Danlaf Watanzania milioni ishirini na tisa wenye haki ya kupiga kura leo wameshiriki zoezi la kuchagua viongozi mbalimbali mbali kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Rais wa sasa John Magufuli anaingia katika uchaguzi akigombea muhula wake wa pili katika uchaguzi ambao upinzani wameulalamikia kuwa na mazingira ya kuminywa kwa uhuru na haki. Viongozi wanaopigiwa kura ni rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, wabunge wa Tanzania pamoja na madiwani. Kwa upande wa watanzania waliopo visiwani Zanzibar, watampigia kura rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar pamoja na wajumbe wa baraza la wawakilishi. Vituo vya kupiga kura vilifunguliwa kuanzia saa moja asubuhi na vituo vimefungwa saa kumi alasiri. Watu kutoka makundi maalum walianza kupiga kura jana visiwani Zanzibar, ambapo baadhi ya watu walielezwa kukamatwa kwa kuvunja sheria akiwemo mwenyekiti na mgombea urais wa ACT Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad ambaye baadaye aliachiwa. Kimbunga Zeta kinatarajia kuleta madhara katika ghuba ya Meksiko nchini Marekani leo hii baada ya kusababisha mvua kubwa katika peninsula ya Meksiko ya Yucatan. Utabiri wa hali ya hewa kutoka kituo cha taifa cha Marekani cha kufuatilia vimbunga kimeeleza kwamba dhoruba hiyo italeta madhara ya mvua nyingi kati ya mita moja mpaka tatu, huku ikizuia tishio la mafuriko katika jimbo la kusini mwa Marekani la Louisiana. Kimbunga Zeta pia kinatarajiwa kuleta dharuba nyingine wakati kikielekea kusini mwa Marekani na kusababisha mafuriko makubwa kutokana na mvua kali. Leo alfajiri, kimbunga kilichokuwa na upepo wa mwendokasi wa kilomita 140 kwa saa na nguvu zaidi kilitarajiwa kabla ya kusababisha mmomonyoko wa udongo shirika la afya duniani WHO limesema limerekodi maambukizi mapya milioni 2.8 ya COVID-19 kote ulimwenguni katika kipindi cha siku saba zilizopita mpaka jana Jumanne, ikijumuisha vifo vipya laki nne. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa linaeleza kwamba bara la Ulaya ndilo lenye kuandikisha maambukizi hayo mengi zaidi kwa wiki ya pili mfululizo, ikiwa ni zaidi ya maambukizi milioni 1.3 ikiwa ni ongezeko la asilimia 33 tofauti na wiki iliyopita. Eneo hilo linajumuisha karibu nusu ya maambukizi mapya ya COVID-19 katika kipindi cha siku saba. Takwimu hizo za maambukizi pia zinaonyesha kuongezeka kwake katika maeneo ya Amerika, mashariki mwa Mediterranean na Afrika, huku kushuka kwa maambukizi kukiendelea katika eneo la kusini mashariki mwa Asia na masoko ya Asia ya hisa yamekuwa na matokeo mchanganyiko huku wasiwasi ukiongezeka miongoni mwa wawekezaji kutokana na maambukizi mapya ya virusi vya corona barani Ulaya na Marekani. Soko la hisa la Japan Nikkei lilifunga shughuli zake likiwa chini kwa asilimia sifuri nukta mbili. Kwa upande wa soko la Australia la SNP, asx lilimalizika likiwa juu kwa asilimia sifuri nukta moja Soko la Korea Kusini la Kospi lilipanda kwa asilimia 0.6 huku lile la Taiwan Tech likishuka kwa asilimia 0.6 mpaka majira ya mchana. Soko la hisa la Hong Kong la Hang Seng Index lilishuka chini kwa asilimia 0.1, Shanghai lilipanda kwa asilimia 0.4 na la Mumbai Sensex lilishuka chini kwa asilimia 1. Katika bidhaa, dhahabu iliuzwa kwa dola 1198 ikiwa ni kiwango cha chini kwa asilimia 0.1. Mafuta ghafi ya Marekani yaliuzwa kwa dola 38.55 kwa pipa, bei ambayo imeshuka kwa asilimia 2.5. Utawala wa rais Donald Trump umepunguza idadi ya wakimbizi ambao wataruhusiwa kuingia na kuishi Marekani katika mwaka ujao na kuweka idadi ya watu elfu kumi na tano ikiwa ni rekodi ya chini katika historia ya programu ya wakimbizi ya Marekani. Kipindi cha idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kinachochunguza na kuangalia habari kwa undani zaidi, kukuletea kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud. Karibuni. Nam, wapenda wasikilizaji, katika makala ya kwa undani hii leo, kama tunavyojua, ni uchaguzi mkuu wa huko Tanzania ambao umefanyika hii leo huko Zanzibar na Tanzania bara ambapo wapiga kura karibu milioni 29 walikuwa na haki ya kupiga kura na inasemekana walijitokeza kwa wingi kabisa. Hivi sasa tunapozungumza, kura zinahesabiwa, kwani vituo vya ku, vya kupiga kura vilifungwa saa kumi jioni na kumekuwa na malalamiko kutoka upande wa upinzani kwamba kumekuwa na wizi wa kura, watu walikuwa wakipiga kura mara tano na kadhalika, hasa kisiwani Zanzibar na huko Tanzania kwenyewe bara, ambapo watu wameweza kugundua sanduku za kupiga kura, kulingana na taarifa za habari za vyombo vya habari ndani na mitandao ya kijamii. Nimezungumza hivi punde na mwandishi wetu wa Dar es Salaam Idi Uweso, na kwanza kumuuliza baada ya kumalizika upigaji kura hali imekuwaje? Haya, ni kwamba mara baada ya shughuli nzima ya upigaji kura leo, na vituo vilifungwa majira ya saa kumi jioni, na zoezi ambalo ama utaratibu ambao unafanyika sasa ni kuhesabu kura, kwa sababu mara baada ya kufungwa vituo pale saa kumi jioni, wananchi ambao wanakuwa wako ndani ya vituo bado kuendelea kupiga kura mpaka waishe. Kwa hivyo hutarajiwa uh, uh, kwamba kuanzia milango ya saa kumi na mbili na kuendelea basi, uh, utaratibu wa kuhesabu kura huwa unaanza na ndio kitu ambacho, uh, mpaka muda huu kimekuwa kikifanyika katika vituo vya upigaji kura. Na uposema, watu wanaanza kuhesabu kura, matukio gani ambayo yamejitokeza muhimu ambayo unaweza kusema kwa hii leo baada ya vituo kufungwa? Ah, kikubwa ni ah, katika baadhi ya maeneo kujitokeza tu hali ya mivutano, hasa eh, kut kutokana na swala ambalo limekuwa likizungumzwa sana hii leo la uwepo eh, wa kurafeki. Baadhi ya wagombea wamekuwa wakidai wanakamata kurafeki, ama ugomvi wa mawakala, baadhi ya wagombea kushindwa eh, kuingia katika vituo vya kupigia kura. Haya ndio mambo ambayo yamekuwa Uh, yakileta mivutano, um, katika baadhi ya vituo vya kura. Lakini katika maeneo mengi ambayo tumeweza kutembea hasa hapa katika jiji la Dar es Salaam, uh, kumekuwa ni, ni, ni shughuli ambayo imekuwa ikifanyika kwa utulivu, kwa maana ya kwamba, uh, watu walikuwa wakifika katika vituo, wanafuata uh, taratibu na kupiga kura, na kama changamoto zilikuwepo chache, labda mfano watu kuto kukuta majina yao ama mwingine kuwa uh, kutofahamu kituo chake E, ni kipi, kwa sababu unaweza ukaenda kwenye kituo cha kupigia kura, labda unaambiwa wewe kituo chako cha kupigia kura ni kituo a, lakini ukifika kwenye pale eneo lile unakuta vituo a vinakuwa na namba a moja, a mbili labda mpaka tano hivyo. E, ile kuweza kujua kama ndipo kwenye a tatu ama a nne, ndio mambo ambayo amekuwa akileta changamoto, lakini walikuwa wakifahamishwa, e, kwamba labda wewe kituo chako ni kile, na kweli mtu akienda pale anakuta jina, anaendelea na kupiga kura. Kwa hivyo, uh, hali ya usalama kidogo, uh, ilikuwepo kwa kuto kwa, kwa nzima ya leo ni maeneo machache ambayo yalikuwa na hiyo mivutano, hasa ya mawakala na hili suala la kukamatwa kwa maboksi ya kura feki. Kwa hivyo vyama vya upinzani wanasemaje? Maanake wanasema wamekuta wa mambo mengi, sasa baada ya upigaji kura, kama tumeona kule ACT Zanzibar wametoa taarifa, wamezungumza na waandishi wa habari. Je, upande wa bara huku kuna chochote ambacho upinzani umefanya? Upande wa bara bado upinzani haujatoa tamko rasmi kwa uh, mahala. Chadema na ACT ambao ndiyo tunasema ni vyama vikuu vya upinzani huku bara bado, bado havijatoa tamko zaidi ni kuweka tu uh, taarifa zile za kwamba kuna hayo matukio ambayo tumezungumza kabla, lakini uh, kusema tamko la chama kama watafanya nini kutokana na hali ilivyo ilivyoendelea, uh, bado ndo so, kitu hasa ambacho tunasubiri, na pengine uh, usiku huu kadri uh, matokeo yatakavyokuwa yakitoka, tuna taraji labda inaweza ikatoka kauli uh, hapo kesho na kwa hivyo watu wanatarajia vipi? Umezungumza na watu wanasemaje? Kwa ujumla wameridhika na hali mambo yameendelea, na wanatarajia matokeo ambayo yatakuwa ya huru na haki? Uh, uh, wapo ambao wanaridhika na namna mmeenda, la, ama, uh, ya mchakato ambavyo umeenda zoezi zima la ama shughuli nzima ya upigaji kura. Wapo ambao wanaridhika na namna ambavyo uh, limeendeshwa kwamba walikuwa wakiona wanafika kwenye vituo vya kura wanapiga kura, wanaondoka nyumbani, ama wengine wamekuwa wakiendelea katika ka, ka, shughuli zao mbalimbali. Wanaona kwamba zoezi limekwenda vile ambavyo vinatakiwa uh, kufanyika, lakini pia wapo wengine ambao wanalalamika uh, na uh, kusema kwamba uh, uchaguzi huu umekuwa na kasoro nyingi uh, kiasi cha kwamba hawaoni kama umekuwa ni uchaguzi huru na uh, wa haki. Kwa hivyo ni eh, mima, maoni na mitazamo ya watu inakuwa tofauti tofauti kulingana na eh, namna walivyofika na kukuta hali eh, katika vituo vya kura, lakini kwa ujumla mpaka sasa tunaweza kusema eh, eh, shughuli ya upigaji kura imekwenda na kukiwa na na watu ambao wameridhika, lakini wengine eh, wakiwa na malalamiko kama hayo ambayo nimeyataja awali. Asante sana Idi Uweso, nashukuru. Nam, huyu ni Idi Wesu, mwandishi wetu wa huko Dar es Salaam. Kama ulivyosikia hali ya mambo ilivyoendelea katika uchaguzi mkuu wa Tanzania. Huko Zanzibar kumekuwepo na ripoti za ghasia ambazo zimeanza kuzikuka kabisa katika maeneo fulani, na upinzano ulalamika kulikuwa na kasoro nyingi vilevile vile. mwandishi huru huko Zanzibar Rashid Ali nimezungumza naye vipunde, na kumuuliza vilevile hali imekuwaje baada ya vituo kufungwa huko Zanzibar. Ah, kilichotokezea ni kwamba kume kuna taarifa za kuwepo kwa eh, hasia katika maeneo ya Nungwi, jambo ambalo limepelekea polisi kuweza kutumia nguvu za ziada, na kwa taarifa ambazo bado sijathibitisha, kwa sababu nilimtafuta kamanda wa polisi mkoa wa Kaskazini Unguja aweze eh, kuelezea tukio hilo, lakini sikuweza kumpata. Lakini kwa taarifa eh, tunaambiwa kwamba milio ya risasi pia imesikika katika maeneo haya, katika hatua za kuwatanya E, wananchi ambao walioamua kuingia barabarani wakipinga kile walichodai kwamba ni, ni ni hujuma za kutaka e, ku, ku, ku, ku, za, za kutaka kuharibu matokeo ya uchaguzi kwa upande wa chama cha ACT Wazalendo. Wakati hayo yakiendelea, chama cha ACT Wazalendo kilishatoa barua kuielekeza kwa mkurugenzi wa uchaguzi Zanzibar, na waka, wakaeleza madai yao ya hujuma mbalimbali ambazo wanadai zimepangwa ili kuweza kuvuruga e, matokeo au kuvuruga uchaguzi ambao umefanyika. Moja ya changamoto ambayo alioelezea ni kutolewa kwa mawakala wa chama cha ACT Wazalendo katika e, vituo vya kupigia kura, na kura hivi sasa zinahesabiwa. Inasemekana kuna utulivu. Je, tume ya uchaguzi imetoa taarifa yoyote? Itaanza kutoa matokeo wakati gani? Um, mpaka sasa hawakutaja muda rasmi ambao watatoa matokeo eh, lakini zoezi la kuhesabu kura linaendelea, kwa sababu ikumbuke zoezi la kupiga kura liliisha majira ya saa kumi, lakini kuisha ni kufunga milango ya uingiaji katika vituo, lakini watu waliendelea kuenda kupiga kura kwa mujibu wa foleni ilipoishia. Sasa zoezi la kuhesabu kura bado linaendelea na tunafanya mawasiliano ya tume ya uchaguzi kuweza kujua sasa muda gani wataweza kuyatangaza matokeo rasmi. Na wananchi kwa ujumla huko Pemba au Zanzibar Unguja kwenyewe wamesemaje kutokana na jinsi zoezi lote limefanyika? Aa, baadhi ya wananchi wamekuwa wakilalamika kuhusiana na kutofanyiwa vizuri katika vituo e, mawakala kama alivyokuambia hapo mwanzo mawakala wa chama cha ACT Wazalendo Eh, wame, wamekuwa wa, wakitolewa eh, kwa madai mbalimbali, jambo ambalo wamesema kwamba eh, ni, ni ni sababu ambazo hazina msingi, hazikuwa na msingi za kuweza kuwatoa, lakini wananchi kiujumla wameweza kushiriki zoezi la uchaguzi na sasa wanasubiri hatima itavyokuwa ya matokeo hayo. Asante sana Rashid Ali. Nam Rashid Ali, mwandishi huru huko Zanzibar, akitupasha namna mambo yalivyokuwa katika visiwa hivyo vya Unguja na Pemba. Moja kati ya suala kubwa linayojitokeza ambalo vyombo vya haki za binadamu vimekuwa vikilalamika ni kunyanyaswa kwa uandishi wa habari uhuru wa kujieleza. Nimezungumza na baadhi ya watu, wamekuwa wakisema kwamba waandishi wa habari wamekuwa waoga sana, hasa huko Zanzibar maanake wanachukuliwa hatua na Tanzania kuweza kuzungumza na kuripoti kwa uhuru sana. Lakini vilevile vile, katika uchaguzi huu watu wengi wameshuhudia kubanwa kwa mitandao, uwezo wa watu kupata habari kutokana na mitandao kum mekuwa na ripoti chungu nzima. Mfuatiliaji maswala ya kisiasa, mchambuzi huko Zanzibar, Mzuri Isa, nimezungumza naye juu ya swala hili, naye anasema, yalikuwa ana upungufu mkubwa sana kwa kweli. Kwa, kwa bahati mimi na watu wachache nadhani itakuwa ndo tunapata kikawaida taarifa, lakini uh, watu wengi wamekuwa wakilalamika kukosa taarifa mjini na hata huko sehemu za kwetu tunakoishi bado ni kuna wengi kabisa wanalalamika. Na je, vituo au tuseme makampuni ya simu ya au ya mawasiliano ya mitandao imetoa taarifa yote au serikali imeeleza kwamba yamepunguzwa nguvu za kupeleka ujumbe au zimefungwa? Kwa habari za mitandao ni kwamba TRA, uh, walisema kwamba kutakuwa zile habari kubwa kubwa zitakuwa haziendi na kutoka, yani kama Uh, zile labda SMS kubwa zibalki, balki, na WhatsApp ndiyo taarifa za mitandao ambayo niliiona, sasa inaonyesha kwamba ni kitu ambacho kilijulikana, na pia baadhi ya watu wameingia kwenye VPN, kwenye maswali, kwenye maswala hayo ili wapate uh, kuweza kupata taarifa. Unajua, taarifa ni ni nguvu pia, kwa hiyo watu hawajaweza kukubali kwamba waende bila ya taarifa yeah. Na wewe, kwa vile umefuatilia mtandao na mitandao ya kijamii, nini kinavuma zaidi hivi sasa huko Zanzibar kuhusu uchaguzi huu? Uh, sasa hivi inasemekana ndio yana zinahesabiwa kura, na kinachovuma zaidi ni masuala haya ya pengine polisi kutumia nguvu za ziada lakini pia na na na na, na wananchi kuenda kwenye ku, vituo vya kupiga kura jana, wakati waliambiwa wasiende na mapema. Kwa hiyo ni, ni pande hizo zote mbili. Kwa hiyo ukisikiliza utakuta kuna lawama za pande mbili zote, lakini kiujumla unaweza ukasema kwamba, uh, polisi hawakupaswa kutumia nguvu hizo za ziada dhidi ya wananchi wake wenyewe. Kule Pemba pia kwenye mitandao imeonekana kumekuwa na ghasia. Je, mazungumzo hayo yanaelezaje ghasia hizo? Kuna ukweli wowote? Uh, kwa leo sijasikia sana, nilisikia ni ghasia za jana zaidi, na kwa kweli ghasia za jana naona zilikuwa hasa upande wa kaskazini na inasemekana zilikuwepo nyingi kwa sababu tumesikia Tumbe, tumesikia Kangagani mesikia wingwi wing, kwa hiyo yeah, inawezekana hicho uh, kitu kipo na baadhi ya picha zimerushwa rushwa kwenye mitandao yeah. Na pia yeah, labda juzi pia kwa Unguja ndio zilirushwa pia video nyingi, ambapo wanachama wa ICT walipokuwa wakirudi kwenye mkutano waliweza uh, kuingiana na vikosi na, na, na, na, na, na, na, hivi vya kulinda hasa polisi vya kulinda usalama kwa hiyo ya, kwa leo kwa kweli sijasikia nam. Huyo ni Mzuri Isa, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza kutoka Zanzibar. Na katika uchaguzi huu wachambuzi wamekuwa na maoni mbalimbali, wamefuatilia hali ya kwamba hii liku, huu ulikuwa ni uchaguzi muhimu kabisa katika uchaguzi unaofanyika huko Tanzania, kuwepo na ushindani mkali. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na Khalifa Said, mchambuzi anaeleza yale yeye aliyoshuhudia. Kwanza kabla hata ya siku ya leo, kabla hata ya siku ya Jumatano ya tarehe ishirini na nane ambapo watu wamepiga kura tayari, kumekuwa na mfululizo wa matukio mengi ambayo yalikuwa yanaashiria kwamba siku ya leo Uh, mambo yasingekwenda kama vile watu wengi walivyotarajia. Tumeona mambo mengi yakifanyika uh, na mamlaka zinazohusika kusimamia uchaguzi wa huru na haki, ikiwemo ofisi ya msajili wa vyama vya siasa, ofisi ya tume ya taifa ya uchaguzi, jeshi la polisi na vyombo vingine vya ulinzi na usalama vikitumika kwa kiasi kikubwa sana ku, ku, ku, ku, kuhakikisha kwamba uh, Chama cha Mapinduzi uh, kinapata uh, faida fulani uh, kwa gharama ya vyama vya upinzani ka ni muhimu kwanza kabisa tukafahamu hiyo uh, background, au hiyo sisili sijui kwa Kiswahili, lakini ni muhimu tukaifahamu. Kwa hiyo uchaguzi wa leo uh, tarehe ishirini na nane Jumatano, kumekuwa na ripoti kubwa uh, uh, au ripoti nyingi leo Jumatano, uh, ya kwamba kuna utulivu wa kiasi fulani kwenye maeneo mengi ambayo watu wanapiga kura lakini moja kati ya vitu ambavyo vimejitokeza kwanza ni idadi ndogo ya watu waliojitokeza kupiga kura. Mimi nimeenda kupiga kura aa, sehemu kwenye kituo changu nilichojiandikisha kupiga kura. Nilitegemea kwamba watu wangekuwa wengi sana, pengine nitapanga foleni, lakini nimeenda sehemu ni karibu tupu. Eh, watu hamna kabisa kwenye foleni, mko wawili tu nasubiri, na nimepita na kwenye vituo vingine kwa kuchunguza ku, ku, ku, tu mi mwenyewe idadi ya watu waliojitokeza kupiga kura ni ndogo sana, na hiyo ina sababu. Watu wengi, mimi kwa mfano, sehemu inayokaa nimeuliza watu aa, ulienda kupiga kura? Apana, mi sikuenda kupiga kura. umeenda kupiga kura? Apana, sikuenda kupiga kura. Unapomuuliza mtu kwa nini hukuenda kupiga kura, anakuambia vitu, we unaona kabisa mambo yanayofanyika tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano vitu vinavyofanyika, unajua kabisa mshindi kashajulikana, mimi kwa nini nikapotezee muda? Hicho ni kitu ambacho kimejitokeza sana, lakini pili kitu kingine kikubwa kilichojitokeza leo ni kwamba kumekuwa na ripoti nyingi kwanza za fujo, aa, kwamba vyombo vya ulinzi na usalama kuwafanyia fujo, aa, viongozi na wanachama wa vyama vya upinzani. Kwa mfano, kuna tukio baya sana limetokezea katika hoteli moja huko mkoani um, Kilimanjaro ambapo wahuni au wa, uh, majambazi wanaosadikika kutumiwa na mkuu wa wilaya wa wa wa wa wilaya ya Hai Bwana Ole Sabaya walienda kuvamia hoteli ambayo mwenyekiti wa chama cha Chadema Freeman Mbowe alikuwepo, wakataka kumteka, wakamkosa, wakachukua walinzi wake wakawapiga na wakaomeza vibaya. Lakini hilo ni moja, jingine pia. Nyingine ni kwamba kumekuwa na ripoti za kupatikana kura ambazo zimeshapigwa tayari. Kigoma imetokezea hiyo, jimboni kwa jimbo la Kigoma mjini ambako kiongozi wa chama ACT Wazalendo na anayegombea ubunge huko zimekamatwa kura zikiwa zimeshapigwa. Hapo Kawe pia imejitokeza jimboni kwa uh, Halima Mdee wa upinzani amekamata watu uh, wakiwa tayari wana kura zimeshapigwa, na akapambana polisi, wakamkamata kwa sababu ya kuingilia uchaguzi. Kwa hiyo hii ni hali kwa kwa ufupi tu uh, ya ya, ya mambo ilivyokuwa leo, lakini maeneo mengi ukiangalia ni kwamba hakukuwa na fujo, hakukuwa na na na, na na na ramsha ramsha za hapa na pale, isipokuwa idadi ni ndogo ya watu waliojitokeza kupiga kura, na hivyo maeneo mengine kujitokeza changamoto za fujo na kura kupatikana zilikuwa zimeshapigwa. Kumekuwa na, zimesha na ripoti zilizotoka za maafisa wa tume na vile vile maafisa wa dola mahali sehemu mbalimbali waki wakisema kwamba baadhi ya hizo ripoti ni si za kweli na kwamba hali imekuwa ni nzuri tu kwa jumla. Utasemaje? Ah, kwanza ni muhimu uh, kufahamu kwamba hakuna siku hata moja A, iwe ni jeshi la polisi, iwe ni tume ya uchaguzi, iwe ni mamlaka yoyote ile iliyowahi kukiri na kuthibitisha ah jambo fulani ambalo linakiuka misingi ya kidemokrasia au linahatarisha ufanyikaji wa uhuru au uchaguzi wa uhuru na haki. Kwa hiyo haishangazi, ni mategemeo hasa, kila mtu ambaye ana akili timamu na anafuatilia na siasa za hii nchi, ni mategemeo yake kusikia kwamba hakuna kitu kimefanyika kwenye ile hoteli kule Kilimanjaro, ambako mwenyekiti wa chama cha Chadema ameripoti kwamba wahuni wameenda na kuvamia na kudhuru anakuumiza walinzi wake. Hicho ni kitu cha kawaida. Rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania na mgombea rais kupitia chama cha mapinduzi sisi. Naam, wapenda wasikilizaji, huyo ni Halifa Saidi akizungumza na mwandishi wetu BMJ Muridhi kuhusu yale yaliyokuwa yakitokea hii leo na hivi sasa. Sande Shomari anatueleza zaidi juu ya mambo yaliyoweza kutokea katika maeneo yaliyokuwa na ushindani. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Mungano, Tanzania na mgombea wa rais kupitia Chama cha Mapinduzi CCM John Magufuli amepiga kura yake katika mji mkuu wa nchi hiyo Dodoma, huku kuripotiwa kwenye mitandao ya kijamii kasoro mbalimbali. Mwenyekiti wa chama cha Chadema Freeman Mbowe ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kuwa alivamiwa usiku wa manane hotelini kwake na walinzi wake wawili kutekwa nyara na kusema maisha yake yako hatarini, swala ambalo ilinukuliwa pia na mtandao wa utetezi wa haki za binadamu Watetezi TV wa THRDC. Wakati huo huo, kuna majimbo yenye ushindani mkali yakiripoti kasoro za uchaguzi. Mojawapo ni jimbo la Kawe jijini Dar es Salaam, ambalo kuna ushindani mkali kati ya mchungaji maarufu nchini humo wa kanisa la ufufuo na uzima, askofu Josephat Gwejima akipeperusha bendera ya chama cha mapinduzi CCM na mbunge anayetetea kiti chake katika jimbo hilo kwa tiketi ya chama cha demokrasia na maendeleo b Halima Mdee. Mapema leo mgombea Halima Mdee alikamatwa na polisi na kushikiliwa katika kituo cha polisi cha Kawe baada ya kudai kukamata kura alizodai ni feki katika kituo kimojawapo cha kupigia kura na kuhamia kituo kingine. Halima anasema alikwenda kuripoti lakini alikamatwa na baadaye kuachiwa huru kwa, Nikaenda nikakuta mabegi zaidi ya ishirini yenye milundo ya kura zimepigwa, na zingine ziko hapa, ziko hapa sample Nitaonyesha nita, nita hapo baadaye, zimepigwa hizi hapa, zimepigwa, zina mhuru wa tume. Mimi sio afisa ya tume. hizi hapo hizi hizi hapa za Magufuli. Lakini mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo nek ameeleza juu ya madai haya ya, ya Mdee. Kuna taarifa zinazosambaa kwenye mitandao ya kijamii kuhusu kuwepo kwa masanduku ya kura feki katika majimbo ya Kawe Dar es Salaam, Pangani Tanga na Buhigwe Kigoma. Taarifa za madai hayo ya jumla na ambayo siyo rasmi hayajathibitishwa haya na hayaelezi ni vituo vipi vinahusika na matukio hayo. Vivyo hivyo, taarifa za madai hayo hazijawasilishwa rasmi kwenye Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Tume inawasihi wananchi kupuuza taarifa hizo ambazo sio rasmi na hazijathibitishwa. Wagombea hao wawili wametunishiana misuli katika uwezo wao wa kutatua madhila mbalimbali inawakera wananchi wa Kawe. Naye Bi Halima Mdee amesisitiza jimbo hilo ni lake. Na katika jimbo la Mbeya Mjini inayoshikiliwa upinzani, mbunge machachari ambaye alikuwa msanii wa Bongo Fleva wa zamani Joseph Mbilinyi au Mr. II au Sugu anachona vikae na naibu spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, Dr Tulia Akson, katika nyang'anyiro kinachosubiriwa kwa hamu kubwa na wakazi wa jiji hilo. Naye Dr Tulia Akson ambaye amekuwa akipambana na e, Akson, amekua... maana, Sugu amesema kwamba ana uwezo wa kuibadilisha Mbeya. Tom Chilala ni mkurugenzi wa Dreams FM huko Mbeya. Ukiangalia uh, kwa upande mfano wa mgombea wa Sisimu, eh, unaona dhahiri kwamba vijana uh, wengi wamejitokeza kusikiliza sera za mgombea wa sisihemu huko, uh, baadhi yao wakijigamba kwamba iwapo sisihemu itashinda basi kuna mambo ambayo itabadilisha. Halikadhalika, mgombea wa Chadema mmesugu naye katika mkutano wake, watu wanakuwepo na vijana wengi huko, wakienda wanaimba wanasema, bwana, sisi bado tunaendelea na mbunge wetu ambaye vitu vingi amefanya. Utaona baadhi i utakuta kwamba kwa upande wa timu ya ya achentulia uh, watu ni wengi, akina mama wengi, na kwa upande wa CHADEMA Sugu watu wengi, vijana wengi. Kwa hiyo kwa kweli ni fiksitiki. Na huko Arusha, aliyekuwa mkuu wa mkoa huo Mrisho Gambo amewaahidi wanasisi mwenzake kwamba atamwondoa mgombea wa, mgombe wa jimbo hilo kwa tiketi ya CHADEMA Godbless Lema katika kiti cha ubunge wa jimbo hilo. Naye Lema kwa upande wake amesema anatetea jimbo lake na katu CCM hawawezi kumtoa jimboni hapo. Ama kwa hakika, mwaka huu chama tawala cha CCM kimekamia kuchukua majimbo ya uchaguzi katika miji mikubwa ambayo ilikuwa inashikiliwa na upinzani, lakini mwamuzi wa mwisho ni mpiga kura wa Tanzania. Sande Shomari, Sauti America, Washington, naam asante sana Sande Shomari. Ndio tunakamilisha kwa undani makala yetu maalum kuhusu uchaguzi wa Tanzania. Uendelee kusikiliza Sauti Amerika, tutakuleteni matokeo pale yatapoanza kutokea katika kume kucha, na Vio Express na matangazo yetu ya jioni hapo kesho. kwa hadi hapo, mimi ni Abdu Shakur Abud kwa niaba ya Aida Isa hapa studio tunasema kwaherini.