Njirina, eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi. Naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani nchini Tanzania ACT Wazalendo, Nassor Ahmed Mazrui, ameachiliwa huru baada ya kushikiliwa kwa zaidi ya saa tano na watu wasiojulikana waliodaiwa kumteka asubuhi ya leo Jumapili. Gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania limeripoti kwamba kamanda wa polisi wa mkoa wa mjini Magharibi, Awad Juma Haji, amesema kwamba uchunguzi utaendelea kufanyika kubaini ni nini ambacho kilitokea katika tukio hilo. Kupitia taarifa, chama hicho kimesema kwamba meneja wake wa kampeni wa Zanzibar ambaye pia ndiye naibu katibu mkuu wa chama hicho katika kisiwa hicho alitekwa alipokuwa akitoka nyumbani kwake kuelekea ofisini katika mji wa Zanzibar. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taarifa ya chama hicho ilieleza kwamba watu waliokuwa kwenye gari na ambao wanashukiwa kwamba ni maafisa maalum wa usalama walimfumania Nasor Mazrui na kumpiga kabla ya kumweka kwenye gari lao na kutoroka. Chama hicho kimeongeza kwamba Abdala Ali Abdala anayewania nafasi kwenye baraza la wawakilishi pia alitekwa nyara siku ya Jumamosi. Haya yanajiri huku Watanzania wakijitayarisha kwa uchaguzi wa tarehe 28 mwezi huu ambazo ni siku tatu tu kutoka leo. Upinzani umekuwa ukilalamika kwamba maafisa wa usalama wamekuwa wakiwabagua baadhi ya wafuasi wao na kuifanya vigumu kufanya kampeni zao kwa njia ya utulivu. Zanzibar iligubikwa na vurugu za baada ya uchaguzi mnamo mwaka wa elfu mbili na moja na kupelekea vifo vya watu zaidi ya thelathini na watano. Mkataba wa kimataifa wa kupiga marufuku zana za nyuklia umeridhiwa na nchi hamsini wanachama wa Umoja wa Mataifa na hivyo basi utaanza kutekelezwa siku tisini kuanzia sasa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema hii leo. Guterres amesema kwamba nchi ya hamsini kuridia mkataba huo kama inavyohitajika na kanuni za umoja huo kabla ya kuanza kutekelezwa ni Honduras ambayo ilichukua hatua hiyo jana Jumamosi. Guterres amesifia juhudi za mataifa hayo hamsini pamoja na asasi za kiraia na wanaharakati kwa kile alichokiita wanaharakati ulioleta tija tangu maadhimisho ya miaka sabini na mitano yaliyofanyika mwezi Agosti mwaka huu ya mashambulizi ya bomu za nyuklia mijini Hiroshima na Nagasaki katika nchi ya Japan. Nchi kadhaa zikiwa ni pamoja na Nigeria, Malaysia, Ireland, Malta na Tuvalu zimeridhia mkataba huo. Msukumo huo, hata hivyo, umekuwa ukipingwa vikali na Marekani pamoja na nchi zingine zenye nguvu duniani zinazozalisha zana za nyuklia. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis leo amewateua makardinali kumi na watatu, wakiwa ni pamoja na askofu mkuu wa Kigali, Rwanda, Anthony Kambanda, katika tangazo ambalo halikuwa linatarajiwa na wengi hi leo. Papa Francis amewaambia waumini waliokusanyika kwenye ukumbi wa St Peter's Square ulio mjini Vatican kwamba viongozi hao wa kanisa katoliki watatawazwa rasmi tarehe 28 mwezi ujao. Askofu mkuu Kambanda aliteuliwa na Vatican kushika wadhifa huo mnamo mwaka wa 2018 na kabla ya hapo alikuwa askofu katika jimbo la Kibungo kati ya hao 13 watakuwepo pia askofu mkuu wa jimbo la Washington DC, Wilton Gregory, ambaye atakuwa Mmarekani mweusi wa kwanza kupewa wadhifa huo. Wilton mwenye umri wa miaka sabini na mitatu aliteuliwa mwaka jana kusimamia diosisi ya Washington DC ambayo wachambuzi wanasema ni kati ya vituo vikuu na muhimu mno vya kanisa katoliki. Wengine walioteuliwa hii leo ni pamoja na Raniero Kantala Mesa, Jose Fuete Advincula, Selesto Aosi Braco na Mauro Gabeti. Tisa kati ya walioteuliwa wana umri wa chini ya miaka 80 na hivyo basi wanaweza kushiriki katika zoezi la kumchagua Baba Mtakatifu. Makadinali husimamia vituo na afisi muhimu katika mfumo wa kanisa Katoliki ambalo linawaumini takriban bilioni 1.2 kote duniani. Na awamu ya kwanza ya uchaguzi wa wabunge nchini Misri imeendelea leo Jumapili, baada ya upigaji kura kuanza hiyo jana, ambapo kwa mujibu wa wachambuzi, washirika wengi wa rais wa sasa Abdel Fattah El-Sisi wanatarajiwa kupata ushindi kama tu ilivyokuwa kwenye bunge lililopita, takriban Wamisri milioni 63 wamejiandikisha kama wapiga kura kwenye uchaguzi huo wa awamu mbili ambapo viti 560 kati ya vyote 596 vinashindaniwa. Haya yanajiri huku serikali ikiwa imeongeza misako ya kuwakamata wakosoaji wa utawala huo katika miaka ya karibuni, ikiwalenga sio tu wafuasi wa kundi la upinzani lililopigwa marufuku la Muslim Brotherhood, bali pia wanaharakati wa kutetea demokrasia, waandishi wa habari, na wakosoaji wengine kwenye mitandao ya kijamii. Msikilizaji wa VOA Swahili, mahala popote pale unapotusikiliza, ninakukaribisha katika kipindi cha salamu na muziki ambacho hukujia kila siku ya Jumapili kutoka hapa studio za VOA Swahili Washington. Katika kipindi cha leo upo nami Mkamiti Kibayasi na kusihi uwe kando ya redio yako ili uweze kusikia salamu zako zinapeperushwa kwa nani. basi bila ya kupoteza muda na nashika kadi yako. Wewe unajiita ni jembe la Kanoti, unapatikana huko Mbea. Salamu zako nasema kwanza ziende kwa Sozi Ngwangwiga. Salamu pia umemsalimia Nsanzu Gwako, umemsalimia Mwakabale, Mwakalinga, Mwansonero pamoja na mtoto wako Mwaka Kole. Wote hawa wanapatikana Mbea. Ujumbe unasema jamani, tusalimiane kupitia sauti ya Amerika. Fundi John Ngonya wa unapatikana polisi line Uvinza, Kigoma. Salamu zako unasema ziende kwa Maxin Boneza Boneza Musa, salamu ziende kwa Sami wa Maseba akiwa pwani huko Kenya. Vilevile vile umemsalimia Beka akiwa Tanga, pamoja na Mwanahamisi akiwa Tanga pia, apokee salamu na kamata kadi yako hivi sasa. Kanuti Liambo, wewe unasema ni mwenyeji wa Mbeya, kusini mwa Tanzania. Unasema jamani, salamu zangu nataka kwanza kabisa ziende kwa watangazaji wote wa VOA Kiswahili. Nasema shukrani sana Kanuti Liambo kutoka huko Mbeya. Na vilevile vile unasema salamu zako ziende kwa viongozi wote wa vilabu vya salamu popote pale walipo. Vilevile vile umemsalimia Fuso, salamu unasema ziende kwa Kuria, salamu ziende kwa Sebetelu na vilevile vile umemsalimia Mwamanombe, yeye anapatikana huko Mbeya, apokee salamu. Naona muda nao pia unakwenda mbio mbio. Kabla ya kukupatia burudani ya muziki, basi hivi sasa nakamata kadi yako wewe, unajiita Juma Musa, unapatikana Morogoro, Tanzania. Salamu zako Juma Musa unasema kwanza kabisa ziende kwa Farahani Shebe, salamu unasema ziende kwa Musa Yahya, wote wakiwa Morogoro. Umemsalimia Lila Mboneza, yeye anapatikana Mikumi, Morogoro. Salamu unasema ziende kwa kilalu wa Sabina yeye anapatikana Morogoro. Na vilevile vile pia unasema salamu ziende moja kwa moja mpaka kule Tawa vijijini ni mkoani Morogoro, ni kwake Bibi Zenze apokee salamu. Ujumbe unasema tusalimiane kupitia Sauti ya Amerika. Baada ya kusoma ujumbe huo, hivi sasa ninakukaribisha na kibao kizuri kabisa kutoka kwa Jovial anakwambia Pakua mambo mazuri haya unayapata kutoka VOA Swahili. Kibao pakua, ngoma inakesha mm, mpaka che, tunachekecha chekeche mwendo mm, wa utembetembete mm, wenye roho chafuwa Yo, ah, uh, si umejibeba na cheki hizo haga, eh, ndani ya dera. Ah, uh, kwezi mita bazenga chorea vitu maina kujia vitu meja. Uh, kuja ni kupe motara tara, nataka tuende keja, tuende kudara dara. Chini ya maji kama utaki muadhara na itakura ruwa kama simba ya Masai Mara. Ara, ni kupate ni kuteke, ni tupe luga di ucheke. Ni kulambe, ni kumange, ni kuchape, ni kuchape, ni ni ita inakata munitekula kama mchicha Kenya moni takupo siku mzima, hadi ukiniona unaenda kujificha bunjo na msikilizaji, iwapo sasa unafungua redio yako, kipindi hewani ni salamu na muziki kutoka studio namba 15 za VOA Swahili mjini Washington. Na kamata kadi yako, Ochieng George wao, unapatikana Kakamega huko nchini Kenya. Salamu zako unasema kwanza kabisa ziende kwa Abdalla Saidi. Salamu vilevile vile unasema ziende kwa Charles Max Masei popote pale alipo umemsalimia Mukebezi. Salamu unasema pia ziende kwa ndugu jamaa na marafiki, popote pale walipo, nyote mmesalimiwa na Ochieng George anatokea Kakamega huko nchini Kenya. Na kamata kadi yako hivi sasa, Vincent Kaji wewe unasema unapatikana Kagongwa, mtaa wa Majengo, Kahama, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Sali Bunzali Sali, umemsalimia P Mwakibinda popote pale alipo, salamu nasema ziende kwa Shaban Shebe, umemsalimia pia. Huyu anaitwa ni Shazi, akiwemo Kahama huko nchini Tanzania, umemsalimia pia la Azizi huyu umeandika, lakini huku mtaja jina popote pale alipo. Baada ya kusoma kadi hiyo, hivi sasa na kamata kadi yako wewe. Kalangaza Selemani, unapatikana Tabora. Salamu zako unasema kwanza ziende kwa dada yako mama Kisiu akiwa Tabora, salamu ziende kwa dada Mwajabu akiwa Tabora, salamu ziende kwa Mariamu Kapambwe akiwa Mwanza, umemsalimia pia. Tatu Kapambwe anapatikana Mwanza, umemsalimia Fadhili Kapambwe eh, anapatikana Serengeti Mugumu, katika maeneo ya Mara. Vilevile salamu unasema ziende kwa Lightness akiwa Mwanza, pamoja na Sofia pia anapatikana Mwanza. Ujumbe unasema tukumbukane kwa njia ya redio ya sauti ya Amerika. Devota Daniel wewe unasema salamu zako ziende kwa mama Elizabeth wa Mageuzi, Shinyanga, Tanzania. Salamu unasema ziende kwa mtangazaji wa kipindi, nasema shukrani sana Devota Daniel, na salamu unasema ziende pia kwa Joni Ipembe, Edinali Nyamwelu. Salamu ziende kwa Sidia Fuguru, salamu ziende kwa Rustic Maratu na Letisia Shilogile vilevile wanataka salamu ziende kwa Elias lakini hukumtaja Elias gani. Na baada ya kusoma salamu hizo, hivi sasa pia anakamata salamu hizi, ni Deus Masunga. Ameandika salamu zake ziende kwa Mashaka Subi Mkonole, salamu ziende kwa Mkalagwa mjukuu wa Malagwa, salamu ziende kwa Tunza Godfrey Mwakapenda. Salamu ziende kwa Rutahi wa Busisi, Charles Jumanne fundi simu. Salamu ziende kwa Majali wa Bususu. Salamu ziende kwa Juma Hasan Jaka. Salamu ziende kwa Miraji mwana wa Kibinda. Salamu ziende kwa Mark Mihayo, vilevile vile Anthony Mazengo, Wilfredi Tambwe na William Kitengai, nyote mmesalimiwa. Baada ya kusoma kadi hii, sasa naona pia ni wakati mwafaka nikakupatia burudani ya muziki. Wewe msikilizaji unayesikiliza kipindi hiki cha salamu na muziki, kwani salamu bila ya muziki mambo hayapo sawa. Ni nani huyu sasa anayeingia ndani ya studio kukuburudisha katika kipindi hiki cha salamu na muziki? Anaitwa Ali Mahaba na kibao chake wewe tu sitakini, banduke kwako tena nitulie hadi siku yetu ya halali kichuna toka kwa Ali Mahaba na kibao chake cha wewe tu. Mambo haya yote unayapata ndani ya salamu na muziki na VOA Swahili. Bado upo nami, Mkamiti Kibayasi, hivi sasa. Basi tukiendelea kupeperusha salamu hizi kwa njia ya barua pepe, na kamata salamu zako, wewe si mwingine, unajiita ni Tambwe Wilfred, salamu zako unasema ziende moja kwa moja kwa nani? Huyu anaitwa Joseph Sindano. Salamu unasema ziende kwa Ali Kidol Kataya wa DRC. Salamu unasema ziende kwa Fikiri Dario Gakala wa Shinyanga. Salamu imesema ziende kwa Richard Kambale wa DRC na vilevile vile unasema unawasalimia watangazaji wa VOA Swahili, kwa niaba ya watangazaji wenzangu nasema shukrani sana. Basi, na salamu zingine hapa mkononi pia zinatokea huko ni Falme za Kiarabu, yeye anaitwa Abdulaziz Ahmad Al Dahri. Anataka salamu zake ziende kwa Amina, salamu ziende kwa Mwamkuu, salamu ziende kwa baba Am ali Huseini, salamu ziende kwa mama mkwe mwana m Malzia, salamu pia ziende kwa wajukuu Mariam, salamu ziende kwa mjukuu Aishatu, salamu ziende kwa mjukuu Isaka. Wote hawa wanasalimiwa siku ya leo katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Naona muda nao pia unakwenda, lakini sio wakati wa kukupatia burudani ya muziki. Naendelea kukusomea salamu hizi katika kipindi hiki cha salamu na muziki, na kamata kadi yako wewe, si mwingine, unaitwa Baba Festo, wewe unapatikana kule Mlandizi. Salamu zako Baba Festo unasema ziende kwa Juma Hassan Jaka Salamu zako unasema ziende kwa Mashaka Subi Mkonole. Salamu unasema ziende kwa mjukuu wako popote pale alipo. Salamu pia unasema ziende kwa Jonathan Kienshambi, Eric Victos Masawe, Meshak Mwamwala Jogo mkongwe. Salamu ziende kwa masanja ngasa, mzee joseph sindano. Salamu ziende kwa deus masunga popote pale walipo. Na msikilizaji, naona sasa ni vyema na mimi nikakupatia burudani ya muziki, kwani pia tufurahi pamoja ndani ya kipindi cha salamu na muziki. Kibao kizuri kabisa kinasema sina shida ndogondogo ndogo. Siku, siku, so ya mambo ni bam bam bam, tukiwa tunaelekea ukingoni kabisa mwa kipindi cha salamu na muziki, na kuita wewe Lusajo, sikuiti uje hapa studio za Vo Swahili Washington, la hasha hapo ulipo Lusajo, mimi hivi sasa ninakusomea salamu zako, ambapo unasema ziende kwa Tumaini, salamu ziende kwa Kidali, salamu umesema ziende kwa Victor Sinkasi, salamu pia unasema ziende kwa babalao D, vilevile umemsalimia mwananzango huyu, anasema anaitwa pilpil hasusi nyote mmesalimiwa na Lusajo vilevile. Salamu zinasema ziende kwa wale wote wanaomkumbuka kupitia Sauti ya Amerika, pia wapokee salamu bila shaka. Lusajo, basi hao uliowataja wamesikia salamu zao na wanaridhika na kile ambacho umewapatia leo hii, salamu hizi kupitia hapa VOA Swahili. Nakamata kadi yako wewe Tatu Msinzali, wewe unapatikana Tabora. Salamu zako Tatu unasema, kwanza kabisa ziende kwa mama yako mzazi, Bi Mkubwa Mtumwa, akiwa hapo Tabora. Salamu unasema ziende kwa wifi yako Mama Kashi, yeye anapatikana maeneo ya Kahama, Shinyanga. Salamu unasema ziende kwa Susia, yeye akiwa Shinyanga. Salamu pia unasema ziende kwa baba m we mzee Ali popote pale alipo, vilevile umemsalimia shemeji yako Paul, umemsalimia shemeji yako Albert pamoja na shemeji John popote pale walipo. Unasema, jamani, mawasiliano ni mazuri, tusikae kimya bila kujuliana hali. Baada ya kusoma kadi hiyo, basi msikilizaji, muda wa kuwa hapa studio nami pia ndio unakimbia kweli kweli, lakini sikuachi hivi hivi, na kuacha na kibao kizuri kabisa, ili uburudike nawe hapo ulipo. Beka Flavor anakwambia poa poa. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kuwa nami katika kipindi cha salamu na muziki. Ninakutakia wakati mzuri, uwe na amani na utulivu popote pale unaposikiliza VOA Swahili, iwe kwa njia ya redio ama kwa njia ya mtandao www voa swahili com. Kwa heri. Hey, mengi tulipanga kipindi, nipo na yeye iaji usikose kuungana nasi siku ya Jumapili kwa kipindi kingine cha salamu na muziki hapa hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naona muda hapa unatupa kisogo. Jina langu ni BMJ Mridhi na kuacha na muktasari wa habari. Naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani nchini Tanzania ACT wa Zalendo, Nasor Ahmed Mazrui ameachiliwa huru baada ya kushikiliwa kwa zaidi ya saa tano na watu wasiojulikana waliodaiwa kumteka asubuhi ya leo Jumapili. Mkataba wa kimataifa wa kupiga marufuku zana za nyuklia umeridiwa na nchi hamsini wanachama wa Umoja wa Mataifa na hivyo basi utaanza kutekelezwa siku tisini kuanzia sasa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema hii leo. Kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki, Papa Francis, leo amewateua makadinali kumi na tatu, akiwa ni pamoja na askofu mkuu wa mji wa Kigali nchini Rwanda, Antonio Kambanda. Katika tangazo ambalo alikuwa linatarajiwa na wengi, Papa Francis amewaambia waumini waliokusanyika kwenye ukumbi wa St Peters Square e, katika mji wa Vatican kwamba viongozi hao wa kanisa Katoliki watatawazwa rasmi tarehe 28 mwezi ujao. Askofu mkuu Kambanda aliteuliwa na Vatican kushika wadhifa huo mwaka wa 2018 na kabla ya hapo alikuwa askofu wa jimbo la Kibungo. Na awamu ya kwanza ya uchaguzi wa wabunge nchini Misri imeendelea leo Jumapili, baada ya upigaji kura kuanza hiyo jana, ambapo kwa mujibu wa wachambuzi washirika wengi wa, wa rais wa sasa Abdel Fata El Sisi wanatarajiwa kupata ushindi kama tu ilivyokuwa katika bunge lililopita. Takriban wa Misri milioni sitini na tatu wamejiandikisha kama wapiga kura kwenye uchaguzi huo wa awamu mbili ambapo viti mia tano na sitini, kati ya vyote 596 vinashindaniwa na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc