Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Anayekukaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo haya ya leo, Jumanne tarehe 27 Oktoba mwaka 2020. Karibuni katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika. Asubuhi hii tuna ripoti kuhusu kongamano la raia wa Tanzania wanaoishi ughaibuni kuhimiza uchaguzi wa amani na haki nchini mwao. Kwa Watanzania wote ambao wako Tanzania, nadhani ni fursa muhimu ambayo mko nayo ya kujitokeza kwa wingi kupiga kura na kuchagua kiongozi ambaye ataliendesha gurudumu la nchi yetu kwa miaka mitano ijayo. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa Kodeko yaendelea huku serikali ikihimiza raia kushirikiana na wanajeshi kukabiliana na makundi ya waasi inavyofaa. wakati wa kuekimia na warudie kwao, warudie kila mmoja waweze kurudia nyumbani kwake kwenda kulala, hakuna shida ingine tena, ndio government imesema hivi. Ni miongoni mwa mengi ya utakayosikia katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka Sauti Amerika, VOA. Habari za dunia zinasomwa na Patrick Ndwimana. Baraza la Seneti la Marekani jana usiku limemuidhinisha jaji Ami Coni Barrett kwa kura hamsini na mbili dhidi ya arobaini na nane kuwa jaji kwenye mahakama ya juu ya Marekani, kuchukua nafasi iliyoachwa na marehemu jaji Ruth Bader Ginsburg. Maseneta karibu wote wa chama cha Republican wamepiga kura kumwidhinisha jaji Barrett. Seneta Mrepublican wa jimbo la Maine Susan Collins ameungana na maseneta wa Demokrat wote kwa kutomwidhinisha jaji Barrett. Jaji Barrett ni jaji watatu kuteuliwa na Rais Donald Trump kwenye mahakama ya juu. Mahakama hiyo sasa itakuwa na majaji sita wenye msimamo wa kikonservative na watatu wenye msimamo wa kiliberali. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Kelly Craft jana amejigamba kwa kufanikisha kurejesha uhusiano kati ya Israel na mataifa matatu ya kiarabu ya hivi karibuni, makubaliano ambayo yalisimamiwa na Marekani. Amewasihi mabalozi wenzake kwenye baraza la usalama la Umoja Mataifa kubadili mbinu zao za miongo kadhaa za kusaka amani Mashariki ya Kati na kufikiria pendekezo la Rais Donald Trump. Balozi Craft alielezea utiaji saini wa makubaliano hayo huko White House hapo Septemba 15, ambapo Israeli na mataifa mawili ya Kiarabu, Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrain, walikubaliana kurejesha uhusiano wao. Yalikuwa makubaliano ya kwanza kati ya Israel na taifa la Kiarabu katika kipindi cha miaka ishirini na tano. Ijumaa iliyopita Rais Donald Trump alitangaza kwamba Marekani itaiondoa Sudan kwenye orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi baada ya serikali ya mpito ya Sudan kukubali kulipa fidia kwa familia za Wamarekani waathirika wa vitendo vya kigaidi na kurejesha uhusiano wake na Israel. Marekani imethibitisha kifo cha afisa wa ngazi ya juu wa kundi la Alqaida nchini Afghanistan. Lakini kinyume na ripoti za baadhi ya vyombo vya habari, afisa huyo wa Alqaida aliyeuawa asiyo naibu kamanda wa kundi hilo la kigaidi. Afisa wa Marekani ambaye ametaka jina lake lihifadhiwe amethibitisha kifo cha Abu Mahusin Almasri akisema wanajeshi wa Marekani walisaidia katika operesheni ya kumuua Almasri iliyokuwa inaongozwa na jeshi la Afghanistan katika jimbo la Ghazni. Baadaye Jumatatu, ikulu ya Marekani imeipongeza Afghanistan kwa operesheni hiyo ikisema shambulizi dhidi ya Almasri ni habari njema. Idara ya usalama ya Afghanistani ilitangaza kwa mara ya kwanza kifo cha Almasri Jumamosi katika ujumbe wa Twitter. Idara hiyo ijulikanayo kama NDS iliongeza kuwa Almasri alikuwa mtu wa karibu sana na kiongozi wa Alqaida Aiman al-Zahawari na kwamba alikuwa akiishi nchini Afghanistan chini ya ulinzi wa kundi la Taliban. Kiongozi wa serikali ya mpito nchini Sudan ametetea mkataba wa kurejesha uhusiano kati ya nchi hiyo na Israeli ambao ulisimamiwa na Marekani, akisema kwamba mkataba huo haujakamilika, lakini utakuwa na manufaa makubwa kiuchumi kwa Sudan. Kenneth Bwire anaripoti kamili katika hotuba yake ya kwanza kwa umma kuhusu mkataba huo, Jeneral Abdel Fattah al Burhan amesema kwamba alishauriana na waziri mkuu na viongozi wengine wa kisiasa kabla ya mkataba huo kutangazwa Ijumaa wiki iliyopita, katika mazungumzo ya simu na rais wa Marekani Donald Trump na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Hatua hiyo ina utata nchini Sudan, ambayo imekuwa mkosoaji mkubwa wa Israel na imezua pingamizi kati ya makundi ya kisiasa Burhan amesema kwamba anapendelea kuita mkataba huo kuwa wa maridhiano badala ya kusema wa kuleta utulivu, amesema katika mahojiano aliyopeperusha na televisheni ya taifa, akiongezea kwamba hadi sasa hajafikia makubaliano. Ameendelea kueleza kwamba mkataba huo utasainiwa na wahusika wale wengine wawili ambao ni Marekani na Israeli kwa msingi wa ushirikiano Burhan anaongoza baraza lenye viongozi wa kijeshi na kiraia ambalo lilichukua hatamu za uongozi wa Sudan baada ya kupinduliwa kwa Omar al Bashir mwaka uliopita kupitia maandamano. Serikali ya Sudan inakumbana na hali ngumu ya kiuchumi ikiwemo mfumuko mkubwa wa bei, sarafu dhaifu na ukosefu wa bidhaa za msingi. Sudan ilipata fueni wiki iliyopita baada ya Marekani kuthibitisha kwamba itaiondoa Khartum katika orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi Duniani. Asante Kennesi Bwire kwa ripoti hiyo. Wajumbe wa jumuiya ya kimataifa jana wamekutana na kiongozi wa upinzani nchini Guinea pamoja na maafisa wa serikali kujadili kuhusu uchaguzi wenye utata uliofanyika nchini humo. Matokeo rasmi ya uchaguzi 18 Oktober, wa tarehe kumi na nane Oktoba yaliyotangazwa juma mosi, yameonyesha kuwa rais Alpha Conde mwenye umri wa miaka 82 na alishinda uchaguzi huo na hivyo ataongoza kwa muhula watatu lakini mpinzani wake Selu Dalen Dialo mwenye umri wa miaka 68 alipinga matokeo hayo wiki iliyopita, alidai kushinda uchaguzi akitaja kura zilizohesabiwa na mawakala wake kwenye vituo tofauti vya kupigia kura. Wawakilishi wa Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, waliwasili nchini Guinea Jumapili baada ya Dialo kujitangaza mshindi. Mapambano yalizuka kati ya wafuasi wake na maafisa wa usalama. Serikali ilisema watu kumi waliuawa katika mapambano hayo, lakini upinzani umesema watu ishirini na saba ndio waliuawa katika mfarakano huo. Serikali ya Guinea imeripoti kwamba watu mia mbili na arobaini walikamatwa katika ghasia zilizofuatia kuchaguliwa kwa rais Alfa Konde. Waziri mkuu wa mpito wa Mali jana amesema yuko tayari kufanya mazungumzo na wanamgambo wa Kiislamu ambao uwasi wao umefanya eneo kubwa la Mali lisitawalike lakini Ufaransa, koloni wa zamani wa Mali, imepinga wazo hilo. Moktar Uwane, ambaye aliteuliwa waziri mkuu wa muda mwezi uliopita kuongoza serikali ya mpito kwa kipindi cha miezi kumi na nane baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Agosti kumi na nane, amesema serikali yake iko tayari kuendelea na mazungumzo na waasi wa Kiislamu. Maazimio ya mazungumzo ya kitaifa ya pande zote husika yalieleza wazi umuhimu wa kufanya majadiliano na makundi hayo yenye silaha, Uwane amesema katika mkutano na wa waandishi wa habari mjini Bamako akiwa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean Yves Le Drian, ambaye yuko ziarani nchini Mali. Lakini Le Drian amesema hakubaliani na fikira hiyo, akieleza kuwa makundi ya wanamgambo wa, wa Kiislamu hayakusaini mkataba wa amani wa mwaka 2015 ambao ulijenga msingi wa kurejesha amani kaskazini mwa Mali. <coughs> Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Nduimana na sasa tuangazie ripoti kutoka kwa waandishi wetu, ambapo raia wa Tanzania wanaoishi hapa Marekani wamekutana kwa kongamano la kuhimiza amani nchini mwao wakati wa uchaguzi mkuu utakaoandaliwa kesho, Oktoba 28. Wametaka wenzao nchini Tanzania kupiga kura kwa amani na utulivu huku wakihimiza mamlaka nchini humo kuweka mazingira mazuri ya kupiga kura kwa kila mpiga kura kwa maslahi ya maendeleo ya Tanzania. Sande Shomari anaripoti kamili. Ni watanzania walioguswa na hali inayoendelea nchini humo katika kusisitiza umuhimu wa amani katika uchaguzi mkuu utakaofanyika Oktoba 28 siku ya wa Jumatano, watanzania hao kutoka maeneo mbalimbali duniani walizungumza kwa njia ya zoom na waanzilishi wa vuguu hilo hapa Marekani walisema kwamba ni muhimu kufanikisha zoezi hilo ili kukumbusha umuhimu wa amani. Rais wa jumuiya wa Tanzania nchini Australia, Habibu Chanzi, alisema Tanzania inajulikana kama kisiwa cha amani na yenye maendeleo chanya, akigusia waasisi wa taifa hilo. Watu wengi wana, wanafurahia maendeleo chanya ya wa nchi yetu na pia wanazungumzia kuhusu amani tuliyokuwa nayo Tanzania. Kwa Tanzania tuna bahati sana kwa kuwa na hiyo amani. Na hiyo amani kwa kweli imepatikana sio kwa bahati mbaya. Hiyo amani imepatikana kwa sababu ya vitu muhimu ambavyo vilikuwa vimetahalishwa na waanzilishi wetu nchi yetu ya Tanzania, na Mwalimu Nyerere na viongozi wengi hapo awali, wasipokuwa na amani maendeleo siku zote na mwakilishi wa Tanzania huko Rusia na nchi za CSI Pascal Gura ametoa wito kwa watanzania kujitokeza kwa wingi kupiga kura katika wakati huu muhimu. Amani kila mtu anayejua ina ina, ina umuhimu gani katika maisha ya kila mwanadamu. Bila amani hatuwezi kufanya chochote, tusilemae. Kwa watanzania wote ambao wako Tanzania amba wa, nadhani ni fursa muhimu ambayo mko nayo ya kujitokeza kwa wingi kupiga kura na kuchagua kiongozi ambaye ataliendesha gurudumu la nchi yetu kwa miaka mitano ijayo. Kutoka Uingereza, Daktari Imani Kondo amesisitiza kwamba amani ikivunjwa, huna uwezo wa kuamua lini utaipata tena, akiwashauri watanzania kuwa makini na taarifa wanazopokea kwa sababu kuna wingi wa taarifa za uongo. Amani ni kitu ambacho utakapoamua kuivunja wewe, uwezo wako ni kuamua tu lini uivunje, lakini ukishaivunja, hauwezi tena kuamua lini irudi. Kwa kurudi pale tena inakuwa ni usipewe taarifa tu ukaamua kwamba sasa unachukua hatua bila ya kuiangalia ile taarifa imetoka kwa nani. Nao waandaaji wa mada hiyo wakiongozwa na Biijoha Nyang'anyi, makamu wa rais wa jumuiya ya Tanzania mjini Washington, waitoa shukrani kwa kukumbusha washiriki na watanzania kwa jumla juu ya jukumu la amani na kutokuwa na ushabiki wa kisiasa. Kwa jumla, wakazi hao wa Tanzania waliopo kwenye diaspora wanasema kwamba hawafungamani na upande wowote. Wamesisitiza kwamba amani idumishwe kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo na kuwataka Watanzania wote kuwa makini sana katika kipindi hiki cha uchaguzi wasitumiwe kuvuruga amani. Sandey Shomari, Sauti Amerika, Washington. Kumekucha Afrika kutoka zinasomwa na Patrick Nduimana. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, mshukiwa mauaji ya kimbari nchini Rwanda Felicien Kabuga jana alifikishwa katika gereza ya mjini the Hague Uholanzi akitokea Ufaransa kufuatia amri ya mahakama ya Umoja wa Mataifa Kabuga ambaye alikuwa mafichoni kwa kipindi cha miaka ishirini na mbili hadi akamatwe nchini Ufaransa tarehe 22 Mei atafikishwa mbele ya jaji, taarifa ya mahakama ya Umoja wa Mataifa imesema. Wiki iliyopita jaji wa mahakama ya Umoja wa Mataifa aliamrisha Kabuga apelekwe Uholanzi badala ya kupelekwa kwenye jela la Umoja wa Mataifa nchini Tanzania. Kabuga mwenye umri wa miaka themanini na minne atakaa gerezani The Hague kwa miezi kadhaa na bado anaweza kushtakiwa nchini Tanzania. Waendesha mashtaka wa Umoja wa Mataifa wanamshutumu Kabuga kwa kuagiza mapanga kwa ajili ya wanamgambo wa Kihutu ambao waliua maelfu ya raia wa Rwanda wa kabila la Watutsi na Wahutu wa msimamo wa wastani mwaka 1994. Shirika la Afya Duniani, WHO, limeonya kwa mara nyingine mataifa yanayoingiza siasa kwenye janga la virusi vya korona, likisema hali hiyo imesababisha mkanganyiko, kutoheshimu sayansi na kufanya janga hilo kuendelea kusababisha madhara makubwa. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema jana katika mkutano wa kila wiki wa WHO kwamba wiki iliyopita kulishuhudiwa idadi kubwa ya maambukizi tangu janga hilo litokeye. Mataifa mengi ya dunia yameripoti ongezeko la wagonjwa katika hospitali, wagonjwa wengi wakihudumiwa katika vyumba vya wagonjwa mautiuti huko Ulaya na Amerika Kaskazini. Tedros amesema siku za karibuni viongozi wengi ulimwenguni walitathmini hali ya COVID katika nchi zao na kuchukua hatua kama vile kufunga shughuli zote, kuamrisha kazi na masomo vifanyike nyumbani, na kuchukua hatua nyingine ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Anasema WHO inaelewa namna hatua hizo kali zimepelekea watu kuchoshwa na janga hilo. Janga limeathiri afya ya watu kiakili na kimwili, lakini pamoja na hivyo, serikali na wananchi hawapaswi kukata tamaa sababu hakuna suluhisho la miujiza isipokuwa viongozi na jamii katika ngazi zote kufanya kazi kwa bidii, amesema Tedros. Umoja wa Ulaya jana amesema unamuunga mkono waziri wa fedha wa Nigeria, Ngozi Okonjo Iweala, aliongoza shirika la kimataifa la biashara WTO, Okolo Iweala, na waziri wa biashara wa Korea Kusini, Yu Myung Hi. Iwapo mmoja wao atachaguliwa atakuwa kiongozi wa kwanza mwanamke kuiongoza WTO katika kipindi cha miaka 25 na kuchukua nafasi ya mbrazili Roberto Azevedo, ambaye ameondoka kwenye wadhifa wake mwaka mmoja kabla hapo mwezi Agosti. Afisa wa Umoja wa Ulaya amesema kumuunga mkono Okonjo ni ishara madhubuti ya kuimarisha ushirikiano na pande zote na ni ishara ya kuaminiana kati ya Umoja wa Ulaya na Afrika. Hii ni Sauti ya Amerika. Nchini Burundi, wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu wameshutumu hatua ya maafisa nchini humo kuendelea kuwazuilia gerezani wafungwa waliosamehewa makosa yao tangu utawala wa aliyekuwa rais Pierre Nkurunziza, na kutaka waachiliwe huru. Wanaharakati hao wametaja hatua hiyo kuwa ukiukaji mkubwa wa haki za kibinadamu, huku magereza ya Burundi yakiendelea kujaa wafungwa. Je, Marie Vianney Hichi, Burundi, anaripoti kamili. Kwa jumla wafungwa zaidi ya elfu tatu na mia moja waliotakiwa kuachiliwa huru tokea Julai mwaka jana kufuatia hatua ya msamaha wa kirais iliyosainiwa na rais wa zamani wa jamhuri ya Burundi hayati Pierre Nkurunziza, wafungwa zaidi ya mia saba wamesalia hadi sasa katika jela mbalimbali za nchini Burundi kinyume cha sheria, bila sababu zinazoeleweka. Akizungumza na waandishi wa habari katika mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura, kiongozi wa shirika tabariza la kutetea haki za wafungwa nchini Burundi Jean Mari Nshimirimana amekiri kwamba hali hiyo ya kusikitisha imesababisha msongamano mkubwa wa wafungwa. Ni, mubabaro, hariho ni masikitiko makubwa ofungo waliopewa msamaha na rais wa zamani hayati Pierre Nguruziza wakisalia jela hadi sasa. Hali hiyo inatia wasiwasi, lakini tuna matumaini kwa sababu waziri wa sheria aliahidi kwamba atawasiliana na rais wa sasa ili ichukuliwa hatua inayostahiki. Kwa upande wake, mwanasheria wa shirika la kutetea haki za kibinadamu Akat Burundi lililouamishoni Jean-Claude Ndiburumusi amesema sababu nyingine zinazopelekea msongamano wa wafungwa jela nchini Burundi ni kuwabakiza gerezani wafungwa ambao tayari walihitimisha adhabu yao ya kifungo, hiyo ikiwa ni ukiukaji wa dhahiri wa haki za wafungwa turavuga nk'abanyoro rusanga barejejwe nubutungane akaba abanyororo bahejeje iminyororo yabo. Kuna wafungwa waliotakaswa na vyombo vya sheria na wengine waliohitimisha adhabu yao ya kifungo jela ambao wamesalia gerezani. Hali hiyo inasababisha msongamano wa wafungwa. Kwa mfano, katika jela kuu ya Mbimba yenye uwezo wa kuwapokea wafungwa 800 wakati huu kunapatikana patikana wafungwa 4600. Viongozi wa wizara ya haki za kibinadamu nchini Burundi wamefahamisha utashi wao wa kuyatembelea magereza yote ya Burundi ili kuyapatia ufumbuzi matatizo yote yanaokabili wafungwa wa Burundi. Hayo yanajiri wakati wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu wanakadiria kwamba katika jela 11 za kote nchini Burundi kunapatikana wafungwa zaidi ya elfu kumi yali kwamba jela hizo zilikuwa zinatarajia kuwapokea wafungwa elfu nne. Unasikiliza Kumekucha Afrika. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC, limetekeleza mashambulizi kwa kutumia ndege za helikopta dhidi ya waasi wa Kodeko katika mkoa wa Ituri, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mashambulizi hayo yamefanyika huku wakazi wa sehemu hizo wakihimizwa kuwa watulivu na kushirikiana na wanajeshi katika kukabiliana na makundi ya waasi. Oster Malivika anaripoti, Kamili. Jeshi la Kongo FARDC limelazimika kupambana na waasi wa kundi la CODECO mashariki mwa muji wa Bunia, mkoa wa Ituri, waasi ambao waliweka makubaliano ya kusimamisha mapigano, lakini wenyewe wakienda kinyume na sheria za mikataba yao, kuanza kushambulia ngome za jeshi tiifu kwa serikali, jeshi likiomba wananchi katika muji wa Bunia kuwa watulivu. bia Mungu kachelewa Raia wa Bunia, jeshi wanasema wakaaji wakuwe kimya, mambo yote itarudia kama inavyofaa. Wakaaji wakuwe kimya na warudie kwao, warudie. Kila mmoja hawezi kurudia nyumbani kwake kwenda kulala, hakuna shida ingine tena, ndio government imesema hivyo. Huku helikopta za kijeshi zikitumiwa kwa kuwafurusha waasi hao kwenye milima ipatikanayo mashariki mwa muji wa bunia kama alivyoshuhudia ezai katavo srdc imesema itawapiga na, kuwa, na kumaliza hiki chama chao tuliona ndege za kivita zikipita katika anga kabisa za jeshi la congo na hata hivi asubuhi ya, ya leo asubuhi tulisikia vile mirindimo ya, ya, ya, ya, ya silaha nzito nzito kule nyuma sehemu za kambucho na zumbe ambazo ni sehemu zinamilikiwa na hao waasi wa kodecobar wa lc wasi hao wakisema tatizo lao kubwa ikiwa ni ikiomba serikali kutekeleza makubaliano yao. Lu de la Mondanye ni kamanda wa waasi aliyesema siku izopita, njo leo tunashuka, turevendike droa yetu enye si tulisinye, jo tulipenda amani, tunatia amani Kuituri mbele ilikuwa vita batu likuwa ikala na shaka shaka ile na isha, lakini leo mpaka ku nivo ile tunakwa neglise kitu iko ku wananchi wakiomba serikali kuwapa usalama, kwani wamechoshwa sasa kukimbia na vile kupoteza maisha wakiuliwa kila mara katika mji wa Kinjasa. Vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila vimekutana leo hii, siku chache baada ya hotuba ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi akisema kwamba amekuwa akizuiliwa na baadhi ya wanasiasa kutekeleza majukumu yake na hata wengine wanasiasa kumuzuia na kumkosea hadabu swala, ambalo anasema hataendelea kulikubali na hivi karibuni atafanya mabadiliko katika siasa. Hadi tukienda hewani hatujapata matukio ya mkutano huo ulioitishwa na Joseph Kabila, Malivika, Sauti ya Amerika, Goma nchini Kenya. Viongozi mbalimbali mbali na raia wanaendelea kutoa maoni yao kuhusu uzinduzi wa ripoti rasimu ya marekebisho ya katiba uliofanyika Jumatatu nchini humo. Viongozi wamesisitiza umuhimu wa mabadiliko yatakayohakikisha kwamba kuna umoja na amani kote Kenya. Kennedy Wandera anaripoti kamili. Katibu mkuu wa muungano wa vyama vya wafanyakazi KOTU Francis Atuoli amekariri kuwa hapafai kuwapo na vitisho vya sampuli yoyote kuhusu marekebisho ya katiba. Musitishwe, musitishwe, leteni tuende kwa Raila Odinga akizungumza katika hafla hiyo ameeleza kuwa harakati za marekebisho ya katiba ni muhimu kukomesha ukabila uliokita mizizi nchini Kenya na hivyo basi kuna haja kuu ya kuwaboreshea Wakenya maisha yao vile Mwalimu Nyerere alifanya kule Tanzania. Kwa Tanzania hawaulizi mtu uwe ni kabila gani, anauliza uwe unatoka jimbo gani. Wazazi wa Samantha Pendo, mtoto mchanga wa miezi sita aliyepigwa risasi mwaka 2017 baada ya uchaguzi wa urais kuzua rabsha mjini Kisumu, kando na kuunga mkono mapendekezo ya wa BBI, walieleza kuwa wanasiasa wasitokomee baada ya kueneza chuki kwa raia. Pige debe ya BBI? tusonge mbele tusiuane tusimwagi damu tena wacha damu ya mwanangu ndikuwe ya mwisho kuwatika election kumwagika tena wacha damu ya mwanangu ndikuwe ya mwisho na nawaomba wanasiasa ikue mwisho kwa kitinyelitendeka 2017 mwanamke yoyote asilie mtoto wake na familia yote yoyote isilie mtu wake Viongozi mbalimbali wakiwemo magavana, maseneta, wabunge na wawakilishi wa mabunge ya majimbo wanaeleza kuwa raia wa Kenya wana wajibu wa kuungana, kuhamasisha umoja na amani nchini Kenya. Priorities zetu zimekuwa wrong, ndio sasa tutak kuwe na priorities ambao ni za kuguza mwananchi mwenyewe, na mwananchi sana sana ni mwanamke. yangu ni kumwomba Mheshimiwa naibu rais, sasa mpatie Mheshimiwa rais heshima, heshima ile ataweza kuendelea heshima ile atajifanyia kazi, heshima ile hata yeye mwenyewe atakuja furahia kwamba hii kazi kwa kweli ulinipatia, tumeifanya. Haitakuwa winner take it all, kwa sababu la kwanza ukishachaguliwa, sasa tena kuna chanzo ya kuchagua sasa kwenye bunge, tuseme yule mwongozi wa wengi, na pia hapo tena unachagua tena wengine wevile kama dipit na yule mwenye miluzi haachwi nje, yeye pia anakuja ndani ya, ndani ya uh, bunge. Kama leader of opposition. Sasa bunge la Kenya, baada ya mapumziko mafupi, linatarajiwa kuanza mchakato wa kujadili na kupitisha sheria zinazokinga ufanyikaji wa kura ya maamuzi, kwani mpaka sasa hazipo. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika. Patrick Nduimana anakusomea muhtasari wa habari. Baraza la Seneti la Marekani jana usiku limemwidhinisha jaji Amy Coney Barrett kwa kura 52 dhidi ya 48 kuwa jaji kwenye mahakama ya juu ya Marekani kuchukua nafasi iliyoachwa na, na marehemu jaji Ruth Bader Ginsburg. Jaji Barrett ni jaji watatu kuteuliwa na rais Donald Trump kwenye mahakama ya juu. Kiongozi wa serikali ya mpito nchini Sudan ametetea mkataba wa kurejesha uhusiano kati ya nchi hiyo na Israel ambao ulisimamiwa na Marekani akisema kwamba mkataba huo haujakamilika, lakini utakuwa na manufaa makubwa kiuchumi kwa nchi ya Sudan. Wajumbe wa jumuiya ya kimataifa jana wamekutana na kiongozi wa upinzani nchini Ginea pamoja na maafisa wa serikali kujadili kuhusu uchaguzi wenye utata uliofanyika nchini humo. Waziri mkuu wa mpito wa Mali jana amesema yuko tayari kufanya mazungumzo na wanamgambo wa Kiislamu ambao uwasi wao umefanya eneo kubwa la Mali lisitawalike lakini Ufaransa, koloni wa zamani wa Mali, imepinga wazo hilo. Mshukiwa wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda, Felicien Kabuga, jana alifikishwa katika gereza ya mjini The Hague, Uholanzi, akitokea Ufaransa kufuatia amri ya mahakama ya Umoja Mataifa. Kabuga ambaye alikuwa mafichoni kwa kipindi cha miaka ishirini na mbili hadi akamatwe nchini Ufaransa tarehe 22 Mei atafikishwa mbele ya jaji, taarifa ya mahakama ya Umoja Mataifa imesema. Tunakomea hapo asubuhi hii. Hadija Riami amesimamia ya matangazo haya. Mwelekezi amekuwa Diodon Chuvahiro. Hewani nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi naitwa Kenesi Bwire. Uwe na siku njema. Lifuatao ni tangazo la serikali ya Marekani kwa umma. Potre Mpiranya, kamanda wa zamani wa kikosi cha walinzi wa raisi wa jeshi la Rwanda, anatafutwa kwa kushiriki katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda. Aprili 1994, wakati wa Hutu wenye sumu mkali wa nchi hiyo walikuwa wakizindua kampeni ya mwagajidamu ya mauaji ya kikabila, Mpiranya aliongoza kikosi cha walinzi wa rais. Anatuhumiwa kwa jukumu muhimu katika kupanga mauaji ya kimbari pamoja na kufundisha vikundi vya jeshi na kusambaza silaha. Walinzi wa rais chini ya amri ya Mpiranya wanatuhumiwa kumuua waziri mkuu Agate Uwilingiyimana na walinda amani kumi wa Ubelgiji waliokuwa kama walinzi wake. Wakati wote wa mauaji ya kimbari, walinzi wa rais waliripotiwa kuwa nguvu kubwa ya uwasi na uharibifu. Kwa uhalifu kuhalifu huu na mwingine, mahakama ya kimataifa ya jinai ya Rwanda ilimshitaki Mpiranya kwa mashtaka ya mauaji ya kimbari na uhalifu wa kivita na ikatoa hati za ukamataji kwake. Marekani inaoshirikiana na serikali nyingine Umoja wa Mataifa na mahakama ya kimataifa ili iwe vigumu kwa Mpiranya na wengine wanaotafutwa kwa mauaji hayo kuendelea kukwepa haki. Ili kufikia mwisho huo, Marekani inatoa zawadi ya hadi dola milioni tano kwa habari itakaopelekea kukamatwa kwake. Ikiwa wewe au mtu yeyote unayemjua ana habari za shughuli za Potrei Mpiranya na mahali alipo, unaweza kuziwasilisha kwa siri. Tafadhali tembelea ubalozi wa karibu wa Marekani au tovuti ya ubalozi. Kuhasiana na ofisi ya usalama ya kanda, tuma barua pepe kwa mpango wa tuzo za uhalifu wa vita ya Marekani katika WCRP at state gov au wasiliana nasi kupitia WhatsApp kwa nambari jumlisha 1 202 975 5468 au tembelea ukurasa wa Facebook www mkwaju War Crimes Rewards Program, au tufuate kwenye ukurasa wetu wa Twitter katika www twitter com mkwaju War Crimes Rewards kwa picha za wanaotafutwa. Ripoti zote za kuaminika zitachunguzwa na utambulisho wa watoa habari utafanywa kwa siri. Hilo lilikuwa tangazo, serikali ya marekani kwa umma.