hii ni voa express matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka jukwaa la marekani washington dc tayari nimekusha jaa tele kama pishi la mchele msikilizaji langu jina sandey shomari na leo kama kawaida jumatatu oktoba 26 mwaka 2020 ambapo matangazo yetu ya leo uchaguzi ukiwa na karibi huko nchini tanzania visiwani zanzibar wa upinzani wadai uchaguzi hautakuwa huru na haki kutokana na matatizo ya tume pia takuwa na yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii bila kusahau hoja kwa hoja, miongoni mwa mengine. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha ndani ya VOA Express siku ya leo ya Jumatatu. Tunaelekea huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC. Tunaelezwa kwamba nyumba zaidi ya ishirini zimeripotiwa kuchoma moto na pia watu wameuawa. Vilevile tutakuwa na makala ya hoja kwa hoja pamoja na barazani, bila kusahau burudani ya muziki. Basi moja tazania kwa moja, bila kupoteza wakati naanzia huko nchini Tanzania ambao uchaguzi mkuu kuwa unazidi kukaribia, siku mbili tu huko visiwani Zanzibar, kampeni za uchaguzi mkuu zimelazimika au zimemalizika rasmi hapo jana kwa mikutano mikubwa ya Chama cha Mapinduzi na chama cha ACT Wazalendo kisiwani Unguja, huku uchaguzi ukigubikwa na malalamiko ya kuwepo kasoro kwenye uchaguzi mzima, eh, kwenye utaratibu mzima wa uchaguzi huo. Naibu katibu mkuu wa kampeni ya uchaguzi wa chama cha ACT Wazalendo, Muhene Said Rashid alizungumza na mwenzangu Abdu Shakur Abud akisema kwamba anaamini uchaguzi wa Zanzibar hautakuwa huru na haki, kwa sababu uchaguzi kuwa huru na haki ni kwamba zile process zake like zote zimekwenda sawa tokea uandikishaji wa wapiga kura. Watu wananyimwa vitambulisho vya Uzanzibari ambavyo ndio vinachokufanya wewe uweze kuandikisha kuwa mpiga kura. Kwa hivyo tuna watu wengi ambao wamezuiwa na kupewa vitambulisho vya Uzanzibari, wanapewa wengine ambao hata wahastahiki kupata hivi vitambulisho. Kwa hiyo huwezi ukaita uchaguzi uliokuwa huru na haki ukiwa unawabagua watu wengine wawe wapiga kura, wengine wasiowapiga kura. Mhene, upinzani imelalamika pia kuhusiana na uchaguzi wa mapema, matatizo yako wapi? Kura ya mapema ndio wakosi, e, ipo imewekwa hiyo, ndio kisheria, kifungu cha themanini na mbili, lakini sasa ina ubaguzi. Ubaguzi wa kwamba ikiwa watu ambao wana wako katika shughuli za, za kiuchaguzi ndio wao ndio wapige kura ya mapema, basi hata mawakala wa vyama na wao ni sasa, lakini hawakuingizwa katika sheria hiyo. Lakini listi zilizotoka sasa za wao wapiga kura wa mapema katika maeneo mengi si wakazi wa maeneo hayo watu, kwa hivyo hilo ni tatizo nalo vilevile. Mlikuwa na vile vile tatizo juu ya daftari ya Zek, mnasemaje? Imerekebishwa au kuna mabadiliko yoyote? Daftari la Zek ni mes tupo. Nasema ni labda niseme kwamba ni mes kwa sababu ya kwamba hilo daftari sisi tulikuwa tunaomba tupatiwe ili tuweze sisi kuwaelekeza watu wetu kwamba, um, mara nyingi katika tume zilizopita iliokuwa kabla ya hii daftari, tulikuwa tunapewa tunapewa kama vyama, tunajiridhisha. tuna kwa so, sababu moja ya uchaguzi kwa uhuru na haki ni transparency, kuwa wazi. Tume haiko wazi kuhusu jambo lolote na wamesema wa daftari watalitoa wiki moja kabla, wote walipachika katika vituo vile ambavyo watu wanapigia kura. Kilichotokea sasa ni kwamba, sifikiri mimi kama ni watu wao, wanasema kwamba ni wananchi ndio wanaliondoa wa daftari, lakini wameliweka basi, hapo hapo linaondoshwa daftari, na wanaokuja naonekana ni gari ambazo zinatumiwa ni gari za serikali, gari za vikosi. Sasa na hiyo dakika chache zoekwa tu tumegundua manyago tele, nakuta picha ya mwanamke, jina la mpiga kura ni la mwanamume. Kwa hivyo wameona yale ma, yale makosa yao kwa kufichaficha mambo. Kwa hivyo tunasema daftari ni chafu, daftari lina wapiga kura hewa tele. Sasa ndio maana hawataki uepacika pale, ikaonekana huyo alikuwa muhene Said Rashid, naibu katibu wa kampeni za uchaguzi wa chama cha ACT Wazalendo, lakini juhudi zetu za kuwapata maafisa wa tume ya uchaguzi zilishindikana nchini Tanzania hivi sasa. Basi, msikilizaji, tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo nyumba zaidi ya ishirini zimeripotiwa kuchoma moto na watu wameuawa huko mashariki mwa Kongo. Wakati wahuo wafugaji wa ng'ombe kutoka kabila la Wanyamulenge waliopo kwenye milima mirefu ya Minembwe huko Kivu Kusini, nao pia wanaomba ulinzi kutoka kwa serikali ya nchi hiyo. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayoripoti zaidi kutoka Goma. Kuna uh, mitaji ya msaada ya hifadhi se kuchunga raia na mali yao Kamasa Ndakize kutoka kundi la Twiganeho, ikiwa ni muungano wa wafugaji toka kabila la Wanyamulenge na ikiwa ni kundi linalojilinda dhidi ya mashambulizi ya wapiganaji Maimai kwenye milima mirefu ya Minembwe, Kivu Kusini, asema Wafugaji hao wakiomba jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FRDC, kuwalinda kwani wanashambuliwa kila mara. Wapiganaji maimai kwa upande wao wakisema wao wamekuwa wakijibu mashambulizi toka kundi la Wanyamulenge. Yedo Mfalme, mapambano Kuvu Kusini yanaendelea huko Minembwe. Uh, sehemu anaitwa Bigaragara watu wakafariki, walitumiwa ndani ya manyumba thelathini na mbili walifariki eh, huko na zaidi ya nyumba ishirini zimechomwa moto na hao waasi wa, na wa makanika. Ndipo wazalendo wa MNLC bilosep shambuke waka, wakaenda waka kupigana nao maadui na kuwafukuza kabisa. Viongozi wa twiga neho wakikanusha taarifa hizo kama anavyosema Ndakize, hili ni bongo mtupo, ili aliko kusema kama kuko manyumba zenye ziliungura, basi tukuwa tunafata manguza tukuwa tunafata wakaaji na hakuna fusi um, yetu ingia mingine yin, yin, yin. Hata hivyo, nimezungumza naye Diedoneka Sereka, msemaji wa jeshi Kivu Kusini anayekuwa kwenye mstari wa mbele wa mapigano. Sisi tumejulishwa kwamba kunakuwa nyumba ambazo zimechoma maeneo hiyo, na ni hao wa chigwaneo wa makanika na wengine wa majimaji ambao wamechomachoma nyumba za waraia. Sasa wao wakisema iti sisi jeshi tunasaidia majimaji, hawana hawana haja ya kusema mambo kama na hiyo. Hiyo ni udhulumu uh, ambao wanatupatia sisi jeshi, na hatujue hiyo mambo. Hatuwezi tukasaidia maji maji, kwani wanatumika wanakuwa na silaha kinyume na sheria tawagisi. Wao wapigwa neo makanika na wengine wanashikilia silaha kinyume na sheria, wote ni wahalifu na lazima watapigwa. Ndugu wachambuzi wa maswala ya kiusalama, wa kiyomba, wa Jamhuri, ya kiusalama wakiomba rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuingilia kwa haraka mzozo wa Kivu kusini na kuumaliza. Selma Alvika, sauti ya Amerika, Goma. Shukrani sana Austeri Malivika kwa ripoti yako hiyo. Msikilizaji wa VOA Express, unaendelea kusikiliza kipindi hiki kinachoandaliwa moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa tupate habari za dunia, zinasomwa na Harrison Kamau. Baraza la Senate la hapa Marekani baadaye leo Jumatatu linatarajiwa kupiga kura ili kumwidhinisha jaji mpya wa mahakama ya juu Amy Coney Barrett. Iwapo Baret ataidhinishwa, basi atakuwa jaji watatu kwenye mahakama hiyo yenye jumla ya majaji tisa kuteuliwa na rais Donald Trump, swala ambalo huenda likabadili wingi wa majaji wa conservative kuwa sita kwa watatu. Maseneta wa chama cha Trump cha Republican ni 53 huku wale wa Democratic wakiwa 47 ikiwa na maana kwamba wana uwezo wa kumwidhinisha jaji huyo bila shida. Hata hivyo mmoja wao, susan Collins, amesema kuwa hatoshiriki zoezi hilo kutokana na ushindani mkali ulioko kati ya wagombea urais kwenye uchaguzi mkuu utakaofanyika wiki ijayo. Wajumbe wa Demokratic wamepinga kuidhinishwa kwa Barrett wakidai kuwa mchakato huo umefanywa kwa haraka zaidi wakati kukiwa na uchaguzi unaofanyika. Wamedai kuwa jukumu la kujaza pengo lililoachwa baada ya kifo cha judge Ruth Bader Ginsburg lingesubiri hadi baada ya uchaguzi. Kiongozi wa walio wengi kwenye Senate Mitch McConnell, jana Jumapili, amesifu hatua ya baraza hilo akisema kuwa mchakato wa kumteua Barrett utaendelea kama ilivyopangwa. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan jana Jumapili imesema kuwa itafanya majadiliano na Israel kushirikiana kwenye maswala ya biashara na uhamiaji katika wiki za karibuni, ikiashiria hatua ya kurejesha uhusiano wa kawaida baina ya mataifa hayo mawili kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa taifa lake linakaribisha wageni wapya, wakati akituma ngano yenye thamani ya dola milioni tano kwa marafiki wetu wapya wa Sudan. Makubaliano yaliyosimamiwa na Marekani na yaliyofanyikia Khartoum ni serikali ya tatu ya kiarabu kurejesha mahusiano na Israeli, mataifa hayo yakiwa ni pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrain waliorejesha uhusiano wao pia katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Hata hivyo, baadhi ya wanasiasa wa Sudan wamepinga hatua wa hiyo wakidai kuwa inahitaji kuidhinishwa na bunge la mpito ambalo bado halijabuniwa mwaka mmoja baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa, wa muda mrefu Omar Al Bashir. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan imeongeza kuwa wajumbe wake pamoja na wale kutoka Israel watakutana katika wiki za karibuni ili kujadili kuhusu mikakati ya kilimo, safari za ndege na uhamiaji. Kwa muda mrefu Sudan imekuwa mkosoaji mkubwa wa Israeli na itabaki kuonekana hatua ya sasa itakavyochukuliwa na viongozi mbalimbali wakiwemo wa kijeshi katika kipindi hichi cha mpito kuelekea serikali ya kiraia. Sitisho la tatu la mapigano kwenye eneo linalozozaniwa la Nagorno Karabakh linaonekana kutoheshimiwa kwa kuwa mapigano yameendelea kushuhudiwa hivi leo kati ya wanajeshi wa Azerbaijan na vikosi vya Armenia. Pande zote mbili zimelaumiana kuhusu kukiuka mkataba wa sitisho la mapigano uliosimamiwa na Marekani na uliokuwa uanza kufanya kazi saa mbili asubuhi kwa saa za huko. Wizara ya mambo ya nje ya Azerbaijan kupitia taarifa imesema kuwa vikosi vya Armenia vimeshambulia vijiji vya Tata na Lachini kwa makombora licha ya mkataba huo, huku wizara ya mambo ya nje ya Armenia ikilaumu wanajeshi wa Azerbaijan kwa kukiuka mkataba huo. Sitisho la mapigano lilitangazwa jana Jumapili na serikali ya Azerbaijan, Armenia na Marekani kupitia taarifa ya pamoja Pres matangazo ya nusu saa yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu majira ya Afrika ya Kati. Sasa ni wakati wa mada ya barazani, ambapo leo katika mada ya barazani tunamulika uchaguzi mkuu wa Tanzania ambao unafanyika siku ya Jumatano. Hayo umekaribia kwelikweli na tayari kumekuwa na maalamiko kutoka upande wa upinzani, kama ulivyosikia kwenye taarifa zetu huko visiwani Zanzibar. Ama kwa hakika sande, mengi yanazungumzwa juu ya hali hiyo, lakini jana, tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo, NEK, imetoa onyo kwa wanasiasa na wagombea, hasa wale wanaodai kuwepo kwa vituo na wapiga kura hewa kupeleka ushahidi na endapo wakishindwa kufanya hivyo, hatua stahiki zitachukuliwa dhidi yao. Alizungumza hayo mkurugenzi wa tume hiyo Dr. Wilson Charles akidai taarifa hizo siyo za kweli. Sasa tumeuliza kwenye mtandao wetu wa Facebook, je, unaamini uchaguzi wa Tanzania utakuwa wa huru na haki? Wengi wametoa maoni yao kwa njia ya simu na Facebook. Tusikilize maoni yao basi. Naitwa Michael Tikson Miombe, niko Morogoro, Tanzania. Kwenye uchaguzi ambao umekuwa ukiendelea hapa Tanzania, ni dhahiri kabisa umeshajionyesha dalili zake, kulingana na matukio ambayo yanakuwa yakiripotiwa au yakiwa yanaonekanika kabisa mbashara kwa kupitia eh, upande wa upinzani kuna baadhi ya maeneo makubwa sana ambayo wame, wamefanya kuzuia upande wa upinzani ili usiweze kushiriki. Mojawapo akiwemo Tundu Lissu alikuwa akizuia mikutano yake na pia hata kufungiwa. Tukiachana na hicho, ushahidi mwingine ni kwamba wale mawakala, baadhi ya mawakala wa CHADEMA ni kwamba kuna maeneo ambayo hawakuapishwa Mdaw. Mdaw. Natajua siku kwamba wataapishwa na muda, alafu ule muda unafika, wanaambiwa kwa sio eneo hilo, wanapelekwa tena eneo jingine. Wakishafika lile eneo jingine, wanaambia ni kule kule, na tayari muda wa kuapishwa ule uliopangwa unakuwa umeshapita kwa maana umesha, hiyo haitawezekanika tena kuapishwa mpaka pale ambapo, uh, upande wa Chadema ulipotamka kwamba inatakiwa waapishwe hao mawakala ili uchaguzi uweze zimejionyesha kuwa hakuna hakutakuwa na uchaguzi wa huru na haki. Mambo mazuri kiongozi. VOA, au e, Sauti ya Amerika hapo, baada ya kuongea na Jioji Lagira, mkazi wa Kahama, Tanzania. Mi nizungumzia tu uchaguzi, uchaguzi huu mm. Niseme tu uchaguzi utakuwa ni, ni wakweli na haki, kwa sababu ukiangalia tayari hapa viongozi mbalimbali wa, wameanza kuwasili, wasimamizi wameza kuwa, wa uchaguzi wameshaanza kuwasili kutoka nchi mbalimbali lakini niseme tu kwamba uchaguzi ambao umewahi kutikiza kabisa ni uchaguzi wa Agustuli Tonga Mlema, ambao ni uchaguzi wa upinzani ukiweza kutikiza sana. Lakini sasa hivi chama tawala kina nafasi kubwa sana ya kushinda kwenye uchaguzi huu. Ukiangalia kuna majimbo, ina maana wabunge ishirini na nane wamepita bila kupingwa, madiwani ndo wako usiseme sasa. Ina maana ule wote ni mtaji mkubwa kwa chama tawala. Sasa kuna msemo mmoja ambao unasemekana kwamba vyama vya upinzani vimeandaa vijana kwa ajili ya kuharibu uchaguzi. Hili mimi hata kipindi kile lilikuwepo, lakini kikubwa tu, Watanzania wengi wana mwamko na wanaamini kwamba kuna maisha baada ya uchaguzi. Wengi wanaofahamu wana huo, ina maana amani itakuwepo, uchaguzi uta utakuwa wakoi na haki, isipokuwa tu vijana ambao wameandaliwa. Kama vijana wenzangu, mii ni waombe tu wapige kura, waende wakiweza wa, kupiga kura warudi kwenye kwa tu Watanzania kama ilivyo jadi yetu. Chaguzi nyingi zimepita, na nimeshuhudia chaguzi nyingi sana hapa nchini Tanzania, ambazo zilikuwa zikifanyika na amani inakuwa ni kubwa, na watu wanapiga kura kama kawaida. Japokuwa tu niseme ni, ni tu kwamba chama hiki kikubwa, chama tawala kina nafasi kubwa sana ya kushinda ukizingatia. Kwa mfano huyu ni rais wa katiba yetu ya nchi hii, inamaana Mheshimiwa Magufuli bado anayesadika ni, ni rais wa nchi hii mpaka tapu adusho mwingine, ndio katiba yetu inasema hivyo. Kwa maana hiyo sasa, hawa wagombea wengine wanagombea na mheshimiwa, inamaana ni asilimia ya kushinda inakuwa ki kidogo sana, japokuwa kuna baadhi ya maeneo wanatiiza, kwa mfano mkoa ya Arusha na mikoa ya kaskazini kule wana, wana nafasi ya kuchukua kula kwenye maeneo kama hayo, lakini sehemu zingine ni changamoto kidogo. Lakini uchaguzi wetu huu kiukweli ni, ni amani ilipo tu na itakuwa kubwa kubwatu kiongozi na, na kwa upande aliyopo kwenye mtandao wetu wa Facebook wengi wametuma maoni yao hapa. Eh, tuangalie mkamiti kwenye upande huo wanasemaje. Nam, basi kwa upande wa maoni kwa njia ya Facebook ni naye Juma Dunga, yeye anasema anapatikana Kivule, Dar es Salaam, Tanzania. Anasema ndiyo uchaguzi wa Tanzania utakuwa huru na wa haki. Ahmed Hamis anasema nadhani kuna haja ya bara la Afrika kutawaliwa tena, bado hatutambui maana hata ya hii misamiati, amani, haki na huru. Asante sana wasikilizaji kwa maoni yenu. Baada ya kipengele cha barazani sasa, tugeukie kwenye burudani ya muziki. Kama tusemavyo, VOA Express bila muziki bado haija kwenda mbele. Tupate kibao chake Christian Bella akishirikiana na Rose katika kibao kinaitwa Only You. Nishakutia mingi mikasa mpaka kukutana na wewe Only you kitu maridhawa kabisa cha msikilizaji eh, kupitia hapa VOA Express, mambo yanakuwa mazuri kweli kweli. Basi tuangalie katika maada ya hoja kwa hoja, ambapo kauli nzito zimeibuka baina ya raia wa Kenya kuhusiana iwapo homa ya korona imekwisha au la, ikiwa ni siku kadhaa baada ya rais wa Tanzania John Magufuli kuwataka Watanzania kuomba pamoja na wenzao wa Kenya ili waondokane na homa ya korona tuwasikilize. Ninawaomba ndugu zangu wa Tanzania, tushirikiane katika maombi haya na wenzetu wa Kenya ili ugonjwa wa corona pia Kenya uondoke kama alivyouondoa Mungu hapa Tanzania. Magufuli ana akili zaidi. Kwa hakika, kweli korona ipo, kulingana na ile takwimu zinapoendelea katika nchini Kenya. Vituo za habari, wizara ya afya inapima watu katika siku moja, unaweza pata watu kama mia mbili wamepatikana, na hii inaonyesha inadhirisha kwa hakika kuwa korona ipo, na ukiangalia katika mahospitali wagonjwa wa korona wapo wengi, vitanda zimejaa. Lazima watu watii masharti ya hii janga la korona, kwa sababu korona ipo hii nchi yetu. Kulingana na mimi hii mambo ya korona mimi sioni. Mtaani watu wanatembea bila barakoa. Unachojua hii ugonjwa ni ya wazungu, sisi Waafrika kama tuseme sisi tumebarikiwa Mwenyezi Mungu haitupati sisi. Lakini mi naona chenye upande wa serikali ina inaongea kuhusu mambo na korona, mi naona hapo hakuna korona. Usifate wenzako, wasikia hii dunia umekuja kuishi peke yako, na hii ugonjwa mi nakuhakikisha ipo, waelewa? Hakuna venye serikali inayotulinda sisi inayotuongoza inaweza tudanganya kuwa korona haipo, ni heri uvae mask. Lakini mimi nachoona hapo bado, ikiwa kama serikali mtu anatembea nje bila barakoa, na unasema serikali anatulinda sisi, itakuwaja hapo? Serikali haiko kutafuta kila mtu katika kila nyumba yake. Ulisikia ile tangazo lenye Rais alisema venye alifungua alifungua uchumi kila mtu ajiangalie. Uh, ndio maana unapata ukitembea katika mjini ama wapi, kibahati mbaya weza kutana na polisi na ukashikwa. Kwa nini? Okay ndugu, hapo nimekataa tena, nina jambo lingine. Ingekuwa korona iko hii Kenya hii, ingekuwa mambo na public speech isingekuwa imeua watu wengi. Hebu angalia, watu wanaenda kwa rali, watu wanatembea siasa, utapata mwingine hana barakoa, mwingine otembea hivi hivi, wengine wameshikana wengine wamebebana. Singekuwa korona iko hapo, unasikia mtu ameangu... Nasikia ndugu yangu, siasa ni kama biashara, au mapolitisha wanataka kujinufaisha. Ndio maana sahizi utapata wengine wanakuambia hakuna korona, kwa sababu au wenyewe wanajijali hao wenyewe kabisa. Wewe ukipatikana korona, hakuna vyenye utajipeleka hospitali, utakufia hapo hapo, ndugu yangu. Wacha tuangalie nchi yetu iliyo karibu na sisi, Tanzania. Angalia wanatusema tuombe korona, na bado ninasimama na msimamo wangu, hii korona hakuna na hautapinga kitu. Ninasema mi namchukulia ule mzee Magufuli ana akili zaidi, kusema hiyo ugonjwa hakuna, ili watu wapate motisha ya kuishi, waishi kama wanaishi na, na tuseme kama malaria, unaishi kama na ukimwi, hiyo sawa. Asante sana Kiwa kwa kuandaa mada hii. Basi wasikilizaji wetu, napenda kuwakumbusha kwamba matangazo ya VOA Express yanakujia pia kupitia mtandao wetu www voa swahili com pamoja na redio za shirika huko Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Naona mwenzangu Mkamiti Kibayasi amejiandaa kweli, kweli. Yale, yale yanayovuma kwenye mitandao. Kazi kwako Mkamiti nam. Basi, kwenye mitandao ya kijamii ya Facebook, Twitter na WhatsApp, kinachoangaziwa ni kwamba wizara ya elimu nchini Kenya inakimbizana na wakati kuchukua maamuzi muhimu juu ya kufungua shule kikamilifu, wakati kesi za COVID-19 zinaendelea kuibuka tena kwa kasi kubwa nchini humo. Mipango ilikuwa njiani kwa madarasa yote kuanza masomo ya kibinafsi ili kuzuia mrundikano, lakini wizara imelazimika kuhodhi mipango hiyo baada ya hali ya maambukizi kutokana na virusi vya korona kubadilika. Katika wiki tatu zilizopita tayari kiwango cha COVID-19 kimepanda kutoka mapendekezo ya WHO, yani shirika la afya duniani, ya kiwango salama cha asilimia 4 hadi 12. Olenseri ameandika kwamba kwake yeye siyo jambo geni, kwani alitarajia kitu kama hiki, yani maambukizi kuongezeka, kwani hakuna njia mbadala ya kukabiliana na Covid 19 siyo Kenya tu ni duniani kote. Maselem anaandika wazazi ndio tunaumia na watoto kukaa nyumbani, kwani elimu ya mtandao sio sawa na mwanafunzi kuingia darasani. Lusi anasema hakika ni kuomba na kumweka Mungu mbele janga hili liishe, maana hata a sehemu zingine za dunia naona maambukizi pia yanaongezeka, sio tu Kenya kwamba hatuna njia mbadala, lakini Ulaya pia nako maambukizi yapo juu huko. Je, utasemaje? Morin Chahage anaandika hali hii inatisha kwa wanafunzi, waalimu na wazazi ambako kuna wiki kama nane zimebaki kwa muhula wa pili wa mwaka wa masomo wa elfu mbili na ishirini. Hili siyo jambo la mchezo, na bado ada zinatakiwa kulipwa. Nam basi, asante sana sana Mkabiti Kibayasi kwa yalio yanayovuma kwenye mitandao basi kabla ya kukamilisha matangazo haya, tuangalie ile swali ambalo tumeweka kwenye mtandao wetu wa Facebook linasema: Je, umeshaamua kura yako? Utampa nani katika uchaguzi mkuu wa Tanzania? Nam basi, nikiangalia kwa upande wangu wanaosema ni mengi yamezungumza hapa katika swali hilo la leo. Naye huyu Fasha Boy wa Shinyanga anasema kura ni siri ya mtu, sipasi kutangaza hadharani. Binafsi nimpigia kura yule nimpendaye, mtetezi wa wanyonge. Nikisema miaka mitano ya kwanza, nadhani unanielewa. Haya, sawa sawa kabisa. Naye Yohana Mgogosi akiwa Iringa anasema, siwezi kuzuia nafsi yangu ishunde kutekeleza kile kilichopo ndani yangu. Kwa upande wangu, naona tunrisi kupitia Chama cha Demokrasia na Maendeleo najua vyombo vivyopewa na namna ya kusomia uchaguzi havitatenda haki, lazima viegemee upande fulani, lakini naomba Mungu awatie upofu wale wote wanaotaka kufanya kinyume na matakwa ya Watanzania wenye akili timamu. Abdul Baju wa Dar es Salaam anasema ni kweli nimekusha fanya uamuzi wa kura yangu, urais, ubunge na hata udiwani na mpa nani, na hata mgombea nisiyempenda akija nyumbani kwangu atambulia maji au chai, lakini kura yangu hapana. Shukran Sande Shomari. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa VOA Express kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia jioni njema kutoka hapa Washington.