ay salugsan yihiin mucaaradka ama basishinku ay salugsan yihiin horta waa dalinyaro. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninaye wakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi. Wakulima wapatao wa 43 wa jimbo la kaskazini mashariki mwa Nigeria la Bono wamezikwa hii leo baada ya kuuawa kwenye mashambulizi ambayo serikali inadai yalitekelezwa na wanamgambo wa Kiislamu. Haya yamejiri huku maafisa wa usalama wakiendelea kuwatafuta dazani ya watu ambao hawajulikani waliko kufuatia mashambulizi hayo. takriban wanaume walikatwa shingo wakati wa mashambulizi hayo yaliyoanza leo asubuhi katika kijiji cha Zabamari. Wakazi wamesema kwamba huenda zaidi ya watu sabini wameuawa. Shirika la kimataifa la kutetea haki Amnesty International limesema kwamba wanawake kumi ni kati ya wasiojulikana waliko. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amelaani mauaji hayo na kusema kwamba nchi nzima inahuzunishwa na tukio hilo ingawa hakuna kundi lilodai kutekeleza mauaji hayo kufikia sasa, mara nyingi mashambulizi kama hayo hutekelezwa na kundi la kigaidi la Boko Haram au kitengo cha Afrika Magharibi cha kundi la kigaidi la Islamic State. Makundi hayo mawili yamekuwa katika eneo hilo kwa muda mrefu, ambapo wanamgambo wa Kiislamu wanashutumiwa kuwaua takriban watu elfu thelathini katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita. Serikali ya Ethiopia imesema kwamba inawasaka viongozi wa kundi la waasi katika jimbo la kaskazini la Tigray baada ya kutangaza kwamba operesheni ya kijeshi dhidi ya mji mkuu wa jimbo hilo Mekele ilikuwa imemalizika. Utawala wa waziri mkuu Abiy Ahmed umekuwa ukijaribu kutuliza uasi wa chama chenye nguvu cha TPLF ambacho kilidhibiti serikali kuu tangu mwaka wa 1991 hadi mwaka wa elfu mbili na kumi na nane ambapo Abi Ahmed aliingia mamlakani. Abi alitangaza jana Jumamosi kwamba vikosi vya serikali kuu vilikuwa vimeudhibiti mji wa Mekele saa chache tu baada ya operesheni hiyo kuanza na kuondoa wasiwasi wa vita vya muda mrefu kwenye mji huo wenye wakazi takriban laki tano kiongozi wa tplf debretsion gebremichael hata hivyo amesema wapiganaji wake wataendelea na mapambano abiy ameendelea kusisitiza kwamba mzozo huo unaoikabili ethiopia ni wa ndani na kukataa uingiliaji kati wa wasuluhishi wa kimataifa zaidi ya waethiopia 44,000 wanaaminika kutorokea nchi jirani ya sudan unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Muungano wa vyama vya kisiasa ambao unatawala nchini Burkina Faso umeshinda viti vingi kwenye bunge la taifa hilo na hivyo basi ndio utakaoendelea kuongoza, tume ya uchaguzi ya Burkina Faso imesema leo Jumapili. Hii ni kufuatia ushindi wa Rais Roch Kabore ambaye chama chake cha MPP pamoja na vyama vingine vinavyoshirikiana nacho vimeshinda viti tisini kati ya vyote 127 kwenye uchaguzi huo uliofanyika tarehe 22 mwezi huu. Chama cha rais wa zamani Blaise Compaore cha CDP sasa ndicho kikubwa zaidi cha upinzani kikiwa na viti ishirini bungeni. Tume ya uchaguzi ilitangaza kwamba Kabore alishinda kwa asilimia 57.9 ya kura zote zilizopigwa na hivyo basi kuondoa haja ya kurudia uchaguzi huo, ambapo katiba ya nchi hiyo inamtaka mgombea kupata angalau zaidi ya asilimia 50 ili, ili kuepusha uwezekano huo. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Burkina Faso, Zebrin Diabre, ambaye alikuwa anashindana na Kabore, alikiri kushindwa na kumpongeza mpinzani wake Rock Kabore. Diabre, waziri wa zamani wa fedha Alimtembelea Kabore Ijumaa usiku na kumpongeza. Na uuzaji na ununuzi wakati wa msimu wa Krismasi, utamaduni ambao unaenziwa sana nchini Ujerumani na nchi zilizo jirani, umeingia katika orodha ndefu ya utamaduni wa kila mwaka ambao umefutwa au umepungua mwaka huu kwa sababu ya janga la virusi vya korona. Shirika la habari la Associated Press AP lina ripoti Mwezi Novemba ulishuhudia nchi nyingi za Ulaya zikiweka baadhi ya masharti au katazo kali la kutotoka nje, wakati wa maambukizi mapya ya virusi yakiongezeka. Moja ya masoko ya sikukuu yaliyo bora na ya kiasili ni sehemu inayowaleta watalii wengi yakitangazwa kutofunguliwa mwezi mmoja uliopita. Masoko nchini kote ikiwemo Frankfurt, Dortmund na Berlin yameathiriwa na hali hiyo pia, ambapo mamlaka zimesitisha shughuli mbalimbali katika maeneo ya biashara huko Ulaya, ambako watu kwa kawaida hukusanyika katika vibanda. Ambavyo hufurika watu kupata viburudisho na vyakula, vingi hivi sasa vimebakia vitupu kwenye mpaka wa Ufaransa takriban vibanda 300 vya biashara maarufu wakati huu wa Krismasi havitofunguliwa mwaka huu, na hali ni hiyo hiyo katika mji mkuu wa Ubelgiji, Brussels. Hayo yanajiri huku visa vya maambukizi ya corona hapa Marekani navyo vikiongezeka kwa kasi kubwa. Siku ya Jumanne wataalamu na washauri watakutana ili kupiga kura kujua ni watu gani ambao watapata chanjo kabla ya wengine, wakati chanjo hizo zitakapoanza kutolewa. Kituo kinachofuatilia masuala ya covid-19 cha hapa Marekani cha chuo cha Johns Hopkins kimeripoti kwamba zaidi ya watu milioni 13 wameambukizwa virusi hivyo hapa Marekani. Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha salamu na muziki, kama kawaida, mambo yakiwa yanaendelea vizuri, kutoka hapa Washington DC nalo, jina langu ni Harizon Kamau. Matumai yangu ni kwamba mwisho wako wa juma umeendelea vizuri, tunapoelekea kukamilisha juma na ni wakati mwafaka kabisa wako wa kuwasabahi au kuwasalimia unaowapenda wakiwa mbali na karibu na bila kupoteza wakati mikwangu nazikamata salamu za kwanza hapa ambazo ni za Nazareth mwakipembe Kipembe, akiwa kule tu Kuyumbea, unasema zako za kwanza salamu zimfikie Fojei Mamkola, Ankareti Antoni Feruzi, Nel Siobela, Charles Jumanne Fundi, Wiji Kuchi Jogo Mkongwe kinyozi mstaafu, Sidia Fugulu Majariwa Bususu, DJ Moi, Joseph Sindano, bila kusahau Wilfred Tambwe, vilevile unasema kwamba ungependa kumkumbuka Edna Nyamwelu, bila kusahau Triford Rafail, Letisia Singolile, Meshak Mwamala, Nicolas Kayago Kashinje, mjomba Antony Mazengo, Sayenga Mabula Magesha Lutahiwa Busisi, Tunza Mwakapenda, Jafari Kopo, Fadhili Habdani bila kumsahau Fikiri Dario Galaka, unasema tuendelee kukumbukana ndizo zako uh, salamu ama ndio ujumbe unaosema Nazareth Mwa Kipembe ukiwa Tukuyu, Mbeya. Zingine salamu nazozikamata sasa hivi ni zako, Jaima Juma Maiko, mwanaharakati mwanaharakati. Maiko unasema zako salamu za kwanza kabisa ziwafikie hao wafuatao: Antoni Mazengo, Araja Ishumbi, Jafari Kopo, Joshua Turuka, Edward Kabamba, Magimbise, Fikiri Dario Galaka, Reina Shani, Nema Kimario, James Tano, Kolikoha Magabe, Solomoni Njiku, Uchumi Filbati, King Majuto, Mwalimu Kennedi Mbempa, bila kumsahau Sombi Mtemi. Ukisema yawezekana, inakuwa kwa sababu unavuta mlango ulioandikwa sukuma, basi pale ni wewe mwenyewe, utafakari na ujue kwamba kama unasukuma mlango <laughs> ambao unahitajika kuvutwa, ili labda baraka zako ziingie. Ujumbe poa kabisa kwenye salamu na mziki kutoka VOA Washington DC na zikamata zako salamu James Tano. James a Tano, unasema uko kule Nzega na unataka zako za kwanza kabisa salamu zimwendee Mbele Malale, Dius Masunga, Fikiri Dario, Galaka, Eric Masawe, Salibunzali Sare, Michael Noga, Godikota Mkabe, Masanja Gasa. Ujumbe jamani, tukumbukane kupitia mtambo mkubwa wa VOA Swahili. Bila shaka nami nasadiki na kusema ni kweli kama ulivyosema wewe James Tano. Salamu zingine nazo zikamwatani zako Frank Shayo. Frank Shayo unasema kwamba uko Arusha na ungetaka kuwasalimia Frank Matei wakiwa, akiwa Arusha, Jafar Kopo, Mage Mbise, Baila Bint Mario, William Kitengai, David John na wapenzi wote wa VOA nami nasema asanti sana ya kwa zako salamu Frank Shayo, ukisema kwamba wakumbukwe pia mtangazaji wa zamu. Nami nasema asanti sana kwa kutukumbuka, popote ulipo salamu zingine nazo zipata sasa hivi ni Nyanda Pastori, unasema kwamba wewe uko kule Ilula na salamu zako ungepeperusha hadi kwa Diogratias Masunga, kocha Mongo Sengeka, Mongo Sayenda, Mabura Magesa, Magesha Sombi, Mtemi Baraka Mganga, mwana michezo Kolikoza Makabe Mkono fikiri dario galaka na mke wako Elizabeth Daniel wa Ilura unasema kwamba ujumbe mafanikio huletwa na kuchapa kazi. Bila shaka umeisha nena, na ulivyosema ni kweli kabisa. Napoangalia kwa umbali kibao cha jamaa mmoja maarufu zaidi kutoka kule upande wa Zimbabwe, jina lake Japriza, anaingia na kibao Donozolo. Hebu sikia mambo yalivyoteremsha. Kibao icho moto kabisa chake ja praise john zolo kutoka Zimbabwe. Basi tunaelekea na kuendelea na salamu na mziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, washington DC. Nilikuambia kwamba mimi wako ni harison Kamau. Basi nazipokea zako, deus masuga, deus masunga unasema kwamba ungetaka zako kabisa ziende wapi? Kule ziende kwa asha thile, ali bin kamba, kanisa esther jilala, esther masanja, mapema ndula Nosoro M Maziku James Tano na Huseini Milaji wakiwa Tabora, Ruta Hiwa Busisi Salibunzali Sari Fikiri Dario Gaza Boy Kilaka na mchana mchana, popote walipo. Ujumbe: ukitaka kuwa mwanasiasa kubali misukosuko. Salamu zingine nazo zikamata sasa hivi, ni zako wewe Mabere malale, mabere malale, unasema zako salamu ngetaka ziwafikiwa wafuatao. Ah, uh, wa kwanza kabisa ni Samuel Kasembo, Sombi Mtemi, Ngasa Ngwegwe, Solomon Njiku, James Tano, Safa Chinga, Simon Mseti, Saenda Mabula, Mbaraka Mganga, mwanamichezo, King Sofa, Paul Mayinzi, Fikiri Dario, Galaka, Masanja Gasa, Mwalimu Kennedy Mpemba, Mwalimu Steven Katia Juma Michael mwanaharakati Mperwa Seleka Golikoda Makabe Sali Bunzali Sali Bia, na Basila binti Kimalio, bila kumsahau mama mzazi Teresia Sigela. Ujumbe, salamu ni nusu ya kuonana. Salamu zingine na zikamata sasa hivi ni zako ni zako, Mashaka Sumbi Mkonole, unasema kwamba zako salamu ungetaka ziwafikie wafuatao. Unasema za kwanza kabisa zimwendee mama Prisika, watoto wako Prisika na Patrick Charles, fundi simu na Emmanuel Charles, MC Masei, Pascali Alex wa Morogoro, kaka yako Nzoka Jileka Kaji, mama yako mzazi Sofia Kidi Ganja, mama yako mzazi Sodani Jileka, Solomon Jiku kashi ndiye mjomba Mac Mihayo Majaliwa Bususu, ujumbe tukumkane kupitia VOA Swahili. Kuna salamu zingine hapa pia naziona kutoka kwa James tano unasema kwamba salamu ni kwa Baba Angei wa Kariakoo na wafuatao pia: mama Tumaini akiwa pale Mkomongo, Bwire Furia, Hiotim Felisiani, Felisiani Furia, baba huyu au mzee baba Letisia Silonge wa Nzimba, Igunga, Tabora, Tanzania, unasema salamu zako kwanza kabisa ni kwako wewe mtangazaji, na mimi nasema asanti sana kwa zako salamu. Ea, zingine sasa nazo zimwendee Edinari Nyamwelu, Tina Matelula, Devotha Daniels, Elias Nadorika, Vidio Rose Malima, Maimuna Mosigisi, Mariam Lutemagula, Nazareth e e Mwakipembe Kinyozi Mustaafu, Sidia Fugulu, Naili Siobela, Fikiri Dario Galaka, Tunza Godfrey Mwakapenda, Nicolas Godfrey Kayago, Filbert Jonathan Kenshambi, Wilfred Tabwe, William Ketengai, Jamesa Tano, Furaha James Doto Mahona, Kulwa Mahona, Masanja Kulwa, Mzee wa Sola, Stela Mwizarubi, International Beka wa Bengali, IB sauti ya stereo, Bibi Azama Majaliwa Bususu, Mbaga Charles Kubeja, Nyanda Mayala, Ustadi Sabasaba Abdala. Ujumbe, tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika, nami bila shaka nasema kwamba nakubaliana na wewe Leticia Silonge wa kule Ziba, Igunga, Tabora. Salamu zingine nazo zikambatani zako, Umeshak uh, Mamwale Mamwala, basi unasema kwamba zako salamu za kwanza kabisa zimwendee mtangazaji wa zamu, nami nasema asanti sana. Alafu kisha unasema kipenzi chako Mama Chariti Jafari, Kopo Joshua Turuka Miraji kibida, Kibinda Nail Sili Obela Nazareti Mwakipembe Joshua Kea Mchana J Mchana Francis Mwakisambwe Robert Mombozi na vilevile vile Mpemba Fikiri Dario Mwai James katika uh, Nakolikodha Magabe king, Maj king Majuto utahiwa Busisi, na unasema kwamba unawapenda wote wanapoendelea kutegeategea VOA Swahili Washington DC, ukisema kwamba unawapenda sana na stesheni ni VOA Swahili, nami nakubaliana kabisa na wewe Meshak Mwamwala. Salamu zingine nazikamata hapa, ni zako Nazareth mwa Kipembe, unasema kwamba ungependa zako salamu ni Mwenefo Jay Mwamkola, Nels Obela, Charles Umanne fundi wa simu, Mwandu John Kanuti Yambo, Tunza Godfrey Mwakapenda, Majaliwa Bususu, Gilbert Kenshambi Kasinje Mjomba, na Mbaga Charles Kubeja, Meshak Mwamwala Utahiwa Busisi, Patrick Kakunji wa DRC, Letitia Shilogile, Buzeri Magwe, Nicolas Godfrey na Zemoyoni Haboka, ukisema kwamba unawapenda sana, na tuendelee kukumbukana kupitia VOA idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nami nasema bila shaka, umesha nena, ndivyo mambo yalivyo. Salamu zingine nazikamata hapa ni zako Mabere Malale, Mabere Malale, unapenda kupeperusha salamu zako kwa Samuel Kasembo Sombi, Mtemi Gasa Ngwengwe, Solomoni Njiku, James Tano Zafa Chinga, Simoni Mseti Saenda, Mabula Mbaraka Mganga, Mwana Michezo, King Sofa, Paul Mayinzi, Enos Masanja Jagala Bukumba na Sita Ndelema Sidemusa, bila kusahau familia yako ikiongozwa na mama mzazi Teresia Sigela maarufu kwa jina la mwana Shigela akiwa Mwamwala Igunga. ujumbe weziheshima maandiko bila kuheshimu wazazi. Ujumbe um, poa kabisa, ambao kweli unatia moyo na wenye ukweli kweli kweli. Fikiri Dario uh, anasema kwamba angependa zake salamu zimwendee Mwalimu James Katia, Koligodha Magabe, Lutahiwa Busisi, Konsiekejon Henry Keduaule King, Majuto Ankret Feruzi, bila kusahau Madhuri Filimoni na vilevile Edvesta Tarimo, Kashinde, mjombo wa tatu, Leticia Silogile, Winfredi Tambwe, Filbert Kinshambi Luena Nasonda, na unasema kwamba unawapenda wote na kwamba tuendelee kupatana au kukutana kupitia idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Nami ni nani niseme, la sivyo, mambo ndivyo alivyo hapa ndani ya VOA. Safi sana, Deborah Daniel Elias. Aa, mama Elizabeth, wa mageuzi, Shinyanga, Tanzania, nasema salamu kwa Fikiri Dario Galaka, Leticia Silogile, Richard Kambale, Moses Mleka, Kalabagwa, mjukuu wa Makagwa, Vincent Kaji, Bakari Musa, Kadama Sindano, Hemba na Nazareti Mwakipembe. Napotazama kwa umbali nayo na, na mwimbo wa rege sasa, vitu vizito vizito vinasema just the way you are, yule jama anaitwa Tarrus Riley kutoka She kule upande wa Jamaica, kitu hicho. chake Taras Raeli, just the way you u. Tunaendelea na salamu na mziki, naona zina miminika hapa kweli, kweli. Ambapo wa kwanza kabisa kutuanzia tunapoelekea kumalizia ni wewe Eric Victes Masawe, unasema sasa hivi unapatikana Rongoma shop Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako kwa Lucas Albert Mseti, Viola Alfred Sayenda, Mabula Magesha, Filbert Jonathan Kieshamb na Miraji Mwa Kibinda, Ukisema pia Zakayo pia Bundala akumbukwe, bila kusahau Steven Bonifase, baba Se, Serapia James tano Isaac Petro, unasema kwamba unawapenda sana na VOA ndiyo nusu ya kuonana salamu zingine nazozikamata sasa hivi ni zako rose malima rose malima unasema uko kibaha tanzania salamu zako ziende kwa thomas makanyaga fikiri dario salimu nasoro yasungu jingo edward miraji kibinda bila kusahau isaac petro wote unasema unawapenda sana na kila uchao unawakumbuka kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moses edward mndela Moses Edward Mdela wa Power Family Group, Belanga Ndalalu, unasema Manyara, Tanzania, salamu zako ziwaendee Eric Masawe, Radisras Damas, Makoleo Clifford, Mwananyanda Levi, Mary Bakari Hamisi matikiti muhamedi edward albert kim emmanuel mwanya mnyapanda edward albert ukisema kwamba nusu ya kuonana ni kusalimiana na popote mlipo na wapenda sana ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwa moses edward nazipata zako salamu moses edward mdela unasema wewe ni wa power family group unasema kwamba unataka kuwasalimia watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na mimi, kwa niaba yangu nasema asante sana, Moses Edward Mdela. Mbaga Karim Mbaga, ukiwa kule Mbezi, Dar es Salaam, unasema zako zimwendee Grace Alex Mbaga, Charles Kubeja, Eric Masawe na Fitina Paul Wakatoro wakiwa kule Geita. Ujumbe, tufanye kazi kwa bidii, maana maandiko yanasema asiyefanya kazi basi hatakula, asile hata kidogo. Ndivyo unavyosema, Mbaga Karim Mbaga, ukiwa Dar es Salaam. Basi nashukuru sana kuwa nawe leo katika salamu na muziki. Jina langu Harrison Kamau, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Napokuacha nacho kibao cha Nadia Mukami akiwa na Sinai Peytad kutoka kule Kenya, anasema uwanza sika za kujiunga nasi Jumapili ijayo, msikilizaji, kwa kipindi kingine cha salamu na muziki hukujia kila siku ya Jumapili kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi naona muda hapa unatupa kisogo, ni kusomeeni muktasari wa habari, baada ya hapo nitaondoka. Jina langu ni BMJ Mridhi. Wakulima wapatao wa 43 wa jimbo la kaskazini mashariki mwa Nigeria Labono wamezikwa hii leo baada ya kuuawa kwenye mashambulizi ambayo serikali inadai yalitekelezwa na wanamgambo wa Kiislamu. Serikali ya Ethiopia imesema kwamba inawasaka viongozi wa kundi la waasi katika jimbo la kaskazini la Tigre baada ya kutangaza kwamba operesheni ya kijeshi dhidi ya mji mkuu wa jimbo hilo Mekele ilikuwa imemalizika. Muungano wa vyama vya kisiasa ambao unatawala nchini Burkina Faso umeshinda viti vingi kwenye bunge la taifa hilo. Na hivyo basi ndio utakaoendelea kuongoza tume ya uchaguzi katika nchi hiyo imesema leo Jumapili. Hii inafuatia ushindi wa Rais Rok Kabore ambaye chama chake cha MPP vinavyoshirikiana nacho vimeshinda viti 90 kati ya vyote 127 kwenye uchaguzi huo uliofanyika tarehe 22 mwezi huu. Na hali ya wasiwasi imeendelea kutanda hapa Marekani kufuatia ongezeko kubwa la virusi vya korona huku wataalamu pamoja na washauri wa masuala ya afya wakitarajiwa kukutana siku ya Jumanne kuamua ni nani ambaye atapewa chanjo kwanza iwapo chanjo hizo zitaanza kutolewa na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc