Chaafrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki inayokaribisha. jina langu ni Sunday Shomari Jina langu ni Kennes Bwire na kukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo Jumatano, Novemba 18 mwaka 2020. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya kumekucha hii leo, huko nchini Burundi chama tawala cha CNDD-FDD tumeadhimisha hafla ya kuwakumbuka wapiganaji wake waliofariki wakati chama hicho kilipokuwa katika vita vya uwasi. Watu waliopatwa na ulemavu wa ajili ya vita iliyoisibu nchi ya Burundi wanakabiliwa na matatizo mengi. Na katika habari nyingine, naibu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo visiwani Zanzibar, Nasuru Mazurui, ameachiliwa kwa dhamana. Nimepokea kwa furaha sana kwa hakika. Hapa tulikuwa na watu ambao wamekuja kuniona na nimepata tabasamu na furaha kubwa sana si kila, si tu, esikia, kwa sababu sikufichi kila siku kwa Mungu. Ni miongoni tu mwa mengi tutakayosikia katika matangazo ya Kucha Afrika kutoka Sauti ya America VOA. Kenneth Bwire anakusomea habari muhimu za dunia. Marekani imetangaza rasmi kwamba itawarejesha nyumbani wanajeshi wake kadhaa katika siku chache zijazo, kufuatia amri ya rais Donald Trump ya kuondoa karibu wanajeshi elfu mbili kutoka Afghanistan na mia tano kutoka Iraq kabla ya utawala wa Joe Biden kuingia madarakani. Kaimu waziri wa ulinzi wa Marekani Chris Miller amewaambia waandishi wa habari kwamba idadi ya wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan na Iraq itakuwa wanajeshi elfu mbili mia tano katika kila nchi kufikia Januari 15. Mila amesema kwamba hatua ya kupunguza wanajeshi hao haitokani na mabadiliko ya sera au malengo ya Marekani kuhusu vita dhidi ya ugaidi na kwamba wanajeshi hao wataondolewa kwa njia itakayohakikisha kwamba wanajeshi wa Marekani wanalindwa sawa na wanadiplomasia, maafisa wa ujasusi na, na washirika wa Marekani. Milaha amesema kwamba amezungumza na viongozi kadhaa na kuharifu kuhusu mpango huo wa Marekani, wakiwemo viongozi wa Bunge, katibu mkuu na wa NATO na rais wa Afghanistan, Ashraf Ghani. Muungano wa NATO sasa una wanajeshi wengi zaidi nchini Afghanistan kuliko Marekani, na maafisa wa kijeshi wanasema kwamba Pentagon inawasihi kuendelea kuwa na idadi hiyo ya wanajeshi nchini humo, hata wakati rais Donald Trump anapunguza idadi ya wanajeshi wa Marekani. Rais mteule wa Marekani Joe Biden amekutana na, na washauri wake wa usalama wa taifa katika mkutano ambao haukuhudhuriwa na wataalamu wa upelelezi wa serikali, wakati rais Donald Trump anaendelea kuzuia mchakato wa kipindi cha mpito. Biden na makamu wake Kamala Harris wamejadili kuhusu maswala mbalimbali ulimwenguni katika mkutano huo na maafisa wa ujasusi na wataalamu wa ulinzi. Kati ya waliohudhuria mkutano huo ni aliyekuwa naibu wa waziri wa mambo ya nje Tony Blinken, waliokuwa mabalozi wa Marekani Nicholas Burns na Samantha Power, jenerali mstaafu Stanley McChrystal, miongoni mwa wengine. Katika siku za hivi karibuni, wabunge kadhaa wa chama cha Republican wamesema kwamba maafisa wa ujasusi wa serikali wanastahili kutoa taarifa hizo kwa Biden kuelekea Januari 20 siku ambayo anatarajiwa kuapishwa. Rais Donald Trump ameendelea kudai kwamba alishinda uchaguzi mkuu wa Novemba tatu, na kwamba kulifanyika udanganyifu katika uchaguzi huo bila kutoa ushahidi wowote. Kesi kadhaa ambazo amewasilisha mahakamani kupinga matokeo hayo ya uchaguzi zimetupiliwa mbali kwa kukosa ushahidi. Mamlaka nchini Sudan ambao walitoa msamaha kwa viongozi wa vikundi vya waasi wenye silaha wiki iliyopita umefanya sherehe ya amani kuwakaribisha mjini Khartoum. Sande Shomari anasoma taarifa kamili. Msamaha huo ambao ulianza kutekelezwa mara tu baada ya kutangazwa Alhamisi unatumika kwa wanachama wote wa vikundi vya upinzani vya Sudan, isipokuwa wale wanaokabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa kivita katika mahakama ya uhalifu ya kimataifa ya ICC. Maelfu ya raia wa Sudan waliimba karibuni kwenye amani walipopiga ngoma na kucheza kwenye uwanja wa uhuru mjini Khartoum siku ya Jumaapili kukaribisha darzeni ya viongozi kadhaa wa upinzani walinzi wao na karibu wanachama wengine mia moja wa vikundi vya waasi. Viongozi wa waasi ni pamoja na Alhadi Idris, mwenyekiti wa Sudan Revolutionary Front, shirika Lamavuli, la mwavuli la vikundi vya waasi ambavyo vilitia saini makubaliano ya amani na serikali ya mpito ya Sudan huko Juba, Sudani Kusini. Malik Agar na Yasir Arman kutoka SPLM, kikundi cha kaskazini cha Agar. Pia walihudhuria hafla hiyo pamoja na mkuu wa jeshi la ukombozi wa Sudan, Mini Arco Minawi na ya kiongozi wa vuguvugu la haki na usawa Jib Jibril Ibrahim na Al-Amin Dawud wa jamii ya Beja. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Ujerumani imeshitumu Rasia na China kwa kuizuia kamati ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutathmini iwapo Korea Kaskazini imekiuka kiwango cha mafuta inachoweza kuagiza ilichowekewa na Umoja wa Mataifa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliwekea vikwazo Korea Kaskazini tangu mwaka elfu mbili na sita katika hatua ya kudhibiti mpango wa Pyongyang wa kutengeneza silaha za nyuklia na makombora ya masafa marefu nchi hiyo iliwekewa kiwango cha mapipa elfu mia tano ya mafuta petrol ya petrol yaliyosafishwa. Kiwango hicho cha Umoja wa Mataifa kiliwekwa mwaka 2017. China na Russia ndiyo nchi pekee ambazo zimetoa taarifa kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa juu ya kiwango cha mafuta ambacho wameuzia Korea Kaskazini. Waliripoti kwa kutumia kiwango cha tani badala ya pipa, na imekuwa vigumu kujua iwapo walizidisha kiwango kilichowekwa. Marekani na washirika wake kadhaa wamekuwa wakishutumu Korea Kaskazini kwa kukiuka matakwa ya Umoja wa Mataifa na kuagiza mafuta zaidi ya kiwango ilichopewa kwa njia ya magendo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR limesema kwamba zaidi ya wakimbizi 27 wamekimbia kutoka Ethiopia na kuingia mashariki mwa Sudan kufuatia mapigano yanayoendelea eneo la Tigrei. Wanasema kwamba idadi hiyo ya wakimbizi ni kubwa zaidi kuwahi kuonekana katika siku za hivi karibuni nchini Sudan. Kwa kiwango cha wastan, wanawake watoto na wanaume elfu nne wanavuka mpaka wa Ethiopia na kuingia Sudan kila siku. Hali inaendelea kuwa mbaya katika eneo la Tigray tangu serikali ya Ethiopia ilipoanza mashambulizi ya kijeshi wiki mbili zilizopita. Serikali ya Ethiopia imesema mashambulizi hayo yanatokana na shambulizi lililotekelezwa na wapiganaji wa Tigrey TPL dhidi ya kambi ya jeshi la serikali. Maafisa wa UNHCR wamesema kwamba hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya katika eneo la Tigrey. Chama tawala cha CNDDFDD kimeadhimisha hafla ya kuwakumbuka wapiganaji wake waliofariki wakati chama hicho kilipokuwa katika vita ya uwasi. Hayo ni wakati wa wapiganaji wengine wa uwasi wa zamani waliojeruhiwa na ambao wanaathiriwa na ulemavu kwa ajili ya vita hivyo iliyosibu nchi ya Burundi, wanadai kwamba serikali imeshindwa kuhudumia. Maelezo zaidi anayo Jean Marie Viane Hichi, Burundi, kutoka mjini Kigali. Mwezi wa Novemba wa kila mwaka, chama tawala cha CNDD-FDD kinaadhimisha sherehe za wiki moja za kuwakumbuka wapiganaji wake waliowapoteza maisha yao wakati wa vita vya msituni vilivyoendeshwa na kundi hilo dhidi ya jeshi la serikali ya Burundi. Wakati wa hafula hiyo iliyoanzishwa siku ya Jumatatu hii katika mkoa wa Bubanza, magharibi mwa Burundi, eneo ambako kulizikwa waliowahi kuwa wapiganaji wa chama hicho, viongozi wa chama cha CNDD-FDD kilicho madarakani tokea mwaka 2005 nchini Burundi wamekiri kwamba wapiganaji hao ni mashujaa ambao walijitolea kikamilifu katika harakati za kurejesha amani, sheria, usawa na hali ya utulivu kwa raia wa Burundi, katika lengo la kuimarisha demokrasia halisi na kukomesha vitendo vya unyanyasaji ambavyo vilikuwa vikitendwa na utawala mbaya wa kijeshi tokea nchi ya Burundi jipatie uhuru wake. Hata hivyo, wachambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Burundi wanahisi kwamba chama cha CNDD FDD kilishindwa kutekeleza malengo hayo, ikidhihirika kuwa tokea chama hicho kifikie madarakani miaka 15 iliyopita haki za kibinadamu zilikiukwa kwa, kwa kiwango kikubwa na kusababisha vifo na unyanyasaji wa watu wengi. Hayo ya yakiarifiwa, wapiganaji wa vyama vingine vilivyowahi kuendesha vita vya uasi dhidi ya serikali ya Burundi na hususan makundi wa ya wapiganaji wa Sendede ya Leonard Nyangoma, Frolina ya Joseph Karumba na Palipeutwe Feneli Agaton Gwasa wamelaumu kwamba wametengwa na chama tawala cha CNDD FDD katika sherehe hizo za kuwakumbuka wapiganaji waliofariki katika mapigano. Kwa upande mwingine, kiongozi wa shirika la wapiganaji wa chama cha uwasi wa zamani cha CNDD FDD ambao walijeruhiwa katika vita na kuathiriwa na ulemavu amedai kwamba wamepuuzwa na wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa matibabu ya kiafya Ababu, abamu, Mba, watu waliopatwa na ulemavu wa ajili ya vita iliyosibu nchi ya Burundi wanakabiliwa na matatizo mengi na sasa kuhusu maisha yao. Baadhi yao ni wagonjwa na hawapewi matibabu hadi sasa. Wanaotibiwa ni wachache mno, walikosa mtu wa kuwasaidia. Hakika hali yao siyo ya kuridhisha hata kidogo. Itafahamika kuwa chama tawala cha CNDD-FDD kiliendesha vita vya maguguni tokea Oktoba 1993 had Novemba 23 wakati kulisainiwa makubaliano ya kusitisha vita nchini Burundi huko mjini Arusha nchini Tanzania. vya Burundi sauti endelea y kusikiliza kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya ameria VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Kennes Bwire anaendelea na habari muhimu za dunia. Watu watano wameuawa na wengine nane kujeruhiwa kufuatia shambulizi la bomu la kujitoa muhanga karibu na chuo cha mafunzo ya polisi mjini Mogadishu. Maafisa wa serikali ya Somalia wanasema kwamba maafisa wawili wa polisi, afisa wa jeshi na raia wawili wameuawa baada ya mlipuaji bomu wa kujitoa muhanga alipotegua mlipuko kwenye fulana aliovaa nji ya mgahawa ambao mara nyingi unatumiwa na maafisa wa polisi wanaopatiwa mafunzo kwenye chuo hicho. Msemaji wa polisi meja Sadik Aden Ali amethibitisha idadi ya vifo katika mahojiano na idhaa ya Sauti ya Amerika inayotangaza kwa lugha ya Kisomali. Kundi la wapiganaji la Al-Shababu limedai kuhusika na shambulizi hilo. Gazeti la New York Times limeripoti kwamba huenda rais wa Marekani Donald Trump akaondoa wanajeshi wote wa Marekani 700 walio nchini Somalia. Wanajeshi hao wanatoa mafunzo kwa jeshi la Somalia namna ya kukabiliana na magaidi. Serikali ya Mali imeandaa mazishi ya kitaifa kwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Amadu Tomani Tore, anayeheshimiwa sana kwa kuongoza nchi hiyo yenye mizozo ya vita kwa uchaguzi mkuu ulio huru na haki na kuiongoza kwa mwongo mzima kabla ya kupinduliwa. Tore, ambaye pia amekuwa akiitwa kama mwanajeshi wa demokrasia nchini Mali, alifariki Novemba kumi akiwa na umri wa miaka sabini na mbili alikuwa anapokea matibabu nchini uturuki alikofanyiwa upasuaji wa moyo maafisa kadhaa serikalini na wawakilishi wa nchi nyingine wamehudhuria mazishi yake wamemtaja tomani kuwa shujaa wa taifa aliyeletea nchi hiyo enzi ya uhai wake na anayeondoka na upepo wa matumaini tore ambaye alikuwa mwanajeshi aliingia madarakani mara ya kwanza mwaka 1991 aliongoza mapinduzi yaliyomwondoa madarakani dikteta mosa traore ambaye alikuwa ametawala nchi hiyo tangu mwaka 1968 na utawala wake ulisitishwa mwaka 2012 baada ya kupinduliwa na wanajeshi waliomshutumu kwa kukosa kuunga mkono juhudi za kuwashambulia wapiganaji wa Tuareg na makundi mengine ya kaskazini mwa nchi. Naibu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo visiwani Zanzibar, Nasaro Mazrui, ameachiwa kwa dhamana baada ya kushikiliwa na polisi tangu siku ya pili baada ya uchaguzi mkuu hapo Oktoba 28, Mazrui ameachiwa pamoja na Ayub Bakari Hamad siku moja kabla ya kusikilizwa kesi yao ya kutaka kuachiliwa huru. Akizungumza na mwenzangu Abdu Shakur Abud kutoka Stalini mjini Nairobi, Ismail Jusa afisa mwandamizi wa ACT Wazalendo aliumizwa wakati huo walipokamatwa, anasema ni jambo zuri kwa Zanzibar na hivi sasa wataendelea juhudi zao za kudai haki kufuatia uchaguzi ambao wanasema walikuwa na wizi mkubwa wa kura. Nimepokea kwa furaha sana kwa hakika. Hapa tulikuwa na watu ambao wamekuja kuniona na nimepata tabasamu na furaha kubwa sana, kwa sababu sikufichi, kila siku ya Mungu nikiamka, nikilala, kila wakati nikiwaombea Mungu wenzangu wote, sio hao tuna wengine wengine wote waweze kuachiwa, waweze kupatikana, wakiwa salama, wakiwa hai akiwa hawajapata maumivu na nikiwaombea Mungu hawajapitia yale maumivu ambayo mi nilipitishwa nayo. Kwa hivyo leo nilipopata habari kwamba hatimaye baada ya kazi kubwa iliyofanywa na mawakili wetu wameachiwa, kwa hakika na furaha kubwa sana na waombea Mungu wapate na wao pia nafasi ya kujiuguza na warudi katika hali wa zao za uzima na tuendeleze harakati hadi tuhakikishe kwamba haki na demokrasi imetamalaki Zanzibar na Tanzania padi. Kwa habari zinazopatikana zinazungumziwa ni kwamba kuna maswala ya upatanishi, maswala ya kurudia katiba, kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa. Nini msimamo wa chama? Najua we uko hospitali, lakini lazima wanapata hizo habari. Wanasemaje jua hali hiyo, naona chukulia vipi? Labda watakuwa wameamua waendeleze tu uhuni wao wa kutojali kuheshimu katiba. Lakini katiba ya Zanzibar iko wazi, hakuna khiari katika suala la uundwaji wa serikali ya lakini baada ya kusema hayo, ni lazima vile niseme kwamba si swala jepesi, kutokana na madhila, mauaji yaliyopitikana, watu zaidi ya kumi na saba wakiwa wameuawa, watu wamepigwa, wameumizwa, wamepatishwa vilema. Kwa hivyo kuna machungu makubwa sana ambayo watu bila shaka watayatafakari kwamba wangependa kwenda katika serikali katika hali hiyo, hata kama katiba inaruhusu, huku ukiwa dhuluma kubwa sana imepitikana katika uchaguzi. Inajulikana kwamba matokeo ya uchaguzi uliotangazwa hayawakilishi hata chembe ya ukweli, na watawala wenyewe wanajua kwamba wamejiweka madarakani kwa, kwa mitutu ya bunduki, lakini hawakuchaguliwa na watu. Ambao tunatafakari sisi kama chama tulisema, tunapaswa kutafakari maslahi mapana ya Zanzibar na hatma na mustakbali wake. Kwa hivyo kile ambacho kimefanyika ni uongozi, wakiongozwa na kiongozi wetu mpendwa, mwenye mapenzi ya watu, ambaye tunaamini Wazanzibari walimchagua kwa wingi katika uchaguzi tulimshauri, na akapokea ushauri huo. Ndio ambaye aliongoza harakati za kutembelea wilaya zote za Pemba, wilaya nne za Pemba na wilaya saba za Unguja, lakini pia kufanya vion, mazungumzo na viongozi na uh, wafanyakazi wengine wa chama kutaka maoni yao juu ya hatua gani ya kwenda. Naamini wamemaliza kazi hiyo, na bila shaka mawazo hayo sasa yatatoa mwelekeo wa nini uwe msimamo wa chama baada ya vikao vya chama rasmi kupokea maoni hayo na baadaye kuyafanyia maamuzi. Kuna tetesi kwamba huenda Maalim akakubali akaingia katika serikali hiyo ya muungano. Habari hizo ni kweli au ni tetesi tu? Kwanza nirekebishe, tumezoea mara nyingi kufanya mambo haya ya binafsi. Si swala la Maalim Seif kama nilivyosema hapo awali kwamba tulikubaliana kwamba Maalim lazima ashirikishe wanachama wenyewe wa na viongozi wa chama wa ngazi zote, wa wilaya na wa mikoa, wa majimbo na matawi na amefanya hivyo, na naamini baada ya hapo yatafishwa katika vikao vya kitaifa. Kwa hivyo uamuzi wote utakaofanywa utafanywa na chama kupitia vikao vyake kwa kuzingatia maslahi mapana, kwamba kuna haja ama hakuna haja. Si swala la Maalim Seif, ni swala la ACT Wazalendo zaidi, ni swala la wa Wazanzibar wanaoipenda nchi yao dhidi ya madhalimu wa CCM na vibaraka wao. Huyo alikuwa Ismail Jusa, afisa mwandamizi wa chama cha ACT Wazalendo Zanzibar Akizungumza Sauti ya Amerika ya kutoka Nairobi. Wakati maambukizi ya COVID-19 yakiwa yanaongezeka sana nchini Marekani, bara la Afrika linatarajiwa kupata ongezeko dogo la kesi hizo baada ya kutabiriwa kwa takribani mwaka mzima kuwa huenda wakapigwa vibaya na virusi hivyo. Wataalam wa afya wakiwemo wa White House pamoja na Dr Anthony Fauci na Dr Nikengasong, mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika, wanakutana wiki hii kujadili kuhusu maeneo tofauti na yale waliojifunza katika janga hili. Sande Shomari anasoma ripoti ya mwandishi Anita Paul kutoka Johannesburg. Wakati Misri ilipogundua kesi ya kwanza virusi vya korona mwezi Februari, maafisa wa afya ya umma Afrika walichukua hatua za haraka. Wiki moja baadaye, wataalam kutoka Umoja wa Afrika wa nchi wanachama hamsini na tano walikutana katika makao makuu ya AU mjini Addis Ababa na kubuni mpango wa kukabiliana na janga hilo. Miezi tisa baadaye, kiongozi wa juu wa afya ya Afrika anasema kwamba majibu ya utaratibu katika bara hilo yalizuia hali mbaya ya janga hilo huku likirekodi kesi milioni 1.9 ikiwa ni chache sana kuliko ilivyotarajiwa katika bara hilo lenye viwango vya chini vya miundo mbinu na nyenzo za ustawi wa jamii. Dr. John Ngesangong mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa ya Afrika anasema ni ushahidi dhahiri kwamba bara hilo lina uwezo mkubwa zaidi katika kupambana na majanga ambalo imekumba jamii nyingi. Kiini ni kuunganisha uongozi katika bara hilo katika hatua za mwisho kabisa mwezi Februari imekuwa ni kigezo muhimu sana katika kupunguza kasi ya kusambaa kwa virusi hivyo barani humo. Ukweli ni kwamba bara hilo halikuchukua hatua kali za kufunga shughuli mapema mwezi Machi, huku viwango nchini Afrika Kusini kwa mfano vilikuwa mara mbili zaidi kila baada ya siku mbili. Nadhani lingekuwa janga baya sana kwa Afrika Kusini. Nkengasong anasema janga hilo limethibitisha kwamba Ushirikiano, uratibu mzuri ni muhimu sana katika kudhibiti kusambaa kwa ugonjwa huo. Dkt Anthony Fauci anaongoza taasisi ya taifa ya magonjwa ya kuambukiza katika nchi ambayo imepigwa vibaya sana na virusi, nchi ya Marekani. Dkt Fauci akiongea na wataalam wa afya kwa njia ya video hivi karibuni alirejea kwa kusema kuwa hatua tano lazima zichukuliwe ili kujiepusha na virusi vya korona: kuvaa barakoa, kukawa mbali wa mita mbili kati ya mtu na mtu, kuepuka mikusanyiko, kuwa na mikusanyiko ya watu walio wachache nje, na kuosha mikono mara kwa mara. Five, uh, kama hatua hizo tano za afya zitaheshimiwa kote ulimwenguni, ni dhahiri kutokana na ujuzi wetu wa awali katika mataifa mengine na hata maeneo fulani katika nchi yetu tutakuwa na viwango vidogo vya ongezeko la kesi kuliko ambavyo tunaona hivi sasa. Katika baadhi ya majimbo nchini Marekani, viongozi wa kisiasa wamezikumbatia mezikum, wa hatua hizo. Katika majimbo mengine, magavana wameshindana kuhusu muhimu wa kuvaa barakoa na kukataa kuweka masharti, wakisema huenda yakaumiza biashara. Fauchi anasema matokeo yake ni ongezeko la kesi kote nchini Marekani, kwa mujibu wa chuo kikuu cha John Hopkins. Marekani hivi sasa ina zaidi ya kesi milioni kumi na moja zilizothibitishwa na vifo vinaelekea kufikia laki mbili na nusu. Wakati huo huo Nkengasong ameeleza kwamba viongozi wa Afrika wamesukuma upya hatua za kuliingiza bara hilo wakati bara hilo linatarajiwa na wimbi jingine jipya la virusi vya korona ambalo linaonekana kuibuka na hasa katika nchi za Algeria, Tunisia, Kenya na Afrika Kusini amesema kama Waafrika watakuwa pamoja kihisia na sio kimwili, basi bara hilo litaonyesha kwa dunia kwamba linaweza kuvishinda virusi hivyo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Na vijana wamesifu hatua ya wizara ya vijana na michezo nchini Misri kuanzisha kampeni ya kuhamasisha mashabiki wa soka kwa chana chuki wanapokutana kuzishangilia timu zao pinzani. Wizara hiyo ikishirikiana na viongozi wa habari inaamini kupitia vyombo vya habari vitakuza upeo na kuja kuzuia fujo ambazo mara kwa mara zimekuwa zikiibuka hasa katika makundi ya vijana wadau. wa soka nao wamesifu kuwa kampeni hiyo ni mfano wa kuigwa. Mwandishi wetu wa Cairo Shafi Mbinda anayo taarifa kamili annaharda kan alijtima libahth alkhutuwat alamaliya litanfiz hazi almubadara. Akizungumza kwenye mkutano na uandishi wa habari, Karam Jabiri, kiongozi wa baraza la habari Misri, amevisisitiza vyombo vya habari kudhibiti matangazo yao, hasa linapokuja swala la michezo na kutupilia mbali mambo yanayopelekea chuki kwa mashabiki, hususan katika kipindi kijacho, tarehe 27 mwezi Novemba tulio nao kuelekea kwenye mchezo wa fainali kati ya Zamaliki na Al Ahli kwenye michuano ya vilabu bingwa barani Afrika. Hayo yanakuja kufuatia mpango maalum ulioanzishwa na kiongozi huyo pamoja na waziri wa vijana na michezo Misri, Dr Ashraf Subhi, chini ya kampeni inayobeba ujumbe wa kizalendo na kuachana na ubaguzi, chuki au ushabiki uliopitiliza, anasema waziri wa vijana Swala la ushabiki uliopitiliza wala si jipya e, lakini jipya hapa e, ni huu uwepo wa e, sekta mbili za kiserikali zinazowakilisha wizara e, ya vijana na michezo pamoja na wizara e, ya habari e, ambapo majukumu yetu ni kusimamia na kukuza upeo katika michezo kwa kuwepo programu endelevu. Kusema kweli, sisi tunafurahia vilabu vyote, na hasa hapa tukiziangazia hizi kilabu mbili, utakuta ndio zenye idadi kubwa ya mashabiki, wengi wao ni vijana ndani au nje ya Misri. Kwa hivyo tumeona kwamba lazima tuwafanyie mpango kama huu. Sasa leo kwenye makala yetu hii, nimefanya mazungumzo na Dr. Kizuki, mmoja kati ya wanaonadhimu mechi mbalimbali hapa Misri ambazo zinahusisha timu za mashabiki wa vilabu vya soka kama vile Simba na Yanga na vinginevyo hapa Kairo, na hivi ndivyo anavyoielezea kampeni hii kwa ajili ya kuzuia chuki na ushabiki uliopitiliza. E, kampeni hii ni kwamba kuwaweka raia kwamba wajue kwamba wao ni raia wa nchi moja na malengo yao ni mamoja, maendeleo ya nchi yao. Kwa hiyo yale mapenzi yao ya timu yasiwafanye. E, kupelekea chuki kati ya wenyewe kwa wenyewe, matusi pamoja na kufanyana kejeli. Wao wanatakiwa wote kuangalia taifa lao, timu zote mbili ndo zinawakilisha nchi katika fainali hii, kwa maana cha kwanza kombe e, litabaki katika taifa la Misri. Kwa hiyo kilichobaki tu, litaenda mitaa ya Zamalek au litaenda makao makuu ya Al Ahli. Kiangalia e, Zamalek na Al Ahli ni timu mbili ambazo ni zote zinatengeneza taifa moja na zote kucheza fainali Misri nayo haijasahau kuwa ni miongoni mwa mataifa yale yaliyoshuhudia mauaji kwenye viwanja vya soka. Kwa mfano, tukio la uwanja wa Port Saidi pale walipokufa watu zaidi ya 50 na kujeruhiwa wengine zaidi ya 100 kufuatia fujo za mashabiki ilipokuwa ikicheza Al-Ahli na Almasri. Hivyo basi, umuhimu wa kampeni kama hizi unazidi kuonekana, sio tu hapa Misri bali hata kwa wadau wa soka mbalimbali kwengineko duniani na hasa pale mahasimu wawili au watani wa jadi wanapoelekea ukutano kwenye mechi mbalimbali mbali, anaelezea kizuki ni moja ya kampeni ambazo zinatakiwa si tu Misri bali hata kwa nyumbani Afrika Mashariki, na hasa kwa mashabiki wa Simba na Yanga. E, hivi karibuni tumeshuhudia ugomvi kati ya mashabiki wa Simba na Yanga, basi nafikia mpaka mtu kuvuliwa jezi na mda mwingine waga anatolewa na ulinzi mkali ili kulinda usalama wa wake Kweo, kampeni, mypia, naweza, kwa hiyo kampeni kama hii pia inaweza ikasaidia nyumbani, kwamba kuwafahamisha ama kuwakumbusha mashabiki wa timu zile pinzani kama vile Gor Mahia na wapinzani wao kule Leopards kule nchini Kenya inakuwa kwamba ni kuleta, yani, kuwafahamisha kwamba hii yote ni raia wa nchi moja na malengo yenu ni mamoja, ni maendeleo ya mpira wa nchi yenu. Kwa hiyo kwamba waache chuki, waishetu kwenye utani kwa namna moja au nyingine. Vyombo vya habari navyo vina duru kubwa katika hili, hasa mitandao ya kijamii hali kadhalika, wasemaji wa vilabu vya mpira wanapotumia majukwaa yao tokana, kwamba kila msemaji anachofanya pale ni kazi yake kuitetea ile timu ambayo anaisemea, lakini kwamba muda mwingine yale maneno pia hupelekea chuki kuzidi kati ya mashabiki wa timu hizi. Kwa hiyo pia hawa wasemaji waangalie kwamba kile wanachokisema kabla ya kusema. Kwa hiyo kuna baadhi ya vitu, sio lazima kila kitu tuseme, atok kuanza matusi kupitia mitandao ya kijamii, hata baadhi ya muda kutishana, jambo ambalo ni kinyume cha sheria mpira kama vile Simba na Yanga waliopo hapa Misri mara kwa mara wamekuwa wakifanya mazoezi pamoja na hata kucheza mechi za kirafiki katika hali ya kuonyesha kuwa ushabiki uliopitiliza unaweza kuepukika pia kwa njia kama hizi, anaeleza Kizuki. E, swala la mashabiki wa Simba na Yanga jijini kutengeneza timu na kukutana pamoja, hii ni sehemu ya kuwakutanisha wasabu, patu, unaishi, kwa sababu watu wanaishi ughaibuni, kwa wanapokutana pamoja wanakuwa badilishana mawazo na pia kwamba chuki pia waga hakuna. Basi, kwenye mazoezi wanakuwa pamoja wote, wanacheza kwa pamoja bila nam kwa leo nikihitimisha makala hii ya jukwaa la vijana kutoka hapa mjini Cairo, Shafi mbinda airohmbindsauendelea yakusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahiliya sautiameria na kusomea muktasari wa habari. Marekani imetangaza rasmi kwamba itawarejesha nyumbani wanajeshi wake kadhaa katika siku chache zijazo kufuatia amri ya rais Donald Trump ya kuondoa karibu wanajeshi elfu mbili kutoka Afghanistan na mia tano kutoka Iraq kabla ya utawala wa Joe Biden kuingia madarakani. Rais mteule wa Marekani Joe Biden amekutana na, na washauri wake wa usalama wa taifa katika mkutano ambao haukuhudhuriwa na wataalamu wa upelelezi wa serikali. Wakati rais Donald Trump anaendelea kuzuia mchakato wa kipindi cha mpito, Ujerumani imeshutumu Rusia na China kwa kuzuia kamati ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutathmini iwapo Korea Kaskazini imekiuka kiwango cha mafuta inachoweza kuagiza ilichowekewa na Umoja wa Mataifa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema kwamba zaidi ya wakimbizi elfu 27 wamekimbia kutoka Ethiopia na kuingia mashariki mwa Sudan kufuatia mapigano yanayoendelea eneo la Tigray. Na kufikia hapo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Aligeria amesimamia ya matangazo haya mwelekezi, upande wa pili alikuwa Diodon Chuba Hiro. Hewani imeshirikiana mwenzangu Kenneth Bwire, jia langu ni Sandey Shomari na kutakia asubuhi njema kutoka