Kumekucha Afrika. Jambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Alhamisi hii tarehe 5 Novemba mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Nduimana. Jina langu ni Kennes Bwire. Tunasikika kupitia masafa ya FM, mtandao wa www voa swahili com na vilevile vile kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, Kenya imerejelea masharti makali ya kufunga shughuli zote baada ya kuonekana kwamba taifa hilo linakabiliwa na wimbi la pili la maambukizi ya korona. Rais wa Kenya anaeleza kwa nini wamerejelea masharti hayo. jukumu la kwanza la serikali ni kuhakikisha tumelinda maisha ya wananchi wetu. Hatuwezi kufanya hivyo tukiwa hatutawaambieni ukweli katika ripoti nyingine, shughuli ya kuhesabu kura katika uchaguzi wa urais hapa Marekani inaendelea. Mgombea wa chama cha Democratic Joe Biden anaongoza katika kura za wajumbe. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha mwenzangu Kenneth Bwire akusomea habari za dunia. Shughuli ya kuhesabu kura katika uchaguzi mkuu nchini Marekani inaendelea kutafuta mshindi wa urais kati ya Rais Donald Trump na aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden. Kufikia sasa, hakuna mgombea amefikisha idadi ya kura za wajumbe mia mbili sabini zinazohitajika ili kutangazwa mshindi. Chama cha Rais Donald Trump cha Republican kimetangaza kwamba kitawasilisha ombi mahakamani kutaka kura katika jimbo lenye ushindani la Wisconsin kurudiwa baada ya kuwepo ishara kwamba Joe Biden atashinda jimbo hilo. Chama hicho vilevile vile kinataka Mahakama Kuu kuingilia katika shughuli ya kuhesabu kura katika jimbo la Pennsylvania, akidai kwamba kuna udanganyifu ulikuwa unafanyika bila kutoa ushahidi wowote. Shughuli ya kuhesabu kura inachukua muda mrefu kukamilika kutokana na idadi kubwa ya kura zilizopigwa kupitia njia ya posta majimbo yenye ushindani mkubwa yanayosubiri matokeo ya kura ni pamoja na Michigan, Wisconsin, North Carolina na Georgia. Marekani imejiondoa rasmi kutoka kwa mkataba wa Paris wa kupambana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Hatua hiyo inatimiza ahadi ya Rais Donald Trump ya kuiondoa Marekani ambayo ndiyo mchafuzi mkubwa wa hewa kote duniani kutoka kwa mkataba huo. Hata hivyo aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden ameahidi kurejesha Marekani kwenye mkataba huo endapo atashinda uchaguzi mkuu ambao matokeo yake bado yanasubiriwa. Rais Donald Trump alitangaza nia ya kuiondoa Marekani kutoka mkataba huo Juni mwaka 2017, kwa madai kwamba unaathiri uchumi wa Marekani. Marekani inakuwa nchi pekee kati ya wanachama 197 kujitoa kwenye mkataba huo wa kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa ulioundwa mwaka elfu mbili kumi na tano uingereza ufaransa chile na italy zimesema kwamba hatua ya ya marekani ni ya kusikitisha mapigano makali yameripotiwa katika jimbo la kaskazini mwa ethiopia la tigrey vyanzo vya kidiplomasia vimesema baada ya waziri mkuu wa ethiopia kuanzisha operesheni ya kijeshi katika jimbo hilo kama jibu kwa kile ametaja kama shambulizi dhidi ya wanajeshi wa serikali kuu Patrick Nduimana ana ripoti kamili. Mivutano iliyoongezeka tangu mwezi Septemba jimbo la Tigrei lilipoandaa uchaguzi wa majimbo kwa kukaidi amri ya serikali kuu, uchaguzi ambao serikali ilisema sio wa halali. Siku za karibuni pande zote zilishutumiana kupanga njama ya mzozo wa kijeshi. Mapema Jumatano, chama tawala katika jimbo la Tigrei, TPLF, kilijaribu kuiba zana za kijeshi na vifaa vingine vya wanajeshi wa serikali kuu wanaopiga kambi katika jimbo hilo. Afisi ya Waziri Mkuu abi ahmed imesema jamii ya Tigrei ina asilimia tano ya raia milioni mia moja na kumi wa Ethiopia. Jimbo hilo ni tajiri na lina ushawishi mkubwa kuliko majimbo mengine makubwa na lina jeshi lenye uzoefu mkubwa. Msemaji wa waziri mkuu Bilene Seyun ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba operesheni za kijeshi zimeanza katika jimbo la Tigrei bila kutoa maelezo zaidi. Vyanzo viwili vya kidiplomasia mjini Adisababa vinasema mapigano makali ikiwemo ufyatuaji wa mabomu yamezuka katika jimbo hilo la kaskazini linalopakana na eritrea afisi ya waziri mkuu imesema serikali kuu imetangaza hatua ya dharura katika jimbo la tigrei na mkuu wa majeshi atafuatilia utekelezaji wa hatua hiyo unasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka washington dc marekani Watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini China wanafuatilia uchaguzi mkuu wa Marekani kwa kuandika jumbe za kejeli, hasa baada ya rais Donald Trump kudai kwamba alikuwa anaongoza katika hesabu ya kura. Wameandika kwamba hatua ya rais Trump ni sawa na kujitangaza mshindi kabla ya mashindano kukamilika. Wakati raia wa China wanakejeli rais Donald Trump, izingatiwe kwamba viongozi wa chama cha Kikomunisti kinachotawala nchini China huchaguliwa katika mchakato wa siri na ambao huhudhuriwa na wanachama pekee. Uhusiano kati ya China na Marekani umekuwa mbaya katika utawala wa rais Donald Trump, hasa kuhusu hati miliki za kiteknolojia, biashara na Hong Kong pamoja na janga la virusi vya Korona. Utawala wa rais Trump umeiwekea China vikwazo kadhaa vya kiuchumi. Dunia nzima inafuatilia kwa karibu sana matokeo ya uchaguzi mkuu nchini Marekani wenye ushindani mkali. Kuna uwezekano wa kesi kufikishwa mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi huo, hali ambayo inaweza kuchelewesha matokeo rasmi kwa wiki kadhaa. Baadhi ya wachambuzi wa siasa nchini Marekani na makundi ya kutetea haki za kiraia yameonya kwamba hatua ya Rais Donald Trump kujaribu kujitangaza mshindi wa uchaguzi huo kabla ya mchakato kukamilika ni kinyume cha kanuni za demokrasia za Marekani. Viongozi kadhaa duniani wamesalia kimya. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Dominic Raab akiambia waandishi wa habari kwamba kila mtu anasubiri kujua matokeo ya uchaguzi huo. Rais Donald Trump alisema Jumanne usiku kwamba anafikiria kwenda mahakamani kupinga matokeo hayo. Mnamo mwaka elfu mbili, matokeo ya uchaguzi mkuu yalichelewa kutolewa baada ya kesi kufikishwa mahakamani kujua mshindi wa jimbo la Florida kati ya rais George Bush na mpinzani wake Al Gore. Hatimaye Bush alitangazwa mshindi <tik> Matangazo haya yaendelea kukufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Nchini Kenya, VOA inasikika vyema kupitia 107.5 FM na Radio Citizen. Kenya imerejelea baadhi ya masharti yaliyochukuliwa awali kufunga uchumi wake katika mkakati wa kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona nchini humo. Rais Uhuru Kenyatta akizungumza Jumatano, ameeleza kuwa kila dalili zinaonyesha kuwa wimbi jipya la virusi hivyo limelikumba taifa hilo. Hivyo basi akaamuru kuongeza muda wa kutotoka nje na kupiga marufuku mikutano ya siasa. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. After de-escalating the measures at the end of September, we as Kenyans seem to have backtracked from the practices that we learned in the early stages of this pandemic. Takwimu za juu za maambukizi ya virusi vya korona ambazo zimekuwa zikitangazwa na wizara ya afya nchini Kenya kwa zaidi ya wiki mbili zimetajwa na serikali kuwa zinamulika hali halisi ya wimbi jipya la maambukizi ya virusi hivyo. Zaidi ya siku thelathini baada ya Kenya kulegeza baadhi ya masharti ya kudhibiti maambukizi hayo yaliyokuwa asilimia nne, Kenya sasa imefikia asilimia kumi na sita mwezi wa Oktoba, mara nne zaidi na yalivyokuwa katika mwezi wa Septemba, kipindi hicho ambapo watu mia tatu wamefariki na zaidi ya elfu kumi na tano kuambukizwa na virusi hivyo. Hali hii serikali ya rais Uhuru Kenyatta inahitaji kuwa ni mapuuza ya raia wa Kenya kufuatilia maagizo ya kukomesha kusambaa kwa virusi hivyo. Lakini wakati huu wanasiasa wa Kenya wakiwemo rais Kenyatta, naibu wake William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga na wanasiasa wengine wamekuwa wakihudhuria mikutano mingi ya hadhara, wengine wakiwa hawana barakoa. Akizungumza Jumatano baada ya kufanya mkutano wa mashauriano na viongozi wa majimbo na serikali kuu, rais Kenyatta ametangaza kupiga marufuku mikutano yote ya siasa kwa siku sitini na kusisitiza kuwa mikutano itakayoruhusiwa itafanyika kwenye kumbi pekee. Bwana Kenyatta ametangaza kuwa muda wa katazo la kutoka nje kati ya saa nne usiku hadi saa kumi macheo litadumu hadi Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Maeneo ya burudani na vyakula kufungwa kabla ya saa tatu usiku, huku wafanyakazi wa serikali walio na umri wa miaka zaidi ya 58 na wengine walio na matatizo ya kiafya wakitakiwa kufanya shughuli za serikali kupitia mitandao wala si afisini, ila tu kwa wale wanao toa huduma muhimu. Bwana Kenyatta pia anakariri kuwa mawaziri, makatibu wa kudumu na maafisa wa waandamizi wa serikali watahitajika kupunguza mikutano ya ana kwa ana na kufanya hivyo kupitia mitandao. na ili kuhakikisha kuwa maagizo haya yanafuatiliwa hadi mwisho, Rais Kenyatta ametangaza kuundwa kwa kikosi maalum cha polisi kitakachohakikisha maelekezo yote yanatekelezwa ilivyotangazwa, badala ya kuendelea na ile taratibu tulikuwa naye badala ya kuendelea na ile taratibu ya kujikinga na, kujik... na kukinga wenzako, tukarudi, ni kama huu ugonjwa umetuondokea. Jumatano, watu 1484 wameambukizwa virusi hivyo na kufikisha idadi ya wote waliambukizwa Kenya kwa 158587. 151 kati ya hawa wamefariki, huku wagonjwa 138381 wakipata nafuu na kuachiliwa kuondoka hospitalini. Hadi sasa wagonjwa 1313 wamelazwa katika hospitali za Kenya, 57 kwenye kitengo cha huduma za watu mahututi, 25 wanatumia vipumuzi 95 wanatumia oksijeni ya nyongeza, 18 kati yao wapo kwenye kitengo cha huduma za utegemezi wa juu. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kabla ya kuendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, namkaribisha Kenes Bwire akusomea habari zaidi za dunia. Unasikiliza habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wanasiasa wa upinzani nchini Ivory Coast wamekataa kuvunja serikali yao ya mpito waliounda baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika Jumamosi na ambao rais Alassane Ouattara alishinda mhula wa tatu madarakani. Wanasiasa hao waliunda serikali yao baada ya kususia uchaguzi huo, wakidai kwamba hatua ya Ouattara kugombea mhula wa tatu madarakani ni kinyume cha sheria. Baadhi ya wanasiasa hao wanazuiliwa na polisi majumbani mwao. Na katika nchi jirani ya Guini mgogoro wa kisiasa unaendelea baada ya uchaguzi mkuu, baada ya rais Alfa Konde kugombea urais kwa mhula wa tatu, hatua ambayo upinzani wanasema ni kinyume cha katiba ya nchi hiyo. Wawekezaji katika nchi hizo mbili wameeleza wasiwasi kwamba migogoro hiyo huenda ikaathiri uchumi wa nchi hizo na kuhatarisha usalama katika kanda nzima ambayo imekumbwa na misukosuko ya kisiasa tangu miaka 1990 na aliyekuwa msemaji wa jeshi la ukombozi la Kosovo, ambaye pia ni mwanasiasa wa muda mrefu, Jakub Kransinki, amekamatwa na kupelekwa katika mahakama ya uhalifu wa jinai ICC mjini Hague. Mahakama maalum inayochunguza uhalifu wa kivita nchini Kosovo imesema katika taarifa kwamba Kransinki, ambaye alikuwa spika wa bunge la nchi hiyo, atafunguliwa mashtaka ya uhalifu wa kivita dhidi ya binadam Mahakama maalum ya ICC iliundwa mwaka 2015 kuchunguza uhalifu uliofanywa na jeshi la ukombozi la Kosovo KLA wakati wa vita vilivyopelekea Kosovo kupata uhuru kutoka kwa Serbia. Mahakama hiyo inalindwa na sheria za Kosovo, lakini inasimamiwa na majaji pamoja na waendesha mashtaka wanaotambuliwa kimataifa. Vikao vyake vinafanyika mjini Hemu. Hii unaendelea kusikiliza ni Kumekucha Afrika. Masharti ya COVID-19 kwenye mipaka kati ya majimbo ya Australia yataondolewa. Mamlaka huko New South Wales inasema eneo la mpaka na Victoria litafunguliwa tena Novemba 23, lakini wanaonya itakuwa hatari ya kusambaza virusi hivyo. Victoria amekuwa kiini cha matatizo ya virusi vya korona, lakini hatua kali zilizochukuliwa za kufungwa mpaka zinaonekana hivi sasa kuwa zimefanya kazi. Mkamiti kibayasi anaisoma ripoti ya Phil Mercer kutoka Sydney. Miezi minne iliyopita New South Wales ilifunga mpaka wake na Victoria kwa sababu ya wimbi la maambukizi ya virusi vya korona. Kufungwa kwa mpaka huo kulizitenganisha familia, kulisumbua safari pamoja na biashara. Victoria ilikuwa kitovu cha mzozo wa kitaifa wa afya ya umma mji mkuu wa Australia, Melbourne, uliwekwa kwa mara ya pili kwenye masharti ya kufungwa, na masharti hayo makali ambayo yamelegezwa karibuni yameshuhudia mlipuko kupungua. Victoria kwa siku ya tano mfululizo haijarekodi kesi yoyote mpya au vifo vinavyotokana na COVID-19. Kufanikiwa kwake katika kuzuia kuenea kwa virusi kumesababisha jirani yake New South Wales kuondoa vizuizi vya mpaka hapo Novemba 23 ruhusu safari kati ya majimbo yenye idadi kubwa ya watu nchini Australia. Maafisa wamesema ilikuwa hatua nzuri kuweka masharti ya kufunga mpaka ambapo COVID-19 ingeenea kwa upande wetu. Waziri mkuu wa New South Wales Gladys anasema hii ni hatua nyingine katika kufungua maeneo ya Australia. New South Wales itakuwa mamlaka pekee nchini Australia ambayo itakuwa ikiwakaribisha wakaazi wa majimbo yote ya mamlaka zote. Kwa hivyo, New South Wales itakuwa mahali ambapo kila raia wa Australia anakaribishwa pamoja na raia wa New Zealand na hilo ndilo jambo ambalo nadhani tunaweza kujivunia. Lakini pamoja na hayo, kuna kiwango fulani cha hatari na tunakubaliana na hiyo, lakini tunaamini kuwa ni hatari ya kuchukua tahadhari. Ni hatari inayohesabiwa. Queensland na Australia magharibi zinaendelea kuweka masharti ya mipaka katika maeneo mengine ya nchi, jambo kubwa ambalo linamshangaza Waziri Mkuu Scott Morrison alisema kuwa mwezi Septemba ilionekana kama Australia inaweza kugawanyika. Kama viwango vya maambukizi vinapungua, mivutano hiyo ya ndani kati ya mamlaka inatulizwa. Australia imerekodi kesi za virusi vya korona elfu ishirini na saba na mia sita na vifo mia tisa na saba. Zaidi ya watu milioni 8, wamefanyiwa vipimo vya COVID-19. Mipaka ya ndani inaanza kufunguliwa polepole pole, lakini safari za kimataifa zinaonekana kuendelea kubaki katika kizuizi hadi mwaka ujao. Australia ilifunga mipaka yake kwa wasafiri wa kigeni mwezi Machi mwaka huu, ingawa wakazi wa New Zealand wanaruhusiwa katika sehemu za nchi. Raia na wakazi wa kudumu pia wanaruhusiwa kurudi nyumbani, lakini wanatakiwa kukaa karantini ya lazima kwenye mahoteli mara wafikapo nyumbani. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington <tune> mskilizaji usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa ki unusu saa za Afrika ya kati na saa moj unusu saa za Afrika Mashariki, oe dio tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki kumbuka ni Jumamosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Utafiti wa bunge mia tatu kutoka nchi kumi na tisa umegundua kwamba vitendo vya uvunjaji wa haki za binadamu ikiwemo mateso ya kimwili, ubakaji, mateso na ukamataji kiholela wa bunge wa upinzani vimeongezeka sana. Ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Geneva, Lisa Schlein, inasomwa na Patrick Ndwimana. Shirikisho la mabunge limeelezea mjini Geneva, katika ripoti mpya, hoja yake kuhusu madai ya kiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya wabunge wa upinzani katika nchi zilizoandaa uchaguzi hivi karibuni au ambazo zinajiandaa kufanya uchaguzi. Shirikisho hilo linasema darazeni ya wabunge wa upinzani walikandamizwa kwa kunyima uhuru wa kujieleza na kufanya mikutano. Ripoti hiyo inasema ukamataji kiholela, kuachiwa huru na kukamatwa tena kwa wapinzani imekuwa mbinu ya vitisho inayotumiwa na vyombo vya dola. Mfano, polisi ya Uganda ilimkamata na kumwachia mara kadhaa mbunge wa upinzani maarufu Bobi Wine. Tukio la karibuni ni Jumanne wiki hii, ambapo inadaiwa kuwa polisi walimpulizia gesi ya kutoa machozi akiwa ndani ya, ya gari lake. Bobi Wine alikataliwa kuandaa mikutano kwa madai kwamba atavuruga usalama wa umma. Shirikisho la mabunge lilifuatilia kesi za wabunge tisa wa wapinzani nchini Ivory Coast ambao walikamatwa na kuzuiliwa kinyume cha sheria kwa mashtaka ya kusababisha vurugu na kusambaza habari za uongo. Shirikisho hilo linasema hakuna ushahidi unaoonyesha kuwa wana hatia na mashtaka dhidi yao yanaonekana kuchochewa na sababu za kisiasa kutokana na uchaguzi uliofanyika nchini humo hapo tarehe 31 Oktoba. Shirikisho hilo IPU limekuwa likifuatilia kwa karibu Msemaji wa IPU Thomas Fitzsimons ameiambia Sauti ya Amerika kwamba kiwango cha vitisho wanavyopitia wapinzani nchini Venezuela kitafanya uchaguzi wa wabunge wa tarehe 6 Desemba usiwe huru na wa haki. attacked... wengi miongoni mwa wabunge wa upinzani mia moja thelathini na wanne walioshambuliwa kunyanyaswa au kufanyiwa vitisho kama nilivyosema wanaweza kunyanyaswa kwenye mitandao ya kijamii au kutendewa mateso ya kimwili. Kwa hiyo kuna vigezo tofauti vya vitisho, naweza kusema kwamba wanafanyiwa vitisho kwa njia moja ama nyingine. Fitz Simons anasema kesi mpya ya kutisha inamhusu mbunge wa upinzani nchini Zimbabwe Joanna Mamombe. Anasema mbunge huyo alizuiliwa mwezi Mei baada ya kushiriki maandamano ya kuomba ulinzi zaidi kwa watu masikini wakati wa janga la korona. Nchi ilikuwa chini ya masharti ya kufunga shughuli zote, kwa hiyo alikamatwa kwa madai hayo. Akiwa gerezani, ripoti tulizosikia ni kwamba aliteswa na kufanyiwa ukatili wa dhuluma ya kingono, kwa hiyo tuna wasiwasi mkubwa kutokana na taarifa hiyo. Fitz Simons anasema Mamombe aliachiliwa kwa dhamana na baadaye akakamatwa tena. Anasema vitisho vya mara kwa mara kuwaziwia kuwachia huru na kuwakamata tena wapinzani ni mbinu inayotumiwa na viongozi walioko madarakani kudhoofisha upinzani ili kusalia madarakani. Hakuna maelezo yaliyotolewa na nchi zilizotajwa katika ripoti hiyo ya IPU. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena Kennes Bwire akusomea muktasari wa habari za dunia. Shughuli ya kuhesabu kura katika uchaguzi mkuu nchini Marekani inaendelea kutafuta mshindi wa urais kati ya rais Donald Trump na aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden. Kufikia sasa, hakuna mgombea amefikisha idadi ya kura za wajumbe 270 zinazohitajika ili kutangazwa mshindi. Chama cha rais Donald Trump cha Republican kimetangaza kwamba kitawasilisha ombi mahakamani kutaka kura katika jimbo lenye ushindani la Wisconsin kurudiwa baada ya kuwepo ishara kwamba Joe Biden atashinda jimbo hilo. Marekani imejiondoa rasmi kutoka kwa mkataba wa Paris wa kupambana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Hatua hiyo inatimiza ahadi ya rais Donald Trump ya kuiondoa Marekani ambayo ndiyo mchafuzi mkubwa wa hewa kote duniani kutoka kwa mkataba huo. Hata hivyo, aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden ameahidi kurejesha Marekani kwenye mkataba huo endapo atashinda uchaguzi mkuu ambao matokeo yake bado yanasubiriwa. Watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini China wanafuatilia uchaguzi mkuu wa Marekani kwa kuandika jumbe za kejeli, hasa baada ya rais Donald Trump kudai kwamba alikuwa anaongoza katika hesabu ya kura. Wameandika kwamba hatua ya rais Trump ni sawa na kujitangaza mshindi kabla ya mashindano kukamilika. Wakati raia wa China wanakejeli rais Donald Trump, izingatiwe kwamba viongozi wa chama cha Kikomunisti kinachotawala nchini China huchaguliwa katika mchakato wa siri na ambao huhudhuriwa na wanachama pekee. Dunia nzima inafuatilia kwa karibu sana matokeo ya uchaguzi mkuu nchini Marekani wenye ushindani mkali. Kuna uwezekano wa kesi kufikishwa mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi huo, hali ambayo inaweza kuchelewesha matokeo rasmi kwa wiki kadhaa. Baadhi ya wachambuzi wa siasa nchini Marekani na makundi ya kutetea haki za kiraia yameonya kwamba hatua ya Rais Donald Trump kujaribu kujitangaza mshindi wa uchaguzi huo kabla ya mchakato kukamilika ni kinyume cha kanuni za demokrasia za Marekani. Wanasiasa wa upinzani nchini Ivory Coast wamekataa kuvunja serikali yao ya mpito waliounda baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika Jumamosi na ambao rais Alassane Ouattara alishinda mhula wa tatu madarakani. Wanasiasa hao waliunda serikali yao baada ya kususia uchaguzi huo, wakidai kwamba hatua ya Ouattara kugombea mhula wa tatu madarakani ni kinyume cha sheria. Baadhi ya wanasiasa hao wanazuiliwa na polisi majumbani mwao na aliyekuwa msemaji wa jeshi la ukombozi la Kosovo ambaye pia ni mwanasiasa wa muda mrefu, Jakub Kransinki amekamatwa na kupelekwa katika mahakama ya uhalifu wa jinai ICC mjini Hague. Mahakama maalum inayochunguza uhalifu wa kivita nchini Kosovo imesema katika taarifa kwamba Kransinki, ambaye alikuwa spika wa bunge la nchi hiyo, atafunguliwa mashtaka ya uhalifu wa kivita dhidi ya binadamu. Muktasari huo ndio unatamatisha matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi mwa Moyo Hamza, mwelekezi wetu Diodone Chubahiro, naitwa Patrick Nduimana hewani nimeshirikiana Kennes Bwire, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema, kwa heri ya kuonana. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani inaendelea kuzisukuma propaganda za kikomunisti za Wachina. Hivi karibuni, wizara ya mambo ya nje ilizitaja operesheni za Marekani kwa makampuni sita ya habari yenye makao yake nchini China kwani taasisi za nje amesema waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo. Yote hayo kimsingi yanamilikiwa au kudhibitiwa na serikali ya kigeni. Sisi tunachotaka ni kuhakikisha kwamba watu wa Marekani, wateja wa habari, wanaweza kutofautisha kati ya habari zilizoandikwa na uhuru wa habari na propaganda ambazo zinatawanywa na chama cha kikomunisti cha China. Hayo si jambo moja tu. Taasisi hizi sita zimetajwa chini ya sheria ya taasisi za kigeni, ikiwemo Yicai Global, Jiefang Daily, Jinming Evening News, Social Sciences katika China Press, Beijing Review na Economic Daily kwa ni taasisi za kigeni. Katika kipindi cha zaidi ya mwongo mmoja uliopita, hasa chini ya utawala wa Katibu Mkuu Xi Jinping, chama cha Komunisti cha China au CCP kimekuwa na udhibiti mkubwa sana juu ya vyombo vya propaganda ambavyo vinasimamiwa na serikali ya China. Katibu Mkuu Xi mwenyewe alieleza vyombo vya habari ambavyo vinamilikiwa na chama vinakumbatia nia, vinalinda mamlaka ya chama, hatua zao lazima ziwe na uthabiti mkubwa kwa chama. Wakati vyombo huru kote duniani vinaangalia ukweli, vyombo vya habari vya PRC vinaiangalia CCP, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje Morgan Ortagus katika taarifa yake. Uamuzi wa kuzitaja taasisi hizi sita hauweki masharti yoyote kwa kile ambacho taasisi hizi huenda zitachapisha kazi zake nchini Marekani kwa urahisi, wanazitambua kama vile ambavyo walivyo, ni taasisi za propaganda zinazodhibitiwa na PRC. Hatua hii inafuatia kutajwa hapo Juni 22 kituo kikuu cha televishen cha China, shirika la habari la China, People's Daily na Global Times, na hapo Februari 18 iliyataja shirika la habari la Xinhua China, China, China Global Television Network, China Radio International, China Daily Distribution Corporation na Haitian Development USA. Vyombo ambavyo vimetajwa kama taasisi za kigeni lazima viheshimu aina fulani ya mahitaji ambayo yanaongeza uwazi kuhusiana na kujihusisha kwao na harakati za serikali za habari hapa nchini Marekani. Lengo letu ni kulinda uhuru wa habari hapa Marekani, na kuhakikisha kuwa watu wa Marekani wanafahamu iwapo habari zao zinatoka kwenye vyombo huru vya habari au serikali mbaya ya kigeni, amesema msemaji Otagos. Uwazi hauwatishi wale ambao wanathamini ukweli. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. <tune>