Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Mpendwa msikilizaji, karibuni katika matangazo yetu ya hii leo. Mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni tarehe 6 mwezi wa 11 mwaka wa 2022 ikiwa siku ya Live Talk ambapo tunaangalia shughuli nzima ya mchakato wa uchaguzi wa Marekani. <tune> Hivyo basi watu wanasubiri kwa hamu kujua nini kinachotokea, wachambuzi wanasemaje? Licha ya kuwa kwamba kwingine labda Afrika tumetarajia kuwe na mashambulizi, wakifungiwa wengine wakufanyaji, lakini unajikuta kwamba mpinzani amekuwa pia ulinzi, hali ya kuhesabu kura inaendelea, na pia hata anajua kwamba kuna mambo huwa ni mawili, una, una, una kushinda kushindwa. Basi na katika habari nyingine, ni kwamba maambukizi ya virusi vya korona kote ulimwenguni yanasemekana kupanda, huku nchi ya China ikichukua hatua ya kuzuia baadhi ya wageni kutoka mataifa ya nje. Lakini kabla haya yote, huyu hapa Sande Shomari na taarifa ya habari. Zifuatazo ni habari za dunia msomaji, Sandei Shomari. Mgombea wa chama cha Demokratic, Joe Biden, amesogea karibu zaidi kutangazwa mshindi katika uchaguzi wa rais wa Marekani wakati hesabu mpya ya kura endelea kupunguza uongozi wa rais Donald Trump katika majimbo ya Georgia na Pennsylvania. Biden mpaka sasa anaongoza kwa wingi wa kura pamoja na kuweza wajumbe 253 dhidi ya 214 na ili kuwa mshindi inahitajika idadi ya kura za wajumbe mia mbili sabini kwa kipindi cha miaka minne. Kazi ya kuhesabu kura bado inaendelea katika majimbo manne ambayo yataamua uchaguzi huko Arizona na Nevada ambapo Biden yuko mbele na Pennsylvania, ambapo uongozi wa rais Trump umepungua. Biden anaongoza hivi sasa katika jimbo la Georgia. Katika mfumo wa uchaguzi wa Marekani, mshindi wa kura za wingi katika kila jimbo isipokuwa Maine na Nebraska hupokea kura zote za wajumbe katika jimbo hilo ambazo zimetengwa kwa msingi wa idadi ya watu. Wakati huo huo, rais Trump bila ushahidi wowote jana Alhamisi aliwashutumu Wademokrat kwa udanganyifu mkubwa na makosa ili kumzuia kushinda uchaguzi wa rais. Kwa upande mwingine, Biden mapema siku hiyo alihimiza uvumilivu wakati majimbo yanaorodhesha idadi ya kura zaidi ya milioni 150 zilizopigwa katika uchaguzi wa mwaka huu. Rusia iliripoti kesi mpya za covid 20,182 hii leo Ijumaa, rekodi ya juu kwa siku. Dmitri Peskov, msemaji wa Kremlin, hakutoa maelezo yoyote juu ya hatua gani maafisa wa afya ya umma wangechukua kuzuia ongezeko hilo. na zaidi ya maambukizi milioni 1.7 nchini Rusia ya covid, ni Marekani tu, India na Brazil zilizo na visa zaidi ya virusi vya korona. India ripoti zaidi ya kesi mpya za Covid 47 hii leo Ijumaa. Mtu yeyote anayesafiri kutoka Denmark kwenda Uingereza lazima sasa ajiweke karantini kwa siku kumi na nne. Denmark iliondolewa Ijumaa kutoka kwenye ukanda wa usafiri wa Uingereza kufuatia mlipuko wa virusi vya corona kwenye mashamba ya mink katika nchi hiyo ya Skandinavia. Operesheni za jeshi la serikali kuu ya Ethiopia kaskazini mwa nchi hiyo zina malengo ya wazi yenye mipaka na yanayoweza kutekelezwa, alisema waziri mkuu Abi Ahmed hii leo Ijumaa, baada ya mkuu wa Umoja Mataifa kusema kuwa alikuwa na hofu kubwa na mapigano katika mkoa wa Tigri wa nchi hiyo. Serikali ya Abi inahamasisha wanajeshi kutoka nchini kote na kuwapeleka Tigri baada ya mapigano ya siku mbili kati ya vikosi vya serikali na kikundi chenye nguvu cha kabila ambacho kiliongoza muungano wa watawala wa nchi hiyo kwa miongo kadhaa, maandalizi ya vita ya Ethiopia yameondoa matumaini ya kimataifa ya kuzuia mzozo kati ya serikali ya Abi na chama chenye nguvu cha ukombozi wa watu wa Tigri, TPLF. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres alisema ameshtushwa sana na mapigano hayo. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza e kutoka Washington DC. Ripoti za vyombo vya habari zinasema walimu kumi na moja waliotekwa nyara siku ya Jumanne kutoka shule mbili zinazoendeshwa na kanisa kwa lugha ya Kiingereza huko kaskazini mwa Kamerun waliochura huru jana jioni. Washambuliaji wasiojulikana walioteka walimu hao siku ya Jumanne wakati wa uvamizi kwenye shule hizo katika mji wa Kumbo, lakini hakuna mtu aliyedai kuhusika na uvamizi huo. Kulingana na shirika la habari la Abdulu, Samuel Fonki mkuu wa kanisa la Presbyterian la Kamerun alisema hakuna fidia iliyolipwa na kwamba kanisa na vyama vya walimu vilishinikiza watekaji hao kuachia huru. Kumbo ni eneo ambalo serikali ya Kamerun imekuwa katika mzozo unaoendelea na waaswi wanaotaka kujitenga na nchi hiyo katika eneo ambalo kwa kiasi kikubwa linatumia lugha ya Kifaransa. Utekaji nyara huo unakuja chini ya wiki mbili baada ya watu wasiojulikana wenye silaha kuvamia shule inayofundisha lugha ya Kiingereza kwa kiasi kikubwa magharibi mwa Kamerun na kuwa watoto saba. Kufikia sasa, hakukuwa na uthibitishi wa umma juu ya kukamatwa kwa yoyote kuhusiana na mashambulio ya shule. Mvutano unaonekana kuongezeka wakati Rais mteule wa Bolivia Luis Arce akijiendea kwa kuhapisha kwake siku ya Jumapili. AFP, shirika la habari la Ufaransa, linaripoti kwamba wapinzani wenye msimamo wa, wa, wa kehafidhina wa Arse walioanzisha mgomo wa siku mbili katika jiji kubwa la Bolivia, Santa Cruz de la Sierra, siku ya Alhamisi, wakipinga madai ya udanganyifu wa uchaguzi. Jaribio dhahiri la kusababisha mfarakano linaonyeshwa na utawala unaomaliza muda wake ulipinga orodha ya wageni wa Arce kwa sherehe hizo. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro anatarajiwa kuhudhuria, ingawa rais anayemaliza muda wake Jeanine Anez mwanzoni alisema Maduro hataalikwa. Lakini mwaliko pia uliripotiwa kutolewa kwa kiongozi wa upinzani Juan Guaido kwa sababu pia anatambuliwa kama kiongozi wa Venezuela. Haijulikani ikiwa Guaido atahudhuria sherehe hizo lakini rais wa zamani Evo Morales anatarajiwa kurudi Bolivia siku moja baada ya kuapishwa baada ya jaji kufuta hati ya ukamati wake iliyotolewa dhidi yake mwaka jana kwa tuhuma za uchochezi na ugaidi. Usumbufu mkubwa unaosababishwa na janga la covid-19 kwenye kampeni za chanjo dhidi ya ugonjwa wa surua na polio unaweka mamilioni ya watoto walio katika mazingira magumu katika hatari ya magonjwa mengine ya hatari na yanayodhoofisha. Mashirika ya Umoja Mataifa yalisema leo Ijumaa yametoa wito haraka wa kutatua fedha ili kuepusha magonjwa kuambukiza. Mfuko wa shirika la watoto duniani UNICEF na shirika la afya ulimwenguni WHO walisema dola zipatazo milioni 655 zinahitajika kushughulikia mapungufu ya kinga katika nchi masikini na za kipato cha kati, mkurugenzi wa UNICEF Henrietta Fore alisema dola milioni mia sita sitini na tano zinahitajika ikiwemo pamoja na dola milioni mia nne kwa ajili ya polio na dola milioni mia mbili hamsini na tano kwa ajili ya surua. Takriban watu wapatao hamsini na saba wamefariki dunia kutokana na mvua kubwa inayoendelea na kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi kote huko Amerika ya Kati pamoja na Honduras. Tangu kimbunga Ita kilipofika pwani ya huko Nikaragua siku ya Jumanne, Ita imepunguza nguvu, lakini mvua zinazoendelea kunyesha zilisababisha mafuriko zaidi kutoka Panama hadi Guatemala. Rais Alejandro Giamitei amesema karibu nyumba mia tatu za Guatemala zimeathiriwa na kwamba mvua inatarajiwa kuendelea kwa siku mbili. Helikopta ya uokoaji Black Hawk ya matibabu ya kijeshi ya Marekani iliyopewa kikosi cha pamoja kiitwacho Bravo huko Honduras iliwokoa watu kadhaa waliokwama katika mafuriko siku ya jana Alhamisi. Nam, asante sana Sande Shomari kwa taarifa hiyo ya habari. Na hivi sasa Sande sandeooja ba... Asante sana Sande Shomari kwa taarifa hiyo ya habari. Hapa sasa studio, tunarudi pamoja na Harrison Kamao kuzungumzia matokeo ya uchaguzi na utaratibu wote ambao uchaguzi umekuwa ukifanyika. Hesabu zinaendelea, tunasubiri majimbo mane muhimu ya uchaguzi ambayo ni Nevada, Arizona, ambazo wanaonekana kwamba Biden anaongoza, halafu tukija upande wa Georgia, Biden amechukua, na hivi punde Pennsylvania vile vile Biden anaongoza. Moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kama tulivyokuahidi kupitia mtandao wetu wa Facebook, ni kwamba leo ikiwa siku ya Ijumaa, macho yote na masikio yote yameelekezwa hapa Marekani, ambapo uchaguzi ama zoezi la uchaguzi bado halijakamilika, lakini linaonekana limekaribia kabisa kukamilika ili kubaini ni nani atakayekuwa rais wa taifa hili kubwa kabisa ulimwenguni katika kipindi cha miaka minne ijayo. Sasa hivi tunapozungumza ni kwamba imebaki kidogo sana, yaani kura zikamilike na uchaguzi utangazwe baina ya rais aliyeko Donald Trump na Uh, mpinzani wake Joe Biden ambaye alikuwa ni makamu wa rais wakati wa utawala wa Barack Obama. Lakini swala hili ni swala ambalo limeibua maswali mengi na lina maoni mengi na limechangiwa kwa njia ama namna nyingi kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Sasa kwenye live talk tutakuwa na wageni mbalimbali mbali ambao tutakuwa tunaangalia hali ilivyo na hali ikibadilika, wakati tukiendelea na live talk, basi itakuwa ni sawa, itakuwa hatuna budi kukujuza yaliyojiri na sasa hivi nina mgeni ambaye ninaye kwenye laini ya simu na simu ingine ni Profesa David Monda kutoka Chuo Kikuu cha New York, ambaye ana ufahamu mkubwa na uelewa mkubwa wa siasa za Marekani na ambaye kwa hakika amekuwa akifanya mahojiano na vyombo vya habari vingi katika siku za karibuni, na hasa wakati huu ama kipindi hichi cha uchaguzi kuelekea kutangazwa mshindi wa urais hapa Marekani. Karibu sana Profesa David Monda. Na asante ndugu, asante kwa kunialika. Sasa unaona, hali si hali, hali ni hali ya kuvuta ni kuvute katika kipindi cha siku mbili ambazo zimepita ama tatu hivi. Wamarekani hasa wamekuwa kwenye televisheni zao wakitazama, na sasa inaonekana safari inakaribia kukamilika tunapozungumza. Hebu kwanza kwa ujumla tueleze wewe, kwako kwa binafsi, hali yenyewe umeionaje tangu watu walipopiga kura? Hali imekuwa tete, hali imekuwa vuta ni kuvute. E, vile uchaguzi ulipoanza Novemba tarehe tatu, a, ilipokamilika upigaji kura rasmi, bwana Trump siku za mbele alikuwa na kipaumbele, lakini vile siku zimeendelea kwenda mbele na a, kura zimeendelea kuongezeka kuhesabiwa imeonekana bayana ya kwamba bwana Joe Biden naye pia ameweza kumpita uh, bwana uh, uh, Donald Trump kwa zile kura za wajumbe kwa ujumla na pia uh, zile kura za wananchi ana kwa ana. Kwa wakati huu kuna habari kemkem kem, na habari mpya iliyojitokeza kwa hivi sasa ni kwamba Pennsylvania Uh, inaonekana ya kwamba imehesabiwa ya kwamba bwana Biden ameishinda, na tusahau ya kwamba jambo hili huenda litapingwa mahakamani. Kwa hivyo kwa wakati huu eh, bwana Joe Biden amehesabiwa kuwa na kura za wajumbe mia mbili sitini eh, na nne, naye bwana Trump ana kura za wajumbe mia mbili kumi na nne. Ukiongeza jimbo la Pennsylvania kwa kura za wa, uh, wajumbe za Biden, yaani umwongezee, uh, zile kura ishirini za Pennsylvania, basi atakuwa ameshinda uchaguzi, maanake atakuwa amepita kile kiwango cha kura mia mbili sabini. Professor, professor, jambo hili litaenda mahakamani? Haya profesa, kabla ya kuzungumza kwa, kwa sababu tutazungumza mambo ya mahakamani, labda mambo yatakayofuatia, kwa wasikilizaji wetu hasa barani Afrika, kwa kifupi wangetaka kuelezewa wengi wao wanatutazama runinga, wanaona hapa kuna pointi zimeandikwa, ama kura mia mbili sijui na kumi na tatu, mia mbili arobaini na kitu, ilhali Wamarekani waliopiga kura ni mamilioni. Sasa hebu fafanua kidogo, inakuwaji hapa? Tunaona mia mbili na kitu na mia mbili na sabini zinazohitajika kupita Umarekani, zinaungana vipi? Ama ushirikiano wake ama uhusiano wake na kura za mamilioni ya Wamarekani unakujia wapi, hizi Electro College? Hebu fafanua kwa wale ambao hawaelewi. Kwa ufupi ni kusema hivi, Wamarekani wanapoenda kwa debe, wanapopiga kura, kuna zile kura za wapigaji kura kwa upande mmoja na kuna zile kura ambazo zinaamua mshindi wa uchaguzi, ambazo ndizo tunaziita electoral college votes, yaani kura za wajumbe. Uh, Wamarekani wote Novemba tatu wanapiga kura na pia uh, siku za mbele unaweza piga kura pia kwa posta, lakini baada ya Novemba tarehe tatu lazima kila mtu awe amepiga kura kwenye kituo cha upigaji kura au awe amepiga kura kwenye posta na iwe imeingia kwenye posta na kupigwa stempu ya tarehe tatu zile kura zinahesabiwa ana kwa ana, lakini kidesturi kwa mataifa mengi, ujumla wa hizo kura za wananchi zinapohesabiwa, yule ambaye anapata kura nyingi ndiye anayeshinda. Hapa Marekani sio hivyo. Hapa Marekani eh, ofisi ya rais imetengwa kuwa inaamuliwa na eh, majimbo. Kwa hivyo wa, wananchi wanapiga kura eh, kura zao zinahesabiwa na zile kura zinachangiwa kwenye majimbo, ndiposa kila jimbo linahesabiwa: nani ameshinda New York, nani ameshinda California, nani ameshinda Texas, na kwa njia hiyo ya majimbo, sio kwenye kuwekwa kwenye kura za wananchi, lakini kura za majimbo, ndiposa eh, mshindi anaangaziwa ana, ana, ana, ana na kura za wajumbe eh, kwa ujumla ni mia tano thelathini na nane na nusu ya hayo ni mia mbili sitini na tisa. Kwa hivyo yule atakayefikisha eh, kura mia mbili sabini, akifika kiwango kile ndiposa ataamuliwa kwamba ameshinda, maanake mpinzani wake anaweza kufikia kura mia mbili sitini na nane pekee. Kwa hivyo ukifika kile kiwango cha kura mia mbili sabini ndiposa itaonekana bayana dhahiri shahiri ya kwamba umeshinda uchaguzi uchaguzi. Hivi ndivyo na, na uh, kura inavyoendelea Marekani na Profesa. Kuna swali umeuliza, umeeleza kuna kitu muhimu sana umeeleza kwamba mambo ya mambo ya uh, siasa za Marekani ni tofauti na sehemu nyingine. Sasa kuna swali ibuka, wale wajumbe kwenye majimbo wanaweza wakafanya uma, u, u, u, uamuzi kando ama unaotofautiana na wapiga kura walio wengi wakaamua, hmm, kwamba uh, kwa mfano sasa hivi Joe Biden inavyoonekana yuko mbele, amebaki kidogo tu kufika zile mia mbili sabini wale wajumbe wa kule uh, kwenye majimbo wanaweza wakaamua kwamba sisi tutamtunuku Donald Trump, licha ya kwamba Biden ameongoza. Sisi kwetu jimbo letu, kwa mfano, tumeamua kwamba uh, zetu zitamwendea uh, Trump. Inawezekana kwamba wakapinga hali ilivyo na wakaamua kwamba zetu kura za wajumbe zitakwenda zita kwa fulani. Inawezekana hivyo, lakini ni hali nadra sana, na nasema hivyo ya kwamba uh, maanake walioandika katiba ya Marekani walikuwa pia na uh, ya na uoga ama hofu ya kwamba wakati mwingine wapigaji kura wanaweza kufanya makosa wakampigia waka kura eh, kiongozi ambaye ataongoza nchi kwa uh, hali hatari ya kwamba uh, wapigaji kura wamefanya makosa. Wanaitwa faithless electors, yani, wa, yani wale wajumbe wasio na amani wanaweza kwenda ku, kando na maamuzi ya ujumla ya umma, lakini hii ni hali nadra sana sana sana. Wajumbe wanapoamua kwenda bunge kuidhinisha kura ya uchaguzi lazima kura zao ziende sambamba na zile kura za wananchi, yani sauti ya wananchi lazima isikiwe. Profesa, profes, kwa kweli hapa kuna e, swala ambalo pia a, linaibuka a, kuna swala ambalo wengi wanauliza, kwa nini kuna majimbo ambayo yamekuwa yakitajwa sana kwenye uchaguzi huu? Kuna kama Pennsylvania; vile vilevile, kuna majimbo kama Nevada, Georgia yanaofuatiliwa sana kwa kina. Je, majimbo ya Marekani ni sawa yote, au kuna majimbo muhimu kuliko mengine? Nafikiria majimbo yote ni sawa, lakini tusahau ya kwamba uh, mfumo huu wa upigaji kura umekuwa ukiendelea karibu sasa zaidi ya miaka mia mbili hamsini. Kwa hivyo uh, kwenye utafiti sana sana, imeonekana majimbo fulani huwa yanaegemea upande wa Wanademokrat majimbo fulani huwe yanaegemea upande wa Republican. Kwa hivyo eh, utaona kwenye upigaji kura majimbo haya hayasisitizwi. Sio kwamba hayana umaarufu uh, uh, lakini ni kusema kidesturi, kuna majimbo fulani ambayo huwa yanapiga eh, upande wa Democrat na upande wa na Republican. Yale majimbo ambayo yanasisitizwa ni kumaanisha y kwamba haya majimbo ndiyo yanayumba yumba. Haijulikani yataenda upande ya wa Democrat au upande wa wana Republican na sana sana haya majimbo ambayo yanayumbayumba upande wa Democrat au Republican, yakiwa na kura za wajumbe nyingi, kama Pennsylvania kama Florida hivi eh, kama Georgia eh, kama Arizona, Michigan, Wisconsin, ndiposa zinaangaziwa, lakini sio kusema ya kwamba majimbo haya ndiyo muhimu kuliko majimbo mengine. Majimbo yote yana usawa, lakini kwa ule ushindani vile wanasiasa wanapiga cheka chenga zao za kisiasa, wanasisitiza yale majimbo ambayo yanayumba yumba, manake kihistoria ni desturi ya kwamba Texas kwa mfano itaenda upande wa wanarepublican. California, New York hivi sana sana huwa inaegemea upande wa wanademokrat basi. Kwa hakika kipindi ni Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukiendelea vizuri na mjadala kuhusiana na swala zima au zoezi la uchaguzi wa Marekani tangu ulipofanyika awali wiki hii, na sasa hivi tukielekea kutamatisha na kuhatimaya kutangaziwa na kumjua ni nani atakayekuwa rais wa Marekani katika miaka minne ijayo. Na sasa hivi kwenye mtandao wa Facebook naona kuna wengi majibu yanaendelea kumiminika, labda tunapoendelea na mjadala huu na Profesa David Monda akiwa New York, nisome mawili matatu, kisha tuendelee. Namwona Isaac Saidi Paul anasema yuko kule DRC na anasema marekani ni mfano wa dunia zima pia ndio nguvu ya dunia. Kwa hiyo katika haya, ingawa Trump anakataa kuwa ya, chama cha demokrati hakipitiki, itakuwa mfano mbaya kwa dunia, hata kutumia taifa tegemewa ulimwenguni kama Marekani, itakuwa kwamba sio picha inayofaa. David Sanjecha akiwa kule upande wa Tanzania, Muheza, Anasema Rais Trump, kilichompa wakati mgumu katika uchaguzi huu uh, ni matamko yake ya kibaguzi na ubabe, kwani wamarekani hawataki kuongozwa na mtu wa namna hii. Kuna Ochen George akiwa nchini Kenya, na anasema maoni yeye ana maoni ye pamoja Uh, na swali anasema kwamba kitendo cha Rais Trump kujitangazia ushindi hata kabla ya mamilioni ya kura kuhesabiwa, uh, uh, kumeshusha hadhi ya Marekani. Kuhusu maisha baada ya uchaguzi, naona yataendelea kama kawaida, maana binadamu ni wale wale tu. Namwona huyu Kanuti Kanuti Liambo, asemi yuko wapi na, oh, yuko kule Malawi. Anasema kwamba sasa inaonekana kama uchaguzi sio Afrika na wala sio ng'ambo, uchaguzi ni uchaguzi tu lakini bado tunategemea kwamba demokrasia na mikakati ya demokrasia pamoja na kufuatwa kwa sheria kutazingatiwa hapa Marekani. Maoni ni mengi na nitaendelea kuyasoma kadri yanavyoingia, tunavyoendelea uh, kujadili uh, swala hili na Profesa David Monda. Basi Profesa, kidogo tu turudi kwa maoni ya mmoja wa wasikilizaji ambayo umesikia, ama wawili, ambao wasiwasi wao ni kuhusu hadhi ya Marekani kwenye jukwaa la kisiasa ulimwenguni. Je, unaona kama mchakato huu labda utashusha hadhi ya Marekani, ama Marekani bado itabaki kuwa juu na kuheshimika kama ilivyokuwa uh, tangu hapo awali? Nafikiria jambo hili au msukosuko um, huu, uh, uh, huu wa kisiasa utaongezea umaarifu wa Marekani, maanake utaonyesha kwamba wa Marekani au mfumo huu wa Marekani haujaundwa kule mbinguni ni uchaguzi tu kama ule ambao uko Uganda, kama ule uli ulioko Kenya, kama ule ulioko Tanzania. Uh, tunakumbuka kwa mfano kule Kenya, eh, kulipokuwa na uchaguzi, eh, Raila Odinga alikataa vile Bwana Trump amekataa uamuzi wa wapigaji wa kura. Uh, kupinga uamuzi wa Uhuru Kenyatta au matokeo ya kwamba uchaguzi umekuwa uh, umekamilika. Ni vivyo hivyo ilivyo hapa Marekani, au inaonekana itaenda kuwa hivyo. Lakini jambo la kusisitiza ni kwamba sisi sote ni binadamu. Kimsingi kisheria, eh, kuna ile ule mfumo ambao unaaminika na wote hata ingawa fulani mgombea fulani akikataa kwa ujumla umma inaam, inaamini matokeo ya uchaguzi. Jambo la kwanza, na cha pili ni kwamba kimsingi, eh, kuna mikakati au miundu mbinu ya kisiasa ambayo yanaweza kudhibiti mawimbi haya makali ya kisiasa, eh, hamaki kutoka wanademokrat, hamaki kutoka wanarepublican, na kudhibiti na mwishoe kuweza kutoa ule uamuzi wa umma. Hili ni jambo muhimu na nafikiria sheria itashika mkondo wake, na bwana Trump akishindwa, ni dhahiri shahiri mwishoe atalazimika ku, kuamua kauli ya wananchi, naye bwana Biden akishindwa eh, pia lazima atakubali matokeo ya uchaguzi. Kwa hivyo itaashiria kwamba eh, Sote ni binadamu lakini umuhimu wa kisheria na upigaji kura lazima usisitizwe. Uwazi uh, wa kuhesabu kura, uh, kusisitiza sheria ni jambo muhimu, sio tu hapa Marekani, lakini pia Kenya, Afrika Mashariki, na kote duniani. Nafikiria itaongezea umaarufu, hususan uh, jambo hili la uchaguzi utakapotatuliwa kwa njia ya kisheria na maoni ya umma yapewe kipaumbele. Ni maoni mazuri kabisa. Asanti uh, sana Profesa David Monda, naona wakati huu kwamba tutasikia sauti za wasikilizaji wetu kwenye laini ya simu wakitoa maoni yao kuhusiana na mchakato mzima wa uchaguzi wa Marekani, tunapoelekea kumkamilisha sehemu ya kwanza ya live talk lakini profesa, tutakapoingia kwenye sehemu ya pili tutazungumza kuhusu maswali ambayo pia naona ya me, mengi yanaulizwa na wasikilizaji wetu, na mmojawapo ambalo lingetaka ukumbuke tulianze katika sehemu ya pili ni swali la je, inachukua muda gani iwapo uh, mabadiliko ya kiserikali yanaingia kwa sera mpya za serikali mpya kuanza kufanya kazi na sera za serikali ya awali kutofanya kazi. Yaani, wanauliza ni kama transition kwamba kwa mfano kuna sheria fulani ya uhamiaji ilikuwa chini ya utawala huu, itabadilika lini ili sheria hiyo mpya labda ya serikali mpya ianze kufanya kazi. Sasa nataka profesa, ukumbuke hilo jambo tutakapoingia kwenye sehemu ya pili, tutaanza moja kwa moja kwa swali hilo hapo. Sawa, asante. Nam, kweli Kamau, basi tumwache Monda asubiri kidogo maanake, wapenda sikilizaji, muda unakwenda mbio kabisa. Hesabu za kura zingali zikiendelea, kama tulivyosema, tunasubiri mashirika ya Marekani, hasa shirika la FP na hapa chumba chetu cha habari kuweza kutupa habari za mwisho, nani anaongoza. Kama tunavyojua, Biden hadi hivi sasa ana kura 253 za wajumbe, kura za wajumbe wa uchaguzi. Kwa hivyo Donald Trump yuko nyuma na tunajua kwamba ameshapeleka mashtaka karibu katika miji kumi na huko Pennsylvania jaji amekubali ya matakwa yake, lakini Nevada na Arizona wamekataa, lakini tunajua kwamba kutakuwa na ushindani. Basi wapenda wasikilizaji, kwa wale wanaotusikiliza kwa redio, tunasema asanteni hadi hapo wakati mwingine. Mimi ni Abdu Shakur Abud pamoja na Harrison Kamau, lakini hivi sasa geukeni katika mtandao wetu VOA Swahili.com kuendelea kusikiliza sehemu ya pili ya Live Talk. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikiwa ni sehemu ya pili ya Live Talk leo Ijumaa ambao ni siku muhimu sana ulimwenguni tunapotazama na kusikiliza kuhusu uchaguzi wa Marekani, kinyang'anyiro kati ya Rais Donald Trump na aliyekuwa makamu wa rais wakati wa utawala wa Barack Obama, Joe Biden. Ya, ikionekana kwamba uchaguzi wenyewe unaelekea kukamilika, kura huku zimehesabiwa, na tunapozungumza sasa hivi ni kwamba baadhi ya majimbo ama majimbo mengi yaliyokuwa yanatarajiwa kuonekana yatakwenda vipi, ni kama yanaegemea upande wa Biden sasa hivi, habari ambazo zinafika za karibuni kabisa na utanikosoa, uh, Profesa Monda, najua ukiwa New York labda pia unafuatilia, ni kwamba Pennsylvania huenda pia imeenda kwa Biden. Sasa katika uh, sehemu ya kwanza tumekuwa na Profesa David Monda ambaye bado niko naye kwenye laini ya simu, lakini sasa pia nina mgeni mwingine ambaye ametoka kule ama yuko Kampala. Nazungumza kuhusu Mhadhiri Aida Mtenyo kutoka Chuo Kikuu cha Chambogo Kampala, nafikiri bado badobado huko kwenye chuo hicho. Karibu sana kwenye Live Talk na ninapokukaribisha kukaribisha nataka yeah, kuuliza hali ya uchaguzi wa Marekani hivi sasa nchini Uganda imekuwa ikichukuliwa vipi na inafuatiliwa namna gani? nasana mfauzi wa siku kwa kweli, hoja kawaida Marekani imeonyesha kiwango cha o, kiwango kikubwa cha uaji, inakuwa wakati mwingine ni kama dami kama kifananishi cha kisu, watu wengine wanaweza kufuatilia lakini kama tunavyoona mm -hmm. Ni kama sehemu mbili zote zimeenda zikiwa ziki katika vuta ni kuvute, ila tu, tunaangalia namna ambavyo majimbo yamekuwa yakisukuma kura zao. Rais ambayo amekuwa kwenye utawala mahali kwingine akubaliani nao, lakini kama walivyo wao wanafanya mambo yao ya kiustaarabu wakiona kwamba kuna mm -hmm, kitu ambacho kitaleta mtafaruku, wanaona hapana, wao wanasimama na haki yao. Maanake sasa uchaguzi huwa uko katika mkononi mwa yule ambayo anataka kuchagua, na, na mambo yao yako na uwazi. Ni mengi ambayo tunajifunza, ambao naona kwamba ni sisi pia takana tuige huo mfano, licha ya kuwa kwamba kwingine labda Afrika, uh, tungetarajia kuwe na mashambulizi, wengine wakifungiwa, wengine wakufanyaje, lakini unajikuta kwamba um, mpinzani angatiwa pia ulinzi, hali ya kuhesabu kura inaendelea. Na pia hata na anajua kwamba kuna mambo huwa ni mawili una kushinda kushindwa. Kwa hivyo hata kama kutakuwa na ile mambo ya kuali, lakini inafika mara akili uh, kujua kwamba kawaida, mwisho wa siku kuna mshindi. Haya basi, usiondoke kwenye laini ya simu, mgeni wetu Bi Aida, ukiwa kule Kampala. Naporudi kwako kwa kwa Profesa David Monda, kwanza msalimie Bi Aida Mutenyo, Alafu tuendelee kwenye swali letu tuliloachia wakati wa sehemu ya kwanza. Aida, habari zako za kule Kampala? Habari, habari kutoka huku new York. Mimi ni mzali wa Nairobi, lakini nakusalimia kutoka jimbo la new York kukiwa na uchaguzi mgumu hapa Marekani na, na, na, nashukuru Prof. Shikamo. Marhaba sana, asante. Haya, basi <laughs> <laughs> tutaendelea kuongea zaidi lakini, profesa, kuna swali lililoulizwa uh, na wasikilizaji wetu kabla ya sehemu ya kwanza kukamilika. Waliuliza, inachukua muda gani kwa sera za serikali mpya kuanza kutekelezwa, ba, na kuondolewa kwa sera za serikali ambayo imeondoka, yani this transition period yeah, kutekelezwa kwa sera tofauti za serikali, kwa mfano, uh, tuseme sera za uhamiaji ama maswala ya kigeni, uh, kutoka serikali hii kuingia nyingine ni muda gani ambao unachukuliwa? Uh, hilo ni swali, swali gumu u, huenda linaweza kuwa linaweza kuchukua kwa msema mseme, hali au hili swali la wahamiaji inaweza kuchukua pengine miezi sita, ikachukua miaka miwili, ikachukua miaka minne, ikachukua ika miaka nane, kama vile alivyokuwa kwenye usukani Obama na uh, rais akashindwa kutekeleza ya, au kutatua jambo la wahamiaji kwa mfano. Kwa hivyo inategemea uwiano wa sera za rais zitakuwa vipi, na pia jambo jingine muhimu eh, lazima tukumbuke ni wabunge wana Republican na Democrat kwenye uh, bunge la wawakilishi na pia kwa senate, idadi yao ni gani? Kwa wakati huu vile ina, inaonekana ni kwamba wana Republican watashikilia uongozi wa seneti, lakini Wanademokrat watashikilia uongozi wa eh, baraza la wabunge, ingawa kwa idadi ndogo. Wanarepublican walishinda viti nyingi zaidi, eh, walijiongezea viti kwenye eh, jumbe eh, jumba la wawakilishi. Kwa hivyo kujibu suali lake ni kusema inategemea mswada ni upi na kutakuwa na uwiano gani kati ya rais na bunge la Congress. Na tukiwa hapo, kuna jambo ambalo umeligusia muhimu sana sasa. Umesema kwamba katika uh, baraza la wawakilishi wa Republican wanaonekana wako juu, hilo linaweza likaleta tatizo ama ugumu wa kutekeleza mambo uh, kwenye serikali, kwa mfano labda ikiongozwa na Wademokrat itawaletea changamoto wanademokrat kuweza kupitisha sera zao. Lakini kidesturi na kihistoria hapa Marekani, Wamarekani wanapenda serikali yao iwe hivyo, ya kwamba hawapendi eh, ushindi kwa chama kimoja na kupingwa kwa chama kingine. Wangependa kwa mfano, wanademokrat, vile inaonekana wakati huu, ya kwamba wakishinda eh, urais eh, kwa mfano kule White House. Uh, na pengine wanademokrat wakiwa na uongozi kwenye uh, jumbe la wawakilishi uh, wanarepublican pia wanapata na nao ushindi wao kwenye Senate. Kwa hivyo, Wamarekani kihistoria wamependa kufu, uh, kutofautisha uh, urahisi ukishindwa na wanarepublican sana sana bunge la Congress, uh, jumba moja lazima liende kwa chama kile kingine. Wanapenda ule ushindani kati ya hivi vyama ndiposa kukiwa na hizi patashika za kisiasa, sera za chama kimoja zisiegemee sana na kupeleka nchi kwenye sehemu hatari, lazima pia zi, ziwekwe sawa na zile sera za upande mwingine kwenye bunge la Congress. Kwa hivyo Wamarekani wanapenda eh, kugawanya mamlaka hivyo kihistoria, na inaonekana itaendelea kuwa hivyo kwa uchaguzi huu wa elfu mbili ishirini nam uh, da, Aida, hebu tuangalie mtazamo ama matarajio ya serikali mpya ya Marekani iwapo itatangazwa kuwa mpya. Tuchukue swala labda, tufikirie tu kwamba labda Wademokrat huenda wakachukua. Tunataka tu kufikiria manake, sasa hivi hakuna lolote lililotangazwa ushindi. Uh, unaweza ukaenda upande wowote, lakini hebu kwanza tufikirie labda kama Wademokrat watachukua usukani, kwa mfano. Katika siku ambazo zimepita hakuja kuwa na ushirikiano wa karibu sana na Afrika kama enzi za hapo mbele, yani biashara ya moja kwa moja nini. Unaona kama kuna matarajio mapya watu wa Uganda hasa ukizungumza kwa niaba yao, wanatarajia kutoka kwa utawala mpya wa Marekani. Jua kawaida unaweza kuwa na matarajio, lakini kule ambapo unataka msaada pia naye akakuwa na malengo tofauti. Hasa nataka ujua kutoka Afrika, mtu anatarajia kwamba hizo in, nchi ambazo zilitutangulia nchi ambazo zinaziweza zina zikwe zi na ile nafasi ziwe na mchango mkubwa <laughs> wa kutuwezesha. hajua kuma si rahisi nchi za huku nje kuona kwamba Mwafrika amepanda zaidi, licha ya kuwa sisi huwa tunatarajia msaada mwingi kutoka kwao. Kwa hivyo huwa tunatarajia kwamba kama ni biashara labda tutaingiza, kama ni hali ya uchumi labda utapanda, lakini sasa sasa pia nategemea nani yuko mamlakani, sera zao ni zipi wanachukulia mkondo um, wa kiafrika na maendeleo yake ni vipi? Je, itakuwa ni namna ya, ku, ya kubichana nao ama ni kuwaweka katika kiwango ambacho wao wanafikiria kwamba mwafrika lazima abaki uh, chini na tuzidi kumsaidia? Manake sasa huku Afrika wa wawezi ukasome malengo ya chama tawala ambacho kinakuja mamlakani katika nchi ama katika eneo ambalo sio lako maanake sisi tunakuwa na matarajio, tumeona ni watu ambao wamepevuka, ni watu ambao wameendelea, na tunafikiria kwamba ili nasi tuendelee lazima labda tusaidike. Lakini pia yatakana tujiondoe kama Afrika, yatakana tujiamini, tuone kwamba huenda wana malengo yao, na tusijiegemeze sana kwenye malengo yao na uwekezaji hasa katika upande wao. Tuangalie pia sisi Afrika, tuwe na somo ambalo tunaweza kujifunza katika utawala wao. Je, ni kwa jinsi gani nasi nchi zetu zinaweza kukua? ni kwa jinsi gani himaya yetu ya Afrika inaweza kujisimamia bila kutarajia kwamba nchi za nje ya Afrika tutakuwa tukiomba msaada kila wakati. Ndiyo, ndio tunakubali kwamba ndio walitangulia, ndio wako na kila kitu. Tuna matarajio mengi, hasa ya usaidizi ya mkono kutoka kwao. Tunafikiria hatujiwezi, huenda ni wakati tutoke katika huo udhaifu, tuone kwamba pia sisi ni mafunzo gani ambayo tunajifunza kuanzia siasa na asasi zingine wameimarika vipi? Je, kuna njia ambazo tunaweza nasi tukajiimarisha bila kutarajia kwamba uongozi unaokuja mamlakani utabeba vipi Mwafrika? Aa, ni wakati wa kujifunza pia kutokana na awamu ambayo inaingia kwenye madaraka. Je, huko nyuma imekuwa vipi na ni mafunzo gani ambayo tumejifunza? Yani, kwa jinsi gani tunaweza kujitoa katika ile udhaifu na fikira kwamba ni lazima amerika hiyo kutusaidia ni kujifunza tu, wanaendeleza vipi hali yao ya kiuchumi, wanaendeleza vipi mapato yao, wanaendeleza vipi siasa zao. Je, tunaweza kuwa na chochote ambacho tunaweza kujifunza katika siasa zao, ili nasi tujiimarishe. Ni, ni, ni mambo kama hayo, sio kwamba kila siku tutatarajia kwamba ntu kutoka nje itakuwa ikitusaidia kila wakati. Ni ile kujifunza halafu mm, sisi wenyewe pia kuwa na imani kwamba tunaweza. Naam, haya basi. Am. Shukrani. Endelea kusalia kwenye laini ya simu, na unaendelea kusikiliza VOA idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi ni Livetok, tukiangalia swala zima kuhusiana na mchakato wa uchaguzi wa Marekani, kuanzia upigaji kura, uhesabu wa kura, na sasa hivi tunapozungumza ni kwamba wakati wowote wa mshindi huenda akatangazwa wa urais atakayeshika usukani wa taifa hili kubwa ulimwenguni katika kipindi cha miaka minne ijayo. Kwenye laini ya simu ninaye Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York akiwa mjini New York hapa Marekani. Vilevile ninaye Daida Mtenyo ambaye ni mhadhiri kutoka chuo kikuu cha Chambogo ama Chambogo huko Kampala, na tunaendelea kuangalia hali ilivyo na nini Afrika inajifunza na mchakato wenyewe, uh, unaendelea vipi kufikia sasa. Profesa Monda, kuna swali ambalo linaendelea kuulizwa na wasikilizaji wetu wengi, na wanauliza mbona ikawa hesabu eh, za kura zilipoanza, ni kwamba Rais Donald Trump alikuwa mbele sana na alikuwa anaongoza na kura zake zilikuwa zinaongezeka, lakini ghafla, hapa mwisho mwisho tena imekuwa zimekwama kabisa na za Biden zikaanza kupanda juu. Sijui kama una maelezo, hili swali limeulizwa na watu wengi sana, na kuna maelezo tofauti. Wewe kwako utaelezea vipi? uh, ne. Lazima nielezea kwamba kuna vitu viwili ambavyo vinafanyika. Kuna ule upigaji kura ambao ulifanyika ana kwa ana, yani wapigaji kura kama mimi kwa mfano, nilienda kwa debe, nilienda kwa kituo changu nikapiga kura yangu kwenye kompyuta nili, nilipiga kura nika, nikaibonyeza pale, lakini pia kuna hizi kura nyingi ambazo ziliingizwa kule mbeleni maanake watu wengi walikuwa na hofu ya kwenda kwenye vituo vya upigaji kura, maanake ya changamoto ya ya Covid. Na pia kidesturi, hapa Marekani uh, tukiwa na uchaguzi uh, kila raia anapewa nafasi. Unaweza kuweka kura yako kwa posta, na pia unaweza kungojea hadi siku ya uchaguzi kwa piga kura. Kwa hivyo kuna jambo hilo uh, shi, uh, jambo la kuweza kuwa na E, e, takwimu tofauti e, kwenye e, hiz, hizi kura. Ni kusema kwamba kuna zile kura ambazo zilipigwa, wapigaji kura kama mimi ambao tulienda kwenye kituo tukapiga kura, hizo zinahesabiwa kwenye kompyuta, kwa hivyo zinaripotiwa haraka sana. Lakini pia tusisahau ya kwamba kuna wale wapigaji kura raia ambao walipiga kura aa, mbele ya Uh, tarehe tatu ya Novemba na wale ambao waliweka kura zao kwa posta zikapigwa stempu ya tarehe tatu lakini zikaingia tarehe nne tarehe tano au tarehe sita Kwa hivyo inategemea sheria ya jimbo, lakini kuna majimbo mengi ambayo yanakubalia kura kuweza kuingia baada ya uchaguzi, lakini zile kura zinahesabiwa kuwa ni zile kura za tarehe tatu Novemba kama zimepigwa ile stempu ya posta ya kusema zimeidhinishwa ya kwamba zime zimewasilishwa Novemba tarehe tatu. Kwa hivyo eh, tofauti ya takwimu ndiyo hiyo. Kuna ule upigaji kura ambao ulifanywa tarehe tatu, lakini eh, idadi ya kura zinapohesabiwa, kuna kura nyingi ambazo zinaingia kutoka kwenye posta, ndiposa inaonyesha tofauti kati ya kura za Bwana Trump kuwa juu kwa wakati fulani na kupunguka. Manake kura idadi ya kura ya Bwana Biden, wapigaji kura wengi sana sana, kidesturi, wanaopiga kwa posta ni wanademokrat. Kwa hivyo lazima kura za Bwana Biden ziongezeke. Pia Bwana Mwenyekiti, lazima nisisitiza ya kwamba kuna hii hitilafu, manake kwenye runinga eh, chanali fulani, runinga fulani inaonyesha idadi tofauti eh, ya Bwana Trump na Biden kwa kura za wajumbe. Ukienda kwenye eh, tovuti nyingine, pengine wanaonyesha idadi tofauti uh, idadi nyingine in ni kusema ya kwamba mm-hmm. eh, wanahabari nao wana wanapiga darubini kidesturi hapa Marekani. Eh, wanahabari wengine wanasimulia kwa mfano Arizona, bwana Biden ameishinda, lakini wanahabari wengine anasema wangejee eh, kidogo kwamba bwana Biden hajahesabiwa Arizona, kwa mfano. Kwa hivyo jambo hilo pia, kwa upande mwingine, linachangia kwa tofauti ya hesabu za kura za wajumbe. Kwa hivyo, kwa ujumla, ndivyo hivyo. Kuna kura zile zilipigwa kwa debe, zile kura zilipigwa kwa posta, kuna ile shida ya hitilafu ya kuweza kuzihesabu, inachukua muda na pia zile kura za wajumbe kwa nestesheni stesheni tofauti tofauti, lazima pia jambo hilo liangaziwe. Naam, kweli kabisa. Naona pia wasikilizaji wanaenda ku wanaendelea kuchangia kupitia mtandao wa Facebook namwona Jovan Wamineso akiwa kule Mwanza, Tanzania anasema, Sauti Amerika, napenda sana kipindi, napenda live talk, na mimi naona demokrasia nchini Marekani ikiwa kwenye hatari iwapo kura zinaweza zikachukua muda mrefu hivi a, bila kuhesabiwa. Dovia Kasiki akiwa Butema, kaskazini mashariki mwa Congo anasema, uchaguzi wa Marekani umekuwa sawa na uchaguzi wa Afrika. Leo Marekani kufikia hali ya mashaka na labda a, a, a, wakiendelea hivi labda pengine kutakuwa na hali ya mtafaruku. Nikirudi kwako b Aida Mtenyo, hebu tueleze Afrika inajifunza nini kuhusiana na utulivu na hali labda ya subira uh, wakati wa zoezi kama hili la uchaguzi? Wakati mwingine tunaona Afrika sio rahisi watu kuvumilia kwa siku mbili tatu bila vurugu kutokea. Hapa nini tunajifunza? Um, kitu ambacho Afrika tunastahili kujifunza ni kuweka haki na miundo mbiu, ni kwa jinsi gani ambazo ambazo tunataka um, serikali zetu ziendeleze siasa, ni kwa jinsi gani tunataka tulinde uchumi, na ni kwa jinsi gani tunaweza kupatia kukuwa na maadili watu wa uchaguzi. Siasa inazungukia katika maadili na namna tajiriba ambayo tuko nayo katika kuendeleza kuka uchaguzi, maanake ile sumaa atigumia maadili tuliokuwa nayo kupata ah, uhuru kwa jinsi gani ambayo tunapata uhuru. Je, ni uhuru wa kimabavu? Ni uhuru ambao na kushinda na kushinda na kuridhia ama kutoridhia? Manake ukiangalia sasa <coughs> Marekani utaona ata <Biden>, mpaka ulinzi tofauti, mpaka kuna kuta, ani amewekwa kizuizini, amechafua jua ya kuna ile kuchafua, na hali kila kitu anazungumza chake tukwambia nchi yangu nitaifanya hili na hili wengi, utajikuta kwamba ni mashambulizi na mashambulizi hayatupeleki popote. Niko, ni kwa jinsi gani tunaweza kuweka mikakati kama nchi za Kiafrika kujua kwamba ni kwa namna gani tunaweza kuendeleza siasa zetu, tukiwa na maadili, tukiwa na nidhamu na tujue kwamba uongozi uko katika mikono ya raia. Ni ni jambo ambalo, maanake wakati mwingine unajikuta hata kiongozi nasahau kwamba ni raia ndio limeweka kwenye haya mamlaka. Sisi nafika mahali anakuwa kama dikteta, naona nimekuwa na imani nimpatia uongozi, lakini sasa namna ambavyo anaochukulia ni kana kwamba kitu ambacho kilikuwako ni cha uridi. Kwa hivyo ni mambo mengi ambayo astahili tujifunze. Ile subira ambayo iko Merekani itachukua mda fika kuwa nayo, na huenda ikitokea itatokea baada ya miaka mingine mahala, si sasa hivi. Msikilizaji ni kwamba katika, bwana mwenyekiti, nikiweza kuchangia naweza kuchangia kwa jambo uh, kwa mswada huo. Tafadhali endelea endelea, Profesa. Uh, na pia lazima nisitize pia, nikiongezea uh, ni, ni kusema ya kwamba sana sana Afrika tuna shida ya upigaji kura maanake umma wananchi hawana ile imani kwenye miundombinu ya upigaji kura, yeah. kuna yeah. Uh, kuibwa sana kwa kura. Hilo ni jambo moja. Jambo nyingine ni, ni, ni kwamba eh, sana sana wakati wa muda wa upigaji kura, wakati wa, eh, wa, wa wa wa kupiga kampeni, kunadi sera za vyama tofauti tofauti, ni sana sana ya kwamba chama inachotawala yani, serikali sana sana huwa inabana upinzani, na pia jambo hilo huwa linaongezea ile hamaki mm -hmm. Na pia la tatu, Bwana Mwenyekiti, nisisitiza ya kwamba teknolojia inasaidia sana tusao, ya kwamba hapa Marekani kumekuwa na kura zaidi ya milioni arobaini ambazo zilipigwa. Kwa hivyo teknolojia inasaidia sana, tungengojea hata pengine miezi sita miaka miaka miwili tukihesabu hizi kura bila kutumia teknolojia. Kwa hivyo teknolojia inasaidia kwa uwazi. Teknolojia inasaidia eh, kuweza kupata suluhu kwenye upi, uh, kwenye kujua ya kwamba eh, nani ameshinda kwa haraka. Kwa hivyo teknolojia lazima isisitizwe, jambo la uwazi lazima uwepo, na pia nafikiria kwamba eh, upinzani uweze kupewa nafasi sawa na chama kinachotawala ili kuendeleza sera zetu kule Afrika kwa uh -huh. Upigaji kura bwana mwenyekiti. Naam, tukiendelea na live talk kutoka hapa Washington DC, kutoka huko Houston tuko pamoja na Joel Ulomi. Joel, huko Texas naona Texas imebaki kuwa ngome ya Republican kwa ujumla, unaweza kueleza vipi matokeo ya uchaguzi? Ah, matokeo ya uchaguzi kusema me... kweli kiasi fulani hapa Texas yame sio kama demo, wa, wanachama wengi wa demokrat walivyotegemea, kwa sababu kwa muda mrefu walikuwa wakitegemea kwamba wangeweza kushinda viti vingi na kuki, kulibadilisha ili jimbo ambalo linafahamika kwamba ngome kubwa ya Republican, lakini matokeo hayakuwa hivyo, ingaji ukiangalia idadi ya kura walizopata mwaka huu na walizopata miaka minne iliyopita za uraisi. Uh, Rais Trump alishinda kwa kura chache kura chache kifananisha na zilizopita na kwa ujumla, ukiangalia matokeo yanahesabiwa, watu wanasubiri kwa muda mrefu. Watu wanasemaje katika mitandao na huko Houston kwa ujumla mashindano haya watu wanaelezaje? Uh, kusema kweli, kuna inategemea unaongea na watu gani na ni watu wenye mlengo gani, lakini ma, watu wengi wanasema kwamba wanaona kwamba hivi ndo mm, process ilivyotakiwa kufanyika na watu wanaosimamia uchaguzi wanafanya kazi na ambayo inatakiwa kufanyika, kwa sababu ukiangalia saa hizi kabisa majimbo mengi ambayo bado wanahesabu kura ni kutokana tu na kuwa na sheria za hayo majimbo ambayo inasema kwamba kura zitakazotumwa kwa barua zitaanza kuhesabiwa siku hiyo ya uchaguzi, tofauti na majimbo mengi ambayo kura za barua zikishatumwa wanaziscan na zinakuwa tayari. Kwa hiyo siku ya uchaguzi inapofika, ni kurani tu mashine na inakuwa ni rahisi, ndio maana walianza kutangaza. Lakini mpaka sasa uh, wanaona kwamba tume ya uchaguzi, tume za uchaguzi za majimbo zinafanya kazi inayostahili. Uh, na pia kitu kingine watu wanachokiona ni kwamba wengine wanasikitishwa kwamba na kauli ambazo zimetolewa na rais, kwamba kwa kiasi fulani zinapelekea watu wengi wasiamini tume, kitu ambacho sicho, kwa sababu tume inafanya kazi ambayo inatakiwa kuifanya. Kwa hiyo wengi wanasubiri na wanataka kujua tu kwamba nani atakuwa kiongozi wa taifa lao. Na huko Texas watu wakizungumza Afrika, watu wanasema kwamba demokrasia ya Marekani imefifia. Nyinyi mnaonaje kwa upande huku ndani? No kusema so kweli, no, hapana. Nadhani mtu atakayekuwa anasema hivyo atakuwa anakosea. Sio kwamba hii, ndio inaonyesha kwamba jinsi demokrasia ilivyo. Demokrasia maana yake sio kwamba siku zote tunapata kitu unachokitaka. Demokrasia ni kwamba uh, kura zitahesabiwa, kura zinahesabiwa. Rais hataki kura zihesabiwa, lakini no, tume inasema hapana, sisi tuna kazi ya kuhesabu kura. Uh, demokrasia vilevile ni kwamba inaruhusu, ina watu kama kuna kuto kuelewana kwenda mahakamani kwa hiyo kama rais anataka kwenda mahakamani, hiyo ni mahakama, ni jambo zuri. Mahakama ni sehemu ambayo watu waenda kupata haki. Kwa hiyo mtu ambaye anasema Amerika hakuna demokrasia, nadhani atakuwa anakosea kabisa, na huwezi kufananisha na Afrika ambapo huwezi, uh, ukasikia hata siku moja rais ambaye ndio yeye kama anacontrol hizo institution zote analalamika. Rais anatoa tu order kwa hiyo nadhani ni vitu tofauti kabisa, na mtu ambaye atakuwa anajaribu kufananisha hivyo vitu atakuwa anakosea. Kwa jina langu mimi naitwa Kanuti Liambo, napatikana Mbeya, kusini mwa nchi ya Tanzania. Napenda e, nizungumzie kidogo siasa za Marekani. Mi e, naona kwamba siasa za Marekani zinaenda vizuri, ila isipokuwa naona kama huyu rais Donald Trump ana wasiwasi ana wasiwasi kwamba Kula hazija- kuakula ha, maana na wasiwasi kwamba kula hazijaenda sawa, ana anasingizia tu, lakini mi navyoona kula zimeenda sawa, na ushindi nampa nafasi kubwa sana. Joe Biden ana nafasi kubwa sana ya kuchukua nani kiti cha urais. Kwa hiyo uh, kwa maoni yangu naona pa, pa, nani Joe Biden ana nafasi kubwa ya kuliongoza taifa la Marekani kwa sasa hivi, kula zitakapokuwa zimemalizika kuhesabiwa. Nafasi kubwa sana ataichukua, lakini Donald Trump sina uhakika. Bila shaka ameanza kusingizia, kwa sababu ameanza kusingizia, naona visingizio ni vingi, mara kua hazijaenda sawa, hazijahesabiwa kama anawaki, na wasiwasi fulani, na sijui labda ka da, da yetu aida. Unaona kama wanasiasa huchangia michafuko, kwa sababu unavyoangalia sasa kuna utulivu, watu wanasubira, wanaendelea kusubiri. Uh, inaonekana kwamba watu hapa wanasubira hapa Marekani wameendelea kusubiri kwa siku mbili tatu bila wanasiasa wa majimbo na nini kuingilia shughuli yenyewe. Unaona kama labda pengine ghasia hutokea katika mataifa mengi hasa ya Afrika kutokana na mwingilio wa wanasiasa. Kwa sababu wanasiasa labda pengine kama ingekuwa ni sehemu nyingine za ulimwengu, wangekuwa wameanza kuambia wafuasi wao sasa amkeni, uh, chukueni sheria mikononi, uh, uchaguzi sio wetu, kuna kitu kinaendelea. Unaona kama wanasiasa ndio huchangia michafuko kwenye michafuko? O, um, ndio huenda wanasiasa wanachangia, lakini me, kama nilivyotaja awali ni mfumo uliowekwa kitambo, ja kama vile profesa anataja anasema, kwamba inategemea ni uongozi gani ambao mliko nao. Kama uongozi umekuwa ni wa kimabavu, basi ndio hizo huruka ambazo tunajengea jamii na hata wa viongozi ambao wako mashinani. Lakini sasa kama nini, mtu anaenda anaweza kuenda akatoa ujumbe ambao sio saafu katika jamii, nao watatenda jinsi wanavyotenda, manake wanaaminea katika kiongozi wao. Lakini endapo tutajifunza kwamba ni wakati ambapo tutoke katika ile hali ya kufikiria kwamba kila uongozi utakuwa ni wa kimabavu, kila uongozi watakuwa ni wametafuru wa, kila uongozi utakuwa ni chiafahari. Hata wale ambao wanakuja kwenye siasa, je, wana tabia wa gani katika wa kujenga siasa bora? Ewajua? Yeah, uh, kawaida watu mashinani wanaamini katika ile mtu ambaye wamemtuma na sasa, chochote kile ambacho anawaambia wao anachukulia nicho asili, ndicho uh, kizuri. Sasa no. watatenda jinsi wanavyotenda kwa sababu kiongozi wao ameambia wafanye mm hivyo -hmm. Lakini endapo kuna ule kiongozi mzuri ambaye anataka watu wawe na imani, hata vile vile ataelekeza watu wake kuwa na subira na kujua nini ambacho tunachotarajia. Lakini sasa tofauti, kwa mfano, huko Afrika sisi huanza ku kuzusha rasi uh, uh, ya zile katika majimbo yetu, ni hapa uh, katika nenio na wilaya zetu. Ukiona tu ah, ule mbunge ambaye alikuwa anastahili kwenye nio kupita ndo hajapita, tunaanza hapa potu vita, ah, jamani, kura zangu zinaijia mm hapa -hmm. ah, hata kama ni katika tu wilaya moja ambapo ile labda rais aliyekuwa ni mwenye ambaye yuko uongozini ama ni mpinzani, akiona labda hajaenda saa, basi kunazuka tu hapa hapa bila watu kuambia, hapana, jamani, nchi ni kubwa Tutulieni, tuwe na imani tuone angalao, uh, matokeo kutoka sehemu zingine. Ilo huwa hatuna hiyo subira, huwa hatuna no, no. Mambo utendeka tu pale pale ambapo tunahesabu kura. Hata wakati mwingine kuhesabu kura kwenyewe kunaleta shida. Sa ni vigumu sana Afrika kuhesabu kura, kaenda kwa siku nyingi, anataka hapo hapo hesabu matokeo tunayataka bao, yani ile subira hatuna Nam wapende wasikilizaji, basi kwa maoni haya yote ya wasikilizaji wetu walioshiriki hapa, ndo tunafikia mwisho wa live talk hapa, nikiwa pamoja na Harrison Kamau Kamau. Tunaona kwamba tunasubiri matokeo muhimu, hasa yanayohesabiwa huko Pennsylvania na Georgia. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Kweli, na mimi Harrison Kamau, na kama mwenzangu anavyosema, labda huenda pengine hata ukiwa Afrika usilale labda kabla matokeo hayajajulikana ya hapa Marekani. Lakini hata hivyo hali inaendelea vizuri, mchakato unaendelea vizuri, ambapo pia tunawashukuru wageni wetu ambao wameshiriki kwenye LiveTalk, Profesa David Monda akiwa chuo kikuu cha New York, na vilevile Da Aida Mutenyo ambaye ni mhadhiri katika chuo cha Kabale kule nchini Uganda. Basi kwa niaba ya wote waliotayarisha ama kufanikisha LiveTalk siku ya mimi ni Abdu Shakur Abud, mimi Harrison Kamau pamoja na wengine wote, upande wa pili producer Aida Isa, tukikutakia wakati mwema kutoka hapa Washington DC.