Tune in and you will be glad you did. Zimegonga saa saba kamili hapa Washington, popote ulipo msikilizaji, karibu kwa habari za dunia za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Jina langu ni BMJ Muridhi. Huku wamarekani wakisubiri kwa hamu kujua ni nani atakayekuwa mshindi wa uchaguzi wa urais baraza la Seneti na lile la Wawakilishi pamoja na nyatifa zingine mbalimbali katika majimbo na manispaa uliofanyika Jumanne wiki hii. Vyombo vya habari mbalimbali mbali vya hapa Marekani vinaendelea kubashiri kwamba makamu wa rais wa zamani Joe Biden huenda akapata ushindi katika majimbo muhimu zaidi kisiasa na yenye ushindani mkubwa na hivyo kukaribia zaidi kwa nambari inayohitajika ya 270 ya wajumbe ambao kila mgombea anahitajika angalau kupata kabla hajatangazwa mshindi. Matokeo ya awali tayari yanampatia Joe Biden majimbo kama Michigan na Wisconsin, ingawaje kule Georgia, Nevada, Pennsylvania na Arizona akura bado zinaendelea kuhesabiwa. Biden alisema hiyo jana kwamba naimani atashinda uchaguzi wa mwaka huu kwa mujibu wa matokeo ya awali yaliyokuwa yametangazwa. Rais Trump aliendelea kutilia shaka uhalali wa kuendelea na zoezi la kuhesabu kura katika baadhi ya majimbo. Yote haya yanajiri huku maafisa wa kuhesabu kura wakiendelea na zoezi hilo katika miji mbalimbali usiku kucha na kuendelea asubuhi ya leo. Wakati huo huo waandamanaji walijitokeza kwa wingi katika miji kadhaa ya Marekani hiyo jana Jumatano, wakitaka kura zote za uraisi zihesabiwe, huku wengine ambao ni wafuasi wa rais wa Marekani Donald Trump wakionekana nje ya vituo vya kuhesabia kura katika majimbo ya Michigan na Arizona, ambayo yanatajwa kama yaliyokuwa na ushindani mkubwa katika uchaguzi wa mwaka huu. Polisi mjini New York waliwakamata dazeni ya waandamanaji hiyo eh, jana usiku kwa madai ya uvunjaji wa sheria kwa kuwasha taka moto na kukabiliana na maafisa wa usalama. Maandamano pia yameshuhudiwa katika miji ya Chicago, Los Angeles, Seattle, Houston, Pittsburgh, Minneapolis na San Diego. Pamoja na kushinikiza kwamba kura zote zihesabiwe, baadhi ya waandamanaji pia walilalamikia kile walichokiita ubaguzi kwa misingi ya rangi na ukosefu wa usawa, suala ambalo limekuwa kauli mbiu ya waandamanaji wengi kuelekea kwa uchaguzi wa mwaka huu na hata kabla ya kampeni hizo kuanza. Lakini baadhi ya wa wafuasi wa rais Trump waliokita kambi nje ya vituo vya kuhesabia kura katika miji ya Detroit na Phoenix walisikika wakishinikiza usitishwaji wa zoezi la kuhesabu kura, wakisema wacha kuiba. Masoko ya hisa katika sehemu mbalimbali ulimwenguni yameendelea kushuhudia hali tofauti tofauti ya kibiashara wakati wawekezaji kote duniani wakisubiri kwa hamu matokeo ya uchaguzi wa urais na ubunge hapa Marekani. Masoko ya Ulaya yameripoti hali ya kawaida ya biashara huku soko la hisa la hisa la FTSE mjini London, Uingereza likirekodi asilimia 0.4. Nchini Ufaransa, soko la hisa la Paris CAC40 liliripoti ongezeko la biashara la asilimia 1.1 wakati Frankfurt Ujerumani likirekodi asilimia 1.4 ya ongezeko la biashara leo Alhamisi. Mapema leo soko la Nikei mjini Tokyo, Japan, lilifunga biashara ya siku yake likiripoti ongezeko la asilimia 1.7 wakati Hong Kong ikirekodi asilimia 2.4 ya ongezeko la biashara Ikilinganishwa na hali ilivyokuwa jana Jumatano. Wabunge nchini Ethiopia leo wameidhinisha hali ya hatari ya miezi sita katika jimbo la kaskazini la Tigray iliyotangazwa na Waziri Mkuu Abiy Ahmed. Jana Ahmed aliamuru kuanza operesheni za kijeshi katika eneo hilo. Hatua inayoashiria kutoimarika kwa hali ya usalama katika jimbo hilo. Jumuiya ya kimataifa imeendelea kumshinikiza Abe kusitisha operesheni hiyo ya kijeshi, lakini kufikia leo asubuhi, shirika la habari la Reuters liliripoti kwamba hakukuwa na dalili kwamba angefanya hivyo. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, lakini usikose kujiunga na Idi Ligongo muda mfupi ujao, akikuletea kipindi cha Kwa Undani. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tunaendelea kuangazia yale yanayoendelea katika uchaguzi wa Marekani, ambapo matokeo zaidi yanaendelea kusubiriwa ili kutambulika rais wa Marekani eh, ajaye kwa kipindi cha miaka minne ijayo. Na katika sehemu ya pili, tutaangalia kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona katika e, shule za nchini Kenya, na tutakuwa katika e, sehemu hiyo tukiangalia jambo hilo wakati rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta akiwa ametoa maagizo ama kanuni mpya za kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani. Katika Kwa Undani, kama nilivyokueleza, hii leo ikiwa ni tarehe tano 5 ya mwezi wa kumi na moja mwaka elfu mbili na ishirini, tunaanza kwa kuangazia uchaguzi wa hapa Marekani ambapo wakati huu e, matokeo bado hayajakamilika kuweza kumtangaza mshindi wa uchaguzi wa Novemba tatu ambapo majimbo kama vile Pennsylvania, eh, majimbo ya North Carolina, Georgia eh, na Arizona yakiwa yanaendelea kuweka bayana mwelekeo wa kile ambacho uchaguzi huu utaelekea. Nam, lakini tujue hali halisi ya uchaguzi inavyokwenda, na tusikilize hii ripoti ya mwenzangu mkamiti Kibayasi ambaye ameangazia masuala ya hali halisi ya matokeo ya uchaguzi wa Marekani. Huko New York kuna wito wa kuhesabu kila kura, wakati taifa linaendelea kusubiri taarifa za nani mshindi. Watu kote duniani wana hamu kubwa kufahamu matokeo, ikiwemo jimbo lenye ushindani mkubwa la Pennsylvania. it ends... natumai itamalizika kwa amani. Kura bado zinahesabiwa katika majimbo kadhaa muhimu, lakini baada ya Joe Biden kutangazwa mshindi huko Michigan na Wisconsin majimbo mawili ambayo rais Trump alishinda miaka minne iliyopita. Biden alisema kwamba anaimani atapata kura mia mbili sabini za wajumbe ambazo zinahitajika kwa mgombea yeyote wa urais kuweza kuingia White House. Sipo hapa kutangaza kuwa tumeshinda, lakini niko hapa kuripoti kwamba zoezi la kuhesabu kura litakapokamilika, tunaamini tutakuwa washindi. Georgia kiasili ni jimbo la Republican. Ni moja ya majimbo yenye ushindani mkubwa, ambako wafuasi wenye nguvu wa Biden kutoka kwa wapiga kura katika miji na vitongoji wanaweza kumpatia ushindi kwenye jimbo hilo. Wakati zoezi la kuhesabu kura likiendelea, Rais Trump alitwiti Jumatano kwamba anadai kushinda katika majimbo ya Pennsylvania, Georgia, North Carolina na Michigan. Madai hayo ambayo Twitter iliyaita ya kupotosha. Kampeni ya Trump inaanzisha changamoto ya kisheria kusitisha zoezi la kuhesabu kura huko Michigan na Pennsylvania, ikisema Warepublican hawakuwa na fursa ya kutosha kuwafikia waangalizi ili kuangalia mchakato huo unavyofanyika. Tunataka zoezi zima la kuhesabu kura lisitishwe. Hatutaki wapate kura yeyote ya saa kumi asubuhi inaongezwa kwenye orodha ya wapigaji kura. Trump pia anataka kura zihesabiwe tena katika jimbo la Wisconsin, mahala ambapo wanatofautiana kwa kura chache tu. William Howell ni mwanasayansi anayehusika na masuala ya kisiasa kutoka chuo kikuu cha Chicago mgombea yoyote yuko huru kuomba zoezi la kuhesabu kura lirudiwe wakati tofauti ya kura ikiwa chini ya asilimia moja, na hivyo basi ana uwezo wa kuomba jambo hilo. Kihistoria, ingawa zoezi la kurudiwa kuhesabu kura mara chache sana walina tofauti na hesabu ya asili, na kwa hivyo haiwezekani kwamba itatoa matokeo ambayo alikuwa akiyatafuta. Mamia ya wafuasi wa Trump waliandamana katika kituo cha kuhesabu kura huko Phoenix kwenye jimbo la Arizona usiku wa Jumatano, wakidai baadhi ya kura hazijahesabiwa vyema. Matokeo ya mwisho huko Arizona na majimbo mengine yanaweza kuamuliwa na mahakama. If there is any ikiwa kuna shauri lolote la kisheria katika zoezi la kuhesabiwa kura, kukataliwa kwa kura wasiokuwepo na kuongezwa muda kwa wapiga kura wasiokuwepo, sina shaka kwamba yeyote atakayeshindwa katika kesi hiyo labda atajiandaa kuipeleka kesi kwenye mahakama ya juu ya Marekani. Hii ina maana kwamba ili kujua ni nani alishinda inaweza kuchukua siku au hata wiki. Asante sana uh, mkamiti Kibayasi kwa eh, ripoti hiyo na kutaka kufahamu mengi kwa hali halisi mambo jinsi yalivyo, nimezungumza na Daktari Timothy Sadera ambaye yupo katika uh, jimbo la Georgia kuangazia zaidi kile ambacho kipo kwa mwelekeo, lakini kumbukwe vilevile uchaguzi huu unafuatiliwa kwa karibu kabisa nje ya hapa Marekani. Na iwe Ulaya, Asia hata barani Afrika, Afrika Mashariki, watu wamekuwa wakiufuatilia kutaka kufahamu kile ambacho kinaendelea. Kwanza tunaanza na Dk. Sadera. Sadera, hebu tueleze uh, kile ambacho unakiona. Mwelekeo uko vipi? Uchaguzi uko vipi? Tumefikia wapi na hali ikoje kiujumla? Sababu haswa ni kwa sababu Uh, kuna kura nyingi ambazo zinasemekana hazijahesabiwa katika majimbo tofauti, na jinsi ambavyo pia rais alivyokuwa amejitangaza ya kwamba yeye ni mshindi licha ya kungojea matukio. Jambo hilo linaleta utata na mkanganyo ambao sasa hivi kila mmoja anasubiri kwa hamu, kwa sababu sasa hivi Uh, Bwana Biden anaonekana kuongoza, angali anabakia kupata delegate ama wale wajumbe aliyosalia nao ni kama wajumbe sita hivi ili aweze kuhitimu zile uh, delegate mia mbili na sabini. Naye bwana rais uh, Trump yuko nyuma akiwa uh, anasubiri ya kwamba anaweza kushinda majimbo hayo mengine. Kwa hivyo huu ndio msukasuko mkuu uliopo na wasiwasi -wasi pia katika sehemu zote mbili, na mwelekeo kwa ujumla unaonekana unakwenda vipi? Maanake tunajua kwamba kampeni za rais Donald Trump tayari zimeshatangaza zinataka kura zihesabiwe kwenye baadhi ya majimbo. Mwelekeo uliopo sasa hivi ni kwamba wakiongozwa uh, na bwana Trump ni kwamba sasa hivi unaingia kwenye siasa ambazo watu wengi hawafurahishwi nazo. Ulimwengu pia unatazamia kuona, je, mambo yanaendaje, haswa tukikumbuka wakati ambapo saa nane usiku rais alipotangaza ya kwamba wameshinda, jambo hilo lilileta mwondoko wa mwelekeo, na haswa kulingana na sheria za hapa Marekani, ni kwamba lazima kura zote zihesabiwe, na zitakapohesabiwa, kila mmoja aliyepiga kura, hakuna atakayeweza kukatiwa katikati na kutupwa nje ya kwamba hakupiga kura. Kwa hivyo uh, mwelekeo huo hauelekei vizuri, na jinsi inavyoonekana ni kwamba rais anaendelea ku anaonekana kama ataweza kupoteza ama sehemu yake ya kia pili kuwa rais. Kwa hivyo Bwana Biden yungali yuko juu, naye bwana rais sasa hivi anaamua kupitia kwa wakili wake ya kwamba wataelekea mahakamani kuweza kushtaki haswa jimbo la Michigan akisema ya kwamba kura zirudiwe, lakini mambo haya siyo ya mtu mmoja. Sheria lazima zifuatwe. Sasa kile ambacho uh, kinakwenda mpaka hivi sasa maanake walitabiri kwamba huu utakuwa ni uchaguzi wa kihistoria, na hilo linaonekana hivi sasa kwamba uchaguzi umekuwa wa kihistoria uh, mpaka muda huu uh, watu bado hawaja na uhakika wa rais wa Marekani ni nani hasa kweli. Uh, waliopiga kura ni wengi sana, haswa ukiangalia jinsi ambavyo sasa siasa zilivyokuwa zaelekea, ni kwamba watu wengi wamekosa kumuunga mkono rais kwa sababu ya sera zake, na pia kuna wale ambao pia hawamuungi mkono ra makamu wa rais bwana Biden. Kwa hivyo mambo haya mawili yamejitokeza haswa, yakitita kwamba chama hiki chaunga mkono upande mmoja, haswa ukiangalia katika upande wa ubaguzi wengine wanajisikia kwamba haswa hawakukubalika naye rais, matamshi yake pengine amewaudhi watu wengi. Wengine pia wanamwangalia rais ya kwamba ameweza kuleta uchumi na kuweza kufufua uchumi, lakini kipaumbele zaidi ni kwamba kati ya huu ugonjwa wa COVID watu wengi sana haswa wa Marekani takribani laki mbili na thelathini wameshafariki dunia. Kwa hivyo mambo haya yote yanaweza kusonga ule mwelekeo na jambo hilo lina kuwa la kuwavutia watu wengi sana kuweza kupiga kura, na tukumbuke ya kwamba Biden sasa hivi amepata kura zaidi ya rais yeyote hapa Marekani. Hakuna mtu amewahi kupata kura kama zile ambazo amepata. Kwa hivyo yaonekana ya kwamba ya kuna ile tunaita popular vote, na pia kuna ule u, kuna jinsi ambavyo watu wengi wamejitokeza vijana, kila mmoja sasa hivi walihamasishwa vipi? Sasa kwa mwelekeo wa yale a, mabaraza muhimu kabisa Uh, ya Marekani yaani, baraza la Senate na baraza la wakilishi, mwelekeo kwa hivi sasa uh, umekwenda vipi? Mpaka muda huu tunavyozungumza, katika uchaguzi kote nchini, yaonekana ya kwamba chama cha demokrati kimepoteza, wa kimepoteza ama hakitaweza kumiliki Senate sasa, lakini hatutasema vile, lakini bado uh, dalili zimeonyesha kwamba Republican wamepata wamepata kura nyingi na pia wamepata masenators wengi ambao wataingia pale pia katika uh, House of Representatives, pia uh, ijapokuwa Democrat ndio walikuwa wengi, lakini sasa hivi yaonekana ya kwamba wamepoteza viti vitatu tayari, kwa hivyo wamepungukiwa na, ijapokuwa Nancy Pelosi bado ataendelea kuwa ndiye speaker wa bunge lakini kwa sasa hivi waonekana bado kuna kitisho. Kwa hivyo yaonekana ya kwamba Republican wamepata viti vingi. na mpaka hivi sasa unadhani uchaguzi wa Marekani umeonekana vipi nje ya Marekani? Maanake uchaguzi huu umekuwa ukifuatiliwa kwa ukaribu sana hasa ta Uh, eneo la Afrika Mashariki utaona kwamba watu wanaulizia, wanataka kujua nini kinaendelea eh, na hatimaye kuna wengine hivi sasa wanakuwa kama wanafanya utani eh, kwa kile kinachoendelea hapa Marekani. Nini ambacho kinaonekana, jambo hili limewashangaza sana watu wengi duniani, haswa tukiangalia Marekani inapokuwa na jambo, jambo hilo hutandaa pote duniani. Ah, tunapoangalia sasa hivi alipojitangaza rais kwamba yeye ndiye mshindi kura kama hata bado hazijafika nusu ya kuhesabiwa, jambo lile liliweza kuwakumbusha Wakenya wengi kuhusu wakati wa uchaguzi ambapo Odinga aliweza kujitangaza na kujiwasilisha pale. Kwa hivyo jambo kama lile likaweza kuwashtua watu wengi, likawa lika ni kicheko kwa nchi ya Kenya kwa mfano na haswa haswa katika Marekani. Umesema wengi wanafanya utani, kweli nimeona mpaka wengine wana wanachukua pale, wanaanza kuiga katuni, wanaanza kuchora michoro aina mbalimbali, kuicheka Marekani kwa sababu Marekani ndiyo huwa ya kwanza kukosoa wakati ambapo nchi zingine zinasemekana ya kwamba zinahamasisha njia aina tofauti. Kwa hivyo kwa sasa hivi ulimwengu unaucheka utawala uh, wote wa Marekani. Kwa hivyo, hivyo, Russia, hivyo kwa mfano, hebu angalia nchi ya Rasia sasa hivi inatazamia kwa, kwa uzuri sana na kwa furaha, wengine wanacheka. Ukiangalia China sasa hivi wamenyamaza mpaka vyombo vya habari vimesemekana ya kwamba visitoe matangazo. Ukiangalia kule Marekani, kule Uingereza, kule Germany, France, wote wahusika wakuu wote wanasema ya kwamba huu mfano ambao umetokea sasa katika uchaguzi wa Marekani ni mlipuko ambao utaweza kusambaa duniani kote na tukiangalia pia upande wa Marekani kusini ambapo kuna nchi ambazo zilikuwa na wasiwasi wasi na shida nyingi, bughudha nyingi, wakati ule mwaka uliopita na miaka iliyopita, wakati ambapo Marekani ilikuwa ikiwazomea sana, hidi ya kwamba kura zimeibiwa wengi, hawakufanyiwa haki. Na je sasa hivi mfano gani tunaotoa? Hayo ndio maswali watu wengi wanauliza: je, tunajifunza nini ikiwa Marekani na demokrasia yake ambayo inaaminika duniani haionekani kuleta mfano mwema? Je, nchi zingine nazo zitawezekanaje? Na tukumbuke ya kwamba Uh, kuna taarifa ambayo Marekani ilikuwa imetoa pale, siku siku kabla ya uchaguzi hapa Marekani kuhusu Ivory Coast, na walikuwa na laumu ya kwamba rais wa, wa Ivory Coast alikuwa amejitangaza na pia anawagandamiza ana, ana, wale wapinzani wapiga kura. Kwa hivyo waona ya kwamba walipokuwa na laumu pale, kisha kesho yake jambo hilo linatokea Marekani, mfano ule unakuwa sasa. Je, ni wapi ambao, tuna, ambapo tutakimbilia? kwa hivyo jambo hili haliletei Marekani sifa nzuri ama picha nzuri mbele ya ulimwengu, na wakaweza kutokea. Asante sana Dktr Timothy Sadera kwa kutueleza haya yote, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili basi, tunaelekea nchini Kenya. Rais Uhuru Kenyatta wa Taifa la Kenya wiki hii alitangaza kanuni nyingine tena Uzaaji kwa ajili ya kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona, kanuni ambazo amezitoa mara baada ya kuongezeka kwa maambukizo ya virusi vya korona mara baada ya kutangaza kulegeza masharti e, katika lile wimbi la awali la maambukizo ya virusi vya korona. Toka amelegeza masharti hayo, maambukizo ya virusi vya korona yamekuwa yakiongezeka nchini Kenya. Lakini hivi sasa lile ambalo linaonekana kuwa jipya ni kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona miongoni mwa wanafunzi wa shule ambao wamerejea E, kwa ajili ya masomo na kujiandaa na mitihani yao a, ambayo imekuwa ikisubiriwa kwa hamu mara baada ya serikali ya Kenya kusimamisha shughuli zote za elimu. Kutokana na hilo basi tunaangazia tena a, kile kinachoendelea nchini Kenya na mwelekeo uko vipi a, juu ya maambukizo ya virusi vya korona wakati huu ambapo dunia bado inakabiliana na wimbi la pili la maambukizo ya virusi vya korona ambavyo vimeripotiwa kutokea katika sehemu mbalimbali mbali za dunia. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa Nairobi nchini Kenya, Kennedy Wandera. Na kwanza kabisa, uh, Kennedy, labda ungeanza kutueleza hali halisi. Tunajua maambukizo yameripotiwa, eh, katika shule za uh, upili hapo nchini Kenya uh, mara baada ya ku legezwa masharti lakini vilevile kutangazwa masharti mengine na Rais Uhuru Kenyatta. Hebu tufahamishe sasa hali halisi uh, je, hili likoje hapo? Ni uh, akijapita ha, kitimiti kingi sana katika maambukizi ya virusi vya korona, hasa kile ambacho serikali ya Kenya inataja kuwa ni wimbi jipya la virusi hivyo. Na Rais Kenyatta jana akizungumza na vyombo vya habari e, akihutubia taifa amesema kwamba shule zote zile ambazo zimefungua milango yake kwa wanafunzi wa, wa kidato cha nne me, na darasa la nane na gredi ya kwanza zikaendelea na wanafunzi, huku shule ambazo bado hazijatubiwa kurejea masomoni zitaendelea uh, kufunga. Lakini Kenyatta akizungumza, anazungumza wakati ambapo maambukizi ya virusi vya korona yameendelea kuripotiwa kwa wingi sana katika baadhi ya shule. Uh, ni wiki hitu ambapo shule ya upili ya Kolanya magharibi ya Kenya imeripoti wanafunzi hamsini na wawili kuambukizwa na virusi vya korona, na vilevilevilevile shule ya wasichana ya Bahati katika jimbo la Nakuru imerekodi eh, wanafunzi sitini na nane kuwa na virusi vya korona pamoja na wamini wa tano na mia moja na kumi na tano wengine kuwa kwenye karantini na hii ngali ngali kwamba kuna kuna maeneo mengi ambayo pia ameripotiwa wanafunzi kuambukizwa wana, wana, wana na virusi vya korona. Hasa kuna shule moja katika jimbo la Mombasa inayoitwa ambapo, uh, wanafunzi na walimu wameambukizwa na virusi hizi vya korona na kulazimika kufunga shughuli hiyo kwa majuma kadhaa. Kwa hivyo ni suala ambalo linaendelea kuweka wasiwasi hasa kwa wanafunzi wenyewe na vilevile E, wazazi. Lakini serikali inaeleza kwamba inaendelea kuweka mikakati ya kuhakikisha kwamba pana utulivu na kuna usalama katika shule hizo. Sasa kwa kile ambacho, uh, kinaendelea hivi sasa, kuna taarifa yoyote kutoka kwa serikali labda, eh, kuweka uh, programu maalum kabisa kwa mashule ambayo tayari labda yameshafunguliwa? Uh, haija, serikali haijatangaza programu maalum ya kuweka katika shule hizo ambazo tayari ishaambukizwa, lakini kuna baadhi ya shule ambazo serikali imeeleza kwamba kutokana uh, na wingi wa maambukizi hayo, shule hizo zitaendelea kufungwa kwa majuma kadhaa. Mfano ni shule hiyo ya jimbo la ambapo wanafunzi na waalimu waliochangamana walipata virusi vya korona. Kwa hivyo serikali ikasema kwamba shule hiyo itapitisha masomo kwa takribani majuma kadhaa, ndipo ikaanza kufuatilia wale ambao huenda labda waliochangamana na wale ambao walipata virusi hivyo kwa hivyo kile kinachoendelea katika maeneo hayo ni kwamba serikali hey, kupitia wizara ya afya inaendelea kuweka mikakati ya kudhibiti uoneaji zaidi wa virusi hivyo, na vilevile pia inasistiza kwamba ha, ha, ha, ha, hapana hofu yoyote ya ima ima ima ima po, kwa wazazi na kwa wanafunzi. Serikali inaendelea kuhakikisha kwamba kuna mkakati wa kuboresha mazingira hayo ya kusoma lakini hapajakuwa na ripoti yoyote kutoka kwa serikali iwapo huenda ikasitisha masomo kutoka kwa wanafunzi wao, ukiacha shule ambayo uh, umeieleza huko magharibi mwa uh, kenya. Je, kuna shule nyingine zozote hivi sasa ambazo nazo zimekumbana, eh, na hali kama hii? Kuna, kuna shule nilivyoeleza, kando na hiyo ya Kolanya, hiyo bana ya uh, Kolanya magharibi mwa kenya, kuna Uh, shule inayoitwa kule jimbo la Mombasa ambapo wanafunzi na, na uh, walimu wameambukizwa na virusi hivyo vya korona, na shule hiyo kufungwa kwa majuma kadhaa. Kuna shule ya upili ya Maranda ambapo pia kumeripotiwa visa hivyo vya maambukizi ya uh, virusi vya korona. Na sasa shule ambayo inaonekana kuripoti maambukizi mengi sana ni shule ya wasichana ya Bahati ya upili ambapo wanafunzi sitini na nane walimu watano, wameambukizwa na virusi vya korona, na usimamizi wa shule hiyo unaeleza kwamba uh, watu wengine wasiopungua mia moja wanaendelea wa, wa, kupata kuka kwenye karantini kutumbo, kwa sababu kuna hofu kwamba hawa walitangamana na wale sabini na tatu waliopata maambukizi hayo na hivyo basi kuna haja ya kuongeza usalama kwa wote wanaofanya kazi katika shule hiyo. Na toka rais Uhuru Kenyatta alipotoa haya masharti mapya uh, juma hili, je, hali halisi ya mabadiliko ya maisha ya watu imekuwaje hapo Kenya katika kuzingatia kanuni hizo ambazo zimewekwa mpya za kuepuka maambukizi zaidi ya virusi vya korona? Uh, hali haijakuwa nzuri zaidi kwa sababu serikali inaeleza kwamba virusi vya korona vingali katika jamii. Kwa mfano, kama leo serikali imetangaza imetangaza watu elfu moja na watu wengine nani kupata maambukizi ya virusi vya korona uh, kutoka kwa sampuli elfu sita za watu waliopimwa katika kipindi cha saa ishirini na nne na hiyo kufikisha idadi ya watu waliopata virusi vya korona nchini Kenya kufikia elfu hamsini na tisa mia tano tisini na tano na sasa, serikali inaeleza kwamba hili uh, ni mzigo mkubwa sana lakini, sasa kando na raia wake, kunahitajika kuwa waangalifu zaidi katika kuhusu usalama wao. Vilevile inaeleza kwamba kutumia mikakati kama ya kukatazo na kutoka nje kuanzia saa nne usiku hadi saa nne ya asubuhi huenda likapunguza utangamano wa watu katika maeneo wa wa uh, wa ya burudani na maeneo mengine, kwa sababu serikali hasisia kwamba kuchukuliwa kwa maeneo kama haya ndiko kuenda kuliongeza mrundiko wa kesi hizi za virusi vya korona, na vilevile pia mikutano ya wanasiasa ambayo imekuwa ikiendelea nchini, wanasiasa wakiendelea so, kuhudhuria mkutano ya hadhara sasa hivi, sasa kama hapo hivi ile ya marufuku mikutano hiyo na kuruhusu kwamba mikutano hiyo inaanza kufanyika tu kwenye kundi za mikutano ah, serikali inaweza kwamba kwamba hiyo ikawa njia kusaidia ku kudhibiti maambukizi zaidi, lakini hatujajua iwapo ile halitofanya chochote au halitokuwa tiba ya dharura. Kuhusu hali hii haijulikana na serikali kwani ikachukua mkakati gani kuhakikisha kwamba mkakati hiyo inaongezwa kuhakikisha kwamba hakuna maambukizi zaidi, lakini hali ilivyo hali uh, haijakuwa nzuri zaidi kwa sababu uh, watu wanaendelea kupoteza maisha. Kama jana watu kumi na wawili walipoteza maisha yayo kufikisha idadi hiyo kuwa elfu moja na hamsini na moja na vilevile idadi hiyo imeongezeka kwa sababu uh, leo kuna watu wengine ishirini na moja wagonjwa wengine ishirini na moja ambao wamepoteza maisha yao, na sasa idadi hiyo tunavyozungumza, wote waliofariki kuhusu virusi uh, vya korona ni elfu moja Uh, miaka elfu moja sabini na wawili ambao wamepoteza ya maisha yao. Kwa hivyo serikali imeeleza kwamba hii ni idadi kubwa sana ya maambukizi kwa sababu ina, ina, ina sasa mm -hmm. ke, ku, Kenya ina ripoti asilimia kumi uh, na sita ya maambukizi ya virusi vya korona nchini mwake, maambukizi mengi yakionekana kuingia Kenya mwezi wa Oktoba huu ambao umekamilika. Asante sana Kennedy Wandera kwa kutueleza haya yote, na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami na asante sana.