waxa ka waramaysaa caqabadaha ku horgudban Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ujambo msikilizaji popote ulipo, jina langu ni BMJ Mridhi, na mimi ni harrison kamau tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya leo jioni ikiwa jumatatu tarehe 26 mwezi oktoba mwaka wa 2020 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya afrika mashariki na kati pamoja na masafa ya fm katika sehemu mbalimbali ulimwenguni andamana nasi hadi mwisho matangazo yetu ya leo vuta ni kuvuta ya kisiasa yaendelea nchini kenya wakati rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta akizindua ripoti ya marekebisho ya katiba huku naibu wake William Ruto akieleza wazi wazi kwamba hakubaliani na mengi yaliyo kwenye ripoti hiyo. Rais ni, hii ni ile ya kuhandover, unajua sindio, eh? inaitwa rile, unakimbia, unakimbia, ule mwingine anakugojea pale, anatakikana kukugojea ndio ashike aendelee, sindio na leo katika mfululizo wa makala yetu maalum kuhusu uchaguzi mkuu nchini Tanzania tunaangalia hali ilivyo katika visiwa vya Zanzibar, huku zikiwa zimesalia chini ya saa 48 zoezi la kupiga kura lianze. Na masuala makubwa yanayojitokeza tunaelewa kwamba wanawake ndio ambao ni waathirika wakubwa wa umaskini uh, katika nchi lakini pia ni wako wa, wa, kidogo katika vyombo vya maamuzi, na kwa maana hiyo ule usawa wa, na, na sauti Uh, za makundi mbalimbali katika maamuzi inakuwa wao wanazikosa. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia kwa matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Ni matangazo ambayo pia msikilizaji, unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www.voswahili.com. Na kabla ya kupata yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Mazungumzo kati ya Ethiopia, Sudan na Misri kuhusu bwawa kubwa la maji lililojengwa kwenye mto wa Bluna nchini Ethiopia yamepangwa kuanza tena kesho Jumanne, baada ya kusitishwa kwa wiki kadhaa. Taarifa kutoka kwa rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika imesema kuwa kurejewa tena kwa mazungumzo hayo ni ishara kuwa washikadau wote wana imani nayo. Mradi huo uliokarimu Ethiopia dola bilioni 4.6 za Kimarekani na uliopea jina la Renaissance unalenga kutoa umeme kwa mamilioni ya wakazi wake. Hata hivyo, Misri na Sudan, ambao wanategemea maji ya mto Nile, wanahofia kuwa mradi huo huenda ukawaathiri. Kufikia sasa mataifa hayo hayajafikia makubaliano licha ya kufanya vikao vya mazungumzo mara kadhaa. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan jana Jumapili imesema kuwa itafanya majadiliano na Israel kushirikiana kwenye maswala ya biashara na uhamiaji katika wiki za karibuni, ikiashiria hatua ya kurejea uhusiano wa kawaida baina ya mataifa hayo mawili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa taifa lake linakaribisha wageni wapya, wakati akituma ngano yenye dhamani ya dola milioni 5 nchini humo. Makubaliano yaliyosimamiwa na Marekani mjini Khartoum ni ya tatu ya serikali za Kiarabu kurejesha mahusiano na Israel, ikiwemo Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrain katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Hata hivyo, baadhi ya wanasiasa wa Sudan wamepinga hatua hiyo, wakidai kuwa inahitaji kuidhinishwa na bunge la mpito ambalo bado halijabuniwa mwaka mmoja baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan imeongeza kuwa wajumbe wake pamoja na wale kutoka Israel watakutana katika wiki za karibuni ili kujadili kuhusu mikakati ya kilimo, safari za ndege na uhamiaji. Kwa muda mrefu, Sudan imekuwa mkosoaji mkubwa wa Israel, na itabaki kuonekana hatua ya sasa itakayochukuliwa na viongozi mbalimbali mbali, wakiwemo wale wa kijeshi katika kipindi hichi cha mpito kuelekea serikali ya kiraia. Sitisho la tatu la mapigano kwenye eneo linalozozaniwa la Nagorno Karabakh linaonekana kutoheshimiwa kwa kuwa mapigano yameendelea kushuhudiwa hivi leo kati ya wanajeshi wa Azerbaijan na vikosi vya Armenia. Pande zote mbili zimelaumiana kuhusu kukiuka mkataba wa sitisho la mapigano uliosimamiwa na Marekani na uliokuwa uanze kufanya kazi saa 2 asubuhi kwa saa za huko. Wizara ya mambo ya nje ya Azerbaijan kupitia taarifa imesema kuwa vikosi vya Armenia vimeshambulia vijiji vya Tata na Lachin kwa makombora licha ya mkataba huo, huku wizara ya mambo ya nje ya Armenia ikilaumu wanajeshi wa Azerbaijan kwa kukiuka mkataba huo. Sitisho la mapigano lilitangazwa jana Jumapili na serikali ya Azerbaijan, Armenia na Marekani kupitia taarifa ya pamoja. Baada ya kutiwa saini mkataba huo, rais wa Marekani Donald Trump kupitia ujumbe wa Twitter aliandika kuwa hongera kwa waziri mkuu wa Armenia Nikol Pashinyan na rais wa Azerbaijan Ilham Aliyev kwa kukubali kutia saini mkataba wa kusitisha mapigano, kwa kuwa maisha ya watu wengi sasa yataokolewa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo pia kupitia ujumbe wa Twitter alisema kuwa Marekani imefadhili mashauriano hayo, akiongeza kuwa viongozi wa mataifa hayo waliahidi kuheshimu sitisho hilo la mapigano. Rais wa Uturuki Rezep Tayip Erdogan Jumatatu amejiunga na wito wa kususia bidhaa za Ufaransa na kuzidisha mzozo kati ya Ufaransa na nchi za Kiislamu juu ya Uislamu na uhuru wa kuzungumza. Edwan ameongoza madai dhidi ya rais Emmanuel Macron juu ya utetezi wake thabiti wa haki za kuidhihaki dini kufuatia mauaji ya mwalimu wa Ufaransa ambaye alikuwa ameonyesha katuni zake mtume Muhammed. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Siku ya Jumatatu, kiongozi wa Uturuki aliongeza sauti yake kwa wito wa ulimwengu wa kiarabu kwa raia kukataa bidhaa za Ufaransa. Kamwe usitoe sifa kwa bidhaa zilizo na lebo ya Ufaransa, usinunue bidhaa hizo. Erdogan ambaye alisababisha hasira mwishoni mwa wiki kwa kutangaza kwamba Macron Alihitajika kufanyiwa uchunguzi wa akili, alisema wakati wa hotuba yake ya televisheni mjini Ankara. Bidhaa za Ufaransa tayari zimeondolewa kutoka kwenye makabati ya maduka makubwa huko Qatar na Kuwait, kati ya majimbo mengine ya Ghuba, wakati huko Siria watu wamechoma picha za Macron na bendera za Ufaransa vimeteketezwa katika mji mkuu wa Libya, Tripoli tukio la oktoba kumi na sita la kukatwa kichwa kwa mwalimu samuel pati wa shule ya msingi na mtu mwenye msimamo mkali wa kiislamu raia wa chechen kulisababisha mshtuko mkubwa nchini ufaransa pat alikuwa anawaonyesha wanafunzi wake baadhi ya katuni za muhammad kufuatia watu kumi na wawili waliouawa katika jarida la charlie hebdo mwaka elfu mbili na kumi na tano picha za nabii muhammad kutumika isivyo ilionekana kuwakasirisha Waislamu wengi, lakini huko Ufaransa katuni kama hizo zinaonekana kama sehemu ya mila ya kiburi ya kupingana na maandishi ya nyuma ya mapinduzi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Marekani imesema kuwa leo imefanya shambulizi la ndege katikati mwa Afghanistan linalodaiwa kuwa takriban waasi watano wa Taliban Msemaji wa jeshi kanali Sony Leget kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa shambulizi la usiku wa kuamkia leo kwenye wilaya ya Nak katika jimbo la Wardak lililenga kulinda vikosi vya serikali ya Afghanistan kulingana na mkataba wa Februari kati ya Marekani na Taliban kwa lengo la kumaliza karibu miongo miwili ya mapigano. Leget amesema kuwa wanakemea shambulizi dhidi ya watu wa Afghanistan wasio na hatia ikiwa ni ukiukaji wa mkataba uliotiwa saini. Awali mwezi huu kundi la Taliban lilidai kuwa jeshi la Marekani lilikiuka mkataba huo uliotiwa saini Februari 29 kwa kufanya mashambulizi ya anga nje ya maeneo ya vita. Mkataba huo ulihitaji wanajeshi wote wa Marekani pamoja na wale wa muungano wa NATO kuondoka Afghanistan kufikia Mei mwaka ujao. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ukiwa nami bmj mridhi na mwenzangu harrison kamau habari ambayo tumeipa uzito wa juu jioni ya leo ni kwamba wakati rais wa kenya uhuru kenyatta akiongoza raia wa taifa hilo kuzindua rasmi ripoti ya marekebisho ya katiba Naibu wake William Ruto ameweka wa waziwazi wasiwasi yaliyonao kuhusu maudui ya ripoti hiyo na kutaka mjadala zaidi ufanyike kufanikisha maelewano. Kutoka jiji kuu la Kenya na Nairobi, mwandishi wetu Kenneth Wandera anayo taarifa kamili <muchia> katika kuzinduliwa huko kuhusu rasimu hiyo inayopendekeza serikali pana inayojumuisha rais, makamu wake waziri mkuu na manaibu wawili wanaochaguliwa na kufutwa kazi na rais, pamoja na kiongozi wa upinzani atakayekuwa wa pili katika kinyang'anyiro cha urais. Katika ukumbi wa Bomas jijini Nairobi, kumeshuhudiwa mawazo mkinzano, hasa kuhusu yaliyomo kwenye ripoti hiyo ya jopo la maridhiano kati ya rais Kenyatta na aliyekuwa mpinzani wake katika kura ya urais ya mwaka 2013 na mwaka 2017 Raila Odinga. Naibu Rais William Ruto alipata wakati mgumu kuzungumza mbele ya hadhira iliyomkatiza mara kwa mara, hasa kwa mengi aliyozungumza. If, if bwana Ruto ameonyesha wasiwasi wake kuhusu kuundwa kwa baraza la polisi linaloongozwa na waziri wa usalama na kusema kuwa huko ni kuingilia uhuru wa polisi. Aidha, anaeleza kuwa ripoti hiyo haionyeshi ujumuishaji wawote serikalini, iwapo wote wanaochaguliwa na rais katika serikali wanaweza kutoka katika chama tawala iwapo chama hicho kina wingi wa wabunge. Ruto pia anasema mabadiliko kuhusu tume ya uchaguzi hayastahili, kwani vyama vichache vya kisiasa sa haviwezi kuchagua makamishna wa tume hiyo na uchaguzi huo uwe wa haki, wazi na huru. Me, okay, ukiniambia ni sawa kwa wengine na sio timu zote zinazoshiriki kuteua mwamuzi, nina mashaka yangu na hiyo, ni haki yangu. My reservations. Hata hivyo, Rais Kenyatta amekariri kuwa ripoti hii ni suluhu kwa matatizo ya Kenya na vyema mno kwa raia wa Kenya kuipitisha katika kura ya maamuzi. Aidha, Kenyatta amemsuta naibu wake hadharani kwa kuzipa kura za mwaka 2022 kipaumbele. Tulisonga pamoja hapa katikati, ndiyo sasa 2022 ikaanza kuwa inapita. <laughs> Akasahau yale, yale mengine ndio, anasema watu tutulize bol, hiyo bado itakuja. Kenyatta akieleza kuwa siasa za mwaka huo hazistahili kudunisha marekebisho muhimu, kuwaepusha raia wa Kenya rabsha za mara kwa mara baada ya uchaguzi. Hii ni ile ya ku handover, unajua sindio, inaitwa rile really. Unakimbia unakimbia, ule mwingine anakugojea pale, anatakikana kukugojea ndio ashike aendelee, sindio? Lakini sasa, my brother William hapa amepinduka, anakimbia nyuma <laughs> Bwana Odinga akizungumza katika hafla hiyo ameeleza kuwa harakati za marekebisho ya katiba ni muhimu kukomesha ukabila uliokita mizizi nchini Kenya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kwingineko, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linatangaza kwamba limewaua waasi 27 wa kundi la FNL kutoka nchi ya Burundi na kuchoma ng'ombe wao wakati wa mapambano yaliyofanyika jana Jumapili, kati ya jeshi la FRDC na waasi hao wa Burundi wa FNL waliochukua hifadhi nchini Kongo, katika vijiji vitatu vya bonde la mto Ruzizi ndani ya mkoa wa Kivu Kusini. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chans anayo taarifa kamili. Mapambano hayo yamefanyika katika vijiji vya Kahungwe, Kanga na Rugezi ndani ya bonde la mto Ruzizi, kama anavyohakikisha Kapiteni Jedone Kasereka akiwa msemaji wa operesheni za kijeshi zinazoitwa Sukola ya pili kusini mwa mkoa wa Kivu kusini no. Vijiji vingi ambavyo vilikuwa vikishikiliwa vilikuwa vikikaliwa na hao wa FNL kutoka Burundi wa CNRD Rwanda, na wakichangana na wamajimaji. Ni tangu miezi mbili sasa wakuu viongozi wa jeshi wameripua mapambano, na kwa sasa tumedhibiti eneo makao makuu ya huyo wanamwita Zabampema, ambaye alikuwa kiongozi wa Red Tabara. Tumefaulu kuua wa watu makumi mbili na saba wahalifu wa hao. Ngambo yetu sisi jeshi tumepoteza watu tatu na nne wameumizwa. Tumeshika silaha nyingi Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linashutea kidole cha lawama baadhi ya vijana ndani ya vijiji vya bonde la mto Ruzizi wanaoshirikiana na waasi toka Burundi na Rwanda ili kuzorotesha usalama ndani ya bonde hilo linalopakana na nchi hizo. Mara tena kapiteni Diodone Kasereka anaeleza: majimaji ni watoto wa kungini ambao wanakuwa wakienda kuleta hao wapinele kutoka Burundi, wanaita wengine wa watu wenye kushikilia silaha kinyume na sheria kutoka nchi zingine kusudi waendelee kuleta usalama mdogo katika nchi hii. Ni kwa hiyo tunakuwa tukipata magumu kidogo sisi. Jeshi tumepewa oda, tuwapige, tuwasambaze, tuwamalizie hiyo mambo wanakuwa wakifanya. Asasi za kiraia zinaitaka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ichukue majukumu yake kwa kurejesha usalama usalama katika mitaa ya Uvira, Fizi na Mwenga. Kuna kuripotiwa mashambulizi na mapigano ya kila leo kati ya vikundi vyenye kumiliki silaha au pia kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vikundi hivyo. Andre Bia Dunia ni kiongozi wa shirika mpya la raia katika mtaa wa Uvira. Tangu walianza kusema watapiga makundi ya kijeshi, mpaka sasa bado hawajafikia wa lengo kabisa. Tumelalamika siku nyingi, lazima wa, wapigwe, lakini sasa e, haijatosha e, nabidi waongeze wa nguvu, serikali wape, yani siasa iwape vifao ambavyo vinabidi kabisa kuwapiga wale watu, wasiendelee kusukumwa ndani ya msitu, lakini wawakuze na kama wataenda kwao waende kwao, na makundi ya ndani hapa, hii tunaitwa magroup arme Loko, na yenyewe Yate silaha, yate kusumbua watu. Haya yanajiri wakati ambapo wakazi wa Luvungi katika wilaya ya Uvira wanaazimia kumbukumbu kumbu ya miaka 26 tangu mauaji ya mnamo mwezi Oktoba mwaka 1996 katika kijiji cha Lemera yaliyosababisha watu wengi kupoteza maisha wakati wa vita vya AFDEL vilivyomleta rais wa zamani hayati Laurent Desire Kabila madarakani miaka 26 baadaye. Wakazi wa Lemera na Luvungi bado wanaomba kutendewa haki. Mitima de la Chance, Sauti ya America, Bukavu. Msikilizaji, kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, ni kwamba Tanzania inafanya uchaguzi mkuu Jumatano, kesho kutwa, tarehe 28, ambapo wananchi watapiga kura kumchagua rais wa Jamhuri ya Muungano wa nchi hiyo, rais wa Zanzibar, wabunge wa bunge la Jamhuri ya Muungano wajumbe wa baraza la wawakilishi Zanzibar na madiwani kote nchini. Rais John Magufuli anawania awamu ya pili ya uongozi akiwakilisha chama kinachotawala cha CCM wakati Zanzibar itapata rais mpya baada ya Rais Ali Mohamed Shein kumaliza awamu mbili za uongozi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika inakuletea mfululizo wa makala maalum kuhusu uchaguzi huo. Leo tunazungumzia ikiwa zimebaki siku mbili tu kabla ya watanzania kutumia haki yao ya kikatiba kuchagua viongozi wanaowataka. Wanasiasa wa Zanzibar wanawahamasisha wapiga kura kujitokeza kwa wingi e, katika uchaguzi unaoelezwa kuwa wa kihistoria visiwani humo. Suala kuu katika uchaguzi wa mwaka huu ni haja ya zoezi hilo kufanyika kwa amani, wakati na baada ya zoezi hilo na licha ya itilafu kadhaa zilizojitokeza wakati wa kuandikisha wagombea pamoja na wapiga kura hadi mchakato mzima wa kampeni na matayarisho ya uchaguzi, mwenzangu Abdu Shakur Abud anaripoti juu ya masala muhimu yanayojitokeza kwenye kampeni kabla ya uchaguzi mkuu wa Zanzibar wapiga kura wa Zanzibar watakapojitokeza hapo Jumatano, Oktoba 28 watakuwa na jukumu la kuwachagua wajumbe wa bunge la taifa la Tanzania pamoja na rais na makamu rais na wakati huo kumchagua rais wao pamoja na wajumbe wa baraza la wawakilishi litakaoendesha kazi za visiwa hivyo katika miaka mitano ijayo. Mojawapo ya swala kuu ni amani na hubiriwa na pande zote. Lakini Maalim Saif Sharif Hamadi, aliyeshindwa mara tano katika uchaguzi, akidai amepokonywa ushindi, anasema safari hii atafuata na kutekeleza uamuzi wa Zanzibari akikutana na viongozi wa dini mbalimbali mbali. Wiki iliyopita kiongozi huyo wa chama cha ACT wa Zalendo alisitiza tena juu ya umuhimu wa amani, lakini anasema sasa wanakwenda kwa wadau wengine wakubwa katika suala hili. Kwa hivyo, suala kubwa kama alivyosema ni amani, lakini na sisi tunasisitiza suala la haki. Bila ya haki, amani tau sana pat. Kwa hivyo, tunasisitiza kama ndio zetu zote, nitahi tuone haki inasimama. Katika kampeni ya mwaka huu masuala ya uchumi, ajira na usawa wa jinsia yamechukua nafasi ya juu. Na mgombea Chama cha Mapinduzi Hussein Mwinyi amekuwa akisisitiza juu ya kuimarisha uchumi wa bluu. Uvuvi wao unatakiwa upate zana za kisasa, wa, waende kwenye maji makubwa badala ya kufanya kazi kwenye maji madogo ambayo nayo inaingiliana na shughuli za utalii, inaingiliana na shughuli za uhifadhi wa mazingira kwa hivyo tutawawezesha wavuvi kwa zana za kisasa ili waweze kwenda kwenye maji makubwa zaidi, wapate ma, ma, e, samaki wengi zaidi, na ili kazi zao ziwe zina tija zaidi. Mchambuzi wa masuala ya kiuchumi Dr. Stella Nyimbo anasema ameridhika juu ya namna wagombea wanazungumzia haja ya kuimarisha uchumi wa bluu, uchumi ambao hapa Zanzibar umekuwa kama ume, unatumika but hautumiki to the fullest ni kwamba manake, ni kwamba kwa unajua, uh, wavuvi wa, wa Zanzibar wengi wao ni wale ambao tunaita artisanal fishermen, wale ambao anaenda baharini akavua kwa kumtosheleza yeye na familia yake, alafu na pati, akauza basi. Sasa uh, kwenye blue economy tunasema tufanye kuna samaki ambao sio huku, hatuwapati kwa sababu hawa uh, wavuvi wetu wanaenda kwenye maji madogo, hawafiki kwenye maji makubwa. Sasa tukizungumzia blue economy, tunazungumzia zile vessels kubwa ambazo zitakuwa zinaenda baharini, let's say uh, a month, two months, wako baharini wanavua tu and then kuna facilities humo ndani ya hiyo vessel, let's say freezers, processing and everything inafanywa kule kule baharini, wanaleta huku kwenye uh, nchi kavu sasa hicho kitu ndio hakifanyike hapa, kwamba kuvua in big quantities samaki kama wale tuna. Na tuna ni samaki mmoja ambaye ana bei kubwa sana kwa duniani, lakini sasa si hawavuliwi wale kihivyo kwa sababu maji wanayokaa wale samaki ni maji makubwa, na sio uwezo wa kuenda kufanya hiyo deep sea fishing. Swala la wanawake kushiriki katika siasa limechukua nafasi ya juu mnamo uchaguzi wa mwaka huu huko Zanzibar, anasema mchambuzi wa masuala ya kisiasa Mzuri Isa. na masuala makubwa yanayojitokeza tunaelewa kwamba wanawake ndio ambao ni waathirika wakubwa wa umaskini aa, katika nchi lakini pia ni wako wa, wa kidogo katika vyombo vya maamuzi, na kwa maana hiyo ule usawa wa, na, na sauti uh, za makundi mbalimbali katika maamuzi inakuwa wao wanazikosa. Lakini pia masuala mazima ya ukatili wa kijinsia ndo ambayo yana ya waathiri zaidi, kwenye ubakaji, kwenye ndoa za watoto wadogo na pia kutelekezwa na ku, ku, kuto kuruhusiwa saa nyingine kushiriki katika masuala mbalimbali mbali, na familia ama na jamii pia. Kwa upande wa vijana ambao sehemu kubwa hawana ajira, na tatizo la dawa za kulevya hazijapewa umuhimu mkubwa, anasema Bi Isa. Kwa kweli halijajadiliwa sana vya kutosha na halijapewa kipaumbele mkubwa ambao unastahiki na kama hivyo ulivyolieleza, kwa kweli kuna matatizo hayo, lakini tatizo jingine kubwa ni la vijana kuweza kutoka na kuingia katika makundi ambayo ni hatari kwa nchi na kidunia. Kwa hiyo kwa kweli linahitaji mtazamo mwingine kabisa wa kimapinduzi kwa kweli, lakini jambo hilo Hatu kuliona kuwa. Nasikitika sana. Mbali na masuala hayo, upinzani unalalamika juu ya kasoro mbalimbali zilizojitokeza, na Muhene Said Rashid, naibu katibu wa kampeni na uchaguzi wa chama cha ACT Wazalendo, anasema tatizo kubwa ni daftari wapiga kura, mbali na kuzuiliwa wagombea wake wengi. daftari la ze ni sms tupu. Nasema ni labda niseme kwamba sms labda niseme kwamba sms ni mesi kwa sababu ya kwamba hilo daftari sisi tulikuwa tunaomba tupatiwe ili tuweze sisi kuwaelekeza watu wetu kwamba, um, mara nyingi katika tume zilizopita iliokuwa kabla ya hii daftari tulikuwa tunapewa tunapewa kama vyama, tunajiridhisha tuna, kwa sababu moja ya uchaguzi kwa uhuru na haki ni transparency, kuwa wazi. Tume haiko wazi kuhusu jambo lolote na um, wamesema wa daftari watalitoa wiki moja kabla wote walipachika katika vituo vile ambavyo watu wanapiga kura. Kilichotokea sasa ni kwamba sifikiri mimi kama ni watu wao, wanasema kwamba ni wananchi ndio wanaliondoa daftari, lakini wameliweka basi hapo hapo linaondosha daftari na wanaokuja, inaonekana ni gari ambazo zinatumiwa ni gari za serikali. Kampeni zikiwa zimemalizika ili upigaji kura wa mapema unaanza kesho, na hapo Jumatano ndipo wapiga kura wote watashiriki. Shukran sana Abdu Shakur Abud kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, usikose kusikiliza sehemu ya mwisho ya mfululizo huu wa makala maalum kuhusu uchaguzi nchini Tanzania hapo kesho. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Polio ni ugonjwa hatari wa kupooza na unaoweza kuua, unaosababishwa na virusi vya polio. Virusi vya polio hushambulia mfumo wa neva na unaweza kusababisha mtu kupooza kabisa katika muda wa saa chache. Polio unaweza kuathiri mtu yeyote bila kuzingatia umri, lakini watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano ndiyo walio katika hatari kubwa. Polio unaweza kuzuiwa kwa kutumia chanjo, lakini hakuna tiba kabisa mtu anapoambukizwa. Mnamo mwaka 1988 na Shirika la Afya Duniani liliapa kuangamiza polio, ugonjwa ambao umesababisha zaidi ya watoto 350,000 kupooza katika nchi 125. Mchango wa shirika la kimataifa la maendeleo la Marekani, USAID, ulisaidia kupambana na maambukizi ya virusi vya polio katika bara la afrika mwaka 1994 pasifiki magharibi mwaka elfu mbili ulaya mwaka elfu mbili na mbili kusini mashariki mwa asia mwaka elfu mbili kumi na nne na hivi karibuni mwaka huu barani afrika katikati ya mwezi agosti afrika ilithibitisha kutokomeza polio baada ya miaka minne ya kutotokea kisa chochote kipya cha maambukizi Nigeria ilikuwa nchi ya mwisho kuripoti kisa cha maambukizi ya polio na hivyo kujiunga na nchi 46 katika kanda hiyo kufurahia mafanikio hayo ya kihistoria ya afya ya umma. Hii leo visa vya maambukizi ya polio vimepungua kwa asilimia 99.9. Afghanistan na Pakistani pekee ndiyo nchi zinazoendelea kuripoti maambukizi ya polio katika nchi nyingi. Juhudi za kutokomeza kabisa polio hazija kuwa rahisi. Migogoro ya kila mara, habari potofu, watu kukoseshwa makazi, jamii zinazoishi katika maeneo ambayo si rahisi kufikiwa, miongoni mwa changamoto nyingine, vimechangia katika kudhoofisha mafanikio dhidi ya polio. Hata hivyo, iwapo virusi hivyo vitazuiwa kusambaa, lazima juhudi endelevu ziendelee kuchukuliwa kupitia tu hali ya kujitolea kabisa mbinu za ubunifu katika kutatua changamoto na kufanya kazi kwa bidii katika jamii kwa ushirikiano na mashirika ya kimataifa ndiyo njia pekee ya kuangamiza kabisa virusi vya polio duniani. Kwa ushirikiano, maafisa wa afya ambao ni wengi sana kote duniani, viongozi wa kijamii na wafanyakazi wa kujitolea ambao humfikia kila mtoto mpango wa USAID wa kutokomeza polio kote duniani umesaidia kuhakikisha kwamba zaidi ya watoto milioni mia nne wamepata chanjo dhidi ya polio kila mwaka. Hii leo, karibu watu milioni kumi na tisa waliokuwa katika hatari kubwa ya kupooza kutokana na polio wana uwezo wa kutembea na zaidi ya watu milioni moja nukta tano wapo hai baada ya kunusurika kifo kutokana na polio. Mwaka huu elfu mbili ishirini ni mwaka wa kipekee katika kusherehekea siku ya polio duniani baada ya kupatikana mafanikio makubwa sana kutokana na Afrika kutokomeza kabisa ugonjwa wa polio. Licha ya janga la virusi vya korona kuendelea kutatiza mfumo wa afya kote duniani ikiwemo mipango ya kutoa chanjo, USAID na washirika wake wanapanga kutumia yale wamejifunza katika kupambana na polio katika kupambana na janga la sasa la korona na milipuko mingine ya magonjwa hatari inayoweza kutokea katika siku zijazo. Na hiyo imekuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi ni Aida Isa, jina langu ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema kutoka hapa Washington.