Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ni saa tatu za usiku. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Kundi linalofuatilia uchaguzi wa Marekani kutoka chuo kikuu cha Florida jana Alhamisi limesema kuwa zaidi ya Wamarekani milioni 80 tayari wamepiga kura, ikiashiria kuwa huenda uchaguzi wa mwaka huu ukawa na wapiga kura wengi zaidi katika historia utakapomalizika hapo Jumanne. Tayari idadi ya waliopiga wa kura imepita asilimia 58 ya walioshiriki kwenye uchaguzi wa 2016, ikiashiria kuwa uchaguzi wa sasa kati ya rais Donald Trump na mpinzani wake wa chama cha Democratic Joe Biden aliyekuwa makamu wa rais wakati wa Obama ni muhimu sana watu wengi wamepiga kura kwa njia ya posta huku wengine wakijifikisha kwenye vituo vya kupigia kura mapema wakati kukiwa na wasiwasi wasi kutokana na janga la korona linaloendelea kushuhudiwa ulimwenguni. Wadadisi wanasema kuwa huenda idadi ya wapiga kura wakati huu ikapita ile ya 2016 ya milioni 138 ambapo ni asilimia 47 pekee ya kura zilizopigwa mapema kabla siku ya uchaguzi kufika. Jana Alhamisi, wote Trump na Biden, wamefanya kampeni zao kwenye jimbo muhimu kwenye uchaguzi wa Marekani la Florida. Mawaziri wa mambo ya kigeni wa Armenia na Azerbaijan mapema leo wamewasili mjini Jeneva kwa mazungumzo yanayolenga kutanzua mzozo wa nagono Nagorno Karabakh, ambapo mamia ya watu wameuawa kwenye mapigano yaliyodumu kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa. Mawaziri hao wanakutana na wajumbe wa Ufaransa, Rusia na Marekani ambao ni wenyekiti wa kundi la OSKE Minsk lililotwikwa jukumu la kusuluhisha mzozo huo, kulingana na wanadiplomasia walioko Jeneva wakati wakizungumza na shirika la habari la Reuters. Makundi ya kutetea haki za binadamu yameitisha kusitishwa mara moja utumizi wa silaha zilizopigwa marufuku kama zile zilizotumika na vikosi vya Armenia kwenye shambulizi dhidi ya mji wa Bada ulioko Azeri. Eneo la na Nagono Karaba linatambuliwa kimataifa kama sehemu ya Azerbaijan ingawa linadhibitiwa na Armenia. Takriban watu 30 waliuawa kwenye mapigano ya mwaka 1991 na 94, na, na Armenia sawa na Azerbaijan, pia inadai umiliki wa eneo hilo, ikisema kuwa watu wake walioko huko wanahitaji ulinzi pamoja na kudumishwa kwa historia yake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya korona kote ulimwenguni limepelekea baadhi ya viongozi kutathmini kufunga tena shughuli za kawaida ili kudhibiti hali. Waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza Dominic Raab mapema leo, wakati akizungumza na televisheni ya BBC amesema kuwa swala la kufungwa kwa shughuli za kawaida nchini humo kwa sasa sio kipaumbele, akiongeza kuwa la muhimu wakati huu ni kuzingatia kanuni zilizowekwa. Matamshi ya Rab yamekuja siku chache tu baada ya viongozi wa Ufaransa na Ujerumani kusema kuwa wanatathmini kufungwa tena kwa shughuli za kawaida. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametangaza hatua mpya zitakazoanza kutekelezwa leo, ambapo ba migahawa, pamoja na biashara nyingine zisizo muhimu zitafungwa, wakati wakazi wakiruhusiwa kuondoka nyumbani wakati wakielekea kazini, dukani au kumuona daktari. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel pia ametangaza ha hatua sawa na hizo zitakazoanza kutekelezwa Jumatatu. Wakati mataifa ya Afrika Mashariki yakiendelea kutangaza ongezeko, Kenya imetangaza ongezeko kubwa zaidi la maambukizi na vifo katika siku za karibuni, wakati Rais Uhuru Kenyatta akitarajiwa kutoa mwelekeo hapo Novemba nne kuhusiana na hatua ya kudhibiti hali. Na wanajeshi wawili kutoka Sudan Kusini na wengine wawili kutoka Uganda wameuawa kwenye ghasia za mpakani, kulingana na msemaji wa jeshi la Sudan Kusini. Meja General Rul Ruai Kwag amesema kuwa kikosi cha jeshi la Uganda chenye silaha kali kiliingia kwenye eneo la Sudan Kusini mapema wiki hii. Ameongeza kusema kuwa wanajeshi hao walifanya shambulizi la kustukiza kwenye kituo cha mpakani cha Poge kilichoko kwenye kaunti ya Magwi ndani ya jimbo la Eastern Equatoria. Wakati akizungumza na Sauti ya Amerika kwenye kipindi cha Sudan in Focus, Koang ameongeza kusema kuwa wanajeshi wake walikabiliana nao na hapo ndipo wawili waliuawa kutoka kila upande huku wanajeshi wa Uganda wakimteka nyara mwanajeshi mmoja wa Sudan Kusini. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harison Kamau, napomkaribisha mwenzangu Idi Ligongo tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea matangazo ya kipindi cha Kwa Undani. Katika matangazo ya leo e, tumepatwa na tatizo la kiufundi. Kwa maana hiyo basi, tutarudia a, kipindi a, cha Kwa Undani ambacho tumewahi kukirusha katika siku zilizopita. Tunaomba radhi kwa hilo na tunakusihi basi uendelee kuwa ku, nasi eh, katika matangazo ya kwa undani kwa wiki ijayo. Hii leo basi, katika matangazo ya kwa undani tutaangazia uhalifu unaoendelea nchini Kenya wakati huu ambapo watoto wengi wapo majumbani eh, wakitumia mitandao ambayo imekuwa ikitumiwa na wahalifu wao kufanya masuala mbalimbali pamoja ya kushawishi watoto hao kujiingiza katika vitendo vya ngono. Na katika sehemu ya pili, tutaangalia kurejea kwa ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani NBA, na je, kuna hasara gani inayopatikana na kuangazia kiujumla mapato yake, eh, kutokana na janga hili la virusi vya korona ambavyo, eh, kwa namna moja manyingine vimeelezwa vitaathiri sekta mbalimbali mbali, ulimwenguni ikiwemo michezo. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idrigongo. Kwa undani, tunaanzia nchini Kenya, ambapo mamilioni ya watoto wako nyumbani, sehemu tofauti vilevile vile za dunia kutokana na kuzuka kwa janga la korona hivyo wengine wako na wakati mwingi wa kuingia kwenye mitandao ya kijamii, lakini tatizo kuu sasa ni kwa uhalifu, ambapo wahalifu wametumia janga la korona la watoto kubaki nyumbani kuendeleza uhalifu wao ikiwemo kuwadhulumu watoto kingono na hata kuwateka nyara wengi. Mwandishi wa VOA huko Nairobi, Jason Nyakundi analiangazia suala hili, athari zake na jinsi ya kuwalinda watoto kutokana na tishio lililopo. Wakati huu ambapo ni wazi kuwa janga la korona limesambaratisha maisha ya mamilioni ya watu, pia janga hili limewaweka watu wengi mikononi mwa uhalifu wa mitandaoni. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na kupambana na madawa ya kulevya na uhalifu katika ripoti yake ya hivi punde ni kuwa watoto wako katika hatari kubwa zaidi ya kudhulumiwa kutokana na uwepo wao mitandaoni, wakati huu shule zimefungwa mwezi Machi mwaka huu. Kituo kinachowahudumia watoto wanaonyanyaswa na wale ambao hawajulikani waliko lirekodi ongezeko la asilimia mia moja na sita kwa visa vyote duniani vya dhuluma za kimapenzi kwa watoto ikiwa ni ongezeko la kutoka visa 1,983,734 mwezi Machi mwaka uliopita hadi milioni 2,227,520 mwaka huu nchini Kenya. Katika kipindi hiki cha janga la korona, wahusika wanapambana na visa vya juu vya watoto wanaohitaji msaada kulindwa kutokana na wahalifu wa mitandaoni, wakiwemo wasafirishaji haramu wa binadamu wanaolenga watoto kwa ngono au kuwapeleka kufanya kazi zingine za utumwa. Dr. Kennedy Ungaro, mtaalamu wa sosholojia na mwathiri katika chuo kikuu cha Daystar mjini Nairobi, anasema wazazi ndio wanastahili kuchukua jukumu kubwa kujua kile watoto wao wanachokifanya mitandaoni. Watoto wakati kama huu wako nyumbani ni wazazi lazima wafanye juhudi kwa kuhakikisha ya kwamba wameshughulishwa na mambo hapa na pale, ili wasije wakawe wanachusiza na mambo mengine mabaya. Na ndiyo, mtoto lazima achiwe simu, lakini hiyo simu hiwe na wakati ambao anapewa mtoto. Anastahili kupewa simu wakati, eh, wak wakati wazazi wao wako ili waweze kuangalia wanaongea na nani ili waweze kuangalia ni nini wanaangalia, so that isichekawe ya kwamba wanapewa simu ili kuangalia, uh, pornographic uh, uh, sites or videos ambayo zitaweza, uh, kuwafanya kujihusisha na mambo ya kufanya ngono mapema kabla muda wao kufika or kujihusisha na mambo kama hayo. Na wakati mwingine ni vizuri watoto wajiendeleze wa, wa kiteknolojia ki na mambo ya simu au laptop because we live in a very digital world. Tena sio mzuri watoto kuachiwa simu kwa wakati mwingine, kwa sababu wataweza kuwa wanaongea na watu ambao wanataka mambo ya uh, kufanya mapenzi nao, na ukiwachia simu kama hiyo, huwezi chua ni mambo gani ambayo yanaendelea, na utakuja kugundua ya kwamba watoto wako wamejiingiza wame katika mambo ya nasa mapema kabla muda wao kufika na kiunganisi ambao kiliwa kiliwahusisha uh, kuchiunganisha na mambo kama hayo, au kuchihusisha na mambo kama hayo, ni kwa sababu uliwaachia mambo ya simu na mambo ya laptop so that they can be able to face the pornographic sites or some other networks which are actually what we call the online predators kwa mambo ya watoto na tena, kitu kingine ambao tunatakana tujue ya kwamba mtoto anapoachiwa laptop au au simu ni lazima uwe na password, some of the sites are disabled au zinafungwa. Hata mtoto anapojaribu kujihusisha kuangalia katika the pornographic sites, unapata ya kwamba they cannot access those sites, so therefore that's why we are saying, wasasi ndio wapatie watoto wenu simu, lakini mjue ya kwamba ni mipango gani ambao mtachukua ni hatua gani mtachukua ili kuhakikisha kwamba hawa watoto wajihusishe na mambo mengine ambayo yataweza ku, kufanya maisha yao yatofike katika siku za huzuni? Mitandao ya kijamii iko na hatari kubwa kwa watoto kwa sababu inaadhiri ina maisha yao kwa ujana au kabla ya muda wao hujafika, na unapata ya kwamba watoto wao kama hao wachanga wamejihusisha kufanya mambo ya ya kujihusisha na mambo ambao sio ya, sio mkamilifu katika maisha yao, hasa mambo ya unywaji wa pombe, mambo ya kufanya mapenzi, because you realize that mambo ya um, kufanya mapenzi kuna movies ambao wanaangalia katika mitandao alafu unapata, wa, unapata wamejihusisha na mambo hayo kabla muda wao utafika. Mwezi Aprili mwaka huu afisa wa watoto katika kaunti ya Mombasa Bwana Philip Nzenge aliwaomba wazazi wafuatilia wanachokifanya watoto wao mitandaoni. Tahadhari yake ilitokana na ongezeko la idadi ya watoto wanaoshiriki video za ngono na kudhulumiwa kupitia mitandao hiyo. Afisa huyo alieleza kwamba kufuatia shule kufungwa, ili kudhibiti kuenea kwa ugonjwa wa virusi vya Korona, watoto wanatumia muda wao mwingi katika mitandao, hivyo kuwaweka katika hatari ya kupitia aina mbalimbali mbali za unyanyasaji katika mitandao. Bwana Nzenge aliwataka wazazi kuwa waangalifu ili kujua shughuli wanazofanya watoto wao wanapokuwa mitandaoni. Hii ni baada ya kaunti ya Mombasa kurekodi visa vingi vya ulanguzi wa watoto. Lakini sio watoto tu wanaodhulumiwa mitandaoni. Siku moja, Regina, msichana mkazi wa Nairobi, aliamka na kupata ujumbe wa kutisha kwenye mtandao wa WhatsApp kutoka kwa mtu waliyekutana kwenye mtandao wa Facebook. Ni, ni mtu nilikuwa nimepatana na yeye Facebook, so became friend and then all of a sudden aka change mind, akaanza kuniambia o, mara i should send some money photos then I didn't send. Hold on for like 10 minutes nikimdanganya naenda to and all of a sudden, I just went to cyber and deactivated my account. Unajua angeshea photoshop zanajua, so haju akanitumia hizo picha like nikaona uso yangu nikashtuka, sasa zimetoka wazi, na nikatoka onday on WhatsApp that's why i changed even my number yeah nikacanana hiyo namba ya kitambo nikachukua hii nikatoa hiyo account nikakaa sana bila kuingia social media sa ndiyo nikarudi tena i think that was um, as I'm not wrong ilikuwa last year every time nilikuwa nakaa na shtuka like naona okay what will happen what will happen next if they do what they want to do So that, uh, idea of going to deactivate everything. Katika kizazi cha sasa ambapo unakuta teknolojia imekuwa, si jambo la ajabu kukuta picha ya mtoto kwenye mtandao bila ridhaa yake. Watoto wamekuwa wakiadhibiwa kupitia mtandao. Mfano, unaweza kukuta video ya mtoto amefanya kitendo kibaya na inasambazwa kwenye mitandao, na lengo linakuwa kama kuadhibiwa katika mtandao, wakati mtoto huyo angeweza kubadilika, labda alifanya jambo hilo kwa sababu ya hali ya utoto. Mtoto anayefanyiwa unyanyasaji kwanza anakuwa hana amani, lakini pia hawezi kuzingatia vizuri masomo yake. Filipo Gola, mtaalamu wa masuala ya mitandao, pia naye anasema kwamba jukumu kuu liko mikononi mwa wazazi. Unyanyaso wa mtandaoni ni, ni kwa mfano kama sisi binadamu eh, tukipatana kwa uso kwa uso huwa tunapigana mangumi, ama watapigana makofi watunatukanana. Sasa hizo mangumi zimerudishwa kwa mtandaoni, hizo matusi zimerudishwa kwa mtandaoni unapata asa, mtu pengine anakuona wewe uko na mwili mwembamba mw, ama mwili mnono, so wanakutusi ati wewe umekonda kama miwa, vitu kama hiyo. Sasa hiyo ndio mfano wa kunyanyasa watu mtandaoni, ama ile mtu akujui, lakini ana- anaweka maneno ya kero, maneno sio ya ukweli, maneno ya propaganda, maneno ya, ya, ya kudanganya. Wazazi wengi haswa hapa Kenya na Afrika eh, kwa jumla hawatii maanani kufuatilia watoto wao vile eh, wanavyokuwa mtandaoni so naweza himiza wazazi wengi wa, wa, wa, watie manani kujua watoto wao wanaweka nini mtandaoni. Unapata watoto wengi hawajui ni nini ya kuweka mtandaoni ama, ama la. So unapata watoto wengi wanaweka mahali wanaishi shule ma, unajua sasa, hizo ndo mapicha zinafanya wanaweza kunyenyeswa mtandaoni. So kitu mi nawahimiza kama, kama uh, ukiwa mtoto umedhulumiwa kwa mtandaoni, kama ni kama ni Facebook, kama Twitter, ama twitte Instagram, zote kwa hiyo post, kuna mahali unaweza unaweza shtaki. So mtu akikudhulumu unaweza mshtaki na useme mtu fulani fulani amenidhulumu na mimi ni, ni mtoto na nafikia mbaya, huyo jamaa, hiyo akaunti yake ita, itadilitiwa. So ni muhimu wewe, uh, amnyenyeswa um, mtandaoni, kitu ya kwanza ni achukue screenshot ya hiyo picha, apige picha ya hiyo post yenyewe, then kitu ya, ya pili achukue um, njia ya, ya kuripoti hiyo post kwa um, mtandaoni. Alafu la tatu ni kwenda kwa polisi ile kushtaki huyo mwenye amemtukana, cause pia sahizi Kenya unaweza shtaki mtu ule amekudhulumu uh, kwenye mtandaoni. Unapata siku hizi wakora wengi mtandaoni wanajifanya ni watoto, so wanatafuta hawa vijana wa wa, wa, barubaru, wanawatumia barua pepe, wanaanza kuchumbiana mtandaoni. Uh, jamaa mdanganya uh, anampenda, so unapata watoto, watoto wengi wanakuwa uh, wanaingizwa katika Yeah, mchezo wa ngono kwa njia kama hii ndio unamaanisha. Sana sana wazazi wanafaa wakwe mwongozo bora kwa watoto wao na wawafunze kuwa mtandao, ngono, maneno ya ngono achana kabisa. Watoto wa, wengi sasa wamekwama kwa hiyo ngono. yeah, it, it called addiction in, in English. Kama umedhulumiwa kwa kingono kwa mtandao, na wewe kijana mdogo ama ni mtoto, ni muhimu uambie mzazi wako ama mtu yule mwalimu, ama a anachukua hatua kitu la pili ndio imesema alia, eh, mtu akikukutumia ngono, chukua chukua hiyo post eh, report kwa Facebook kama ni kwa Twitter ama ni kwa YouTube ama ni kwa Instagram na unariport hiyo post. Wazazi wanafaa wapatie wa, watoto wao access ya ya kutumia mtandao wa kijamii. Kama ni mzazi unanyima mtoto wako kutumia mtandao wa kijamii, ataenda kwa rafiki yake na ataipata. So wazazi, nawaomba fundisheni na watoto wenu hizi njia bora za kutumia mtandao wa kijamii na wafundishe pia vitu za kingono hivyo wawachane nazo, vitu za kutukana watu wawachane nazo. Asante Jason Nyakundi kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani nam. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Ligi ya mpira wa kikapu ya Marekani, NBA, imeanza jana usiku katika kituo cha pamoja cha Disney jimboni Florida, michezo ikifanyika bila ya mashabiki ya kuwepo uwanjani kwa sababu ya uwepo wa janga la virusi vya korona. Swali kubwa katika kipindi hiki ni kwa kiwango gani mapato yameathirika, kutokana na kwamba timu hazipati tena fedha za tiketi uwanjani. Lakini ikumbukwe, chama cha mpira wa kikapu Marekani, NBA, kina ubunifu wa hali ya juu wa kupata mapato yake. Mwaka jana peke yake NBA kupitia timu 30 ilitengeneza dola bilioni 8. Wastani wa thamani ya kila timu kwa mwaka jana ilikuwa ni dola bilioni 1.9, kwa mujibu wa Forbes. Mapato ya NBA yanapatikana kupitia haki za televisheni, bidhaa zake kama vile jezi, mapambo na vifaa vingine vingi e, ufadhili na tiketi za watazamaji uwanjani, lakini haki ya matangazo ya televisheni ndiyo yenye kuleta fedha nyingi zaidi. Kwa mfano msimu wa mwaka elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba ambapo mkataba mpya ulisainiwa a, kwa televisheni za TNT na ESPN zinazoonyesha ligi hiyo zilinunua haki hizo kwa jumla ya thamani ya dola bilioni ishirini na nne. Licha ya kuwepo wachezaji takriban mia nne wanaocheza hivi eh, sasa katika ligi NBA, ambapo wastani wa mshahara wa kila mchezaji mmoja ni dola milioni tano kwa mwaka. Fedha za matangazo ya televisheni zinatosha kulipa mishahara ya wachezaji wote pia. TV za miji eh, ile miji mbalimbali ya hapa Marekani hununua haki hizo kwa kati ya dola milioni 120 mpaka milioni 150 kwa msimu. Kwenye vifaa, kwa mfano, mauzo ya jesi pekee yalikuwa ni dola milioni 9.3. Kwenye upande wa matangazo yaliyopo kwenye jezi na vifaa vingine eh, rasmi vya mchezo huo kwa timu mbalimbali kwa mwaka vinazalisha fedha za zaidi ya dola bilioni moja na hii ni kufuatia uamuzi uliofanyika kwa mara ya kwanza katika msimu wa mwaka 2017 na 2018 kuruhusu timu kuwa na matangazo kwenye jezi. Mwaka 2015 NBA ilisitisha mkataba wake wa muda mrefu na kampuni Adidas na kusaini mkataba na kampuni ya Nike, wa kutengeneza jezi za timu ambao ulipanda thamani kwa asilimia 245 kwa mwaka, tofauti na miaka iliyopita. Katika vyanzo vingi vya mapato kwa sasa, kilichoathirika zaidi ni mapato ya tiketi, na chanzo hicho si cha kwanza kwa mapato ya NBA kwa wastani tiketi moja huuzwa dola mia moja katika viwanja vyenye wastani wa kuchukua watazamaji kati ya kumi na tano alfu na elfu ishirini kampuni ya ieg ya marekani inayofanya utafiti katika masuala ya masoko katika michezo ya marekani mwezi aprili ilieleza kuwa kutokana na janga la korona kuna hatari ya kupatikana hasara ya dola bilioni kumi katika sekta ya michezo Ukiangalia timu za NBA zilizoathirika na kukosa mapato ya tiketi, timu ya Los Angeles Lakers inaonekana kuathirika zaidi ikiwa ni takriban mara mbili ya timu nyingine. Yenyewe ilikadiriwa kupoteza dola milioni zaidi ya 81. New York Knicks milioni 46, Golden State Warriors milioni 42, Toronto Raptors milioni 32, na Boston Celtics milioni 32, hizo zikiwa ni timu za juu ambazo zimepoteza eh, ama zinatarajia kupoteza uh, mapato yake ya tiketi kutokana na janga hili la virusi vya korona. Pamoja na hayo kuwepo, bado NBA na timu zake zina fedha za kujikimu kwa wakati huu, huku hasara ikiwa ni ndogo sana, japo bado haijajulikana hali hii itakwisha lini. Nimezungumza na Felix Magesa, ambaye ni rais wa shirikisho la mpira wa kikapu Tanzania, na nikaanza kumuuliza tathmini yake ya ligi hiyo iliyorejea hapo jana kwa mtindo tofauti na ule uliozoeleka tuulize. Faris Magesa, kile ambacho umekiona tathmini yako kiujumla ni nini? Tathmini yangu ni kwamba mashindano haya ni, ni muhimu sana, uh, kuhusu maendeleo ya mchezo, maendeleo ya kiuchumi pia na kijamii kwa ujumla wake. Kwa hiyo kipindi mashindano yamesimama, kwa kweli athari zilikuwa ni kubwa e, za moja kwa moja kwa wachezaji wenyewe, e, wa officials mbalimbali wanahusika, wanazungumzia referees, wanazungumzia coaches, wanazungumzia technical staff, tacticians, uh, na uh, producers na watu wote wanahusika kwenye uh, golongo mzima wa thamani ya uwezeshaji wa mchezo kufanyika. Sasa so, so, ukiongelea hawa waliathirika moja kwa moja, lakini wako ambao waliathirika indirectly, unazungumzia suppliers, distributors uh, eh, na na wadau wengine eh, uh, wanaotoa huduma mbalimbali service provider uh, pia waliathirika na kiuchumi. uh, lakini kuna walioathirika sasa kwa kukosa ile burudani ambayo wanaipata kutokana na mchezo wenyewe. uh, unazungumzia washabiki, wapenzi, wafadhili na kadhalika, wote hawa pia walikuwa wameathirika. Kwa hiyo kurudi kwa mashtara ya NBA kwa kweli kunaridhisha ah, uh, wadau wote hawa uh, kundi moja tu ambalo linaweza lisipate faraja ambayo ilitarajiwa ni lile kundi la mashabiki ambao walikuwa wanakwenda uwanjani physically, kwa kipindi hicho sasa hawezi kwenda uwanjani wanakosa ile burudani ya kwamba kwenda physical uwanjani, lakini kwa maana ya kuangalia kupitia e, television kupitia mitandao ya kijamii bado wanaweza kupata burudani ile ile, lakini ile outing sasa, wana shi, bado hawawezi kuipata, lakini sababu zinaeleweka kwamba tuko katika janga hili la covid kumi na tisa. Kwa hivyo ni, ni mikusanyiko bado hairuhusiwi sehemu nyingi duniani, kwa hiyo bado inaeleweka, lakini kwa kutumia teknolojia vya vyombo vya habari E, bado waburanii wanaipata. Kwa hivyo niseme tu kwamba kwa sisi wapenzi wa mpira wa kikapu tunafurahia sana kurejea kwa NBA na kupitia kurejea kwa NBA tunaona fursa zimeanza kufunguka. Sasa unazungumzia kwa nchi kama Tanzania, ambako kulikuwa kuonekana kwa mashindano kama haya ilikuwa ni vigumu sana. Kupitia njia za kawaida, ilikuwa wachache wale wanaweza kununua, na kupitia njia za mitandao, walikuwa hivi wanaweza wakaangalia mashindano haya. Sasa hivi ukiangalia kampuni kupitia DStv wameanzisha kuonyesha mashindano haya kupitia kile ambacho uh, tunakiona, pamoja na upungufu wa mapato hasa yanayotokana na watu kununua uh, tiketi E, licha ya kwamba si nambari moja ya mapato makubwa wanayo wanazopata timu mbalimbali na ligi yenyewe ya NBA, kama vile aa, haki za matangazo ya televisheni na kadhalika. Kwa msisimko, kwa michezo michache ambayo imechezwa jana, unadhani bado ina ule ushindani kama ilivyokuwa ligi ya kawaida, manake wakati ule ligi inasimama, tulikuwa muda umebaki kidogo tu kuelekea katika hatua ya mtoano, ambapo huwa ina ushindani mkubwa sana. Je, kwa michezo ya jana, nini ambacho umekiona? Uh, ushindani bado upo, ni mkubwa. Hata ukiangalia kwa mfano gemu ya LA Lakers na Clippers, ukiangalia difference ya points ni ndogo sana, maana yake ushindani ulikuwa ni mkubwa. Kwa hiyo gemu yote yenye ushindani wa namna ile au tofauti ndogo ya points kiasi kile, maana yake ni kwamba uh, ilikuwa ushindano uh, ulikuwa ni wa hali uh, ya juu, japo baadhi ya wachezaji unaona kabisa bado hawajaweza kurejea katika kilabu chao, lakini nadhani kadri muda unavyokwenda, ni kawaida katika mchezaji yote wanapokuwa umekaa muda mrefu kujacheza katika mashindano, kurejea katika mashindano inachukua muda kupata ile full strength and combination skills zote uweze kuzikombani kwa pamoja, uweze kudeliva kama team, uh, inachukua muda kidogo, kwa hiyo E, na, na pia kuzoea kucheza bila mashabiki pia, inawezekana ni changamoto nyingine pia ambayo inabidi waizoee, e, kwa sababu wachezaji wanakuwa motivated na mashabiki wanavyowashangilia na kadhalika. E, kwa hiyo hilo hilo bado litachukua muda, lakini kwa maana ya ushindani wa mchezo, ushindani naona ulikuwa ni mzuri kwa michezo iliyoanza sajili ya leo kwetu sisi huku, lakini niseme tu kwamba tukiangalia eh, katika michezo mingine ambayo imechezwa katika katika aina nyingine, kwa mfano soka, tunaangalia Ulaya pia imechezwa bila mashabiki, mwanzoni ilikuwa hivyo hivyo, lakini baadaye timu ziligain na zikarudi katika full strength uh, eh, na, na, ya, ya, na ushindani ukaonekana kwa hiyo niseme tu kwamba huu ni mwanzo, lakini matarajio yangu kwamba kari siku zinavyokwenda tutaendelea kuona mashindano mazuri sana. Ni vigumu kutabiri uh, mwisho wa janga hili la virusi vya korona. Uh, wewe kama rais wa shirikisho la mpira wa kikapu hapo Tanzania uh, kile ambacho unachokiona mwelekeo uh, wa janga hili, tunafahamu Tanzania kwamba Uh, vitu vina vinaendelea kama kawaida, kama mashindano ambayo mnaandaa ya kikapu hapo yataendelea na mashabiki watafika, lakini sehemu nyingine karibu kote duniani Uh, kuna hali hiyo ya mashabiki kutokuwepo na kutokuwa na ile sintofahamu ya msimu ujao wa michuano ama michezo mbalimbali inayokuja, kile ambacho unakiona kutoka hapa uh, mwelekeo wa michezo itakuwaje kurudi katika nafasi yake ya kawaida. Uh, janga hilo la korona limeathiri si michezo tu, limeathiri sekta zote. Kwa hivyo kinachotakiwa ni, ni kwamba tunatakiwa tujifunze namna ya kuishi e, na janga hili la corona, eh yani tuchukulie kama ni gonjwa, magonjwa mengine yote ambayo yanaweza kutokeza huko nyuma. Mwanzoni watu wana panic, lakini baadaye watu wanazoea na wanajifunza namna ya kuishi nayo na na hatimaye shughuli ziendelee kama kawaida. Kwa hivyo mimi, matumaini yangu ni kwamba mwanzo ni mgumu uh, lakini bado watafiti wanaendelea kufanya tafiti mbalimbali za kisayansi. Inawezekana muda si mrefu, labda tukapata vaccine, zinaweza zikatolewa kwa ajili ya, ku, ya, ku, ya kuchanja watu, kwa hiyo pale itaweza kuleta confidence zaidi, na ni matumaini, vaccine ikishapatikana yani chanjo basi uh, tunaweza tukarejea kama kawaida, na mashabiki wakarushia kuingia viwanjani, lakini kwa sasa hivi tunachotakiwa ni kujifunza namna ya kuishi na ugonjwa huu uh, kwamba tukubali the new normal tunaita hii kwamba ndio kawaida ya mpya sasa. Kwa kawaida mpya ni maana yake ni kwamba kila kitu unakiaje ilikuwa, uh, huende kwenye kwenye physical uh, uh, sasa huwezi kwenda kutumia teknolojia bado pata burudani ile ile eh, na uweze kuhakikisha kwamba unapata burudani ya mchezo, lakini pia eh, eh, unajikinga afya yako, sababu afya ni kitu cha kwanza kwa kabisa. Kwa hivyo athari ziko moja kwa moja kwenye mchezo kama nilivyosema awali, lakini tunatakiwa tu tujifunze namna ya kuishi na janga hili, na hatujui ni muda gani kwa kweli eh, kinga zitapatikana au tiba zitapatikana. Kwa sasa hivi hatuna cha kufanya zaidi ya kufuata ushauri wa wataalamu. Kila eneo lina eh, kiwango chake cha maasi kuathirika na jinsi ambavyo mamlaka husika imetoa maelekezo hasa ukizungumzia nchi nyingi duniani, bado eh, mkusanyika hairuhusiwi. Uh, kwa nchi kama Tanzania, sisi tumeruhusiwa kukusanyika, lakini kwa kuchukua tahadhari. Lakini sio tu tunakusanyika bila tahadhari, ni kwamba bado tunaendelea ku maintain social distancing na eh, kutumia eh, barakoa pale inapobidi kutumia maji tiririka na sabuni na kadhalika, hivyo bado vinatakiwa viendelee kusisitizwa, ili kuzuia u ku, eh, mlipuko mwingine wa ugonjwa huu. Lakini pale ambapo eh, makatazo yapo, basi ni muhimu kuyazingatia, na kujifunza tu namna gani tutaweza kufanikisha. Asante sana Faris Magesa kwa kutueleza eh, hayo yote, na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nani.