Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale ulipo. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Jumanne Oktoba 27 mwaka huu wa 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo ya Afrika mashariki na kati pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali ulimwenguni <tune> na katika matangazo yetu hii leo, kiongozi wa upinzani wa chama cha ACT wa Zalendo huko Zanzibar, Maalim Saif Sharif Hamad amechiliwa huru baada ya kukamatwa kwa karibu siku nzima hii leo alipotembelea kituo kimoja cha upigaji kura. Na katika habari nyingine, jeshi la FRDC huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, limetangaza kuwaua waasi 21 wa CODECO na kujeruhi wengine katika mapigano ya siku tatu karibu na mji wa Bunya. Ni baadhi ya hayo utakayosikia ndani ya matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya yanasikia pia kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com, lakini kabla ya kupata ripoti mbalimbali kutoka kwa waandishi zetu, kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia. zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania kinashutumu polisi kwa kuwapiga risasi raia wasiopungua wa saba wakati wa vurugu juu ya madai ya udanganyifu usiku ya kuamkia uchaguzi wa rais nchini humo. Chama cha ACT Wazalendo kilisema Jumanne kwamba polisi katika kisiwa cha Zanzibar walimkamata mgombea wake wa urais Maalim Seif Sharif Hamad. Afisa wa polisi katika mji wa Zanzibar, Mohammed Hassan Haji, alithibitisha kukamatwa kwa kiongozi huyo kupitia shirika la habari la Associated Press AP, lakini hakutoa maelezo yeyote. Polisi katika kisiwa cha Pemba, hata hivyo, hawakutoa maoni yao juu ya madai ya ACT Wazalendo kwamba polisi waliwafyatulia risasi raia Jumatatu jioni, usiku wa kuamkia siku ya upigaji kura wa awali katika eneo hilo. Chama hicho pia kilisema awali watu watatu waliuawa, lakini pavu juma abdallah naibu katibu wa chama hicho anayehusika na haki za binadamu aliyeambia AP kwamba idadi hiyo imeongezeka hadi saba. Alisema zaidi ya watu mia moja walikamatwa. Habari zilizotufikia hivi punde zinaeleza kuwa Maalim Seif ameachiliwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Watafiti wa serikali ya Marekani wanasema dawa ya majaribio ya tiba kwa COVID-19 haifai kutibu wagonjwa waliolazwa hospitali walio katika hatua ya juu ya virusi vya korona. Taasisi ya kitaifa ya magonjwa ya mzio na ya kuambukiza ilitoa taarifa Jumatatu ikisema haitarajii tena wagonjwa wapya kushiriki katika majaribio ya dawa hiyo ambayo ilitengenezwa na kiwanda cha dawa kilichopo Marekani cha Eli Lilly, na kampuni ya kibayotiki ya Abselera yenye makao yake nchini Canada. Ni sehemu ya aina ya matibabu yanayojulikana kama kinga mwili za monoklono ambazo hufanywa kuwa seli za kinga ambazo wanasayansi wanatarajia zinaweza kupambana na virusi. Tiba ya kinga mwili ilikuwa sawa na ile aliyopewa rais wa Marekani Donald Trump baada ya kupimwa na kukutwa na Covid 19 mwanzoni mwa mwezi huu. Tayari Elilil imeomba idhini ya dharura ya dawa hiyo kwa taasisi inayofuatilia ubora wa viwango vya dawa na chakula Marekani, FDA, kwa dawa hiyo itumike kwa kesi nyepesi hadi za wastani za maambukizi ya Covid 19 kulingana na matokeo ya awali kutoka majaribio tofauti ya kliniki. India na Marekani wamesaini makubaliano ya kihistoria ya kushirikiana habari za kijeshi na kuapa kuzidisha usalama na uhusiano wa kimkakati, wakati maafisa wa juu Marekani wakisisitiza haja ya kuimarisha ushirikiano ili kukabiliana na uthubutu wa, wa China katika eneo la Indo-Pacific. Viongozi wetu na raia wetu wanaona ongezeko la wazi kuwa chama cha kikomunisti cha China sio rafiki wa demokrasia, utawala wa sheria, uwazi, wala uhuru wa kusafiri, msingi wa uhuru na uwazi, pamoja na mafanikio ya Indo-Pacific, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo aliwaambia waandishi wa habari New Delhi. Yeye na waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Espa walikutana Jumanne na wenzao wa India kwenye mazungumzo ya kila mwaka ya mawaziri yanayojulikana mbili jumlisha mbili. New Delhi ilikuwa kituo cha kwanza cha ziara ya nchi nne za Asia ambapo Pompeo alisema itazingatia juu ya vitisho vinavyotolewa na China. Umoja wa Mataifa unasema kwamba mzozo nchini Afghanistan umewaua na kuwajeruhi raia karibu elfu sita katika kipindi cha miezi tisa ya kwanza ya mwaka elfu mbili na ishirini, ikiwakilisha kupungua kwa asilimia thelathini ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana. Ripoti iliyokusanywa na Tume ya Usaidizi ya Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan YUNAMA inakuja wakati mashauriano ya moja kwa moja ya amani kati ya pande zinazopigana za Afghanistan yamekuwa yakiendelea nchini Qatar tangu Septemba kumi na mbili, ingawa bila maendeleo yoyote. Saa chache tu baada ya shirika la ulimwengu kutoa matokeo yake Jumanne, bomu liliripuka mjini Kabul, mji mkuu wa Afghanistan na kuwa watu wasiopungua watatu na kuwajeruhi wengine kumi. Yunama imerekodi vifo vya raia elfu moja mia mbili kumi na saba na majeruhi elfu tatu mia nane ishirini na mbili kutoka Januari mosi hadi Septemba thelathini, ikisema nchi hiyo iliyoshambuliwa na vita inabaki kati ya maeneo mabaya zaidi ulimwenguni kukaliwa na raia. Wapatanishi wa kimataifa wameitaka serikali ya Guinea kuacha kumzuia nyumbani kwake kiongozi wa upinzani Selu Darlin Diallo kufuatia uchaguzi wa wiki jana ulioibua wa utata. Wawakilishi wa taasisi na nchi mbalimbali mbali wamesema kwamba katika juhudi za kukumbatia mazungumzo yanayohusisha pande zote kwenye mzozo huo ni muhimu kutoendelea kumzuia mwanasiasa huyo. DMJ Muridhi ana maelezo zaidi. Wawakilishi wa Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na nchi 15 iaao wanachama wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, wamesema kupitia taarifa kwamba kuna umuhimu wa kutoendelea kumuzuilia Dialo nyumbani kwake ili mazungumzo ya kutatua mgogoro ulioibuka yafanyike. Polisi wameendelea kumzuilia mwanasiasa huyo nyumbani kwake kwa siku kadhaa sasa, huku hasia za baada ya uchaguzi zikiripotiwa katika sehemu mbalimbali mbali za nchi ambapo makabiliano kati ya wafuasi wake na maafisa wa usalama yamepelekea vifo vya watu wasiopungua ishirini na mmoja kwa mujibu wa serikali tangu wiki iliyopita. Wiki jana tume ya uchaguzi nchini Guine ilitangaza kwamba Alpha Conde mwenye umri wa miaka themanini na miwili ndiye aliyeshinda uchaguzi wa tarehe kumi na nane mwezi huu uliokuwa na ushindani mkali, ambapo anaanza muhula wake wa tatu ambao umegubikwa na utata. Dialo hata hivyo, ambaye ndiye aliyekuwa mpinzani wake mkuu kwenye uchaguzi huo, anapinga matokeo hayo. Kati ya mengine, wapatanishi hao wa kimataifa wanataka serikali kufanya uchunguzi kuhusu mauaji ya raia, kuhakikisha kwamba washukiwa wanachukuliwa hatua za kisheria, na pia kutafuta suluhisho la amani kwa mzozo huo wa kisiasa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington. Afisa wa kihoudhi aliuawa Jumanne na watu wenye silaha katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, katika mauaji ya nadra ya afisa wa kiraia katika kundi lenye silaha linalodhibiti mji huo. Hassan Zaid, waziri wa michezo na vijana katika utawala wa kihoudhi alikufa akiwa hospitali kutokana na majeraha aliyokuwa nayo baada ya watu wenye silaha kuwasha moto kwenye gari lake katika eneo la mji mkuu ambalo lina ofisi za kibalozi. Vyanzo viwili karibu na familia yake vililiambia shirika la habari la Roita. Televisheni ya Al Masira inayoendeshwa na Wahodhi Ilithibitisha mauaji hayo ikinukuu wizara ya mambo ya ndani ya kundi hilo, ikisema Zaidi aliuawa na wahalifu wanaohusishwa na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia unaohusika nchini Yemen. Ilisema binti wa Zaidi pia alikuwa ndani ya gari hilo na alijeruhiwa vibaya. Muungano haukujibu mara moja ombi la Roita kutoa maoni. Muungano huo umekuwa ukipambana na wahouthi wanaoungwa mkono na Iran kwa zaidi ya miaka mitano tangu kundi hilo lilipoiondoa madarakani serikali inayotambuliwa kimataifa ya Yemen kutoka Sanaa. Mlipuko mkubwa wa bomu ndani ya seminari ya Kiislamu huko kaskazini magharibi mwa Pakistan mapema Jumanne uliua watu wasiopungua wanane na wengine zaidi ya mia moja na thelathini kujeruhiwa. Maafisa wa polisi wanasema kifaa cha mlipuko kilichotengenezwa kililipuka kwenye eneo lililojaa watu la seminari katika jiji la Peshawar wakati wa masomo ya asubuhi kwa saa za huko Ya America, VOA, kutoka Washington, D.C. Na habari chukua uzito wa juu hii leo ni kiongozi wa upinzani huko Zanzibar wa chama cha ACT Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad, ameachiliwa huru baada ya kukamatwa karibu siku nzima hii leo alipotembelea kituo kimoja cha upigaji kura. Upigaji kura wa awali nawaruhusu mawakala wa tume ya uchaguzi na maafisa wa usalama na wanajeshi kupiga kura hii leo, siku moja kabla ya wapiga kura wengine kushiriki kwenye uchaguzi huo mkuu wa rais na wabunge. Chama cha upinzani ACT kinadai kwamba hali ni tete huko Pemba, ambao kulizua ghasia jana usiku. Abdu Shakur Abud anayo ripoti kamili. Kiongozi wa upinzani Sef Sharif Hamadi, ambaye anajaribu kwa mara ya sita kugombania kiti cha rais kisiwani humo, alichukuliwa na polisi asubuhi ya leo alipofika kwenye kituo cha kupiga kura katika mtaa wa Garagara kujaribu kupiga kura yake katika siku ya kupiga kura mapema, ingawa viongozi wa kisiasa hawakuwa naruhusiwa kupiga kura. Akizungumza na Sauti ya Amerika, meneja wa kampeni yake Nasor Ahmed Mazrui amedai kwamba ni uamuzi wa chama kwamba viongozi wake kura hii leo ni uamuzi wa chama. Kama leo wanafanya uchaguzi wa kuiba, leo ni uchaguzi wa wizi, si uchaguzi halali. Kwa hivyo tukasema sote tukapiga kura na kweli watu wamekwenza kupiga kura. Eh, askari wengi sana ambao hawahusiki na kazi za uchaguzi tena wanapiga kura tano tano. Kuna watu watuamba hata katika hilo daftari majina yao hayamo wanakua wanapiga kura. Kwa hivyo leo tunajua kama leo ni siku ya kwenda kuharibu kuiba kuiba uchaguzi. Kwa hivyo uchaguzi wa leo ulikuwa mafusi kwa rigging, kwa kuiba. Kwa hivyo tumekwenda tumewitness by ourselves kwamba kweli uchaguzi wa leo ulikuwa kwa namna hiyo. Lakini mkuu wa kitengo cha habari na mawasiliano ya umma kutoka tume ya uchaguzi ya Zanzibar, Jalala Makame amesema, zoezi la upigaji kura mapema kwa leo limefanyika kwa mujibu wa sheria kwa wafanyakazi wa usalama na wale watakaosimamia uchaguzi siku ya Jumatano na sio kama inavyolalamikiwa na baadhi ya vyama vya upinzani vinavyoshiriki katika uchaguzi mkuu Zanzibar. Ni wapiga kura ambao ni wasimamizi wa uchaguzi wasimamizi wa vituo vya uchaguzi, wa askari polisi, watendaji wa tume na wajumbe wa tume, pamoja na wapiga kura wale ambao watakuwa na jukumu la ulinzi na usalama siku ya uchaguzi. Kwa upande mwingine, kumekuwa na ripoti za vurugu Jumatatu usiku huko Pemba kwenye ngome ya upinzani, wakati jeshi lilipeleka karatasi za kura ambazo wafuasi wa upinzani waliamini zilikuwa zimewekwa alama mapema. Mazrui anasema hali ingalitete huko Pemba, lakini mkuu wa polisi wa Tanzania Simon Siro akizungumza na waandishi wa habari mjini Dar es Salaam hivi punde amethibitisha kuwepo na ghasia huko Pemba na kwamba watu arobaini na wawili wamekamatwa kwa tuhuma za kusababisha ghasia. Lakini Siro anasema hadi sasa hakuna habari za vifo. Naye naibu katibu wa kampeni na uchaguzi wa chama cha ACT Mhene Rashid Ali anasema licha ya ghasia hizo, wafuasi wao wako tayari kwa uchaguzi wa kesho. Ujue kwamba leo kumetokea jana na leo, ni maafa ya kushuhudia, lakini hata hivyo sisi haturuu nyuma wala hatuugetu takenda kupiga kura na imani yetu ni kwamba tunashinda uchaguzi huu na CCM inaondoka. ACT Wazalendo ilitoa wito hii leo kwa jamii ya kikanda na kimataifa kushawishi serikali ya Tanzania na Zanzibar kuruhusu uchaguzi ulio huru na wa haki ufanyike, uchaguzi bila ya vurugu na vitisho katika siku mbili zijazo. Nalo na shirika la Amnesty International limetoa wito leo wa kufanyika kwa uchunguzi kamili katika madai ya kuuawa kwa watu katika visiwa vya Pemba. Asante ah, sana, sana Abdu Shakur Abud kwa taarifa hiyo. Lakini haijafahamika hadi hivi sasa sababu ya kukamatwa na kuachiliwa huru kwa Maalim Saif Sharif, lakini habari zaidi tutakuleteeni kwenye kipindi chetu cha Kwa Undani. Usikose, ungana nasi hapo saa tatu kamili za usiku. na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jeshi la FARDC limetangaza kuwaua waasi 21 wa Kodeko na kujeruhi wengine katika mapigano ya siku tatu karibu na mji wa Bunya, na jeshi kupoteza wanajeshi wake wawili. Austeri Malivika anayo taarifa kamili. Akizungumza na wanahabari katika mji wa Bunia, mkoa wa Ituri, Jeneral Yave Filemo, kamanda wa jeshi la Kongo eneo lake la mashariki, asema kuwa wamechukua hatua kutumia silaha kwa waasi wa Kodeco kwani walikuwa wameingia katika uhalifu, ndio sababu wamejibu kwa nguvu, na eneo zote ambazo waasi hao walikuwa wamechukua zimerudi katika mikono ya jeshi kufuatia mapigano yaliyoanja Jumamosi, matukio Fetita. ya operesheni zetu dhidi ya waasi 21 ni kwamba ishirini na mmoja wamekufa na wengine de kujiruhiwa, de na wengine kubebwa, kubebwa, wanapokimbia upande wetu. Ni kwamba jeshi tumepoteza wanajeshi wawili na wengine ine ndiyo walijiruhiwa wakati wa mapambano. Tunaambia wananchi kwamba kwa sasa muji wa Bunia umelindwa vilivyo. Wananchi kwa upande wao wakiomba kundi la waasi wa CODECO kuwasikilia huruma wananchi, akisema Mari Ivet Musafiri akiwa katika mji wa Bunia. tunaomba na wajeshi la askari waendelea na kazi yao, na sisi kama raia ya Bunia tunaomba pia na wale wa Kodeco wapima pia kurudi katika dhamiri zao, wajua kama haiko wakati ya kupikana ni wakati ya usalama na maendeleo. Kumbe tungeacha wakati kwa waongozi wetu mbalimbali mbali, kwa ajili ya usalama, ili wapasa kuendelesha mji wetu la Bunya. Na wengine wakisema imeonekana kwamba mikataba kati ya serikali pamoja na, na waasi hao yameshindwa kutekelezwa ndiyo sababu ya mapigano hayo jalikisimbili yabo. Kila kila mkataba zinakuwa na shida yake tu, na ninawaza ya kwamba ni kutokuelewana kati ya CODECO na government ya nchi yetu, ni wanafikia mpango hii na saidi, ni kuhusu, inawezekana ni kuhusu kutokuheshimu mpaka pale, ni ombi la hawa wanamgambo wanao waleta masharti mbalimbali kwa government ya nchi ili waweze kusaidisha kila, lakini wao wamesema ya kwamba mpaka pale government hatafanya neno lolote. Kutokana na mvutano hii government, naona ya kwamba suluhisho mara nyingine ni mtutu ya bunduki. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikuwa imechukua juhudi za kurejesha amani kwa njia ya mazungumzo katika mkoa wa Ituri, na kundi hilo likiwa lilikuwa miongoni mwa makundi yaliyosaini mikataba ya kusitisha mapigano siku zilizopita, Serikali iliposisitiza wasalimishe silaha, wengi miongoni mwao wakiwa wanasubiri utekelezwaji wa mikataba kutoka serikali ya Kinjasa na wakiwa wamepiga kambi mashariki mwa muji wa Bunia. Oser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. na Tanzania inafanya uchaguzi mkuu Jumatano, Oktoba 28 hapo kesho, ambapo wananchi watapiga kura ya kuchagua rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, rais wa Zanzibar, wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano, wajumbe wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar na madiwani kote nchini humo. Rais John Pombe Magufuli anawania mhula wa pili wa uongozi wake akiwakilisha chama tawala cha CCM, wakati kule Zanzibar itapata rais mpya baada ya Rais Ali Muhamed Shein kumaliza awamu mbili za uongozi wake. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika inakuletea mfululizo wa makala maalum kuhusu uchaguzi. Leo tunazungumzia baadhi ya wapiga kura huko nchini Tanzania na pia watanzania waishio hapa Marekani, kusikia maoni yao kuhusu uchaguzi mkuu. Tunaanza na wapiga kura nchini Tanzania. Kwa majina naitwa Kanuti Liambo, napatikana Mbeya, kusini mwa nchi ya Tanzania. Matarajio yangu, naona uchaguzi unaenda vizuri, ambacho kitu ambacho kinachoendelea kina, kina, kina tunasubiri tu kwamba ifike tarehe ishirini na nane Oktoba ili tuweze kupiga kura tumchague tu raisi ambaye ataliongoza ata, ata taifa hili la Tanzania. Kwa majina mimi naitwa Jeji Masani, profeshen yangu ni mwalimu, niko Arusha. Kuhusu swala la kampeni, ni kwamba kampeni inaendelea vizuri, kampeni haina shida yoyote. Nafikiri ni kwamba tu kwenye siasa lazima kuwepo na propaganda za hapa na pale, kwamba kuna wanaoonewa, kuna wasioonewa, ni hizi zipo ila kiukweli kampeni kwa upande wa mkoa wa Arusha ziko vizuri, zinaendelea vizuri, hamna shida yoyote. nitagosino bundara anapatikana kaliua Tabora. Ni mchakato wa uchaguzi, nauona upande wangu huko vizuri, na kampeni zimefanyika kwa uzuri zaidi, na nimefurahia kampeni zilizofanyika. Kiukweli zimeenda vizuri. Tarehe ishirini na nane hiyo lazima nishiriki uchaguzi, yaani nitakuwa mstari wa mbele. Kivyangu mimi sijaona tofauti na chaguzi zote zilizopita. hiyo jira jira inapatikana maeneo ya Kahama. Mimi ningependa tukuya kampeni na la uchaguzi kuendelea hapa, lakini inaonekana ni kwamba kama sheria zinavyofuatwa hivi vyama vya upinzani hivi vinaonekana kama vinaonekana kama, kama... haki havitendei, vinadai havitendei haki maana vimekuwa vikigeuka mara ratiba ratiba... ratiba ya kampeni inasoma huko mbagala au huko ukoba lakini unalazimika ufanye kampeni Kahama. Asa, sasa inakuwa changamoto kidogo, ratiba zako zina kaaje sasa. Wanapokosolewa, matokeo yake polisi wanakuja kwenye mkutano yao na kuwajaribu kuwazuia kuwa e, lakini inaonyesha kama sisi e, tuna upinzani tuna, tuna dinywa haki zetu zinadinywa, tunatendei haki e, lakini lawama kama hizi sasa, kama imekuwa zikionyesha kwamba uchaguzi hapa uh nchini Tanzania unaonekana kama una kasoro kidogo, lakini hizi ni changamoto kidogo tu, lakini uchaguzi uko vizuri na kampeni zinaendelea vizuri sana. Uh, kwa megina yangu ninaitwa Yohana Raful Mdogosi, ninapatikana Iringa. Hali ya uchaguzi ni nzuri, kampeni zinaendelea. Nafikiri hakuna tatizo na chaguzi zingine ambazo kwamba zimepita. Uh, matarajio yangu kwanza, kwa sababu nimesikiliza sera za viongozi ambao tunawategemea <coughs> kwamba tutakwenda nitakwenda kupiga kura naye. Mary Mgawe amezungumza na baadhi ya wa Watanzania waishio hapa Marekani. Hebu tusikie maoni yao. Mimi naitwa rematudia natoka uh, Georgia, atlanta Georgia, uh, hapa Marekani. Niko hapa kwa muda mrefu kidogo. Ningependa mm, kuona kwamba kwanza, napenda kumshukuru Mungu kwamba ameniwezesha kuweza kutoa maoni yangu ya uchaguzi ulivyo huko nyumbani. Napenda pia kuona kwamba watu wamepata uelewa ni nani wanayemtafuta na kwa nini wanamtafuta. Ungependa kuona nini sasa kiongozi yoyote atakayechaguliwa kuongoza eh, taifa la Tanzania katika uchaguzi huu mkuu ujao? Anyway, ningependa kuona maendeleo zaidi sasa hivi al, al, al, al, nani alichoanza kukifanya. Kiendelee. Karibu msikilizaji wa VOA Swahili Washington DC, leo tunazungumza <coughs> na wana w diaspora waishio Marekani kuelekea uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Karibu sana msikilizaji, unaweza kuanza kutaja jina lako alafu kuendelea kutoa maoni yako kuhusiana na uchaguzi unaoendelea nchini Tanzania. Kwa majina anaitwa Joha Nyang'anyi, ni mkazi wa Maryland. Vile vile nilikuwa makamu wa raisi wa jimbo letu la Washington DC Maryland, pia katika kipindi cha elfu mbili kumi na nane mpaka elfu mbili ishirini ambako sasa hivi tunasubiri uchaguzi, na vile vile ni mwanzilishi wa taasisi isiyo ya kiserikali inaitwa Win Inc. Tunashughulika na mambo ya elimu, afya na mambo yote ya maendeleo ya kiuchumi ya binadamu kwa mwaka huu aa, nafikiri jibu liko wazi, tuna tunaunga mkono juhudi kubwa zilizofanywa na awamu ya tano. Amefanya kazi kubwa, nitataja mambo machache. La kwanza kabisa, ametoa nchi kutoka uchumi uliotegemezi ambao tulikuwa tunaitwa nchi zinazoendelea zina, zina nchi za dunia ya uchumi wa chini kabisa na sasa hivi tumefika uchumi wa kati. Kwa hili ni jambo la kihistoria na jambo la la kujivunia aa. La pili, ile kurudisha nidhamu ya kazi na watu kujituma, na ametoa mwamko mkubwa sana kwa kizazi hiki na hata sisi tulio nje kuona kwamba kweli tunaweza na tukifanya kazi kwa bidii tunapata matokeo. Kwa hilo nawaunga mkono na na tu, na hakika wengi wetu hata tulio huku tuna tumeona tofauti kubwa ya maendeleo aa, ya miundombinu haswa, ambayo hata hizi nchi zilizoendelea ndio vitu vinavyopewa kipaumbele, alafu watu, wananchi wake wanatumia hizo fursa kujiendeleza. Asante. Mimi ningependa kuona tunapata katiba mpya, kwa sababu hii katiba tulionayo sasa hivi tumeona katika hii miaka mitano iliyopita imetumika kukandamiza watu, kukandamiza vyombo vya habari, kukandamiza wafanyabiashara. Ningependa kuona tuna katiba mpya kwanza. Oke, okay, katika elimu ningependa kuona kuna maendeleo, kuna ningependa pia kuona kuna maendeleo katika katika katika mahospitali, hospitali zetu, huduma za hospitali. Ningependa kuona kuna maendeleo vijijini ningependa kuona wakulima wetu wanashughulikiwa wanasaidiwa ipasavyo, ili na wenyewe wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, waongeze kipato chao. Hiyo ni sehemu tu baadhi ya maendeleo ambayo ningependa kuyaona na kuna swala ambalo linazungumziwa zaidi kwa hivi sasa hasa katika hii awamu ambayo imepita kama ujenzi wa barabara, miundombinu, standard gauge na vitu kama hivyo, kununuliwa ndege. Kuna jambo lingine lolote zaidi ya hilo ambalo unadhani awamu iliyopita imelifanya ambalo ni guso kwa wananchi? Ujenzi wa barabara kitu kizuri, hata ndege, lakini jinsi walivyofanya, hizi ndege tumenunua tu, ndege zimekaa zime tu hapo. Hatukuwa na mpango mzuri kwamba hizi ndege zitafanya hiki na hiki na hiki Mpaka sasa hatuna ndege ambayo inaenda nchi za nje, zimekaa tu. Kama tumenunua uh, Dreamliner, limekaa tu hapo, sijui linafanya nini. Eh, halina mpango. Kwa hiyo hatukuwa na mpango kwa kweli. Ni wazo zuri la kununua ndege, lakini hatukuwa na mpango. Kwanza tungeanzia pale, ndege zetu za zamani zilikwenda wapi? Kwa nini eh, nani, Air eh, Tanzania ilifilisika? Tuanzie hapo mbali na huduma msingi kama ulivyotaja elimu, afya na vitu kama hivyo, miundo mbinu. Lakini mwananchi wa kawaida analia kwamba hali ya uchumi ni ngumu, pesa hakuna. A, sijui serikali itakayoingia madarakani nini, haswa inatakiwa kufanywa ili kumgusa mtu huyu wa kipato cha chini kabisa? Kwanza wafanyikazi serikalini waongeze mshahara, kwa, kwa miaka mitano iliyopita hawajaongezwa mshahara au hawa kupandishwa cheo pia bei ya vitu imekuwa inapanda, na serikali haijachukua hatua zozote kuhakikisha kwamba bei ya, ya kwa kwa vitu havipandi kulingana na kipato cha watu. Kwa hiyo hilo pia ni jambo la, la, la kushughulikia. Na pia tumeona kwamba hata wawekezaji hii awamu inayoisha ya awamu ya tano haijakuwa rafiki kwa wawekezaji na, na wafanyi biashara. Kwa hiyo hayo ni mambo ambayo serikali ijayo inapaswa kuyashughulikia pasao huyo ni emmanuel muganda akielezea kuhusu uchaguzi wa tanzania hayo yalikuwa ni makala maalum ya uchaguzi nchini tanzania ambao wanaendelea kuasikia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hapo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya upande wa pili mwongozi aida isa msimamizi wa matangazo hayo ni abdu shakur abud Jina langu ni sandey Shomari. Umeshirikiana na mwenzangu mkamiti kibayasi kutoka hapa Washington DC na mjeni, usiku mwema na kwaheri.