ya kuunga mkono uundwaji wa makao ya wayahudi nchini Palestina. Mawakili hao wamewasilisha malalamishi yao katika mji Blas, wa Nablus, ukanda wa Magharibi, wakidai kwamba hatua hiyo imepelekea wapalestina kupata mateso. Makubaliano ya Balfour yaliyosainiwa na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Arthur James Balfour yanachukuliwa kama yaliyochangia kuundwa kwa Israel mwaka 1948. Kiongozi wa muungano wa wafanyakazi Munib Al Masri ameambia waandishi wa habari kwamba makubaliano hayo yamepelekea wapalestina kuteseka na kunyimwa haki zao, ikiwemo kunyang'anywa ardhi. Makubaliano ya Balfour yalichapishwa Novemba mbili mwaka elfu moja mia tisa kumi na saba kabla ya kumalizika kwa vita vya kwanza vya dunia. Na Thailand imeondoa hali ya dharura iliyokuwa imetangazwa kukabiliana na maandamano ambayo yamedumu miezi kadhaa dhidi ya utawala wa waziri mkuu Prayuth Chanocha na ufalme wa nchi hiyo, baada ya amri hiyo kuchochea maandamano zaidi maelfu ya waandamanaji wakijitokeza barabarani. Mamia ya waandamanaji waliovalia nguo za manjano ambayo ni rangi anayopenda mfalme Maha Vajiralongkorn wamejitokeza nje ya jengo la serikali katika mji mkuu wa Bangkok. Serikali ilikuwa imetangaza hatua za dharura kumaliza maandamano, ikiwemo kupiga marufuku mikusanyiko yenye zaidi ya watu watano. Tukiendelea na ripoti zaidi, rais wa Nigeria Muhamadu Buhari amelihutubia taifa na kuwataka wananchi kudumisha umoja na amani kufuatia takribani maandamano ya wiki mbili dhidi ya ukatili wa kikosi maalum cha polisi maarufu SARS ambacho kimeshutumiwa kwa vitendo vya ukatili na mauaji ya vijana wasiokuwa na hatia. Katika hotuba yake, rais pia amevisihi vikundi vya kigeni na watu binafsi wanaozungumzia hali inayoendelea nchini humo na ripoti za vijana kupigwa risasi, ni bora kufahamu hali halisi ilivyo kabla ya kufikia hitimisho kuhusu swala hilo. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Altohengbe anaarifu zaidi. Rais Muhammadu Buhari amelihutubia taifa baada ya wito kutoka kwa watu mashuhuri akiwemo rais wa zamani la taifa Olusegun Obasanjo, viongozi wa dini wa bunge nchini Nigeria na kutoka mataifa ya kigeni na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kumsihi ni vyema azungumze na wananchi na kuwaelezea juhudi zinazochukuliwa na serikali kutatua tatizo hilo. Akizungumzia swala la haki za kikatiba za watu na kuwa washauri vijana wanaoandamana ni vyema wafuate taratibu zote na kanuni za sheria ili kuepuka madhara kwa taifa right The to the law. Rais Buhari alitaja baadhi ya hatua zilizochukuliwa na serikali kuboresha maisha ya vijana, haswa mipango ya kuongeza usalama na kufungua nafasi zaidi za ajira, akiongeza kuwa utawala wake utaendelea kulinda haki, maisha na mali za watu. Rais wa zamani Chifu Olusegun Obasanjo katika barua yake hivi karibuni kwa Rais Buhari alieleza umuhimu kwa viongozi katika kila ngazi kuonyesha uaminifu, hadhari na upole kipindi kama hiki. Mr. Kuhusiana na suala la kupigwa risasi waandamanaji, mwenyekiti wa kamati ya usalama wa wanawake katika baraza la Seneti Beti Apiafi anasema ni makosa kutumia jeshi dhidi ya waandamanaji wa amani, kwa sababu wana haki za kikatiba kusanyika. How can a Buhari alizungumza juu ya uovu unaoweza kusababisha madhara kwa umoja wa nchi, hakugusia swala la matumizi ya silaha za moto dhidi ya waandamanaji au kujumuika na familia za waathirikwa wa mashambulizi au iwapo walihusika watasakwa na ku chukuliwa hatua za kisheria . Haijafahamika bayana majibu ya wachambuzi na vijana wanaoshiriki katika maandamano kuhusu hotuba ya rais Buhari na endapo maandamano yataendelea au la. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohegwe, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shirika la afya duniani WHO limesema kwamba mfumo mpya wa kupima virusi vya korona kwa haraka ambao utaanza kutumiwa siku za usoni katika karibu nchi zote za bara la Afrika utaleta mafanikio katika vita vya kupambana na janga hilo barani humo, lakini maafisa wa afya wanasema kuwa uwezekano wa visa vya maambukizi kuongezeka kutokana na mfumo huo mpya, wakati Afrika hadi sasa ilikuwa na idadi ndogo ya maambukizi ya korona. Ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wa Sauti Amerika kutoka mjini Johannesburg inasomwa na Patrick Nduimana. Mamilioni ya vifaa vipya vya kupima haraka virusi vya korona vimeanza kutolewa katika nchi nyingi za Afrika na hilo litasaidia wafanyakazi wa afya kutambua ugonjwa na kuutibu. Daktari Machidiso Moeti ni mkurugenzi wa kikanda wa WHO barani Afrika. Tunaamini hii italeta mafanikio katika vita dhidi ya COVID-19. Mfumo huu bora wa kupima virusi kwa haraka utasaidia kuondoa changamoto zilizokuwepo katika upimaji barani Afrika, licha ya kuwa bado kuna changamoto katika upimaji katika maeneo mengi ya dunia. Tumeona kwamba nchi nyingi za kiafrika zimekabiliwa na mapungufu makubwa katika kupambana na janga la korona. Mfano, Senegal iliboresha uwezo wake wa kufanya vipimo, lakini taifa hilo bado linafanya vipimo ambavyo ni mara kumi na nne chini ya vile vinavyofanywa na Uholanzi. Nigeria inafanya vipimo vilivyo chini ya vile vinavyofanywa na Brazil kwa mara kumi na moja, kinyume na mfumo wa kisasa wa kupima kwa haraka na matokeo yake kuchukua muda mchache maarufu PCR. Upimaji huo mpya hauhitaji maabara, gharama yake ni nafuu na siyo kama ile ya mfumo wa PCR. Upimaji huo mpya unaweza kutoa matokeo chini ya dakika thelathini na vipimo havihitaji kupelekwa kwenye maabara yenye teknolojia hali ya juu. Vifaa vya kupima vinaweza pia kupelekwa katika zahanati za vijijini na kusaidia mifumo ya kiafya kugundua kesi za maambukizi nje ya vituo kunakoishi idadi kubwa ya watu. Lakini Daktari Susan Ndide Nabada, mkuu wa huduma za maabara nchini Uganda, anasema mfumo huo mpya wa upimaji siyo mbadala kabisa. Upimaji wa haraka unafanyika ili kugundua viwango vya juu vya kinga ya mwili, ikimaanisha kwamba kuna watu wanaweza kuambukizwa virusi na wakienda kufanya vipimo, matokeo yanaonyesha hawana virusi. Tangu janga la korona kutokea mwezi Machi, kanda ya Afrika ya kusini mwa jangwa la Sahara imekwisha ripoti zaidi ya visa milioni moja na laki mbili, ikiwa ni idadi ndogo sana ulimwenguni. Daktari Nabada anasema iwapo vifaa vya kupima kwa haraka vitasambazwa kila mahali, visa vya maambukizi vitaongezeka. Ukiwa na mfumo bora wa upimaji ambao utafanya watu wapimwe kwa urahisi, kwa wingi, basi tutashuhudia ongezeko la visa vya maambukizi. Nilisikia kwamba nchini Guini walipoanza kutumia mfumo huu mpya wa upimaji, idadi ya maambukizi iliongezeka. Nafikiri ndiyo maana ya visa vya maambukizi barani Afrika vilikuwa chini sana ikilinganishwa na nchi zilizoendelea kiuchumi. Daktari Moweti anasema pamoja na hivyo, lazima nchi za kusini mwa jangwa la Sahara ziendelee kuwa makini. Anaongeza kuwa mfumo bora wa upimaji na mifumo ya afya iliyoimarika vina mchango mkubwa katika vita dhidi ya janga la korona, lakini hata watu wa kawaida wana mchango mkubwa. Kutokana na hilo, anasihi watu kuendelea kuvaa barakoa, kutosogeleana na kuosha mikono kila mara. VOA Mtaani. Hii ni Kumekucha Afrika na matangazo haya yanasikika mjini Beni kupitia redio Semuliki. VOA Mitaani leo inatufikisha huko Beni ambako wananchi wana, wana maoni tofauti kuhusiana na uvamizi wa hivi karibuni wa gereza la mjini humo ambalo lilivamiwa na waasi wa kundi la ADF kulingana na maelezo ya serikali, na zaidi ya wa wafungwa elfu moja kupelekwa na waasi hao. VOA Mitaani imeandaliwa na Oster Malivika kutoka Goma. Enjo, erike, na kadhalika wana journalisti ndio. Kwa majina anaitwa Kompi Baraka, huku kwetu Beni. Tume, tumeishi mambo mengi ya hiyo, tena inaweza kuwa tena mwanzo ya watu tena kuanja kimbia, sababu mlikuwa wanalu wa maimai na wengine wengine uizi ambao wanakusumbua katika makati wote walikuwa kule. Sasa wote wame, wametoka kule. Sasa hatujue tena kama vyombo gani takaopitika katika mji wetu wa Beni. Kwa majina naitwa Mwe patrizo, mie enye li nizunikisha sana kwa bari yote nitulisikia kule bali bomola prizo. Sashi bieke kule ku prizo kulikuwa batu tofauti, kulikuwa bafunga tofauti na bali bafunga tofauti, kulikuwa babandi banguvu sana, kulikuwa benye balifaka makosa sana na bali babandi bandi ya makali makali, balikuwa biku kule. Alo sasa tulisikia keno bana ivade ikakuwa bitu mwenye na tuzunikisha sana paske ofiri ya mezire biko na toroka prizo, insekirite kona rudia mungini. Itarudia namna gani? Mutu mwenye alikuwa kwa, for example, iko nafanya bitu yenye kwa mbaya iko na huo watu bana mfunga kule mwile mwile mwile occasion na evade, atarudia tu kufanya ile vitu ambana insecurite na rudia ile ya parfois gouvernement na ni basoldat etu wala bapolisi etu abapenda ke partage na population, na parfois vile bakona sikia malalamiko a population mukadri gani, parce qu'on utiliser tu idea yabo propre Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Kennes Bwire akusomea muhtasari wa habari za dunia. Kwa muhtasari ni kwamba rais wa Guinea Alpha Conde amepata ushindi mkubwa katika uchaguzi mkuu na kupata mhula wa tatu madarakani, wakati mpinzani wake Selu Dalein Diallo akitangaza kwamba atakwenda mahakamani kupinga ushindi huo huku maandamano yakiongezeka nchini humo. Waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok ameripotiwa kwamba yupo tayari kuendelea na mazungumzo ya kuboresha uhusiano kati ya Sudan na Israeli mara tu bunge la serikali ya mpito litakapoidhinisha hatua hiyo. Wizara ya afya ya Moroko imeripoti zaidi ya visa elfu nne mia moja vya maambukizi ya virusi vya korona jana Alhamisi pekee ikiwa ni idadi ya juu zaidi ya maambukizi ya virusi hivyo kuwahi kurekodiwa kwa siku moja nchini humo. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema kwamba karibu watu elfu tano wamekufa katika mapigano ya zaidi ya wiki tatu kati ya Armenia na Azerbaijan wakizozania eneo la Nagorno Karabakh. Na Thailand imeondoa hali ya dharura iliyokuwa imetangazwa kukabiliana na maandamano ambayo yamedumu miezi kadhaa dhidi ya utawala wa waziri mkuu Prayut Chanocha na ufalme wa nchi hiyo, baada ya amri hiyo kuchochea maandamano zaidi, maelfu ya waandamanaji wakijitokeza. Muktasari huo ndio unatamatisha matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi mwa moyo Hamza, mwelekezi wetu Diodone Chubahiro, naitwa Patrick Ndwimana na hewani nimeshirikiana na Kennes Bwire. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Kwa heri ya kuonana.