kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ninayekukaribisha asubuhi hii ni Sunday Shomari, na mimi ni Kenneth Bwire, na kukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa, leo Jumatatu tarehe 30 Novemba mwaka 2020. Karibuni. na katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo, mashirika ya kutetea haki za wa wakimbizi wa Burundi yamekosoa vikali uamuzi wa serikali ya Tanzania wa kutarajia kuifunga kabisa kambi ya wakimbizi wa Burundi inayopatikana katika kijiji cha Mtendeli mwaka kesho. Tunakusudia kuivunja kambi hii, ili naomba mlijue, tutavunja kambi, tutaunganisha mtaenda Nduta, ko wamuzi kwa, ama uende Nduta au uende nyumbani. Katika habari nyingine, makundi ya kutetea haki za wanawake katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo yanahimiza wanawake kuongeza juhudi za kupambana na vitendo vya udadilishaji wa kingono na ubakaji. Wamama wengi waka unapata makazi baada ya kisha tendea kingono na, na huyu bosi wake hikyo ni kitu sasa. Kazi yetu ni kufunua watu juu ya vitu kama na hivyo, juu ni miongoni tu mwa mambo mengi ambayo tumekutayarishia alfajiri ya leo kutoka Kunakucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kennes Bwire iko tayari kabisa kusomea habari za dunia. Rais mteule wa Marekani Jo Biden amepata kura 37 zaidi katika jimbo la Wisconsin baada ya zoezi la kurudia kuhesabu kura kama alivyoomba Rais Donald Trump. Hesabu hiyo inathibitisha ushindi wa zaidi ya kura 2 alizopata Biden katika jimbo hilo lililokuwa na ushindani mkubwa katika uchaguzi wa Novemba tarehe tatu. Kampeni ya Trump ililipa dola milioni 3 kutaka kuhesabiwa tena kura katika kaunti zenye wafuasi wengi wa chama cha Democratic. Badala yake, Trump na chama chake cha Republican wameshindwa katika shughuli hiyo ya kurudia hesabu ya kura, baada ya kutoa madai kwamba waliibiwa kura bila ushahidi wowote. Matokeo ya uchaguzi mkuu wa Novemba tatu, ambayo hayajaidhinishwa yanaonyesha, Biden alipata kura mia tatu na sita za wajumbe huku Trump akiwa na kura 232. Mshindi wa kura za wajumbe ndiye atakuwa rais nchini Marekani. Biden ana zaidi ya kura milioni 6 katika hesabu ya jumla kote nchini, na anatarajiwa kuapishwa kuwa rais wa 46 wa Marekani Januari tarehe 20. Rais Trump alisema wiki iliyopita kwamba ataondoka madarakani Biden atakaposhinda kura za wajumbe. Hata hivyo, Trump hajakiri kwamba alishindwa na Biden na amepoteza zaidi ya kesi thelathini alizowasilisha mahakamani kupinga ushindi wa Biden. Rais wa Iran Hasan Rohani ameapa kulipiza kisasi kufuatia kuuawa kwa mwanasayansi wa ngazi ya juu wa masuala ya nyuklia Mohsen Fakrzade. Rais wa Iran na viongozi wengine wa nchi hiyo wamedai kwamba Israeli imehusika na mauaji hayo, lakini baadhi ya wanadiplomasia na wachambuzi wanasema kwamba hawatarajii Iran kulipiza kisasi kwa haraka kwa mauaji hayo yanayotajwa kupangwa vizuri kabisa. Fakrade, mwanasayansi mwenye umri wa miaka hamsini na tisa na ambaye aliuawa kwa kupigwa risasi, ni afisa wa ngazi ya juu katika jeshi la Iran kuuawa mwaka humu. Wachambuzi wanasema kwamba huenda Iran itachukua muda kutekeleza vitisho vyake, la sivyo inaweza kushambuliwa kijeshi na rais wa Marekani anayeondoka madarakani Donald Trump. Wachambuzi pia wanasema kwamba nchi hiyo itasalia kimya ili kujizuia kuharibu mpango wa rais mteule wa Marekani Joe Biden kuanza mazungumzo ya kidiplomasia na Iran. Vikosi vya waasi kutoka mkoa wa kaskazini mwa Ethiopia wa Tigray vimesema vimetungua ndege ya kijeshi na kukamata tena mji ambao ulitekwa na vikosi vya serikali siku ya Jumapili, siku moja baada ya waziri mkuu kutangaza wanajeshi wa serikali kukamata mji mkuu wa mkoa kwamba operesheni ya kijeshi imemalizika. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Hakukuwa na maelezo ya haraka kutoka kwa serikali au jeshi juu ya madai yaliyotolewa na liberation Gabriel Michael, kiongozi wa kundi ya Tigre Peoples Liberation Front, TPLF, katika ujumbe mfupi kwa Reuters. Madai kutoka pande zote ni ngumu kuthibitisha, kwani laini za simu na mitandao huko Tigre vimekatwa na upatikanaji umedhibitiwa kwa kiasi kikubwa tangu mapigano yalipoanza Novemba 4, serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed imekuwa ikijaribu kutuliza uwasi wa chama chenye nguvu cha TPLF cha kikabila ambacho kilitawala serikali kuu kutoka mwaka 1991 hadi Abi alipoingia madarakani mnamo mwaka 2018. Maelfu ya watu wanaaminika kuuawa na karibu elfu 44 wamekimbilia Sudan tangu mapigano yalipoanza. Mzozo huo umekuwa jaribio jingine kwa Abi ambaye alichukua madaraka miaka miwili iliyopita na anajaribu kushikilia kiraka cha vikundi vya kikabila ambavyo vinaunda watu milioni 115 wa Ethiopia. Abi alisema Jumamosi jioni, wanajeshi wa serikali walikuwa wamechukua udhibiti wa mji mkuu wa Tigrey wa Mekele ndani ya saa kadhaa baada ya kuzindua mashambulizi huko, wakiondoa hofu ya mapigano ya muda mrefu katika jambo hilo la wakazi laki tano. Unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOM. Mfumuko wa bei umepanda sana nchini Sudan na kufikia kiwango ambacho ni mojawapo ya viwango vya juu zaidi duniani. Wachumi wamesema kwamba uchumi wa Sudan unaweza kudorora kwa kiwango kikubwa zaidi iwapo mapungufu ya bajeti na mzunguko wa pesa havitadhibitiwa. Bei za bidhaa muhimu zimepanda sana kupelekea kiwango ambacho ni kibaya zaidi, huku uchumi ukiwa umeharibika kwa mamilioni ya raia wa kawaida, pamoja na kuathiri mabadiliko ya kisiasa yanayoendelea kutoka kwa utawala wa kijeshi. Serikali inakabiliwa na mapungufu makubwa ya kifedha. Sarafu ya Sudan imepoteza thamani na kiwango cha mfumuko wa bei kimefikia asilimia mia mbili thelathini. Mishahara ya wafanyakazi haikidhi mahitaji ya kila siku na kupelekea matatizo ya kiuchumi nchini humo. Waandamanaji kadhaa wamekamatwa na kuzuiliwa nchini Belarus kufuatia maandamano yanayoendelea kumtaka rais wa sasa Alexander Lukashenko kuondoka madarakani. Shirika la kutetea haki za binadamu la Viansa limeripoti kwamba watu 130 wanaripotiwa kuzuiliwa mjini Minski. Watu wengine kadhaa wanaripotiwa kuzuiliwa katika sehemu nyingine za nchi. Maafisa wa usalama wamekuwa wakitumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji bila mafanikio maandamano yamekuwa yakifanyika nchini Belarus tangu uchaguzi wa Agosti 9 ambao Rais Lukashenko alishinda muhula wa sita madarakani, lakini wanasiasa wa upinzani wamedai kuwepo udanganyifu mkubwa katika hesabu ya kura. Marekani na Umoja wa Ulaya zimekataa kutambua ushindi wa Lukashenko mwenye umri wa miaka 66 na ambaye ametawala nchi hiyo tangu mwaka 1994 <tip> unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Na habari achukua uzito wa juu alfajiri hii ni huko nchini Burundi, mashirika kutetea haki za wakimbizi nchini humo yamekosoa vikali uamuzi wa serikali ya Tanzania wa kutarajia kuifunga kabisa kambi ya wakimbizi wa Burundi inayopatikana katika kijiji cha Mutendeli nchini humo. Mashirika hayo yanahisi kwamba hatua hiyo ni ukiukaji wa dhahiri wa sheria za kimataifa kuhusu haki za wakimbizi. Maelezo zaidi anayo mwandishi wetu Jean-Marie Vianh Burundi kutoka mjini Kigali. Hatua ya kutarajia kuifunga kabisa kambi ya wakimbizi wa Burundi ya kijiji cha Mutendeli nchini Tanzania ilifahamishwa na mkurugenzi wa mamlaka masuala ya wakimbizi katika wizara ya mambo ya ndani ya Tanzania, Sudi Mwakibasi katika mkutano wake na wakimbizi wa kambi hiyo siku ya Alhamisi iliyopita. Wakati huo, afisa huyo wa serikali ya Tanzania aliwathibitishia wakimbizi wa Burundi kwamba kambi ya Mtendeli itafungwa kabisa ifikapo mwanzoni mwa mwaka ujao na wakimbizi wa Burundi ambao watakuwa wajarejea nchini Burundi watahamishiwa katika kambi nyingine ya wakimbizi ya Nduta. Mwaka kesho tunakusudia kuivunja kambi hii ili, naomba mnijue, tutavunja kambi Nduta kwa kwa ama, wende Nduta ama au wende nyumbani. Udo wa hayo, yakiarifiwa wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi wamesikitishwa sana na mpango huo wa serikali ya Tanzania wa kupania kuifunga kabisa kambi ya Mtendeli. Leopold Sharangabo, naibu kiongozi wa muungano wa mashirika ya kutetea haki za wakimbizi wa Burundi, Sebedehas Vikar amesema kwamba hatua hiyo ya serikali ya Tanzania ni ukiukaji wa dhahiri wa sheria ya kimataifa kuhusu haki wa za wakimbizi na kuwa lengo lake ni kuwalazimisha wakimbizi wa Burundi kurejea makwao kimabavu. ya Tanzania ngo impunzi hayo yote yanayotendwa wakati huu na serikali ya Tanzania ni mlolongo wa visa vya unyanyasaji ili kuwalazimisha wakimbizi wa Burundi warejee makwao nchini Burundi. Tokea mwaka elfu mbili na kumi na tano serikali ya Tanzania iliendelea kuwatendea maovu mengi wakimbizi wa Burundi. Wengi wao waliuawa na kutekwa nyara, wengine walinyanyaswa na kufungwa jela kiholela. Kwa hiyo tunaiomba serikali ya Tanzania kuheshimu makubaliano ya kimataifa iliyosaini kuhusu haki za wakimbizi. UNHCR kwa upande wake, tunaihimiza kutosalia kimya, iwatetee wakimbizi wa Burundi na iishawishi nchi ya Tanzania Haraka unyanyasaji huo. Hayo yanajiri wakati serikali ya Burundi inaendelea kuwahamasisha wakimbizi wote wa Burundi kurejea makwao, ikikiri kwamba hivi sasa hali ya amani imekamilika kote nchini Burundi. Hata hivyo, baadhi ya wakimbizi wa Burundi bado wanasita kurejea makwao kwa kofia usalama wao. Itafahamika kuwa tokea mwaka elfu mbili na kumi na tano shirika la UNHCR lilifahamisha kuwa raia wa Burundi zaidi ya laki laki tatu na nusu walitoroka nchi yao na kukimbilia katika mataifa ya kanda ya Afrika ya Mashariki, Jamhuri ya Burundi. Sauti ya Amerika, Kigali. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kennes Bwire anaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kwamba wanasayansi nchini humo wamepiga hatua kubwa sana katika kupata tiba dhidi ya korona. Katika hotuba kwa taifa jana Jumaapili, Museveni amesema kwamba wanasayansi nchini humo wamefanya majaribio tiba hiyo ambayo hakutoa maelezo zaidi, akiongezea kwamba kwa sasa madaktari wanatumia mchanganyiko wa vitu maalum ambavyo vinaongeza kinga mwilini dhidi ya virusi vya korona. Museveni amesema kwamba dawa hiyo ambayo ni aina tatu imefanyiwa majaribio kwa wagonjwa wa korona na kupona, akiongezea kwamba itaanza kutumika Desemba tarehe kumi na tano mwaka huu. Jumla ya watu mia mbili na kumi wamefariki kutokana na virusi vya korona nchini Uganda. Kampuni kadhaa nchini Marekani na Ulaya zimetangaza kupata chanjo dhidi ya virusi vya korona. Watu 43 wamezikwa kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno nchini Nigeria baada ya kuuawa katika shambulizi lililotekelezwa na wanamgambo wa Kiislamu. Maafisa wa usalama wanaendelea kuwatafuta watu wengine ambao hawajulikani walipo. Kufikia sasa, karibu wanaume 30 walikatwa vichwa katika shambulizi hilo la Jumamosi asubuhi katika kijiji cha Zabarmari. Wakazi wa kijiji hicho wanahofia kwamba watu sabini wameuawa, japo hakuna kundi limedai kuhusika na mauaji hayo. Mara nyingi mashambulizi ya aina hiyo hutekelezwa na makundi ya Kiislamu ya Boko Haram na Islamic State. na polisi nchini Argentina wamefanya msako nyumbani kwa mmoja wa madaktari aliyekuwa na mtibu mchezaji maarufu wa kandanda Diego Maradona katika uchunguzi kuhusiana na kifo chake. Polisi wamechukua rekodi zote za mchezaji huyo wa zamani kutoka kwa daktari Leopoldo Lki. Daktari huyo akiwa mwenye majonzi, ameambia waandishi wa habari kwamba polisi wamechukua kila kitu kinachohusiana na matibabu ya Maradona, ikiwemo tarakilishi na simu zake zote. Daktari huyo amesisitiza kwamba alifanya kila awezalo kumtibu Maradona ambaye aliaga dunia Jumatano akiwa na umri wa miaka sitini kufuatia mshtuko wa moyo siku chache baada ya kufanyiwa upasuaji kwenye ubongo Novemba tarehe tatu. Daktari huyu amesema kwamba anajua kila kitu alichokifanya, akisisitiza kwamba alijaribu kwa uwezo wake wote kuokoa maisha ya Maradona. Kabla ya kifo chake, Maradona alikuwa amepata matatizo kadhaa ya kiafya, baadhi yakiwa yalichangiwa na kunywa pombe kupita kiasi na matumizi ya madawa ya kulevya. Aliripotiwa kuugua sana, nusura fariki mwaka elfu mbili na, na huko Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo, harakati ya kimataifa inayotetea haki za wanawake ijulikanayo kama Vday inahimiza wanawake kuzidisha juhudi za kupambana dhidi ya vitendo vya udhalilishaji wa ngono na ubakaji uliotendewa dhidi yao kwa zaidi ya miongo miwili, hususan mashariki mwa nchi hiyo. Lakini pia video yenye asili ya Kimarekani inahimiza wanawake kulinda mazingira ili kuepuka matokeo mabaya ya mabadiliko ya tabia nchi. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima de la Chance anayo taarifa kamili. Akina mama wamesema hayo mjini Butembo ambako wamekutana na wanahabari hii Ijumaa tarehe 27 Novemba 2020. Chanjo kubwa cha ukiukaji wa haki za wanawake ikiwa machafuko na hali mbaya ya kiusalama eneo la mizozo hasa eneo la vita, akisema Rose Kahambu, tuombeane anayetetea haki za wanawake huko kwetu. Ikiwa wanawake wanaendelea kunyanyaswa, kama vile niliposhika kauli, nilionyesha kwamba kuna shida nyingi ambazo zinaweza kutokana vile na vita, na hiyo ndiyo inaacha kabisa huko kwetu kutokea visa vingi vya unyanyasaji wa haki ya, ya mama. Tunapoangalia mahali ambapo kuna vita, ni huko ndiko kunatokea visa vingi ama kesi nyingi, sababu wanawake wametoka hata kama hata watoto wengi ambao wamezaa liwa baada ya kubakwa, wengi wanaweza kutoka katika eneo ambako kuna vikundi e, mbali mbalimbali, kusema vita inakuwa sababu ya kwanja. Wanasheria kwa upande wao wakiomba haki za wanawake kuheshimishwa na kuwafikisha mahakamani wote wanaokiuka ama kuwa, ama kuwabaka wanawake. Kakelidi ni mwanasheria katika muji wa Butembo. E, sheria inaweza kuheshimiwa na wakati yenyewe mwanamke anaweza kuheshimiwa, hatuone e, saa zenyewe mwanaume anaweza kumpeleka mbele ya mahakama akijua valeur ya mwanamke, hatuone fasi yake kwenye mahakama juu, kama anamuheshimia mwanamke, kama anaacha mwanamke ishi haki zake, hatuone sababu gani mwanamke anaweza kumpeleka mwanaume kwenye mahakama juu kukuwe nini? Mbali na ubakaji kutoka kwa watu wenye silaha, kuna ubakaji unaotendwa na watu wasiokuwa na silaha dhidi ya wanawake na vilevile vile, wakati wa kutafuta ajira, na wakuu wa kambuni wakiomba wa ngono kwa wanawake kama njia ya kuwapa mwanya ama ajira, akisema Mabanza Bidi Odile anayehusika na jenda katika muji wa Butembo. Haiko kusema katika kazi ya kiserikali, hata nakumakazi ya wapriveu wamama wengi waka unapata makazi baada akisha tembea kingono na, na huyu bosi wake. Hicho ni kitu sasa. Kazi yetu ni kufunza watu juu ya vitu kama na hivyo, juu biishe una mapashwa ya uka, ukatafuta kazi uko, na, uko na, na haki ya kupewa kazi, kama ni kazi yenyewe unastahili kuweza kufanya bila kusema watakutendea vitu kama na hivi. Wengine hata wakiwazuia watoto wasichana kupata uriti baada ya wazazi wao kufariki dunia. Tunaomba kutribunal antuka wafanye kazi yao, wakupatia malipizi wale wote ambao wanadharau ile haki ya mtoto na mama kupitia urithi. Kwa sasa wanawake wanafanya kampeni za siku kumi na sita kuomba haki zao ama haki za wanawake ziheshimike na unyanyasaji dhidi yao kukomeshwa. Katika msaada wa taifa zote, Oser Malivika, Sauti Amerika, Butembo. mazungumzo yatakayosimamiwa na Umoja wa Mataifa kuhusu rasimu mpya ya katiba nchini Siria yanaanza leo Jumatatu, na matarajio ni madogo kwa pande zinazopingana nchini humo kufikia makubaliano wakati wowote wa hivi karibuni. Lisha Slein anaripoti kutoka Jeneva na, na Asande Shomari anasoma ripoti kamili. Wiki hii wajumbe wa serikali na upinzani wa kamati ya katiba ya Siria watakutana kuondoa baadhi ya vipengele katika waraka huo wa kisiasa ambao unaweza kufungua njia kuelekea uchaguzi wa kitaifa katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita. Mjumbe maalumu wa umoja mataifa kwa Siria, Geir Pedersen, anasema mchakato huu unasonga mbele taratibu sana kuliko vile ilivyotarajiwa kwa sababu ya kutoaminiana kati ya pande mbili zinazohasimiana. Anasema hili alishangazi baada ya miaka kumi ya mzozo mkali. Unajua kwamba hatujatimiza matarajio ya watu wa Siria katika kupata maendeleo ambayo ni muhimu kumaliza mateso kwa watu wa Siria. Kwa hivyo, ni matumaini yangu kwamba kwa utulivu tulio nao nchini Siria sasa, licha ya ukiukaji wa kila siku, kwamba iwezekane kuzingatia zaidi mchakato wa kisiasa na mambo yote yaliyoainishwa katika azimio la Baraza la Usalama. Mbili mbili, tano, mmoja ya vipengele katika azimio hilo inataka uchaguzi unaosimamiwa na Umoja Mataifa ufanyike baada ya kupitishwa vita, nyewe, kwa katiba. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Syria vimeua watu takriban laki 4 na kusababisha milioni tano nukta sita kukimbia wakiwa wakimbizi na wengine milioni sita nukta mbili ni wakimbizi nasema, wa ndani. Pedersen anasema kujenga uaminifu kati ya serikali na wasuluhishi wa upinzani ni muhimu. kufanya hivyo anasema kunaweza kufungua mlango kwa mchakato mpana zaidi wa kisiasa na kuruhusu majadiliano kusonga mbele juu ya masuala kadhaa muhimu. Moja ya masuala ya dhahiri ambayo tunatarajia kupata maendeleo ni faili la watekwaji nyara, wafungwa, na watu waliopotea. Na matumaini yangu ni kwamba ikiwa tunaweza kuendelea kujenga imani ndani ya kamati ya katiba kwamba hiyo inaweza kuwa na matokeo mazuri pia kwenye maswala mengine na ambayo yanaweza kuwa chanya katika kazi inayofanywa na kamati ya katiba kwa kiwango kikubwa. Pedersen anabainisha kuwa maendeleo yanategemewa Siria ya wenyewe lakini pia kuwa na msaada wa kimataifa kwa mchakato wa kisiasa unaojitokeza na Misri imejiongezea matumaini makubwa ya kuanzisha na kusimamia ujenzi wa miundombinu mbalimbali barani Afrika kufuatia hatua iliyopiga kwenye ujenzi unaoendelea wa bwawa la Julius Nyerere nchini Tanzania, ambao ni mradi wa kuzalisha umeme. Viongozi wa Misri na wachambuzi wa kisiasa nchini humo wanaotazama suala hili kama sehemu pia ya mafanikio yao ya kuboresha mahusiano ya kimataifa pamoja na kiuchumi. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, anayo taarifa kamili. Ndugu wa Tanzania, mradi huu unafadhiliwa na serikali kwa asilimia mia moja kwa gharama ya e shilingi trilioni sita point tano tano saba. Mradi huu wa kufua umeme wa Julius Nyerere ni mradi mkubwa na ni mradi wa kimkakati na ni mradi wa aina yake katika ukanda huu wa Afrika, ukiwa ni wa kwanza kwa ukubwa kwa Afrika Mashariki na Sadik, na wanne katika bara la Afrika. Serikali imehakikisha hali ya upatikanaji wa umeme inaimarika na huduma za kijamii maendeleo zinawafikia wananchi, pia lengo kubwa likiwa ni kuboresha hali ya maisha ya wa Watanzania wote kwa ujumla pamoja na kuchochea fursa za kimaendeleo na kiuchumi kwa wananchi wote. Ni sehemu tu kutoka kwenye hotuba ya waziri mkuu wa Tanzania, Kasim Majaliwa, alipokuwa akizungumza kwenye hafla ndogo juu ya hatua muhimu iliyopigwa katika ujenzi wa bwawa kwenye mto Rufiji, ambako kunafanyika shughuli za mradi wa kufua umeme unaoitwa Julius Nyerere mradi ambao umeyakutanisha mashirika mawili ya Kimisri, mmoja ni shirika la ujenzi na la pili ni shirika la umeme, yakifanyia kazi kile ilichoahidi kwa serikali ya Tanzania ili raia wake waje kunufaika na mradi huo wa maendeleo katika wakati uliopangwa. Sasa leo kwenye makala yetu hii tunaangazia upande wa pili kwa Wamisri wenyewe juu ya kile wanachosema kuhusu majukumu yao juu ya mradi huo. Licha ya kupata malipo ya ujenzi wa mradi huo, ni kwamba Misri inaamini pia kwa hii katika njia za kujinadi na kuzijengea imani nchi nduguze barani Afrika juu ya uwezo wake kimaendeleo, na hili analielezea kwa furaha waziri wa umeme na nishati wa Misri, Dr muhammad Shakiri. Ni fahari kwetu kuona mashirika yetu haya mawili yanafanya kazi pamoja, shirika la Arab Contractors na shirika la El Swidi, moja likifanya kazi ya umeme na lingine kwenye ujenzi. Kwa hakika hili ni jambo kubwa na hasa kuona Tanzania ina imani juu ya uwezo wa Wamisri katika kulijenga bwawa. Lakini si kwa Tanzania tu, bali kama tulivyotaja hapo awali, kwa Wamisri katika shughuli za miradi kama hii, ni fursa pia ya kutimiza ndoto yao ya kujijengea uaminifu katika mataifa mengi yaliyosalia barani Afrika juu ya uzoefu walio nao kwenye tenda hizi, anasema Balozi Muhammad Hijaz. Kupitia mradi huu muhimu kwa serikali ya Tanzania, lina imani kwamba ndiyo ufunguzi kwa mashirika ya kimisri ambayo tayari yameshathibiti barani Afrika kwa ajili ya kuendeleza miradi mingine sawasawa, iwe ni miundombinu inayofungamana na jambo la kuzalisha umeme au ujenzi wa barabara au madaraja. Nadhani kwa mashirika haya ya Kimisri kupitia miaka mingi barani Afrika, kwa kazi zao ngumu walizofanya, ni dhahiri yameonyesha umahiri wake. Kwa kukupatia fikra tu namna jambo hili linavyochukuliwa uzito wake na serikali ya Misri ni kwamba mradi huu wa kituo cha uzalishaji umeme katika mto Rufiji unazingatiwa kuwa ni katika vipaumbele vya ajenda ya Misri kimaendeleo. Lakini pia karibia vyombo vyote vya habari vya Misri namna vinavyoliangazia jambo hili, utagundua kuwa hii ni sehemu kubwa katika mafanikio yao, hasa pale linapokuja swala la uzoefu na taaluma ya miundo mbinu, kwani inatajwa kwamba mradi huu ni wa kwanza kwa aina yake Misri kupata kukabidhiwa ndani ya Afrika. Baada ya kukamilika na kuzalisha kiasi cha megawati elfu mbili mia moja kumi na tano, basi familia zipatazo milioni 17 nchini Tanzania zitakuwa ni zenye kujipatia huduma ya umeme kwa bei nafuu, kwani umeme huo utakuwa ni wa kutosha na kuweza kusambaa nje ya Tanzania. Lakini miongoni mwa faida za bwawa hilo nchini Tanzania, inaashiriwa kwamba litakuwa na uwezo wa kuhifadhi maji mengi, hasa katika kipindi cha mvua nyingi na kudhibiti mafuriko na athari zake, pia hata katika kilimo, jambo ambalo bado Wamisri wanalithamini na kumtoa shaka yule mwenye kuuliza juu ya miradi kama hii itumiayo maji. Anaeleza Balozi Ali Hafni. Hili bwawa linajengwa kwenye mto Rufiji na wala halijengwa kwenye mto wa Nile. Sisi hatuna tatizo na ujenzi wa mabwawa, ikiwa mabwawa hayo malengo yake ni kwa ajili ya uzalishaji umeme na sio kwa ajili ya mambo mengine kama tunayopitia hivi sasa na bwawa la Ethiopia, kwa kuhifadhi kwake maji mengi na kutokea upungufu wa maji kwingine, kiasi ambacho zinadhurika nchi jirani au nchi zinazotegemea kufikiwa na maji hayo. Ja, kwa leo nikihitimisha ma makala hii ya jamii na maendeleo kutoka hapa mjini Cairo, Shafii Mbinda, Sauti Amerika. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Muda mfupi ujao, Kenesubira atakusomea muktasari wa habari. Polisi nchini Argentina wamefanya msako nyumbani kwa mmoja wa madaktari aliyekuwa anamtibu mchezaji maarufu wa kandanda Diego Maradona katika uchunguzi kuhusiana na kifo chake. Polisi wamechukua rekodi zote za mchezaji huyo wa zamani kutoka kwa daktari wake anayesisitiza kwamba alifanya kila awezalo kuokoa maisha ya Maradona. Watu arobaini na tatu wamezikwa kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno nchini Nigeria baada ya kuuawa katika shambulizi lililotekelezwa na wanamgambo wa Kiislamu. Maafisa wa usalama wanaendelea kuwatafuta watu wengine ambao hawajulikani walipo kufikia sasa, huku ikiripotiwa kwamba karibu wanaume thelathini walikatwa vichwa. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kwamba wanasayansi nchini humo wamepiga hatua kubwa sana katika kupata tiba dhidi ya Korona na kwamba tiba hiyo itaanza kutumika Desemba tarehe kumi na tano mwaka huu. Waandamanaji kadhaa wamekamatwa na kuzuiliwa nchini Belarus kufuatia maandamano yanayoendelea kumtaka rais wa sasa Alexander Lukashenko kuondoka madarakani. Mfumuko wa bei umepanda sana nchini Sudani na kufikia kiwango ambacho ni mojawapo ya viwango vya juu zaidi duniani. mshahara haitoshi. Rais mteule wa Marekani Joe Biden amepata kura 87 zaidi katika jimbo la Wisconsin baada ya zoezi la kurudia kuhesabu kura hizo kama alivyoomba rais donald Trump. Na kufikia hapa, tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Hadi Jeriami, mwelekezi Diodon Chuba. Hiro hewani imeshirikiana na mwenzangu Kennes Bwire. Jina langu ni Sandey Shomari na kutokea siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.