Chf Jambo, mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Jumanne hii tarehe 3 Novemba mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Kennes Bwire. Tunasikika kupitia masafa ya FM kwenye mtandao wa www voa swahilicom, vilevile kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Baadhi ya ripoti tulizokuandalia: uchaguzi rasmi wa rais hapa Marekani unafanyika leo na tayari zaidi ya wa Wamarekani milioni 95 wamekwisha piga kura ya mapema. Je, mfumo wa uchaguzi unasema nini ili mgombea atangazwe mshindi? Ndio zinazoitwa electoral colleges. Sasa katika Marekani ziko 435 ukizijumlisha zote hizi ni 438 na na na mtu yoyote ambaye amechaguliwa kwenye uraisi anahitaji 270 ili kufuzu katika kupata ushindi. Katika ripoti nyingine, wapinzani nchini Ivory Coast wametangaza serikali ya mpito baada ya kususia uchaguzi wa urais wa Oktoba 31, ambao rais Otara anaelekea kuwa mshindi. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha la mwenzangu Kennes Bwire akusomea habari za dunia. Wamarekani wanapiga kura hii leo kumchagua rais atakayeongoza taifa hilo kubwa zaidi kiuchumi duniani kwa muda wa miaka minne ijayo. Rais wa sasa Donald Trump anatetea nafasi hiyo kupitia chama cha Republican huku aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden akigombea kupitia chama cha Democratic. Kufikia jana Jumatatu, zaidi ya wapiga kura milioni 98 walikuwa tayari wamepiga kura katika uchaguzi huo. Kura zimepigwa kwa njia ya posta na kwa njia ya kawaida ya mpiga kura kufika katika kituo cha kupiga kura. Jaribio la Republican kutaka kura 127 zilizopigwa na wapiga kura waliofanikisha zoezi hilo wakiwa kwenye magari yao katika vituo vya kupigia kura zisihesabiwe lilikataliwa na mahakama katika jimbo la Texas. Viongozi wa upinzani nchini Ivory Coast wamesema kwamba wanaunda serikali ya mpito baada ya kususia uchaguzi mkuu uliofanyika Jumamosi. Wanasiasa hao walisusia uchaguzi huo baada ya rais Alassane Ouattara kugombea mhula wa tatu madarakani. Hatua ya kutangaza kuunda serikali ya mpito inaongeza mgogoro zaidi baada ya nchi hiyo kuingia katika hali ya wasiwasi mwezi Agosti, wakati Ouattara alipotangaza kwamba hatagombea muhula mwingine madarakani. Walitaja hatua ya Otara kuwa ukiukaji wa katiba na mapinduzi ya uchaguzi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Wanasiasa wakuu wa upinzani wamekataa matokeo ya uchaguzi yanayoonyesha kwamba rais Alasan Otara amepata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa Jumamosi. Raia wa Kenya ambaye ni wakili amejisalimisha kwa viongozi wa Uholanzi ili kukabiliana na mashtaka dhidi yake kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Wakili huyo anashitakiwa kuwapa hongo mashahidi katika kesi dhidi ya Makamu Rais wa Kenya William Ruto katika mahakama hiyo. Ripoti zaidi na Patrick Nduimana. Wakili Paul Gicheru alikuwa anatafutwa na waranti ya ICC tangu mwaka 2015 akishtumiwa kujaribu kuwapa hongo mashahidi sita wa mwendesha mashtaka ili wabadili ushahidi wao katika kesi dhidi ya William Ruto. Ruto na mtuhumiwa mwenzake mwanahabari Joshua Sang walishtakiwa kwa kuchochea ghasia za kikabila baada ya uchaguzi wenye utata wa elfu mbili na saba ambapo watu elfu moja na mia mbili waliuawa. Mwaka wa elfu mbili kumi na sita majaji waliamuru kwamba hakuna kesi yoyote ya kufuatilia, licha ya kuwa walitoa nafasi ya kupokea mashtaka mapya, wakihisi kwamba kesi hiyo ilidhoofishwa na mwingilii wa siasa na vitisho dhidi ya mashahidi. Kulingana na shirika la habari la Reuters lililoandika ripoti hii, msemaji wa Ruto hakupendelea kutoa maelezo yoyote kuhusu kesi ya wakili Gicheru, lakini amesisitiza kwamba Gicheru hakuwahi kufanya kazi kama wakili wa Ruto. Reuters haikufanikiwa kumpata mwakilishi wa Gicheru. Katika taarifa, ICC iliwaomba viongozi wa Uholanzi kumfikisha mahakamani Gicheru mara tu utaratibu wa kumkamata utakapokuwa umekamilika. Kesi nyingine inayodai kuhusika kwa rais Uhuru Kenyatta katika ghasia za uchaguzi wa elfu mbili na saba nayo ilikwama mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania, Tundu Lisu, alikamatwa kwa muda na kuachiliwa Jumatatu baada ya polisi kusema wamefanikiwa kuzima maandamano yaliyokuwa yameitishwa na wanasiasa wa upinzani kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa wiki iliyopita. Wanasiasa kadhaa wa upinzani wamekamatwa wakati na baada ya matokeo ya uchaguzi huo kutangazwa. Wanasiasa hao wanataka uchaguzi mkuu wa Tanzania kurudiwa, wakisema ulikuwa na dosari chungu nzima. Wameitisha maandamano ya amani nchi nzima kupinga ushindi wa asilimia 84 wa Rais John Magufuli. Chama kikuu cha upinzani Chadema hakijatoa ripoti zaidi kuhusu kukamatwa kwa Lisu. Vilevile, maafisa wa polisi hawajaeleza sababu zilizopelekea kukamatwa kwake na baadaye kuachiliwa. Miongoni mwa waliokamatwa ni mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe, aliyekuwa mbunge God Bless Lema na aliyekuwa meya wa manispaa ya Ubungo Boniface Jacob. Kulingana na kamanda wa polisi wa Dar es Salaam Lazaro Mambosasa, Mbowe, Lema, Jacob na watu wengine saba ambao ni wafuasi wa chama hicho wamekamatwa katika hatua ya kuzuia uharibifu wa mali kwa kisingizio cha kufanya maandamano. Mwanasheria mkuu nchini Nigeria amesema kwamba watu waliowapiga risasi na kuwa waandamanaji nchini humo hawajulikani na kwamba huenda watu waliofunika nyuso zao na kuvalia sare za kijeshi ndiyo waliohusika. Abubakar Malami amesema kwamba ni mapema sana kusema iwapo polisi walihusika katika tendo la kuwapiga risasi waandamanaji waliokuwa wanalalamikia vitendo vya polisi kutumia nguvu kuzidi kiasi maandamano kote nchini nigeria yaligeuka na kuwa vurugu oktoba 20 baada ya kuripotiwa kwamba wanajeshi walihusika ama walikuwa wamewapiga risasi baadhi ya waandamanaji mjini lagos muda mfupi baada ya kuwekwa masharti ya watu kusalia nyumbani saa 24 wanajeshi na polisi wanaripotiwa kuua watu kumi na wawili katika mitaa miwili ya lagos oktoba 20 kulingana na walioshuhudia pamoja na shirika la Amnesty International. Polisi na wanajeshi wamekanusha madai hayo. Mwanasheria mkuu Abubakar Malami ameambia waandishi wa habari mjini Lagos kwamba uchunguzi unaendelea na kwamba kuna haja kujua iwapo kweli kuna watu walipigwa risasi na kwamba kama tukio hilo lilitokea na kama waliohusika walikuwa wanajeshi. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanaendelea kukufikia kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kuhusu uchaguzi wa Marekani. Uchaguzi rasmi wa rais unafanyika leo. Kufikia jana Jumatatu, zaidi ya wa Wamarekani milioni 95 walikuwa wamekwisha piga kura ya mapema, ikiwa ni asilimia 70 ya jumla ya wapiga kura milioni 136 walioshiriki uchaguzi wa mwaka 2016. Kinyang'anyiro ni kati ya rais Donald Trump ambaye anawania muhula wa pili na mpinzani wake makamu wa rais wa zamani Joe Biden. Mwenzangu Idi Ligongo ameongea na mchambuzi wa maswala ya uchaguzi hapa Marekani, Amini Mwidau, na kutaka kujua mfumo mzima wa uchaguzi unaeleza nini ili mgombea atangazwe mshindi. hizi namba za waakilishi katika jimbo pamoja na masenata katika jimbo ndiyo zinazoitwa electoral colleges. Sasa katika Marekani ziko mia nne na thelathini na tano na mbali na hizo mia nne na thelathini na tano kuna zingine tatu. Hizi tatu zimepewa mji mkuu wa Marekani ambao ni Washington DC. Katika hii District of Columbia ina special status katika katiba ya Marekani na kwa vile hawana senator, lakini amendment ya ishirini na tatu ya katiba ya Marekani yasema kwamba washington Washington DC nayo pia lazima ipewe uwakilishi katika swala la kuchagua rais ukizijumlisha zote hizi ni mia nne na thelathini na nane na mtu yoyote ambaye amechaguliwa kwenye uraisi anahitaji mia mbili na sabini ili kufuzu katika kupata ushindi. Mkusanyiko ama ugawanaji wa kura wa za Kimarekani umegawanyawa hivi na sana sana hutokea kama vile ilivyotokea wakati wa B. Hillary Clinton na uh, Donald Trump walipokuwa shindana mara ya kwanza kwamba mmoja wa washindani akapata kura nyingi za ufuasi kutokana kwa watu, lakini akapunguka katika hapo electoral colleges, lakini mwenzako akapata kura kidogo kidogo kwenye majimbo madogo madogo, lakini hesabu yake ikijumlishwa imezidi ile mia mbili na sabini. Mfumo huu unatoa labda upendeleo kwa namna yoyote? Maanake kuna baadhi ya watu wameona kama hili lipo kwamba unatoa mwanya kwa yule mshindi ambaye hajapata uh, kura nyingi kwa idadi ya jumla ya wapiga kura anaibuka kuwa mshindi. Hisia kama hizo ziko tele, kwa sababu kama nilivyosema hapo awali uh, kura za elfu mbili na kumi na sita Bill Clinton alimshinda bwana Trump kwa zaidi ya kura za popular vote milioni tatu, lakini kwa upande mwingine kuna wale wenye kusema kwamba wa majimbo ambayo ni madogo, majimbo kama vile Delaware, majimbo kama vile uh, Vermont, majimbo kama vile Iowa, majimbo kama New Hampshire. Kama majimbo haya yangelikuwa hayakuhusishwa katika mfumo wa electoral colleges basi hao marais hao wangekuwa kwa siku nyingi sana wadharao zile sehemu ndogo ndogo, na wakajitweka zaidi katika zile majimbo ambayo yanakura watu wengi. So yawezekana rais akienda New York, akienda Texas, akienda California na jimbo lingine kubwa zaidi, akapata kura za kutosha na sehemu nyingine yote akaidharau. Lakini huu mfumo wa electoral colleges wa watilia mkazo kwa rais anayechaguliwa awe ni rais wa Marekani nzima naye ni rais mwenye kuthamini kila jimbo likiwa kubwa ama dogo. Ni mchambuzi Amini Mwidau akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Kanada ya kupokea ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari namkaribisha Kennis Bwire akusomea habari zaidi za dunia. Watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki wameua watu thelathini na wawili na kuchoma moto zaidi ya nyumba ishirini magharibi mwa Ethiopia. Mauaji hayo yanaripotiwa kutekelezwa na kundi lenye silaha linalojiita OLF shen kutoka Wolega, eneo la Oromia. OLF Shen ni kundi ambalo liliundwa kutoka kwa kundi la Oromo Liberation Front, OLF, ambalo ni kundi la upinzani ambalo lilikuwa likiishi uhamishoni kwa muda wa miaka kadhaa, lakini likakubaliwa kurudi Ethiopia baada ya waziri mkuu wa Abiy Ahmed kuingia madarakani mwaka 2018. Matukio ya vurugu yamekuwa yakiripotiwa Ethiopia tangu kundi hilo liliporudi nchini humo. Kundi la OLF Shen linadai kupigania haki za watu kutoka jamii ya Oromo ambayo ndiyo kubwa sana nchini Ethiopia. Tume ya kutetea haki za kibinadamu inayoongozwa na serikali nchini Ethiopia imesema kwamba shambulizi hilo lilikuwa limewalenga watu kutoka kabila la Amhara. Ethiopia imekuwa ikiripoti visa vya mauaji katika siku za hivi karibuni. Shirika la kutetea haki za kibinadamu la Umoja wa Mataifa limesema kwamba mashambulizi ya roketi dhidi ya raia katika eneo la Nagorno Karabakh huenda yamefikia viwango vya uhalifu wa kivita. Mkuu wa haki za kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet amesema kwamba ni lazima Azerbaijan na Armenia ziache kabisa mashambulizi hayo, hasa dhidi ya miji, shule na hospitali. Waziri mkuu wa Armenia naye ametaka uchunguzi kufanyika kuhusu madai ya kuwepo wapiganaji kutoka nchi za nje katika vita hivyo vya Nagorno Karaba, baada ya wanajeshi wa Armenia kuripoti kwamba wamewakamata wapiganaji wawili kutoka Siria. Azerbaijan imekana madai ya kuwa na wapiganaji kutoka nchi za nje. Karibu watu elfu moja wameuawa katika mgogoro wa Nagorno Karaba ambayo ni sehemu inayotambuliwa kuwa ya Azerbaijan, lakini ina idadi kubwa ya watu wa Armenia. Na umoja wa Ulaya umekubali kutoa dola milioni 116 kwa serikali ya Msumbiji kusaidia kupambana na janga la virusi vya korona. Umoja huo ulipunguza msaada wake wa kifedha kwa Msumbiji mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya nchi hiyo kufichua taarifa za kuwa na madeni mengi kutokana na mkopo yaliyokuwa yamesimamiwa na serikali serikali ilikuwa imeficha taarifa kuhusu mikopo hiyo. Wafadhili wengine ikiwemo shirika la fedha la kimataifa IMF walisitisha msaada wao kwa Msumbiji. Balozi wa umoja wa Ulaya Antonio Sanchez Benedito Gaspar ameambia waandishi wa habari mjini Maputo kwamba msaada huo utatumika moja kwa moja kusaidia watu wa Msumbiji kukabiliana na athari za kiuchumi kutokana na janga la virusi vya korona. Kufikia sasa, watu 13130 wameambukizwa virusi vya korona nchini Msumbiji, 94 wamefariki dunia. Chama cha waalimu nchini Kenya kinaitaka serikali kutoa mwongozo kwa waalimu wa siku nyingi na wale ambao wanataabika na magonjwa sugu baada ya waalimu 35 na wanafunzi 17 na kugunduliwa kwamba wamepata maambukizi ya COVID katika muda wa wiki moja iliyopita na waalimu wawili kufariki. Wito umekuja siku moja baada ya Rais Uhuru Kenyatta kudokeza kuwa huenda akazindua masharti baada ya kesi kuongezeka kwa siku kadhaa. Mohamed Yusuf anaripoti kutoka Nairobi na Patrick Nduimana anasoma ripoti kamili. Kufunguliwa tena kwa baadhi ya shule nchini Kenya kumeingia wiki ya nne na kiasi cha shule thelathini na tano kote nchini zimeripoti kesi za virusi vya korona. Tomkins Baraza, ambaye anafundisha Kiswahili na historia katika shule ya sekondari Nakuru, anasema waalimu wana wasiwasi wa maisha yao. Ni wasiwasi mkubwa sana kwa walimu ambao hivi sasa wengi wana dalili za ugonjwa. Kwa hiyo kufahamu nani ana ugonjwa, kama tukifanya upimaji wa jumla kwa wanafunzi katika shule zote walau, utagundua kuwa baadhi ya wanafunzi wana virusi vya korona. Shule yalipo Baraza inatumia madarasa kumi na mbili badala ya sita ili kuweza kuziwia kiwango cha kusambaa kwa virusi na bado haijapata kesi hata moja ya maambukizi imerekodi ongezeko la idadi ya kesi za Covid 19 katika wiki za karibuni, na ongezeko linalaumiwa kwa kupunguza masharti ya kutotoka nje ambayo yaliwekwa katika mapambano dhidi ya kusambaa kwa virusi. Akiongea na wanahabari jana kutokea mji wa pwani wa Malindi, waziri wa afya Motahi Kagwe amesema watu kumi na wanne katika kila watu mia moja wamepimwa kote nchini na kubainika wanavirusi vya korona kwa in positivity... kiwango cha sasa cha maambukizi tulikuwa katika asilimia kumi na nne siku ya Jumamosi jana. kiwango chetu kilikuwa asilimia kumi na tano na leo tunaelekea si mbali na mwelekeo huo. Kwa muda wa wiki moja iliyopita, tumeshuhudia karibu vifo mia moja, ambapo ni kiwango cha juu mno kuwahi kushuhudiwa tangu kesi ya kwanza kuthibitishwa mwezi Machi. Miongoni mwa vifo vilivyoripotiwa wiki iliyopita ilikuwa ni mwalimu mkuu wa shule ya sekondari huko Mombasa, na shule imefungwa. Kenya imerekodi kesi elfu hamsini na sita za virusi vya korona na zaidi ya vifo elfu moja. Isaac Masenge ni afisa katika umoja wa chama cha walimu wa shule za msingi Kenya mjini Nairobi. Anasema umoja huo una wasiwasi kuhusu walimu kujikuta wako katika mazingira ya COVID. Majaribio yetu kuwafikia maafisa katika Tume ya Waalimu, taasisi ya serikali yenye jukumu la kushughulikia na uajiri na upelekaji waalimu kote Kenya hayakufanikiwa. Baadhi ya wakosoaji wamekuwa wakitaka kurejeshwa tena kwa amri ya kufunga shule ili kuwakinga waalimu na wanafunzi lakini wizara ya elimu inasisitiza kwamba watoto wako salama katika shule na kwamba mafunzo hayataingiliwa. Wakati unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, VOA inasikika Bunia kupitia redio Sangu Malamu, na huko Bunagana tunasikika vyema kupitia redio Racom. Tukielekea huko Kasindi Luviria mpakani mwa DRC na Uganda, wananchi wanaoishi sehemu za mpaka huo wanaomba serikali za Uganda na DRC kuafikiana kuhusu hali wanayopitia tangu mipaka ifungwe kutokana na janga la korona. Oster Malivika anaarifu zaidi kutoka mjini Goma. Mama Kahindo Katumba Alfosine, kiwa mkazi wa Kasindi Lubirihya mpakani mwa Kongo na Uganda, upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema kwamba hali kwa wafanyabiashara wadogo wadogo ni ngumu kwa sasa tangu nje ya Uganda ifungue mipaka yake na kuifungua na masharti magumu kungambo ya kufunguliwa kwa mpaka si tunaona Uganda haitusaidie na kitu juu ya nini? Bali balisema vanafungula mpaka, lakini kwa leo watu vako naingia, banapimiwa, banalipa franga. Hasa sie vapeti komersa tunakosa, kama tutaingia Uganda namuna gani? Hatuna zile franga zenye vako nalomba vatu, lakini kwetu sie vapeti komersa tunakuta tunafungiwa sana. Uganda ndio njia muhimu wa biashara mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kiwa m a kivu ya kaskazini Ituri pamoja na Chopo. Ni vipimo vya korona mipakani kwenye upande wa Uganda vikiwa tatizo kubwa kwa wananji wa nji wa mbili, akisema Zebre Kapepya ngali kiongozi wa shirika la rahia Pakasindi Lubirihya, ni sorte ya kudanganya watu yani walifungulia ka wale wa gracomersa wa kuweza kuenda madubai na mahali pengine, lakini kwa mpaka sisi kama majirani hatujaona faida ya kufungua kwa kuwa matatizo zingali na hakuna mtu anayeruhusiwa hata kufu hapa okay, kwenye metre mia tano kufika katika nji ya Uganda na watakushika kwa kuwa haujapima ile vipimo. Hata hivyo, tumezungumuza naye Mama Aste, mkazi wa Kasindi Lubiria, akisema kwamba yeye amefurahishwa kuona Uganda kufunga mipaka yake. Sie kama tunataka soko, wakazi wa Kasindi Lubiria, soko tushafaidika ngambo ya soko, tunataka soko ibakie kwetu, hatutaki tena soko irudie Uganda lakini sisi tunapenda tu soko ibakie huku kwetu isirudie tena Uganda. Sisi tushafaidika kusoko yetu isirudie huku kwetu. Uganda kwa sasa imeshafungua mipaka yake na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa masharti kwamba korona inapimwa kila dakika kabla ya kuvuka mipaka, na bei ya vipimo kiwa juu zaidi kiasi kwamba wengine wananchi wakishindwa kufanya vipimo hivyo na kurudi nyumbani kwao, haibadilisha kitu kwetu sie vakongomani, ila venzetu vaganda njove valikuwa na lialia na kusema vatu wamekufa mingi Uganda juu ya kukataziwa soko. Lakini siye kwetu tulipokea kila kitu kama kawaida na hakuna mtu mwenye alituzibia. Tangu kutangazwa kwa korona, hali ya maisha imebadilika kwa wananchi wa inji mbili, hasa wale wanaoishi mipakani kama majirani na ndugu. Wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakisubiri Uganda kuanza ukarabati wa barabara kama alivyosema siku ilizopita, Rais Museveni wa Uganda aliyetangaza kutengeneza barabara za mashariki mwa Kongo hasa Kivu kaskazini pamoja na Ituri kurahisisha shughuli za kibiashara. Hoser Malvika, Kumekucha Afrika, Goma. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena Kennes Bwire akusomea muktasari wa habari za dunia. Kwa muhutasari wa Marekani, wanapiga kura hii leo kumchagua rais atakayeongoza taifa hilo kubwa zaidi kiuchumi duniani kwa muda wa miaka minne ijayo. Rais wa sasa Donald Trump anatetea nafasi hiyo kupitia chama cha Republican huku aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden akigombea kupitia chama cha Demokratic. Kufikia jana Jumatatu, zaidi ya wapiga kura milioni 99 walikuwa tayari wamepiga kura katika uchaguzi huo. Viongozi wa upinzani nchini Ivory Coast wamesema kwamba wanaunda serikali ya mpito baada ya kususia uchaguzi mkuu uliofanyika Jumamosi. Wanasiasa hao walisusia uchaguzi huo baada ya rais Alassane Ouattara kugombea muhula wa tatu madarakani. Otara anaelekea kupata ushindi mkubwa kulingana na hesabu ya awali ambayo imetolewa na tume ya uchaguzi. Mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania, Tundu Lisu alikamatwa kwa muda na kuachiliwa Jumatatu baada ya polisi kusema wamefanikiwa kuzima maandamano yaliyokuwa yameitishwa na wanasiasa wa upinzani kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa wiki iliyopita. Wanasiasa kadhaa wa upinzani wamekamatwa wakati na baada ya matokeo ya uchaguzi huo kutangazwa. Wanasiasa hao wanataka uchaguzi mkuu wa Tanzania kurudiwa, wakisema ulikuwa na dosari chungu nzima. Mwanasheria mkuu nchini Nigeria amesema kwamba watu waliowapiga risasi na kuwa waandamanaji nchini humo hawajulikani na kwamba huenda watu waliofunika nyuso zao na kuvalia sare za kijeshi ndiyo waliohusika. Watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki wameua watu thelathini na wawili na kuchoma moto zaidi ya nyumba ishirini magharibi mwa Ethiopia. Na shirika la haki za kibinadam la Umoja wa Mataifa limesema kwamba mashambulizi ya roketi dhidi ya raia katika eneo la Nagono Karaba huenda yamefikia viwango vya uhalifu wa kivita. Muhtasari huo ndio unatamatisha matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi mwa Moyo Hamza, mwelekezi wetu dio Donia Chuba Hiro. Naitwa Patrick Ndwimana hewani, nimeshirikiana na Kennes Bwire. Kwa pamoja tunawaageni tukiwatakia asubuhi njema, kwa heri ya kuonana. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ana nia ya dhati ya kuhakikisha haki inatendeka kwa wote ambao wanachangia katika ukatili wa usafirishaji haramu wa binadamu na kwamba atatimiza ahadi yake kuhakikisha kuwa waathirika wanapata haki yao. Hivi karibuni, Trump amezindua mpango wa kitaifa katika utawala wake wa kupambana na usafirishaji haramu wa binadamu kwa lengo la kuwalinda watoto pamoja na watu wazima wanaolazimishwa kufanya kazi au kutumiwa kama watumwa wa ngono ndani ya Marekani. Mikakati iliyowekwa imejikita kwenye nguzo tatu, yani kuzuia, kulinda na kuwashtaki wenye hatia. Serikali ya Marekani itatumia kila nyenzo iliyo nayo kukabiliana na tatizo hilo. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, idara ya forodha na uhamiaji ya Marekani imekamata zaidi ya walanguzi haramu wa binadamu elfu tano. Wakati akizindua mpango wa kitaifa wa kukabiliana na usafirishaji haramu wa binadamu, Trump alisema kuwa wanaendelea kuvunja mtandao wa kifedha wa makundi yanahusika. Trump pia aliongeza kusema kuwa serikali yake inashirikiana na maafisa wa usalama wa Meksiko katika kukabiliana na walanguzi wa binadamu kwenye mpaka. Marekani pia imeomba mataifa biashara pamoja wanunuzi wa bidhaa kote duniani kushirikiana na wale ambao hawahusiki kwenye utumwa wa binadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kuwa wizara yake itaendelea kukosoa vikali chama cha kikomunisti cha China kutokana na mfumo wake wa kuwalazimisha watu kufanya kazi miongoni mwa maovu mengine. Wataendelea pia kukemea ukandamizaji wa makundi ya walio wachache kama vile watu wa kabila la Waiguru miongoni mwa wengine. Ikiwa mojawapo ya hatua, Marekani imeweka masharti makali kuhusu vieti vya kusafiria kwa baadhi ya maafisa wa chama cha kikomunisti cha China wanaoaminika kuhusika kwenye ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na kushirikiana na Umoja wa Mataifa mradi chama cha kikomunisti cha China kinaendelea kukandamiza watu. Waziri Pompeo anasema kuwa wataendelea kushirikiana na washikadau wote, wakiwemo wanaharakati katika kushinikiza serikali kusitisha mara moja ajira ya kulazimishwa. Marekani ina nia ya dhati kuangamiza kabisa mifumo yote ya usafirishaji haramu wa binadamu ndani na nje ya nchi. Waziri Pompeo amesema kuwa tatizo hilo haliwezi kuruhusiwa kuendelea miongoni mwa watu binafsi au hata jamii. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.