Sabali heri msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Ni saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi Afrika Mashariki na kukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi ni Sunday Shomari. Tuakukaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa hii leo Ijumaa stajiri Novemba 27 mwaka 2020. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha asubuhi hii. Tunaripoti kuhusu serikali ya Tanzania kushirikiana na Msumbiji kukabiliana na makundi ya wanamgambo. Hivyo tutafanya shughuli ya pamoja kushirikiana na wenzetu, maanake wanatoka kule Msumbiji na taarifa nyingi wanazo kuhakikisha kwamba mwisho wa siku tunawapata. Na katika habari nyingine huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye vioo vya mitaani tutaangalia wananchi wanazungumzia kuhusu mzozo wa kisiasa unaoendelea nchini humo kati ya muungano wa FCC wa Joseph Kabila na Kash wa rais wa sasa Feliksi Tshisekedi. Kwa sisi raia tunaaminia, tuna kama ile hatua ya kukamata njia ya kuenda kwa mazungumuzo itatusaidia kwa kuona kama ile mazungumuzo katikati ya FCC na Kash. E, raia haikukuwa hasusi katika ile ma, ma, ma, mapatano yabo. Ni miongoni tu mwa mengi ya utakayosikia katika matangazo haya ya kumekucha Afrika kutoka sauti ya Amerika VOA. Habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. mteuli wa rais wa marekani joe biden katika wadhifa wa waziri wa usalama wa ndani ameelezewa kama mtu wa maneno machache mchapakazi na mwenye huruma alejandro mayocas marekani mwenye asili ya cuba na afisa zamani wa utawala wa obama atakuwa mlatino wa kwanza ikiwa atathibitishwa na baraza la senate kuongoza wizara ya usalama wa ndani iliyoundwa baada ya mashambulizi ya kigaidi ya septemba 11 mwaka 2001 ni wizara ya tatu kwa ukubwa katika serikali kuu ya marekani yeye ni mtu wa maneno machache, lakini yeye ni mtu mwenye kutimiza ahadi zake, jambo ambalo ni muhimu, alisema Gaby Pacheko, mkurugenzi wa utetezi, mawasiliano na maendeleo wa taasisi The Dream Us, shirika lisilo la kiserikali ambalo husaidia vijana wasio na nyaraka za ukazi msaada wa kifedha kupitia udhamini wa vyuo vikuu. Hospitali za Alabama zinajiandaa kwa ongezeko la wagonjwa wa COVID-19 baada ya likizo ya siku ya shukrani, kwani maambukizo yalikuwa tayari yakiongezeka kabla ya ya maadhimisho hayo ya siku ya Thanksgiving ambapo familia zinakutana. Maafisa wa hospitali walisema itakuwa mbaya sana, alisema Dr. Don Williamson, afisa wa zamani wa afya wa serikali ambaye sasa anaongoza chama cha hospitali za Alabama. Kuzuia muujiza, kutakuwa na hali mbaya zaidi katikati ya Desemba. Alabama hivi karibuni imepiga rekodi ya juu ya idadi ya visa vya kila siku vilivyoripotiwa na idadi ya watu waliolazwa hospitalini ambayo ilikuwa elfu moja na mia nne wiki hii ikipanda kuelekea kilele cha majira ya joto cha karibu elfu moja na mia saba. Maafisa wa afya wameelezea wasiwasi wao kwa wimbi jipya la kesi zitafuata kutokana na mikusanyiko ya sherehe za Thanksgiving na kuweka shinikizo zaidi kwa mfumo wa matibabu wa serikali. Na jeshi la Ethiopia limeamrishwa kukamilisha awamu ya mwisho ya mashambulizi ya kijeshi katika mji mkuu wa Mekele katika jimbo la Tigrey baada ya vikosi vya Tigrey kukataa kujisalimisha ndani ya saa sabini na mbili kwa mujibu wa muda wa mwisho uliowekwa na waziri mkuu Abi Ahmed. Kennes Bwire anayo ripoti ya Kimilii. Waziri Mkuu Abiy Ahmed ameandika ujumbe wa Twitter kwamba mlango wa mwisho wa amani ambao ulikuwa wazi kwa vikosi vya TPLF kutumia sasa umefungwa kabisa baada ya vikosi hivyo kudharau watu wa Ethiopia mapema wiki hii. Abiy, ambaye alishinda tuzo la amani la Nobel mwaka uliopita kwa juhudi zake za kumaliza vita na migogoro ya kila mara kati ya Ethiopia na Eritrea, alitoa amri ya saa 72 kwa vikosi vya Tigray katika mji wa Mekele kujisalimisha lasi wa shambulio kijeshi. Wanajeshi wa Ethiopia wamekuwa wakipigana na vikosi vya Tigrei tangu Novemba 4, wakati Abiy alipotuma jeshi la ulinzi wa taifa katika eneo hilo, baada ya vikosi hivyo kushutumiwa kwa kushambulia kambi ya jeshi la taifa. Mamia ya watu wameuawa na zaidi ya elfu arobaini kukimbilia Sudani kama wakimbizi kutokana na vita hivyo, wakisimulia hali mbaya katika eneo la Tigrei. Abiy amewaonya wakazi wa Mekele kuweka chini silaha na kusalia majumbani mwao. Makundi ya kutetea haki yameelezea wasiwasi kuhusu vita hivyo, Umoja wa Mataifa ukitoa wito kwa waziri mkuu Abiy Ahmed kufanya mazungumzo na kumaliza vita hivyo kwa njia ya kidiplomasia. Umoja wa Mataifa umesema kwamba vita hivyo vimesababisha mateso mengi kwa watu wa eneo hilo ambalo tayari wanakabiliwa na janga la virusi vya korona amekataa pendekezo la kufanya mazungumzo naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Bunge la juu la Afrika Kusini litapiga kura juu ya hoja ya kutakuwa na imani na rais Cyril Ramaphosa wiki ijayo. Bunge hilo limesema jana Alhamisi kwamba hoja hiyo ina nafasi ndogo ya kufaulu. Kura hiyo iliombwa na chama kidogo cha upinzani African Transformation Movement au ATM, ambacho kina viti viwili tu katika bunge lenye wabunge mia nne. Bunge, bunge lilisema katika taarifa yake kwamba kura hiyo itafanyika siku ya Alhamisi, Desemba tatu, kwa kura ya wazi. Kura za siri zinaweza kufanyika wakati mazingira ya kisiasa yanachukuliwa kuwa ni ya hatari. Kiongozi wa chama hicho cha ATM hakujibu ombi la Reuters kutoa maoni yake juu ya kwa nini chama chake kilitaka kura hiyo ya kutokuwa na imani. Shirika la afya ulimwenguni WHO jana Alhamisi limezisihi nchi za Afrika kuandaa mipango ya kusambaza chanjo za COVID-19 kadri zitakavyopatikana. Utafiti mpya wa WHO uligundua kuwa nchi nyingi za kiafrika haziko tayari kwa kile kitakachokuwa harakati kubwa zaidi ya chanjo barani humo. Kupanga na kuandaa mikakati kutafanikisha au kuharibu shughuli hii ambayo haijawahi kutokea na inahitajika ushirikiano kutoka ngazi za juu na serikali, na mipango thabiti ya kina ya utaratibu wa kitaifa na mifumo iliyowekwa. Dr Mashidiso Mweti, mkurugenzi wa kanda wa WHO Africa, aliyenukuliwa akisema katika taarifa yake kwa vyombo vya habari. Wataalam walionya kwamba wakati maendeleo ya chanjo yanapaswa kusherekewa, ni hatua ya kwanza tu katika kutolewa kwa mafanikio. <tune> Serikali ya Tanzania imesema kwamba inaungana na Msumbiji kuzindua operesheni ya pamoja dhidi ya mashambulizi mabaya yanayofanywa na, na makundi ya wanamgambo wa Kiislamu katika mataifa hayo mawili. Lakini baadhi ya vyama vya upinzani na makundi ya kutetea haki yanaelezea wasiwasi wao juu ya mipango ya serikali ya Tanzania katika kukabiliana na vitisho. Hadija Riami anasoma ripoti ya mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Charles Kombe. Mashambulizi kadhaa ya karibuni yanayolaumiwa kwa wanamgambo wenye msimamo mkali yamelenga kijiji cha mpakani cha Kitaya katika mkoa wa Mtwara nchini Tanzania. Polisi wanasema zaidi ya nyumba 175 zilichomwa moto na baadhi ya watu wameuawa na washambuliaji ambao mamlaka inasema walikimbilia nchini Msumbiji. Tayari Tanzania imeongeza usalama wake kwenye mpaka wake na hivi sasa majeshi ya pamoja na Msumbiji yatadhibiti kile ambacho anakiita magaidi. Simon Siro ni kamanda wa polisi nchini Tanzania, anasema, anasemaivu tutafanya shughuli ya pamoja kushirikiana na wenzetu, maanake wanatoka kule Msumbiji eh, na taarifa nyingi wanazo kwa sababu kwamba mwisho wa siku tunawapata eh, lakini kikubwa ambacho tunaomba kwa Tanzania hasa eh, wananchi wa vijiji vile ambavyo vinapakana na Msumbiji basi wajitahidi sana kutupa taarifa, wajitahidi sana kutupa taarifa. Kuna mambo tuliyokubaliana, siwezi kuyasema hapa eh, mambo tuliyokubaliana ya kusaidia kuwapata wale wahalifu. Lakini wanasiasa wa Tanzania wana wasiwasi kuhusu namna serikali itakavyokabiliana na vitisho hivyo. Boniface Jacob ni meya wa zamani wa Dar es Salaam na mwanachama wa chama cha upinzani cha Chadema. huenda serikali wanaatuakua na madhubuti ambazo wamechukua na wanaendelea kuchukua zaidi ya ugaidi kwenye mtwala, lakini kuto kuzuuiswa kwanu kunakuja kwenye uwazi, taarifa ndo kila kitu. Lakini tofauti na hapa kwetu, nimeona kwenye matukio haya yanahusisha ugaidi hapa kwetu yamekuwa ni shili kubwa sana, na hata mwendelezo wa uh, eh, ukamataji au uchukuliwaji uh, wa hatua wahusika uh, wenyewe na wenyewe wamekuwa ni wasiri sana, kwa hiyo unatuondolea sisi wananchi uwezo wa kuifanyia tathmini au wa kujua. E, ni kwa kiwango gani kanda ya video imekuwa ikisambaa kwenye mitandao ya kijamii ikiwaonyesha wanavijiji wakiuawa na wanaodaiwa ni magaidi ambao serikali inaamini wana uhusiano na kundi la wanamgambo la Islamic State. Makundi ya kutetea haki yanasema kwamba serikali ni vyema iwe wazi katika kutoa habari kuhusiana na mashambulizi. Kumbusho Dawson ni mwanaharakati wa haki. Jeshi la polisi limekuwa kimya, taarifa zinazuka zi watu wanaandika kwa mitandaoni, kimya. Uh, ubalozi wa Marekani unatoa statement, kimya, baadaye ndo nakuja kuibuka. Kwa hiyo mimi ushauri wangu ili kuweza kumaliza vitendo hivi vya, vya, vya kigaidi linavyoendelea kusini mwa Tanzania, ni vyema jeshi la polisi likawa linatoa taarifa ya maendeleo kinachoendelea huko. Baadhi ya raia wanasema inatia wasiwasi mkubwa sana kusikia kuhusu mashambulizi, lakini wana matumaini kwa juhudi za serikali na kufanya kazi na wakazi wa eneo zitasaidia kuwasafisha magaidi. Saidi Musa ni mkazi wa Dar es Salaam, anaelezea kiangalia, hata zile klipu zilokuwa zinasambaa na video mbalimbali zilokuwa zinasambaa zile hazijachukuliwa na serikali, ni wananchi wao wamezirekodi na wakaanza kuzi, kuzisambaza ina maana wao ndo wana taarifa za kwanza zile primary, nani primary information wenyewe ndo wanazo, na kwao serikali inatakiwa ishirikiane moja kwa moja kabisa na wananchi. Mamlaka zinasema kwamba mashambulizi yalianza mwezi Oktoba wakati waasi walipowakata vichwa zaidi ya wakazi ishirini wa Kitaya. Serikali inasisitiza kwamba itafanikisha mipango yake kwa sababu inaelewa vyema azma ya waasi. Sauti ya Amerika. Sande Shomari anaendelea kukusomea habari muhimu za dunia. Wa Argentina walijazana karibu na kasri la rais wao jana Alhamisi, ambapo msiba wa nyota wa mpira wa miguu Diego Maradona unafanyika. Maelfu ya Waargentina Argentina walikumbana na maafisa wa polisi na mistari mirefu ya watu waliokwenda kutoa heshima zao za mwisho kwa mchezaji huyo mashuhuri ambaye alifariki kwa ugonjwa wa moyo akiwa na umri wa miaka sitini. Mwili wa Maradona ulikuwa umelazwa katika jeneza ambalo lilifunikwa bendera ya Argentina na jezi yake nambari kumi huko Casa Rosada mjini Buenos Aires siku ya Alhamisi. Heshima za mwisho kwa umma zilianza saa kumi na mbili na robo asubuhi kwa saa za huko, baada ya saa chache za faragha kwa familia na marafiki wa karibu. Familia ya nyota huyo ilikuwa ikitarajia kumzika Maradona siku ya Alhamisi jioni katika makaburi ya Bela Vista nje kidogo ya jiji la Buenos Aires, ambapo wazazi wake pia walizikwa, Reuters iliripoti. Salamu za rambirambi na kumbukumbu za Maradona zilifurika kwenye mitandao ya kijamii Jumatano na Alhamisi, na timu zake nyingi za zamani pamoja na FC Barcelona wakiweka video za michezo yake ya za zamani na maneno kama vile asante kwa kila kitu Diego na hatuta kusahau kamwe. Mtu mmoja mweusi raia wa Ufaransa aliyepigwa na maafisa wa polisi kadhaa amesema anatafuta haki baada ya kupostiwa kwa video zinazoonyesha maafisa hao wanaotumia virungu na gesi ya kutoa machozi dhidi yake bila sababu yoyote. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Gerald Darmanin Aliamuru maafisa hao waliohusika katika kesi hiyo kusimamishwa kazi. Tukio hilo lilikuja wakati serikali ya rais Emmanuel Macron inashinikiza mswada mpya ambao unazuia uwezo wa kupiga video polisi. Mswada huo umesababisha maandamano kutoka vikundi vya uhuru wa kiraia na waandishi wa habari wakiwa na wasiwasi kwamba utaruhusu unyanyasaji wa polisi uendelee bila y kugundulika wala kuadhibiwa. Picha za video zilizopatikana na shirika la habari la Associated Press zote kwenye kamera ya usalama ndani ya studio na pia zilizopigwa na majirani walioko nje zinaonyesha kukamatwa kwa nguvu kupita kiasi kwa mtayarishaji huyo wa muziki. Na sherehe za siku ya shukrani zilikuwa nzuri zaidi kwa sekta ya biashara ya samaki aina ya kamba kwa jimbo la Maine hapa Marekani. Bunge la Jumuiya ya Ulaya siku ya Alhamisi iliyoidhinisha makubaliano ya biashara ndogo na Marekani ambayo ni pamoja na kuondoa ushuru wa forodha kwa uagizaji wa samaki wa Marekani. Kifungu kilicho na kura 638 45, 45 dhidi yake na 11 za kupinga ilikuwa ni hatua kuu ya mwisho ya kisiasa kwa mpango huo kuanza kutumika. Matokeo yake, Umoja wa Ulaya wa nchi zipatazo 27 utatoa ushuru wake wa asilimia 8 kwa samaki wa Marekani kwa miaka mitano ijayo na kufanya kazi ili kuifanya iwe hatua ya kudumu. Uagizaji wa kamba wa Marekani kwenda Umoja wa Ulaya ulifika karibu dola milioni 111 kwa mwaka 2017, kabla ya kuanguka mbele ya mvutano ulioongezeka kati wa ya washirika hao wa biashara na makubaliano ya kibiashara ya Umoja wa Ulaya na Canada, ambayo yaliruhusu samaki aina ya kamba kuingia bila ushuru wowote kwenye eneo hilo la kibiashara. Serikali ya Rwanda imeanza kutekeleza mpango wa kuwahamisha watu wanaoishi katika sehemu za mabonde ambazo zimeripotiwa kuwa hatari kutokana na maporomoko ya ardhi na matope wakati wa mvua. Watu hao wamejengewa nyumba za kisasa katika sehemu tofauti. Silvanus Karemera na ripoti kamili kutoka Kigali, Rwanda. Mkakati wa kuwahamisha kutoka maeneo hatarishi wananchi umekuwa ukiendelea nchini Rwanda kwa muda sasa. Serikali imekuwa ikilifanya hili kwa njia mbalimbali, moja ikiwa ni pamoja na kuwajengea wananchi nyumba safi na kuwahamishia humo. Wakati mwingine kama eneo fulani linafaa kujengwa miundombinu yenye faida kwa umma, serikali inawapa pesa wenyewe, na kisha wao hutafuta maeneo mengine ya kuhamia. Lakini kwa wakazi wa vijiji vya Kangondo ya kwanza na Kangondo ya ya pili katika viunga vya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, hali ilikuwa ya tofauti kidogo. Baadhi ya wananchi awali walikataa azma ya kuwahamisha kwenye maeneo yao kutokana na kwamba makazi yao yalikuwa kwenye sehemu za mabonde, hali iliweka rehani maisha yao. Lakini waziri wa serikali za mitaa Profesa Shakana Stars hatimaye akazungumza nao baada ya muda mrefu wasimtofahamu baina ya pande mbili. Unaweza ukute kati ya watu kumi, kuna watu watatu tu wenye hati za makazi kwa nyumba zao. Wengine wamejenga tu bila idhini, tena kiholela na kwa hali kama hii Ukiamiwa kutoa fidia ya pesa kwa watu hawa watatu wenye hati za makazi, na walosalea saba nyumba zao ukabomoa na kuwaambia wahame, utakuwa umetatua tatizo hilo? Sidhani kama hilo jawabu ndilo tunalohitaji sisi kama taifa. Sisi tunasema tukae chini tuzungumze tatizo hili ambalo ni changamoto, ili tupate suluhu la pamoja, licha ya kwamba mzizi wa tatizo ulikuwa na wananchi hao kutaka pesa kama fidia kwa ajili ya makazi yao ili wapate kuhama. Serikali ilishikilia kwamba ni busara wajengewe nyumba za kisasa ili kuepusha hatari ya kwamba wakipewa pesa wanaweza kuvamia maeneo mengine na kujenga katika mfumo ule ule ambao ulihatarisha maisha yao. Hata hivyo, baada ya mazungumzo haya wananchi hao walionekana kulainika na ukubali maafikiano hayo. Mimi nilichagua kupewa nyumba na si pesa, ila hadi wanaangusha nyumba yangu niliyoishi. Kwa hiyo basi mimi nasubiri nipewe nyumba hiyo mpya, nitafurahi. Mimi ni miongoni mwa wale wa mwanzo kabisa waliotia saini makubaliano ya kupewa nyumba mpya, sababu hiki hi kijumba nilichoishi kiliweka maisha yangu hatarini. Kitu cha pili, nyumba hii haikuwa na hati zinazokubalika kiasi kwamba kama wangeamua kuvunja ningepata hasara kubwa kwa sababu sikuwa na hati yake, no, no, no, no. Na ndiyo maana nikaamua kusema kuwa ikija pesa sawa, ikija nyumba yote sawa tu. Mamlaka ya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, yamesema kwamba kuanzia wiki ijayo wataanza zoezi la kuhamisha kundi la kwanza la wananchi hawa, mahali ambapo zimejengwa nyumba zaidi ya mia nne za kisasa zenye huduma ya maji na umeme. Silvanos Kalimera, Sauti ya Amerika, Kigali. Serikali ya Nigeria imeanza kufungua mipaka yake kwa shughuli za kiuchumi baada ya kufungwa kwa muda kutokana na janga la virusi vya korona. Hatua hiyo inafuatia maamuzi ya baraza la mawaziri na inajiri wakati uchumi wa Nigeria unaripotiwa kuendelea kudorora. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Nosa Atohengbe, anaripoti kamili. Karibu miezi saba ya ukosefu wa shughuli katika sekta za uchumi kwa sababu ya kufungwa harakati za kawaida za biashara kutokana na janga la COVID-19 umeathiri sana uchumi wa Nigeria ambayo sasa umeingia katika hali mbaya zaidi ya kiuchumi kwa miaka thelathini. Ripoti ya tume ya rais kusimamia uchumi inaonyesha kuwa uchumi wa Nigeria umekumbwa na shida mbaya sana katika robo ya tatu ya mwaka huu kutokana na mwimbi la pili la COVID-19. Kuna upungufu kiasi cha asilimia tatu pointi sita mbili kutoka hali kabla ya shida hii mpya. Waziri wa fedha wa Nigeria Bi Zainab Ahmed amethibitisha kwamba nigeria imeingia katika hali mbaya ya uchumi while the economy has entered into recession in this third quarter this will be a short lived recession and indeed by the fourth or at worst the first quarter of 2021 that the, the, the country will exit recession moja ya matatizo makubwa ya Nigeria ni deni kubwa ambayo wachumi wanasema itazuia sana ukaidi wa uchumi siku hizi za upungufu wa biashara kote duniani ikiwa lengo la juu la matumizi yasiye na ujenzi. Gavana wa zamani wa jimbo la Anambra, ambaye pia ni mchambuzi mambo ya uchumi, Peter Ubi anasema kwamba hata kabla ya janga la COVID Nigeria ilikuwa moja ya nchi zenye matatizo ya uchumi, na sasa kuna upungufu wa nafasi za ajira. Kwa hivyo ni vyema serikali kuweka maelekeo wake kwa upande wa kuboresha miundombinu ili kukuza uchumi When, what you can call a Kufuatia hali mbaya ya uchumi pamoja na bei isiyo thabiti ya mafuta ya petroli, Nigeria imeamua kuwa itakuwa vizuri kufungua tena mipaka yake ambayo ilifungwa takribani mwaka mmoja sasa ili kuzuia shughuli haramu katika mipaka yake. Kutoka Lagos, jina langu ni Colin Saktohengwe, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Katika makala ya VOA Mitaani, mwandishi wetu wa Goma, Ousteri Malivika, amekusanya maoni ya wananchi kuhusu mazungumzo ya kuimarisha uhusiano kati ya rais wa sasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi na rais mstaafu Joseph Kabila. tunawaza kama mgogoro inakuwa kafasi yote na mazungumzo ya rais Felix al alileta ni mazungumuzo yii, ndiye anayua anatafuta nini ndani ya mazungumuzo ni alileta. Sisi kama nkotei ya FCC kama PPRD, tunawaza hatuna probleme sana na na ngambo ya cash. Kwa sisi raia, tunaaminia tuna kama ile hatua ya kukamata njia ya kuenda kwa mazungumuzo itatusaidia kwa kuona kama ile mazungumuzo kuheshimia katiba ya nchi. Tunalomba tuna usalama, usalama huku kat, katika mashariki watu wanawawa kama nyama. Tunaona kama eti ile, ile haiko mzuri kwa kuona kama nchi inasimama fasi moya, si kwa, kwa, kwa, kwa gisi ya raia. Tunasema mavunje ile mapatano, turudie katika katiba ya nchi. Yeye yeah, mwenyewe alituaidia wakati alipana hotuba yake eh, akitueleza aki kuwa nchi iko katika hali mbaya kwa sababu eh, kuna mivutano kati yao katika muungano wao FCC Cash na sasa, alituahidia kuwa atarudi kwetu kisha kukutana na makundi ya kisiasa na ya kiraia, kisha kujadiliana nao, atatupatia mwelekeo gani amechukua ili kuhakikisha kuwa uongozi wa nchi yetu unarudi katika usawa. yanani yalianza ya, ya anamaliza ya kwa sababu yeye peke ndio aliwa mambo, yeye akuzungumuza na sisi hatukukua koncerne mu mambo yenye alifalitiako wa mambo walikuwa konsidere walitiwa wazungumuze. Sisi raia wa kawaida tunachunga ya kuwa yote ambayo ataifanya iwe katika heshima ya haki za binadamu, iwe pia katika njia ya kutafuta jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itoke katika Kim, kushikwa kimabavu na kundi moja la watu ambao wanajifadhilia wanachukua mali yote ya nchi kwa maslahi yao na wanaacha raia wa kawaida katika hali ya umaskini na mateso makubwa. Ni kweli kama tulishukuru Rais Kisekedi kwa kuanda muundo wa, ma, wa mazungumzo pale Kinshasa tangu tariki mbili mwezi wa, mwezi huu mpaka leo eh, ya kweli ni kwamba mazungumzo hayo yana manufaa fulani, sababu rais Kisegida amekwisha kusikia watu wote wanasiasa, kama wale wa societe civil amekwisha kuonana nao, na tunawaza kama amekwisha kupata mawazo ya raia na mawazo ya wanasiasa wote wa Kongo, na tunakuwaza kama leo amekwisha kujua hali jumla ya nchi yetu ya Kongo ya kidemokrasia, alafu kusema itamaliza mzozo kati ya FCC cash, ya FCC na cash pale tunauga kidogo sababu Rais Kisegedi angeliwahi akisha kumaliza kuwasikiliza wanasiasa wote na, wa, na wale wote wenye aliwaalika. Inafaa sasa aende akaonane na Rais e, mstaafu Joseph Kabila, ili aongee naye waweze kuunda mundo mpya, ili Kongo ipate kuendelea katika mfumo mpya wa amani na wakaaji wapate kupata e, haki yao. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Sande Shomari anakusomea muhtasari wa habari. Mteuli wa rais wa Marekani Joe Biden katika wadhifa wa waziri wa usalama wa ndani ameelezewa kama mtu wa maneno machache, mchapakazi na mwenye huruma. Alejandro Mayokas, Marekani mwenye asili ya Cuba na afisa zamani wa utawala wa Obama atakuwa mlatini wa kwanza ikiwa atathibitishwa na baraza la Seneti kuongoza wizara ya usalama wa ndani iliyoundwa baada ya mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11 mwaka 2001. Hospitali za Alabama zinajiandaa kwa ongezeko la wagonjwa wa COVID-19 baada ya likizo ya siku ya Shukrani, kwani maambukizo yalikuwa ya tayari yakiongezeka kabla ya maadhimisho hayo ya siku ya Thanksgiving ambapo familia zinakutana, maafisa wa hospitali walisema. Bunge la juu la Afrika Kusini litapiga kura juu ya hoja ya kutakuwa na imani na rais Cyril Ramaphosa wiki ijayo. Bunge hilo limesema jana Alhamisi kwamba hoja hiyo ina nafasi ndogo ya kufaulu. Kura hiyo iliombwa na chama kidogo cha upinzani African Transformation Movement au ATM ambacho kina viti viwili tu katika bunge lenye wa bunge mia nne. Shirika la Afya Ulimwenguni WHO jana Alhamisi limezisihi nchi za Afrika kuandaa mipango ya kusambaza chanjo za COVID-19 kadri zitakavyopatikana. Na jeshi la Ethiopia limeamrishwa kukamilisha awamu ya mwisho ya mashambulizi ya kijeshi katika mji mkuu wa Mekele katika jimbo la Tigrei baada ya vikosi vya Tigrei kukataa kujisalimisha ndani ya saa sabini na mbili kwa mujibu wa muda wa mwisho uliowekwa na Waziri Mkuu Abi Ahmed. Tunakomea hapo asubuhi hii. Hadija Riame amesimamia matangazo haya, mwelekezo amekuwa Diodo Nchivahiro. Hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kennesi Bwire, niruhusu nikutakie Ijumaa njema.