markad shaqalaho waaishaaala hii ala... Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu kwenye habari za jioni saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati, na saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Leo ikiwa ni Alhamisi, tarehe 29 mwezi Oktoba mwaka wa 2020, ambapo tunasikika kupitia redio zetu ushirika katika eneo zima la maziwa makuu, pamoja pia na mtandao wetu wa www voa swahili.com, na vilevile unaweza kutufuatilia kwenye Instagram, Twitter na Facebook, anwani yetu ikiwa ni at voa swahili. Karibuni kwenye matangazo yetu hivi leo, matokeo ya uchaguzi wa Tanzania kutoka maeneo mbalimbali yaendelea kutolewa, wakati baadhi ya viongozi wa upinzani visiwani Zanzibar kusemekana kuzuiliwa, huku mpinzani mkuu wa rais John Magufuli katika chama cha Chadema Tundu Lisu akiomba wafuasi wake kupinga matokeo hayo, akidai kuwa zoezi lenyewe lilikumbwa na dosari. Na katika habari nyingine, wizara ya afya ya Rwanda yasema imeimarisha juhudi za kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona kwenye kambi za wakimbizi wa Burundi nchini humo. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu BMJ Muridi. Habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba tume ya uchaguzi nchini Tanzania, NEC, imeendelea kutangaza matokeo ya uchaguzi wa wabunge na madiwani katika sehemu mbalimbali mbali za nchi, licha ya baadhi ya viongozi wa upinzani kupinga matokeo hayo. Hadi sasa, matokeo yaliyotangazwa yanaonyesha wagombea ya wa chama cha mapinduzi, CCM, ambacho ndicho kinachotawala wakiibuka washindi katika majimbo mengi. Kwa mujibu wa tume hiyo, uchaguzi huo mkuu ulifanyika hiyo jana Jumatano, Tanzania bara na visiwani Zanzibar. Utapata mengi zaidi kuhusu uchaguzi huo baadaye kidogo katika matangazo haya. Mwanamume mmoja amewashambulia kwa kisu watu watatu na kuwaua katika kanisa moja mjini Nice, Ufaransa kwa mujibu wa maafisa wa serikali ya nchi hiyo. Meya wa mji huo ametaja shambulizi hilo karibu na kanisa la Notre Dame, ambalo ni la tatu ndani ya kipindi cha miezi miwili, kuwa la kigaidi. Meya huyo amesema kwamba mshambuliaji huyo, ambaye alipigwa risasi na polisi, aliendelea kutamka maneno Allah Akbar, yaani Mungu ni mkuu. Waendesha mashtaka wa kesi za ugaidi nchini Ufaransa wamesema uchunguzi unaendelea kuhusu shambulio hilo ambalo linafuatia tukio jingine la mapema mwezi huu ambapo inadaiwa kwamba mwalimu mmoja aliuawa kwa kukatwa kichwa. Mshukiwa wa kitendo hicho, raia wa Chechnia, amesema kwamba alifanya hivyo kama njia ya kumuadhibu mwalimu huyo Samuel Paty kwa kuonyesha vibonzo vya Mtume Muhammad kwa wanafunzi wake, jambo ambalo kwa imani ya Kiislamu linachukuliwa kama kufuru. Haikufahamika mara moja kama shambulizi la leo lina uhusiano wowote na hilo la awali. Wimbi jipya la virusi vya korona limewafanya viongozi wa Ufaransa na Ujerumani kuweka masharti mapya ya kuzuia kusambaa kwa virusi hivyo. Katika hotuba kwa njia ya televisheni jana Jumatano, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitangaza kufungwa kwa nchi nzima kwa muda wa mwezi mmoja ambako kutaanza kutekelezwa kesho Ijumaa. Mahroo alisema mahoteli, baa, migahawa na biashara nyingine ambazo sio za lazima zitafungwa wakati raia wataruhusiwa tu kutoka kwenye nyumba zao kwenda kazini, kununua mahitaji muhimu kama vile chakula na kwenda kwa daktari. Kansela wa Ujerumani naye Angela Merkel alitangaza masharti yanayofanana katika agizo lake la Jumatano la kufunga nchi mwezi mzima. Baada ya mkutano na viongozi wa majimbo kumi na sita ya shirikisho la taifa hilo. Kwa kuongezea, mahoteli na baa, maeneo yote ya mazoezi, kumbi za sinema ni kati ya sehemu zitakazofungwa kwa mujibu wa agizo hilo la makao ambalo litaanza rasmi Jumatatu wiki ijayo, wakati biashara nyingi, maduka na saluni za nywele zitaruhusiwa kubaki wazi. Mahakama moja nchini Mali imemhukumu kifo mshukiwa wa jihadi na mshtakiwa mwenzake kwa kuua zaidi ya dazeni mbili za watu katika mashambulizi yaliyolenga wageni mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Uamuzi huo wa mahakama dhidi ya Fawaz Ould Ahamed na mshtakiwa mwenzake Saduu Chaka ulijiri baada ya siku mbili za kusikilizwa kwa kesi hiyo. Ahmed alisema kikundi chake cha wanamgambo Al Morabitune kilifanya mashambulizi katika kilabu cha Latarasi lakini hakuonyesha kusikitika kwa kuua watu watano katika kulipiza kisasi kwa katuni ya Nabii Muhammad iliyochapishwa na gazeti la Charlie Hebdo la Ufaransa. Ahmed pia alikiri kushiriki katika uvamizi uliowaua watu 17 katika hoteli ya Biblos kwenye mji wa Sevari mwezi Agosti, na tukio jingine ambapo aliwaua watu 20 wakiwemo wageni 14 kwenye hoteli ya Radisson Blue mjini Bamako, Mali, mwezi Novemba. Raia wengine wawili wa Mali walishitakiwa kwa mashambulio hayo. Ahmed anasemekana alikuwa amepanga mashambulizi mengine wakati alipokamatwa mwaka wa 2016. Na rais wa Marekani Donald Trump wa chama cha Republican na hasimu wake Mdemokrat Joe Biden leo wote wawili wanakutana na wafuasi wao katika jimbo muhimu la Florida katika uchaguzi wa mwaka huu, wakifanya kampeni zao katika mji mmoja kwa saa tofauti, na kuweka nguvu zaidi kuhusu mitazamo yao na kuzungumzia ongezeko la janga la virusi vya korona. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Ukusanyaji maoni unaonyesha kuwa Biden anaongoza kitaifa lakini uongozi wake katika majimbo muhimu si mkubwa sana. Utafiti uliofanywa na Reuters pamoja na Ipsos uliotolewa jana Jumatano na kuonyesha kuwa Trump amekaribia katika uongozi wa Biden huko Florida, huku asilimia 49 wakisema watampigia kura Biden na asilimia 47 wakisema watamchagua rais Trump, jimbo hilo likiwa na kura za wajumbe 29 Itakuwa ni zawadi kubwa kwa atakaeshinda jimbo hilo siku ya upigaji kura hapo Novemba tatu. Trump atakuwa na mkutano wake eneo la wazi huko Tampa. Maelfu ya watu walikusanyika katika mikutano ya karibuni ya Trump, wengi wakiwa wameweka kando barakoa licha ya mapendekezo ya afya ya umma. Biden yeye atakuwa na mkutano baadaye hii leo huko Tampa, ambapo watakaohudhuria watakuwa ndani ya magari yao. Atakuwa pia mwenyeji wa tukio kama hilo katika kaunti ya Broward huko Florida kusini. Janga la covid 19 limebadili hali ya maisha kote Marekani mwaka huu ambapo watu zaidi ya laki mbili na elfu ishirini na saba wamefariki kutokana na covid 19. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya jioni kutoka hapa idaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema leo Alhamisi kwamba China inayoendeshwa kikomunisti ni tishio kubwa kwa mustakabali wa uhuru wa dini nchini Indonesia, kituo cha mwisho cha ziara yake ya mataifa mane katika ukanda huo. Waziri Pompeo alisifu taifa hilo lenye Waislamu wengi kukumbatia demokrasia na ustahimilivu wa dini nyingine, wakati wa hotuba yake mjini Jakarta, mbele ya Naditulu Ulama, kikundi cha Waislamu wenye msimamo wa kadri ambacho hukabiliana dhidi ya makundi ya Kiislamu yenye itikadi kali, akitoa wito kwa viongozi wa dini kuwa shahidi wa uadilifu na kusema kwa niaba ya watu wa imani zote. Pompeo aligusia vita vya China dhidi ya waislamu wa, wa Buda, Wakristo na watendaji wa dhehebu la Falun Gong lililopigwa marufuku. Marekani imeelezea wasiwasi wake kwa kile ilichokiita hali isiyoeleweka ya matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais nchini Guine Conakry. Kupitia taarifa, ubalozi wa Marekani umesema hakukuwa na uwazi katika zoezi la kuhesabu kura na kulikuwa na kasoro katika kura zilizohesabiwa na zile zilizotangazwa, kwa mujibu wa karatasi zilizotoka kwenye vituo vya kupigia kura. Rais wa Guine Alfa Conde mwenye umri wa miaka themanini na miwili na ambaye alikuwa anawania muhula wa tatu alitangazwa mshindi kwenye matokeo ya awali na kupelekea ongezeko la maandamano na ghasia katika sehemu mbalimbali mbali za nchi. Mpinzani wake Selu Dalein Diallo amepinga matokeo hayo. Marekani imeungana na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kuzitaka pande zote zinazozozana kutatua tofauti zilizopo kwa njia ya amani. Rais wa Liberia George Weah amesema hatagombea muhula watatu wa uraisi na hayo ni kwa mujibu wa msimamizi wake wa ikulu. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi inajitayarisha kwa kura ya maamuzi ya mapendekezo ya kufanya mabadiliko kwenye katiba na kupunguza muda wa muhula wa uraisi kutoka miaka sita hadi mitano. Upinzani umekuwa ukieleza wasiwasi kwamba mabadiliko kama hayo yatamruhusu Rais Weah kuwania muhula mwingine. Kama tu wanavyofanya baadhi ya viongozi katika eneo hilo katika bara la Afrika. Lakini mkuu wa utawala kwenye ikulu ya Liberia, Nathaniel Magrio, amewaambia waandishi wa habari hii leo mjini Monrovia kwamba hayo ni mawazo potovu, kwani Wea hata hajamaliza muhula wake wa kwanza. Wea alichaguliwa rais wa Liberia mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. Rais wa Algeria Abdel Majid Tebune Anaendelea kufanyiwa uchunguzi wa kiafya katika hospitali moja nchini Ujerumani siku moja baada ya serikali ya Algeria kutangaza kwamba alikuwa amelazwa katika hospitali ya kijeshi ya Algeria baada ya kujiweka katika karantini kwa sababu wasaidizi wake waandamizi walipimwa na kupatikana na, na COVID-19. Matibabu ya rais huyo mwenye umri wa miaka 75 huko Ujerumani yanajiri siku chache kabla ya kura ya maoni nchini Algeria ya Novemba mosi juu ya mabadiliko ambayo rais amependekeza katika katiba. Hakukuwa na tangazo la serikali kwamba Tebune alipimwa na kupatikana na COVID-19. Rais huyo alichukua nafasi ya rais wa muda mrefu aliyeondolewa mamlakani Abdelaziz Butefrika mwezi Januari mwaka huu, wakati wa machafuko ya kisiasa nchini humo. Na kimbunga Molave kimesababisha maporomoko ya ardhi nchini Vietnam na kupelekea vifo vya watu 15 huku takriban 38 wakiwa hawajulikani waliko, kwa mujibu wa kituo cha habari cha serikali nchini humo. Waokoaji wameopoa wa miili ya watu wanane leo asubuhi saa za Vietnam katika e kijiji cha Tran Van jimbo la Kuannam ambako nyumba kadhaa zilizikwa na maporomoko hayo ya ardhi. Waathiriwa walikuwa wamechukua hifadhi katika eneo hilo wakati kimbunga Molabe kikikaribia Jumatano. Kimbunga hicho kiligonga pwani ya nchi hiyo kwa kasi ya kilomita 150 kwa saa. Kwa jumla idadi ya watu waliopoteza maisha yao kutokana na kimbunga Molaveni 16 huku 64 wakiwa hawajulikani waliko. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini Tanzania wakati ikiendelea kutangaza matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika jana Jumatano, mgombea urais wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA Tundu Lisu ametangaza kutoya kubali, wakati mgombea urais wa Zanzibar Saif Sharif Hamad akikamatwa kwa kuongoza maandamano visiwani humo. Mwandishi wetu Id Wesu kutoka Dar es Salaam ana maelezo zaidi. Siku moja baada ya upigaji kura nchini Tanzania, matokeo ya uchaguzi kutoka majimbo na mikoa mbalimbali yameanza kutolewa, ambapo Chama cha Mapinduzi kinatangazwa mshindi katika majimbo mengi yakiwemo yaliyokuwa yakishikiliwa na upinzani. Hata hivyo, wakati matokeo yakiendelea kutolewa, baadhi ya vyama vya upinzani vimetangaza kutokubaliana na matokeo hayo. Mgombea urais kwa tiketi ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema, Tundu Lisu amesema uchaguzi uligubikwa na kasoro nyingi zikiwemo mawakala wao katika baadhi ya vituo kuzuiwa ukamataji wa kura feki na ukiukwaji wa sheria na taratibu za uchaguzi zinakosesha uhalali wa uchaguzi huu na kutaka jumuiya za kimataifa kuingilia kati. Haya yaliyofanyika ni, ni uharamia na tunaomba marafiki zetu watu, watu waweke msimamo katika hili vilevile vile wasitambue matokeo ya uchaguzi huu lakini isiishie hapo, isiishie hapo. E, jumuiya ya kimataifa ina uwezo wa kuchukua hatua kusaidia madai ya Watanzania huko visiwani Zanzibar. Jeshi la polisi limemkamata mgombea urais kwa tiketi ya ACT Wazalendo Saif Sharif Hamad na viongozi wakuu wa chama hicho kwa tuhuma za kuchochea vurugu, kufuatia mgombea huyo kutangaza kupinga matokeo ya uchaguzi visiwani humo. Kabla ya kukamatwa, Saif Hamad alifanya mazungumzo na wanahabari na kuelezea msimamo wao. tunafanya protesti hii kwa amani, na niseme kwamba matumaini yangu kwamba jumuiya ya kimataifa na hasa Afrika Haisa Afrika mtu nyingine watasimama na Zanzibar. Jana, mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi Tanzania Jaji Semistocles Kaijage, katika mazungumzo yake na wanahabari, ameeleza kuwa tume bado inaendelea kukusanya taarifa zaidi kuhusu mchakato wa uchaguzi na itatoa taarifa hapo baadaye. Tume inaendelea kufuatilia namna ambavyo zoezi la uchaguzi linavyoendelea nchi nzima na itatoa taarifa kwa kadri itakavyokuwa inawezekana. Miongoni mwa mambo yanayosubiriwa na jumuiya mbalimbali za kimataifa ni ripoti za waangalizi wa uchaguzi huu, ambapo taarifa zinaeleza kuwa zitaanza kutolewa kuanzia Ijumaa. Idi Wesu, sauti ya Amerika. Asante sana Idi Wesu. Nam, na tukienda huko Zanzibar, ambapo hivi punde tu matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais yametangazwa. Niko pamoja na Rashid Ali Rashid. Ukiwa huko, nini matokeo yaliyotolewa? Ni kweli majira ya saa kumi na mbili na dakika arobaini na tano hivi mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Zanzibar e, ametangaza matokeo ya ujumla ya kura za urais wa Zanzibar, ambapo awali ilitanguliwa na yale matokeo katika majimbo, lakini kwa upande wa urais amemtangaza e, mgombea wa urais wa CCM Dr. Hussein Ali Hassan Mwinyi kuwa mshindi wa kiti hicho na sasa ni rais mteule, wa kupata kura laki tatu themanini na nne na mbili sawa na asilimia sabini na sita nukta mbili saba akifuatiwa na mgombea wa urais kupitia chama cha ACT Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad, aliyepata kura elfu tisini na tisa mia tatu sawa na asilimia kumi na tisa nukta nane saba Wakati hayo yanaendelea kiti kilichopangwa kuketi kwa mgombea urais wa chama cha ACT Wazalendo Maalim Sefu Sharif Hamad kilikuwa kitupu katika ukumbi wa kutangazwa kwa matokeo. Na kwa taarifa ambazo zilizo kwa hapo awali, Maalim Sefu alikamatwa na jeshi la polisi baada ya kutoka katika ofisi kuu za chama cha ACT Vuga kuelekea katika E, maandamano ambayo aliyapanga leo asubuhi. Naam. na Rashid kama ulivyosema kwamba Maalim Seif amekamatwa, je, kuna habari zaidi ikiwa ameachiwa au polisi wamesema chochote mpaka sasa? Hakuachiwa ha, bado na jeshi la polisi e, bado halijatoa e, kauli yoyote kuhusiana na kukamatwa kwake. Na hadi hivi sasa hali ikoje huko Zanzibar? Manake asubuhi mchana kulikuwa na udoria kali sana ya polisi hali ikoje? njia e, zilikuwa zimefungwa katika baadhi ya maeneo ya mji wa Zanzibar na kwa sasa, kwa taarifa ambazo kwa sababu tupo e, katika eneo hili la ukumbi, lakini kwa taarifa ambazo tulozipata kwamba e, maskani za Chama cha Mapinduzi zime zimepambwa na wafuasi wa chama hicho, e, wanasherekea we, ushindi baada ya kutangazwa kwa mgombea wao Dr. Hussein Ali Hassan Mwinyi kuwa rais mteule wa Zanzibar. Utaratibu sasa utakuwa nini? matokeo hayo ndo yameidhinishwa, kuapishwa imepangwa kufanywa lini? Bado tume hawajatoa tika kauli ya kuapishwa, tarehe ya kuapishwa, lakini mara baada ya kutangazwa kwa matokeo e, tukio la kuapishwa e, linakuwa linafanyika punde tu. Kwa hiyo tunategemea tume ya uchaguzi e, kuweza kuweka tarehe sasa ya kufanyika kwa shughuli hiyo ya kuapishwa kwa rais mteule. Asante sana Rashid Ali, nakushukuru sana. Huyo alikuwa Rashid Ali, mwandishi habari huru Zanzibar, akizungumza na Sauti ya Amerika. Basi sasa moja kwa moja tuelekee huko Afrika ya Kati, ambako kutokana na ongezeko kubwa la visa vya maambukizi ya janga la virusi vya korona kwenye makambi ya wakimbizi kutoka Burundi nchini Rwanda, wizara ya afya ya taifa hilo imetangaza kuimarisha jitihada za kukabiliana na janga hilo. Basi kwa maelezo zaidi, tuungane na Jean-Marie Vianney Hichu, Burundi, kwa maelezo kwa mujibu wa tarakwimu zilizochapishwa na wizara ya afya nchini Rwanda, visa vya maambukizi ya janga la virusi vya korona vimeongezeka kwa kasi tokea wiki mbili zilizopita, hasa hasa katika kambi ya wakimbizi wa Burundi ya kijiji cha Mahama mashariki mwa Rwanda, ambako imerekodiwa kwamba watu 86 wameambukizwa na maradhi hayo ya COVID-19. Hali kadhalika wakimbizi wengine 14 wamearifiwa kuambukizwa na virusi hivyo katika ya kijiji cha Kiziwa katika wilaya ya Karongi. Uongezeko huo maambukizi ya janga la COVID-19 katika makambi ya wakimbizi wa Burundi nchini Rwanda umezusha hofu mkubwa miongoni mwa wakimbizi hao ambao umewahimiza viongozi wa sekta ya afya kuazimia mikakati bora ya kukabiliana na janga hilo haraka iwezekanavyo kabla ya hali kupindukia na kuzusha madhara mengi. Kwa upande wake, Andre Vuganeza, mkuu wa kambi ya Mahama iliyowapa hifadhi wakimbizi zaidi ya elfu hamsini na tisa wa Burundi tokea mwaka wa na kumi na tano amewatuliza moyo wa wakimbizi hao na kuhakikishia kwamba jitihada maridhawa zimechukuliwa, ikiwa ni pamoja na kupiga marufuku wakimbizi kujielekeza nje ya kambi ili kuepusha maambukizi ya ziada ya virusi vya korona katika makambi ya wakimbizi. Inkambi yose, harimo amabwiriza yihariye, yo kwirinda COVID. Tumeazimia jitihada za kukabiliana na janga la COVID-19 ndani ya kambi. Watu wanaokutania mahala pamoja wanastahili kuwa wachache sana. Kwa mfano, katika masoko ya biashara, idadi ya wachuuzi imepunguzwa. Wakimbizi wote wamelazimishwa kuvaa barakoa na kuna vifaa vya kutosha vya kunawa mikono na sabuni na kuwapima kiwango cha joto. Baa zote za pombe zimefungwa na mikutano yote watu wengi imepigwa marufuku. Hakuna mtu anayeruhusiwa kuondoka ndani ya kambi bila sababu inayoeleweka. Hata hivyo, wakimbizi wa Burundi waliopewa hifadhi ndani ya makambi nchini Rwanda wanahisi kwamba hatua hizo hazitoshi, na wamelaumu kwamba hali ya kuwakataza kuondoka ndani ya kambi itasababisha madhara mengi ya kiuchumi, na hususan uhaba na uongezeko wa bei za bidhaa mahitaji hiyo Hayo yakiharifiwa, wizara ya afya nchini Rwanda inaendelea kuwapa huduma za matibabu wakimbizi hao wa Burundi walioambukizwa na maradhi ya COVID-19 wakiwa katika makazi yao ndani ya makambi ya wakimbizi. Jean Marie Vianney, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, na leo katika matukio ya Afrika tunaangazia mapambano ya jamii ya Washona nchini Kenya kutaka kutambuliwa kitaifa. Watu wa kabila la Shona nchini humo katika wiki za karibuni wamekuwa wakidai haki za kutambuliwa kisheria baada ya kukaa kwa miongo mingi bila kuwa na utaifa. Idadi yao ni takriban watu elfu tano na wanadai kukabiliwa na ubaguzi na ukosefu wa fursa za huduma za kiserikali. Adija Riami anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Leni Luvanga kutoka mjini Nairobi. Mamia ya jamii ya Washona wamekuwa wakifanya maandamano ya amani kushinikiza kutambuliwa kisheria na serikali ya Kenya. Madai haya si mapya. Washona walihamia nchini Kenya wakitokea Zimbabwe na Zambia zaidi ya miaka hamsini iliyopita. Walifika nchini humo kama wamishonari na kuanzisha kanisa, na walikaribishwa na rais wa kwanza wa Kenya, Jomo Kenyatta. Lakini serikali zilizofuatia hazijawapa hadhi yoyote ya kisheria, kwa hiyo hawana fursa kwa huduma za serikali. Petros Mungani, Mshona, alikuwa miongoni mwa walioandamana. Tumezaliwa hapa tumesoma hapa na hatuna nchi nyingine ambayo tunaijua, na wazazi wetu walifariki. Sasa sisi ndio tunalilia haki ya kwamba watutambue kama Wakenya. Ishmael Dlamini, Mshona, na biashara ya useremala na anajifikiria kwa yeye ni mmoja wa watu wachache wenye bahati ya kuweza kujiingiza katika uchumi rasmi wa nchi, lakini anasema jamii yake imetengwa nchini Kenya kwa sababu hawana utaifa. Sisi hatuko sawa, tuko limited, sababu hatuwezi kufika kuvuka mipaka ile inaenda wengine kama kupata kazi, kupata kujenga nchi kama Kenya unajua kuna kujenga ekonomi ya Kenya ili na sisi tushiriki kama wengine, kulipa ushuru na mambo mengine kulingana na familia zile tuko nazo. Tume ya haki za binadamu nchini Kenya inaunga mkono madai ya Washona kutaka kutambuliwa rasmi na serikali. Diana Gichengo meneja mipango katika tume hiyo anaelezea. Haki zote za binadamu zinahusishwa katika serikali na zinahusishwa kati ya serikali na watu binafsi, ni haki ya kiraia au utaifa, ambapo wasiokuwa na taifa wana ukosefu wa kufurahia ulinzi wa serikali. Wazao wa wamishonari wa, wa jamii ya Washona wengi waliishi huko Kiambu, mji ambao uko ndani ya mji mkuu wa Kenya. Hivi karibuni waliwasilisha malalamiko kutaka kutambuliwa katika bunge la kaunti ya Kiambu. Spika wa bunge Stephen Ndicho ameiambia VOA hivi sasa ni juu ya serikali kuchukua hatua Utaratibu huo umeondoka katika bunge letu, hivi sasa ni juu ya serikali, na nimejulishwa kwamba inashughulikiwa kwa kasi, na mara hilo litakapofanyika itakuwa vizuri, watafanikiwa kuwa na hadhi ya raia wa nchi. Serikali bado haijatoa msimamo rasmi juu ya hadhi ya Washona. Hata hivyo, Agasti mwaka elfu mbili kumi na tisa serikali ilitoa kiasi cha vyeti vya kuzaliwa mia sita kwa baadhi ya wanachama wa jamii ya Washona maombi mengine elfu mbili ya vyeti vya kuzaliwa bado hayajashughulikiwa au yako katika utaratibu. Kwa mujibu wa ripoti ya tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, kuna kiasi cha watu elfu kumi na tisa nchini Kenya wasio na taifa. Kwa maelfu ya Washona kama Dlamini na wengine, wanaweza kuwa na matumaini kwamba hadhi yao inaweza kubadilika katika siku za usoni. Muktasari tu ni kwamba tume ya uchaguzi nchini Tanzania, NEC, imeendelea kutangaza matokeo ya uchaguzi wa wabunge na madiwani katika sehemu mbalimbali mbali za nchi, licha ya baadhi ya viongozi wa upinzani kupinga matokeo hayo. Mwanaume mmoja amewashambulia na kuwaua watu watatu kwa kisu katika kanisa moja mjini Nice, Ufaransa, kwa mujibu wa maafisa wa serikali ya nchi hiyo. Meya wa mji huo ametaja shambulizi hilo la karibu na kanisa la Notre Dame, ambalo ni la tatu ndani ya kipindi cha miezi miwili, kuwa ni la kigaidi. Wimbi jipya la virusi vya korona limewafanya viongozi wa Ufaransa na Ujerumani kuweka masharti mapya ya kuzuia kusambaa kwa virusi hivyo. Katika hotuba kwa njia ya televisheni jana Jumatano, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitangaza masharti mapya kwa muda wa mwezi mmoja ambayo yataanza kutekelezwa kesho Ijumaa. Mahakama moja nchini Mali imemhukumu kifo mshukiwa wa jihadi pamoja na mshtakiwa mwenzake kuua zaidi ya dazeni mbili ya watu katika mashambulizi yaliyolenga wageni mnamo mwaka wa 2015. Rais wa, wa Marekani Donald Trump ambaye ni Mrepublican anayewania muhula wa pili kama rais na Joe Biden makamu wa rais wa zamani anayewania nafasi hiyo kwa tikiti ya chama cha Democratic leo wote wawili wanakutana na wafuasi wao katika jimbo muhimu kwenye uchaguzi wa mwaka huu la Florida wakifanya kampeni katika mji mmoja kwa saa tofauti. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema leo Alhamisi kwamba China ambayo amesema inaendeshwa kikomunisti ni tishio kubwa kwa mustakabali wa uhuru wa dini katika nchi ya Indonesia ambacho ndo kituo cha mwisho cha ziara yake ya mataifa mane katika ukanda huo. Rais wa Liberia George Weah hatagombea muhula watatu wa urais kwa mujibu wa msimamizi wake wa ikulu. Na kimbunga Molave kimesababisha maporomoko ya ardhi nchini Vietnam na kupelekea vifo vya watu 15 huku takriban 38 wakiwa hawajulikani waliko, kwa mujibu wa kituo cha habari cha serikali. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya alhamisi ya leo, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi ya Dija Riami, Produsa Aida Isa, jina langu Harrison Kamau, na tumeshirikiana na mwenzangu BMJ Mureithi, kwa pamoja tukikutakia usiku mwanana.