Hivi sasa ni saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Kiongozi wa upinzani wa chama cha ACT Wazalendo huko Zanzibar, Maalim Sef Sharif Hamad ameachiliwa baada ya kukamatwa kwa karibu siku nzima hii leo alipotembelea kituo cha kupiga kura cha mtaa wa Garagara kujaribu kupiga kura yake katika siku ya kupiga kura mapema hii leo. Hakuna habari rasmi zilizotolewa hivi sasa kuhusu kushikiliwa kwa kiongozi huyo. Akizungumza na Sauti ya America, meneja wa kampeni wa Hamad Nasor Ahmed Mazrui amesema chama chao cha ACT Wazalendo kiliamua kuwapeleka viongozi kwenye vituo vya kupigia kura kuangalia ikiwa kweli wanaoshiriki ni wale waliotakiwa kupiga kura hii leo. Mazrui anasema kumekuwepo na watu wengi ambao wanaamini hawahusiki na, na upigaji kura wa leo na hivyo kuna njama ya kuiba kura. Mkuu wa polisi wa Tanzania Simon Siro akizungumza na wanahabari mjini Dar es Salaam amethibitisha kuwepo na ghasia huko visiwani Pemba na kwamba hakuna mtu aliyeuwawa isipokuwa watu 42 walikamatwa kwa tuhuma za kusababisha ghasia hizo. Watafiti wa serikali ya Marekani wanasema dawa ya majaribio ya tiba ya COVID-19 haifai kutibu wagonjwa waliolazwa hospitali walio katika hatua ya juu ya virusi vya korona. Taasisi ya kitaifa ya magonjwa ya mzio na ya kuambukiza ilitoa taarifa jana Jumatatu ikisema haitarajii tena wagonjwa wapya kushiriki katika dawa hiyo ya majaribio iitwayo Bamlanivimab. Dawa hiyo ilitengenezwa na kiwanda cha dawa kilichopo Marekani cha Eli Lilly na kampuni ya kibayotiki ya AbCellera yenye makao yake nchini Canada. Ni sehemu ya aina ya matibabu yanayojulikana ya kinga za mwili. India na Marekani wamesaini makubaliano ya kihistoria kushirikiana habari za kijeshi na kuapa kuzidisha usalama na uhusiano wa kimkakati, wakati maafisa wa juu wa Marekani wakisisitiza haja ya kuimarisha ushirikiano ili kukabiliana na uthubutu wa China katika eneo la Indo Pacific. Viongozi wetu na raia wetu wanaona ongezeko la wazi kwa chama cha kikomunisti cha China. Sio rafiki wa demokrasia, utawala wa sheria, uwazi, wala uhuru wa kusafiri, msingi wa uhuru na uwazi pamoja na mafanikio ya Indo Pacific, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo aliwaambia waandishi wa habari mjini New Delhi hivi leo. Yeye na waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper walikutana Jumanne na wenzao wa India kwenye mazungumzo ya kila mwaka ya mawaziri yanayojulikana kama two plus two. New Delhi ilikuwa kituo cha kwanza cha ziara ya nchi nne za Asia ambapo Pompeo alisema itazingatia juu ya vitisho vinavyotolewa na China. Umoja wa Mataifa unasema kwamba mzozo nchini Afghanistan umewaua na kujeruhi raia karibu elfu sita katika kipindi cha miezi tisa ya kwanza ya mwaka elfu mbili na ishirini ikilinganisha kupungua kwa asilimia thelathini ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana. Ripoti iliyokusanywa na tume ya usaidizi ya Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan, UNAMA, inakuja wakati mashauriano ya moja kwa moja ya amani kati ya pande zote zinazopigana nchini Afghanistan wamekuwa wakiendelea na mazungumzo huko Qatar tangu Septemba 12 mwaka huu, ingawa bila maendeleo yoyote kupatikana katika mazungumzo hayo. Saa chache tu baada to, ya shirika la ulimwengu kutoa matokeo yake Jumanne, bomu lilipuka mjini Kabul, mji mkuu wa Afghanistan, na kuua watu wasiopungua watatu na kuwajeruhi wengine kumi. UNAMA imerekodi vifo vya raia 2117 na majeruhi 3822 kutoka mwezi Januari hadi Septemba 30 mwaka huu, ikisema nchi hiyo iliyoshambuliwa na vita inabaki kati ya maeneo mabaya zaidi ulimwenguni kukaliwa na raia. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na sasa ungana naye mwenzangu Id Ligongo akikuletea kipindi cha kwa Undani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi, katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia hali ya mambo inavyoendelea katika visiwa vya Zanzibar, ambapo hii leo e, uchaguzi wa awali umefanyika kwa makundi maalum, na katika sehemu ya pili tutaangazia e, taarifa iliyotolewa na jeshi e, la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo FARDC kwamba limeua waasi wa Burundi na Rwanda wapatao 27. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo, nami karibu katika matangazo ya kwa undani na hii leo tunaanzia visiwani Zanzibar. Uchaguzi wa Zanzibar umefanyika leo kwa kuanza na makundi maalum ya wapiga kura yaliyoainishwa na tume ya uchaguzi ya Zanzibar ZEK. Katika kuelekea uchaguzi wa leo na kesho, Oktoba 28, ZEK ilieleza kwamba wananchi wote watapiga kura Oktoba 28 na siku moja kabla, yani leo Oktoba 27, kutakuwa na zoezi la kupiga kura mapema ambayo itahusisha makundi yote yatakayohusika kusimamia uchaguzi wa Oktoba 28 na, na hii ni kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi ya mwaka 2018. Pamoja na zoezi hilo kufanyika kwa makundi hayo maalum kwa siku ya leo, ya leo imeripotiwa kutokea ghasia za hapa na pale kisiwani Unguja, lakini mpaka sasa taarifa kubwa ni kuhusiana na kuwepo kwa taarifa za vifo kisiwani Pemba usiku wa kuamkia leo pamoja na kukamatwa na baadaye kuachiliwa wa mgombea uraisi Maalim Sef Sharif Ahmad wa chama cha ACT Wa Zalendo. Kwa mujibu wa taarifa kutoka chama cha ACT Wazalendo Zalendo iliyotolewa na mwenyekiti wake Maalim Sef Sharif Ahmad, imeeleza kwamba kulikuwa na ripoti zilizothibitishwa kutoka kisiwani Pemba kwamba raia watatu walifariki dunia baada ya kupigwa risasi na polisi kuelekea uchaguzi wa awali wa leo. Watu hao waliouawa kwa mujibu wa taarifa ya chama cha ACT Wazalendo kuwa ni Asha Haji Hasan mwenye umri wa miaka na mitatu, Yusuf Shaame Muhidin mwenye umri wa miaka 27 na Kombo Hamad Salum mwenye umri wa miaka 30. Vilevile, taarifa hiyo iliwataja watu tisa wengine waliojeruhiwa na risasi, na kwa mujibu wa taarifa hiyo ilikuwa ni ngumu kwao kupatiwa matibabu hospitalini kwa kuwa barabara za kuelekea Chake Chake, vitongoji na Wete zilikuwa zimefungwa na vikosi vya usalama. Taarifa za baadaye leo zilisema watu waliowawa kwa kupiga risasi Pemba wanafikia tisa. Lakini leo hii mkuu wa polisi wa Tanzania Simon Siro akiongea na wanahabari kutoa tathmini ya hali ya usalama kuelekea uchaguzi wa kesho, amesema mpaka sasa ana taarifa za kukamatwa watu zaidi ya arobaini ambao walikuwa wakifanya matendo ya uvunjifu wa amani Zanzibar kwa kuvunja taratibu zilizowekwa kwa ajili ya uchaguzi, na pia ameeleza kutokuwa na taarifa za mauaji kama ilivyoelezwa na chama cha ACT Wazalendo natarajii kuwa na vifo uchaguzi ambao mpaka unafika vifo ni tusingependa hayo yatokee, lakini nategemea, kama una silaha, unatumia mawe, lolote linaweza likatokea. Habari za kukamatwa kwa Maalim Seifu zilianza kuenea mapema asubuhi, ikielezwa kwamba alikamatwa katika kituo cha kupiga kura cha Garagara. Mwenzangu BMJ Mridhi aliongea na Mheni Rashid, ambaye ni naibu katibu mkuu wa kampeni na uchaguzi wa chama cha ACT Wazalendo, kuhusiana na mazingira ya kukamatwa kwake. kiongozi wake mbesha, kwamba asishuke katika gari na arejee katika gari, wakaondoka naye, wakaenda naye katika kituo cha polisi. Katika kituo cha kupigia kura, alikuwa anatembea anatembelea vituo Um, mpaka sasa hakijulikani, e, e, kwa sababu bado wanaye. Kwa hiyo hatujui wamemhoji nini, hatujui wamemshuku kwa jambo gani, wakati yeye kama animgombea ni kwamba anapaswa ni kupita katika vituo kuona, sababu kule ni upigaji wa kura, ni sehemu ya upigaji wa kura wa Ae, Zenu, kwa sababu yeye ni mgombea na, na kuna taarifa kwamba alikamatwa wakati alipokwenda kupiga kura siku moja kabla ya uchaguzi huo. Sijui kama una taarifa zozote kwamba yeye alikuwa anajiunga na polisi na wafanyakazi wa tume ya uchaguzi na wengine ambao wana, wanaruhusiwa kupiga kura leo. Ni kweli uh ni jambo ambalo halitimiki, maanani kwamba kura haipigi si kwa nguvu. Kura haipigi kwa nguvu, kwa sababu upigaji wa kura una utaratibu wake. Kwa hiyo hilo suala la kwamba alikuwa anataka piga piga kura kwa nguvu, basi uh, halina maana, kwa sababu hata kwenye kituo hakuingia kwa hiyo sijui utaweza kumshuku mtu tu kwa kumwona kwamba anakwenda katika kitu ukafikiria kwamba anakwenda kufanya kitu gani sitegemei kama niilo kwanza matarajio yetu ni kwamba hat hawatoendelea kumchukulia hawatoendelea kumchukulia kwa sababu huyu ni mke wake na ni mwanasiasa ama ni nguvu sana na kwa kweli hali ya yel usalama ya nchi naweza ikaharibika wakidakiwakiwanaye ka muda mrefu na kwa sababu hiyo na mimi naamini kwamba si muda mrefu atamtoa. Hata hivyo baadaye mchana wa leo kwa majira ya Afrika Mashariki, polisi ya Mjini Magharibi ilieleza kutokuwa na taarifa ya kukamatwa huko kwa mwenyekiti na mgombea urais wa Zanzibar. Kituo cha televisheni cha ITV kilichofanya mahojiano na kamanda wa polisi wa mkoa wa Mjini Magharibi, Awadh Jumahaj, kilimnukuu kamanda huyo akisema hana taarifa za kukamatwa kwa Maalim A, mimi kama kamanda wa polisi a, sina taarifa za kukamatwa kwake, kwa sababu ndani ya mkoa wangu sijapokea taarifa huyo mtu kama amekamatwa, na angekamatwa ningejulishwa. Kwa inawezekana kama amekamatwa labda, kwa sababu vipo vyombo vingi vinaendelea kufanya kazi hapa kwa sasa taarifa zinaeleza kuwa kiongozi huyo wa ACT Wazalendo aliyoachiwa huru. Kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi la Tanzania, likimtukuu naibu katibu mkuu wa chama hicho Zanzibar, Nasor Ahmed Mazrui, amesema Maalim aliachiwa na alitarajiwa kuzungumza na wanahabari kuelezea kwa kina sababu ya kukamatwa kwake. kujua hali halisi ya mambo yanavyoendelea ya Zanzibar, nimezungumza na mwenye mvua Nzukwi ambaye ni mwanahabari wa gazeti la Zanzibar Leo la Zanzibar. Kwanza nikamuuliza kwa siku ya leo imekwendaje? Katika uchaguzi wa leo maalum kabisa kwa maafisa watakaohusika na uchaguzi wa kesho. Ah, ni kama, kama tume ya uchaguzi walivyotanga, walivyotoa tamko kwamba leo itakuwa ni siku ya kupiga kura ya awali kwa wale watu ambao walikuwa wameainishwa kwa mujibu wa, wa sheria na kanuni ya uchaguzi. Zoezi hilo lilianza leo mapema na e, asubuhi mapema tu majira ya saa moja vituo vilifunguliwa na watu kuanza kujitokeza, wale ambao walikuwa wanahusika. Lakini pia kukaa, kuna taarifa za baadhi ya watu ambao uh, hawakuwa uh, yani, hawakutajwa na sheria au hawakuhusika kwa ajili ya kufu, kwa ajili ya uchaguzi wa leo, kwa sababu uchaguzi unafanyika leo, kwa maana ya watu wale watendaji wa tume ya uchaguzi na maafisa usalama ambao watakuwa na jukumu la usimamizi wa, wa, wa, wa, wa zoezi la uchaguzi katika siku ya kesho ya tarehe ishirini na nane ndo aliokuwa wameruhusiwa kwa mujibu wa sheria kupiga kura za awali. Kwa hiyo asubuhi vilifunguliwa vituo, na kwa bahati viliwahi kutembelea vituo vya maeneo ya mjini, kwa maana ya kwamba eneo la Mwanakwerekwe, eneo la skuli ya Mwembe Shauri, uh, na skuli ya Hele Salasi katika wilaya ya mjini na wilaya ya magharibi D vyote hivyo vilifunguliwa kwa wakati kwa mujibu wa wasimamizi wa uchaguzi. Naam. watu walijitokeza, lakini pia walijitokeza baadhi ya watu ambao wa hawakuwa wakihusika, lakini kwa utaratibu uliokuwepo vyombo vya ulinzi na usalama e, kadri muda ulivyokuwa unazidi kwenda vilikuwa vinaongeza ile hali ya ulinzi na usalama ili kuepusha rapsha yoyote uh, ya watu ambao wanaweza wakavuruga ilo zoezi. Sasa hebu tueleze kwa kile ambacho taarif Naomba utueleze kile ambacho tueleze kile ambacho, uh, kinaendelea mpaka hivi sasa, maanake kuna taarifa kwamba huko Pemba kumetokea vifo uh, usiku wa kuamkia leo. Hebu tueleze hizi taarifa. Je, nyinyi mnazipata vipi na hali kiujumla, uh, Pemba? Najua upo Unguja, lakini kwa, kama mwanahabari utakuwa una uh, elewa pengine kinachoendelea hapo. Ni kweli hizo taarifa za kwamba kuna mauaji au kuna hali ya vurugu za kupindukia katika maeneo ku, ya kifua cha Pemba zimeanza kuonekana leo asubuhi, kupitia katika mitandao ya kijamii, hasa magrupu ya WhatsApp. Tumejaribu kuwasiliana na wenzetu, lakini kadri tunavyozidi kuwasiliana nao bado walikuwa hawajaweza kuthibitisha kwa maana ya vifo, lakini pia walikuwa na, wanajaribu kueleza kwamba zipo hizo hali, kulikuwa na makundi ya watu ambayo yalikuwa yanaelekea ya katika vituo vile vya kupigia kura. E, jambo ambalo ilibidi kwa ku, vyombo vya ulinzi na usalama vichukue hatua vya kuweza kuadhibiti. Kwa mfano, hata hapa Unguja, wapo watu ambao wanatajwa kwamba wameshikiliwa wame, wame e, wameshikiliwa na vyombo hivyo vya ulinzi na usalama e, mpaka hivi sasa, lakini wapo wengine ambao walizuiliwa, akiwemo akiwemo huyo mgombea cha, wa kwa chama cha mgombea wa urais wa Zanzibar kwa chama cha ACT Wazalenda Maalim Seif alienda uh, katika kituo ambacho alijiandikisha kwa ajili ya kupiga kura, lakini kwa mujibu wa, wa watu waliokuwepo kwa maana ya waandishi wa habari waliokuwepo hapo ba, baada ya kufika wa maafisa wala uchaguzi walimuuliza shida yake, na alipoeleza kwamba shida yake ni kuchidia, kutaka kupiga kura, wakamwelesha kwamba hayumo katika orodha ya watu ambao waliomba, kwa sababu kwa mujibu wa sheria watu hao wa walikuwa wanatakiwa kuomba kwa kipindi cha kisichopungua ndani ya wiki tatu wa wameomba kupiga kura ya, ya awali kuelekea katika uchaguzi wa kesho. Mabalozi wa Uingereza na Marekani wametoa taarifa za kusikitishwa na ghasia zinazoelezwa kutokea Zanzibar. Kupitia ukurasa wake binafsi na wa ubalozi wa Twitter, balozi wa Uingereza David Conker amesema kwamba Nimesikitishwa na taarifa juu ya vurugu zinazoendelea huko Zanzibar. Ninawaomba wadau wote wanaohusika na uchaguzi kuzingatia uadilifu kwenye matendo yote ili kuhakikisha nia ya watu ziwakilishwe kwa amani kupitia upigaji kura. Kwa upande wa balozi wa Marekani, balozi Donald J. Wright kupitia ukurasa wa ubalozi na binafsi za Twitter amesema kwamba, nimeshtushwa na taarifa za kutoka Zanzibar na kwingineko za fujo, vifo na watu kukamatwa. Hatujachelewa kuzuia umwagaji damu. Vyombo vya usalama vijizuie kutumia nguvu kupita kiasi, na NEK, ZEK zitumie wajibu kwa uadilifu. Sote tuombe kuwepo kwa uchaguzi wa amani na haki. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, basi tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo jeshi la nchi hiyo FARDC leo limetangaza kufanya mauaji ya waasi 27, h, waasi wanaelezwa kuwa ni wa Rwanda na Burundi. Hatua hiyo ni operesheni ambazo zimekuwa zikiendelea kukabiliana na uh, wanamgambo walioko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa katika eneo la Kivu Kusini na Kivu Kaskazini. Nimezungumza na mwanahabari wetu Austeri Malivika juu ya uh, operesheni hii na kwanza nikamuuliza atupe uh, picha kamili ya kile ambacho kimetokea. Uh, kwa kweli hili tukio ni kwamba limetokea Kivu Kusini ambako kuna operesheni za kijeshi uh, kwa muda mrefu, na operesheni zenyewe zilikuwa ni kali kiasi kwamba zilikuwa zimefanya muda mrefu, lakini hapo jana Uh, na juzi ndio operation zilikuwa kali zaidi na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo likafanikiwa kuchukua ngome ya hao waasi wa Burundi, kwa sababu kuna waasi ambao walikimbia nje ya Burundi eh, tangu utawala uliopita wakakimbilia kwenye misitu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alafu hao waasi walikuwa, wame- wamechukua sehemu kubwa na walikuwa wamekuwa kwenye vijiji vingi sana katika maeneo Uh, ya Kivu kusini hasa wengine wake, wakielekea kwenye milima. Na msemaji wa jeshi katika mkoa wa Kivu ya kusini Kapteni Dieudonne Kasereka anasema kwamba hii ni ishara kubwa kwa kwa jeshi, lakini anasema ni majukumu yao kuweza kuhakikisha kwamba uh, ulinzi wa watu na, uh, unafanyika. Sasa maalivika uh, hawa waasi ni wale waasi ambao wamekuwa waki fanya shughuli zao labda ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwenda kushambulia nchi ya Burundi kwa masilahi yao, au ni waasi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wamekuwa wakifanya kazi zao pia Burundi. Ni, ni waasi wa Burundi, ni wananchi wa Burundi ambao wengi vijana wanakimbia muji wa Bujumbura wanavuka mto Ruzizi, wengine wanavuka Kavivira alafu wanakimbilia kwenye upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na ndio wanaweka ngome zao kwenye milima, kwa sababu katika sehemu hizo sio kwamba tu kuna waasi wa Burundi pekee. Kuna vile waasi kutoka nchi ya Rwanda, waasi kutoka Kongo. Yani hiyo, hiyo, hiyo, hayo maeneo yamekuwa na makundi mengi ya waasi, lakini hao wa Burundi walikuwa wameweka kambi kubwa, na hiyo kambi nje ya Burundi ilikuwa inasema kwamba ni tishio kwa nchi yake kwa sababu Uh, wengi serikali ya Burundi inashutumu kwamba wamekuwa wakitoa kwenye ardhi ya Kongo kwenda kushambulia Burundi na baadaye tena kukimbilia upande wa Kongo. Na kile ambacho kinaelezwa mpaka hivi sasa kutoka kwa mamlaka za serikali. Uh, je, operesheni hii imefanywa kwa ushirikiano wowote wa serikali mbili za Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Ni serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pekee, ni jeshi la Kongo ndilo linafanya operation hizo kwa sababu sio kwamba tu ni operation hizo pekee ambazo ziko Kivu Kusini, kuna operation nyingine ziko Kivu Kaskazini, katika mbuga la wanyama. Kuna operation vile nyingine ambazo ziko mkoa wa Ituri, ambako vile vile leo jeshi la Kongo limewaua waasi ishirini na moja katika uongozi wa wa jeshi. Na hii ni kufuatia amri ya rais aliyesema kwamba ni lazima haya makundi yote yashughulikiwe. Na ukizungumzia waasi wa Burundi ni kwamba kuna makundi kama karibu tatu kuna awa wa, waasi wa Burundi wa FNL. Kuna waasi wengine wa FDLR ambao ni kutoka Rwanda, wako Kivu kaskazini na wa ADF na wale wengine. Lakini ni kwamba hizi operethen za Kivu kusini jeshi lililazimika kuwaondoa hawa waasi kwa sababu serikali ya Burundi iliomba serikali ya Congo kuwaondosha kwa sababu tuseme kwamba walikuwa karibu na mpaka wa nji ya Burundi na Congo. Mpaka hivi sasa serikali ya Burundi imeeleza nini kufuatia kufanyika kwa mauaji haya ya waasi? Hadi sasa sijasikia tangazo la Burundi, lakini nadhani kwamba pengine Burundi itafurahishwa na vilevile vile kuomba pengine wale wengine ambao bado wapo waweze kukamatwa, kwa sababu sio kwamba wote wamekamatwa. Ni wengi, kuna waasi wengi wa Burundi ambao wako katika hayo maeneo ya mashariki mwa Kongo na kile ambacho uh, unaweza ukatueleza uh, malivika uh, idadi ya hawa waliouawa waasi ni ishara kwamba uh, wamemalizika ama bado wapo kwa wingi hasa katika maeneo hayo. Uh, unajua mtu kutengeneza uasi sio kwamba ni watu kumi ama watu ishirini, hiyo ni sehemu tu ndogo ya hawa waasi. Wengine wamekimbia, wengine wamekimbia kwenye milima, lakini jeshi inasema inawafatilia na kuna hata sehemu nyingine ambao waasi hao wa Burundi wamechanganya wa, wa na, na waasi wengine wa Kongo. Kwa hiyo hii hii sehemu tu ni miongoni mwa zile sehemu za waasi ambao wanatokomezwa wa, wa, lakini wapo wengi, wapo wengi kwenye hiyo ardhi ya, ya Kivu Kusini, katika wengine wako katika bonde la Ruzizi, ambalo ni bonde linakuwa upande wa Kongo, lakini linapakana na nchi ya Burundi, kwa sababu hapo sehemu kuna sehemu ambayo inapakana na nchi ya Rwanda na sehemu nyingine na sehemu ya ya ya Kongo na na na Burundi karibu na, na Uvira kile sasa unachoweza kutueleza haya makundi katika maeneo hayo yote uh, yamekuwa yakifanya kazi kwa kushirikiana, maanake umegusia kwamba kuna waasi wa Burundi, waasi wa DRC na waasi wa Rwanda vilevile. Haya ni makundi yote yana uhusiano wowote ule japokuwa malengo yake ni kwa mataifa matatu tofauti? Sasa hivi bado siwezi kusema kwamba kuna uhusiano wowote, lakini fahamu kwamba makundi ya waasi mara nyingi, watu wengi wakiwa porini wanalazimika kuhusiana, japokuwa yako katika maeneo tofauti. FNL iko karibu, iko Kivu Kusini, na hii FDLR iko Kivu Kaskazini, yaani ni mikoa tofauti. ADF wako Beni na sehemu moja katika eh, Beni, Kivu Kaskazini, na sehemu nyingine ya mkoa wa Ituri, yani utachukua kwamba wako mb... Sio kwamba wako karibu na karibu, hapana. Yaani kuna umbali wa kilometa nyingi ili uweze kufikia kwenye kundi lingine, ijapokuwa vile vile kuna wengine FDLR ambao wako Kivu Kusini, lakini sijui kama kuna uhusiano wowote isipokuwa pengine mkiwa kwenye mateso pamoja, mnaweza kuhusiana, ndio pengine hicho kinaweza kinaweza kufikia. Lakini tatizo kubwa ambalo watu wanajiuliza kwa nini haya makundi ya nchi jirani tu yame kita mizizi kwenye mpaka ya nchi hizo, kwa sababu ukiangalia tatizo liko kwenye mpaka wa Burundi na Kongo, mpaka wa Rwanda na Kongo, mpaka wa Uganda na Kongo, japokuwa inji ya Kongo ina karibu inji jirani tisa, lakini hizi inji tatu ndio kumekuwa tatizo, ndio kitu ambacho kila watu wanajiuliza. Na ukiona kama kuna makundi kama Maimai mai, hayo makundi yanazalika, ni makundi ya wananchi ambao wanatazama wana, wana namna ya kujilinda kufukuza hayo makundi ya kigeni ndio sababu Umoja wa Mataifa hata huko Kongo watu wanajiuliza, Umoja Kongo, ku, wa Mataifa huko Kongo kwa nini umeshindwa kuwakamata hao waasi wa kigeni ama kuwatokomeza na kuwarudisha katika nchi yao? Hilo ndio swala ambalo watu wanajiuliza kwa sababu kama FDLR, tangu mwaka wa elfu mia tisa tisini na nne wako Kongo. ADF wako karibu na miaka thelathini kule kule Beni wa Aho, Aho, FNL watu wamekimbia hapo lakini tu wanatembea wanafanya kile wanachokitaka na hata kuchukua maeneo. Kwa hiyo kitu ambacho wananchi, mashirika kirai ya kiraia yalikutana na rais sasa za hivi wakamwomba kwamba hakikisha haya makundi yanatokomezwa. Hata kuna mikataba iliyochukuliwa Adis Ababa Ethiopia, wakasema kwamba hawatakubali tena waasi wa nchi nyingine kukaa katika nchi jirani ili waende shambulia ya nchi nyingine. Asante basi, huyo ni Hausere Malivika, mwanahabari wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akituelezea hali halisi ambayo imejitokeza huko, uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.