ni saa mbili na nusu asubuhi wa Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo ikiwa Jumatatu, tarehe 23 Novemba mwaka wa 2020. Anayeukaribisha leo katika Express naitwa Patrick Nduimana, nam na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Express leo tumekuandalia ripoti mbalimbali, tukianzia huko nchini Kenya, msikilizaji, ambako serikali imesisitiza kwamba haitaongeza mikataba ya kandarasi kwa wafanyakazi ambao wametimiza umri wa, wa kustaafu, ambayo ni miaka 60, miaka rasmi ya kustaafu huko nchini Kenya. Na nchini Tanzania kumeanzishwa kampeni ya siku 16 ya kutafakari hatua iliyopigwa kwa kupambana na ukatili wa kijinsia na kama ilivyo desturi yetu, tutakuletea kipengele cha barazani, ambapo tutapata maoni mbalimbali kutoka kwa wasikilizaji kuhusu mada ya leo ambapo pia tutakuwa na makala ya hoja kwa hoja hapo baadaye. Basi moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo serikali ya nchi hiyo imesema haitaongeza mikataba ya wafanyakazi wake wanaofikisha umri wa kustaafu wa miaka 60. Tume ya huduma za umma nchini humo imeeleza kuwa serikali inapania kupunguza gharama ya mishahara ya wafanyakazi wa umma, lakini baadhi ya vyama vya wafanyakazi vinaeleza kuwa huenda nchi hiyo ikapoteza utaalamu unaohitajika. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenedi Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Kufikia Januari mosi mwaka 2021, serikali ya Kenya imetangaza kuwa haitaongeza mikataba ya wafanyakazi wake wanaofikia umri wa kustaafu wa miaka sitini au miaka sitini na tano kwa wafanyakazi ambao ni watu walio na ulemavu. Hatua hii serikali inahitaja kwa sheria za wafanyakazi. Tume ya huduma za umma kupitia waraka kwa wasimamizi wa wizara na idara mbalimbali za serikali inaeleza kuwa imekuwa ikipokea maombi mengi kutoka kwa wafanyakazi wanaostaafu Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja kuongezewa mikataba ili kuifaa serikali kwa utaalamu. Serikali ya Kenya mwaka elfu mbili na tisa iliongeza muda wa kustaafu wafanyakazi wake kutoka miaka 55 hadi 60 katika kile kilichotajwa wakati huo kwa nye kulinda utaalamu na ujuzi katika idara zake muhimu. Tume ya kutathmini mishahara ya umma SRC mwaka 2019, katika ripoti yake ilieleza kuwa serikali inatumia zaidi ya nusu ya pato la taifa kulipia mishahara na marupurupu ya wafanyakazi wake, na kueleza kuwa panafaa kuwapo na mkakati maalum wa kupunguza gharama ya mishahara ya wafanyakazi wa kando na serikali kuwa chini ya shinikizo la kupunguza gharama hiyo, pia pamekuwapo na mkakati kupitia wachumi kuisaidia kupunguza mrundiko wa mahitaji mengi ya pesa zinazolipwa kama pensheni na marupurupu mengine yasiyokuwa ya, ya kimsingi. Wabunge wamekuwa wakijadili mswada wa mbunge wa starehe Charles Njagwa unaopania kupunguza muda wa kustaafu kutoka miaka 60 hadi miaka 50, nia ikiwa ni kuwahakikishia vijana ajira. Most Ndiema, katibu mkuu wa vya ndege nchini Kenya anaeleza kuwa hatua hiyo ni nzuri, lakini serikali inafaa kuwa na mkakati wa kutunza utaalamu na ujuzi. Kuna utaalamu utapotea, na ni kweli ya kwamba kuna utaalamu fulani ambao ingekuwa vema ikiwa bado serikali na nchi ingeendelea kuifaidikia. Lakini kumbuka ya kwamba uchumi haukui, nafasi za kazi hazipatikani kwa urahisi hapa tulipo kati katika nchi hii. Kwa hivyo, sio vema pia kuwanyima wale vijana wametoka university college ya fursa kwa sababu tunashikilia taaluma fulani. Benson Okwaro, ambaye ni naibu katibu mkuu wa muungano wa vyama vya wafanyakazi KOTU, anaeleza kuwa katika fikira zake hatua hiyo ni bora kwa serikali. Ikiwa utafika mwaka wa sitini na ujafanya mambo yako, hata ukiongeziwa moja ama mbili ama tano ama kumi, sidhani sana kama kuna zai, kitu zaidi ambayo itafanya kwa manufaa kwako. Lakini ikiwa ni mambo ya serikali inataka mambo ya ujuzi, kuna areas kama tuseme kwa medical areas kama areas kama ya utaalamu scientists, um, labda kwa judiciary ambao labda tuna ukosefu hiyo uh, wa na shida. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Shukran sana Kennedy Wandera, ukiwa hapo Nairobi kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, sasa tuelekee huko Tanzania ambapo tunaungana mwenzetu Dina Chahali ambaye anatuarifu kwamba hii leo imeanzishwa nchini humo kampeni ya wiki mbili ya kutafakari hatua iliyopigwa katika kupambana na vitendo vya ukatili wa kijinsia vile vile, na kutazama pia changamoto zilizopo katika kukomesha uovu huo. Nimezungumza naye muda mfupi uliopita uh, dina Chaali, na hapa anaanza kwa kueleza ni nini hasa uh, kimefanyika hii leo kuhusu uh, suala hilo Aha, leo kulikuwa kuna uzinduzi wa siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia uh, uzinduzi ambao umefanywa, kimsingi haukuwa ni uzinduzi, ilikuwa tu ni kwamba wanazungumzia huo uzinduzi ambao utafanyika rasmi tarehe ishirini na tano tarehe ishirini na tano mwezi huu ambao ku, siku kumi na sita zitaishia mpaka tarehe kumi mwezi Disemba. Kwa hiyo uzinduzi rasmi utafanyika tarehe ishirini na tano mpaka tarehe kumi Disemba, ambapo ndio sasa tutakuwa na hizo siku kumi na sita za kupinga ukatili, ambapo hiyo tarehe kumi ndio kulikuwa kuna tamko la haki za binadamu ambalo limetolewa na Umoja wa Mataifa. Lakini leo ilikuwa tu wanazungumzia juu ya Hayo maadhimisho ya siku kumi na sita za kupinga ukatili ambayo yataanza rasmi tarehe ishirini na tano hasa ni kwa nini siku kumi na sita na wala sio siku idadi nyingine ya siku? Na labda eh, una vipi ambavyo hali iko hapo Tanzania kuhusu ukatili? Eh, hizi siku eh, kumi na sita nazofahamu zimepangwa na Umoja wa Mataifa kushirikiana na mashirika ambayo yanatetea haki za kijinsia hapa Tanzania. Mfano kama leo hii uzinduzi uh, hu, hu, wa kwanza umefanyika kwa kushirikiana na Wizara ya Afya pamoja na shirika la Wilda, ambayo ni shirika la msaada wa kisheria kwa wanawake. Kuna shirika la watoto linaitwa Save the Children pamoja na kituo cha sheria na haki za binadamu, ndo wameshirikiana katika kuandaa huu uzinduzi na hizi siku kumi na sita ni kwamba zimepangwa kwa ki ki kimkakati ki kwa, ku, kwa kushirikiana na umoja wa Mataifa, ambapo ndio kunakuwa na activities nyingi ambazo zinakuwa zinaelezea namna ambavyo uh, kimsingi tunatakiwa kupinga ukatili wa kijinsia. Lakini kwa leo walisema kwamba hawa WILDAF pamoja kwa na wizara ya afya hakutakuwa na vitu vikubwa ambavyo vya kuzungumzia kuhusu kwamba nini saizi kina kinaendelea kina, kina, kina, kina katika maswala ya unyenyesaji wa kijinsia. Kimsingi wamesema tu kwamba mahali ya, ya, ya, ya matukio ya unyenyesaji wa kijinsia yanaongezeka hapa nchini, ingawa hawajatoa hawajatoa takwimu. Takwimu zitatolewa hapo tarehe ishirini na tano, lakini wamesema kwa kweli hali ya unyanyasaji wa kijinsia ipo, ipo hasa katika ngazi ya familia. Uh, vipigo, unyanyasaji ziko ngazi ya familia, lakini inazidi kuongezeka hapa Tanzania licha ya kwamba bado kuna, kuna, kuna, kuna uhamasishaji mwingi wa kupinga ukatili. Wahusika wa ndaoshawapewa wa kituo cha sheria na haki za binadamu, wizara ya afya pamoja na sehemu ambao ndio wameandaa ili kongamano la leo na kuelekea sasa uzinduzi ambao utafanyika tarehe ishirini na tano. Kwa msikilizaji unajiunga nasi hii, unasikiliza ni VOA Express, na hivi sasa tuungane na mkamiti Kibayasi atusomee habari za dunia. AstraZeneca imesema mapema leo kwamba majaribio yake ya chanjo ya COVID-19 nchini Uingereza na Brazil yanaonyesha ufanisi katika kuzuia COVID-19 bila ya wagonjwa kulazwa hospitali au kesi za walio mahututi kwa waliojitolea kushiriki kwenye majaribio. AstraZeneca ilifanya majaribio ya dozi mbili. Moja ilikuwa na ufanisi wa asilimia tisini ya pili ina ufanisi wa wastani wa asilimia sabini. Takwimu zaidi zitaendelea kukusanywa na uchambuzi wa ziada utafanywa ikiboresha usomaji kwa ufanisi, AstraZeneca ilisema katika taarifa Jumatatu. Matokeo haya yanaonyesha kuwa tuna chanjo inayofanya kazi ambayo itaokoa maisha ya watu wengi, Profesa Andrew Pollard mchunguzi mkuu wa chanjo ya majaribio ya Oxford huko Oxford alisema katika taarifa yake. Vyombo vya habari vya Israel vinaripoti kwamba waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amefanya ziara ya siri Jumapili kwenda Saudi Arabia kwa mazungumzo na mwanamfalme Mohamed bin Salman pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo. Ripoti zinasema ujumbe wa Israel pia ulimjumuisha Yossi Cohen, mkuu wa Mossad, idara ya taifa ya upelelezi ya Israel, na kuelezea data za ufuatiliaji wa safari ya ndege binafsi iliyokuwa ikisafiri kutoka Tel Aviv kwenda Neom, Saudi Arabia, na kurudi saa kadhaa baadaye. Ofisi ya Netanyahu haikutoa maoni yoyote hadharani juu ya safari ya aina hiyo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani haikujumuisha au kusema chochote kuhusu Netanyahu katika taarifa yake ya Jumapili ya mkutano wa Pompeo na Muhamed bin Salman ambao ulifanyika huko Neom. Walijadili juu ya haja ya umoja wa huba kukabiliana na tabia ya kichokozi ya Iran katika eneo hilo na umuhimu wa kufanikisha suluhisho la kisiasa kwa mzozo wa Yemen. Naibu msemaji wa wizara Kel Brown alisema rais mteule wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kutaja majina ya baraza lake la mawaziri Jumanne, ikiripotiwa inamjumuisha naibu wa zamani wa wizara ya mambo ya nje Anton Blinken kama chaguo lake kuongoza wizara ya mambo ya nje Marekani. Blinken ana uhusiano wa karibu na Biden baada ya kuhudumu katika nafasi ya ngazi ya juu ya usalama wa kitaifa wakati Biden alipokuwa makamu rais kwenye utawala wa Obama. Matarajio ya uteuzi wake yaliripotiwa na vyombo mbalimbali vya habari Jumapili jioni. Pia miongoni mwa watu wengine wanaotajwa kwenye baraza hilo ni Linda Thomas Greenfield, aliyekuwa naibu waziri wa mambo ya nje kwa masuala ya Afrika, kama mteule wa Biden kuwa balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa na Jack Sullivan anatarajiwa kuteuliwa kama mshauri wa Biden wa usalama wa taifa. Oh, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi unusu alasiri, saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa unusu saa za Afrika ya Kati na ni sawa na saa mbili na nusu asubuhi saa za hapa Washington, na hivi sasa ni wakati wa kipengele cha Barazani, na leo mada yetu kama mnavyojua, kama mmetembelea mitandao yetu ya kijamii kama vile Facebook eh, unajua kwamba tunauliza je, unaona kuna faida au athari kwa mtu kuoa au kuolewa nje ya jamii yake? nikipekuapekua hapa naona maoni ni mengi wengi wameandika yale wanayoyafikiria au hisia zao mbalimbali lakini naona kwanza uh, tupokee yale ambayo wanasema wanaozungumza moja kwa moja kwa, kwa njia ya simu majina anaitwa kwa jina la munguiko modeste batambara kutoka kiwanja ruchuru mashariki mwa drc kwa kweli mimi naweza nikasema kuhusu mambo ya mapenzi kwamba hayawezi yakachagua kabila ama rangi ama sijui eh, mila za watu. Kwani naweza nikasema kwamba mapenzi ambayo hayachagui kabila ni mapenzi mazuri ambayo yana yanaweza kuacha watu wakiishi pamoja, hasa ukizingatia maeneo yetu huku ambapo watu wanaishi kwa ukabila hasa ukizingatia mambo hayo uh, nadhani kwamba kama mtu wa jamii fulani anaweza akamwoa binti wa jamii ingine inaweza ikawa njia mojawapo ya kuweza kujenga umoja. Wale ambao wanakwenda mpaka nje ya nchi, tunajua kwamba mapenzi ni kitu ambacho hauwezi weza ku, uh, kukikataa labda kuzuia mtu ambaye ameshapenda. Unajua, mtu ambaye ameshapenda yuko kama vile mtu ambaye ameshapewa sumu, alafu hata ukifanyaje. Unaangalia, kuna wengi ambao huwa wanapenda, wakishapenda, wanaji wanakwambia, ikio, oh, labda hiyo jamii ambayo umependa msichana huko sio jamii nzuri. Lakini kama wakisema namna gani, kama kijana bado ashapenda, basi atakuwa ameshapenda tu. Asante pia, nikusaidie kazi njema. Kwa majina naitwa Rashidi Misago, nilikuwa mazingira ya Gwalama, ile ni Kakonko, mkoa mkoani Kigoma. Nasema miongoni mwa changamoto zinazosababishwa na zinazo, kuoa nje ya jamii yako au kuolewa nje ya ya jamii yako ni, ni ni ni miongoni migogoro inayosababishwa labda kuto mingiliano tofauti tofauti inayosababishwa labda na maadili yaliyolelewa mtu kutoka pande moja hadi mwingine nadhani hizo ndo changamoto ninazoziona mimi, miongoni labda miongoni mwanzo na nazoziona mimi. Wakati mwingine inapotokea, kwa mfano nitoe mfano, kwa mfano wanaume anapofariki, wakati mwingine huwa labda ameacha tuseme familia ya watoto. Kwa mfano nina familia yangu, nimeoa, labda mimi ni mtu wa Kigoma nikaoa labda kabila jingine, tuseme labda Mwanza huko, ninapofariki mimi mtu wa Kigoma inakuwa vigumu sana ile familia yangu kupata wale watoto wa waliobaki, moja kwa moja wao wanapotea na kabila, watoto tayari wanakuwa mali ya watu wengine, wanaenda kuangaika. Ah, haya ni maoni ya baadhi ya wasikilizaji wakizungumza nasi moja kwa moja kwa njia ya simu. Eh, lakini sasa turejelee pale tulipoanzia, ambapo nikuambia kwamba tutaangalia ni nini mnachokisema ninyi wenyewe mlioandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Patrick kwenye Facebook wana wasikilizaji wanasema nini moja kwa moja? Haya basi, acha nipokee ujumbe wa wasikilizaji wetu kwenye ukurasa wa Facebook. Inaanza naye huyu Harmoni Edieli kutoka huko Tanzania, anasema zipo nyingi, anapenda kutaja chache Mfano, unakaa Dar es Salaam lakini ni mzaliwa wa Kigoma, mkeo awe yuko huko Tanga. Maisha yakishindikana, mkeo kwao, watoto kutenganishwa na wazazi, kutokuwa na ukaribu wa familia ya kike kwa kiume, ukaribu unakuwa kwa waliowana wa tu. Huyu anaitwa Saidi Tiba kutoka huko Pwani, Tanzania, anasema athari zipo chache, lakini faida ni nyingi, mojawapo ni kuimarisha udugu na ujamaa wa kitaifa, na imesaidia kuondoa ukabila na ukanda na kufanya nchi kuwa na umoja wa kitaifa. Haya basi, ndivyo hali ilivyo. Nami hapa nisome machache tu. Ronald Tereli yuko kule Nairobi, Kenya, anasema eh, kwa faida inaleta umoja na utangamano wa jamii, ila kwa upande mwingine tatizo hutokea kwenye mila na tamaduni zinazokinzana. Wengine wana tamaduni za kuogofya na itikadi kali ni baadhi ya mambo ambayo tayari yamezungumzwa na wale waliozungumza, uh, kwa njia ya simu. Onekana hisia zinafanana kweli, kweli. Grace Reci Iraguha Mzekanabo anasema, yuko kule Rushuru kiwanja DRC anasema, mi naona faida ya kuoa nje ya jamii ya mtu kwani jamii inaongezeka. Anasema yani, kuna faida nzuri, kuna faida kubwa, kinachobaki ni upendo na uaminifu katika jamii anaongeza huyo Grace ira, ira, Iraguha Mzekanabo akiwa kule Ruchuru kiwanja DRC. Naona nimalizie na Omari JJ Mangajon akiwa a, kule Misisi Fizi DRC. Naona watu, wasikilizaji wetu DRC, wamejikakamua kwelikweli. Anasema hivi Athari zipo tena, ni kubwa kwa maana jamii zinavyotofautiana kadiri na mila na desturi na tamaduni, ndivyo zinavyo pia tofautiana. Baada ya makala ya barazani, sasa tupate muziki, tuende huko Tanzania. Tunaungana na Diamond na wimbo wake Haunisumbui, basi tupate kibao hicho. Haya basi, sina shaka msikilizaji umeburudika vilivyo, na burudani ya safi kabisa. Wimbo mzuri kweli kweli. Sasa twende huko Mombasa, katika pwani ya Kenya. Mwenzetu Josephat Kioko yuko standby. Anasema ah, ako ah, na makala ya hoja kwa hoja, kwa sababu mamlaka nchini Kenya zachunguza ongezeko la wanafunzi kuingia katika ah, ulevi na vitendo vya ngono wakiwa katika umri mdogo ah, baada ya kundi la vijana wapatao hamsini kunaswa na maafisa wa usalama wakiwa wamejifungia ndani ya majumba. Ni historia ambayo imekuwa ikigonga vichwa vya habari wikendi nzima, lakini tusikie haya sasa kutoka Uh, kwake Kioko kwa sababu anasema matukio kama hayo yameripotiwa sehemu, uh, mbali mbali, eh, katika nchi hiyo na kuibua mjadala mkubwa kwa umma. Na sasa tupate maoni yao kuhusu tatizo hilo. Kioko, kazi kwako. Wengi kabisa wako kazini wakitafutia hao watoto. Mi silaumu wazazi kabisa, mi nalaumu wazazi kwa sababu wengi wao wameachilia watoto wao. Hata kama mko kazi, angalau upatie watoto mawaida kwamba uketi nyumbani ufanye homework, acha kuchukua muda mwingi ukiangalia TV wanachukua muda mwingi wao wakilipia hizi dikoda, wakati wameenda kazini, watu wanaangalia vipindi ambavyo havifai pia wanawaachia pesa tukanunue nunue vitu na huko ndo wanaenda wanakutana na watoto wenzao, ambao wanaenda kuharibu. Lakini hapo naweza sema kwamba si makosa ya mzazi, maanake mzazi saa zile ako kazini. Hata kama hakuna dekoda, hakuna hakuna mobile phones, bado mzazi hawezi laumika, sababu pia unaweza kuwa unamtunza mtoto wako vizuri, kumbe mtoto pia wa majirani wanaweza kuwa au wanatumia hizo vifaa simu na kama televisheni ndo hao hao wazazi ambao sasa kama kule mtoto amenunuliwa simu, amewekewa data, amepatiwa pesa za credit kupigia wenzake wakuja watengamane. Mbona mzazi ununulie mtoto wako simu mpaka unamwekea data? Kwa sababu hizo smartphone ndo zinaharibu watoto. Teknolojia pia saa hii imebadilika. Sasa wazazi hawa wananunua hizi simu ili watoto wao wapate kusoma, a kuna zile online classes, watoto wengi wanasoma kupitia hizi simu. Watoto wenyewe wa kwa mkusanyiko wao labda katika mashule wanaenda wana, wanaelimisha na wenyewe lakini, mzazi mimi si mlaumu mzazi kabisa. Kitambo sana, wakati wakati labda mnaweza sema wakati wetu, kuna vipindi za vipindi zile za watu wazima usiku kabisa, saa zile watoto wamelala. Lakini siku hizo unapata hata kipindi mchana kinapeperushwa kwa ma TV. Teknolojia pia imechangia pakubwa sana, ma TV zimechangia. Wazazi hawataki watoto waadibiwe na neighbors. Mtoto amezaliwa huwa mtoto tunasema ni wa kila mtu Nikiona mtoto wako amekosea nimrekebishe, ukiona mtoto wangu amekosea umrekebishe. Wakati sasa mimi nitarekebisha mtoto wako, we mzazi utakuja juu, kama vo sijui nini, hata wataka tupigane. Kwa kweli, hivyo hatuwezi kulea watoto sisi kama wazazi. Kuna majirani wengine, labda anaweza kuwa na chuki na mzazi mwenzake akatia hiyo chuki kwa mtoto. Kuna vile watoto wengine mzazi, watu kama mzazi, naweza kutana na watoto wako kule nje, nije nikuambia kwamba mtoto wako namwona na grupu la watu fulani ambao wanavuta bangi Ukija oh, ukiambia, unakana mtoto wangu hawezi kuvuta bangi. Kutetea mtoto wakati amfanya makosa ndio kosa dogo hadi lile kuu ambalo haliwezi kurekebishika tena. Ndio hapo hapo nimerudi kwamba watoto pia wanaelimishana wenyewe kwa wenyewe, si kwamba ni wazazi ati tuwekee jukumu ni kwamba ni, wa, ni wazazi wanakosa kuelimisha watoto wao. Ndio maana unapata mzazi ananulia mtoto ili, ili simu ili aelimike, watoto wenyewe ndio wao wanaingia katika labda mitandao zengine wanaangalia mambo mengine mabaya Unapata wanaelimishana, mtu anachoma shule, mzazi mwenyewe hata anaambia mtoto ule mwalimu gani ule, ule mwalimu tunaweza mnunua sisi pamoja. Sasa mtu anaenda shule akiwa na kiburi kwamba mimi hata nikichoma shule mzazi wangu atakuja alipe, manake kitambo yule mtoto aanze kuchoma shule ameanza kuwa mbaya kitambo, ni tabia imekuwa ndani yake. Jukumu la mzazi akifanya nyumbani na walimu pia wafanye shuleni. Ilikuwa ni hoja kwa hoja iliyoandaliwa na Josephat Kioko kutoka mjini Mombasa ni kukumbusha msikilizaji wetu kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu. Na sasa tuangazie habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii, na mwona mwenzangu BMJ Muridhi amejiandaa kabisa kutujuza mengi yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii. Kwako BMJ. Safi kabisa. Katika trending, yaani anayovuma mitandao, ni msikilizaji naona, kama ilivyo desturi, ikiwa ni wikendi, watu huzungumza sana kwenye mitandao, wanakuwa wako bizi bizi, e, kwanza siku hizi ambapo wengi bado wako majumbani ama wako nyumbani mwao. Uh, inakuwa kwamba wana nafasi kubwa ya kuchangia kwenye mitandao, kila mtu mbele ya kompyuta yake. Eh, kubwa zaidi nalozungumza usikilizaji bado ni siasa za hapa Marekani. Takriban eh, wiki tatu eh, tangu uchaguzi ufanyike, bado kuna mzozo unaendelea, eh, huku kukiwa na mvutano kati ya rais mteule Joe Biden na raisi aliye mamlakani, eh, Donald Trump. Donald Trump akisema bado anaendelea na kesi zake eh, au kuwasilisha kesi mahakamani katika sehemu mbali mbali. Ali, eh, kule Michigan eh, kule wapi huko Pennsylvania eh, kule Georgia wamesema, uh, uh, the, uh, wamesema kwamba kura zihesabiwe kwa mara ya pili esabue tena ndio wajue hasa ni nani alishinda, lakini nisome machache, e, wasikilizaji au wale wanaozungumza kwenye mitandao anasema nini? E, Josphat e, Konina anasema e, mambo haya sijui ataishaje, sijui kama atang'atuka, ataondoka mamlakani Trump ama hataondoka, na asipoondoka itakuwaje tarehe ishirini? Naona wameandika mengi, sitosoma kwa sababu muda unatupa kisogo, lakini ndio hayo yanayovuma sana hasa kwenye mitandao hapa Marekani. E, twende kazi, Patrick tumalizie maliziano, na muda unatupa kisogo barabara kabisa. Kabla ya kukamilisha express tutupilie macho kwenye swali la leo, na swali tulilouliza ni hili: je, wakati huu wa COVID 19 magonjwa mengine ikiwemo ukimwi yamesahaulika unakoishi? Haya, nianze na huyu Wilrik Kimario, anasema yuko huko Kilimanjaro, Tanzania. Anasema kwa kweli yamesahaulika kabisa, kila mtu anasema covid-19. Isaac Saidi Paul kutoka DRC, Kivu Kusini, huko Baraka, anasema covid-19 peke yake ndio ugonjwa unaozungumziwa kila uendako huku Kivu Kusini. Hakika kila yule asahau magonjwa mengine hatari, tukitaja kifua kikuu Ukimwi, kaswende, kipindupindu na kadhalika, huku tukisahau kinga ya magonjwa mengine, kisa inakuwa ni Covid-19. za moyoni haonga wandezi ienga Mbozi, Songwe, Tanzania anasema kwa kweli huku kwetu hali ipo kama zamani, yaani kabla ya korona kuingia, hivyo magonjwa mengine bado hayajasahulika. Nimalizie na huyu Asiza Mwenda anasema ukimwi haujasahulika, wagonjwa bado wanatumia dawa kama kawaida. Safi kabisa, safi kabisa Patrick Nduwimana, naona VOA Express inafika mwisho kabisa. E, kwani muda wanasema usubiri hata mfalme e. Kwa niaba ya wenzangu wote wanafanikisha matangazo haya ya leo, msimamizi amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi ni Aida Isa, jina langu ni BMJ Mridhi. Unavyojua nimeshirikiana na jamaa uh, jamaa mzito, jamaa wa nguvu Patrick Nduwimana. Kwa pamoja tuna wageni kutoka hapa Washington, tukiwatakia jioni njema.