Sunday Shomari. See you next Monday. Ciao. Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa nami Mkamiti Kibayasi. Mzozo kati ya wanajeshi wa Ethiopia na wapiganaji wa jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo Tigrei umeendelea kutokota hii leo kufuatia taarifa kwamba vikosi vya serikali kuu vimeuzingira mji mkuu wa jimbo hilo baada ya kuwapatia wapiganaji wa chama cha Tigrei Peoples Liberation Front TPLF saa 72 kujisalimisha. Msemaji wa serikali ya Ethiopia, Redwan Hussein, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba mwanzo wa mwisho wa mzozo ulioikabili nchi hiyo kufuatia makabiliano ya takriban wiki tatu uko karibu. Taarifa za awali zilieleza kwamba mji mkuu wa jimbo hilo ulikuwa umezungukwa na wanajeshi wa tiifu kwa serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed. Imekuwa vigumu kwa vyombo vya habari kuthibitisha uhalisia wa baadhi ya taarifa zinazotolewa kutokana na changamoto ya mawasiliano. Mamia na huenda maelfu, wameuawa tangu mapigano hayo yalipoanza, huku zaidi ya watu elfu arobaini wakihamia nchi jirani ya Sudan. Jumuiya ya kimataifa imeendelea kushinikiza pande hizi mbili zinazozozana kutafuta mwafaka wa amani kutatua mzozo uliopo. Rais mteule wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kutaja majina ya baraza lake la mawaziri kesho Jumanne, ikiripotiwa inamjumuisha naibu wa zamani wa wizara ya mambo ya nje Anton Blinken kama chaguo lake kuongoza wizara ya mambo ya nje Marekani. Blinken ana uhusiano wa karibu na Biden baada ya kuhudumu katika nafasi ya ngazi ya juu ya usalama wa kitaifa wakati Biden alipokuwa makamu wa rais kwenye utawala wa Obama. Matarajio ya uteuzi wake yaliripotiwa na vyombo mbalimbali vya habari Jumapili jioni. Pia miongoni mwa watu wengine wanaotarajiwa kwenye baraza hilo ni Linda Thomas Greenfield, aliyekuwa naibu waziri wa mambo ya nje kwa masuala ya Afrika, kama mteule wa Biden kuwa balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. Na Jake Sullivan anatarajiwa kuteuliwa kama mshauri wa Biden wa usalama wa taifa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Rais mteule wa Marekani Joe Biden amezungumza kwa njia ya simu na waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern, akiongeza orodha ya viongozi wa dunia ambao wamempongeza Biden kufuatia uchaguzi mkuu wa Marekani uliofanyika Novemba tatu, japokuwa rais Donald Trump anakataa kukubali matokeo na kuweka changamoto kuhusu matokeo hayo. Timu ya mpito ya Biden na Harris ilitoa taarifa Jumapili jioni ikisema Biden alimshukuru waziri mkuu wa New Zealand kwa pongezi zake na alielezea nia yake ya dhati kuimarisha ushirikiano wa Marekani na New Zealand. Aden alichaguliwa tena kushika wadhifa huo katika uchaguzi uliofanyika Oktoba. Taarifa pia ilisema Biden anasonga mbele kufanya kazi kwa karibu na Aden kwa changamoto za pamoja ikiwemo COVID-19, ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona, kuimarisha ushirikiano wa pande mbalimbali mbali, kuimarisha demokrasia na kudumisha usalama na ustawi wa eneo la Indo-Pacific. AstraZeneca imesema mapema leo kwamba majaribio yake ya chanjo ya COVID-19 nchini Uingereza na Brazil yanaonyesha ufanisi katika kuzuia COVID-19 bila ya wagonjwa kulazwa hospitali au kesi za walio mahututi kwa waliojitolea kushiriki kwenye majaribio. AstraZeneca ilifanya majaribio ya dozi mbili, moja ilikuwa na ufanisi wa asilimia tisini ya pili ina ufanisi wa wastani wa asilimia sabini. Takwimu zaidi zitaendelea kukusanywa na uchambuzi wa ziada utafanywa ikiboresha usomaji kwa ufanisi, AstraZeneca ilisema katika taarifa ya Jumatatu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi mkambiti Kibayasi. Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya Kwa Undani. Basi tutaangazia siasa za Marekani, hasa wakati huu ambapo virusi vya korona vinazidi kupanda na watu wengi inaelezwa kupata maambukizo zaidi hapa Marekani ambapo bado imekuwa ni changamoto katika kukabiliana na wale ambao kwa namna moja na nyingine wameambukizwa na kuwapatia huduma muhimu na kuzuia wengine wasiambukizwe zaidi, jambo ambalo kwa namna moja na nyingine linaathiri siasa za hapa Marekani. Katika sehemu ya pili, tutaangazia hatua ambayo imetangazwa na shirikisho la soka ulimwenguni FIFA, la kumfungia kwa miaka mitano kutojihusisha na masuala ya soka, uh, rais wa shirikisho la soka uh, barani Afrika uh, CAF Ahmad, Ahmad, jambo ambalo bado linaendelea kushtusha eh, wanamichezo wengi wa bara la Afrika. Ninakukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani hii leo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na nakusihi uwe nami nam kama nilivyokueleza kwa undani hii leo, tunaanzia hapa Marekani ambapo bado siasa za taifa hili eh, kubwa ulimwenguni zinaendelea kupamba moto mara baada ya ule uchaguzi wa Novemba tatu ambapo bwana Joe Biden makamu wa raisi wa zamani katika utawala wa rais Barack Obama alielezwa kuonekana ameshinda katika majimbo muhimu na kumfanya awe rais mteule ajaye wa Marekani, lakini hatua hiyo, bado kizungumkutu kinaendelea kwa rais wa sasa Donald Trump kuvunja ule utamaduni wa mgombea yeyote wa Marekani anaposhindwa katika uchaguzi kukubali matokeo na kutangaza kumuunga mkono katika eh, kushughulikia matatizo mbalimbali mbali ya Wamarekani rais ambaye amechaguliwa na wananchi. Hayo yakiendelea, bado Marekani inagubikwa na uh, maambukizo mengi yanayoongezeka ya virusi vya korona. Ikumbukwe Marekani mpaka hivi sasa imeshaandikisha zaidi ya maambukizo milioni kumi na mbili na laki tano huku vifo vikiwa tayari vimeshatokea ikiwa ni zaidi ya watu laki mbili na sitini elfu wamepoteza maisha kutokana na virusi vya korona. Virusi vya korona vinaelezwa kuwa bado ni changamoto, huku wakati huo huo uh, chanjo zikielezwa kuanza kupatikana. Rais Donald Trump amepata ukosolewaji mkubwa kwa kuchelewa kushughulikia eh, mapambano ya virusi vya korona, lakini ni jambo ambalo linaelezwa litaendelea kugubika siasa za Marekani hata atakapoingia madarakani rais mteule uh, Joe Biden hapo Januari 20, mwakani. Lakini kumbukwe, tayari uh, Joe Biden ameshatangaza lile jopo lake ambalo litajikita katika kushughulikia maambukizi ya virusi vya korona ili kuokoa maisha ya Wamarekani zaidi, lakini wadadisi wa masuala ya kisiasa bado wanaendelea kusisitiza kwamba swala la korona na siasa za Marekani litaendelea kugubika eh, siasa ikiwa kama moja kati ya ajenda muhimu na ya msingi kwa utawala ujao, hata ikiwezekana uchaguzi ujao, itategemeana na namna chanjo ya virusi vya korona itakavyofanya kazi, endapo itaendelea kutolewa. Lakini swali kubwa ambalo bado linaendelea kuelezwa ama kuulizwa ni namna gani ama sheria gani ambazo uh, tunatarajia kuziona zikiwekwa na serikali kuu mara baada ya kuingia Rais Joe Biden, ikiwa kama kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona basi, tutaangalia kwa kina e, siasa za Marekani, lakini vilevile tukijikita katika swala la maambukizo ya virusi vya korona. Na nimezungumza na Daktari Timothy Sadera juu ya suala hili. Daktari, hebu tueleze kwa maoni yako, a, kwa hivi sasa tunaona kwamba Rais Donald Trump, licha ya kuonekana kwamba ameshindwa katika uchaguzi bado anaendelea kuweka e, amri za kiutendaji mbalimbali ikiwemo ile ya maswala ya uhamiaji e, lakini namna gani ambavyo anashughulikia maswala ya korona, kile ambacho unaweza kutueleza? Mbona rais Donald Trump anaonekana kama vile rais ambaye anajua kabisa ataendelea kuwa madarakani kwa kipindi kijacho? Hili wewe unalionaje, d Sadira? Maoni yangu ni kwamba japokuwa mambo haya anazidi, anazidi ku kama kukatalia pale ofisini, lakini ukweli ni kwamba ni nyakati zake za mwisho. Kwa hivyo anaona ni kwamba amalizie kwa kile alichokuwa amekusudia kufanya, na mambo haya yanapoelekea hivi ni kwamba kuna mengine yanapitishwa kwa haraka na kuna mambo ambayo yatakuja kuwa kazi ngumu kuweza kuitatua. Maanake anaangalia anaamini ya kwamba watapata seneta wengi, kwa hivyo kuvunja ama kuondolea mikataba hii itakuwa ni kazi kubwa kwake rais anayeingia mamlakani bwana Biden. Kwa mazingira ya sasa ambayo yapo, uh, changamoto ambazo atakubaliana atakabiliana nazo rais mteule joe Biden, unadhani ni nini hasa? Jambo la kwanza tukumbuke ya kwamba kuna wale senators wawili ambao wangali wamesalia nao ni kutoka katika jimbo la Georgia na kutakuwa na uchaguzi tarehe tano mwezi wa Januari. Kwa hivyo uh, Wangali Republican wengi wanaamini ya kwamba watachagua watachaguliwa, na kwa hivyo watakuwa wengi katika Senate. Kwa hivyo kupitisha mambo ama mikakati ambayo bwana Trump alikuwa ameanzisha, na senators wengi ambao ni wa Republican hawako tayari kumuunga mkono bwana Biden kama rais. Utaona ya kwamba sasa hivi kuna kundi ambalo limegawanyika, jingine linamuunga mkono bwana Trump kusema ya kwamba alishinda uchaguzi na kuna wengine ambao wametokea waziwazi kusema ya kwamba rais mteule ni bwana Biden, tuendelee na maisha yaendelee kama wa Marekani. Kwa hivyo atakuwa na kazi kwa sababu mi, mambo yake yote na mambo yote anayotaka kuyapitisha na kuyafanya mengine mapya, kugeuza zile sera za bwana Trump pia, ili watu wote waweze kujisikia ni huru waweze kujisikia ni waridhi Marekani, jambo hili litakuwa ni mzigo mkubwa kwa bwana Biden na tunaona kwamba swala la virusi vya Korona bado lipo na inaelezwa kama bado ni changamoto kwa rais ajaye, rais mteule, kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa. Na ukiangalia uh, idadi ya maambukizo yanazidi kuongezeka siku hadi siku nini ambacho bwana Biden anatarajiwa kukifanya eh, kukab, kukabiliana na hali hii? Kwanza tukubaliane ya kwamba uh, nyongezeko kwa imekuwepo kubwa sana haswa, tunaangalia wanaposema kama takwimu ya jana, wanasema ya kwamba kila dakika hapa Marekani, kati ya masaa ishirini na nne kuna kufa mtu mmoja. Kwa hivyo ukiangalia idadi ya watu walioambukizwa ni wengi sana, kutokana na mikongamano ambayo ilikuwepo wakati wa kisiasa na haswa sasa hivi wiki hii ambapo hapa Marekani watu wengi sana husafiri kwa ile Thanksgiving holiday ambapo watu kawaida wanasema ni haki yao, bado watu wangali wanakiuka ile sheria ya CDC ya kuweza kujikidhi na kuweza kujikabili ili ugonjwa huu aje kusambaa, lakini wengi wanakiuka. Maanake waliambiwa na rais Trump ya kwamba uh, jambo hili la kuvalia barakoa ni wewe unajifanya mtumwa, ama pengine hawakubaliani nalo. Jambo hilo limesaidia sana katika kueneza ugonjwa huu. Kwa hivyo bwana Biden anapokuja sasa hivi hana ile taarifa ambayo anapatiwa na ile timu inayoondoka ya bwana Trump. Wamekataa na wamekataa kumpa hata zile zile takwimu, hata jambo lolote lile linahusika na korona, basi amenyimwa. Kwa hivyo bwana Biden ameteua timu yake, ambapo pia wanasema ya kwamba kama hatutaweza kupata taarifa na takwimu zaidi na maendelezo ya jinsi ambavyo tunaweza kuelekea, basi itakuwa ni vigumu sana kwetu kuweza kuanzisha na kuweza kukabiliana na ugonjwa huu. Lakini bwana Biden ametoa taarifa kwamba inamaanisha siku hiyo ikifika, kuchukua mamlaka, atakuwa amesalia nyuma zaidi ya miezi miwili kukabiliana na ugonjwa huu wa korona. Naye bwana Biden anasema na kwamba watu wengi watazidi kufa. Jambo hili sasa lina uh, athiri vipi siasa zijazo za Marekani kwa mfano? Ah, siasa zenyewe zinaathirika kwa sababu kuna wale watakaosema ya kwamba ninyi mnaunga mkono, wengi wanakufa na kuna wale ambao wanadhamini maisha ya wengine. Kwa hivyo naona ya kwamba tumepata mwelekeo mpya hapa, ambapo itakuwa inakaririwa kila wakati ya kwamba wakati mlipopinga, basi watu wengi walikufa. Wengine wanasema ninyi ndio mliosababisha. Kwa hivyo kutakuwa na kule lawama ile ya kutupiana vidole, lakini ninaona ya kwamba kuna mwelekeo mpya na pia wengi waliosemekana ya kwamba ndio wanaokufa sasa hivi, idadi ile imebadilika. Tunaona ya kwamba sasa shuleni wanafunzi wameambukizwa kwa wingi sana. Sasa shule walizofungua zimefungwa, maisha yanaendelea kuwa magumu, watu watarudi katika hali ya kufungiwa. Kuna majimbo tofauti ambapo sasa hivi wameanzisha mikakati ya kutotoka nje, kafyu zimo, hamna kusafiri. Kwa hivyo maduka yamepunguza, yame jambo hili litaathiri sana siasa zijazo na kile ambacho unaweza kukiona uh, kwa kuangalia msimamo wa uh, Rais mteule Joe Biden juu ya kushughulikia swala hili la uh, Covid 19, unadhani yeye mrengo wake utakuwa vipi? Maisha yatakuwa vipi? Tutarajie kuona sheria kali za watu kutoka nje, ikiwezekana labda kuzuia kusafiri, ama nini ambacho unadhani kinaweza kikajitokeza tunakoelekea mbele? Changamoto kuu ni kwamba Marekani na Wamarekani wengi wasema ya kwamba wao ni nchi huru, kwa hivyo hawataki mtu yoyote ambaye atakuja kuwawekea sheria zingine ambazo hawakubaliani nazo. Kwamba tukumbuke kuna wale watu zaidi ya milioni uh, sabini ambao walimpigia bwana Trump kura na wengi hawakubaliani na sera za bwana Biden. Kwa hivyo wengi wazungu walio wengi watasema ya kwamba hatustahili kuwekewa sheria kama hizi, lakini naona ya kwamba bwana Biden lazima pamoja na shirika lake na wahusika wake waanzishe sera ambazo zitakuwa ni ngumu kidogo, ili kukabiliana na ugonjwa huu. Maanake sasa takwimu zaonyesha ya kwamba watu wengi sana, zaidi ya watu elfu moja wanakufa kwa siku moja. Kwa hivyo yeye, bwana Biden, anaangalia maisha ya wananchi, lakini uchumi na mambo mengine yaja kwanza. Kwa hivyo anasema tukabiliane na ugonjwa, tutulize dhoruba hili ili sasa tuweze kuweza kukuza uchumi wetu. Kwa hivyo jambo hilo litakuwa ni vigumu, na naona ya kwamba kutakuwa na hizo kafyu, maanake magavana wengi wameanza na pia wataanza kusitisha mambo ambayo yanaonekana ya kwamba ya yanasababisha wingi wa kuenea kwa ugonjwa huu. Kwa hivyo ana kazi ya kufanya, na wengi wapende wasipende, lazima watakubaliana na sheria hii. Kile ambacho unakiona kinaweza kikajitokeza, vitu gani unadhani vinaweza vikazuiliwa uh, au kuruhusiwa? Tunakuelekea, maanake sasa hivi ukiangalia majimbo yana mm -hmm. Sheria tofauti tofauti, kinachowashirika ni kwamba wengine watakuwa katika hali ya ya kue kulegeza sehemu kama vile kwenda kazi, utalegeza utafanya kazi nyumbani na pia Uh, jambo jingine ambalo litajitokeza ni kwamba serikali sasa hivi lazima ichangie katika kulipia wananchi ama wamarekani wengi, wapate ile huduma na pesa msaada kutoka kwa serikali, kwa sababu vile nyumba nyingi sasa watu wameshindwa na kulipa kodi, na wengi watakuja kufukuzwa kwa nyumba zao walio na mortgages, wataitabidi itabidi pia waweze kusa, kusa, kusalisha nyumba zao. Kwa hivyo naona jambo hilo litakuwa bado ni kazi lakini zile kafyu zitaendelea. uh, majimbo mengi, mambo kama harusi, makanisa, majumba ya ibada na mengine, lazima wataitabidi, wapunguze tena idadi ile. Asante sana, Dkta Timothy Sadera kwa kutueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Na katika sehemu hii kama tulivyokueleza katika vidokezo vyetu ni kwamba uh, hii leo tunazungumzia uh, hatua ya kufungiwa miaka mitano rais wa shirikisho la soka un, uh, barani Afrika Ahmad Ahmad. Tunajua kwamba wadau wa soka barani humo bado wapo katika mshangao uh, juu ya taarifa hizo za kufungiwa kujihusisha na soka kwa rais wa shirikisho la soka uh, barani Afrika uh, Ahmad Ahmad, kwa kukiuka maadili, kwa mujibu wa shirikisho la soka duniani FIFA uh, ambapo inaelezwa kwamba uh, rais huyo wa kaf amekutwa na hatia za kukiuka maadili ya uongozi, ikiwa kutotii kanuni, kutoa au kupokea zawadi kutumia vibaya madaraka na fedha. Lakini ikumbuke kwamba suala hili limetolewa wakati uh, shirikisho la soka barani Afrika KAFU likiwa linaelekea eh, katika uchaguzi wake hapo mwezi Machi mwakani. Eh, na ikumbuke kwamba ana uwezo wa kukata rufaa katika mahakama ya usuluhishi ya michezo eh, atakapopata maelezo ya kina ya uamuzi huo, mchakato ambao unaweza kuchukua mpaka siku sitini na mwezi uliopita, Ahmad ambaye ni mkuu wa zamani wa shirikisho la soka la Madagaskar alitangaza nia yake ya kugombania nafasi katika uchaguzi wa KAFU utakaofanyika hapo mwakani mwezi Machi. Na kutokana na shauri hili itakuwa ni vigumu kwake kutetea nafasi yake uh, kwenye kaf labda tu yake endapo ataamua kufanya hivyo, lakini pia ifanyike mapema sana kabla ya uchaguzi wa kaf Kujadili swala hili ninaye mwanahabari wa michezo Anwar Mkama ambaye amekuwa akifuatilia sakata ama namna Uh, shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF linavyofanya shughuli zake. Anuari, labda moja kwa moja uanze kutueleza, je, hili kuna wale ambao wadadisi wanasema ni zile siasa za ndani ya soka ulimwenguni kwamba Ahmad Ahmad asiwe na nafasi ya kugombania uh, nafasi yake, lakini wengine wanaeleza kwamba kuna viashirio vingi. Wewe kwako hili unaliona liko vipi, tukianzia hapo? kikubwa zaidi ukiangalia eh, dalili zianza kujionyesha mapema, ama tuseme, panapofuka moshi basi moto unakuja, kwa sababu ukiangalia mwaka jana elfu mbili na kumi na tisa e, tayari kabisa shirikisho la soka duniani FIFA lilianza kueleza kwamba hawaridhishwi na, na, na masuala ya fedha jinsi yanavyofanyika katika shirikisho la soka la Afrika CAF, ni, e, la mathalani zilitumika fedha nyingi takriban dola laki moja kuwalipa e, viongozi wa mashirikisho ya eh, soka barani Afrika, wanachama takriban nchi hamsini na nne na hizo hizo fedha fedha zikueleweka kwa nini wamelipwa. E, kulikuwa kuna maelezo ya kutosha, lakini pia kuna taarifa kwamba kuna wengine watasafirishwa kuelekea maka Saudi Arabia kwenda kuhiji na haikueleweka ni kwa nini anapelekwa huko, lakini pia kumekwepo na taarifa ya kwamba kuna matumizi ya fedha ambayo ya, niseme ya taslimu kash, kulipana e, pasipo kufata utaratibu wa kifedha ambao unaendelea. Shirikisho la soka FIFA lilishapeleka mkaguzi wake pale na likaangalia na baadaye Infantino rais wa FIFA akamteua e, Fatma Samoura e, yeye ni mwafrika na Fatma Samoura, jukumu lake kubwa lilikuwa ni kwenda kuichunguza kaf katika matumizi tumizi ya fedha lakini pia kulishauri shirikisho la soka, kitendo ambacho Ahmad Ahmad alikipinga vikali sana na alisema kwa nini FIFA uh, waingilie yale ambayo yanafanywa ndani ya CAF. Sasa tayari dalili zilishaanza kuonekana kabisa kwamba, eh, pengine mambo ya endi sawa ndani ya CAF, lakini pia kuna uhasama baina ya FIFA na CAF, na hasa katika suala zima hili la masuala ya fedha na kuto kufuata misingi ambayo na, na, na labda Anuari, kabla tujaenda mbele kama, sana kingine ambacho tungependa kufahamu hmm, kuna wale ambao watu wanaamini kwamba inawezekana ni kama njia ya kumzuia asigombee tena nafasi ya uraisi katika uchaguzi utakaofanyika mwezi Machi mwakani. Sasa nyinyi wadadisi wa michezo a, hili mnaliona vipi? Mnakubaliana na hoja hii? Uh, kwa sababu hivi vitu vinaenda kwa vielelezo na tayari shirikisho hili la soka duniani FIFA limeshapeleka wakaguzi wake, na uh, wenyewe katika maelezo yao, kwa nini wamemfungia miaka mitano kutoshiriki katika masuala ya mpira wa miguu, wamekabana kwamba ameshabaini masuala maswala kadhaa ya ubadilifu wa fedha na masuala mengine e, kwa hiyo wanavyo vielelezo e, sidhani kwa mpisa kwamba wanataka kumzuia kwa, kwa sababu vilelezo anavyo na nafasi pia anayo kwenda kukata rufaa kazi kwenye mahakama hiyo kwa hiyo sidhani kwamba ni kumzuia, na kulikwepo pia, huko nyuma kulikuwa hakuna mahusiano mabaya kiasi hicho kati ya Infantino na Ahmad Ahmad. E, tumshuhudia Infantino akija mara kadhaa barani Afrika akiongozana naye. Kumbuka hapa Tanzania hapa nyumbani alikuja pia naye, wakaangalia mpira pamoja uwanja e, wa Taifa. Kwa hiyo kulikuwa kuna ule uhasama unaona kabisa, ah, hapa kuna tatizo, lakini yaliyoibuka ya, ya masuala ya fedha ya matumizi ambayo tayari yameanza kuonekana, lakini pia kumbuka matumizi ya fedha mabaya idi si tu kaf hata katika mashirika mengine ya, ya ya soka ya wanachama wa kaf yameshaanza kuibuka na baadhi ya mashirikisho yanaanza kuchunguzwa hivi sasa. Kwa hiyo ni kama yalianzia ya juu, sasa yanakwenda katika pia mashirikisho mengine suala kubwa hapa ni matumizi mabaya ambayo yameanza kuonekana. Ndio maana FIFA umeamua kumchukulia hatua siku hatusku kushiriki chaguzi. Sasa nafasi yake katika uchaguzi wa mwakani uh, iko vipi? Tunajua kwamba ana haki ya kwenda kukata rufaa katika ile mahakama ya usuluhishi ya michezo, lakini ukiangalia muda uliopo, unadhani ni jambo ambalo linaweza likawezekana au kwa hivi sasa Ahmad Ahmad tusahau yeye kurejea katika nafasi yake? E, ni ameingia doa. Inawezekana, kwa sababu anaweza kakata rufaa akashinda, lakini lazima tukubali ameingia doa na kuna upinzani mkali sana hivi sasa kutoka e, kwa wapinzani wake, na wanaweza wakatumia pia hiyo kama kete kummaliza. Na nafasi ya kurejea kwake sidhani kama itakuwa ni rahisi. Ni nafasi ngumu kwa sababu ameshaingia doa. E, kumbuka kwamba inabidi hivi sasa kwanza ajisafishe na hizo tuhuma na mahakama pia imsafishe, lakini pia hiyo kumbuka ina wea pia ikachukuliwa kama chete ya wapinzani wake ambao anawania akiwemo Jacques Anoma, mmoja kati ya viongozi maarufu Afrika, na mara kadhaa amekuwa akiwania nafasi hii ya kuiongoza shirikisho la soka Afrika CAF. Lakini pia kwa pia upande wa ana kazi kubwa sana kujisafisha eh, Ahmad Ahmad eh, na yeah. Pia amekuwa na naweza nikasema ni makando makando ambayo eh, amekuwa pia kama hakubaliki na mataifa magharibi, mataifa ya, ya, ya Afrika Magharibi na mataifa kaskazini, ambao mara kadhaa wamekuwa wakiamini kwamba nafasi ya na kiongozi wa CAF ni lazima watoke kwao. Eh, kumbuka hii ni mara ya kwanza rais wa CAF kutoka kusini mwa Afrika. Sasa wamekuwa wapendezi kuona mipangilio mingi ya soka e, mipango mingi ya soka kukuza so ni soka la vijana ikielekezwa upande wa kusini, kwa sababu moja pia ya tuhuma ambazo zinamkabili ni kwamba ameshindwa kuleta uwiano sawa ama mgawanyo sawa fedha za CAF na pia miradi mbalimbali ya mbali kimaendeleo ya soka sasa hilo ni mojawapo nalo sasa lazima ajisafishe kwanza eh, lakini pia mahakama imsafishe ndipo ambapo anapoweza kushinda lakini hatuwezi kumweka kando kabisa asilimia mia moja kwamba ameshindwa hataweza kushiriki uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na moja nafasi yake ipo licha ya kwamba hivi sasa imekuwa nafasi ngumu sana na ikitoa mwanya zaidi kwa Jacques Anouma, e, kuweza kuwania nafasi ya urais ama kushinda kile cha urais kwa upande wa CAF, ama yule rais wa Tunisia e, anaweza pia akashinda nafasi hii ya CAF katika uchaguzi wa mwakani. Hidi sasa, kile ambacho unaweza kutueleza, hii inatoa picha gani kwa shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF? E, picha iliyopo ni kwamba unajua kumekwepo pia na haya maneno toka muda mrefu, toka wakati wa Isa Hayatu, kwamba kuna tatizo katika shirikisho la soka eh, CAF katika hasa katika mgawanyo wa rasilimali kwenda sawa hizo tuma zimekuwepo na hata kuna wakati Issa Hayatou pia ish kutuhumiwa katika swala zima so la fedha, lakini kilichokuwa kinaonekana ni kwamba Issa Hayatou alikuwa kipenzi cha Sepp Blatter ambaye baadaye alikumbana na kashfa hizo za fedha. Kwa hiyo ilikuwa ni ngumu eh, Issa Hayatou amemaliza muda wake akaondolewa kwa njia ya demokrasia, na sababu kubwa ya kumuondoa madarakani, watu walichoshwa na ubadhirifu wa fedha. Sasa kinacho kinachoshangaza hivi sasa ni kwamba yale yale ambayo yanaonekana alikuwa na anakumbana eh, nayo Issa Hayatou ndo anaonekana kwa eh, Ahmad Ahmad. sasa watu mitazamo inagawanyika. Je, kuna wengine wanasema anasingiziwa, wengine wanasema Ha, ha, ha, ni kweli na kama unakumbuka Infantino alivyoingia madarakani katika shirikisho la soka duniani FIFA, alisema kwamba yeye anataka uwazi na amekuwa mkali sana kwa wale viongozi wote wa mpira wa miguu ambao wanakosea. Mathala ni wiki iliyopita tu eh, rais wa shirikisho la soka la Haiti ame, naye amefungiwa maisha eh, kutokana na kuhusika na masuala ama ona, anatuhumiwa na masuala hmm, ya, ya, ya unyanyasaji wa kijinsia kwa timu ya taifa ya wanawake ya Haiti. Kwa hiyo eh, so watu wanachosema ni kwamba inawezekana ni kweli, lakini sasa hatima yake inaonekana kabisa kwamba soka la Afrika bado limegubikwa na swala zima la ubadhirifu wa fedha. Sasa ni nani ambaye atasimamia misingi ya uwazi ili soka la Afrika liipige hatua? Kwa sababu linaonekana bado liko nyuma, ukifananisha na mashirika mengine ya soka mashirikisho mengine ya soka duniani, kama kwa mfano unapozungumzia UEFA. Kwa hiyo swala bado linaonekana kuna tatizo katika shirikisho la soka la Afrika CAF, na masuala ya fedha pia yapo, lakini si tu CAF, hata wanachama wake bado wananyooshewa vidole, kwa sababu kama nilivyokuambia kwa mapema awali, kuna baadhi ya mashirikisho ya soka ndani, wanachama wa CAF wananyoshwa vidole, na tayari mengine ameshaanza kuchunguzwa kukumbana na ubadhirifu wa fedha. Asante ah, Anwari Mkama, kwa kutueleza haya yote, na tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.