Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na na Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Takriban wafanyakazi wa huduma za afya elfu moja na mia nne walio mstari wa mbele nchini Marekani wamekufa kwa COVID-19, kulingana na uchunguzi wa pamoja uliofanywa na gazeti la Uingereza The Guardian na Kaiser Health News. Theluthi moja ya wafanyakazi wa huduma ya afya waliokufa walikuwa wauguzi, utafiti huo umesema. Ripoti ilisema wafanyakazi wengi wa huduma ya afya wanataabika na magonjwa, kiwewe pamoja na uchovu. Muuguzi mmoja aliliambia gazeti la The Guardian kwamba katika miezi miwili ya kwanza ya janga la virusi vya korona alishuhudia vifo vingi katika kazi yake kuliko vifo vilivyotokea katika miaka ishirini na tano iliyopita. Zaidi ya watu milioni 58 kote duniani wameambukizwa na virusi vya korona, iliripoti mapema leo kituo kinachofuatilia kesi za Covid 19 cha John Hopkins cha Marekani. Marekani inaendelea kuongoza duniani kwa maambukizi ya korona ikiwa na zaidi ya kesi milioni kumi na mbili ikifuatiwa na India yenye maambukizi milioni tisa na Brazil yenye maambukizi milioni sita virusi hivi vinasababisha vifo zaidi ya watu milioni moja nukta tatu. Zaidi ya robo milioni ya vifo hivyo ni kutoka nchini Marekani. Mkutano kwa njia ya video wa kundi la G20 la mataifa yaliyoendelea na yale yanayoinukia kiuchumi duniani unaendelea Jumapili nchini Saudi Arabia. Mfalme wa Saudi Arabia alifungua mkutano huo Jumamosi mosi kwa kutoa wito kwa nchi wanachama kuihakikishia dunia upatikanaji wa chanjo kwa bei nafuu na usawa. Janga la korona na matatizo ya kuporomoka kwa uchumi yalitawala siku ya kwanza ya mkutano wa siku mbili unaofanyika kwa njia ya video wa kundi la g Tuna jukumu la kukabiliana na changamoto kwa pamoja wakati wa mkutano huu na kutoa ujumbe mzito wa matumaini na uhakikisho, Salman alisema wakati akifungua mkutano huo Jumamosi. Matamshi ya mfalme yamekuja wakati kesi za virusi vya korona ulimwenguni zimefikia milioni 58 na vifo vinakaribia milioni moja nukta nne. Kulingana na chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani, kitengo kinachofuatilia kesi za COVID 19. Viongozi wa G20 wana wasiwasi kwamba janga hili litazidisha mgawanyiko zaidi kati ya matajiri na maskini. Ili kupambana na hilo, jumuiya ya Ulaya ilihimiza michango ya jumla ya dola bilioni 4.5 kwenda Access to COVID-19 Tools Accelerator, mradi wa ulimwengu ili kuharakisha maendeleo ya usambazaji wa chanjo, vipimo na matibabu kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Wapiga kura nchini Burkina Faso wamepiga kura leo Jumapili kwa uchaguzi wa rais na wabunge uliofanyika huku ghasia za wenye msimamo mkali zikiongezeka katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Rais Roch Kabore ambaye anawania muhula wa pili wa miaka mitano dhidi ya wagombea kumi na mbili wengine ameahidi kuleta usalama na uthabiti nchini humo. Kabore mwenye miaka sitini na tatu anatarajiwa kushinda ingawa yupo katika kinyang'anyiro kikali na wagombea wa upinzani, waziri wa zamani wa fedha Zefirin Diabre mwenye miaka sitini na moja wa chama cha Progress and Change ambaye alishika nafasi ya pili katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tano na Edi Komboigo igo mwenyekiti wa chama cha Congress for Democracy cha rais wa zamani wa Burkina Faso Blaise Compaore, ambaye aliondolewa madarakani kutokana na mapinduzi ya umma mwaka elfu mbili kumi na nne baada ya miaka ishirini na saba ya utawala. Hata hivyo, Kabore lazima ashinde asilimia hamsini na moja ya kura zilizopigwa katika duru ya kwanza ili kuepuka kurudiwa kwa uchaguzi huo tume ya uchaguzi ya burkina faso inasema kwamba karibu asilimia saba ya wapiga kura hawataweza kupiga kura kwa kuhofia ghasia katika eneo la kaskazini na mashariki mwa nchi hiyo ambalo limepoteza zaidi ya watu elfu mbili mwaka huu pekee mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa Washington. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema leo Jumapili kwamba nchi yake ni mgombea rasmi wa wanachama wa Umoja wa Ulaya. inajiona kama sehemu isiyoweza kutenganishwa na Ulaya, lakini hatakubali kushambuliwa na kutendewa isivyo haki. tunajiona kama sehemu isiyoweza kutenganishwa ya Ulaya. Hata hivyo, hii haimaanishi kwamba tutakuwa kimya nchi yetu na taifa letu linaposhambuliwa. Erdogan alisema katika hotuba kwa wanachama wa chama chake cha AK. Kazi ya Uturuki ya kuchimba mafuta katika sehemu yenye mabishano ya Mashariki mwa Mediterranean imeibua mivutano na EU Wakati Uturuki ilipoingia kwenye mzozo na Ugiriki na Cyprus juu ya kiwango cha upatikanaji wa rasilimali ya hydrocarbon katika eneo hilo. Mkuu wa sera za mambo ya nje wa EU Joseph Borrell alisema mwezi huu kwamba matamshi ya Uturuki kuhusu Cyprus yalizidisha mvutano na EU na Ankara ilibidi ielewe kwamba tabia yake ilipanua kutengwa kwake na umoja huo. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa inawataka maafisa wa Pakistan waondoe maoni yaliyotolewa na mmoja wa mawaziri wake kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alikuwa akiwatendea Waislamu kama kundi la Nazi lilivyowatendea Wayahudi katika vita vya pili vya dunia. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Ni siku nyingine tena ya Jumapili linapokualika katika Salamu na Muziki. Ni mimi naitwa Idi Ligongo, na kusihi uwe nami mpaka mwisho um, wa Salamu na Muziki, ambapo wewe umetutumia salamu zako ili tukupeperushie kwa ndugu jamaa na marafiki. Kipindi eh, hiki kikiambatana na burudani ya muziki. Mimi basi nakuambia karibu nam salamu na muziki hii leo zinaanza na si mwingine ni za Moyoni Haunga, za Moyoni Haunga yeye anasema zake salamu zimfikie Ngalama Maluta eh, Galigota Magabe Mkono uh, Rashid Bashir Were wa Busia uh, bila kumsahau Amon Bizulu uh, Robert Lenanga na Ndovya Kasiki. Kutoka huko moja kwa moja unaelekea nchini Kenya, kwake ochieng George. Ochieng George yeye anasema ziwafikie marafiki zake wote ambao wanapatikana maeneo ya Kakamega nchini Kenya, e, bila kusahau marafiki zake waliopo Nairobi, Mombasa na wale wote wanaomfahamu, e, wanaosikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza e, moja kwa moja kutoka hapa Marekani. Asante sana uh, ochieng George kwa salamu hizo. Hivi sasa anakamata zake salam, si mwingine amejitambulisha kwa jina la Kanuti Liambo. Kanuti Liambo anasema ziwafikie wasikilizaji wengine wa idhaa ya Kiswahili, amewataja Alex Piusi Mnyamwezi, Kanuti Liambo, Juma O Kazuri wa Moshi, Kahindi Ngodoro, uh, Isaac Saidi, Paul Muhamed Salim Ali Dinya, uh, bila kumsahau Ahmadi Lilundi. Hivi sasa anakamata salamu zake, si mwingine ni Wilhelmine Bahaya. Yeye anasema anawashukuru sana sana sana sana, eh, watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, eh, kwa kuhakikisha kwamba wanasoma salamu zake zake. Salamu anasema ziende kwa marafiki, mama yake mzazi, bila kumsahau baba yake, ndugu jamaa na marafiki. E, amezungumza vilevile wanafamilia yote ya Bahaya, nao angependa wafikishiwe salamu zao hivi. E, sasa anakamata ujumbe wake si mwingine ni Godwin Asewe uh, Godwin Asewe anasema anapatikana kule maeneo ya Nairobi, nchini Kenya. Anasema zake salamu zimfikie e, George Ochieng, bila kusahau ndugu jamaa na marafiki ambao wamekuwa wako naye katika tabu na raha. E, ndio salamu zake zizo zimemfika, amezipeleka huyu. Si mwingine ni e, Godwin Asewe hivi e, sasa anakamata ujumbe wa BN Fight. Uh, Shamwezi Rugishi JW anasema anapatikana kule eh, maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo katika Jimbo la Kusini. Eh, anasema zake salamu zimfikie eh, Bokasa wa Bokasa, bila kumsahau Samuel Nchileta angependa, ah, vilevile kumsalimia baba Foibe Fidel eh, kutoka Kigoma, Tanzania, bila kumsahau Joseph Chua Hafidh Fak Said Masanja Kanone, na vilevile vile, zake salamu anasema ah, zimfikie si mwingine ni Peradius Bebwa Andrew. Basi mara baada ya kusikiliza Eh, salamu hizo zote, hivi sasa tupate burudani ya muziki eh, kule chumba cha pili kutoka kwa fundi mitambo, hebu tupatie burudani ya muziki. Kumbuka kwamba matangazo haya ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika salamu yanakwenda sambamba kabisa na burudani ya muziki Hivi sasa unasikiliza salamu na muziki kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa anakamata ujumbe wake si mwingine ni Juma Mchina, anasema anapatikana pale Tabora, Tanzania. Vilevile angependa salamu zake zimfikie Vincent JJ Kaji, uh, Kasam David Ezekiel, eh, Leshan Vincent na Vincent vile vile vile bila kumsahau Revocatus Kalaveri, Amos Sangali Mwanga, Timothy Ngaira, uh, Jefuta Kumbo, bila kumsahau Pius Da Nkala. Hivi sasa anakamata ujumbe wake Paradiusi Bebwa Andrew, anasema zake salamu zimfikie Salimu Mwenjuma, Masanja Kanone, Rashidi Mbagala, Martin Petro, bila kumsahau Alex Kateba, vilevile vile, zake salam zimemfikia ama amezipeleka kwake Kalunga. E, je Ndaeidiu mweze anasema anapatikana kule maeneo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tukiendelea kuchukua zile salamu ambazo wewe umetutumia basi, msikilizaji wetu uh, hivi sasa anakamata ujumbe wa Ali Abeid Sindabahaga. Eh, Sindabahaga huyu anasema anapatikana maeneo ya Kibaha Pwani nchini Tanzania. Zake salamu zimfikie Vincent JJ Kaji, uh, Jean de Marsen Isamichiwe eh, kutoka kule nchini Rwanda, bila kumsahau Juma Shalom Amos Bazulu, uh, Juma Dunga Jefatu Kumbo, bila kumsahau Amosi Mtondi hivi sasa na kamata zake salamu huyo ni PK Aditicha. PK Aditicha anasema anamsalimia Joseph Sila, e, Katuku Kajungilo, bila kumsahau Muba Chande, Meshaki Mbilini, Marco Nkulusi na ndugu jamaa na marafiki e, popote pale walipo, na anaamini kabisa wanaitegesikio e, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na anasisitiza kwamba ni vyema E, wakasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hivi e, sasa anakamata ujumbe wake si mwingine ni Jean Damasen Imashinimwe anasema kutoka Rusizi nchini Rwanda. Zake salam ziwafikie ndugu jamaa na marafiki walioko Rwanda. Hali kadhalika, bila kusahau marafiki zake walioko katika ukanda mzima wa eneo la Afrika ya Mashariki na bila kusahau wale walioko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akitaja mataifa mengine ya Tanzania, Kenya na Uganda na wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vilevile vile, amesema angependa kusalimia ndugu, jamaa na marafiki. Tukisonga mbele basi na hizi salamu ambazo wewe msikilizaji basi umetutumia. Hivi sasa nakamata ujumbe wake ni Erico 254 e, 254 e, 254 e, 254 itakuwa ni e, nambari ya kupiga kule ncii Kenya km siliokosea, anasema zake salam zimfikie Yusuf Mwny eh, li show uh, Matiku Juma Magige, Nuru Mosia, eh, Murang devil king Muranga, zake slam vilevile angepena zimfikieb Zzoeric eh, Lugumba, Hasan Ahmed Musa. E, Ali Hamis Hamis bila kumsahau e, Shepi Jervas na Michael e, wibe zake salamu hizo, anasema ya, ziwafikie ndugu ya, jamaa na marafiki. Basi hivi sasa mara baada ya kupata hizo salamu e, tuelekee tena kupata e, burudani ya muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza hapa kutoka uh, Washington DC. Hakika e, tunakupeperushia salamu popote pale ambapo unatutumia wakati wowote, kila jumapili e, tunakuletea hizo salamu na muziki, ili utueleze ama upeleke zile zako salamu moja kwa moja. Sasa tunapenda kupata burudani ya muziki e, na kule chumba cha pili e, tuporomoshee burudani ya muziki, anaitwa Diamond Platnams, kutoka kule nchini Tanzania anakuambia, eh, haya mambo hayataki mchezo. Sikiliza ngoma hiyo kutoka kwake Diamond Platnumz. Shukran kabisa Diamond Platnumz kwa burudani hiyo kali kabisa eh, na ambapo tunapeperusha hizi salamu za wasikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa uh, Washington DC. Hivi sasa naendelea kupata ujumbe huyu hapa eh, ni Isaac Saidi Paul, anasema anapatikana kule eh, DRC, eh, kile ambacho anakiona ama zake salamu ziwafikie ndugu jamaa na marafiki, ndio anaoanza nao kwanza kabisa, eh, katika Uh, hizi uh, salam na muziki na zake salam anasema uh, zimfikie Salimu Mwinjuma uh, bila kumsahau Ronald uh, Teter uh, bila kumsahau Austere Le Tulaire, anapatikana kule maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vilevile angependa zake salam zimfikie Ochieng George Innocenti Ombela, Ayubu Shola, Solomon Njiku Wanzega, Juma Dilunga, Richard Kambale, Ali Mtoto Fani, Martin Petro, Raz Bashir Were wa Busia. Bila kumsahau vilevile Tadeo Masembo. Hivi e sasa nakamata uh, ujumbe wake si mwingine ni Salu Boy anasema anamsalimia uh, Timothy Ngaira eh, akiwa kule maeneo ya Kitale nchini Kenya. Tukiendelea kuangazia zile salamu ambazo umetutumia hivi sasa nakamata ujumbe wake Dira Damilo Mlabek Jr anasema uh, zake salamu zimfikia mtu Pesa Mwanambuke eh, Dascos Cosmas Comorian eh, RTD anajiita hivyo, Ras Nikobe, bila kumsahau Juma Masasila uh, Tomi Tumba Kayunga, Salumu Mwinjuma vilevile anamsalimia vile Celestin Kajuna na wale wote ambao wanamfahamu. Hivi sasa anakamata ujumbe wake, sio mwingine, ni George eh, Ilagila. George Ilagila anasema zake salamu zimfikie Michael Mjombe, bila kumsahau Nyangoba Samson na Ochiang George. Basi tunakamilisha salamu hizo na muziki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na mimi nakuacha na ngoma hii kutoka kwao, eh, kundi zima la Sauti Sol kutoka nchini Kenya. Eh, Sauti Sol wanafanya vyema kweli kweli. Mimi ni Idi Ligongo na ninakuambia alamsik na shukran kwa kuwa nami kwa siku hii ya leo. Takriban wafanyakazi wa huduma za afya 1400 walio mstari wa mbele nchini Marekani wamekufa kwa Covid 19 kulingana na uchunguzi wa pamoja uliofanywa na gazeti la Uingereza The Guardian na Kaiser Health News. Mkutano kwa njia ya video wa kundi la G20 la mataifa yaliyoendelea na yale yanayoinukia kiuchumi duniani unaendelea Jumapili nchini Saudi Arabia. Mfalme wa Saudi Arabia alifungua mkutano huo Jumamosi kwa kutoa wito kwa nchi wanachama kuihakikishia dunia upatikanaji wa chanjo kwa bei nafuu na usawa. Wapiga kura nchini Burkina Faso wamepiga kura leo Jumapili kwa uchaguzi wa rais na wabunge uliofanyika huku ghasia za wenye msimamo mkali zikiongezeka katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema leo Jumapili kwamba nchi yake ni mgombea rasmi wa uwanachama wa Umoja wa Ulaya, inajiona kama sehemu isiyoweza kutenganishwa na Ulaya, lakini hatakubali kushambuliwa na kutendewa isivyo haki. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa inawataka maafisa wa Pakistan waondoe maoni yaliyotolewa na mmoja wa mawaziri wake kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alikuwa akiwatendea Waislamu kama kundi la Nazi lilivyowatendea Wayahudi katika vita vya pili vya dunia na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc