sous les masques. nous a a piqué dans la face. On hii ni idha ya Kiswahili ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Mbunge wa Marekani mwenye asili ya Kisomali kutoka Minnesota, Ilhan Omar ameshikilia kiti chake katika baraza la wawakilishi la bunge la Marekani katika uchaguzi wa hapo jana. Mdemokrat huo alipata ushindi wa asilimia 64.6 ya kura dhidi ya asilimia 25.9 ya mpinzani wake wa karibu Leslie Johnson Mrepublican, na kusababisha chama chake kuendelea kushikilia udhibiti wa baraza hilo la bunge. Yeye ni mwanachama wa kike katika kundi la wanawake wanne wenye asili ya kigeni wenye kupendelea maendeleo waliochaguliwa mwaka wa 2018. Omar alikuwa mmoja wa wanawake wawili wa kwanza wa Kiislamu katika baraza la wawakilishi. Mpinzani wa Omar, Resi Johnson, ni mhandisi wa kampuni ya black it, aliyeungwa mkono na rais na hakufanikiwa licha ya ahadi yake ya kupambana na umaskini na uhalifu kupitia mageuzi ya elimu na utaalamu wa biashara. Waziri mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed ameamuru jeshi kuingilia mzozo ulioko kwenye jimbo la Tigri baada ya shambulizi dhidi ya kituo kimoja cha kijeshi ambalo kiongozi huyo amesema limetekelezwa na chama tawala cha jimbo hilo cha Tigri Peoples Liberation Front ama TPLF. Abi kupitia televisheni ya kitaifa amesema kuwa shambulizi hilo limesababisha vifo, majeraha pamoja na uharibifu mkuu wa mali. Hali ya taharuki kati ya serikali ya Abi na TPLF imedorora katika miezi ya karibuni baada ya kutofautiana licha ya kuwa awali chama hicho kilikuwa sehemu ya serikali ya muungano rais wa eneo la Tigri Debretsion Gebremichael ameambia wanahabari Jumatatu kuwa serikali kuu ilifanya shambulizi baada ya jimbo lake kupanga uchaguzi wa bunge mwezi Septemba kinyume na amri iliyotolewa ya kuahirisha zoezi hilo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Umoja wa Afrika pamoja na jumuiya ya uchumi wa mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, wameomba upinzani nchini Ivory Coast kuheshimu katiba baada ya kutangaza kutotambua ushindi wa muhula watatu wa rais Alassane Ouattara na kuapa kuunda serikali ya mpito. Kupitia ujumbe wa pamoja, mashirika yote matatu yameomba pande zote kuketi kwenye meza ya mazungumzo. Awali serikali ililaumu upinzani kwa kujaribu kuleta mapinduzi, wakati ikiomba vyombo vya sheria kuwachukulia hatua wahusika wote. Kufikia sasa haijabainika iwapo kuna kiongozi yeyote ule wa upinzani aliyekamatwa. Watu 35 wanasemekana kufa tangu mzozo wa kisiasa ulipoanza mwezi Agasti nchini humo. Idadi ya vifo kutokana na tetemeko la ardhi karibu na bahari ya Egan kwenye mji wa Izmir nchini Uturuki inasemekana kufikia 116, wakati timu za uokozi zikisemekana kukamilisha kutafuta manusura kwenye majengo yaliyoporomoka. Mkuu wa dharura nchini humo Mehmet Gologlu amesema kuwa operesheni ya kutafuta manusura imemalizika kwenye majengo 17 yaliyoporomoka mjini Izmir. Operesheni imekuwa ikiendelea tangu Ijumaa, wakati watu 107 waliokolewa kutoka kwenye vifusi, wakiwemo watoto wadogo walioshangaza wengi walioshuhudia pamoja na waokozi. Kati ya watu 135 waliojeruhiwa wakati wa tukio hilo ni 137 pekee bado walioko hospitalini huku serikali ikisema kuwa imeweka zaidi ya mahema 4600 na vitanda 17000 ili kutoa hifadhi kwa walioathiriwa. Tetemeko hilo linasemekana kuwa baya zaidi kuwahi kutokea Uturuki katika kipindi cha muongo mmoja. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, Stephanie Williams amesema mapema leo kuwa makundi yenye ya silaha yanayozozana nchini humo yamekubaliana kuhusu mikakati ya kutekeleza mkataba wa sitisho la mapigano uliofikiwa mwezi uliopita. Tangazo hilo limefanyika jana Jumanne baada ya kikao cha viongozi wa makundi hayo ili kujadili kuhusu mikakati hiyo ikiwa mara ya kwanza kufanyikia ndani ya nchi. Libia imekumbwa na michafuko tangu mapinduzi ya mwaka 2011 yaliyoongozwa na muungano wa NATO dhidi ya kiongozi wa muda mrefu Muamar Gadhafi. Tangu wakati huo, makundi kadhaa wa ya wapiganaji yamejitokeza huku kukiwa na serikali mbili, mmoja ikiungwa mkono na umoja wa mataifa kwenye mji mkuu wa Tripoli na nyingine ikiongozwa na kamanda wa kijeshi Khalifa Haftar. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokupisha au kumkaribisha mwenzangu Idi Ligongo kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani basi, tutaanza kuangalia kinachoendelea katika uchaguzi wa Marekani ambao umefanyika jana, wakati huu ambapo matokeo yanaendelea kutolewa huku kura zikiendelea kuhesabiwa zaidi. Tutaangazia kile kilichopo na hali ikoje kiujumla. Katika sehemu ya pili, tutaelekea nchini Kenya ambapo tutaangalia masharti mapya ambayo yamewekwa na raisi wa taifa hilo Uhuru Kenyatta, mara baada ya maambukizo ya virusi vya korona kuendelea kuongezeka. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo ya kwa undani. Kura zinaendelea kuhesabiwa katika majimbo mbalimbali ili kupata mshindi wa uchaguzi wa jana wa Novemba 3 wa Marekani. Mpaka sasa imekuwa ni vigumu kumtangaza mshindi kutokana na maelfu ya kura kuendelea kuhesabiwa ambazo zilipigwa kwa njia ya posta kwa sababu ya kuepusha maambukizi ya virusi vya korona wakati wa upigwaji kura. Licha ya kutokuwepo na uhakika wa mshindi wa uchaguzi wa urais wa Marekani mpaka hivi sasa, rais anayetetea kiti chake Donald Trump alizungumza na wanahabari akiwa Ikulu ya White House mapema aa, leo hii na kutangaza kwamba anaamini atakuwa mshindi na atapeleka shauri katika mahakama ya juu kuzuia uhesabiwaji wa kura ambao yeye ameonyesha kuwa na mashaka wa kutokea udanganyifu, wakati yeye anaona ameshinda tayari. Mapema mpinzani wake bwana Joe Biden aliwahutubia wafuasi wake akiwa katika mji anakotokea wa Wilmington, Delaware, na kwa shukuru na kueleza kuwa na imani ya ushindi wa uchaguzi wa kihistoria ambao matokeo yake hayajapatikana kwa haraka kama ilivyo kawaida. Kutaka kufahamu hali halisi ya hivi sasa uchaguzi ambao unaendelea e, dunia nzima ikiwa ipo mbele ya vyombo vya habari vya Marekani kufahamu kile kinachoendelea, nimezungumza na Profesa Fulbright na ambaye anafuatilia kwa ukaribu kabisa uchaguzi huu na nikaanza kumuuliza kile anachokiona hali halisi mpaka hivi sasa ya uchaguzi huo. Uh, kufuatana na mantiki uh, takwimu na vile niangaliavyo, wakati huu Joe Biden anaelekea kuwa na ushindi, na mantiki yangu ni sababu kuwa Biden um, anaongoza Arizona na Nevada, na hizo kura haziwezi kugeuka wakati huu sababu zimebaki chache za kuhesabu. Pili, uh, rais Trump hawezi akageuza ushindi wa Biden Michigan na Wisconsin sababu kura za waliopiga debe jana zimeshahesabiwa na waliotuma kwa, kwa kutumia njia ya posta ndio zinahesabiwa na takwimu zinaonyesha kuwa wengi wa waliotuma kura na waliopiga mapema ni watu wa Biden. Kwa hivyo wakati huu Biden tu ataongeza mwanya wa kura katikati uongozi wake Michigan na Wisconsin. Halafu ukiongeza Michigan na Wisconsin, halafu uweke Arizona na Nevada, hakuna njia, hata kama Rais Trump akishinda Pennsylvania, North Carolina na Georgia kwa njia ya kuwa ataweza kujaza na kupata electoral college vote za Joe Biden. Sasa jana usiku Rais Donald Trump amewaeleza wafuasi wake kwamba anaelekea kushinda na atakwenda mahakamani na hakuna haja ya kuhesabiwa kura katika sehemu ambazo anaamini kabisa yeye ameshashinda. Eh, kwa zile kura ambazo tunazisubiri hivi sasa zilizopigwa kwa njia ya posta. Je, ah, kuna huo mwanya wa kwenda katika mahakama ya juu kuna mwanya wa kwenda ndio kwenye mahakama ya, ya juu, lakini aa, wakati huu hawezi kusimamisha kuhesabiwa kwa kura. Hana njia aa, kama si mahakama kuu kusimamisha, lakini sasa hata akienda mahakama kuu ni kesho ndio watasikia hiyo kesi. Kufikia wakati huo, uh, uh, vile inavyoelekea sasa ni kuwa hata Biden anakaribia anamkaribia huko Pennsylvania, na hawawe, na mahakama kuu haiwezi kusimamisha matokeo ya Wisconsin na Michigan. Kwa hivyo hata aende mahakama kuu haitamsaidia. Kile ambacho kinaonekana ni uchaguzi wenye upinzani mkali kwelikweli kweli. Kwa kihistoria uh, je, unaweza ukasema kwamba huu ni uchaguzi ambao una mvutano mkubwa? Huu una mvutano mkubwa ndio, lakini pale hapa unashinda mvutano uliokuwa kati ya Al Gore na George Bush. Ni wakati wa George Bush na Al Gore, hakuwako na watu waliosema kuwa watajihami na zana na mabunduki kwenda kusimamisha. Hakuweko na kusema kuwa kuna hatari, hakuwepo hali ya hatari mpaka wakajenga ukuta. Wakati huu ukuta wa White House, umejengwa upya. Kwa hivyo upande wa mvutano, kusema kweli, hii ndiyo kura moja ya kusisimua na kwa mazingira yaliyopo uh, hali itakuwaje endapo Biden au Rais Donald Trump atatangazwa mshindi? Um, la kwanza nimekueleza kuwa sioni kwa takwimu njia yoyote Rais Donald Trump atatangazwa uh, uh, mshindi, kama tu ni Supreme Court tu, Mahakama Kuu ikimtangaza. Haitatangaza ushindi, itatangaza kuhesabiwa upya na ikihesabiwa uh, Uh, Joe Biden kuwa mshindi, wafuasi wa Trump wamesema watakana, watafanya vurugu na ghasia, wanasema wamejihami, uh, wameweka kesi nyingi kotini. Mimi naona hizo ni kelele za chura, hizo ni kelele za chura, tutazisikia zitapigika, lakini ukweli usemwe, ni kuwa taasisi hapa Marekani zina nguvu kuliko nchi zetu ambazo hazi, ha, e, nchi changa kwa hivyo taasisi ndiyo zitakuwa na nguvu, na hata sheria iwepo itakuwa kuhesabiwa upya, lakini sasa itakuwa vigumu sababu takwimu hizi haziwezi geuzwa. Vipi sasa kwa upande wa yale uh, mabaraza mawili ya wawakilishi, yaani Senate na baraza la wawakilishi, hali hivi sasa ikoje katika uchaguzi huu? Najua kwa kufikia wakati huu uh, Democrats walipoteza kitu kimoja cha Senate halafu wamekuja wamechukua viti viwili. Kwa hivyo wakati huu naweza tu kusema kuwa mwanya umeziba kidogo, ingawa Republicans wangali mbele upande wa Senate. E, hapo siwezi kutangaza wakati huu imefika wapi. Upande wa bunge la wawakilishi e, Democrats wameibuka washindi tena, kile ambacho sasa unakiona ili, uh, siasa ziendelee kuwa na mvutano, maanake haya mabaraza mawili huwa ni muhimu sana. Uh, kile kinachotakikana kufanyika ni nini? Sasa demokrat kama watachukua ikulu ya White House, watakuwa wanasimamia sehemu ya executive ya serikali. Aa, tukienda upande wa bunge e, kunahitaji kuwe ratili, yani balance kidogo, upande wa demokrat na republic. Sasa ikiwa republicans watakuwa na kiti kimoja zaidi kuliko demokrat, hiyo italeta usawa kidogo Alafu upande wa bunge na wawakilishi, shida kubwa kizungumkuti sasa ni kuwa uh, mahakama kuu yote ina uh, majaji sita mrengo wa kulia na majaji watatu tu mrengo wa kushoto, na hapa itakuja kuwa ni shida kubwa. Na tumeona kuna baadhi ya wawakilishi wale ambao ni mashuhuri kwelikweli wamerejea eh, kwenye uh, bunge. Je, kile ambacho unaweza kutueleza ni kwamba kuna baadhi yao ambao kwa namna yoyote ile wameweza eh, kushindwa kuingia katika uh, kinyanganyiro hichi. Profesa, mimi nafurahia kwa kina mama wale waliokuwa wanyonge wa, wa nasema Ilhan Omar wa Minnesota amerudi, Ocasio Cortez amerudi, na kuna mama mwingine Mwislamu hapo Wisconsin naye pia amerudi. Uh, ni kuwa sioni kama kumekuwa mageuzi mengi, ila democrats wameshikilia pale na kile ambacho unakiona mwelekeo wa ndani sasa ya mabaraza haya, kutakuwa kuna mivutano ya vipi, japokuwa bado matokeo hayajakamilika, na umezungumza kwamba huwezi kubashiri nini kitatokea, lakini kwa picha halisi iliyopo hivi sasa hali unaionaje? Mivutano itapunguka upande wa bunge hizi na zitaweza kufanya kazi vizuri na Joe Biden? Uh, shida sijui Uh, upande wa Senate eh, inabidi unipe kama siku moja au mbili ndipo nikupe utathmini mzuri. Lakini mpaka hivi sasa tathmini yako ya uchaguzi huu mzima ni nini? Tathmini hii ni kuwa uh, kura za maoni ndio zilikuwa na makosa makubwa. Kura za maoni uh, za Marekani huwezi kukazitegemea, lakini kura zenyewe zimeenda vizuri. Kwa wengine wetu waliobashiri kuwa itakuwa itakaribiana sana, imetokea kwa Uh, sahihi vile na pia ubashiri wangu nilipoeleza kuwa kura zilikuwa aina mbili, waliopiga uh, mapema na kwa kutuma kwa posta wengi walikuwa upande wa Biden, na waliopiga kura kwa debe siku ya kura walikuwa wengi wafuasi wa Trump. Kwa hivyo kulingana na vile ilihesabiwa, niliambia watu wasiangalie, wangoje kwanza wahesabu hizi kura za posta ambazo zimeonyesha kuwa uh, Biden amepata ushindi mkubwa kwa kusaidiwa na waliopiga kura mapema na waliopiga kwa posta. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili na tutaelekea nchini Kenya Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani, na kama nilivyokuambia hapo awali kwamba tutaelekea nchini Kenya, ambapo serikali ya taifa hilo hii leo imetangaza kuweka kanuni zaidi za kufuatwa ili kuzuia hatari ya wimbi la pili la homa ya korona ambayo imeongezeka kwa kasi eh, toka taifa hilo kulegeza masharti yaliyowekwa hapo awali, huku Rais Uhuru Kenyatta akisema mwezi wa Oktoba pekee umeshuhudia idadi ya juu zaidi ya wagonjwa wa korona kwa maelezo zaidi tunaungana na Salma Muhamed na Josephat Kioko kutoka Mombasa nchini Kenya. Asante sana Idi Ligongo kwa kutupokeza katika Kwa Undani, na alivyotanguliza ni kwamba masuala haya ya covid 19 yamekuwa ni tatizo katika nchi mbalimbali. Kenya tayari imetangaza kwamba wimbi la pili limekuwa ni tisho kubwa. Kumekuwa umefanyika mkutano mkubwa nchini Kenya ulioshirikisha Rais Uhuru Kenyatta eh, mawaziri na magavana walio katika kamati maalum ya kitaifa ambayo inashughulikia lile baraza la magavana kujadili janga hili la korona, baada ya wataalamu wa afya kusema wimbi la pili limekuwa ni kubwa na ni hatari nchini Kenya. Kwa muktasari tu, ni kwamba rais amenukuliwa akitangaza leo kwamba wimbi hili la pili limesababisha vifo na kuongeza idadi ya waliofariki kwa asilimia 140 ikilinganishwa na wimbi la kwanza ambalo lilikuwa ni tisho liliporipotiwa tangu mwezi Machi. Idadi ya visa ambavyo ni vipya, maambukizi mapya katika mwezi wa Oktoba peke yake uliokamilika hivi juzi ni elfu kumi na tano nchini Kenya, na ndio maana leo Jumatano Rais Huru Kenyatta ameongoza kikao maalum cha kujadili hayo na magavana kadhaa na wataalamu wa afya na wale wanaohusishwa zaidi kushughulikia janga hili la korona au covid-19. E, wametoa mikakati na kutangaza mambo kadhaa ambayo yatafuatwa katika yale masharti au kanuni za kufuatilia kote nchini vile kwa runinga ama wananisikiliza kwa redio ambao wanajua moja ama mwingine ambaye ameaga kwa sababu ya hii ugonjwa. Na nikisema huu ugonjwa unaendelea kuenea na waambia kwa uhaki. Kuna wengine wanasema ugonjwa uliisha, ugonjwa hauko, aa, kule hakuna, kule hakuna. Mimi nataka kuambia ni Wakenya, tusichukue uhuru ambao tuko nao uhuru wa wananchi kuelezwa na viongozi wao wa, wa serikali uhaki wa kile ambacho unaendelea, alafu mujipime na wengine ambao hawaongei ukweli ya yale ambayo yanaendelea katika nchi zao. Na, na katika duru zetu ambazo uh, tunafuatilia kama waandishi wa habari, ningependa tu kusema kwamba hali kama alivyoweza kutangaza Rais Uhuru Kenyatta kwamba si nzuri hapa nchini Kenya na pale nje, mambo yanayoendelea ni yani, kwamba hivi sasa kuna watu ambao wako katika mashirika yasiyo ya kiserikali wamejitolea pia vilevile kutenga nafasi iwapo kutakuwa na dharura ya wagonjwa kukosa nafasi katika zahanati ambazo zilizopo na pia tumeona kwamba Uh, Wizara ya Afya hapo awali imekuwa ikitangaza ikisema kwamba haina idadi ya, ama haina vifaa vya kutosha na pia nafasi ya kutosha iwapo itakuwa ni janga litakalozidisha idadi ya watu ambao watakuwa wameambukizwa na Covid 19. Kwa hivyo kama wanahabari tumegundua ya kwamba baadhi ya viwanja pia vilevile vinatayarishwa vile, kutumika iwapo wagonjwa watakuwa wameongezeka kupita kiasi, wasikose kutoshea katika hospitali zilizopo. Kanuni ambazo Rais Uhuru Kenyatta ametangaza zimeorodheshwa nambari moja hadi nambari kumi na tano na ikiwa baadhi ya hizo kanuni ni kurejelea zile za awali, kama vile kafu iliyotangazwa usiku nchini Kenya miezi kadhaa iliyopita. Lakini kabla ya kueleza na mengineo aliyozungumza, tumsikie kwa kifupi akizungumza wakati alipokuwa akitoa hotuba hiyo, na hapa akielezea wananchi kwamba serikali haina nia ya kufunga nchi kwa sababu za kiuchumi. Na mimi nawaomba kwa heshima ya kwamba hatutaki kurudi nyuma, hatutaki kufunga nchi tena, hatutaki uchumi wetu sasa urudi nyuma. Na hiyo yote itategemea vile wewe binafsi utachukua jukumu hiyo ya yako kibinafsi, kusema ni jukumu langu kuhakikisha ya kwamba nimepambana na huu ugonjwa na nimehakikisha sijapatia mwenzangu, sijapatia bibi yangu Sijapatia watoto wangu sijapatia mamangu sijapatia babangu. Na hiyo ni kulingana na vile we mwenyewe utajitunza, ndio uweze kutunza wenzako. Huyo ni Rais Uhuru Kenyatta katika hotuba yake rasmi akihutubia taifa hii leo. Masharti mengine ambayo aliweza kuzungumzia hii leo ni kurudishwa kwa ile kafyu kuanzia muda wa saa nne hadi alfajiri saa kumi akisistiza kwamba itaendelea hadi Januari mwakani tarehe tatu. Amezungumzia kuhusu kufunguliwa kwa shule kwa wanafunzi wengine ambao wamesalia nyumbani a, kuwepo kufanyika mnamo Januari mwaka elfu mbili ishirini na moja. Ikiwa wale wengine ambao wana tahiniwa mwaka huu watatarajiwa basi kuendelea na masomo kama kawaida. Vilevile amezungumzia kuhusiana na maeneo ya burudani, ikiwa ni sehemu za kuuzwa vileo zitafungwa muda wa saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Naam, kuna mengi zaidi yamejadiliwa, ikiwa ni pamoja na kueleza idara ya usalama wa ndani kuweka vikosi maalum ambavyo vitakuwa vinapambana na watu wanaokataa kufuata yale masharti au kanuni zilizotangazwa na Wizara ya Afya, lakini mchakato wote huu na kanuni ambazo zinawekwa zinaonekana wananchi one kwamba huenda zinaelekea mtazamo wa kisiasa kwa sababu kampeni zimekuwa zikiendelea kuhusu ile BBI ama maridhiano ya kisiasa na ukilinganisha na nchi jirani ya Tanzania iliyotangaza kwamba hamna korona imekwisha, ilikuwa pia ni kipindi cha siasa na wakafanya uchaguzi. Huko Marekani, Rais Trump mwenyewe alipatwa na korona. ilikuwa pia ni kipindi cha kampeni za kisiasa na uchaguzi huo tayari umeshafanyika. Sasa hapa Kenya, viongozi wakuu katika mirengo yote ya kisiasa akiwa Naibu Rais William Ruto pamoja na Rais Huru Kenyatta leo alipotangaza kwamba rasmi wanasitisha mikutano yote ya kisiasa kwa miezi miwili ijayo. Ndio maana tunauliza, je, janga la korona linahusiana vipi na harakati za kisiasa? Hapa VOA Idhaa ya Kiswahili tumezungumza na mwanaharakati wa kisiasa nchini Kenya. Kuna maoni tofauti, kuna wale wanaofikiria ya kuwa eh serikali inachukua mtizamo huu iweze kujitafutia hela ama pengine labda ni mbinu ya kuweza kutumia figures na uongezeko hii watu waliodhurika ili waweze kujinufaisha wenyewe. Ni fikra tofauti tofauti, lakini ukweli ni kwamba korona ipo, korona ipo. Na kwa muda nafikiri sisi kama Wakenya tumekuwa tukiangalia majirani zetu wa Tanzania na tunaona wao wanaendelea tu na maisha yao kama kawaida. Tunajaribu kufuatilizia runinga, tunaona yakuwa hata hawashughuliki na wao wako sawa, halafu hatusikii vifo, hatusikii chochote. Kwa hivyo nafikiri na, na, imekanganya ime watu wengi ambao mtazama wao wanafikiria korona hii hakuna. Majirani zetu hawajaumia, kwa nini sisi tuwekewe vikwazo na kuwe na mbinu nyingi sana za ku, za kuendelea? Tukirejea hapa Kenya kwa mfano, wakati wimbi la pili limeripotiwa kwamba limefika na ni hatari, mikutano ya kisiasa kupiga kampeni za BBI ile ya maridhiano ya kisiasa, unaonaje hapo Historia za mikutano bwana, wao wanajua kuna corona. Hata ilipokuwa imesimamishwa wamesimamisha ndio kwa sababu wanajua watu wame, u, inasikitisha kuona ya kuwa viongozi wenyewe wanavaa barakoa wanavaa magloves na wanahutubia mikutano ambayo wananchi wenyewe hawajajikinga kwa njia yoyote. Kwa hivyo kusema kweli, ina, inasikitisha, lakini si walaumu pia viongozi, nalaumu wananchi mimi, kuweza kufuata viongozi kama vipofu na kuhatarisha maisha yao hakuna mtu anayelazimishwa kwenda kwenye mikutano ya kisiasa kila mtu anaenda kwa hiari yake yeye mwenyewe. Na pale tumefikia, jamani, imekuwa ni kila mtu anaangalia nafsi yake kujikinga, kwa sababu korona imeenea. Na hata leo watu wengi walikuwa wanategemea kuwa pengine kutakuwa na lockdown, lakini nafikiri hawakuwa na sababu ya kufunga, kwa sababu tayari imeenea. Ni watu tu wajikinge sasa, ili wahakikishe ya kuwa wameweza kuhifadhi famili zao. Labda kwa muktadha huo huo, Bithurea, tangu kuanza kwa janga hili kwewe, kwa muktadha wako mwina, mwina mzima, unadhani kwamba janga la corona hapa nchini Kenya limekuwa likichukuliwa vipi? Labda mimi naona watu wa, wanafanya maskara. Watu hawako serious. Watu watuwatu wengine wanakuambia hatujaona mtu wa corona wala tujaona mtu amefariki na corona. Kwa hivyo, serikali. Kwa hivyo mimi nalaumu serikali kwa sababu serikali imeweka sheria lakini sheria zile zenyewe pia hazijakazanishwa ili watu waweze kuzitii. Hata ukipanda magari ya raia sahihi, unakuta wengine wamevaa, wengine hawakuvaa. Ukiingia kwa supermarket, utakuta kuna zile supermarket wako very strict, na kuna zile supermarket ambazo unaweza ingia ufanye shopping na utoke. Kwa hivyo pale imefikia, wananchi wenyewe lazima wajikinge, na mimi naona ni wao ndio wa ambao wamelegeza kamba, kwa sababu jana nilikuwa naona kwenye runinga, watu wa Mvita wanasema hawataki Vita Clinic ibadilishwe kuwa isolation center. Mimi mm -hmm. nikajiuliza nafsi yangu, wao wakiwa wagonjwa watakwenda wapi? Jener limejaa, watakwenda wapi wakiwa wagonjwa ama wakuwa isolated pahali gani? Kwa hivyo lazima pia tufikirie ya kuwa haya mambo yatakuwa yanaweza ku, kupita mipaka, watu wakashindwa kujimudu mm -hmm. na lazima kuwa na mikakati na mipangilio baina ya wananchi na wale watunga sheria ama serikali mm -hmm. ili waweze kuwa na maono moja waweze kupanga mikakati kwa sababu kule tunakoelekea, mm, hatuwezi kujua itakavyokuwa edha, itazidi na ikiwa hatuna mikakati, basi nafikiri famili nyingi zitadhurika. Kama mnavyofahamu, shule zimefunguliwa nusu pia, na kuna misikiti iko wazi, watu wanaswali. Kuna misikiti ambayo imefata sheria, kuna misikiti ambayo wanaswali kama kawaida, lakini hakuna ambaye anakazanisha kuhakikisha sheria zinafuatwa. Hapo ndio tuko na changamoto. Naam, huyo alikuwa ni Bi Surea Hersi mwanaharakati wa kisiasa akizungumzia kuhusu ama akitoa maoni yake kuambatana na hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta hii leo, na rais pia hapo mwisho mwisho utamsikia kwa kifupi tu akieleza kwamba vyombo vya habari pia vinawajibu wa kutekeleza katika vita dhidi ya hilo linatajwa kama janga kubwa duniani coronavirus. Tujikumbuke kama Wakenya na tutembee barabara hii kama Wakenya. Na tusaidiane kama Wakenya. Na nyinyi wenzetu waandishi wa habari, yangu ni kuwaomba tusaidieni kuelimisha watu wetu, tusaidieni kutambua yule amekataa kufuata, yule kiongozi ameexpose us. Naona muda basi umetupa kisogo, inabidi tuwaageni kutoka hapa studio 15, na Afrika. Mimi naitwa Salma Mohamed, na mimi ni Josephat Kioko. Tukurejeshe huko Washington DC kuungana naye Idi Ligongo. Shukran kabisa Salma Muhamedi na Josephat Kioko kutoka Mombasa kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo haya ya kwa undani. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami.