Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye habari za jioni, saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamao, na mimi ni Sunday Shomari. Leo ikiwa ni Jumatatu, Novemba 2 mwaka 2020, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la mazio makuu pamoja na mtandao wetu wa www voaswahili.com. Karibuni <mucho> Kwenye matangazo yetu ya leo, macho ya ulimwengu yameelekezwa hapa Marekani wakati uchaguzi mkuu ukitarajiwa kufanyika hapo kesho tarehe 3 Novemba. Basi mataifa mengi tayari yametuma waangalizi na wajumbe ikiwemo Kenya. Je, baadhi ya wadadisi wanasemaje kuhusu zoezi hilo? Nchi ya Kenya inatarajia kwamba yeyote atakayeibuka kama mshindi wa kinyang'anyiro hiki cha urais kule Marekani atazidi kuzingatia kwamba mahusiano ya Kenya na Amerika ni mahusiano mazuri na yanahitaji kuendelezwa. Na katika habari nyingine, chama tawala cha Ivory Coast kimeonya upinzani dhidi ya kudhoofisha nchi baada ya zoezi la uchaguzi lilomalizika mwishoni mwa wiki. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Sandey Shomari. Miezi kadhaa ya kampeni imefikia mwisho hii leo Jumatatu kwa wagombea urais wa Marekani kuwashawishi wale wapiga kura wao ambao hawajafanya maamuzi na kuwasihi wafuasi wao wa kupiga kura. Rais Donald Trump na makamu rais wa zamani Joe Biden wanafanya mikutano katika majimbo mengi ambayo yatakuwa muhimu zaidi katika kuamua matokeo katika uchaguzi wa Jumanne. Kituo cha kawaida cha safari zao ni Pennsylvania, jimbo ambalo Biden amekuwa mbele katika kura za maoni hivi karibuni, lakini ambalo Trump alishinda mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mshindi wa Pennsylvania anapata kura za wajumbe 20 kati ya kura 270 za uchaguzi ambazo mgombea anahitaji kupata ili kushinda mhula wa miaka minne katika ikulu ya Marekani. Trump anafanya mkutano wake katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Wilkes Barre Scranton wakati Biden atahutubia wafuasi wake katika mkutano kwa njia ya magari huko Pittsburgh. Kituo kingine cha Biden siku ya Jumatatu ni jimbo la Ohio lenye kura 18 za uchaguzi na ambapo kura zinaonyesha wagombea hao wako sawa. Trump pia anasafiri kwenda North Carolina, eneo jingine la uchaguzi wenye ushindani mkali, na kwa majimbo mengine mawili, Michigan na Wisconsin, ambapo Biden ameongoza katika kura za hivi karibuni za maoni, lakini ambazo zilikuwa sehemu muhimu za ushindi wa Trump mwaka 2016. Chama tawala cha Ivory Coast kimeonyesha upinzani dhidi ya kudhoofisha nchi baada ya kushinda katika uchaguzi mkuu uliopingwa Jumamosi. Chama hicho kimeonya upinzani ambapo rais Alasani Watara aliyegombea tena katika muhula watatu ulio na utata. Upinzani uliopinga matokeo hayo umeita maandamano ya kitaifa kuzuia kile walichodai ni mapinduzi ya uchaguzi. Bwana Watara ameongoza kwa asilimia 99 ya kura katika baadhi ya majimbo ambayo ni ngome ya chama tawala. Zaidi ya watu 30 wameuawa katika ghasia za kisiasa kabla na baada ya uchaguzi. Bwana Watara alitangaza kuwa anagombea tena baada ya mrithi wake aliyependa shike nafasi hiyo kufariki dunia. Makundi ya uokozi hii leo imeokoa wasichana wawili wakiwa hai kwenye mabaki ya jengo lililobomoka katika mji wa Uturuki wa Izmir siku tatu baada ya tetemeko la ardhi katika bahari ya Agen kupiga Uturuki na Ugiriki. Idadi ya watu waliokufa kutokana na tetemeko hilo imefikia zaidi ya 81 baada ya kundi la uokozi kukuta miili zaidi katika jengo la ghorofa lililobomoka huko Izmir. Wafanyakazi wa uokozi walishangilia hii leo wakati msichana huyo Eden Sirin mwenye umri wa miaka 14 alipookolewa kutoka kwenye kifusi baada ya saa 58. Saa saba baadaye, wafanyakazi wa uokozi katika jengo jingine walimokoa msichana mdogo wa miaka mitatu Elif Perinsek, ambaye mama yake na dada zake wawili waliokolewa siku mbili zilizopita. Mtoto huyo alikuwa ndani ya kifusi kwa saa 65 ya jengo lililobomoka na kufikisha idadi ya watu 106 ambayo tayari wameokolewa wakiwa hai. Shirika la habari la serikali Anadolu limetangaza kwamba watu elfu moja wamejeruhiwa na tetemeko la ardhi ambayo lilianzia katika bahari ya Agean kaskazini mashariki mwa kisio cha Ugiriki cha Samos. Tetemeko hilo pia limeua vijana wawili na kujeruhi wengine 19 katika kisiwa hicho. Mkandarasi wa zamani na wawakala wakala wa usalama wa kitaifa nchini Marekani Edward Snowden aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter hii leo kwamba yeye na mkewe wanaomba uraia wa Rusia pamoja na kuendelea na uraia wao wa Marekani. Snowden mwenye umri wa miaka 37 pia alitangaza yeye na Lindsay Mill wanatarajia mtoto wa kiume. Snowden alisisitiza kuwa hawana nia ya kukana uraia wao wa Marekani. Twitt ya Snowden imekuja wiki kadhaa baada ya Moscow kumpa makazi ya kudumu. Rusia pia hivi karibuni imebadilisha sheria zake kali za kuruhusu watu kushikilia uraia wa nchi mbili katika nchi yao ya asili na Rusia. Na pendekezo la mabadiliko ya katiba ya Algeria limepata ushindi katika kura ya maoni ambayo ilipigwa jana Jumapili, hivyo mkakati wa serikali kutumia kura kwa ghasia za kisiasa za mwaka jana haukuonyesha matokeo mazuri sana. Hadijariami anayesoma ripoti kamili watu wachache, mmoja kati ya wanne waliojiandikisha walipiga kura. Idadi ni ndogo sana kujitokeza nchini Algeria, huku wengi upande wa upinzani Hirak wakifanya maandamano mitaani kupinga kura ya maoni. Na upigaji kura hata hivyo ulifanyika huku kukiwa na janga la COVID-19. Hata hivyo, theluthi mbili ya wale waliopiga kura waliunga mkono mabadiliko. Mkuu wa tume ya uchaguzi Mhamed Sharfi amesema katika mkutano na wanahabari hivi leo Jumatatu na kuongezea kwamba janga la virusi vya korona ndio limeathiri pakubwa idadi ya wapiga kura waliojitokeza. Idadi ya waliojitokeza kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters ilikuwa ni asilimia ishirini na tatu, ikiwa ni idadi ndogo sana katika historia ya Algeria. Mabadiliko ya katiba ambayo yatafanyika sasa ni pamoja na kuweka ukomo wa awamu mbili kuhudumu kwa wote rais na wabunge, lakini vyama vya upinzani pamoja na harakati za Hirak wamepuuza mipango hiyo kwa haiendi mbali vya kutosha katika kubadili utamaduni wa kisiasa nchini Algeria. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Nchini Bangladeshi, watu wasiopungua elfu hamsini waliingia kwenye barabara za mji mkuu Dhaka hii leo kumpinga rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ambaye ametetea ukosoaji wa Uislamu kama haki ya uhuru wa kuzungumza. Waandamanaji hao walidai kususia kwa baadhi ya bidhaa za Ufaransa na kujaribu kuandamana kwenda kwenye ubalozi wa Ufaransa lakini wazuliwa na polisi. Ufaransa ni mshirika muhimu wa kibiashara na mtoaji mkuu wa misaada kwa Bangladesh. Polisi walikadiria karibu watu elfu hamsini washiriki katika maandamano hayo, lakini waandamanaji walisema zaidi ya watu laki moja walikuwa wamekusanyika kwenye mkutano huo. Macron alisababisha maandamano katika ulimwengu wa Kiislamu, ikiwa pamoja na Bangladesh, wakati aliposema Ufaransa haitawahi kukana haki yake ya kuchora vibonzo. Maoni yake yalikuja baada ya, ya kuchinjwa kwa mwalimu Samuel Paty mapema mwezi Oktoba, ambaye alikuwa maonyesha wanafunzi wake katuni Muhammad, tena, ya Mtume Muhammad iliyochapishwa tena na jarida lenye makao yake katika jiji la Paris Ebdo. Watu kadhaa wenye silaha walivamia chuo kikuu cha Kabul hii leo na kufyatua risasi na kusababisha machafuko na vurugu kubwa wakati wanafunzi na wafanyakazi wa chuo hicho walipojaribu kukimbia. Video iliyowekwa kwenye mtandao wa Twitter na kituo cha runinga cha Afghanistan cha Tolo inaonyesha mkanganyiko na wanafunzi wakikimbia huku milio ya bunduki ikisikika. Vikosi vya usalama hivi karibuni vilizingira eneo hilo na kulifunga. Magari kadhaa ya usalama yalionekana nje Arjan, ya chuo kikuu Tarik Arian, msemaji wa wizara ya mambo ya ndani alisema vikosi vya usalama vinakagua chuo kikuu hicho, lakini vinakwenda polepole ili kuepusha majeruhi upande wa raia. Walioshuhudia walisema waliona watu kadhaa wenye silaha wakifyatua risasi wanafunzi ndani ya chuo hicho. Wizara ya mambo ya ndani ilithibitisha kuwa watu wanane walijeruhiwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC. Na basi, kama tulivyokudokezea, ni kweli ni siku ambayo ulimwengu unatarajia kwa kina kuhusu uchaguzi au matokeo ya uchaguzi wa Marekani utakaofanyika hapo kesho. Na basi, mamilioni ya Wamarekani wanatazamia kujitokeza kupiga kura hapo kesho kwenye uchaguzi mkuu wenye ushindani ambao haujapata kushuhudiwa, kukiwa na karibu nusu ya wapiga kura ambao tayari wameshapiga kura zao kwa njia ya posta. Maswala yanayojitokeza hivi sasa ni idadi gani ya wapiga kura watakaojitokeza kesho Jumanne na ikiwa matokeo yatatangazwa hapo kesho au itabidi kusubiri mamilioni ya kura zilizotumwa kwa njia ya posta kuhesabiwa kwanza ili kuweza kujua ni nani atakayekuwa rais ajaye wa Marekani. Abdi Shakur Abud anatusimulia ripoti ya Michelle Quinn mwandishi wa Sauti ya Amerika kuhusiana na zoezi hilo. Wagombea kiti cha rais wote, rais Donald Trump na mpinzani wake makamu rais wa zamani Joe Biden, wanafanya mikutano yao ya mwisho hii leo kwa kuwavutia wapiga kura ambao watashiriki kwenye uchaguzi huo wa kihistoria. Kitu kisichofahamika ni idadi gani ya wapiga kura kati ya milioni 230 wanaweza kupiga kura watajitokeza hapo kesho. Hadi hii leo zaidi ya wapiga kura milioni 95 wameshapiga kura zao kwa njia ya posta au kura ya mapema, ikiwa ni idadi ambayo haijawahi kushuhudiwa na zaidi ya asilimia 67 ya watu wote walioshiriki kwenye uchaguzi wa mwaka 2016 na safari hii, kwa sehemu kubwa inatokana na wasiwasi wa ugonjwa wa COVID, ushindani mkubwa uliopo na wasiwasi wa wizi kwa kutumia njia ya posta ulioelezwa sana na Rais Donald Trump. Kila mmoja kati ya kampeni za wagombea wote wawili wa anadai ushindi ni wao. Jason Miller, mshauri mwandamizi wa kampeni ya Trump, anadai kwamba mgombea wake ameongeza uungaji mkono wa wafuasi wake, huku hasa wakiungwa mkono na Wamarekani weusi wa na wenye asili ya Amerika ya Kusini, katika majimbo ambayo kihistoria ni ngome ya wa Wademokrats. Has umbo la wapigaji kura limebadilika kabisa. Namna watu wanavyounga mkono kampeni safari hii imebadilika kutokana na kwamba Joe Biden amelazimika kurudi Minnesota, jimbo ambalo wa Republican hawajapata kushinda tangu mwaka 1972 inaonyesha jinsi walivyo na wasiwasi mwelekeo wa majimbo unavyobadilika. Wademokrat kwa upande wao wanasema njia yao kuelekea ushindi imebadilika pia, kwani majimbo ambayo kawaida ni ngome wa Republican yamekuwa majimbo yenye ushindani mkubwa hadi siku ya uchaguzi. Biden na mgombea wake mwenza Kamala Harris wametembelea Texas, Georgia na Iowa, majimbo ambayo yalimuunga mkono Trump kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita na nadra kufanyiwa kampeni na wagombea wa chama cha Democratic. Anita Dun, mshauri mwandamizi wa kampeni ya Biden, anasema idadi ya watu watakaojitokeza itavunja rekodi zote kwa sababu watu wamehamasishwa kutaka kuona mageuzi. Enthusiasm... ukitazama jinsi watu walivyohamasika kwa kiwango ambacho tumeshuhudia mnamo upigaji kura wa awali, ni ishara kwamba watu wengi watakwenda kupiga kura na tutafahamu siku ya uchaguzi kwamba idadi kubwa ya watu kuwahi kutokea huenda wakajitokeza kupiga kura kwenye uchaguzi huu kwa sababu wanataka mabadiliko. Wachambuzi wanasema upande utakaovutia wapigaji kura wengi kujitokeza ndio huenda ukawa na ushindi. Hata hivyo, haifahamiki wakati gani matokeo kamili yatajulikana baada ya uchaguzi. Kwa hivyo, Wamarekani watalazimika kusubiri kwa muda kuweza kujua matokeo ya uchaguzi huu utakaokumbukwa kwa miaka mingi ijayo. Basi, bado tukiwa katika swala lenyewe la zoezi la uchaguzi, ni kwamba Kenya ikiwa mshirika wa karibu na Marekani imetuma waangalizi ambao miongoni mwao ni wa bunge na maafisa wengine wa tume ya uchaguzi ili kutazama kwa karibu na kushuhudia zoezi lenyewe. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuletea taswira ya jinsi wa Kenya wanavyofuatilia ya uchaguzi wa Marekani. Wakati raia wa Marekani kutoka majimbo 50 wanajitosa katika mchakato wa kumchagua rais wa awamu ya 46 katika uchaguzi wa Jumanne, Novemba tatu, kati ya rais aliye madarakani Donald Trump anayegombea mhula wa pili kwa chama cha Republican na mpinzani wake wa karibu katika chama cha Democratic na makamu wa rais wa zamani Joe Biden, Kenya inaangalia uchaguzi huo kwa umakinifu mkubwa mno kutokana na mahusiano yake ya karibu kama yalivyo mataifa yenye uwezo mkubwa wa kiuchumi ulimwenguni. Kenya ina vutiwa na posho kubwa la uwekezaji linalotoka kwa serikali ya Marekani linalotajwa kuleta mvuto wa aina yake katika ushirikiano wa Nairobi na Washington hasa katika nyanja mbalimbali kama vile biashara, usalama, afya, teknolojia, kilimo na kawi. Vyanzo vya habari nchini Kenya, wabunge kadhaa na maafisa wa tume ya uchaguzi wamealikwa Marekani kuchunguza uchaguzi huwa Jumanne kama sehemu ya kujifunza taratibu na mifumo ya uchaguzi, hasa kwa taifa liloimarika katika mawanda ya kidemokrasia ulimwenguni. Wafuatiliaji wa siasa, uchumi na diplomasia kati ya Nairobi na Washington wanaeleza kuwa Kenya ina kila sababu za kufuatilia uchaguzi huo, hasa kwa misingi ya kisiasa na kiuchumi. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha anaeleza kuwa mahusiano yaliyopo kati ya Kenya na Marekani yameweka msingi kuendelea kuhimizwa hata baada ya uchaguzi huu. Nchi ya Kenya inatarajia kwamba yeyote atakayeibuka kama mshindi wa u... kinyang'anyiro hiki cha urais kule Marekani atazidi kuzingatia kwamba mahusiano ya Kenya na Amerika ni mahusiano mazuri na yanahitaji kuendelezwa na kutiliwa upondo, ili mikataba mbalimbali ambayo tayari nchi ya Kenya imesha saini na nchi ya Marekani iweze kutekelezwa. Profesa Hezron Mogambi, mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi na mfuatiliaji wa siasa za nchi za maziwa makuu anaeleza kuwa Kenya itafuatilia kwa ukaribu uchaguzi huo kwa sababu iko katika nafasi nzuri ya kunufaika katika mahusiano yake na Marekani kutokana na sera zake kwa mataifa ya kigeni. Sera hizi zinamtegemea yule ambaye yuko ofisini kule Marekani kama rais na chama chake. Hasa Rais Donald Trump alipiga kura Juma Mosi kwenye jimbo la Florida, lakini anakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa Joe Biden anayemshutumu kwa jinsi alivyolishughulikia suala la maambukizi ya virusi vya korona. Kwa upande wake, Rais Trump anaahidi kuzalisha kazi mpya milioni kumi kwa miezi kumi iwapo e, atashinda kiti hicho cha urais twa maoni nchini Marekani unaonyesha kuwa ushindani mkubwa hasa kwenye majimbo kama vile Michigan, Pennsylvania alikozaliwa Joe Biden, North Carolina, Georgia, Iowa na Florida, licha ya kwamba tayari zaidi ya Marekani milioni tisa wamepiga kura, wengine kwa kutumia njia ya posta na wengine kwenye vituo vya kupigia kura. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Way. Basi ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka washington D. C. Moja kwa moja tunaelekea hadi jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ambapo la, rais Felix Tshisekedi leo ameanza mazungumzo na baadhi ya wanasiasa, mashirika ya kiraia, pamoja na makundi mengine mbalimbali yakiwemo ya kidini ili kutafuta suluhisho kuhusu mzozo unaoendelea kutokota nchini humo kati ya uongozi wake Chisekedi na aliyekuwa rais wa zamani Joseph Kabila. Austel Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Rais Felix Chisekedi Chilombo ameanza rasmi leo hii mjini Kinjasa mazungumzo kati ya wanasiasa na watu mbalimbali, vilevile vile makundi ya kiraia mazungumzo yatakayofanya wiki moja ikiwa na lengo la kuunda serikali mpya katika muungano unaojulikana kama vile Inio Sacre Pour la Nation, ambao utashirikisha upinzani na vyama tawala. Auguste Kapila ni msemaji wa chama cha UDPS chake Etienn Chisekedi, akiwa katika muji wa Goma. Eh, unajua bwana Rais Chisekedi kupitia uchaguzi wa mwaka uh, elfu mbili na kumi na nane eh, tulifanya ile tunaita serikali ya muungano, tukaungana watu wote, wenyewe walikuwa katika upinzani na wenyewe walikuwa na madaraka, tukafanya ile tunaita fcc cash tukaendelea pamoja, lakini kuendelea rais Chisekedi ana, anaona ya kwamba wenzetu hawana mafikiri nzuri na hawana nia nzuri ya kusaidia nchi yetu yendelee mbele, na njo maana anakamata mwenendo mupya ya kusema anaongoza, ataongoza serikali ya Kongo kwa namna ingine, kuunda serikali yingine yenye tunaita pour la nation congolaise. Upande wa vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila vikisema mazungumzo hayo ni ya muhimu. inosa mirimobo tunasema iko inisiative ya mzuri kwa sababu kama president kuzungumza na wakongomani haina problem sapetete itasaidia ku mambo mmoja moja, moja, ambayo yenye inapitikana ina ndani ya nchi, lakini mazungumzo ya raisi sisi kama peped hatuseme inakuwa ya kuvunja konstitusio kwa masharti kwamba mazungumzo yasiweze kuvunja katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akiwe rais, akiwe nani, asivunje hiyo, asiende na nyuma ya katiba. Wananchi katika muji wa Kinjasa wakiwa na hisia tofauti. Huyu hapa Placide Itumba, mkazi wa Barumbu, mkoa mmoja mjini Kinjasa <tipi> Haya mazungumzo ni muhimu kwa watu wote ili tufahamu nani raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nani si raia wa Kongo, kwani nji zote lazima kufahamu ni nani raia wa nji na nani siye raia wa nji. Hata kama wewe ni mgeni lazima kufahamu kwamba huyu ni mgeni na tunaishi nayo. Hivyo tukifahamu sisi, twafurahia wazo la rahisi, kwani ni nzuri, ili raia wapate amani. Nafurahi sana kuona mazungumzo hayo yameanza. Oser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Michezo. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni mimi mwana michezo wako Idi Ligongo. Moja kwa moja, tunaanza na taarifa kwamba mahakama ya usuluhishi katika michezo leo imeanza kusikiliza kesi dhidi ya Rusia itakayochukua siku nne kuangazia nafasi ya Russia kama timu ya olimpiki na hadhi yake kama mdanganyifu wa siri. Na mjini Lausanne, mahakama hiyo imeanza kuangalia ushahidi na ushuhuda kuhusu Russia kufanya udanganyifu wa taarifa za kimaabara, uh, katika maabara ya kupima wanamichezo ya Moscow. Chama cha kupambana na matumizi ya dawa za kuchochea misuli WADA kinataka jina la Rusia bendera yake, na wimbo wake wa taifa kuondolewa katika michezo ya olimpiki ya Tokyo na michezo ya olimpiki ya majira ya baridi ya mwaka 2022 ya Beijing pamoja na kutoshiriki mashindano ya dunia kwa kipindi cha miaka katika taarifa, tukiendelea hapa katika michezo, tunaelekea moja kwa moja nchini Kenya ambapo wiji wa soka nchini humo e, ambaye alikipiga katika klabu ya Yanga ya Tanzania na kuika sana, Boniface Ambani ameelezea matumaini kwa mkufunzi mpya wa timu ya soka ya Harambee Stars, Jacob Ghost Mulee, atakayeendeleza kwamba matokeo yatakuwa mazuri kwa timu hiyo ya taifa. Hisia mseto zinazidi kutolewa na wadau wa soka nchini kuhusiana na hatua ya kurejeshwa tena kwa Jacob Ghost Mulee kama mkufunzi wa timu ya taifa ya soka Harambe Stars. Hadi aliyekuwa mshambulizi wa timu ya taifa ya soka Harambe Stars na mabingwa mara 13 klabu ya AFC Leopards, Bonface Ambani ameelezea imani kuwa mkufunzi wa timu ya taifa ya soka Harambe Stars, Jacob Ghost Mulee atasajili ushindi muhimu dhidi ya timu ya taifa ya visiwa vya Comoros. Kulingana na Ambani, ambaye hadi sasa anashikilia rekodi ya ufungaji magoli bora wa ligi kuu nchini Kenya anasema hatua ya mulea kuwaita baadhi ya wa wachezaji nyota na wenye uzoefu katika kambi yake inampa matumaini makubwa. Is a very tiny vijana wa nyumbani Harambe Stars watashuka dimbani mnamo Novemba 11 kuzichapa dhidi ya visio vya Comoros, mechi ya kufuzu dimba la AFCON mwakani. Na kuhitimisha klabu ya AFC Leopard imeendeleza jitihada zake za kuimarisha kikosi chake baada ya kumrejesha aliyekuwa kiungo mkabaji Duncan Oteno akitokea klabu ya Nkana kule Zambia. Oteno aliigura kambi ya chui miaka miwili iliyopita aliisaidia Nkana kushinda taji la ligi kuu msimu jana na anatajwa kupiga jeki kambi ya chui, kizingatia kuwa chui itafungua kampeni yake dhidi Stiwa, nyumbani pindi tu ligi itakapoanza. Wanaebea Sauti ya Amerika meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu, mimi ni Denis Wanyunyi na sasa moja kwa moja tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tukutane na mwanahabari wetu Kahozi Kusha, ambaye anaangazia kombe la jumping, vilevile vile mchezo wa kuruka viunzi na a, timu ya DRC kwenda Ubelgiji pamoja na ligi kuu kandanda, ambapo matokeo yanaendelea kupatikana kwa timu za DRC. Kahozi, tueleze yale yanayoendelea mtuangaza na, na matukio ya ligi kuu ya kandanda hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, makala ya 26 ambayo inaingia katika siku ya tano. Ijana timu ya blessing ya Colwezi ilienda mabao na Daring Club Motema Pembe sifuri kwa sifuri mjini Colwezi, na Racing Club ya Kinshasa ilipiga timu ya Grupu Bazano goli mbili kwa moja. Dorfe Noir ya Goma ilipigwa nyumbani na Gene Sportif ya Kinchasa goli moja bila jibu ba. Timu ya Lubumbashi Sport inayomikiliwa na, na kiwanda cha madini cha Jekamin ilipigwa bila huruma na timu ya Vita Club ya Kinchasa goli tatu kwa moja. Kulia machozi, Timba ya Kolwezi haikungoroma nyumbani, ilitundikwa na timu ya Manyema Union goli mbili kwa sifuri. Matukio haya imefanya timu ya Manyema Union ya muji wa Kindu kushika taji kwa muda na alama 15. Timu ya Vita Club na alama Bingwa mtetezi TP Mazembe ameshika nafasi ya ine na alama tisa. Kalendari imepangwa Jumatano, wiki hii timu ya Lubumbashi Sport itamenyana na timu ya Daring Club Motema Pembe, timu ya Groupe Bazano itacheza na timu ya Vita Club hapa Lubumbashi. Tumalizie na matukio ya fainali ya Jumping DRC 2020 makala ya 30 ambayo ilitua nanga wiki iliyopita mchezo wa kuruka vifuzi na maji kwa kutumia punda. Ni mchezaji Philippe Lakis kutoka Ubelgiji ndiye aliyobuka na ushindi kwenye gram. Grand Prix magi Forest akivuka vifusi 30 akitumia sekunda mia moja na saba. Bingwa mtetezi David Malta Forest alishika nafasi ya tano. Meza ya michezo, Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Asante Kahozi kwa kumalizia. Basi mlinzi wa klabu ya Bayern Munich ambao ni mabingwa wa kombe la mabingwa barani Ulaya, inaelezwa kwamba mpaka hivi sasa hawaja afikiana na timu yake hiyo ya Bayern Munich, na kuna uwezekano mlinzi huyo akaelekea kwenye timu nyingine kubwa. Timu kubwa za Real Madrid, Barcelona pamoja na Juventus ni miongoni mwa timu ambazo zimeonyesha nia ya kumsajili. E, beki huyo wa gula kushoto. Basi ni hayo katika michezo. Mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena Jumatatu nyingine ya michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hili ni tangazo la kimataifa kutoka kwa serikali ya Marekani. Aliyekuwa afisa wa manispaa nchini Rwanda, Aloys Ndimbati, anatafutwa kwa kushiriki katika mauaji ya halaiki ya mwaka 1994 nchini humo. Ndimbati alikuwa mea wa Gisovu, anashutumiwa kwa kuamurisha polisi wa manispaa na wa kitaifa kuwasaka watu waliokuwa wamekimbilia katika milima Besesero kuepuka machafuko. Machafuko hayo ya karibu siku mia moja yalipelekea vifo na majeruhi. Kwa makosa hayo na mengine, mahakama ya kimataifa ya uhalifu inayosikiliza mauaji ya halaiki ya watu nchini Rwanda imetoa haki ya kimataifa kutaka Ndimbati kufikishwa mbele yake na kufunguliwa mashtaka ya mauaji ya halaiki. Marekani inashirikiana na serikali nyingine, Umoja wa Mataifa na mashirika mengine kumkamata Ndimbati na watu wengine waliotoroka haki. Ili kufanikisha hili Serikali ya Marekani inatoa zawadi ya dola milioni tano kwa mtu yeyote atakayetoa taarifa zitakazosaidia kukamatwa kwa Ndimbati. Iwapo una taarifa hizo ama unamjua mtu anayejua alipo Alois Ndimbati, unaweza kutoa habari hizo na zitatumika kwa njia ya siri kabisa. Tafadhali tembelea watu wa ubalozi au ubalozi mdogo wote wa Marekani ulio karibu nawe au wasiliana na maafisa wa usalama wa ubalozi au andika barua pepe kwenda mpango wa kuwazawadia watu wanaotoa habari kuhusu uhalifu wa kivita WCRP at state gov au tuma ujumbe kwa njia ya WhatsApp kwenda namba alama ya kujumulisha 12029755468 unaweza pia kutembelea ukurasa wa Facebook www facebook com mkwaju war crimes rewards program au tufuate kwenye Twitter at www twitter com mkwaju war crimes reward ili kuona picha za mtu huyu anayetafutwa. Tutachunguza ripoti zote tutakazopokea na tunaahidi kuweka siri watakaotoa ripoti hizo. Na hilo lilikuwa tangazo la kimataifa kwa umma kutoka kwa serikali ya Marekani. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu leo, ikiwa Jumatatu, kutoka hapa Washington DC. Na kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi ya DJ Riami, produsa Aida Isa, jina langu Harizon Kamau, tukiwa tumeshirikiana na mwenzangu hapa Sandei Shomari, tunakutakia usiku mwanana.