Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 26 Novemba mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi jina langu ni Harizon Kamau. Tunasikika kupitia masafa ya FM redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kwenye mtandao wetu wa e www iswahili com. Karibuni. <laughs> Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, baadhi ya wa wanasiasa vigogo nchini Kenya ambao walikuwa wanapinga mchakato wa kurekebisha katiba, sasa wanasema wameridhishwa na masahihisho yaliyofanyika hivi karibuni. Kuna tofauti kubwa na ile ripoti ama ile sheria ilizinduliwa kule Bomas na hii sheria ambayo ilizinduliwa jana katika KICC na uamuzi wangu ni kwamba ile ripoti imebadilishwa kwa njia ambayo ni ya manufaa kwa Wakenya. Katika habari nyingine, Sudani inaomboleza kifo cha aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Sadik Al-Madhi, ambaye amefariki kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, namkaribisha Harison Kamau akusomee habari muhimu za dunia. Serikali ya Tanzania inaungana na Msumbiji kuanzisha operesheni ya pamoja dhidi ya magaidi kwenye mpaka ambao unayagawa mataifa yote mawili. Hatua hiyo imechukuliwa baada ya nchi zote mbili kushuhudia ongezeko kubwa la mashambulizi na vifo vikisemekana kufanywa na makundi ya wanamgambo ambao wamehatarisha usalama hasa katika jimbo la Gabo Delgado. Lakini baadhi ya vyama vya upinzani na makundi ya kutetea haki za binadamu yameelezea wasiwasi wao mkubwa kuhusu mipango ya serikali katika kukabiliana na vitisho hivyo. Shirika la habari la serikali ya China jana Jumatano limesema kuwa rais wa China Xi Jinping amempongeza rais mteule wa Marekani Joe Biden kupitia ujumbe wa telegram. Xi amesema mataifa yote mawili sasa yanahitaji kuzingatia ushirikiano usio na migogoro ili kuimarisha amani na maendeleo kote ulimwenguni. Ujumbe wa kiongozi huo wa China umekuja wiki mbili tu baada ya viongozi wengine wa ulimwengu kumpongeza Biden. Uhusiano wa Marekani na China umeshuka kwa kiwango kikubwa katika miezi ya karibuni, wakati kukiwa na migogoro ya kibiashara na kiteknolojia pamoja na lawama za ukiukwaji wa haki za binadamu na uhuru wa habari. Mataifa yote mawili pia yamelaumiana kuhusiana na yalivyochukulia janga la virusi vya korona, wakati Washington ikidai kuwa China ilichukua muda mrefu sana kufahamisha ulimwengu kuhusu kuzuka kwa virusi hivyo mjini Wuhan. Makamu wa rais wa China, Wang Kishan, pia ametuma ujumbe wa pongezi kwa Biden. Taarifa zimeongeza Taiwan inalenga kuimarisha biashara yake na Marekani kupitia kutia saini mikataba itakayowezesha taifa hilo lililoko kisiwani na linalotegemea uuzaji wa bidhaa kwenye mataifa ya nje kuwa miongoni mwa washindani wakubwa ulimwenguni. Siku kadhaa zilizopita maafisa wa Taiwan na Marekani wametia saini makubaliano kadhaa ya kibiashara mjini Taipei, kulingana na taasisi ya kimarekani iliyoko mjini humo. Taarifa zimeongeza kuwa mazungumzo yataendelea katika siku za mbele ili kufungua kurasa jipya za ushirikiano. Makubaliano mengine yametiwa saini mjini Washington DC wiki hii ambayo maafisa wa Taipei wanasema yanalenga kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi. Wizara ya mambo ya kigeni ya Taiwan imesema kuwa ushirikiano huo unatarajiwa kuimarika hata zaidi katika siku zijazo, na ikiwezekana wafikie viwango vya kuwa na soko huru kati ya mataifa yote mawili. Tayari mwaka huu Taipei imevutia biashara na Marekani kwa kuondoa ushuru kwenye bidhaa za nyama kutoka Marekani, licha ya malalamishi kutoka kwa wakulima wa ndani. Polisi kwenye mji mkuu wa Argentina wa Buenos Aires leo wamekuwa na kibarua kigumu cha kudhibiti maelfu ya mashabiki waliokuja kutazama mwili wa gwiji wa soka Diego Maradona uliokume kwa kwenye makao ya rais. Watu walianza kuruhusiwa kutazama mida ya saa kumi na mbili saa za asubuhi, saa za huko baada ya wanafamilia kukamilisha maombi yao kabla ya ukumbi kufunguliwa. Baadhi ya waliokuja kutazama mwili wake walirusha jezi za timu tofauti, wengi wao wakionekana wenye majonzi. Maradona alifariki jana Jumatano kutokana na mshtuko wa moyo wakati akiwa kwenye nyumba moja nje kidogo ya Buenos Aires ambako alikuwa akipata nafuu baada ya kufanyia upasuaji wa ubongo mwanzoni mwa mwezi huu. Na jeshi la Ethiopia litaanza awamu ya mwisho ya mashambulizi katika mkoa wa kaskazini wa Tigri. Waziri Mkuu Abi Ahmed amesema katika taarifa yake saa kadhaa baada ya muda wa mwisho uliowekwa kwa majeshi ya Tigri kuweka chini silaha kumalizika. Adija Riyani, Anaisoma ripoti kamili. Waziri mkuu wa Ethiopia alitwit leo Alhamisi akisema kuwa kipindi cha saa sabini na mbili walichopewa wahalifu wa TPLF kujisalimisha kwa amani hivi sasa kimekwisha, na hivyo majeshi yetu amefikia mwisho katika kampeni yake. Abi amesema kuwa jeshi limeamriwa kuingia katika uwanja wa mapambano katika mji mkuu wa Tigrei Mekele na kuwaonya wakazi kubakia majumbani. Taarifa ya ofisi ya waziri mkuu ina maana kwa vifaru na silaha nyingine hivi sasa zinakaribia mjini humo ambako kuna wakazi takriban nusu milioni. Tutachukua tahadhari kubwa sana kuwalinda raia, taarifa imesema. Maelfu ya watu tayari wanaaminika kupoteza maisha na uharibifu umesambaa kila mahali kwa sababu ya mashambulizi ya anga na mapigano ya ardhini tangu mzozo ulipoanza Novemba nne jumuiya ya kimataifa imeomba hatua za haraka zichukuliwe kusitisha kusambaa kwa mzozo na majadiliano yafanyike na fursa ipatikane kufikisha misaada ya kibinadamu, wakati majeshi ya Ethiopia yanaelekea ya huko Mekele. Lakini Abi ambaye ni mshindi wa tuzo ya amani ya Nobeli amekataa wito wa kimataifa kuingilia kati. Serikali yake imesema wawakilishi watatu wa ngazi ya juu wa Umoja wa Afrika ambao wamewasili Ethiopia jana Jumatano wanasema wanaweza kukutana na Abi, lakini sio viongozi wa Tigrei. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Chama cha upinzani cha Sudan cha Umma kimetangaza hivi leo kwamba waziri mkuu wa mwisho kuchaguliwa kidemokrasia Sadik Al Madhi, kabla ya mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Omar Al Bashir mwaka 1989 amefariki akiwa na umri wa miaka 84. Taarifa ya chama hicho inaeleza kuwa kiongozi huyo amefariki baada ya kulazwa hospitalini kwa wiki tatu huko umoja wa falme za Kiarabu akiugua ugonjwa wa COVID, COVID-19. Almadhi alikuwa madarakani kwa karibu miaka 30 kabla ya kupinduliwa na kuwa kiongozi mkuu wa upinzani mwenye ushawishi mkubwa nchini humo hadi kufariki kwake. Utawala wa mpito unaoshikilia madaraka nchini humo umetangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kufuatia kifo cha kiongozi huyo kuanzia hivi leo. Afrika Kusini iko katika kipindi cha siku tano za maombolezo ya kitaifa kuwakumbuka watu waliokufa kutokana na ukatili wa kijinsia pamoja na waliokufa kutokana na janga la virusi vya korona. Kipindi hicho kilianza jana Jumatano, wakati wa siku ya kimataifa ya kuangamiza ukatili dhidi ya wanawake pamoja na kuanza kwa kipindi cha siku kumi na sita aharakati dhidi ya ukatili wa kijinsia. Rais Cyril Ramaphosa ameamuru bendera kupeperushwa nusu mlingoti kwenye majengo ya serikali kote nchini hadi Novemba 29, wakati pia akihimiza watu kuvaa bangili nyeusi mkononi pamoja na ishara nyingine zinazotoa heshima kwa waliokufa. Kando na tatizo la ukatili wa kijinsia Afrika Kusini pia inakabiliana na janga la virusi vya korona ambalo kufikia sasa tayari limeua takriban watu moja. Mfosempe, ambaye ni mkazi wa mji wa Pretoria, amesema kuwa yeye na wanaume wenzake hukutana kila mwezi kujadili tatizo la ukatili wa kijinsia ambalo limeenea sana Afrika Kusini katika miaka ya karibuni. India leo imeadhimisha miaka kumi na miwili tangu kuuawa kwa zaidi ya watu 160 kwenye mji wa Mumbai na kundi la kigaidi la Kiislamu, tukio ambalo lilizua hofu ya kuzuka kwa mapigano kati ya India na Pakistan. Baadhi ya walioshiriki kwenye hafla ya leo kwenye mji huo ambao ndio mkubwa wa kibiashara nchini India ni mkuu wa mawaziri Udav Thakri akiendamana na wanasiasa wengine wa ngazi za juu. India ililaumu wanamgambo kutoka kundi la kigaidi Lashkar-e-Taiba lenye makao yake nchini Pakistan kwa kutekeleza shambulizi hilo. Miongoni mwa waliokufa wakati wa tukio hilo ni wa Marekani sita wakati wa shambuliaji kumi waliodaiwa kutoka Pakistan wakiuawa pia. India na Marekani wanalaumu kiongozi wa kundi hilo Hafiz Saeed kwa kupanga na kufadhili shambulizi hilo. Mmoja wa shambulizi aliyebaki hai kwa jina Muhammad Ajmal Kasab alihukumiwa kunyongwa mwaka wa 2012. Kesi za pamoja dhidi ya zaidi ya viongozi 120 wa upinzani nchini Kambodia zimeanza kusikilizwa leo kwenye mji mkuu wa Phnom Penh wakati Umoja wa Mataifa ukieleza wasiwasi wake kuwa zimechochewa kisiasa na kwamba huenda zisifuate misingi ya kisheria. Mojawapo wa kesi hizo ni kuhusu jaribio la kiongozi wa upinzani Sam Rainsy la kurudi nchini humo mwaka jana baada ya kuwa uhamishoni Ufaransa tangu mwaka wa 2015 alikotorokea, tuhuma ambazo alisema hazikuwa za kweli. Waziri mkuu wa taifa hilo Hun Sen ametawala kwa miaka 35 wakati akisemekana kutumia mbinu ya kuwafunga jela wapinzani wake. Wengi waliofikishwa mahakamani leo wana uhusiano wa kisiasa na chama cha Rainsy cha Cambodian National Rescue Party ambacho mahakama ilipiga marufuku Novemba mwaka 2017. Wa wengine walioshtakiwa ni wanaharakati wa haki za binadamu ingawa wengi wao wanasemekana kutoroka nchini. Matangazo haya ya jioni yaendelea kukufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Mjini Bukavu, VOA inasikika kupitia Redio Vision Shala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mazungumzo ya kitaifa ya kusaka amani nchini humo yaliyoendeshwa na Rais Felix Tshisekedi tangu Novemba 2 yamehitimishwa Jumatano jioni mjini Kinshasa. Licha ya hayo, mvutano mkali bado unaendelea kati ya wanasiasa kutoka Bukavu. Mitima De La Chance ametuandalia ripoti ifuatayo. Wakati wa mashauriano hayo yaliyodumu wiki tatu na nusu, Rais Felix Chisekedi alipokea takriban tabaka zote za jamii ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkiwemo wanasiasa, viongozi wa makanisa, miungano ya wafanyakazi, watu walioalikwa kwa kipekee, waimbaji, wanamichezo, watu wasio na makazi na kadhalika, kwenye ikulu ya taifa mjini Kinshasa, wakati wa tangazo la kumaliza mashauriano hayo. Msemaji wa rais chisekedi Kasongo Mwema Yambayamba, amesema "Tumefikia se... mwisho wa mashauriano haya yaliyoanzishwa na rais wa jamhuri Novemba mbili. Lengo lilikuwa kuunganisha wawakilishi wote wa kisiasa na kijamii kuhusu maoni ya pamoja ya utawala, kuhakikisha ubora wa kijamii utakaopelekea kuunda muungano uliowekwa wakfu wa kitaifa kwa manufaa ya wakazi wa Kongo. Upande wa upinzani Jean-Pierre Bemba na Moise Katumbi wameitikia wito huo, ila hawakutoa maelezo zaidi baada ya kukutana na Rais Tshisekedi. Jean-Pierre Bemba ambaye baada ya miaka gerezani ameamsha upya chama chake cha MLC, huku Moise Katumbi akipewa idhini ya chama chake muda mfupi baadaye. Kwa upande wao, Martin Fayulu na Adolphe Muzito walipinga mashauriano hayo, wakipendelea majadiliano mapana yanayohusu wadau wote. Fayulu ambaye alikataa kushiriki akipinga kile alichosema kuwa ni kuunga mkono utawala anaohisi kuwa si halali baada ya uchaguzi wa Disemba 2018. Kwa upande wa FCC, ukiwa muungano wa vyama vinavyounga mkono rais wa zamani Joseph Kabila, kuna baadhi ya wanachama waliojibu aliko, kwa kipekee pamoja na magavana na viongozi wa bunge za mikoa. Ikiwa mwanzoni mashauriano haya yalikuwa ya kisiasa sana siku za mwisho zilikuwa za uwazi zaidi, lakini kila wakati bila FCC ya Joseph Kabila ambayo imetaka yaheshimike makubaliano ya muungano ambayo rais wa sasa alisaini na mtangulizi wake. Kama anavyoeleza John Karume akiwa miongoni mwa wasemaji wa FCC katika mkoa wa Kivu Kusini, mazungumzo yote na abidi yafanyika katika kuheshimia mkataba ambao unakuwa kati ya rais mstaafu Kabila Kabange na rais ambaye anayekuwa akiongoza Felix na kuheshimia pia katiba hiyo mambo yengine ambayo iko nyuma. FCC haikukuwa tayari kushiriki ndani, tumekusha kujunga tayari. Hiyo muungano mpya ni mawazo tu pekee, hakuna kipya. Licha ya kumalizika kwa mashauriano hayo, vyanzo kadhaa kutoka FCC na kash ya Felix Chisekedi vinaamini kwamba jamvi la mabishano bado halijakunjwa vizuri kati ya pande hizo za kisiasa. Katika hotuba yake mnamo Oktoba 23 iliyopita, Rais Felix Chisekedi ameahidi kwamba kisha mashauriano hayo atarudi mara tena kuhutubia taifa lake na kutangaza hatua muhimu alizochukua bila kuweka kando uwezekano wowote ule. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Hii unaendelea kusikiliza ni VOA nchini Kenya. Tunasikika vyema kupitia redio Citizen na redio Kaya mjini Mombasa. Siku moja baada ya kuzinduliwa zoezi la ukusanyaji sahihi milioni moja nchini Kenya ili kufanya marekebisho ya katiba, viongozi mbalimbali mbali nchini humo waliokuwa na maoni kinzani kuhusu mchakato huo sasa wanasema wanaridhishwa na masahihisho yaliyofanyika. Hata hivyo, naibu rais William Ruto na wandani wake wanasisitiza kuwa wanaoharakia kufanya mabadiliko ya katiba ni sharti wakubali mashauriano zaidi, ili pasiandaliwe kura ya maamuzi inayoligawa taifa. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anaarifu zaidi. Kuzinduliwa Jumatano kwa zoezi la wiki moja la ukusanyaji sahihi za raia wa Kenya kuunga marekebisho ya katiba na kuiweka nchi katika hatua muhimu ya kisheria kufanikisha kura ya maamuzi kunaendelea kupokelewa na hisia mseto kutoka makundi mbalimbali ya kisiasa. Tayari rasimu ya mswada wa marekebisho hayo umechapishwa ukitoa mwelekeo na masahihisho yanayofaa kufanywa kando na ilivyopendekezwa katika ripoti ya kwanza. Sasa vyama vya kisiasa vilivyoko bungeni havitahitajika kuwateua makamishina wanne kati ya saba wa tume ya uchaguzi, suala ambalo naibu rais wa Kenya William Ruto alionekana kulipinga. Vyama vya kisiasa sasa vitakuwa na wabunge wateule walioshiriki katika uchaguzi, kando na ilivyokuwa kwamba viongozi wa vyama husika wangewateua wa marafiki ambao hawakuwania nyadhifa zozote za uongozi. Kiongozi mkuu wa upinzani bungeni na waziri mkuu sasa hawawezi kutoka kwenye chama kimoja, kando na ilivyokuwa katika ripoti ya kwanza, swala lililoleta mkanganyiko kwamba chama kilichopo madarakani huenda kikawa na waziri mkuu na upinzani kusalia tu na cheo kimoja cha kiongozi wa upinzani . Pendekezo la kuwapo kwa baraza la polisi lisilokuwa na mwakilishi kutoka kwa raia na vilevile vile baraza hilo kuongozwa na waziri wa usalama anayeteuliwa na rais limeondolewa kwenye ripoti ya BBI. Hayo ni miongoni mwa mambo yaliyoleta mafarakano zaidi. Kiongozi wa chama cha kisiasa cha Amani National Congress Musalia Mudavadi amevieleza vyombo vya habari kuwa ameridhishwa na marekebisho yaliyofanywa na chama chake sasa kinaunga harakati kwa kura ya maamuzi kuna tofauti kubwa na ile ripoti ama ile sheria ilizinduliwa kule Bomas na hii sheria ambayo ilizinduliwa jana katika KICC, na uamuzi wangu na pia wa wenzangu, na pia kufuatilia vile wataalamu wetu wamechambua hiyo sheria, uamuzi wao ni kwamba ile ripoti ama sheria ambayo imetolewa jana imebadilishwa ambayo ni ya manufaa kwa Wakenya. Naibu Rais wa Kenya, Na wa Kenya, William Ruto ambaye vyanzo vya habari nchini Kenya vinaeleza kuwa alialikwa kuhudhuria uzinduzi huo wa Jumatano lakini akakosa kuhudhuria, ni mkosoaji mkuu wa mchakato huu wa marekebisho ya katiba. Kupitia ujumbe wa mtandao wake wa Twitter, Bwana Ruto anataka kuwapo kwa nafasi nyingine ya mashauriano zaidi, kuepuka mchakato wa mashindano, lakini wakosoaji wake wanaeleza kuwa amekuwa na muda huo wowote kuwasilisha mapendekezo yake lakini hakufanya hivyo pia, wandani wake wakiongozwa na mbunge wa Kimilili Didmus Barasa wanaeleza kuwa wataipinga kura ya maamuzi. Hauwezi ukarekebisha machafuko eh, ambayo Kenya inapitia kila wakati baada ya uchaguzi kwa kuongeza vyeo na viti. Wakenya wanapigana kwa sababu ya kukosa fomula ambaye itahakikisha kila sehemu ya nchi ya Kenya inapata mgao wao wa maendeleo, isipozingatia kwamba yule ambaye ni rais lazima akuweni kutoka kwa jamii yao. Kennedy Wandera Sauti ya Amerika, Nairobi. msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila ijumaa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 12026190551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, wakulima nchini Botswana katika mkoa wa Chobe wanajitahidi kulinda mazao yao dhidi ya tembo, lakini kundi moja la mazingira katika eneo hilo limetengeneza kifaa maalum kwa ajili ya kuwafukuza kwa usalama wanyama hao wakubwa na kuwaziwia wakulima kuuawa. Hadija Riami anaisoma ripoti ya mwandishi Dube kutoka Chobe, Botswana. Mkoa wa Chobe nchini Botswana una takriban tembo elfu thelathini na tatu, robo ya idadi ya jumla ya tembo nchini humo, ambao ni karibu ya nusu ya idadi ya tembo wote barani Afrika. Lakini wakati idadi ya tembo inaongezeka, ni dalili nzuri kwa mazingira na kuwavutia watalii, tembo ni jinamizi kwa wakulima kama Chibea Longwani, ambaye anasema wanavamia mazao yake. Wakati nilipoanza yes, kupanda ilikuwa ni vigumu sana kwa wakulima ambao walikuwa wanakuja kwa haraka na kuharibu mazao. Serikali ilikuwa inajaribu lakini haikutosha ili kuweza kuhimili na kujikimu kimaisha kwa njia ya kilimo. Tembo wengi walikuwa wanafika hapa kila mara na kuharibu mazao. Wakulima wanajaribu kuwafukuza tembo kwa kuwapiga masufuria, kuchoma pilipili au katika baadhi ya nyakati kuwaua. Kundi la hifadhi ya mazingira Elephants Without Borders wanawaokoa tembo wadogo ambao ni yatima, lakini lengo, wanataka kuzuia vifo. Kwa hiyo kundi limetengeneza zana maalum ambazo zinatumiwa kuwafukuza wanyama kwa usalama zaidi. Kifaa hicho kinaitwa Elesens, kinatumia umeme wa jua na kufanya iwe rahisi kwa wakulima katika maeneo ya ndani ya nchi yenye umeme duni. Kinatumia dawa ya mafuta maalum na alam, na taa na waya za umeme. Mkulima Achibia Longwani anasema kimesaidia kuokoa mazao yake. Pro, pro using... tangu nilipoweka umeme sijapata so uharibifu wowote Mire... Nazalisha vizuri hivi sasa, hawaji tena kunisumbua. Wanaweza kuja, lakini wanapigwa na umeme na kujiondokea. Hadi hivi sasa karibu wakulima mia moja katika mkoa wa Chobe wanatumia L-Sense kutokana na majibu. Hivi sasa wengi wanapendelea kutumia njia za kiasili ambazo hazifanyi kazi kwa asilimia mia moja. Botswana ina idadi ya tembo zaidi ya laki moja na elfu thelathini na kuwafanya wengi zaidi kufikiria kutumia kifaa kipya kuwafukuza tembo. Khadija Riami, VOA, Washington. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia visa vya watu, hasa watoto, kutoweka kwa njia za utatanishi na kutopatikana hasa katika nchi zilizo chini ya jangwa la Sahara vinazidi kuripotiwa, licha ya juhudi za serikali mbalimbali kujitahidi kuimarisha usalama. Huko nchini Kenya, visa hivi vimeziweka familia nyingi katika njia y panda na kuzua taharuki kubwa miongoni mwa raia wengine. Mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi anatupasha zaidi katika makala hii. James Wawero, mkaazi wa mtaa wa Kiamaiko ni mwingi wa mawazo. Ni miezi minne sasa tangu ndugu yake Francis kupotea. Alikuwa dereva wa teksi kabla ya kutoweka. Sasa alipotea mwezi wa nane tarehe kumi na nane simu yake wakati tulienda kwa data kwa CID ilionekana ilizimia UNEP, kulikuwa muda wa saa saba, na ikaonekana gari alikuja akachukulia hapa kwa Fidham, na kutoka siku hiyo tujaiona kitu yote, ambayo sisi tukienda, ambao sisi waambiwe tu sisi urudi kwa, ny kwa nyumba. Hata sasa tumechoka tume, kwa hale yote tumekimbia kila pali, hakuna pali pote Kenya, sijajua hata siku anajua Kenya, licha ya kupiga ripoti kwa idara husika James Waweru na familia yake wanazidi kutia dua ndugu yao patikana ikiwa hai, baada ya juhudi za kumtafuta kila sehemu, ikiwa ni pamoja na kwenye hospitali na vyumba vya kuhifadhi maiti kutozaa matunda. Mochari zote tukienda tunaweza kuacha hata namba zetu za simu, tukipatiana picha yake, lakini ambao hata tujafaulu kusikia tumepigiwa picha, sipokuwa juzi tuliitio Naivasha na Naivasha kwenda kuangalia, tukaona sia kwa kuwa tulikuwa tumemwangalia na tunajua ni ndugu yetu, na tunajua ambao ile alama hako nayo, na tukufanikiwa kuweza kuninei. Familia nyingi ambazo zimewapoteza wapendwa wao zinazidi kufanyoyo baada ya kutafuta jamaa zao bila mafanikio kwa mjibu wa mwanaharakati Ruth Mumbi. Uh, familia zimekuwa zikijaribu kufuatilia katika na, kufuatilia wakitumia mikakati ambayo imekuwa imewekwa na serikali, labda hata kuenda kuripoti kwa polisi but hawajakuwa wakisaidika kutafutilia kutafutilia na kupata hawa watu, lakini nafikiria hakujakuwa na ile polisi kwa ya serikali yetu, kwa sababu najua serikali iko na mashida mengi, yote ikasema ni kuweza kutafuta mtu na kumpata ama kujua chanzo na mahali alipo inaweza, inaweza mpata Job Osewe, afisa katika shirika la Tered Homes, shirika linaloshughulikia masuala ya watoto, anaeleza kuwa umaskini, misimamo ya kisiasa na ushindani wa kibiashara ni baadhi ya sababu zinazofanya watu kutekwa nyara na hata wakati mwingine kuuliwa na miili yao kutupwa. Na kuna moti yenye inawezasema inafanya watu waendeleze utekezi nyara. Jambo la kwanza ni economic motives. Enye mtu anataka pesa, ndio anakaa chini, anaona hakuna namna, lakini nikiteka nyara huyu mtoto wa mdozi naweza pata angalau nipate pesa. kuna ile motive ya political revenge. kama unaona uko kwa context na mwenzako, unaona nenakuna umaarufu kukushinda, unaweza amua um, umwende mfiche, mteke nyara, mfiche hadi elections, uh, ipite Jambo la tatu kuna unaweza endeleza kwa revenge, lakini sana sana, uh, kwa Afrika Mashariki utekelezaji uh, tekelezaji wa nyara watoto imekuwa mingi sana juu ya ya kutafuta pesa or economic motive value. Aidha, ukosefu wa takwimu sahihi na data zinazoonyesha ni watu wangapi wamepotea kwa mwaka kuna hujumu juhudi za kukabiliana na visa vya utekaji nyara na ulanguzi wa watu. Kuna ile statistics inaonyesha ina ya kwamba hii ndiyo kiasi ya watoto wana kidnapiwa ama kanapiwa kwa watu wazima. Jambo naweza sema ni kwamba kwanza, hiyo ni eneo pia, naweza sema watu wa serikali inafaa waanze kufanya hiyo takwimu sasa, ndio watu wanawezajua hii mwaka nasema ma hawa watu wangapi wamekuwa kidnapped. Na jambo la pili inawezasema ni ya kwamba kuna statistics lakini ni ya kitambo. Nawezasema 2017 kulikuwa na National Crime Research walifanya research kwa hii sekta ya kidnapping na uh, since then hatujapata statistics zingine baada ya 2017 ulimwenguni kote, watoto ndio hutekwa nyara na kupotea sana ikilinganishwa na watu wazima. Hivyo basi, wazazi wana jukumu zaidi la kuwachunga watoto, kando na kuwapa malezi ya kimsingi kama ilivyo katika familia nyingi. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harison Kamau akusomea muktasari wa habari za dunia. Serikali ya Tanzania inaungana na Msumbiji kuanzisha operesheni ya pamoja dhidi ya magaidi kwenye mpaka ambao unagawa mataifa yote mawili. Shirika la habari la serikali ya China jana Jumatano limesema kuwa Jinping, rais Jinping amempongeza rais mteule wa Marekani joe Biden. Taiwan inalenga kuimarisha biashara yake na Marekani kupitia kutia saini mikataba itakayowezesha mataifa yote mawili kuimarisha biashara yao, ambayo kwa miaka mingi imekuwa bado haijaimarika. Polisi kwenye mji mkuu wa Argentina wa Buenos Aires leo wamekuwa na kibarua wa kigumu cha kudhibiti maelfu ya mashabiki waliokuja kutazama mwili wa gwiji wa soka Diego Maradona, ulikuwa umewekwa kwenye makao ya rais. Jeshi la Ethiopia litaanza awamu ya mwisho ya mashambulizi katika mkoa wa kaskazini wa Tigri. Waziri Mkuu Abi Ahmed amesema katika taarifa yake saa kadhaa baada ya muda wa mwisho uliowekwa kwa majeshi ya Tigri kuweka silaha chini. Muktasari huo ndio unatamatisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Ghadija Jariami, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu.