Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Mkamiti Kibayasi ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo ya VOA Express leo, siku ambayo Watanzania wamepiga kura ya rais, wabunge na viongozi wengine muhimu katika uchaguzi uliokuwa unasubiriwa kwa hamu, ambapo vituo vilifunguliwa saa moja kamili hadi saa kumi alasiri. Na mimi jina langu Harison Kamau, katika mwendelezo wa kupata dondoo za uchaguzi nchini Tanzania. Tanzania habari ni kwamba rais Magufuli John Magufuli ambaye anawaniwa mhula mwingine madarakani amepiga kura yake katika kituo cha Chamwino, huku akitoa wito kwa utulivu na amani kwa Tanzania, kwani kuna maisha baada ya uchaguzi. Wakati huko Zanzibar, kiongozi wa upinzani ACT Wazalendo Maalim Seif ameishapiga kura yake na mgombea wa urais wa CCM Hussein Mwinyi naye pia wote wamekamilisha shughuli hiyo. Basi wapiga kura wa Tanzania wamemaliza hivi punde tu zoezi la uchaguzi mkuu unaosemekana kukubikwa na madai ya udanganyifu kutoka upande wa upinzani, wakati rais aliyeko madarakani John Magufuli akiwania kwa mhula wa pili. Naam, Harrison Kamau. Basi kulingana na shirika la habari la Associated Press AP shughuli ya kupiga kura ilianza mapema leo, wakati huko visiwani Zanzibar kukiwa na foleni ndefu za wanawake na wanaume, hata kwenye kitongoji cha garagara nje kidogo ya mji wa Stone Town, ambapo jana siku ya Jumanne, hali ya vurugu ilishuhudiwa katika eneo hilo. Shirika la habari la AP limeripoti kuwa baadhi ya wa waangalizi wa uchaguzi wamedai kuwa demokrasia huenda imeminywa kwenye taifa hilo ambalo kihistoria imekuwa kitovu cha demokrasia katika miaka ya karibuni, chini ya utawala wa Magufuli mwenye umri wa miaka 60 na chama tawala cha CCM. Kwa muda mrefu kumekuwepo na shutuma za wanasiasa wa upinzani kuminywa haki ya kufanya shughuli zao kwa uhuru, na ikumbukwe kwamba siku kadhaa kuelekea uchaguzi wa leo upinzani nchini Tanzania ulidai kuwa takriban watu kumi waliuawa wakati wa ghasia visiwani Zanzibar, huku baadhi ya mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na Twitter ikisemekana kufungwa nchini humo. Huko Tanzania Bara, Magufuli anamenyana na vikali na mpinzani wake Tundulisu mwenye umri wa miaka 52 akiwa miongoni mwa wagombea 15 na akiwania urais kwa tiketi ya chama cha upinzani cha CHADEMA. Mpinzani Tundu Lisu alirejea nchini Tanzania mwezi Julai baada ya kukaa nje ya nchi kwa kipindi cha takriban miaka mitatu kufuatia shambulizi la risasi lililodaiwa kuwa na ushawishi wa kisiasa. Kurudi kwake nchini Tanzania kulionekana kufufua ari ya upinzani baada ya mikutano yao ya kisiasa kupigwa marufuku kabla ya kipindi cha kampeni, huku baadhi ya viongozi wakikamatwa au kushambuliwa. Ni vyema kufahamu kwamba kwa kawaida watu wa visiwa vya Zanzibar huchagua rais wao na wajumbe wa baraza la wawakilishi pamoja na rais wa muungano wa Tanzania, wabunge na madiwani. Mkuu wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo chenye nguvu kubwa huko visiwani, Zito Kabwe, aliwasihi wafuasi wake walioko bara kumpigia kura Tundu Lisu, huku chama cha Lisu nacho kikiomba watu wa visiwani kumpigia kura mgombea wa upinzani Saif Sharif Hamad kwenye jaribio lake la sita la kuwania urais wa Zanzibar, wakati huu akimenyana na mgombea wa CCM Hussein Ali Mwinyi. Basi tunaendelea vizuri na Avoa Express tunapojiandaa kusikiliza mengi tulioandaliwa na wanahabari walioko huko nchini Tanzania. Unasikiliza matangazo ya VOA Express, tunakupatia masuala muhimu katika siku hii ya uchaguzi Tanzania. Upigaji kura katika uchaguzi mkuu nchini humo umemalizika na maafisa wa tume ya taifa ya uchaguzi pamoja na mawakala wa vyama vya siasa wanajiandaa kuhesabu kura hizo. Kwa ujumla, upigaji kura unaelezewa umefanyika salama na kwa amani. Mwandishi wetu George Njogopa aliyeko jijini Dar es Salaam amefuatilia hali ilivyo tangu asubuhi. Hadi vituo vilipofungwa kumekuwa na mwamko wa wastani wa wapiga kura waliojitokeza kushiriki katika uchaguzi wa ambao ni wa sita kufanyika tangu kurejesha kwa mfumo wa vyama vingi mnamo mwaka 1992. Kama ilivyofahamika tangu awali, karibu vituo vingi ilipofika saa moja asubuhi vilianza kuruhusu wapiga kura kutumia haki yao ya kikatiba kwa kuchagua viongozi inaowaridhia. Baadhi ya kina mama na kina baba wanaokadiriwa kuwa na umri wa zaidi ya hadi sabini walikuwa miongoni mwa wale walijihimu asubuhi mapema kwenda kupiga kura. Nimefurahi sana sa sana. Nimeamka saa kumi na mbili, najua nia yangu mimi ni nini, kumchagua nani ninayemtaka ninayempenda. Mi mara kama ya nne, kama sikosei, kama sio ya nne ya tano. Mwaka huu upigaji kura una hamasa sana, na una hamasa kwa sababu watu wameguswa, wanaamua wafanye vitu vyao wanavyovitaka ni kwa sababu mi ni kwa sana mtu nakaa nje nje, kwa hiyo mara ya pili sasa napiga kura. Kwa kweli nimefika mapema sana na nimekuta watu wengi wapo e, na nafikiri kila kitu kimeenda sawasawa sawa, jinsi ninavyoona. Ingawa kwa ujumla wake hali ya utulivu na amani imeshuhudiwa katika vituo vingi vya kupigia kura lakini kumeshuhudiwa dosari za hapa na pale, kama vile baadhi ya mawakala wa vyama vya upinzani kushindwa kuingia katika vyumba vya kupigia kura, jambo ambalo lilizusha hali ya sintofahamu. Ha, mimi naitwa Haji Ahmedi Natoro, kutoka wakala wa ACT wa wa wa Wazalendo. Na kwamba tumefika hapa kwenye kituo cha kupiga kura ambavyo tumepangiwa mawakala, lakini kuna kitu ambacho kinachoendelea. Tumekuta kwamba kula, kwa sababu tumefika mapema mawakala, kabla ya kupiga kula, lakini baada ya kufika tumekuta E, tumeruhusiwa kuingia ndani, geti imefunguliwa saa moja kamili, kiutaratibu ni sahihi kabisa, lakini baada ya kuingia ndani a, baada ya mawakala kuitwa kufika katika vituo vyetu, lakini watu wanaendelea kupiga kula na kuna kula ambazo zimeshapigwa. Baada ya kuhoji kwamba nini kinachoendelea, wao wanasema kuna watu ambao wameshapiga kula tayari, wakati watu wote tumeingia saa moja kamili, wanasema kuna kula watu wameendelea kupiga kula. Sasa tujue kinachoendelea ni kitu gani, nani anasema hivyo? Ni viongozi ambao wasimamizi wa, wa, wa, wa vituo. Kwa hiyo tulikuwa tunahoji kwa nini kinaendelea kitu kama hicho kwa sababu watu E, natakiwa kwanza tuanze kufika mawakala, mawakala tujirizishe. Kuna fomu ambayo tunatakiwa tuisaini kama mawakala then ndio nani utaratibu unaendelea, lakini tunachokiona kwamba watu wameshapiga, wamesha piga kura, hatujui watu hao wamefika saa ngapi. Pamoja na mawakala hao wa vyama vya upinzani kutoa kilio chao hicho, Baadhi ya watu waliofika katika vituo hivyo waliendelea na upigaji wa kura, ila hali mawakala hao wa vyama vya upinzani wakiwa nje. Mmoja wa mwananchi alijitambulisha kama ni kiongozi wa CCM alijitokeza na kuwakosoa mawakala hao. Huu ni ulalamishi ambao ni wa kawaida. Kura imeanza saa moja na wapiga kula wameingia kupiga kula saa moja. Hata mawakala ambao wa chama cha mapinduzi wako nje, tusi, tusipige kelele kwamba mawakala wa chama cha mapinduzi wako ndani. Mawakala wote wako nje mpaka zitakapoletwa barua. Sehemu walizoingia kuna mawakala ndani, kachunguze wa vyama vingine na chama chetu tawala. Hata hivyo licha kwamba mvutano ulionekana kutovuruga hata kidogo shughuli za wapiga kura, lakini mawakala hao waliendelea kusisitiza kufanyiwa kile walichokiita mchezo mchafu, ili washindwa kutekeleza majukumu yao. Mawakala wa vyama pinzani wote wako nje, mawakala wa chama tawala CCM wako ndani, na huyu anakuambia yeye sijui na husika nini, huyu hahusiki, sio kiongozi wa tume. Na kama wako nje, huo ni mpango ambao wameupanga. Haiwezekani tuje tuambiwe sisi tutakuta fomu zetu huku halafu ikawa hamna, na tumekula kiapo sasa. Nataka niulize tumeko hapa kwa sababu gani? Eh, kingine ni kwamba kwenye vile viboksi vi tunatakiwa, si ndio tujue tu kwamba vimefunguliwa vijafunguliwa. Sisi hatujui kinachoendelea kama wameshajaza ma, ma, makatazi yao wengine huko, si hatujui. Kwa hiyo sasa ndio hivyo. Mmoja wapiga kura katika kituo cha Mwenge kilichoko wilaya ya Kinondoni, aliyedai kwamba alikuwa wa kwanza kuingia katika chumba cha kupiga kura, alikuwa na haya ya kusema: nilipokuwa naenda kuweka kwenye uh, yale masanduku matatu, ambayo ni ya rais, ni ya diwani pamoja na, na mbunge nikakuta tayari kuna kura zimeshapigwa kwenye yale masanduku yote matatu, zisizopungua rafle kama hamsini hamsini zimo. Nikauliza, vipi, mi nikuwa wa kwanza, mbona hizi kura zimeshapigwa? Nimeona zimo ndani humu, nimeliinua kabisa ile, ile sanduku. Wakasema wewe elewa, zimeshapigwa na watu gani? Wakasema wewe elewa, zimeshapigwa Mbali na matukio hayo, kadhalika, kumeshuhudiwa visa vingine vilivyoripotiwa katika maeneo mbalimbali, kama vile mgombea wa ubunge katika jimbo la Kawe kupitia tiketi ya CHADEMA Halima Mdei akikamatwa na jeshi la polisi baada ya kutokea tafrani juu ya kuwepa kwa kura zinazozaniwa za kughushi. Hata hivyo, mbunge huyo anayetetea kiti chake aliachiliwa baadaye baada ya kushikiliwa na jeshi hilo kwa muda kidogo. Wakati ambako shughuli za kuhesabu kura zikiwa zimeanza baada ya vituo vya kupiga kura kufungwa tangu saa kumi jioni, hali ya ulinzi imeendelea kuimarishwa huku magari yenye viwashawasha pamoja na askari wenye silaha za moto wanaendelea kurandaranda mitaani. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Kwa upande mwingine, huko Zanzibar kuna ripoti za kutokea matatizo katika baadhi ya vituo vya kupiga kura huko Ugunja na Pemba lakini kulingana na mwandishi wa kujitegemea huko Zanzibar, Rashidi Ali aliyezungumza na mwenzangu Abdi Shakur, anasema upigaji kura umeendelea vyema. Leo imekuwa ni siku ya pili baada ya ile kura mapema ambayo iliainishwa kwa watu maalum kuweza kushiriki hapo jana, lakini kiujumla, vituo leo vimefunguliwa majira saa moja asubuhi kama ilivyoainishwa na tume chaguzi Zanzibar. Wananchi wamejitokeza kwa wingi sana katika kushiriki zoezi la kupiga kura ili kuweza kuwachagua viongozi ambao wanawataka. E, hali ya Zanzibar iko shwari e, iliambatana na mvua, lakini wananchi bado e, wapo vituoni, ila kuna baadhi ya malalamiko ambayo yamekuwa yakitolewa na mawakala wa baadhi e, ya vituo katika maeneo mbalimbali ya mijini e, mawakala wa upinzani kutolewa Eh, kwa sababu ambazo wakidai kwa hazikuwa za msingi zinawafanya watolewe katika vituo baada ya kuhoji labda kutokea kwa mambo mbalimbali mbali. Lakini kiujumla, hali iko shwari, wananchi bado wanaendelea na kusubiri utaratibu wa kupanga foleni, na mnaitwa eh, mnaingia ndani katika chumba maalum cha kuweza kupiga kura na anaitwa mtu mmoja mmoja. Lakini baadhi ya vituo viko shwari, mawakala wa vyama vyote vya siasa wapo kwa ajili ya kuangalia nini ambacho kinaendelea. Kwa hivyo ile hofu iliyokuwepo kwamba huenda kawa na ghasia au watu kutoweza kupiga kura haijajitokeza. Ah, hapana kwa siku ya leo Zanzibar kuko shwari, watu hata harakati mbalimbali mbali, eh, za biashara zinaendelea, watu movement za nje zipo kama kawaida eh, ni tofauti kabisa na siku ya jana. Leo imeonekana kuwa eh, hali iko vizuri, wananchi wamejitokeza katika vituo mbalimbali mbali, na hata wengine wamekuwa kipigiana simu wakati wapo vituo kuwapa taarifa wengine kwamba eh, huku nje kuko shwari eh, wajitokeze na wao wale huko majumbani kuja kubi kura Kwa hiyo kiujumla mpaka sasa hali iko vizuri. Na kule Pemba manake kulikuwa na ghasia Jumatatu. Je, hali ikoje? Umepata habari zozote? Uchaguzi unaendeleaje? Kwa uh, upande wa kisiwa cha Pemba eh, nimejaribu kuzungumza na baadhi ya watu wamesema kwamba eh, pia nako kunaendelea vizuri. Zipo baadhi ya dosari ndogo ndogo ambazo zimejitokeza eh, lakini kiujumla kwamba mambo yote yanaenda vizuri. Na vituo vinatarajiwa kufungwa saa ngapi, na kura zitaanza kuhesabiwa saa ngapi? Uh, vituo, kwa mujibu wa taarifa ya tume ya uchaguzi, kwamba ifikapo saa kumi vituo vitafungwa, na hapo hataruhusika mtu yoyote kuingia, lakini wale ambao watakuwepo ndani ya foleni kabla ya muda huo wata, watamaliziwa ili waweze kupiga, eh, kupiga kura, na baada ya kumaliza zoezi la wananchi kupiga kura, zoezi la kuhesabu kura litaanza muda huo. Huyo alikuwa ni Rashid Ali akizungumza kutoka Zanzibar. Hii ni VOA Express na sasa tuelekee kwenye habari za dunia zinazosomwa na mwenzetu Id Ligongo. Watanzania milioni 29 wenye haki ya kupiga kura leo wameshiriki zoezi la kuchagua viongozi mbalimbali kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Rais wa sasa John Magufuli anaingia katika uchaguzi akigombea muhula wake wa pili katika uchaguzi ambao upinzani wameulalamikia kuwa na mazingira ya kuminywa kwa uhuru na haki. Viongozi wanaopigiwa kura ni rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, wabunge wa Tanzania pamoja na madiwani. Kwa upande wa watanzania waliopo visiwani Zanzibar, watampigia kura rais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar pamoja na wajumbe wa baraza la wawakilishi. Vituo vya kupiga kura vilifunguliwa kuanzia saa moja asubuhi na vituo vimefungwa saa kumi alasiri. Watu kutoka makundi maalum walianza kupiga kura jana visiwani Zanzibar, ambapo baadhi ya watu walielezwa kukamatwa kwa kuvunja sheria akiwemo mwenyekiti na mgombea urais wa ACT Wazalendo Maalim Saif Sharifu Ahmad ambaye baadaye aliachiwa. Kimbunga Zeta kinatarajia kuleta madhara katika ghuba ya Meksiko nchini Marekani leo hii baada ya kusababisha mvua kubwa katika peninsula ya Meksiko ya Yucatan. Utabiri wa hali ya hewa kutoka kituo cha taifa cha Marekani cha kufuatilia vimbunga kimeeleza kwamba dhoruba hiyo italeta madhara ya mvua nyingi kati ya mita moja mpaka tatu huku ikizuia tishio la mafuriko katika jimbo la kusini mwa Marekani la Luziana. Kimbunga Zeta pia kinatarajiwa kuleta dhoruba nyingine wakati kikielekea kusini mwa Marekani na kusababisha mafuriko makubwa kutokana na mvua kali. Leo alfajiri, kimbunga kilichokuwa na upepo wa mwendokasi wa kilomita 140 kwa saa na nguvu zaidi kilitarajiwa kabla ya kusababisha mmomonyoko wa udongo. Shirika la afya duniani WHO limesema limerekodi maambukizi mapya milioni 2.8 ya COVID-19 kote ulimwenguni katika kipindi cha siku saba zilizopita mpaka jana Jumanne, ikijumuisha vifo vipya laki nne. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa linaeleza kwamba bara la Ulaya ndilo lenye kuandikisha maambukizi hayo mengi zaidi kwa wiki ya pili mfululizo ikiwa ni zaidi ya maambukizi milioni 1.3 ikiwa ni ongezeko la asilimia 33 tofauti na wiki iliyopita. Eneo hilo linajumuisha karibu nusu ya maambukizi mapya ya covid-19 katika kipindi cha siku saba. Takwimu hizo za maambukizi pia zinaonyesha kuongezeka kwake katika maeneo ya Amerika, mashariki mwa Mediteranean na Afrika, huku kushuka kwa maambukizi kukiendelea katika eneo la kusini mashariki mwa Asia. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi, unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington. Tunaendelea kukupatia taarifa na matukio mbalimbali yanayojiri huko Tanzania katika siku hii ambayo wananchi wametumia haki yao ya kikatiba kujitokeza na kupiga kura ili kuchagua viongozi wanaowataka. Tuelekee katika mkoa wa Rukwa ambapo kulingana na mwandishi Sumia Wilbrod ni mkoa muhimu wenye wapiga kura laki sita 38 1976. Nimezungumza naye muda mfupi uliopita, na kwanza nikamuuliza hali ilikuwaje alipotembelea vituo vya kura asubuhi ya leo changamoto yoyote? Je, yeah, wananchi wenyewe wamepokea vipi siku hii ya kupiga kura? Baada ya kupiga kura, wanafuata taratibu ambazo zinatakiwa kufanywa, waondoke mara moja. Je, yeah, kumetolewa sababu zozote kutoka tume ya uchaguzi kwa nini imekuwa hivyo? vilevile katika kanda ya kaskazini mkoani Arusha, mwenzetu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wetu wa Siraji Mvungi ambaye ametembelea vituo kadhaa na kuzungumza na baadhi ya wapiga kura na wagombea, naye anaanza kwa kueleza hali ilivyo kufikia sasa. Kwanza e, niwaeleze kwamba hapa nipo katika jiji la Arusha ambapo ni makao makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki hapa Tanzania na e, nimejaribu kuzunguka katika baadhi ya maeneo. Zoezi e, la, la upigaji wa kura limekwenda vizuri, kwani vituo vimefunguliwa tangu asubuhi na taratibu zote zimefuatwa na watu wakaanza kupiga kura majira ya saa moja za huku Tanzania na kwa kweli eh, baadhi ya watu ambao wameshiriki katika zoezi hili wanasema kwamba kwa kweli hakuna changamoto kubwa sana ambayo imejitokeza, wa na wamepita katika wameshapiga kura, wengine wameshaanza kurudi katika maeneo yao na wengine bado wanaendelea kuja kwa ajili ya kupiga kura, lakini pamoja na hayo nimezungumza na baadhi ya wagombea wa nafasi ya ubunge akiwemo mgombea ubunge wa, wa wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema, Godbless Lema, ambaye yeye kidogo ana malalamiko ambayo anasema kwamba kuna baadhi ya mambo hayaendi vizuri. Hebu tumsikilize kidogo. Kuna kasoro nyingi sana kwanza, mawakala wetu jimbo zima walizuia kuingia kwenye vituo, walikuja kuingia kwenye vituo takriban, mgogoro umekuwa hii simu ya msimamizi wa uchaguzi anayoambia ametoa. Eh, huyo ni mgombea ubunge kwa tiketi ya ya Chadema, Bwana Godbless Lema ambaye yeye anazungumzia baadhi ya changamoto ambazo anaona kwamba zimejitokeza. Kabla hatujaendelea, Asiraji, eh, labda wewe kama mwandishi, manake hayo ni malalamishi kutoka kwa wagombea, yale ambayo umeyaona katika vituo kadhaa, umenieleza kwamba umetembelea baadhi ya vituo kuna lolote ambalo umeliona ambalo labda unaweza kudhibitisha hayo, hayo yanayosemwa na wagombea? Eh, kwa kweli katika maeneo ambayo mimi nimepita eh, kumbuka kwamba kuna mambo mengine ambayo labda kama hili analolizungumzia mbunge mgombea eh, ubunge kwa tiketi ya Chadema Bwana Lema, hili ni suala ambalo kwa kweli ni suala la ndani sana ambapo eh, mimi sikuliona. Ni swala ambalo kwa kweli sio rahisi kuweza kuliona moja kwa moja, lakini kiujumla mimi katika maeneo ambayo nimepita sikupata malalamiko mengine yoyote. Kila kila mahali tulipofika watu walisema kwamba mambo yanakwenda vizuri, lakini yeye kwa sababu pengine ana anaweza akawa anawasiliana na baadhi ya, ya, ya wenzake ambao wako wako kwenye wako kule ndani hmm. ndio ameeleza hii, lakini kiujumla kinachoonekana kwa kweli sidhani kama kuna, kuna kitu ambacho kinaonekana kwa moja kwa moja kwamba kuna shida kama hiyo. nam na ni nani wengine ambao umepata fursa ya kuzungumza nao? tumezungumza pia na mgombea ubunge kwa tiketi ya Chama cha Mapinduzi, CCM, Bwana Mrisho Gambo, ambaye yeye kwa upande wake anasema kwamba hao ni tatizo na kila kitu kimekwenda vizuri, na yeye ameshapiga kura na anasema kwamba yeye hao ni tatizo lolote. Hebu tumsikilize kidogo. kwa ajili ya kupiga kura kama ambavyo taratibu na sheria zinasema za nchi yetu, umekuja pengine umeona hali ni tulivu, na unaona watu wamejipanga vizuri kupiga kura, nini ambacho unaweza ukawaeleza? Uh, mimi nimeona tu hali ni ya uh, utulivu. Nimeona wananchi wengi wamehamasika, na ni imani yangu kwamba watatumia haki ya demokrasia kuchagua viongozi ambao wanadhani watakwenda kusukuma shughuli za maendeleo kwenye maeneo yao. Huyo ni mgombea ubunge kwa uh, kwa tiketi ya CCM bwana Mbisho Gambo. Yeye kama mlivyomsikia, anasema kwa upande wake haoni tatizo. Bila shaka mwenzetu asiraji mvungi, ukiwa hapo arusha, endelea kufuatilia uh, manake tutakuja kwako katika matangazo mengine E, yajayo baadaye kidogo. Ni mwandishi wetu kutoka Arusha, Asiraji Mvungi akizungumza na mwenzangu BMJ Muridhi kutoka kule Arusha. VOA Express haikuishia hapo kwani huko jijini Mbeya, katika jimbo lililo na mvutano mkali kati ya wagombea ubunge Joseph Mbilinyi au Sugu, anayetetea jimbo lake kupitia upinzani CHADEMA, na Dr Tulia Ackson, naibu spika wa bunge la Tanzania, anasimama kwa chama cha CCM. Ripoti zinasema jeshi la polisi linafanya kazi ya kulinda usalama katika vituo vyote vya kupiga kura vipatavyo 3121 huku kukiwa na wito kutoka kamanda wa polisi mkoani humo. Mwenzetu Sande Shomari amezungumza na Tom Chilala, mkurugenzi wa kituo cha redio cha Dream FM jijini Mbeya, na kwanza anaelezea juu ya rai hiyo. Anasema kwamba ni vyema kila mmoja, kila mwananchi pale atakapopiga kura tu ni mudi arudi nyumbani na kuendelea na shughuli zake za kawaida, na kwa kusema kwamba kwa mujibu wa sheria uh, wanaolinda kura ni mawakala ambao kila chama kimepeleka na si vinginevyo, na kusema kwamba kwa upande wa wagombea tumeona jinsi watu wanavyojitokeza kwa makundi mengi kweli kweli, kwa upande wa Tulia Akson pale akisindikizwa na wanambea, hali kadhalika kwa upande wa Sugu Joseph ambaye alikuwa akisindikizwa vile vile na hao hao wapiga kura ambao walikuwa wakiimba kwamba wanataka kumwondoa Tulia Akson. Labda utueleze tu hali ilivyo kwa wapiga kura wa CCM, wagombea wa Chadema. E, hawa wagombea ni mambo gani makubwa ambayo wamekuwa wakiyazungumza kwamba pengine yataweza kuwapatia ushindi kila mmoja katika jimbo hili ambayo linapiganiwa? Eh, eh, eh, kwa kazi, unajua upande a sisi, kwa siku ambayo walikuwa wanamaliza kunadi sera zao, kwa kweli ukiangalia kwa upande mfano wa mgombea wa sisiemu unaona dhahiri kwamba vijana uh, wengi wamejitokeza kusikiliza sera za mgombea wa CCM, huku uh, baadhi yao wakijigamba kwamba iwapo CCM itashinda, basi kuna mambo ambayo itabadilisha katika kuhakikisha kwamba kwa kwa kwa kwa uh, mazingira ya miundombinu hasa barabara inaboreshwa uh, inaboreshwa. Eh, mambo mbalimbali, wafanya biashara wanakuwa na uwezo wa kujitegemea zaidi. Hali kadhalika, mgombea wa, wa Chadema Mne Sugu naye akafika mkutano wake, watu wanakuwepo, vijana eh, wengi. Huko wakienda wanaimba, wanasema bwana, sisi bado tunaendelea na mbunge wetu ambaye vitu vingi amefanya. Kwa hiyo utaona bado ni fifty fifty, utakuta kwamba kwa upande wa timu ya ya achenturia Uh, watu ni wengi, akina mama wengi, na kwa upande wa Chadema Sugu, watu wengi, vijana wengi. Kwa hiyo kwa kweli ni veive, kama ulivyosema, kwa kweli ni mchuano, ni mtali, ni mtali sana, ambao ndio wanazungumzwa sana hawa wengi. Hii ni VOA Express, na sasa tunakuletea maoni machache kwenye makala ya Barazani ambapo tuliuliza kuhusu kuongezeka kwa kesi mpya za Covid. <laughs> Majibu ni mengi kweli kweli. Hapa basi katika Barazani tuna swali tulilouliza kuhusiana na, na maambukizi ya Covid huko nchini Kenya. Tukauliza, ongezeko la maambukizi ya Covid Kenya, basi shule zifungwe tena au la? na maoni naona yamemwagika mengi sana, na nitayasoma baadhi tu. Naona George uh, Ochen anasema wasijaribu kufunga shule tena, maana hawajafunga pia mikutano ya kisiasa. Simon Shauri Baba Ombeni anasema yuko kule Mbulu, Manyara, Tanzania. hakuna msaada kwingine wa Kenya, wasipotoa hofu na kuomba kumwomba Mungu itakuwa vema wanafunzi wakiendelea kusoma shuleni. Arasa Makori kutoka Kisii anasema hakuna haja ya kufunga shule, wanafunzi wako salama shuleni kuliko walivyo nyumbani. Wakiwa shuleni, ni rahisi kuzuia wageni wanaoshukiwa kuingia kuliko wakiwa nyumbani. Serikali inafaa tu kuweka mikakati ya kulinda walimu wasiambukizwe. Wanafunzi wote wanafaa kurejea shuleni kabla ya Desemba. Maoni mazuri kabisa kutoka kwake Arasa Makori. Richi Ojiambo huko Nairobi anasema kwamba shule kufungwa pengine itasaidia kwa kuwalinda wanafunzi ili wasipatwe na gonjwa la korona, lakini hapa Kenya kinachochangia sana kueneza korona ni mikutano ya kisiasa ambayo imekidhiri kote nchini. Richard Kambale yuko DRC anasema watafute mbinu nyingine ikiwa wameshindwa. Kwa nini wasiulize jirani yao Tanzania mbinu imewafanikisha? Yaonekana Kenya kumekuwa covid politiki au korona siasa, ah. Maoni makali sana kutoka kwa Richard Kambale. Haya basi, naona wengine wengi, kuna Hirari Dua Yezu Asia Fadhil Magufuli jikono jikono, kuna Banaba Mavuzi Enok Ela miongoni mwa wengine wengi. Nawashukuru sana kuendelea kuchangia na kutoa maoni kupitia Facebook ya VOA Swahili. Basi tunapoendelea tu kufuatilia uchaguzi wa Tanzania tasikiliza maoni haya yaliyokusanywa na shirika la habari la Associated Press AP, kuhusiana na uchaguzi mkuu wa Tanzania. Yani, najisikia furaha sana kutumiza haki yangu ya msingi ya kupiga kura, na taratibu za kupiga kura ni bado ziko nzuri sana yani yani, hazina dosari yoyote na zinafuata haki yote yani, hakuna tatizo lolote, sababu wanahakiki majina, wanahakiki kila kitu akitambulishwa na kiakii na kia unapiga kula na kula zipo guru sana e, yaani najisikia furaha sana kutumiza kiangu ya msingi. Taratibu ni nzuri, mapungufu ni madogo madogo tu. Naona kama hawa wazee wanakekuja, sehemu ziko tatu za kupigia kula, kwa hiyo uelekezaji naona kama mdogo hafifu mpaka hapo ndipo basi tunakamilisha VOA Express kwa jioni ya leo. Mimi jina langu Harrison Kamau nimeshirikiana na mkamiti kibasi, kibayasi na mwongozaji matangazo ni Saida Hamdun na msimamizi akiwadi Jariami. Tunawatakia Watanzania amani na utulivu wakati kura zikiendelea kuhesabiwa, na kwa wewe popote ulipo msikilizaji wetu, ni kwamba tutaendelea kukuletea taarifa zaidi kuhusu uchaguzi na matokeo kura na mambo yote kuhusiana na zoezi hilo katika matangazo yetu mengine. Basi, kwa heri hadi wakati mwingine.