hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ikiwa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harrison kamau Rais mteule wa Marekani Joe Biden ameapa kusimamisha ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico pindi atakapoapishwa kama rais wa 46 ifikapo mwezi Januari mwakani, hatua ambayo imeibua maswali mengi kuhusiana na mradi huo ulioanzishwa na Rais Donald Trump kwa lengo la kukabiliana na tatizo la wahamiaji haramu. Mkuu wa walinda mipaka kwenye eneo la Laredo Madhiu Hudak amesema kuwa tayari wanakandarasi wameanza kujenga ukuta wenye urefu wa kilomita 113 kwenye eneo hilo lililoko jimboni Texas. Mpaka kati ya Marekani na Mexico una umbali wa zaidi ya kilomita 270 na Hudak anasema kuwa ukuta huo utasaidia kudhibiti uhamiaji haramu wa binadamu pamoja na bidhaa. Hapo awali, mwezi Agosti, Biden wakati akizungumza na wanahabari weusi wa Kimarekani alisema kuwa iwapo angeshinda kwenye uchaguzi mkuu hangebomoa sehemu ya ukuta huo iliyojengwa tayari. Idara ya ulinzi wa mipaka na forodha ya Marekani imesema kuwa lengo ni kukamilisha kujenga ukuta wenye urefu wa kilomita 724 kwenye mpaka huo kufikia mwishoni mwa mwaka ujao. China mapema leo, kupitia waziri wake wa mambo ya nje Wang Wenbin, wakati akitoa ya wa taarifa yake ya kila siku mbele wanahabari, ya wanahabari ametoa pongezi zake kwa rais mteule wa Marekani Joe Biden pamoja na makamu wake wa rais mteule Kamala Harris. Wenbin amesema kuwa China inaheshimu uamuzi wa watu wa Marekani, huku akiongeza kuwa wanaamini kuwa matokeo ya mwisho yatatolewa kulingana na sheria za Marekani na utaratibu. Wadadisi wa maswala ya kisiasa wanasema kuwa iwapo Biden atakuwa rais wa marekani mwaka ujao basi huenda kukawa na mabadiliko madogo kwenye sera za mambo ya nje kati ya marekani na china utawala wa trump umekuwa kwenye hali ya mvutano na china kutokana na madai ya ukiukuaji wa haki za binadam pamoja na migogoro ya kibiashara unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc mkuu wa haki za binadam kwenye umoja wa mataifa Michelle bachelet mapema leo ameonya kuwa kasia zinazoendelea kushuhudiwa kwenye jimbo la Tigri nchini Ethiopia huenda zikageuka na kuwa mapigano yasiyoweza kudhibitiwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Bashelet amesema kuwa iwapo mauaji ya halaiki yaliyoripotiwa na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International ni ya kweli, basi yataorodheshwa kama ukatili dhidi ya binadamu. Wakati huo serikali ya Ethiopia imetangaza kiongozi mpya wa jimbo hilo, wakati mashambulizi ya kijeshi yanayosemekana kuua mamia ya watu yakiendelea na kutishia amani kwenye taifa hilo lililoko kwenye upembe wa Afrika. Wimbi kubwa la wakimbizi kutoka Tigri wanasemekana kutorokea kwenye nchi jirani ya Sudan baada ya mashambulizi yao ya kijeshi yaliyodumu kwa siku kumi sasa. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed aliamuru mashambulizi hayo baada ya vikosi vya Tigri kushambulia kituo kimoja cha kijeshi kilichoko kwenye jimbo hilo. Abi analaumu vikosi kutoka chama cha Tigri Peoples Liberation Front, yani TPLF, kwa kushiriki kwenye vitendo vya kigaidi pamoja na jaribio la mapinduzi dhidi ya utawala wake. Ghana inakumbuka aliyekuwa rais wa taifa hilo Jerry Rawlings ambaye alifariki jana Alhamisi kwenye mji mkuu wa Accra akiwa na umri wa miaka sabini na mitatu. Rawlings aliwahi kushika madaraka mara mbili kupitia mapinduzi ya kijeshi, wakati akiahidi kuangamiza ufisadi kwenye tawala zilizokuwepo wakati huo, hadi pale alipoondoka madarakani mwaka wa elfu mbili na moja. Rawlings amesifiwa kwa kuleta demokrasia ya vyama vingi wakati wa utawala wake pamoja na kuinua hali ya uchumi kupitia uwekezaji Rais wa sasa Nana Akufo Ado amefananisha kifo cha Rawlings na mti mkubwa ulioanguka, akiongeza kuwa ni hasara kubwa kwa nchi ya Ghana. Mpinzani mkuu wa Ado kwenye uchaguzi mkuu utakaofanyika Disemba ni aliyewahi kuwa rais John Mahama, ambaye pia ni kiongozi wa chama cha Rawlings. Akufo Ado na Mahama wote walilazimika kusitisha kampeni zao hapo jana, muda mfupi baada ya kupata taarifa za kifo hicho. Serikali imetangaza kipindi cha wiki moja cha maombolezo na Peru inatafuta watu 35 wa kujitolea kwenye awamu ya tatu ya majaribio ya chanjo dhidi ya virusi vya COVID-19 kutoka kwa kampuni ya dawa ya Marekani ya Johnson and Johnson. Dr Joe Gallardo, ambaye yuko kwenye mstari wa mbele wa majaribio hayo, wakati akifanya mahojiano na televisheni ya Peru ya Americantisius, amesema kuwa taifa hilo limechaguliwa kwa majaribio ya chanjo hiyo iliyopewa jina Jansen Pharmaceutical Cos kutokana na mchanganyiko wa watu walioko pamoja na viwango vya maambukizi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napompisha mwenzangu Idli Ligongo tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, basi tutaanza kwa kuiangalia hotuba uh, ya raisi wa Tanzania John Pombe Magufuli akizindua bunge la kumi na mbili na kuashiria kuanza kwa kwa shughuli za kiserikali na kibunge kwa kipindi cha miaka mitano ijayo ya 2020 na 2025. Na katika sehemu ya pili basi katika matangazo ya kwa undani hii leo e, tutaangazia namna ripoti ya mwendesha mashtaka mkuu wa taifa la Kenya Nurudin Haji E, alipotoa ripoti hiyo na kuelezea maswala mbalimbali katika ofisi yake. Ninakukaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Raisi wa Tanzania John Pombe Magufuli hii leo basi amelizindua bunge rasmi la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kipindi ambacho itaanza kufanya shughuli zake kwa miaka mitano ijayo. Raisi John Pombe Magufuli amezindua bunge hilo la kumi na mbili na kueleza dira ya serikali yake katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Nikumbukwe mpaka hivi sasa, Rais John Pombe Magufuli ameshamteua makamu waziri mkuu ambaye ni Majaliwa Majaliwa ambaye anaendeleza ile nafasi yake ya kipindi cha miaka mitano iliyopita. Vilevile amemtangaza rais wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki e, Profesa Palamagamba Kabudi na waziri wa fedha yuleyule yule, e, dkt. Mpango ambao tayari wameshatangazwa kuchukua nafasi hizo za uwaziri. Lakini katika hotuba ya Rais John Pombe Magufuli hii leo imegusia masuala mengi, kuanzia dira e, yake ya miundombinu ya kiuchumi hali kadhalika kimazingira Uh, rasilimali za taifa hilo kuanzia madini mpaka wanyamapori, gesi asilia na utajiri eh, wa gesi nyingine ambazo zinapatikana ndani ya taifa hilo la Tanzania, ambapo ameahidi kwamba yeye katika serikali yake ataendelea kuhakikisha kwamba rasilimali hizo zinatumika kwa manufaa ya Watanzania, lakini vilevile vile amegusia sekta ya sanaa, michezo, kilimo eh, kama Uh, uti wa mgongo wa taifa la Tanzania na kuhakikisha kwamba kilimo hivi sasa kinakuwa cha kibiashara ili watu waweze kuvuna mazao ya chakula ya kutosha kwa taifa hilo la Tanzania ikiwezekana, na kutosheleza vilevile vile kuuza nje ya nchi. Lakini vilevile vile amesisitiza katika sekta hiyo ya kilimo, kuhakikisha kwamba wakulima wanalima mazao yale ambayo yatakuwa ni mali ghafi katika kuendeleza wimbi ama ule, e, mpango wa viwanda wa serikali yake, ambayo ilikuwa katika miaka mitano iliyopita, mpango huo unaoendelea mpaka hivi sasa, kwamba mali ghafi za viwanda vingi vya Tanzania vi, zitokee hapo uh, Tanzania ikiwezekana, vilevile viwanda ambavyo vinagusia mazao ya kilimo, lakini vilevile akawa amegusia sekta ya ufugaji e, uvuvi e, na masuala mengine, lakini kikubwa ambacho vilevile amegusia leo katika hotuba yake ni swala zima la demokrasia na wajibu wa demokrasia. Ikumbukwe Tanzania hivi uh, sasa inakabiliwa na shutuma e, kutoka katika makundi mbalimbali mbali ya haki za binadamu na baadhi ya nchi wahisani zikinyoshea kidole kushuka kwa demokrasia e, hali kadhalika ikichukuliwa kwamba wapinzani wamekuwa wakilalamika hasa vyama vitatu vya CHADEMA, ACT Wazalendo na KAF kwamba uchaguzi uliopita ulikuwa na dosari ambazo zimeashiria kwamba swala la demokrasia halikuwa la asilimia mia moja katika taifa hilo. Lakini hii leo, katika hotuba yake, Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amesema kwamba hakuna demokrasia isiyo na mipaka, na tusikilize sehemu ya hotuba yake akizungumzia ya hilo. hali kadhalika kwenye miaka mitano ijayo Tutaendeleza jitihada za kukuza na kuimarisha demokrasia, kulinda uhuru na haki ya wananchi na vyombo vya habari. Hata hivyo, ningependa kukumbusha kuwa lengo la demokrasia ni kuleta maendeleo na siyo fujo, na hakuna demokrasia isiyo na mipaka. Aidha, uhuru na haki vinakwenda sambamba na wajibu. Naam. Basi kutokana na hayo yote tu, kwa muktasari niliyoeleza, nimeamua kuzungumza na Daktari Hezron Makundi kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam na nikataka kujua kile ambacho amekiona katika, uh, hotuba ya Rais John Pombe Magufuli. Daktari uh, Makundi, umesikia nikitoa tu muktasari wa yale ambayo amezungumzia uh, hii leo katika Bunge, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, na akiweka uh, bayana maswala mengi tu kuanzia rasilimali vilevile, vile kilimo, mazingira, e, na uchumi kiujumla, na sera ile yake ya viwanda. Nini ambacho umekiona kama mapokezi yako? Naam, uh, mtangazaji, kama ulivyosema hotuba uh, ya leo ilikuwa inajaribu kuweka picha au dira ya mwelekeo wa miaka mitano ya uongozi mwingine wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Joseph Magufuli, na kwa kiasi kikubwa nadhani uh, amejikita zaidi katika kuonyesha mwendelezo wa mambo mengi ambayo alikuwa akiyafanya katika kipindi cha miaka mitano ile iliyotangulia, katika kujaribu e, kuboresha pale ambapo panahitaji maboresho, lakini kuendeleza vile ambavyo vilivyoanzisha ambavyo vinahitaji kuendelezwa kutokea pale vilipokuwa. Kwa hivyo vili e, kuna miradi alikuwa anaizungumza kwa mfano ya miundombinu ataendelea kuimarisha, lakini kuna maeneo mengine tofauti tofauti ya maendeleo ambayo Uh, alikuwa ameshaanza kuyafanyia huko kazi huko nyuma, akionyesha namna ambavyo ataendelea kuyafanyia kazi katika kipindi hiki kingine cha miaka mitano. Kile ambacho sasa unaweza kutueleza kwa mfano tumesikia akieleza, eh, sekta ya anga, sekta ya barabara, eh, sehemu ya maji ambapo amezungumza kwamba wakati wa kampeni aliona kabisa kwamba ndicho kilio cha Watanzania wengi. Uh, hali kadhalika masuala ya mazingira, lakini vilevile amegusia vile swala la uhifadhi wa wanyamapori, kwamba watu wanaruhusiwa hivi sasa kununua na kufanya mashamba yale ya wa wanyamapori hata kuuza uh, nyama pori. Sasa hiki ni kitu ambacho kipya ama ni vitu ambavyo ni mwendelezo tu eh, kuna kama ilivyosema. Lakini kwa namna moja au nyingine hapakosekani pia kuwepo kwa vitu vipya eh, kwa mfano uh, swala la rasilimali kama tunavyosema rasilimali za nchi, nadhani kuimarisha matumizi ya rasilimali za nchi kwa manufaa ya wananchi na wananchi pia kuona manufaa eh, ya hivyo, tukizungumza wanyama pori, lakini rasilimali za madini, rais ameongeza msisitizo katika hilo. Nadhani pia ni sambamba na mwelekeo uliokuwepo huko nyuma wa kampeni na namna ambavyo pengine vyama vingine vilikuwa vinajaribu kuzungumzia haya maswala ya, ya rasilimali. Ndio kwa hiyo ni, ni katika eh, katika eh, uh, pamoja na rais kujaribu kuendeleza uh, kile ambacho alikuwa kikifanya, lakini pia yapo mambo mapya yanayojitokeza katika mwelekeo huo. E, mathalani kwa mfano, katika kipindi hiki cha ka kampeni zilitokea kwa mfano sera na itikadi na, na, na mwelekeo fulani fulani unaohusiana na masuala ya rasilimali kwa vyama vingine ambavyo walikuwa wakichuana navyo katika kampeni za uchaguzi. Sasa e, katika yale yaliyojitokeza ya nadhani yalimfungua zaidi kuona kwamba kwenye hili la rasilimali msimamo wake namna gani kwa maslahi mapana zaidi ya nchi au ya Watanzania kwa mwelekeo mwelekeoa swala la e, wanyamapori kuwanufaisha wananchi katika namna ambayo i hakutakuwa na uharibifu uh, wa mazingira au kuwa na madhara makubwa katika ile rasilimali yenyewe ya wanyamapori, lakini pia wananchi wapate kunufaika na rasilimali hiyo. Kwa hiyo e, hata kwenye upande kwa mfano wa rasilimali madini, ameweka msisitizo wake kwamba atazilinda. Aa, na kuzienzi hizo rasilimali na kuhakikisha kwamba kila zitakavyokuwa zinatumika ama kwa ushirikiano na wawekezaji, lakini mtanzania kama mtanzania ananufaika kwa namna aa, kila iwezekanavyo. Kwa hiyo mwelekeo wa serikali aa, unaendeleza yale yaliyotangulia, lakini pia katika kuweka e, uthabiti au imara katika maeneo fulani fulani, mathalan amezungumzia suala la masilahi ya wafanyakazi. Ukiliangalia hilo eneo pengine katika kipindi cha nyuma hicho cha miaka mitano alikuwa na mkazo wa hali ya juu sana sasa e, mwelekeo wa ilani ya uchaguzi wa chama chake ulikuwa ni kwamba katika kipindi hicho cha nyuma e, kulikuwa kuna hali ya duni sana ya umaskini, kulikuwa kuna vitu vya msingi sana ambavyo vilihitajika kufanya, lakini rais ameweka bayana sasa kwamba ataongeza yale masai na atawatazama kwa jicho lingine aghalabu, kwa sababu sasa hivi nchi iko katika e, ule, kwa hiyo walau kuna nafasi au pumzi ya kujaribu kuangalia masuala kama hivyo kuna kuendeleza, lakini pia kuna ile hali ya unafuu ambayo inaj ambayo wigwa yale mambo ambayo atakuwa anayatazama, pia unaweza ukatanuka. E, mwelekeo ni huo. Kuna hili swala ambalo kwa namna moja ama nyingine katika utawala wake, ambapo yeye pia amegusia kuimarisha uhusiano na manchi majirani, lakini kumekuwa kuna hali fulani kama ya sintofahamu, wachambuzi ama wadadisi wa maswala wakisema kwamba kuna hali fulani hivi ya mvutano ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Ameahidi kuhakikisha kwamba hili linafanyika. Je, kwa yale ambayo yamezungumza, yanatoa ishara ambayo itafuta hizi tetesi? Eh, ni kweli kabisa rais, nadhani uh, kwa ukalivyolizungumzia jambo hili ana utayari lakini pia uhitaji wa dhati kabisa wa kuhakikisha kwamba swala la mahusiano na nchi majirani linaimarika, na, na hiyo pia ni kwa kuzingatia nafasi yetu sisi katika eneo hili kwamba tunahitaji uhusiano mzuri ili kujiendeleza pia kiuchumi na kuwasaidia wenzetu kiuchumi, tukiwa ni nchi ambayo iko kwenye ufukwe wa bahari ya Hindi na tunapakana na nchi ambazo hazijaweza kupata nafasi ya kukutana na ufukwe, kwa hiyo fursa nyingi za kibiashara Tanzania ni nchi ambayo inakuwa kiviwanda, ingehitaji pia kuuza bidhaa zinazozalishwa ndani ya taifa hili kwenda kwenye nchi jirani, lakini pia eh, katika hilo hilo pia kuna swala la utumiaji wa eh, bandari ya Dar es Salaam na bandari zingine zilizoko katika eh, pwani ya Tanzania inaweza kutoa huduma. Ya rais Magufuli vilevile vile katika hotuba yake hii leo amegusia kwamba swala la demokrasia Eh, da Tanzania imekuwa kama vile ikipata ukosolewaji na jumuiya ya kimataifa kwamba kuporomoka kwa demokrasia, haki za binadamu, lakini leo ameweka bayana kwamba ataendelea kuboresha na kukuza demokrasia, uhuru wa vyombo vya habari, lakini vile vile amesisitiza kwamba hakuna demokrasia isiyo na mipaka na hakuna demokrasia ya kuleta vurugu. Je, unadhani majibu yake au ahadi ambayo ameitoa ni kitu ambacho jumuiya labda ya kimataifa ama wakosoaji mbali mbali ya kimataifa, wakosoaji makundi mbalimbali ya haki za binadamu inaweza ikubali? Uh, wao kuelewa au kutokuelewa pengine inategemea mitazamo yao, lakini nadhani e, kwenye swala la tafsiri ya demokrasia na viwango vya demokrasia, dunia yote kwa ujumla haijawahi kuwa na hitimisho au kuwa na tafsiri iliyo moja kwamba ni nini mipaka au kiwango. Watu wanahitaji uhuru, watu wanahitaji demokrasia, lakini kimsingi kabisa kipimo cha demokrasia kinaweza kikawepo na kisitoshe, kila mtu ana ana levo zake na tafsiri zake, lakini kikubwa na eh, nadhani ni vizuri sana kujifunza kutoka kwa nchi nyingine. Kwa mfano katika bara za Afrika ambazo zimekutana na changamoto eh, za za vurugu na vita na ghasia. E, ni muhimu sana kuzingatia hilo wakati unapokuwa unasimamia uhuru na, na, na, na mambo kama hayo. Kunapotokea masuala ya uchochezi, nadhani inatambulika vema kabisa kwamba Tanzania ni moja ya nchi ambazo zimekuwa na amani ya hali ya juu, lakini pia na umoja. Hakuna changamoto zinazotokana kwa mfano na migawanyiko na mifarakano ya kikabila, kidini na kadhalika. Kwa hiyo e, ni wajibu wa Rais Magufuli na nadhani amejitahidi kuusimamia wajibu huo, kuhakikisha kwamba mambo ya namna hii ambayo yanaweza kuleta mgawanyiko wa mifarakano katika taifa lake hayatokei. Kwa hiyo si siwezi i kwa, kwa kiasi gani vivika na kiwango kitakachokuwepo, lakini mimi naamini kusudio na dhamira ya Rais Magufuli ni ya dhati kabisa kuhakikisha kwamba taifa hili linaendelea kubaki katika hali ya amani. E, bila ya vurugu au fujo ili tuweze kukuza uchumi wetu, tujiletee maendeleo na tustawi kama taifa. Asante sana Dr. Hezron Makundi kwa kutueleza hayo yote, na hapa basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani na tutaelekea nchini Kenya. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo kama nilivyokueleza tunaelekea nchini Kenya. Ukosefu wa wafanyakazi wa kutosha ndicho chanzo kikuu ambacho kimetajwa kuchelewesha kutolewa haki wakati wa kesi hasa za uhalifu mahakama nchini Kenya, kulingana na ofisi ya mwendesha mkuu wa mashtaka nchini humo. Kwenye ripoti iliyowasilishwa kwa rais mapema wiki hii, ilisema kuwa mahakama zinahitajika uh, na kuhitaji waendesha mashtaka wenye ujuzi wa juu ili kuhakikisha kuwa haki zinatendeka. Vilevile uh, vile ku wapa watu stahili zao za kisheria kwa undani. Leo hii mwandishi wa Sauti Amerika kutoka nchini Kenya, Jason Nyakundi, ameangazia ya ripoti hii na kutueleza kwa kina yale ambayo yameainishwa ndani ya ripoti hiyo. Mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya, Nurdin Haji, ambaye mara nyingi hufahamika kama DPP, anasema kuwa kwa sasa ofisi yake ina wafanyikazi 996 na licha kwamba takriban wafanyikazi wanahitajika ili kuiwezesha ofisi hiyo kutekeleza majukumu yake ipasavyo. Kwenye ripoti aliyoiwasilisha kwa Rais Uhuru Kenyatta siku ya Jumatatu ni kwamba hii ni kati ya changamoto kadhaa ambazo zimekuwa kikwazo kikuu cha kuwanyima Wakenya haki kwenye kesi mahakamani, Haji amesema. Kwa upande mwingine, ofisi yake inakumbwa na uhaba wa waendesha mashtaka walio na ujuzi wa kuwawezesha kushughulikia kesi zinazozidi kuwa ngumu, kwa mfano zile zinazohusu uhalifu unaovuka mipaka kutoka nchi moja hadi nyingine. Pale popote kazini lazima kutakuwa na changamoto na haswa, um, wa kwetu sisi imekuwa ni mambo, unajua mambo ya ufisadi, ndio changamoto kubwa zaidi nchini, sio sio kwetu sisi peke etu, lakini mm. nchini na hili jambo limetutatiza sana, na tunajaribu kutafuta kila mbinu ya kuweza kukabiliana na uh, lakini kama ofisi ya uh, mkuu wa mshtaka uh, hatuna na tuseme hawana, hatuna waendesha mashtaka wa kutosha, na tumeomba serikali watuongezee na wamekubali watatuongezea, ili tuweze kuwa na watu wa kutosha ili kuweza kuendeleza mashtaka ipasavyo. Uh, pia hali ya, ya, ya fedha na bajeti huwa haitoshi, na hiyo nafikiria si kwetu sisi pekee tu ni mm, karibu kila wizara uh, ina ina shida hiyo, lakini pia tumeomba na na Rais pia amekubali kutu, kutusaidia kutuongezea ili tuweze kuwa na uwezo wa kuandika watu zaidi kazi na pia kupata vifaa za kutosha ili kuweza kutekeleza ku uh, wadhifa wetu. Uh, kwa hivyo kuna changamoto ziko nyingi kwa hakika na siwezi ku, kusema zote. Uh, pia tumeomba kwamba wanaochunguza wana pia wapewe uh, uwezo na um, ustadi wa kuweza kufanya kazi pia uh, waonge, wa, wa, wapewe watu wenye ujuzi kama uh, tuseme vile kuangalia hisabu kama account ama audit. Uh, ni, ni jambo ambalo hilo lazima sisi upande wa mashtaka na upande wa uchunguzi tuongeze watu ambao wana ujuzi hiyo ili waweze kutusaidia kuchunguza na kuweza kuleta kesi ambazo zina nguvu. Tunao watu lakini watu hao ni wachache, lazima waongezwe. Kwa hakika, inachukua muda kuweza kumaliza ama kuleta kesi ambayo ina nguvu, maanake uh, huwa mara yingine utaangalia na utaona kwamba kuna upungufu fulani, upungufu fulani, na lazima uende ukatafute mtu mwenye uh, ujuzi huo ili aweze kuangalia na aweze kutusaidia hilo liko na tumeomba na tumesema na tumepewa watu, lakini watu hao hawatoshi, itabidi tuongeze zaidi. Ukiangalia kama upande wa tuseme kompyuta ama upande wa hizi cyber, tuna watu wachache wenye ujuzi huo, na tunajaribu kuongeza uh, ili tuweze kuangalia, maanake siku hizi utaona kwamba walifu uh, sana wanatumia uh, hizi teknolojia mpya na na mitandao na huwa si rahisi kuweza kufanya ile investigation na kuweza kufuatilia nyayo zao katika hiyo mtandao. Kwa hivyo inabidi uwe na watu wenye ujuzi wa hali ya juu sana kutusaidia. Kwa hivyo tunatafuta hiyo, na tumepewa azma ya kwamba tutaweza kuandika kwa kazi na kuwaleta wawe miongoni wetu. Haji amesema kwamba nyingi ya kesi zinazowasilishwa mahakamani kwa sasa zinahitaji ushahidi ulio mkubwa. Pia amesema kwamba kesi hizi hazihitaji tu ujuzi wa hali ya juu bali pia mchango kutoka kwa sekta zingine kando na idara ya sheria, ili kuendeshwa kwa njia inayohitajika hadi pale haki inapopatikana. Lakini wakili wa miaka mingi nchini Kenya, bobi mkangi ye, anasema kuwa matatizo mara nyingi huanzia idara ya polisi. Ni changamoto ambayo imekuwepo kwa muda na, na sijui ni kwa nini, maanake hili ni jambo ambalo hata ukiangalia katika katiba, katiba ili Wakenya walipendekeza mambo tofauti eh, ukiangalia hii idara ya upelelezi imefanywa ni taasisi huru. Ukiangalia upande wa polisi utakuta kwamba hata kumebuniwa aa, baraza la kusimamia masuala ya, ya ya ulinzi na polisi haswa aa, ndipo hata e, mkuu wa polisi e, inspekta mkuu ilibadilishwa kutoka yule alikuwa anaitwa kamishna wa polisi. Kwa hivyo nadhani pakubwa ni kwa serikali kuona kwamba inawekeza zaidi inawekeza zaidi kwa haya mambo ya kama ni idadi, lakini nadhani la msingi pia ni ujuzi, kwamba yale, uh, mafunzo ama masomo ambayo polisi wanapokea ni ya kisasa, vifaa ambavyo wanatumia ni vya kisasa, manake eh, pengine ikiwa ni eh, upande wa gharama, yani kwamba kuajiri kwa E, maafisa wa polisi zaidi itakuwa ni vigumu, pengine basi polisi e, serikali ingeweza kuwekeza kwa upande wa ala ama vifaa, vifaa vya kisasa, vifaa vya kidijitali, vifaa vinaambatana na na, na sayansi kwa mfano DNA e, na, na maabara ya kufanyia uchunguzi e, mambo kama haya kutumia sayansi kama DNA, pengine hapo ingeweza kuziba pengo ambalo lipo katika eh, swala la idadi ya, ya, ya, ya polisi na mikakati mingine kama vile eh, community policing ambayo imekuwepo, uh, na inaweza kusaidia polisi katika upelelezi, katika eh, kuweza kupokea taarifa kutoka kwa wananchi. Lakini ukiangalia utakuta kwamba bado kuna dosari eh, wananchi wawaamini E, polisi, manake kumekuwa na visa kwamba pengine watu wanaenda wanatoa taarifa ama wanatoa ripoti, na mwishowe wanakumbwa na mashaka. Kwa hivyo wana, wanabaki ku, ku, ku, kusalia kimya na hawatoi taarifa ama ripoti kwa polisi, na naongelea sana kuhusu polisi manake e, kama nilivyosema hapo awali, chanzo cha kesi, ama e, file ambayo inafikishwa kwake DPP e, inatokana na polisi, maanake DPP mwenyewe yeye haelekei katika e, tukio ama mahali pa tukio kufanya upelelezi. Ni polisi ambao wanachunguza, wana alafu wanawasilisha file kwake DPP, lakini pengine nikiingilia kwa DPP utakuta kwamba kama alivyosema Uh, kama idadi ya uh, prosecutors ama viongozi wa mashtaka haitoshi kwa sababu alisema wako kama mia tisa hamsini na tisa ama zaidi tu ya mia tisa na anahitaji maafisa zaidi ya elfu mbili kwa hivyo unaona kwamba e, e, amekosa pengine nusu ya anatumia nusu ya wale maafisa ambao wangewezesha e, kazi kutimizwa kwa kile kiwango ambacho kinahitajika. Kwa hivyo eh, kwamba wanapokea kesi ambazo upelelezi wake ama uchunguzi wake sio mzuri sana, alafu wakija katika mahakama unakuta kwamba maprosekuta ni ni haba pia, na kama eh, ripoti ilivyotaja, pia unakuta kwamba maprosekuta wengi, wengi eh, hasa katika mahakama ambazo ziko pembeni mwa jiji ama majiji makuu e, utakuta kwamba ni maafisa wa polisi, na hawajapokea ama hawajapata mafunzo ya kisheria na, na, na, na mambo kama hayo. Kwa hivyo utakuta kwamba kesi nyingi pengine e, zita, hazitafaulu manake wale ambao wana, wana, wameshtakiwa pengine hawa watakuja na mawakili ambao wana mafunzo na maarifa lakini prosecutor ambaye ni ni afisa wa polisi hana mafunzo ama weledi wa kiasi hicho, kwa hivyo unakuta kwamba kesi zinaangushwa kwa mambo kama haya. Ripoti pia ilisema kwamba idara hiyo muhimu ya serikali, sana sana wafanyikazi uhama kutokana na mishahara duni na mazingira ya kazi yasiyo mazuri, hali ambayo huchangia ofisi yake kuwa mbioni kuwatafuta wafanyikazi, swala ambalo pia huchukua muda mwingi na kugharimu fedha nyingi. Ikasema kwamba kuna hitaji la kuangalia upya na kutekelezwa kwa sera ambayo itahakikishia mazingira bora wafanyakazi inayohusika na mishahara ya wafanyikazi nchini Kenya. Hata hivyo, mwathiri wa chuo kikuu cha Nairobi na mchambuzi wa masuala ya siasa Profesa Eziron Mogambi yeye anasema kwamba licha ya changamoto zilizopo ofisi hii ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma imepiga hatua kubwa. Nafikiri kwamba idara ya eh, inayoongoza mashtaka eh, katika mahakama za Kenya inajiza kiti kiasi cha uwezo wake. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.