Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Jumatano Oktoba 24. Matangazo yetu ya nusu saa ya saa yanayoanza saa 12:30 jioni saba. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikukaribisha hii leo kutoka hapa studio zetu za sauti ya America, Washington DC. Matangazo yetu ya leo Jumatano, Oktoba 28 yanasikika kupitia meter band 19 na 22 katika masafa ya shortwave pamoja na vituo vyetu shirika huko Afrika mashariki na ya kati. Karibuni. Wapenda sikilizaji, basi katika matangazo yetu ya leo, tunazingatia makala maalum juu ya uchaguzi wa Tanzania ambako vituo vya kupiga kura vimefungwa hivi sasa baada ya mamilioni ya wapiga kura kujitokeza kumchagua rais wa Tanzania, bunge la taifa pamoja na rais wa Zanzibar na wajumbe wa baraza la wawakilishi. Basi usikose kuwa nasi, matokeo ya uchaguzi yatakuja baadaye, kura zinahesabiwa. Lakini kwanza tumezungumzia mambo, yamekuwa kwa amani, lakini kumekuwa na malalamiko juu ya uchaguzi huo. Ni sisi tunajua kwamba uchaguzi huu si uchaguzi wa huru, si uchaguzi wa haki, kwa sababu tokea mwanzo uandikishaji imekuwa ni vurugu, watu wamenyimwa vitambulisho vya Uzanzibari. Lakini mwisho ni kwamba, pamoja na yote hayo, CCM kwa kuto kujiamini, pamoja na tume yake ya uchaguzi, inafanya manyago haya. Basi hayo ni mambo tutakuletea katika makala yetu maalum juu ya uchaguzi hapa, Marek uchaguzi huko Tanzania. Lakini kwanza, Idi Ligongo anatusomea taarifa habari juu ya yaliyotokea kwengineko duniani. Watanzania milioni 29 wenye haki ya kupiga kura leo wameshiriki zoezi la kuchagua viongozi mbalimbali mbali kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Rais wa sasa John Pombe Magufuli anaingia katika uchaguzi akigombea muhula wake aki wa pili katika uchaguzi ambao upinzani wameulalamikia kuwa na mazingira ya kuminywa kwa uhuru na haki. Viongozi wanaopigwa kura ni rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, wabunge wa tanzania pamoja na madiwani kwa upande wa watanzania waliopo visiwani zanzibar watampigia kura rais wa serikali ya mapinduzi zanzibar pamoja na wajumbe wa baraza la wawakilishi vituo vya kupiga kura vilifunguliwa kuanzia saa moja asubuhi na vituo vimefungwa saa kumi alasiri watu kutoka makundi maalum walianza kupiga kura jana visiwani zanzibar ambapo baadhi ya watu walielezwa kukamatwa kutokana na uvunjifu wa sheria akiwemo mwenyekiti na mgombea urais wa ACT Wazalendo Maalim Saif Sherifu Ahmad ambaye baadaye aliachiliwa. Kimbunga Zeta kinatarajiwa kuleta madhara katika ghuba ya Mexico nchini Marekani leo hii, baada ya kusababisha mvua kubwa katika penyusula ya Meksiko ya Yucatan. Utabiri wa hali ya hewa kutoka kituo cha taifa cha Marekani cha kufuatilia vimbunga kimeeleza kwamba dhoruba hiyo italeta madhara ya mvua nyingi kati ya mita moja mpaka tatu huku ikizuia tishio la mafuriko katika jimbo la kusini mwa Marekani la Louisiana. Kimbunga Zeta pia kinatarajia kuleta dhoruba nyingine wakati kikielekea kusini mwa Marekani na kusababisha mafuriko makubwa kutokana na mvua kali. Leo alfajiri kimbunga kilichokuwa na upepo wa mwendokasi wa kilometa 140 kwa saa na nguvu zaidi kilitarajia kabla ya kusababisha mamonyoko wa udongo. Shirika la afya duniani WHO limesema limerekodi maambukizi mapya milioni 2.8 ya COVID-19 kote ulimwenguni katika kipindi cha siku saba zilizopita mpaka jana Jumanne, ikijumuisha vifo vipya laki nne shirika hilo la Umoja wa Mataifa linaeleza kwamba bara la Ulaya ndilo lenye kuandikisha maambukizo hayo mengi zaidi kwa wiki ya pili mfululizo, ikiwa ni zaidi ya maambukizi milioni 1.3, ikiwa ni ongezeko la asilimia 33 tofauti na wiki iliyopita. Eneo hilo linajumuisha karibu nusu au maambukizi mapya ya COVID-19 katika kipindi cha siku saba. Takwimu hizo za maambukizi pia zinaonyesha kuongezeka katika maeneo ya Amerika mashariki mwa Mediteranean na Afrika, huku kushuka kwa maambukizi kukiendelea katika eneo la kusini mashariki mwa bara la Asia. Spika wa bunge la Iran amesema kwamba amegundulika na virusi vya korona, na hivyo kuingia katika orodha ya maafisa wa Iran ambao wamepata maambukizi ya Covid-19, huku nchi ikiendelea kugubikwa na rekodi mpya ya vifo 415 kwa siku kama ilivyoripotiwa hivi leo Jumatano, Muhamedi Baher Khaliba alitwiti kwamba alipata habari hizo baada ya mmoja wa wenzake kupimwa na kuonekana ana maambukizi ya virusi vya korona. Mapema mwezi huu alionekana kwenye televisheni ya taifa akitembelea wadi ya wagonjwa wenye COVID-19 katika moja ya hospitali za mji mkuu ambazo zimekuwa zikihudumia wagonjwa wengi. niliamua kwenda hospitali hiyo ili kujionea matatizo kwa karibu zaidi, Khalib aliviambia vyombo vya habari vya ndani mjini Tehran. Kusimamia na kukagua ni moja ya majukumu makuu ya bunge. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amejiweka katika karantini, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ofisi ya raisi. Shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa mgeni mmoja alihudhuria hafla ya ya chakula cha usiku kilichoandaliwa na rais siku ya Jumamosi aligundulika na virusi vya korona. Chakula hicho cha usiku kilikuwa cha kuchangisha fedha kwa ajili ya taasisi ya Adapt School, na takribani wageni 35 walihudhuria hafla hiyo katika viunga vya mji mkuu wa kibiashara Johannesburg. Rais hajaonyesha dalili zozote kwa wakati huu. Kulingana na ushauri wa kiafya kuhusu COVID-19, ni vyema apimwe na pia ajitenge kwa kipindi fulani, taarifa hiyo imeeleza. Utawala wa Rais Donald Trump umepunguza idadi ya wakimbizi ambao wataruhusiwa kuingia na kuishi Marekani katika mwaka ujao na kuweka idadi ya watu elfu kumi na tano ikiwa ni rekodi ya chini katika historia ya programu ya wakimbizi ya Marekani. Rais Donald Trump alikamilisha mpango huo katika barua yake jana usiku na kusema kuweka idadi maalum kwa mwaka wa fedha elfu mbili ishirini elfu mbili na ishirini na moja ambao ulianza rasmi mwezi huu. Rais Mrepublican ambaye anawania kuchaguliwa tena hapo Novemba tatu amechukua msimamo mkali kuhusu suala la kisheria na uhamiaji usio halali, ikiwa ni nia ya kuzuia kuingia nchini kwa wakimbizi kila mwaka tangu achukue madaraka mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Katika taarifa yake, Trump amesema mkimbizi yeyote mpya mwaka huu ni lazima awe apangiwe, uh, na wizara ya mambo ya nje katika baadhi ya nchi ambazo ziko wazi kuwa mwenyeji wa wakimbizi. Wakosoaji wa Trump wametupilia mbali jukumu la muda mrefu la Marekani kuwa ni sehemu salama kwa watu ambao wamekumbwa na mateso katika nchi walizotoka, na kupunguza idadi ya wakimbizi wanaoingia nchini na kudumaza malengo mengine ya sera ya mambo ya nje. Mpinzani wa rais Trump katika uchaguzi Mdemokrati, Joe Biden, ameahidi kuongeza idadi ya wakimbizi watakaoingia nchini hadi laki moja na ishirini na tano elfu kwa mwaka endapo atashinda urais, ingawaji watetezi wamesema kuwa programu huenda ikachukua miaka kurejea katika hali ya kawaida. Naendelea kusikiliza taarifa za habari na ripoti kutoka waandishi wetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asante Idi kwa taarifa hiyo ya habari, na kama alivyozungumza hapo mwanzoni, tunazungumzia juu ya uchaguzi mkuu wa Tanzania na kwamba kura zinahesabiwa kwa wakati huu hivi sasa, baada ya vituo kufungwa saa kumi jioni. Kwa ujumla, wakuwa uchaguzi wanaeleza kuridhika kwa namna zoezi kamili la uchaguzi uliofanyika, lakini upinzani huko bara na Zanzibar wanalalamika juu ya kasoro chungu nzima, na chama cha upinzani cha ACT Wazalendo huko Zanzibar kimedai uchaguzi haukuwa huru wa haki. Sasa, kwanza kupata jinsi uchaguzi ulivyokwenda kwa ujumla tuko pamoja na mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Idi Wesu, akitueleza zaidi juu ya yale yaliyotokea hii leo. Ulianza mapema leo mnamo majira ya saa moja asubuhi kwa wananchi kujitokeza katika maeneo mbalimbali. Rais John Magufuli amepiga kura Chamwino, mjini Dodoma, wakati mgombea wa urais wa CHADEMA Tundu Lisu yeye amepiga kura kijini kwao Ntuntu, Singida. Napenda nisisitize amani, lazima tuendelee kuitunza kama taifa, kwa sababu kuna maisha hata baada ya uchaguzi. Huko Zanzibar nako, mgombea urais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa tiketi ya ACT Wazalendo Saif Sharif Ahmad yeye amepiga kura yake katika kituo cha Garagara gara. Wakati mgombea wa Chama cha Mapinduzi Hussein Mwinyi yeye akipiga kura katika kituo cha Kariakoo, shehia ya Kwahani, watu wa kutume wenyewe polisi na CCM na mawakala marafiki wa CCM, kwa, kwa hivyo walifanya wanavyotaka, nakwambia kwamba tu reserve komenti zangu jua vipi matokeo, lakini tunasema vile vile kwamba huu mtindo wa kutoa mawakala kwa kisingizio chochote kile si haki, kwa sababu wakala yuko pale kujaribu kulinda haki za chama chake na mgombea wake. Jijini Dar es Salaam, mapema leo, wananchi wamejitokeza katika maeneo mbalimbali kupiga kura. Hapa ni katika kituo cha Magomeni Mikumi, idadi kubwa ya watu wameonekana huku upigaji kura ukiendelea kwa utulivu. Licha kujitokeza ya kujitokeza changamoto ya kutotambua vituo kwa baadhi ya wapiga kura. Uh, mi naitwa Musa Yahaya Abdallah. Changamoto ambayo nimekutana nayo mimi hapa ni kwamba tunafika kwenye kituo cha kupiga kura, lakini sasa majina yetu hatuyaoni. Tunaambua kwamba tuende sehemu ile ya pale tukaangalie, sehemu nyingine tukaangalie, lakini mpaka sasa hivi mimi sijapiga kura na jina langu sijaliona. Sasa nilikuwa naomba kwamba hili lifanyiwe kazi, sijapiga kura, unavoniona hapa na zoezi linaenda vizuri, alhamdulillah rabbil alamin. Amna fujo, kila mtu anapiga kula na kunyanyuka kuondoka, hakuna makazi. Maana yake kwamba kwamba serikali kwanza imesimama imara, hilo tunashukuru alhamdulillah rabbil alamin. Nikikwambia hapo mlangoni, ukiingia kuna polisi, ukiingia ndani kuna polisi, usalama wote umo ndani. Kwa hiyo ukimaliza pale, wewe mguu kushoto mguu kulia, unaondoka zake kwa utaratibu, uguswi uulizwi ufanye nini, mradi uwe na kichinjio hayo hata hivyo, kumeibuka malalamiko kadhaa kutoka kwa baadhi ya wagombea wa ubunge, wengi wao wakiwa upinzani, ya kuzuiwa kwa mawakala wao kuingia katika vituo vya kura na wengine kuhusu kura feki. Mathalan, katika jimbo la Kawe kwenye baadhi ya vituo kumeripotiwa kuwapo mvutano baada ya mgombea wa ubunge kwa tiketi ya CHADEMA Halima Mdee kueleza kuwa amekamata karatasi za kura zilizokwisha jazwa kabla ya vituo kufunguliwa katika picha za video anaonekana mgombea huyo akiwa na watu wengine wakionekana na mabegi yanayodaiwa kuwa na kura hizo. Nikamwambia, nakuuliza, huko kuna nini? Nifungulie nione kuna nini? Afu mimi nitaachana nae kiroho safi tu. Akaanza kutetemeka, nikaenda nikamwambia, sasa njoo, nafungua mwenyewe. Nikafungua ndugu yangu, nikukuta na mzigo, mzigo wa kura ambazo zimeshapigwa, kura za rais, kura za mbunge, kura za madiwani. Kwanza kukagua kituo kimoja, tumekuta kituo kimoja kina mabegi zaidi ya manne. Sasa wananchi wakawa wako nje, kaambia wananchi kuna kura feki, wananchi waka react. Tukaanza kuingia chumba kimoja baada ya kingine, kituo cha Jangwani Bichi pale, kituo kimoja kata Kunduchi, kituo kimoja baada ya kingine, na wananchi na mimi tunakuta mabegi, kura za rais zimepigwa. Vituo vya kupigia kura vilifungwa mnamo saa kumi jioni kama sheria ya uchaguzi inavyotaka na sasa uhesabuji kura ungali ukiendelea, huku Tume ya Taifa ya Uchaguzi Tanzania ikieleza kwamba matokeo ya kura za rais yataanza kutangazwa kuanzia usiku wa leo. Nam, asante sana Idi Weso kutoka Dar es Salaam. Tukitoka huko, tunaelekea moja kwa moja huko Zanzibar ambapo kwa ujumla tume ya uchaguzi imesema kwamba uchaguzi umependa, umekwenda kwa salama na amani na kila kitu kimefanyika kwa uzuri, ingawa upinzani umelalamika. Kwanza nimezungumza na Muhamed Abud, waziri wa nchi katika, ma, katika ofisi ya makamu wa pili wa rais huko Zanzibar kuhusu jinsi uchaguzi ulivyoendelea, naye anasema: Tunashukuru Mungu, uchaguzi wa siku ya leo watu wamepiga kura vizuri, tokea asubuhi mpaka saa hizi hali imekwenda vizuri, umefanyika kwa amani na utulivu mkubwa. Watu wamejitokeza kwa wingi, na watu wengi wameridhika na utaratibu mzima wa uchaguzi, kwa sababu walikuwa hawakai muda mrefu katika laini zao na waliweza kuingia katika vituo na kupata huduma kwa muda mfupi na kumaliza shughuli za upigaji wa kura. Kwa hiyo watu wengi tuliowauliza walioshiriki waliridhika na utaratibu uliokuwa umewekwa mara hii kuliko mara zilizopita za nyuma. Lakini pia wakati wa asubuhi mpaka sasa kumekuwa na utulivu mkubwa sana. Tunashukuru Mwenyezi Mungu na tunaomba tuendelee na hali hii mpaka pale ambapo matokeo yatakapotangazwa na kwa ujumla unasema hali imekuwa utulivu na amani. Lakini chama cha upinzani vyama vya upinzani vinalalamika kwamba kumetokea kasoro nyingi. Je, mmesikia au umeona kitu kama hicho? Kwa kweli mimi sijasikia kulalamikiwa na kasoro hizo, na wengi ambao tukutana leo hao wa vyama vya upinzani walikuwa wanazungumzia kwamba mambo yalikwenda vizuri, na nilikuwa nawasikia wakiulizwa na bidhaa mbalimbali za vya televisheni na redio. Uh, ndio wasikia, walikuwa wanasifia kwa utaratibu uliokuwepo. Mimi sijapata bado kusikia hata mmoja akilalamikia mambo yamekwenda vibaya. Hata kile chama kikuu cha upinzani cha ACT Wazalendo, nimemsikia mgombea kiti cha urais akisema ya mambo yamekwenda vizuri. Ndio nilivyomwona akieleza, nimuona katika televisheni akisema hayo maneno lakini tumesikia msemaji wao akisema kwamba wamefasilisha mashtaka, ndio maana mmeuliza swala hilo kwamba kulikuwa watu wakipiga kura mara mbili, mara tatu, mara nne na kadhalika. Kwa hivyo hakuna hali kama hiyo imejitokeza, mimi sijaiona. Kwa upande wangu, mimi nilikuwepo Pemba, so niko Pemba, napigia kura Pemba. Hali hiyo katika eneo langu sikuona hivyo, na baadhi ya vituo aliyopitia sikuona hivyo. Na matokeo tunatarajia lini kutokea? Kwa sasa, mimi kwa sababu siwezi kusema hayo, ni mambo ya tume ya uchaguzi, lakini walisema mara baada ya kuhesabu kura watatangaza matokeo. Asante sana, Mohamed Abud, tunakutakia kila la heri. Amin, nami nawatakia heri na mafanikio, insha Allah. Mwenyezi mwenyezi Mungu awasaidie wa. Huyo ni Mohamed Abud, waziri wa nchi katika afisi ya makamu rais wa pili huko Zanzibar, lakini kama alivyoeleza kwamba mambo yamekwenda vizuri Kinyume kabisa na chama cha upinzani cha ACT Wazalendo kimetoa taarifa kwa waandishi wa habari mara tu baada ya kufungwa vituo vya kupiga kura, na katibu wa kampeni Mhena Rashid Ali anasema wamewasilisha barua rasmi ya malalamiko kwa tume ya uchaguzi Zanzibar kutokana na kasoro zilizotokea, akisema kuna mambo manane muhimu, ikiwa ni pamoja na kutopewa daftari ya wapiga kura pamoja na nusu ya mawakala wao kuondolewa kutoka vituo vya kupiga kura na kuchelewa kupewa vitambulisho vyao, pamoja na mambo mengine. Vikosi vya SMZ wamevamia vituo, wanawafukuza wapiga kura, raia wao ndio wanakuwa ni wapiga kura. Hili limetokea katika vituo vya Kigomani huku kaskazini ya hapa Unguja na hata sehemu nyingine za, za Pemba huku kwa hivyo hilo ni vurugu, katika baadhi ya vurugu za uchaguzi huu. Nyingine ni katika baadhi ya vituo, idadi ya kura zilizopigwa jana hazioani na idadi ambayo leo wamekwenda kuikuta mawakala. Tumekwenda kwa mfano katika kituo cha Kajengwa, mawakala wetu wameondekeana, jana kuna kura 45 ambao walipiga kura mapema Leo wanakwenda wanaambiwa kuna kura 185. Hizi zimetokea wapi? Kwa hiyo inaonekana kwamba usiku wa jana kazi ilifanyika kujaza masanduku ya kura, na katika hali hiyo tukiendelea, tumezungumza na nimezungumza katika Nasro Mazrui akiwa anafanya anafuatilia kuhesabu kura ambazo zinaendelea kwa wakati huu. Kwa hivyo hivi sasa anasema uchaguzi umemalizika, wanaangalia hesabu. Lakini nimemuuliza kwa ujumla, kwa maoni yao wanaonaje, amesema hmm, kuna mambo mengi sana ambayo yamekwenda kinyume, mbali yale ya jana. Kuna watu wamepiga kura jana, wamekuja kupiga kura tena leo wale walewale kuna watu wamekuja kupiga kura hata katika daftari hawamo. Mawakala wetu about 80% wametuliwa katika vituo, vituo vinakwenda bila bila mawakala wetu, watu wanapiga kura, mtu mmoja anapiga kura tano, saba, kumi anazojaliwa na kwa sababu mawakala maka hawamo katika vituo, mapio wenyewe wanapiga kura, wanajaza masanduku. Kwa hivyo kwa kweli hali ni, ni mbaya sana katika vituo kwamba uh, hatudhani kama uchaguzi uko huru na uko fair. Ni hatua gani basi, mnahesabu kura hivi sasa, ikiwa mnaona kwamba uchaguzi hauko wa huru na haki? Nini la kufanya? Tunaangalia bado, kwa sababu watu wetu walikuja kupiga kura leo ni wengi sana, mistari ilifurika sana. Tunaangalia kwanza, tunahesabu kura, tunaangalia What will happen, lakini eh, condition tangu asubuhi mpaka hivi saa kumi ni mbaya mbaya mbaya mbaya Nasor Ahmed Mazrui meneja wa kampeni wa Maalim Saif Sharif Hamadi huko Zanzibar. Tanzania, Tanzania, nakupenda, nakupenda kwa moyo. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Matangazo ya leo, tunakuleteni makala maalum kuhusu uchaguzi huko Tanzania, huko Arusha. Mwandishi wetu Asiraji Mvunge amezungumza na Sande Shomari kuhusu hali ya mambo yaliyotokea katika eneo hilo. Ay, Asiraji. Zoezi la kupiga kura limekamilika na uh, sasa hivi zoezi linaloendelea ni la kuhesabu kura, na kwa mujibu wa maelezo ya wasimamizi wa vituo vya uchaguzi, hakukuwa na tatizo lolote na zoezi limekwenda vizuri, na pengine kinachosubiriwa sasa ni matokeo. Pengine utueleze tu, baada ya upigaji kura, nini kimefuata? Zoezi limekwenda vizuri, lakini je, wananchi wamefuata utaratibu na wameambiwa nini baada ya hapo? Yo, kuna haya maelezo ya kusema kwamba watu wakae kulinda kura zao. Nini ambacho kinafanyika? Wamekaa baadhi yao kama walivyoombwa na vyama vyao. E, ni, ni, ni kwamba baada ya zoezi la kupiga kura kukamilika na vituo kufungwa watu wengi wametii maelekezo ya, ku, ya kuondoka, kuendelea na shughuli zao, na hivi tunavyozungumza, katika baadhi ya vituo vyote ambavyo kura zinaendelea kuhesabiwa hakuna wananchi ambao tunaweza tukasema labda wanahamu ama wamekuja kwa ajili ya, ku, ya kusubiri kura. Waliopo ni wale wanaohusika. Kwa hiyo tunaamini kwamba e, wame wametii maelekezo ambayo wamepewa na tume ya uchaguzi. Uchaguzi wa mwaka huu kwa kweli, ngazi e, zinazohusika zimejitahidi kuhakikisha kwamba taratibu zote zinafuatwa. Kwa hiyo sio rahisi kama ambavyo pengine watu wamezoea kwamba labda pengine kuna habari zinaweza zikavuja kabla ya tume yenyewe kutangaza kwamba labda mmoja ameshinda ama huyo ameshindwa. Kwa hiyo kwa kweli ni vigumu sana kuweza kubashiri ama kupata hata taarifa zozote za ku, za awali za kujua kwamba pengine ni nani. Alafu isitoshe pia taratibu na sheria ambazo zimetangazwa na tume zilikataza kabisa kuhakikisha kwamba hakuna mtu yeyote yule ambaye anazungumzia matokeo mpaka tume yenyewe. Kwa hiyo, mpaka hizi tunazozungumza hatuna taarifa zozote na hakuna dalili za kupata taarifa, kuachilia mbali kupata kwenye ngazi zinazohusika haswa kwa wasimamizi wa uchaguzi. Nam Asiraji Mvungi kutoka huko Arusha. Na hivi sasa mwandishi wetu Sande Shomari anatueleza juu ya hali iliyotokea katika upigaji kura katika maeneo yenye ushindani mkubwa. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na mgombea wa rais kupitia Chama cha Mapinduzi CCM John Magufuli amepiga kura yake katika mji mkuu wa nchi hiyo Dodoma, huku kuripotiwa kwenye mitandao ya kijamii kasoro mbalimbali mbali mwenyekiti wa chama cha Chadema Freeman Mboy ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kuwa alivamiwa usiku wa manane talini kwake na walinzi wake wawili kutekwa nyara na kusema maisha yake yako hatarini, swala ambalo limenukuliwa pia na mtandao wa utetezi wa wa haki za binadam wa Tetezi TV wa THRDC. Wakati huo huo, kuna majimbo yenye ushindani mkali yakiripoti kasoro za uchaguzi. Mojawapo ni jimbo la Kawe jijini Dar es Salaam ambalo kuna ushindani mkali kati ya mchungaji maarufu nchini humo wa kanisa la Ufufuo na Uzima, Askofu Josephat Gwajima akipeperusha bendera ya Chama cha Mapinduzi CCM na mbunge anayetetea kiti chake katika jimbo hilo kwa tiketi ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo b Halima Mdee. Mapema leo mgombea Halima Mdee alikamatwa na polisi na kushikiliwa katika kituo cha polisi cha Kawe baada ya kudai kukamata kura alizodai ni feki katika kituo kimojawapo cha kupigia kura na kuhamia kituo kingine. Halima anasema alikwenda kuripoti lakini alikamatwa na baadaye kuachiwa huru. Kwa nikaenda nikakuta mabegi zaidi ya ishirini yenye mirundo ya kura zimepigwa, na zingine ziko hapa sampo, nitaonyesha nita, nita, hapo baadaye zimepigwa. Hizi hapa zimepigwa, zina muhuri wa tume. Mimi sio afisa wa tume, hizi hapo hizi hapa za Magufuli. Lakini mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo NEK ameeleza juu ya madai haya ya Mdee: kuna taarifa zinazosambaa kwenye mitandao ya kijamii kuhusu kuwepo kwa masanduku ya kura feki katika majimbo ya Kawe, Dar es Salaam, Pangani, Tanga, na Buhigwe, Kigoma. Taarifa za madai hayo ya jumla na ambayo sio rasmi hayajathibitishwa hayaja na hayaelezi ni vituo vipi vinahusika na matukio hayo. Wagombea hao wawili wametunishiana misuli katika uwezo wao wa kutatua madhila mbalimbali inawakera wananchi wa Kawe. Naye bi Halima Mdee amesisitiza jimbo hilo ni lake, na katika jimbo la Mbeya mjini linayoshikiliwa upinzani mbunge machachari ambaye alikuwa msanii wa bongo fleva wa zamani Joseph Mbilinyi au Mr to au Sugu anachoona vikae na naibu spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, Dr Tulia Ackson, katika nyang'anyiro kinachosubiriwa kwa hamu kubwa na wakazi wa jiji hilo. Sandey Shomari, Sauti ya America, Washington. Nam wapende wasikilizaji, kwa kumaliza makala yetu haya maalum juu ya uchaguzi wa Tanzania, kama tulivyokuarifuni, ni kwamba kura zinahesabiwa baada ya mamilioni na mamilioni ya watu kujitokeza kuweza kupiga kura. Karibu milioni 29 walikuwa na haki ya kupiga kura nchini humo. Kimbunga Zeta kinatarajiwa kuleta madhara katika ghuba ya Mexico hapa Marekani leo hii baada ya kusababisha mvua kubwa katika peninsula ya Mexico ya Yucatan, na utabiri wa hali ya hewa kutoka kituo cha kitaifa cha Marekani kinasema kimbunga ki kitakuwa na dharuba kali kabisa na mvua na upepo. Shirika la afya duniani WHO linasema limerekodi maambukizo mapya milioni 2.8 ya ugonjwa wa COVID-19 kote duniani katika kipindi cha siku saba zilizopita mpaka jana Jumanne. Masoko ya Asia yamekuwa na matokeo mchanganyiko huku wasiwasi ukiongezeka miongoni mwa wawekezaji kutokana na maambukizo mapya ya virusi vya korona barani Ulaya na Marekani. Spika wa bunge la Iran anasema kwamba amepimwa na kuwa na virusi vya korona na hivyo kuingia katika orodha ya maafisa wa Iran ambao wamepatikana na maambukizo ya COVID-19. Ni hayo tu, wapenda wasikilizaji, tuliokuwa nayo hii leo katika makala yetu ya nusu saa. Msikose kusikiliza zaidi katika kwa undani, kuletea maelezo zaidi juu ya uchaguzi wa Tanzania saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.