Alasiri njema popote pale ulipo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu kwa kipindi cha VOA Express, awamu hii ikiandaliwa kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede na mimi ni Josephat Kioko. Haya ni matangazo ya nusu saa leo Alhamisi Novemba tarehe 19. Kuna mengi tumekuandalia, ikiwa ni siku ya kimataifa ya wanaume na pia World Toilet Day. Nam, siku hii inakuwa ni kuangazia mafanikio na wale wanaume ambao wanapambana kuhakikisha wanatekeleza majukumu yao. Lakini kule Uganda tunasikia joto linaendelea kuongezeka huko, la kisiasa na kwengineko. makaburi ya pamoja huko jamhuri ya Kongo, kuna nini kule Zanzibar? Rais mpya wa Zanzibar, Daktari Hussein Ali Mwinyi, atangaza baraza jipya la mawaziri kuna mengi zaidi utayapata katika mtandao wetu wa Facebook kuhusiana na swali ambalo tumeuliza. Chukua simu mkononi, tutakuwa tunakushirikisha katika swali la barazani na pia swali letu. Lakini kwanza taarifa kuu, tueleke huko Ruenzori wilayani Beni, Kivu Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kongo. Tunaarifiwa kuwa wananchi wanaishi kwa, kwa taharuki baada ya mili ya watu takribani 30 kupatikana imezikwa jana katika kijiji cha Buliki, wakiwamo wanawake na watoto. Alva anaripoti zaidi kutoka eneo la kiwanja Rushuru. Noela Katongerwaki muli wavyo, kiongozi wa mashirika ya kirahia wilayani Beni, asema kwa sasa wananchi katika kijiji cha eneo la Rwenzori na Kokola waishi katika hali ya wasiwasi baada ya mili ya watu 29 kupatikana wakiwa wote wameuliwa kwa mapanga na visu, na hata wengine wao wakiwa wamefungwa kamba kama wafungwa. Hali ni mbovu zaidi sana kwenye mtaa wa Runzori ndani ya teritoria ya Beni sababu wadui wamefanya eh, visa mingi, na wakati wamegundua mili makumi mbili na tisa inaleta i sana kwa wakaaji wa sekta ya Runzuri sababu wadui amemiliki pita ovyo hana hata wakati ya kuachia raia ile neema ya kuweza kufanya kazi muli wavyo. Amesema watu hao 29 wamezikwa pamoja na wengine kumi na nne waliouliwa katika kijiji cha Kokola. Idadi ya watu waliouliwa katika siku tatu ikifikia watu 43. Wengi walikuwa wamefungwa kamba na wamekatwa vichwa, wameuliwa na mipanga. Hiyo ni huzuni sana, inaonesha huzuni kabisa, sababu wakati opereshoni iko inafanyika, walipaswa waifanye kwa ushujaa, sababu kuna mambo ambayo wao wana mgambo wanamiliki na ni ndani ya hiyo parke yetu nasionali ya Virunga. Wabunge kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakisema hali ya Beni imechosha. Kavira Mapera Janin ni mbunge wa Lubero, akiwa katika bunge mjini Kinshasa. Serikali yetu ya Kongo inabidi ifuatilie sana hii mambo ya mauaji kunapita Beni A inakuwa leo miaka sita watu ikwa wanachinja wanyama I. Iwe serikali waskari wa nchi, iwe watu wote, wanasema ADF ADF. Miaka sita aiyaonekana yenye nateketeza watu, ni kila siku kuchinjwa, inakuwa haya ya government. Wananchi katika muji wa kiwanja wilayani Ruchuru wakiomba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutumia diplomasia. John Bakwetu ni kutoka shirika la kutetea haki za binadamu la Credo: ni diplomasi nchi ambazo zinakuwa na nguvu zingetusaidia sana kwa kuweza kutosha watu wa Beni ndani ya shida, sababu imeonekana kwamba sisi Kongo tumeshindwa kutrake ile adui hadi sasa. Mauaji ya Beni yanafanyika katika uangalizi wa Umoja wa Mataifa MONUSCO wako Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa zaidi ya miaka ishirini katika ulinzi wa amani. Hosel Malvika, VOA Express kiwanja Ruchuru. Shukrani sana Austen Malivika kwa taarifa hiyo. Kwengineko ni kwamba rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Daktari Husein Ali Mwinyi ametangaza baraza jipya la mawaziri lenye wizara 15 huku akisisitiza kuwa yuko tayari kuunda serikali ya umoja wa kitaifa na chama cha ACT Wazalendo kilichopata ridhaa kwa mujibu wa katiba ya Zanzibar. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali anayo taarifa hii kwa kuzingatia hilo la serikali ya umoja wa kitaifa, rais wa Zanzibar Dr. Hussein Ali Mwinyi ameacha nafasi mbili wazi katika baraza la mawaziri alilolitangaza leo, kwa alichosema kwamba anasubiri chama cha ACT Wazalendo kama kitakuwa tayari kuungana katika serikali ya umoja wa kitaifa kwa mujibu wa katiba ya Zanzibar. Kwa hivyo, baada ya kukamilika kwa uchaguzi na chama cha ACT Wazalendo kupata zaidi ya asilimia kumi Tulifuata matakwa ya kikatiba ya kuandikia ili walete jina la makamu wa kwanza wa rais. Kwa kuwa jina halijafika, lazima tuache wazi. Na kwa mujibu wa katiba vile vile, chama cha ACT Wazalendo wana idadi ya viti vya wawakilishi waliochaguliwa, na ndio maana nimeacha nafasi mbili endapo watakuwa tayari. Lakini ukweli ni kwamba mpaka leo hawajaenda kuapishwa, hawajasajiliwa, kwa hiyo hawaja, lazima tuwape muda wa kikatiba. Akijibu maswali ya waandishi wa habari kama yuko tayari kufanya mazungumzo na Maalim Seif Sharif Hamad, mgombea wa ACT Wazalendo Zanzibar, Dkt Hussein Mwinyi amesisitiza kwamba wameshamwandikia kushiriki serikali baada ya chama hicho kupata asilimia zaidi ya kumi ya kura, kwa mujibu wa katiba. Kama nilivyosema awali, tuliwaandikia kwa mujibu wa katiba, ilikuwa kama wako tayari waje, tukutane tuendelee Wizara zilizoachwa wazi ni pamoja na wizara ya afya, ustawi wa jamii, jinsia na watoto, na wizara ya viwanda na maendeleo ya biashara. Daktari Hussein Mwinyi pia hakutangaza nafasi za manaibu waziri katika baraza hilo la mawaziri aliloliunda. Manaibu kama nilivyosema, nitawaweka wakihitajika. Moja ya mambo ambayo nayakusudia ni kupunguza idadi ya watu ambao wapo katika serikali, katika baraza jipya la mawaziri, Dkt Mwinyi pia ameunda wizara mpya ya uchumi wa bluu na uvuvi. Dina Chahali, Daressalam. Shukran sana Dina Chahali kwa ripoti hiyo. Kweli uchaguzi wa Tanzania na Zanzibar ulitoa mafunzo kwa watu wengi. Nakumbuka pale nyuma, katika kipindi cha kampeni, Daktari Mwinyi akiulizwa, utaweza kweli, uonekana mtu mpole, akasema, upole wangu lakini, akija masuala ya utaifa, wataona ukali wangu. Na kweli akapita uchaguzi huo. Unaendelea kusafiri na VOA express unaweza kufuatilia habari zetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, au kwenye ukurasa wetu wa www VOA Swahili com. Sasa nafasi tunampatia Patrick Nduimana kwa habari za dunia. Uchunguzi wa ndani katika jeshi la Australia umeonyesha kuwa kikosi maalum cha jeshi la nchi hiyo kiliua zaidi ya raia 30 nchini Afghanistan wasiokuwa na na silaha pamoja na wafungwa katika kipindi cha miaka 11. Mkuu wa jeshi la Australia Jenerali Angus Campbell amefichua matokeo ya uchunguzi maalum wa miaka minne hii leo katika mkutano na waandishi wa habari mjini Canberra. Campbell amesema kuna ushahidi wa kuaminika kwamba wanajeshi 25 wa kikosi hicho maalum cha Australia walishiriki katika mauaji wa Afghanistani 39 kati ya mwaka 2005 na 2016 na mauaji yote hayo yalifanyika nje ya uwanja wa mapambano. Ripoti ya uchunguzi huo imependekeza wanajeshi 19 wa sasa na wale wa zamani wafikishwe mbele ya polisi ya serikali kuu ya Australia kwa ajili ya uchunguzi wa uhalifu na serikali ya Australia itoe fidia kwa familia za waathirika. Campbell ameongeza kuwa washtakiwa katika mauaji hayo watapelekwa kwenye uchunguzi maalum wa uhalifu wa kivita. Idadi ya vifo kutokana na virusi vya korona hapa Marekani imevuka laki mbili na elfu hamsini huku idadi ya maambukizi mapya ikiongezeka kwa kasi katika maeneo mengi ya nchi. Jiji la New York jana limetangaza kwamba shule zitafungwa tena baada ya mji huo kushuhudia rekodi ya maambukizi kwa siku ya saba mfululizo, ambapo kiwango cha watu walioambukizwa virusi vya korona imevuka asilimia tatu. Miji mingine kama Boston na Detroit nayo ilichukua hatua ya kusitisha masomo ya darasani katika shule. Visa vya maambukizi ya korona nchini kote vimezidi milioni kumi na moja na nusu tangu janga hilo lilipotokea. Mshauri wa sera za mambo ya nje wa rais mteule wa Marekani Joe Biden ameomba ulinzi wa raia katika jimbo la Tigrei nchini Ethiopia uimarishwe, wakati serikali ya Ethiopia leo imedai kwamba waasi katika jimbo hilo wamefanya uhalifu mkubwa baada ya mzozo kuzuka mapema mwezi huu. Tayari mzozo huo umeua mamia ya watu na kulazimisha wengine elfu thelathini kukimbilia nchi jirani ya Sudani. Taarifa ya serikali ya Ethiopia imerejelea ripoti ya mauaji ya kikabila katika mji wa Mai Kadra iliyoandikwa na shirika la haki za binadamu Amnesty International wiki hii. Ni vigumu kuhakikisha habari zinazotolewa na pande zote mbili, kwa sababu huduma ya intanet na mawasiliano ya simu vimesitishwa katika jimbo la Tigrei. Uongozi wa chama tawala cha TPLF katika jimbo la Tigrei ulikuwa hujatoa maelezo yoyote kuhusu madai hayo ya serikali ya Ethiopia. Leo mshauri wa rais mteule wa Marekani katika maswala ya kigeni, Antony Blinken amesema, na hapa na nukuu, wana wasiwasi mkubwa kuhusu mzozo wa kibinadamu nchini Ethiopia, ripoti za ghasia za kikabila na hatari ya kuvurugika amani na usalama katika kanda hiyo, mwisho wa kunukuu. TPLF na viongozi wa Ethiopia wanatakiwa kuchukua hatua wa zaidi kumaliza mzozo huo na kuruhusu msaada wa kibinadamu na kulinda raia, Blinken ameandika kwenye Twitter. Wakati huo huo, leo jeshi la Ethiopia limemshutumu mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Gebreyesus kukiunga mkono chama tawala cha TPLF katika jimbo la Tigrei kwa kujaribu kutoa msaada wa silaha na kidiplomasia kwa chama hicho. mzuri msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikikuletea matangazo kutoka hapa Mombasa. Kipande kifupi cha muziki hicho eh, kinatufikisha katika kitengo chetu cha barazani. Leo kuna nani barazani? Na leo katika kitengo cha barazani ambayo unaipata kila siku katika VOA Express, safari yetu ya kila siku, leo tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Barazani tumeweka swali pale mtandaoni tukikuuliza, kampeni za mikutano ya kisiasa zilizokumbwa na gasi ya huko Uganda, je, kutakuwa na usa kwa wagombea wote. Kumbuka ni wagombea mbalimbali pamoja na kiti cha urais, watakuwa na usawa kama gasia zimeanza kuonekana? Na kwa kweli, ujumbe tumepokea mwingi hapa studio, pamoja na nambari za simu wale wanaotaka tuwapigie, ili kuwashirikisha moja kwa moja, na sisi hatuna budi ila kuwatafuta hao waliotupatia nambari zao. Naona tuanze na Alex Mukasa, ambaye anasema yeye ni mganda aishie Nairobi, Kenya. Atueleze kwanza wamekuwa katika mkutano kuzungumzia gasia hizi. Swali ambalo tumeweka pale katika matangazo yetu ya Swahili ni kwamba kampeni za Uganda zimeanza kuonekana kwamba zimekumbwa na gasi ya mapema. Kuna ubaguzi kwa wale wagombea? Unadhani wagombea hawa watakuwa huru na kila mmoja atapewa usawa katika kugombea urais ama kiti kingine ya Uganda? Hiyo ni ngumu sasa kusema hiyo ati itakuwa hivyo kwa sababu mtu mwenye anaridi hiyo nchi Museveni ni dikteta na ukiona sahii hivyo maneno venye amefanya zote hataki watu wengine wachukue hiyo siti yenye yako. Ukiona vitu ize, vyenye especially viliendelea jana, alishika Comrade Bobi Wine ambayo ni leading opposition leader wa huko Uganda. Walimshika jana, alikuwa anafaa kuwe na campaign Uh, district jina ni Luka alikuwa anafaa kuwe na kampeni huko, lakini majamaa wa Mseveni wa mapolisi walienda wakamkamata watu. Mm -hmm. watu wengine wamekufa na wengine wamewacha tu kwa hospitali having severe injuries. Mm -hmm. Sasa sisi tulikuwa tunaongea leo na press addressing the police brutality ambazo hiyo kazi yenye wanafanya, mm -hmm. kwa sababu wamekuwa tu employed kuua watu wa opposition, hawafanyi kazi yao ya kulinda nchi. Unapendekeza nini ili kila mmoja apate na nafasi ya usawa sawa katika kugombea urais? Tunataka international communities, human rights organizations ziingie kwa kesi ya Uganda, kwa sababu human rights violations ziko tu mengi huko, watu wengi wamekufa. Sasa international communities zikiingia, tukiongea sasa sauti moja hapo Waganda watasaidiwa. Asante sana Mukasa kwa kuzungumza na viwe hapa nchini Kenya. Karibu, asanteni sana. Tukiondoka hapo Nairobi kumsikiliza Alex Mukasa, anaona sasa tuelekee huko Kampala kwenyewe, tumtafute senki d Antery. Yes, anasema yuko Kampala na anasema tumpigie simu, maana pia yeye anayo uzito kuzungumzia Fine, fine. How are you? Mimi nazungumza Kiswahili kutoka redio ya kimataifa inaitwa VOA na iko Mombasa, Kenya. Ndio. Kama kampeni zimeanza kuwa za kisiasa na zimekumbwa na ghasia, je, kutakuwa na usawa? Ndio. Kwa wagombea wengine watakuwa na usawa? E, nchi ya Uganda ni nchi inayoongo, ina viongozi na ina sheria zinazoiongoza Viongozi hawa wanaokuja wa upinzani wanao viongozi wa upinzani wanataka kupinga e, sheria zinazowekwa. Ndio maana unaona hizi ghasia zinatokea, kwa sababu wao wanafikiria kwamba labda, sijui wakianza fujo mataifa yataona vibaya. Lakini kuna sheria zimewekwa, tume ya uchaguzi imeweka sheria zinazofuatwa na wamekaa wakajadiliana kwamba sheria hizo zifatiliwe, lakini kwa sababu wao wanafikiria kwamba wakianzisha fujo, labda mataifa yataona vibaya. Unajua viongozi ambavyo wapinzani siku hizi wana, wana, hasa wanafatilia ghasia, wanafikiria katika wana, mawazo yao yako katika fujo kwamba mataifa mengine mataifa yaone kwamba nchi hii haina usawa. Lakini mimi naona kwamba kama wangekubali sheria zinazofuatwa kama wangekubali, e, kufanya yale yaliyowekwa wao wenyewe waliotimekea, ghasia hizi zote zisingetokea kwa ufupi. Unasema wenyewe wanajitakia hayo matatizo wenyewe, wenye kabisa kabisa wanajitakia matatizo juzi wamekaa tume ya uchaguzi inawaita, ikawaeleza kwamba lakini kutokana na hii Covid 19 tunapaswa kufata hivi, tunapaswa kufanya hivi, ni jade labda mfano kidogo. mm -hmm. Kuna mji wa Mbarara huko mbali na, na ambara mtu anataka kupiga kampeni wa amepewa sehemu ya kupiga kampeni kwamba ataenda mji wa Mbarara, pia hapa, hapa mjini, anaenda anasimama fujo, atafika Mbarara saa zimeenda, akifika huko tena ndo fujo zaidi, muda umeisha, amekusanya watu. Tukushukuru sana kwa kupokea simu yetu ya VOA Swahili katika kipindi chetu cha Barazani. Asante, asante Waganda hao wamezungumza. Tuangalie upande wa zile ujumbe ambazo zimeandikwa kwenye ukurasa huo wa Facebook. Mimi ninaanza na Kennedy Mbise anasema, kwanza hongereni sana Uganda kwa kugoma kuendelea na kampeni naye Brian Omondi hajasema yuko Uganda ama ni Omondi wa Kenya, lakini anasema Uganda must be free, viongozi duniani hamwezi nyamazia maovu ambayo yanaendelea kuonekana Uganda. Kisha Samuel anasema zote ni drama tu, Uganda mwisho urais hawaupati kupambana na Mseveni, kazi watakuwa nayo ni pevu. Naona <laughs> pande zote zote mbili zina wafuasi. Tukamilishe na Mrisa Kengo anavyojiita katika Facebook, anasema yaani, mtu akawa rais tokea 1985 hata wengine wetu tulikuwa hatujulikani kama tutakuja duniani. Nafadhani ushajua anazungumzia nani hapo. <laughs> <laughs> Haya, maoni hayo, e, ya pande zote mbili. Hata hivyo tunaheshimu e, maoni ya wale wanao wanaounga mkono na wanaopinga, chambilecho Sunday Shumari, vio express ni safari ndefu na hikamiliki bila burudani e, kawaida burudani lazima kila Thursday. Inakuwa ni miaka ya nyuma na sasa, turudi pale nyuma kidogo, kule kule Uganda. Tunapata kijana huyu na kitu Sitya Loss, Eddy Kenzo kitu zaidi chake Eddie Kenzo anakuambia Sitya Loss maana yake siogopi hasara. Eddie Kenzo pia ni mshindi wa tuzo ya kimataifa miongoni mwa wasanii hodari zaidi katika nchi. Heri katika mziki na pia uchaguzi wao ujao, ujao naam. Huku hayo yakiendelea, leo tarehe 19 ulimwengu unaadhimisha siku ya kimataifa ya choo duniani. Siku hii imetengwa kuhamasisha umuhimu wa utumizi wa vyoo na kampeni ya kusitisha mwenendo wa watu kujisaidia porini. Omari Singomba, afisa wa usafi wa mazingira na afya ya umma nchini Kenya, anatoa ushauri ufuatao. Kauli mbiu ya mwaka huu ya sherehe hizi ni usafi wa mazingira endelevu na tabia nchi. Na yani kwa kimombo utakuta kwamba uhaba wa maji kwa matumizi ya vyoo imekuwa ni kero na changamoto, na hii imetokana na, na mabadiliko ya hali ya hewa, ndiposa tunasema kwamba ni muhimu miundo msingi ya usafi na uhifadhi wa kinyesi cha mwanadamu yaweze kuzingatia athari ya, ya tabia nchi. Mafuriko nayo kwa upande mmoja ambao pia ni athari ya tabia nchi yamewahi kusomba vyoo pamoja na mabomba ya kusafirishia kinyezi na maji taka hadi vituo vya hifadhi na kutibu uchafu. Huu ni muhimu kwa hivyo, kwa ulimwengu mzima kuzingatia miundo msingi ya usafi, kuangazia kikamilifu mabadiliko ya hali ya hewa, kwa vyoo visiathiri hali ya hewa ama mabadiliko ya hali ya hewa nayo pia yasiweze kuathiri vyoo, kwa hayo mawili, kwa vyote vile ni tishio kwa afya na maisha ya wanadamu. Hadi ule wakati ambapo teknolojia itakaposhikana na mahitaji ya wakati. Kwa sasa ni muhimu kila nyumba kujenga na kutumia vyoo ili kuepusha mlipuko na maambukizi ya magonjwa yanayomwathiri vibaya y mwanadamu. Kwa muda huu imetathiminiwa kwamba zaidi ya watu bilioni 4.5 ulimwengu mzima wanakosa huduma salama za uhifadhi wa kinyesi ambayo ni kinyume kabisa cha maazimio ama lengo la maendeleo endelevu. Kwa sasa ambapo ulimwengu unasherehekea siku ya choo ulimwengu mzima, ni muhimu kwamba tugeuze tabia. Kwa wale ambao hawaendi haja chooni, wajenge na kutumia vyoo. Wale walio na vyoo lakini bado wana tabia ya kwenda haja vichakani ama peupe, waache kabisa tabia hizi. Ni muhimu tuzingatie usafi ili kuepusha milipuko ya magonjwa kama vile kolera, homa ya matumbo, pamoja na magonjwa mengine kama vile kupooza na magonjwa mengi tu mengineyo. Kwa hivyo, ninahimiza wananchi kwamba tuzingatie usafi kwa kujua kwamba kinga ni bora kuliko tiba. Asante sana Omari. Ndio wale wakubwa wakisema, kuna mkutano na waandishi wa habari, zile taarifa wanaandika kabisa, ndio asija akafanya kosa. <laughs> <laughs> Basi, kwingineko leo kwenye yavumawa mitandaoni, tunaelekea nchini Uganda ambako ghasia zilishuhudiwa jana Jumatano baada ya Bobi Wine mpinzani mkuu wa rais Yoweri Museveni kukamatwa na kusababisha watu kadhaa kufariki na wengine kujeruhiwa mjini Kampala. Harison Kamau, kazi kwako katika Navuma Mitandaoni. Asanti sana wana VOA Express kutoka Mombasa. Kwa mujibu wa gazeti la The Daily Monitor la Uganda ni kwamba watu saba wanasemekana kufa huku wengine 45 wakijeruhiwa kwenye maandamano yaliyotokea baada ya Bobi Wine kukamatwa na polisi wakati akiwa kwenye shughuli za kampeni. Kulingana na msemaji wa polisi Fred Enaga, Bobi Wine alikiuka kanuni zilizowekwa za kudhibiti maambukizi ya corona wakati wa kampeni. Taarifa zinasema kuwa Bobi Wine amezuliwa mjini Jinja baada ya kukamatwa eneo la Luka alipokuwa akifanya kampeni ya chama chake cha National Unity Platform. Wine alikamatwa pamoja na kasisi Andrew Muaguzi wa Jinja, pamoja na viongozi wengine watano kutoka chama chake. Kulingana na polisi, viongozi hao wanaendelea kuhojiwa kutokana na uharibifu wa mali, kueneza virusi vya COVID-19 pamoja na kufanya mikutano kinyume cha sheria. Wafuasi wa Wine pia wanashutumiwa kuiba na kuharibu mali wakati wa mkutano wa kampeni wa Wine. Shirika la Msalaba Mwekundu la Uganda linasema kuwa kufikia jana jioni, lilikuwa limeokoa zaidi ya watu 30 ambao walikimbizwa kwenye vituo wa tofauti vya afya wakiwa na majeraha. Mara ya mwisho ya kukamatwa kwa Bobi Wine kabla ya jana ilikuwa Novemba tatu, muda mfupi baada ya kujiandikisha kuwa mgombea wa urais kwenye uchaguzi uliopangwa kufanyika Januari 14 mwaka ujao, akishutumiwa kufanya mikutano isiyo na kibali. Wine ambaye baadhi ya watu wanamtaja kama rais wa wanyonge na ambaye ni mwanamuziki, mara nyingi amekuwa akizuiliwa kufanya mikutano huku pia show zake za kimuziki zikikatazwa tangu alipoeleza nia yake ya kupinga Rais Museveni ambaye ametawala Uganda tangu mwaka 1986. Basi kufuatia matukio hayo maoni mengi yameendelea kutolewa kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Charles Onyango kwenye Twitter anasema kuwa serikali ya Museveni ndiyo pekee ya kidikteta iliyobaki madarakani barani Afrika. Bentok anasema kuwa katika siku za karibuni Marekani imefunza ulimwengu kuhusu ghasia na maandamano. Kamwetiga anasema kuwa Uganda arudi nyuma kimaendeleo tena kwa haraka sana. Mwesa anasema kuwa ni vigumu kuamini kuwa haya bado yanafanyika miaka ishirini baada ya kuingia kwenye milenia jipya ni baadhi tu ya maoni kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari kuhusiana na ghasia za Uganda. Basi kwenu wana VOA Express, Mombasa, kazi safi sana Harrison Kamau. Sasa Kioko, naona muda wetu unakamilika kamilika, kamilika ndani ya studio, na ni lazima tumalizie na kitengo hiki cha swali la leo. Na kwenye swali la leo tumeuliza hivi, nini kifanyike kudhibiti ulanguzi, yaani uuzaji na usafirishaji haramu wa watoto? Tuanze naye Salim Mwenjuma, anasema yuko Mombasa, Kenya. Nadhani adhabu zilizopo bado hazijafanikiwa kudhibiti tatizo hili, hivyo serikali husika zinafaa kuwapa adhabu kali wanaolangua watoto. Richard Kambale kutoka Beni, DRC, anasema kila kiongozi akipenda wananchi wake basi hayo yatakwisha, sababu hamna mtu anayeweza kuondoka nchi yake iliyo na amani ili, ili aitwe mhamiaji haramu. Juma Dunga wa Kivule, Dar es Salaam, Tanzania, anasema wale wanaoiba watoto wadogo wakibainika wafungwe jela. Hapa naye Aibu Shola kutoka Mbeya, Tanzania, kwa kauli yake anasema elimu ya kutosha itolewe kwa jamii na serikali zetu zitunge sheria kali dhidi ya wahusika wote kwa vitendo hivi haramu hii ni kauli yake Ali Mtoro Fani. Tatizo ni umaskini, tujenge nchi zetu, tukuze uchumi na tudumishe upendo na demokrasia. Nami nituwe Nairobi, Kenya kumpata Ronald Terrell anayesema hivi, mabinti wajisitiri ikiwa hawako tayari kupata ujauzito. Sababu wengi wanaouza watoto walipata ujauzito bila kutarajia, pia umaskini unachangia. Mi namaliza naye Innocent Ombela anasema hivi, mifumo ya maisha ikiwa mizuri, hakuna atakayeuza au kulangua binadamu mwenzie. Mwisho kabisa ni Thadeo Masembo, hajasema iko nchi gani, lakini ujumbe wake unakwenda hivi, wanaonunua watoto waache, na wazazi nao waache kuzaa ovyo. Kauli kali <laughs> sana, amefunga mchezo huyo. Haya, Kioko, tukamilishe hapa. Nashukuru sana waliohusika katika kuandaa habari za hivi leo, akiwemo Khadija Riami pamoja na Aida Isa. Mimi ni Collins Libatia Dede, na mimi Josephat Kioko, napokuaga nasema mikononi mwangu.