ni saa mbili na nusu asubuhi wa washington dc sawa na saa kumi na nusu alasiri afrika mashariki hii ni voa express moja kwa moja kutoka washington dc leo ikiwa jumatano tarehe kumi na nane novemba mwaka elfu mbili na ishirini jina langu ni patrick nduimana na mimi jina langu harizon kamau express leo inaangazia mambo mengi mojawapo yakiwa ni kuhusiana na mapigano makali yanayoendelea katika jimbo la tigri nchini ethiopia na nchini Kenya, kutokana na athari za virusi vya korona kampuni inayotoa huduma za bodaboda boda, kutoka Uganda iitwayo Safe Boda imetangaza kusitisha shughuli zake nchini humo. Na kama kawaida, ndani ya VOA Express hivi leo tutakuwa na kitengo cha barazani ambapo tutapata maoni ya wa wasikilizaji kuhusu mada ya leo na tutakuwa pia na makala ya teknolojia. Basi moja kwa moja tuelekee nchini Ethiopia ambapo tunaarifiwa kuwa viongozi wa chama tawala katika jimbo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia leo wamepinga kujisalimisha kwa wanajeshi wa serikali kuu. Badala yake wanadai kwamba wameshinda vita kati yao na serikali kuu ya Ethiopia, vita ambavyo vimezusha wasiwasi wasi mkubwa wa kutokea mzozo mkubwa wa kikabila katika taifa hilo. Harrison Kamau anaarifu zaidi. Ikikaidi wito wa kimataifa wa kuanza mazungumzo ya upatanishi, serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed inadai kwamba imepata ushindi mkubwa katika mapigano na kwamba wanajeshi wake wanaelekea kwenye mji mkuu wa Mekele na kwamba watapata ushindi hivi karibuni. Mapigano hao kati ya vikosi vya serikali na wapiganaji wa Tigray yalianza wiki mbili zilizopita na yanasemekana kusababisha vifo vya mamia ya watu na kuwalazimisha karibu wakazi elfu thelathini kukimbia kutoka jimbo hilo na kuingia nchi jirani ya Sudan. Waradisi wanasema kuwa kasi ya hizo huenda zikashusha hadhi ya waziri mkuu Ahmed, mshindi wa tuzo ya Nobel ya amani ya mwaka wa 2019 kutokana na juhudi zake za kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na Eritrea. Ahmed aliamuru mashambulizi hayo Novemba 4 baada ya kulaumu chama kinachotawala jimbo hilo cha Tigri People's Liberation Front, TPLF, kwa kushambulia kituo kimoja cha kijeshi kilichoko karibu na mji mkuu. TPLF kwa upande wake kinasema kuwa serikali ya Abiy imekuwa ikilenga watu wa kabila la Tigri pamoja na kuondoa viongozi wake kutoka ngazi za juu za kiusalama serikalini tangu Ahmed alipochukua madaraka mwaka wa F 2018. Viongozi wa Tigri pia wanadai kuwa wanajeshi wa serikali wanalenga raia, nyumba za ibada pamoja na makazi ya watu, huku huduma za internet zikiwa zimekatwa. Hata hivyo, wapiganaji wa Tigri wamedai kuwa wameteka nyara vifaru pamoja na silaha nyingine kutoka kwa jeshi la serikali na kwamba hivi karibuni watapata ushindi licha ya idadi yao ndogo. Umoja wa Mataifa unaeleza hofu kwamba mapigano yao yanaweza kupanuka na kuhusisha mataifa jirani. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia wakimbizi UNHCR, Baba Balock, amesema wana wasiwasi mapigano hayo yanaendelea kuongezeka. Hakuna dalili za kumalizika kwa mapigano hivi karibuni. Kuna hofu ya kuongezeka kwa wakimbizi iwapo mapigano yataendelea. Idadi tuliyoorodhesha ya wakimbizi ni zaidi ya elfu ishirini na saba, huenda ikaongezeka na kupita elfu thalathini katika siku chache zijazo. Serikali kwa upande wake imekanusha madai yaliyotolewa na viongozi wa Tigri na badala yake ikisema kuwa inachofanya ni kurejesha utawala wa kisheria, kuangamiza uhalifu pamoja na kuhakikisha utangamano wa kitaifa. Kupitia taarifa iliyotolewa mapema leo, serikali imesema kuwa inakemea vikali madai kuwa operesheni inayoendelea inalenga kabila moja. Kutokana na ukosefu wa mawasiliano katika jimbo hilo ni vigumu kuthibitisha madai ya kila upande. Hata hivyo, wakimbizi wanaowasili Sudan wanaeleza hali mbaya ya mapigano, wakidai kushambuliwa na watu wa kabila la Amhara ambalo ni jirani na Tigray. Wamedai pia kuwa watu kutoka jimbo lao wamefutwa kazi pamoja na kubaguliwa katika miezi ya karibuni kote nchini Ethiopia. Asante sana Harison Kamau kwa ripoti yako hiyo. Na sasa twende nchini Kenya ambapo kampuni ya kutoa huduma za bodaboda boda kutoka Uganda iitwayo Saf Boda imetangaza kuwa inafunga kazi zake nchini humo kutokana na athari za janga la korona. Kutokana na hatua hiyo, mamia ya wafanyakazi wa kampuni hiyo watapoteza ajira Diwandera, ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Nairobi. Shirika hilo la wajasiria mali wa jamii kutoka Uganda linalotoa pia huduma zake nchini Nigeria linaeleza kuwa athari ya virusi vya korona kwa huduma zake katika miji ya Kenya ndiyo sababu ya kuhitimisha shughuli zake ifikapo Novemba 27, mwaka huu. Safe boda hutoa huduma za kuwasafirisha watu na bidhaa kwa kutumia waendeshaji bodaboda wa Kenya maelfu wanaojikimu kwa kuchuma riziki kupitia mfumo huu wa kidijitali wa usafiri. Shirika limetangaza pia kabla kuhitimisha shughuli zake nchini Kenya litawaruhusu watumiaji huduma zake kutumia salio katika kadi zao. Uchukuzi wa kutumia bodaboda -boda umezidisha umaarufu nchini Kenya na uwafaka wake umetajwa kuwa nguzo kuu kuwawezesha abiria kufika kazini kwa haraka na kufikisha bidhaa kwa njia rahisi bila kujikuta kwenye trafiki ilivyo mifumo mingine ya usafiri. Hii ni sekta ambayo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameitaja kuwa nguzo muhimu ya uchumi wa Kenya kwa uz zaidi ya shilingi shilingi milioni laki tisa kila kila siku na shilingi bilioni ishirini na saba kila mwezi. Lakini wakati bwana Kenyatta anapotaja hilo, usafiri wa aina hii unaendelea kujikuta katika mazingira magumu ya kufanya kazi, hasa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Waendeshaji bodaboda kila mara wametajwa kuwa dhaifu katika juhudi za kupambana na virusi vya korona, hasa wengi kuonekana kupuuza maelekezo yaliyopo kujikinga binafsi na kuwakinga wateja wake. Pia wametajwa kukiuka sheria za trafiki mara kwa mara. Sef boda kama linavyofahamika Kenya, Uganda na Nigeria, limekuwa katika soko la Kenya kwa kipindi cha miaka miwili pekee, limeeleza kuwa halina mfumo thabiti wa kurejesha faida katika biashara zake na hivyo basi halina uwezo wa kuendelea kutoa huduma zake nchini Kenya. Rais Kenyatta wiki chache zilizopita ametaja sekta hii ya bodaboda kuwa muujiza kwa taifa la Kenya na kuwataka wanabodaboda kuwekeza ipasavyo, ili kuepuka mtego wa kutumiwa na wanasiasa nchini. Isikia, unaitwa we wewe na unajiona wewe ni mtu ambaye sio mtu wa maana, basi hivyo ndivyo dunia itakutreat, unaona. Lakini ukijifanya na usimame kama mtu ambaye anajua yeye ni mtu wa maana, hivyo ndivyo dunia pia itakuchukua. Soko la Kenya pia linashuhudia ushindani mkubwa katika usafiri wa bodaboda, kwani kampuni kama vile Uber, Bolt, Little Cab, Mondo na nyinginezo zinaendelea kutawala soko hilo kwa kuwekeza zaidi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza VOA Express na hivi sasa, moja kwa moja tuungane na Yadija Riami anaposoma habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amekutana na viongozi wa Georgia leo Jumatano huko Tbilisi, ambapo alielezea kuunga mkono utaifa wa Georgia na kuimarisha taasisi za demokrasia katika kituo chake cha karibuni kwenye ziara yake ya mataifa kadhaa washirika wa, wa Marekani huko Ulaya na mashariki ya kati. Pompeo alifanya mazungumzo na rais wa Georgia salome Zurabshivili akifuatiwa na kikao na waziri mkuu wa Georgia na waziri wa mambo ya nje David Zalkaliani. Gakharia ameuita uhusiano wa Marekani na Georgia ni ushirika muhimu sana na kusema Georgia inashukuru uungaji mkono wa Marekani wa taifa hilo. Rasia imekalia kimabavu jamhuri mbili zilizojitenga za South Ossetia na Abkhazia tangu vita vifupi vya mwaka elfu mbili na nane. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo Jumatano imetangaza kumalizika kwa mlipuko wa karibuni wa Ebola baada ya kuwa takriban watu 55 katika muda wa miezi mitano iliyopita. Nimefurahishwa sana kutangaza kwa mlipuko wa 11 wa virusi vya Ebola katika jimbo la Equator katika eneo kubwa la kaskazini magharibi mwa nchi umekwisha, waziri wa afya Etienne Legondo amewaambia wanahabari hivi leo. Shirika la afya duniani WHO limesema kuwa mlipuko wa karibuni umeua watu 55 miongoni mwa 119 waliothabitishwa kuwa na Ebola na 11 ambao walifikiriwa kuwa na ugonjwa huo tangu mwezi Juni. Ujumbe wa kwanza wa serikali ya Bahrain umewasili nchini Israel hivi leo Jumatano, wakati nchi hizo mbili zikiangalia kupanua ushirikiano ambao Washington umehamasisha kwa ushirika dhidi ya Iran na uwezekano wa kiuchumi. Waziri wa mambo ya nje wa Bahrain, Abdul Latif Al Zayani, aliongoza ujumbe ambao ulisafiri kwa ndege ya shirika la ndege la Gulf Air kwenda mjini Tel Aviv, ikiwa ni ndege ya kwanza ya abiria, akikaribishwa na waziri wa mambo ya nje Gabi Ashkenazi kwenye uwanja wa ndege wa. Al-Zayani alitarajiwa kukutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo mjini Jerusalem. Mkurugenzi mkuu katika wizara ya mambo ya nje ya Israel Alon Ushpiz ameiambia redio ya Israel kwamba maafisa hao watasonga mbele kutekeleza waraka wa maelewano uliotiwa saini mwezi Oktoba mjini Manama, ambao unaruhusu usafiri wa anga, viza na ufunguzi wa ofisi za kibalozi. Wabunge watatu wanaunga mkono demokrasia huko Hong Kong wamekamatwa hivi leo Jumatano kwa kuvuruga utaratibu wa kisheria mapema mwaka huu. Ted Hui, Ed Chu na Raymond Chan wameelezea kukamatwa kwao kwenye ukurasa wao wa Facebook. Ukamataji huo umetokana na matukio mawili tofauti mwezi Mei na mwezi Juni, wakati bunge lilipokuwa na kikao likijadili mswada ambao ungefanya ni uhalifu kwa utovu wowote wa nidhamu au kupuuza wimbo wa taifa wa China. mitaani kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo yanakuja kila siku Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Hivi sasa, basi, wakati umewadia wa Barazani, ambapo tuliuliza nini maoni yako kuhusu maafisa wa serikali kuwakamata wasanii wanaowakosoa. Wengi wameandika maoni yao, lakini kwanza tupate wale waliozungumza kwa njia ya simu. Asante sana kwa, majina ni Chiajojina, ninazungumza nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya. Hili ambacho ningependa kuzungumzia katika kuhusu kamatakamata wasani ya wasanii wanaoonekana kukosoa serikali za nchi zao ni kwamba viongozi walioko madarakani mara nyingi huwa wapindi kukosolewa, na ni tabia mbaya sana kumkamata msanii kwa mfano, huyo Sala Mwana, msanii wa Kongo Alivyokamatwa sio jambo nzuri, maana inastahili viongozi kujifunza njia ya kuweza kusuluhisha mambo. Wasanii wana njia tofauti tofauti ya kuweza kufikishia ujumbe kwa wale ambao wanapenda miziki hizo. Kwa hivyo viongozi mara nyingi wa Afrika wana tabia sana ya kuweza kuwanyanyasa na kuwakandamiza wasanii na watu wengine wanaoonekana kuenda kinyume na matarajio yao, na hata kuzungumza na kusema ukweli kuhusu maneno yanayovicha kwamba yanawezekana. Kwa hivyo kiujumla, na tu nasema tu ya kwa kwamba viongozi wanastahili kubadilisha mienendo yao na kukubali ya kwamba ikiwa msanii atatoa miziki yoyote ile, iwe ni ya kumkosoa, iwe ni ya kumfurahisha, basi waweze kukubali na maisha yaendelee mbele. Mimi nadhani kuna pia kuna naani unamsanii ambao wanapiga hata muziki kwa kuwatukana viongozi hao, pia wakinasa kwamba ni vibaya, kwa sababu demokrasia haisemi kwamba umtukane mtu. Yani, kuna wale ambao wanafanya mambo kwa sababu yeye ni msanii, anadhani atafanya mambo yeyote ili wale mashabiki wake atakapofunga wamgombanie. Ila kuna pia wale ambao wanawaonya viongozi kupitia nyimbo zao, ila mbele ya kumwonya mwongozi, nazali ni bora kwanza ukaonana naye na ukaona kwamba habadilike, ndio maana ita takuja kumwonya, eti watu wote wasie kumweka hadharani kabla hujaenda kumpatia shauri. Yaani wasanii, hatua ni kwamba wao wenyewe katika wana makundi yao, bora wakae na waambiane yani, mmoja akifanya kosa wawezi kumuca pia wamwonye, kwa sababu ile kwamba kuwaingia viongozi eti ni wabaya, eti wamefanya hivi ndio. Yani msanii ni kuonya, unaweza ukamwonya viongozi na endapo atakaidi ata, unaweza ukampigia uka, uka mziki, lakini sio kwa kumsikana. Basi ile kwenye Facebook wanasema nini, Patrick? Naam, kuhusu maoni ya wasikilizaji wetu kwenye Facebook. Naanza na huyu Dascos Cosmos Comorian anasema kuimba kero mbalimbali ni vizuri sana, ila wao wanaimba kisiasa na kuegemea chama fulani. Kama hapa kwetu DRC, chalamwana na wimbo wake ingratitude, ukosoaji wake umetupa vijembe kwa rais kutokana na mgogoro uliopo kati ya rais mstaafu Joseph Kabila na rais wa sasa Felix Tshisekedi. Salimi Mwanjuma wa Kenya anasema si jambo zuri kuwakamata mara kwa mara wasanii wanaokosoa serikali, kwani wanapokosoa ndio serikali inapaswa kujirekebisha. Sasa ukiwakamata wasanii wote wanaokosoa, lengo ni kwamba ubakie na wale wanaokusifu tu na kukutukuza. Dira Damilo Malbek Jr. anasema serikali nyingi dhalimu huwa hazitaki kukosolewa kabisa. Wanachotaka ni kusifiwa tu. Endapo msanii anapoimba kero za jamii yake inayopata, basi huandamwa mno. Mfano, wagosi wakaja, waliimba Tanga kuna nini, walihojiwa na hao maafisa. Lakini ukitizama ni kweli Tanga imekufa mno kipindi hichi, na mpaka sasa ipo vilevile vile. Kwa hiyo utatumiwa wimbo wa kuisifu serikali. Isaac Saidi Paul kutoka DRC anasema anafikiri kuwa endapo wasanii wanaimba kitu, ujue kwamba wameshakiona. Jumla watunzi huaga wanafanya ama kuimba kitu ambacho kipo kitakachokuwa na ambacho kilishapita, hasa wale wanaoweka korokoroni msanii, ni wazi kwamba wanahusika na vitendo hivyo. Haya basi, hebu na mimi niangalie mawili matatu hapa. Namwona ni Brett Mahuvi wa Ilunga Iringa, Tanzania anasema kiongozi bora ni yule anayekubali kipindi anapokosolewa na jamii na kufanya mabadiliko, lakini kuwakamata wanamziki wanapowakosoa viongozi, hiyo sio haki hata kidogo. Juma Masalisa wa Lulembeka Nyikonga, Tanzania, anasema kuhusu kuwakamata wasanii wanaoimba vibaya, hasa wale Wabongo, huwa wengine wanaimba nyimbo ambazo kwa kweli zina matusi. Tomy Tumba Kayumba anasema yuko Lubumbashi, DRC, anasema maoni yangu mimi kuhusu maafisa wa serikali wanaokamata wasanii wakati wanawakosoa wa sio jambo la haki, yaani wanawanyima uhuru wao wa kujieleza, na tabia kama hiyo inaonyesha ni utawala wa kimabavu. Mziki ni kioo cha jamii, wasanii hutumia nafasi hii kukosoa wa viongozi wasiowajibika. Hawafai kuwakamata hata kidogo. Baada ya barazani, sasa tupate muziki. Tuungane naye Reivani akishirikiana na Zuchu, wanakuja na wimbo wao namba wan. Macho yalikuona moyo ukakuchagua mdomo ukasema na kupenda ajio yangu ni kwamba ngoma hiyo imewafurahisha sana. Sasa tuangazie maswala ya sayansi na teknolojia. Ongezeko la matumizi ya intaneti nchini DRC lina maana kwamba watu wengi zaidi sasa wanaweza kupata habari mbalimbali mbali kwa haraka, lakini pia lina athari zake, kwani pamoja na kuwafaidi watumiaji wa mitandao, wezi pia hutumia fursa hiyo kufanya uhalifu wa kimitandao. Mwandishi wa VOA Anastasi Tudieshe ametayarisha ripoti inayosimuliwa hapa na BMJ Muridhi. Mtaalamu wa usalama wa mitandaoni Guy Jamain Mbaki anaonyesha jinsi ilivyo rahisi kudukua tovuti ya kampuni moja ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Inamchukua tu dakika 15 kufanya hivyo. Udukuzi ni changamoto ya kiwango cha juu kwa teknolojia, kwa sababu uadhiri kompyuta au simu za mkononi unaadhiri nyanja zingine pia. Mbaki anajua udukuzi huhatarisha usalama wa habari za mtumiaji wa mitandao pamoja na serikali na hata kupelekea wizi wa pesa. Kwake anautazama udukuzi kama uliompa nafasi ya kazi, lakini miaka kumi iliyopita, kabla ajaanza kazi ya kulinda mitandao, alikuwa mmoja wa wadukuzi, wakati huo akisomea nchini Ukraine. nilikuwa nafanya maovu tu, mimi na marafiki zangu Tulishtakiwa nchini Ukraine kwa kudukua akaunti za watu za Western Union na za benki zao pia. Lakini hataki kusema kesi hizo ziliishaje. Ilivyofanya nazo ni siri mpaka wa leo, na yote yalifanyika bila idhini, kwa hivyo tulikuwa tunavunja sheria. Udukuzi wa mitandao ni kinyume cha sheria nchini DRC lakini udhaifu kwenye mfumo wa sheria wakati mwingine unaifanya ni vigumu mno kuwafungulia mashtaka wahalifu wa kimitandao. Mbunge Beni Mapa Bembila anasukuma mswada wa kutaka kuimarisha sheria za udukuzi wa mitandao The system penal. Mfumo wetu wa sheria za nchi hauna uwezo wa kuzishughulikia kesi kama hizo, kwa hivyo tunahitaji kuwa na mfumo unaoweza kushughulikia vilivyo uhalifu wa kimitandao, habari na teknolojia. Chini ya asilimia 15 ya raia wa Kongo wanatumia internet, lakini idadi hiyo inazidi kuongezeka. Mbaki anasema kadri idadi hiyo inavyoongezeka ndiyo pia nafasi za wadukuzi ambao hujivunia kuwa hatua moja mbele ya mkono wa sheria zinavyoongezeka. Ni mashindano kila wakati ambayo hayana mwisho, mambo hufanyika kwa haraka sana. Unaweza kuwa kwa mikakati ya usalama leo, lakini siku inayofuata unapata kwamba kuna teknolojia mpya ambayo inahitaji mikakati mipya ya kuilinda lakini wabunge wanaotetea uimarishaji wa sheria za usalama wa mitandao wanasema raia wa Kongo wanahitaji pia ulinzi zaidi linapokuja suala la huduma za benki kwa njia ya mitandao na hata ununuzi wa bidhaa kwa njia za kielektroniki, wakati huo huo wakijaribu kuwaweka wadukuzi pembeni. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Basi yote ni VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Baada ya taarifa hiyo poa kabisa ya teknolojia sasa ni wakati wa mwenzangu Patrik Ndwimana na yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii nam. Katika habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii, tuanzie nchini Uganda. Mgombea urais kwenye uchaguzi wa mwaka ujao, Bobi Wine, amekamatwa tena kabla ya kwenda kufanya kampeni yake katika wilaya ya Luka, mashariki mwa Uganda. Mfarakano umetokea kati ya wafuasi wa, wa Bobi Wine na afisa wa polisi ambao wamemshtumu, ameandaa mkutano wa hadhara unayojumuisha zaidi ya watu mia mbili na hiyo kwa mujibu wa polisi ni kinyume na maagizo ya tume ya taifa ya uchaguzi ambayo imeomba kampeni za wagombea zihudhuriwe na watu wachache katika hali ya kupambana na kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya korona. Tangu kampeni za uchaguzi wa rais kwanza, Bobi Wine amekuwa akizozana na polisi ambao wanamshutumu kukiuka mara kwa mara masharti ya kupambana na janga la Covid-19, lakini yeye anapinga madai hayo na habari nyingine inayozungumziwa sana kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusu vita vinavyoendelea katika jimbo la Tigrei nchini Ethiopia. Wengi wanataka kufahamu sababu za vita hivyo. Mfano ni huyu Claude Sengiyumva kutoka Burundi, anasema: kuna kitu ambacho sielewi. wanaposema serikali ya kujitegemea ya Tigrei, ni jimbo lilo huru au linatafuta uhuru? nini sababu ya ugomvi wao na serikali kuu ya Ethiopia? Anauliza Claude Sengiyumva. Huyu naye anaitwa Ndakize John Bonker kutoka huko Rwanda, anasema: umoja wa Afrika, mbona sijasikia mnasema lolote kuhusu vita vinavyoendelea huko Tigray? Shida ya Afrika ni kutokuwa na msimamo mmoja kuhusu mizozo katika baadhi ya nchi za bara hilo, ili wasuluhishe matatizo haraka. Viongozi wa Afrika hawajali maslahi ya raia. Ni maoni yake Ndakize John Boner kutoka huko Rwanda. Turudi hapa Marekani. Uh, kuna habari inayosema kwamba huenda rapa Dwayne Michael Carter maarufu kama Lil Wayne akafungwa miaka kumi gerezani akikutwa na hatia baada ya kushtakiwa kwa kosa la kumiliki silaha kinyume na sheria, kukutwa na madawa ya kulevya aina ya kokaini na bangi. Shitaka hilo ni la tukio lililotokea mwezi Disemba mwaka elfu mbili kumi na tisa katika uwanja wa ndege wa Miami Opa hapa Marekani, baada ya polisi kufanya upekuzi ndani ya ndege ya msanii huyo. Kesi ya rapa huyo ilisomwa jana Jumanne, Novemba 17 huko Miami nchini Marekani. Bosi huyo wa lebo ya Young Money amekana mashtaka hayo na kesi yake itasomwa tena mwakani mwaka elfu mbili ishirini na moja. Hatua hii imekuja siku chache tangu rapa huyo alipotangaza kumwunga mkono Rais Donald Trump kwenye uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi huo barabara bara kabisa kabla ya kukamilisha VOA Express. Sasa tutupie jicho kwenye swali la leo na swali lenyewe linasema: Je, unafahamu kinachosababisha kupata ugonjwa wa kisukari? Kesi ya Hura anasema ndiyo na vifahamu miongoni mwao ni uvivu na kutufanya mazoezi ya mwili, ulaji vyakula vya unono na visivyofaa. Robert Nachime anasema uh, utakuta mtu anatumia chai kila mara ambayo anaweka sukari nyingi, kukula chakula chenye mafuta mafuta bila kufanya mazoezi. Wengi Aa, wanafikiri kwamba mtu akifanya mazoezi yani amekuwa mgonjwa toka DRC. Kwa hivyo mazoezi, anasema ni muhimu. Robert na Chime. Vincent KG Kaji anasema kijana mpole kutoka kule Kagongo, mtaa wa mtawa, Majengo, Kahama, Tanzania, anasema kwamba kwa kweli yeye anaelewa kuwa ukitumia vitu vya sukari zaidi inaweza kupelekea kupata kisukari. Yunus Bai anasema kwamba kiwango cha mafuta yani kolesterol katika mishipa ya damu kusababisha ongezeko la msukumo wa damu. Calvin BTZ anasema kati ya bidhaa zetu zinazofanya vizuri sana sokoni ni, ni booster juice vipipi. Kazi ya booster juice, nafikiri kuna vitu anauza vinavyodhibiti ya sukari. Calvin B, basi asante sana kwa wote waliochangia. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, Mwelekezi wetu Aida Isa, naitwa Patrick Nduimana, nimeshirikiana Harrison Kamau, sote tuna wageni tukiwatakia jioni njema.