Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC Marekani. Ni saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji kwa matangazo ya kumekucha Afrika. Jina langu ni Kennes Bwire na mimi ni Sandey Shomari, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa hii leo Jumatatu asubuhi, Novemba 23 mwaka wa elfu mbili na ishirini. Karibuni. Katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii, kura zinaendelea kuhesabiwa nchini Burkina Faso katika uchaguzi mkuu uliofanyika licha ya kuwepo tishio kubwa la mashambulizi ya makundi ya wapiganaji. Upinzani unadai kuwepo njama za wizi wa kura. Na katika habari nyingine, katika makala ya jamii na maendeleo, tutaangazia utamaduni wa kufunga mamba katika nyumba unaishi binadamu katika mojawapo ya jamii huko nchini Misri. Mimi nawaonyesha watalii wakitaka, na wachinjia wa wa kawaida tu, nyama yake unaweza kula ukitengeneza sandwich. Ni miongoni tu mwa mengi ya utakayosikia katika matangazo haya ya kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Rais mteule wa Marekani Joe Biden ana mpango wa kuwataja wanachama wa kwanza baraza lake la mawaziri siku ya Jumanne, mshauri wake mkuu alisema siku ya Jumapili, wakati Rais Donald Trump akiwasihi wa Republican wamsaidie katika juhudi zake za kisheria za muda mrefu za kutengua matokeo ya uchaguzi wa rais. Ron Klain, mkuu ajaye wa Biden wa utawala wa White House, alikataa katika mahojiano kwenye kipindi cha this week cha televisheni ya ABC kusema ni wakua wizara gani ambao Biden atawataja, lakini rais mteule alisema wiki iliyopita alikuwa amekushaamua juu ya waziri wa fedha na kwamba uteuzi wake utavutia pande zote za chama cha Democratic, wakati Biden akijiandaa kuwa rais wa 46 wa Marekani atakapoapishwa hapo Januari 20. Trump amekataa kubali kushindwa siku ya Jumapili. Kiongozi huyo wa Marekani anayemaliza muda wake aliwaambia wafuasi wake kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba tutapata idadi kubwa ya kura zilizoibiwa wa Republican, pambaneni vikali. Lakini vita ya kisheria ya Trump bado havijazaa matunda hadi sasa, huku kampeni yake ikipoteza au kuondoa mashitaka 34 akidai udanganyifu wa kuhesabu kura na upigaji kura katika majimbo muhimu yaliyo na ushindani mkali. Biden alikadiriwa kushinda kuchukua muhula wa miaka minne Ikulu. Watu wenye bunduki waliwaua waumini watano na kuwateka nyara wengine 18 katika shambulio kwenye msikiti kaskazini magharibi mwa Nigeria, polisi walielezwa siku ya Jumapili. Karibu wezi mia moja wa ng'ombe walifika kwa pikipiki, walifyatua risasi siku ya Jumaa dhidi ya Waislamu waliokusanyika kwa swala ya kila wiki katika kijiji kilichotengwa cha Datsanigari katika jimbo la Zamfara. Majambazi hao waliwaua waumini watano na kuwateka nyara wengine 18 akiwemo imamu, msemaji wa polisi wa jimbo Mohamed Shehu aliyeambia AFP. Shahidi aliyewasiliana na AFP alisema zaidi ya watu 30 walitekwa nyara. Walishambulia msikiti wakati wa mahubiri ya imamu na kuwateka nyara zaidi ya watu 30, alisema Ibrahim Altine, mkazi wa Datsenigari. Kaskazini magharibi mwa Nigeria ni eneo linalowindwa na magenge ya wa wahalifu wenye silaha ambao hupora vijiji, kuiba mifugo na wanafanya utekaji nyara ili walipwe fidia. Na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ametoa muda wa mwisho kwa majeshi ya jimbo la Tigrei kujisalimisha au wakabiliwe na hatua za kijeshi katika mji mkuu wa jimbo hilo wa Mekele. Kenes bw anaisoma ripoti kamili. Katika taarifa yake iliyowalenga viongozi wa chama cha TPLF, Abiy Ahmad amewasihi wapiganaji hao kujisalimisha kwa amani ndani ya saa sabini na mbili, akisema kwamba safari yao imefika mwisho. Ameendelea kusema kwamba wapiganaji hao wapo katika hali ambayo hawawezi kutoroka na kuwataka wachukue fursa hiyo ya mwisho. Jeshi la Ethiopia limekuwa likipigana na wanajeshi wa Tigray tangu vita vilipozuka Novemba 4, wakati Abiy alipotuma wanajeshi wa kitaifa katika eneo hilo. Serikali ya Ethiopia inalishutumu jeshi la Tigrei kwa kushambulia kambi ya jeshi la kitaifa katika eneo la Tigrei. Mamia ya watu wameuawa na maelfu kukimbilia Sudan tangu vita hivyo vilipoanza. Mawasiliano yamekatwa katika eneo hilo, huduma ya intanet hamna kabisa na kufanya vigumu kwa waandishi wa habari kupata uthibitisho wa idadi ya vifo na ripoti za ghasia. Jimbo la Tigrei lenye maeneo tisa liko kaskazini mwa Ethiopia. Hali ya wasiwasi imekuwa ikiongezeka katika eneo hilo tangu Septemba 9, baada ya viongozi wa Tigrei kuandaa uchaguzi licha ya Abiy Ahmed kuahirisha uchaguzi huo kutokana na janga la virusi vya korona. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Zaidi ya watu mia mbili wamekamatwa, kikundi cha haki kilisema siku ya Jumapili, wakati belarus wa Belarus wakiendelea kumpinga rais wa muda mrefu Alexander Lukashenko huko Minsk. Maelfu ya watu walijitokeza mitaani kudai kujiuzulu kwa Lukashenko. Kulingana na kundi la waangalizi wa haki Vesna 96, watu wapatao mia mbili na tano walikuwa wamewekwa chini ya ulinzi, licha ya juhudi za wanaharakati wa kutenganisha maandamano kwa matumaini ya kukwepa polisi. Mikutano ya kila wiki imekuwa ikifanyika tangu uchaguzi wa rais uliopingwa hapo Agosti 9, ambapo kiongozi wa muda mrefu Lukashenko alirejea tena madarakani katika kura iliyoonekana na waangalizi wa kimataifa kuwa siyo ya haki au ya uwazi, na ambayo viongozi wakuu wa upinzani walizuiliwa au kulazimishwa kukimbia. Maandamano hayo yamesababishwa kamatwa zaidi ya watu elfu saba na mia tano, na vurugu za polisi dhidi ya waandamanaji. Marekani ilijiondoa ili rasmi Jumaapili kutoka katika mkataba wa wazi wa makubaliano ya udhibiti wa silaha na uthibitisho wa miaka 18 ambao Washington iliishutumu Moscow kwa kukiuka mara kwa mara kujiondoa huko ni pigo la hivi karibuni kwa mfumo wa udhibiti wa silaha za kimataifa ambao rais wa Marekani Donald Trump ameobeza mara kadhaa, akilalamika kwamba Washington ilikuwa ikidanganywa au kizuiliwa bila usawa katika uwezo wake wa kijeshi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilithibitisha hatua hiyo, ikigundua kuwa miezi sita ilikuwa imeisha tangu ilani ya kuondoka ilipotolewa na kusema kuondoka kwa Marekani kunaanza rasmi Novemba 22 jana, Jumapili, na si sehemu tena ya mkataba huo. Baraza la usalama wa taifa lilithibitisha uondokaji huo na kuongeza kuwa Rusia ilikiuka makubaliano hayo kwa miaka mingi. Wizara ya mambo ya nje ya Rusia ililaani uamuzi huo wa Marekani. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC na habari achukua uzito wa juu asubuhi wa hii. Ni viongozi wa nchi ishirini tajiri duniani wamesema kwamba wanahakikisha chanjo dhidi ya virusi vya korona inasambazwa kwa usawa kote duniani, lakini kansela wa Ujerumani Angela Merkel amesema kwamba hatua za kufanikisha usambazaji wa chanjo hiyo ni za mwendo wa pole polepole sana. Merkel amesema kwamba ana wasiwasi kwamba hakuna makubaliano yoyote yamefikiwa kuhakikisha kwamba chanjo hiyo inafika katika nchi masikini sana, hata kama nchi tajiri tayari zimenunua kiwango kikubwa cha chanjo kutoka kwenye makampuni ya kutengeneza dawa hiyo. Kenneth Bwire anayo ripoti kamili. Kwa mara ya kwanza mkutano wa viongozi wa nchi tajiri ishirini duniani uliofanyika kwa njia ya video umeongozwa na Saudi Arabia. Nchi hizo zimeahidi kutoa pesa za kutosha kukabiliana na janga la virusi vya korona na kusaidia nchi maskini ambazo uchumi wake umeathiriwa na janga la korona. Hata hivyo mkutano huo haujatoa maelezo zaidi namna ya kuzisaidia nchi hizo. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel ameambia waandishi wa habari mjini Berlin kwamba watafanya mazungumzo na muungano wa kutengeneza chanjo duniani GAVI kuhusu jinsi ya mashauriano hayo yanastahili kuanza kwa sababu ana wasiwasi mkubwa kwamba hakuna hatua yoyote imechukuliwa hadi sasa. Kwa bahati nzuri, kuna matumaini kuhusu chanjo mpya Suala muhimu ni kuhakikisha kwamba siyo tu Ulaya inapata chanjo hiyo, namna tume ya Ulaya inavyofanya, lakini ni muhimu na halali kwa nchi zote duniani kupata chanjo hiyo. Mfalme wa Saudi Arabia Salman amesema kwamba ushirikiano unahitajika sasa kuliko jinsi umewahi kufanyika kukabiliana na janga la dunia ili kuweka mazingira mema ya hali nzuri ya baadaye kwa kila mtu kote duniani. Kundi la nchi ishirini zinazoongoza kiuchumi duniani zimeeneza matumaini baada ya mkutano huo. Taarifa ya pamoja ya viongozi hao imesema kwamba wamekubaliana kuchangisha pesa ili kushughulikia janga hilo la afya kwa haraka kupitia kwa utafiti, utengenezaji wa chanjo na kusambaza kote duniani. Mwana wa mfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman amesema kwamba wameshughulikia changamoto iliyopo kwa uzito na ustahili na kwa kuwajibika ili kulinda uhai wa binadamu. Tulikubaliana kufanya kila jambo kuhakikisha kwamba chanjo dhidi ya korona na vifaa vya kupima vinapatikana kwa bei nafuu. Katika taarifa hiyo ya pamoja, kundi hilo la viongozi limekubaliana kutafuta namna ya kufikia makubaliano kuhusu namna ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na changamoto nyingine za mazingira. Tofauti kati ya viongozi wa kundi hilo la nchi ishirini zilionekana hadharani wakati wa mkutano wa mwaka uliopita uliofanyika mjini Osaka, Japan, pale Marekani ilitaka swala la utunzaji wa mazingira kufanyiwa marekebisho na kuongezwa kwenye maamuzi ya pamoja ya viongozi hao. Badala yake, mawaziri wa fedha wa nchi hizo ishirini wataangazia mapendekezo yao wakati viongozi wa shirika la fedha duniani IMF na benki ya dunia watakutana wakati wa msimu wa machipuko, iwapo hali ya kiuchumi na kifedha itaruhusu. Mkutano huo umeahirishwa kwa miezi mingine sita. Kundi hilo la viongozi pia limesema kwamba ushirikiano wa kibiashara ni muhimu sana, hasa wakati huu baada ya dunia kupitia hali ngumu ya kiuchumi kufuatia miezi kadhaa ya kusitishwa kwa shughuli za kawaida kutokana na janga la virusi vya korona. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Sande Shomari anaendelea kukusomea habari muhimu za dunia. Israel ilisema siku ya Jumapili jeshi lake lilipiga malengo ya Hamas huko Gaza, likijibu shambulizi la roketi lililorushwa kutoka kwenye eneo la Wapalestina. Kikosi cha anga cha Israel kilipiga maeneo mawili ya kutengeneza roketi, eneo la kijeshi na miundombinu chini ya ardhi. Vikosi vya ulinzi vya Israel vilisema roketi ilirushwa kuelekea Israel kutoka ukanda wa Gaza Jumamosi jioni, kulingana na jeshi, muda mfupi baada ya ving'ora vya onyo kupigwa katika mji wa Ashkelon, kusini mwa Israel. Taarifa ya jeshi haikutoa maelezo zaidi, lakini huduma za dharura zilisema hazina taarifa ya mtu yeyote aliyejeruhiwa na vyombo vya habari vya Israel vilisema kombora hilo lilianguka kwenye eneo la wazi. Wataalam wawili waandamizi wa virusi vya korona nchini Marekani walisema Jumapili kwamba wao binafsi hawatakuwa na wasiwasi wowote wa ule juu ya kupatiwa chanjo yoyote ambayo iko katika tathmini ya mwisho, lakini walielezea wasiwasi wao juu ya mashaka yanayoendelea kwa umma wa Wamarekani. Chanjo hizi zina ufanisi mkubwa. Monsef Slawi, mshauri mkuu wa kisayansi wa operesheni Warp Speed, ambayo ni juhudi ya serikali ya Marekani kutengeneza chanjo ya virusi vya korona, alikimbia kipindi cha This Week cha televisheni ya ABC. Ninajisikia vizuri tu kupewa chanjo hiyo, aliongeza. Chanjo zilizotengenezwa tofauti na timu za kampuni za utengenezaji dawa huko Fizer Biontech na Madona zimeonyesha ufanisi wa asilimia 95 katika vipimo na sasa zinasubiri idhini ya serikali ya Marekani kwa matumizi ya jumla, kwani maelfu ya maambukizo mapya yanarekodiwa nchini Marekani kila siku. Lakini kura za maoni kitaifa nchini Marekani zimeonyesha kuwa karibu Wamarekani wanne kati ya kumi bado hawana uhakika juu ya chanjo hiyo. Na rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy atafika mahakamani hii leo Jumatatu ambapo anatuhumiwa kujaribu kutoa hongo kwa jaji na kupelekea ushawishi, ikiwa ni moja ya uchunguzi kadhaa wa jinai ambao unatishia kuweka aibu kubwa katika utumishi wake wa muda mrefu wa kisiasa. Na zoezi la kuhesabu kura linaendelea nchini Bukina Faso baada ya uchaguzi mkuu ambao uligubikwa na mashambulizi ya makundi ya wasi nchini humo. Wagombea wa vyama vya upinzani vya vya wamedai kuwepo wizi wa kura wakati wa uchaguzi. Rais Roch Mark Christian Kabore anatarajiwa kushinda muhula mwingine madarakani, wafuasi wake wakiwa na imani kwamba atapata ushindi wa moja kwa moja. Kennes Bwire anaisoma ripoti kamili. Rais Roch Mark Christian Kabore amekuwa akihimiza wapiga kura wote wa Bukina Faso kushiriki katika uchaguzi huo. Kwa hivyo na wahimiza wa Bukina Faso kutozembea na kushiriki katika upigaji kura kwa sababu hii inahusu demokrasia nchini Burkina Faso, inahusu maendeleo ya Burkina Faso na inahusu sana usalama wa nchi yetu. Lakini uchaguzi kumchagua rais na wabunge haujafanyika katika maeneo ambayo makundi ya wanamgambo yamekuwa yakitekeleza mashambulizi karibu kila siku. Mapigano hayo yamepelekea zaidi ya watu milioni moja kutoroka makwao katika muda wa miaka miwili iliyopita. Watu 1200 wameuawa tangu mwaka 2015. Ukosefu wa usalama limekuwa swala kuu katika kampeni na wanajeshi wameshika doria katika sehemu mbalimbali za nchi wakati wa kampeni na uchaguzi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, ambayo ni miongoni mwa nchi maskini sana Afrika. Wagombea kumi na wawili wa upinzani wanawania urais dhidi ya rais Kabore, wamemkosoa wa kwa kushindwa kukomesha umwagikaji wa damu. Kiongozi wa upinzani ambaye alimaliza katika nafasi ya pili katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na tano Zefrinin Diabre amegombea urais kwa mara nyingine tena kupitia chama cha aliyekuwa rais Blaise Compaore, na amedai kuwepo mipango ya kufanyika udanganyifu katika uchaguzi huo na kutaka wafuasi wake kuwa waangalifu sana wakati wa kuhesabu kura rente... wapiga kura wote wa Burkina Faso wanakubaliwa kuingia katika vituo vya kupigia kura na kushuhudia zoezi la kuhesabu kura. hivyo ndivyo sheria inavyosema kwa hivyo nahimiza kila mmoja wenu kufanya hivyo ili kuhakikisha kwamba hakuna udanganyifu unafanyika. Kamporea ambaye alipinduliwa kufuatia maandamano ya mwaka elfu mbili kumi na nne baada ya kuwa madarakani kwa miaka 27, yupo mafichoni, lakini baadhi ya wapiga kura wanataka utawala wake. Kampeni zilifanyika huku mashambulizi ya makundi ya wanamgambo yakiendelea na kusababisha umwagikaji wa damu hakuna visa vya mashambulizi vimeripotiwa jumapili wakati wa upigaji kura unaendelea karibu washindani wote wa kabore wametaka kufanyike mazungumzo kati ya serikali na makundi ya wa wapiganaji lakini kabore amekataa pendekezo hilo karibu watu milioni 6.5 wamesajiliwa kupiga kura burkina faso lakini upigaji kura haukufanyika katika karibu vijiji 1500 kutokana na ukosefu wa usalama <tune> Shughuli ya kampeni imeanza nchini Kamerun kwa ajili ya kuchagua uwakilishi katika mabaraza ya majimbo katika uchaguzi utakaofanyika Desemba 6. Uchaguzi huo unaandaliwa wakati kuna tishio la mapigano kutoka kwa makundi yanayotaka kujitenga na kuunda nchi yao yenye watu wanaozungumza Kiingereza kutoka kwa sehemu zingine za nchi zenye watu wanaozungumza Kifaransa mashambulizi yametokea dhidi ya maafisa waliotumwa kufanikisha uchaguzi huo, huku serikali ikiendelea kutoa wito kwa raia ya kushirikiana na maafisa wa usalama na kutounga mkono makundi ya wapiganaji. Mkamiti Kibayasa anasoma ripoti iliyotayarishwa na mwandishi wetu wa Yeunde, Cameroon, Moki Edwin Kinzeka. Diwani Emile Ngala mwenye miaka 47 anasema siku ya Jumamosi alikimbia kutoka Bui kwenda Mezam, maeneo yote ya kiutawala katika eneo la North West linalotumia lugha ya Kiingereza nchini Cameroon. Anasema wapiganaji wanaotaka kujitenga walifika nyumbani kwake na walimtishia kumuua kama anashiriki katika uchaguzi wa Desemba sita. Sina sure is... uhakika kama nitashiriki katika uchaguzi those... Lakini ninachoomba ni kwamba serikali inapaswa kuimarisha usalama kwa wale ambao wana ujasiri wa kushiriki katika upigaji kura. Suala la uchaguzi linaleta hofu nyingi. Gala anasema ataendelea kukaa kaskazini magharibi mwa mji wa Bamenda, eneo linalotumia lugha ya Kiingereza ambako anasema ni sehemu salama hadi uchaguzi ufanyike. Maafisa wa serikali katika maeneo ya North West na South West yanayozungumza Kiingereza wanasema madiwani na watawala wa kijadi ambao ni sehemu ya wajumbe wanazidi kupokea vitisho vya vifo kutoka kwa wapiganaji. Deben Chofo, gavana wa mkoa wa North West, anasema licha ya kuwepo sauti na video zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii wanaotaka kujitenga wamekuwa wakipiga simu bila kutaja majina, wanawatishia wagombea pamoja na wapiga kura. Chofo anazungumza kwa njia ya simu kutoka Bamenda anasema wanajeshi wamewekwa kuwalinda wapiga kura, wagombea pamoja na vifaa vya uchaguzi. Anasema wapiganaji wanaotaka kujitenga ambao wameongeza mashambulizi na vitisho ili kuvuruga upigaji kura wanapaswa kufahamu kwamba wataua wanajeshi kama hawajisalimishi. Siku ya Ijumaa, rais wa Cameroon, Paul Bia alimtuma waziri wake wa ulinzi, mkuu wa polisi na mkuu wa utawala wa ulinzi kwenda mikoa inayozungumza Kiingereza kuhakikisha uchaguzi unafanyika. Waziri wa ulinzi Joseph Beti Asomo anasema watu wanatakiwa kushirikiana na jeshi kwa kuwalaani washukiwa wanaotaka kujitenga katika jamii zao. To on that our presence here, nataka kuelezea bila shaka kwamba uwepo wetu hapa unathibitisha nia ya serikali kutatua na kutoa suluhisho la kudumu kwa mgogoro huu ambao unaendelea kuwatesa watu wetu, watu ambao wanaomba tu maisha ya amani ambayo ni kuishi katika mazingira salama yenye uthabiti na ustawi. Asomo anatoa wito kwa wapiga kura na wagombea wote kuwa jasiri dhidi ya vitisho, na aliwaomba watu ambao waliondoka kwenye mkoa huo warudi. Serikali inasema uchaguzi wa halmashauri za miji wa Disemba 6 utaweka hadhi maalum kwa maeneo yanayozungumza Kiingereza kama ilivyoamuliwa wakati wa mazungumzo ya kitaifa yaliyoitishwa na bia hapo Septemba 30 hadi Oktoba 4. Katika makala ya jamii na maendeleo tunaangazia utamaduni wa kufuga mamba kwenye nyumba za kuishi binadamu katika mkoa wa Aswani nchini Misri, ambako kunapatikana jamii ya wakazi wa Nubi. Ni kwa miaka mingi sasa, jamii hii bado inaendelea na utamaduni huu wa kufuga mamba ndani ya nyumba wanazoishi, ukiwa ni utamaduni waliourithi kutoka kwa mababu zao ambapo pia umekuwa ni sehemu muhimu ya vivutio vya utalii katika vijiji vyao. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, ameandaa makala yafuatayo. Aswan ni miongoni mwa miji yenye vivutio vingi vya utalii katika Jamhuri ya Kiarabu ya Misri, na wakazi wake hapa hutambulika kwa ukarimu wao na lahaja ya Nuba pindi wazungumzapo. Eneo hili lipo kusini mwa Misri na likishamili visiwa kadhaa vya wakazi hawa ambao kwa muda mrefu sasa wameendelea kuwa na utamaduni wao wa kufuga mamba ndani ya nyumba zao. Kama inavyofahamika kuwa mamba ni mnyama hatari kwa binadamu na baadhi ya viumbe wengine, lakini je, ni kipi hasa kinachowafanya wakazi hawa wenye asili ya Nuba kuendelea kuishi na mamba katika nyumba zao? Jibu la swali hili linafungamanishwa na historia pamoja na utalii, kama anavyoelezea Nasiri, mmoja wa wafugaji mamba katika eneo hili. Vizazi vya Nuba wote tunaishi katika sehemu ulipo mto wa Nai, ambako wewe mwenyewe unajikuta upo kwenye maeneo yaliyo na mamba Ukishuhudia mazingira halisi unayoanza kuyazoea hapa. Tunawachukua mamba kiasi cha urefu wa mita moja hadi mita mbili na nikimwona hayupo sawa na sehemu niliyo nayo, basi namrejesha katika ziwa ambako ni sehemu yake halisi, na wala haikatazwi. Nilipotaka niliwaambia tu wawindaji waniletee kwa ajili ya kuwaonyesha watalii namna maisha yetu yalivyo, yaani hii ni sehemu katika utamaduni wa Nuba. inatajwa kwamba kuna baadhi ya watalii wanaotoka nchi za mbali hadi kufika hapa na kutaka mengi zaidi, sio tu kupiga picha na mamba, anaeleza Nasiri. Mimi nawaonyesha watalii, wakitaka na wachinjia, wa wa kawaida tu. nyama yake unaweza kula ukitengeneza sandwich. Wageni ndiyo wanakula, Wamisri wao hawali. Na hapa Sherifu naye, ambaye ni mmoja wa wakazi katika eneo hili anaongezea kutaja sababu za kuendelea na utamaduni huu wa kufuga mamba majumbani huku akitufafanulia kwa uchache namna wanavyo washughulikia. Kuna watu wanafuga mamba ili wapate bahati, lakini wengi hufuga mamba kwa ajili ya utalii, kwani watalii hawaingii nyumbani kwako, isipokuwa kwa uchache, uwe na mamba walau wawili. Na katika kuwalisha, inategemeana na hali ya hewa. Kama ni joto kali, huwa wanakula kila siku, na kama hali ya hewa imetulia na hewa ni nzuri, basi hawali sana, yaani wengi hula baada ya siku moja na unapoanza kufuga ni lazima umlete mdogo ili akulie katika sehemu unayoanza kumfugia na azoee, lakini ukimleta mkubwa lazima akufanyie fujo mpaka anakufa, kwa sababu alishazoea mazingira mapana. Japo wakazi hawa wanaonekana kumudu ufugaji wa mamba na kuishi nao kwenye nyumba zao, lakini pia miongoni mwa changamoto za utamaduni huu ni kwamba mamba hana mazoea anaelezea Naswirimakshhf. Yani, ninavyoona ni kwamba vyovyote itakavyokuwa mamba hana urafiki. Mimi mwenyewe kuna muda nilikuwa na mbeba, nikipiga naye picha kuwaonyesha wateja, tena ni mamba mdogo tu lakini kila anapokuwa na ukali wake unazidi, wewe mwenyewe unaogopa. Na mamba hapo ni mdogo, lakini anaweza kukusababishia majeraha. Kwa mfano, katika visiwa vingine vilivyopo hapo mbele yako, utasikia mamba amemna mbuzi wa fulani, kondoo wa fulani, au hata ni tishio kwa watoto wanaoogelea huko, licha ya wakazi hawa kuendelea na utamaduni huu wa kufuga mamba majumbani mwao lakini bado nao wanaendelea kukabiliana na changamoto hizi. Moja ni suala la usalama wa maji katika mto wa Naili, na kufanya uwindaji upungue, na hii ni kutokana na mazungumzo kuhusu ujenzi wa bwawa la maendeleo la Ethiopia katika mto wa Naili. Na changamoto ya pili ni tangu lilipoingia janga la kirusi cha korona liliopelekea kupungua kwa shughuli za utalii, kama anavyoelezea Sherifu namna hali ilivyo kwa sasa ukilinganisha na ilivyokuwa hapo awali mwanzoni hapa kijijini tulikuwa tunapata hawa mamba wadogo bure tu, lakini sasa wanauzwa yaani kwa uchache mia mbili mpaka mia mbili na sabini kwa pauni za Kimisri, na ama mamba mkubwa ni ghali kidogo. Ni siku mbili tu hivi nimekutana na mtu akiuza mamba mdogo, lakini nikashindwa kumnunua kwa sababu kipindi hiki hakuna watalii. Naam, kumeendelea kuwepo pia malalamiko kadha wa kadha yakilenga utamaduni huu hususan pale viumbe hawa wanapopatikana katika mazingira yasiyo asili yao kwa leo nikihitimisha makala hii ya jamii na maendeleo kutoka hapa mjini cairo shafi mbinda sauti amerika unasikiliza kumekucha afrika sande shomari anakusomea muhutasari wa habari Rais mteule wa Marekani Joe Biden ana mpango wa kuwataja wanachama wa kwanza baraza lake la mawaziri siku ya Jumanne. Mshauri wake mkuu alisema siku ya Jumapili, wakati rais Donald Trump akiwasihi wa Republican wamsaidie katika juhudi zake za kisheria za muda mrefu za kutengua matokeo ya uchaguzi wa rais. Watu wenye bunduki waliwaua waumini watano na kuwateka nyara wengine 18 katika shambulio kwenye msikiti kaskazini magharibi mwa Nigeria. Polisi walielezwa siku ya Jumapili. Karibu wezi mia moja wa ng'ombe walifika kwa pikipiki, walifyatua risasi siku ya Jumaa dhidi ya Waislamu waliokusanyika kwa swala ya kila wiki katika kijiji kilichotengwa cha Datsenigari katika jimbo la Zamfara. Na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ametoa muda wa mwisho kwa majeshi ya jimbo la Tigray kujisalimisha au wakabiliwe na hatua za kijeshi katika mji mkuu wa jimbo hilo wa Mekele. Tunakomea hapo asubuhi hii. Mwelekezi amekuwa Diodon Chuvahiro, hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire, niruhusu nikutakie siku njema.