Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako Harrison Kamau. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed leo ameitisha kikao maalum cha bunge wakati mzozo kwenye jimbo la kaskazini la Tigray kati ya majeshi ya serikali na vikosi vya chama cha Tigray People's Liberation Party, TPLF, ukiendelea. Jumapili jioni, shirika la habari la Reuters liliripoti kuwa kiongozi wa TPLF Debretsion Gebre Michael, kupitia ujumbe wa simu, alidai kuwa vikosi vyake viliangusha ndege ya kijeshi ya Ethiopia pamoja na kuchukua tena udhibiti wa mji uliokuwa umechukuliwa. Kufikia sasa hakuna ripoti zozote kutoka kwa upande wa serikali wala jeshi. Serikali jirani ya Eritrea imeripoti kusikika kwa milipuko sita karibu na mji wake mkuu wa Asmara usiku wa kuamkia leo, ikishukiwa kufanywa na wapiganaji wa Tigri. Milipuko hiyo imesikika saa chache tu baada ya Abi kutangaza ushindi dhidi ya TPLF, akiongeza kuwa wanajeshi wake walichukua udhibiti wa mji mkuu wa Tigri wa Mekele. Hospitali mjini humo zinasemekana kuelemewa na idadi kubwa ya wagonjwa waliolazwa kutokana na mapigano hayo yaliyoanza Novemba 4 kufuatia amri ya Abi akidai kuwa vikosi vya Tigri vilishambulia kituo kimoja cha kijeshi kilichoko jimboni humo. Mtaalam wa ngazi ya juu hapa Marekani aliyetwikwa jukumu la kufuatilia janga la korona, Daktari Anthony Fauci jana Jumapili ameonya kuwa idadi ya maambukizi katika siku zijazo huenda ikaongezeka. Fauchi ambaye pia ni mkurugenzi mkuu wa idara ya kitaifa ya magonjwa ya kuambukizwa, wakati akizungumza kwenye televisheni ya ABC amesema kuwa sababu kubwa ya ongezeko la maambukizi huenda ikatokana na kutangamana kwa watu wakati wa sikukuu ya Thanksgiving iliyofanyika au kuadhimishwa mwishoni mwa wiki. Wakati huo huo, daktari Dibola Bix ambaye ni mratibu wa maswala ya korona kwenye ikulu ya Marekani, wakati akizungumza kwenye televisheni ya CBS amesema kuwa waliosafiri wakati wa sikukuu hiyo wanahitaji kupimwa virusi vya korona baada ya wiki moja na kwamba kwa sasa wajizuie kutangamana na watu wa zaidi ya umri wa miaka 65 na hasa wenye changamoto za kiafya onyo kutoka kwa madaktari hao limekuja wakati marekani ikiorodhesha zaidi ya maambukizi milioni nne mwezi huu unaomalizika wa novemba ikiwa ni zaidi ya mara mbili ya maambukizi ya mwezi oktoba unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Uzalishaji wa mafuta kutoka mataifa yenye bidhaa hiyo kwa wingi duniani ya OPEC unasemekana kuongezeka kwa miezi mitano mfululizo, kulingana na shirika la habari la Reuters. Ongezeko la uzalishaji kutoka Libya limevuruga makubaliano ya awali ya kupunguza bidhaa hiyo ili kudumisha faida ulimwenguni. Inasemekana kuwa mataifa yote kumi na matatu wanachama wa OPEC yamekuwa yakizalisha mapipa milioni 25.3 kwa siku mwezi huu wa Novemba. Mataifa ya OPEC, Russia pamoja na washirika wengine wanaojulikana kama OPEC Plus leo na kesho Jumanne wanakutana kwa njia ya kimitandao ili kujadili kuhusu viwango vya uzalishaji kwa ajili ya kudhibiti bei za kimataifa. Libya ndilo taifa, taifa pekee la OPEC ambalo halijawekewa viwango vya uzalishaji kutokana na kuwa lilikuwa limefungiwa kwa miezi kadhaa. Hata hivyo, kuna hofu kuwa uzalishaji wake mwingi wa mafuta huenda ukavuruga bei za bidhaa hiyo ulimwenguni. Licha ya mataifa mengine wanachama kupunguza uzalishaji wao. Iran leo Jumatatu imefanya mazishi ya Mohsen Fakhrizadeh ambaye ni mwanasayansi mashuhuri wa nyuklia, aliuawa Ijumaa kwa kupigwa risasi wakati akiwa kwenye gari lake karibu na mji wa mashambani wa Absad. Wakati wa hafla hiyo iliyofanyika kwenye ofisi za wizara ya ulinzi mjini Teheran, Waziri Amir Hatami amesema kuwa kifo hicho kitaunganisha watu wa Iran hata zaidi. Iran imelaumu Israel kutokana na kifo hicho, ingawa waziri wa ujasusi wa Israel Eli Cohen ameambia kituo kimoja cha redio nchini humo kuwa hana habari ni nani aliyetekeleza mauaji hayo. Mkaguzi mkuu wa operesheni ya serikali ya Zimbabwe Mildred Chiri amesema kuwa uchunguzi umebaini kuwa makampuni mengi ya kuchimba migodi nchini humo hayazingatii kanuni za kiafya pamoja na kiusalama na kwa hivyo kuweka maisha ya wafanyakazi wake hatarini. Chiri amesema uchunguzi huo ni kufuatia malalamishi mengi yaliyoangazia hali duni ya kiafya na kiusalama kwenye sekta ya migodi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napompisha mwenzangu Ed Ligongo tayari kabisa kukuletea kwa undani idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Ikio leo ni tarehe 30 ya mwezi 11 mwaka huu wa 2020. Katika matangazo ya kwa undani, tutaanza kuangalia shauri la Somalia kuamuru balozi wa Kenya eh, kuondoka nchini humo eh, na vilevile katika sehemu ya pili tutaangalia Eh, hali ya kisiasa inavyokwenda wakati huu nchini Marekani, wakati ambapo rais Donald Trump anapaswa kukabidhi madaraka eh, kwa rais mteule Joe Biden, licha ya kwamba amekuwa ah, akikaidi matokeo ya uchaguzi yaliyotangazwa katika uchaguzi wa Novemba 3 mwaka huu. Ninaekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, kama nilivyokueleza katika vidokezo vyetu, tunaanzia nchini Kenya ambapo serikali ya Somalia imeamuru balozi wa Kenya kuondoka nchini humo ikishitumu Kenya kuingilia kati masuala yake ya kisiasa. Uh, Somalia imemtaka balozi wa Kenya Lucas Tumbo kuondoka kwa ajili ya mashauriano. Taarifa zinasema Somalia inaishitumu serikali ya Jubaland kwa kukataa makubaliano ya uchaguzi yaliyofikiwa Uh, Septemba kumi na saba katika uchaguzi utakaofanyika mwezi ujao. Katibu mkuu wa waziri wa mambo ya nje wa Somalia Muhamed Al Nurdin amesema uh, kwamba serikali imechukua uamuzi huo kulinda utaifa wake baada ya kuonekana kwamba, kwamba kwa makusudi Kenya inaingilia masuala ya Somalia hasa Jubaland. Kenya inaunga mkono utawala wa Ahmed Muhamed Islam ambaye anajulikana zaidi kama Madobe huko Jubaland, kwa sababu ya usalama wa Kenya na maslahi yake ya kikanda. Kenya ina wanajeshi wake chini ya ujumbe wa Umoja wa Afrika nchini Somalia pamoja na Ethiopia. Lakini hayo yakiendelea, kwa upande wa Kenya yenyewe imeeleza kwamba kwa taarifa iliyotolewa eh, kutoka katika uh, wizara ya mambo ya nje kwamba haijapokea ilani e, ama shauri lolote e, ambalo linataka kurudishwa nyumbani kwa balozi wake nchini Somalia kufuatia madai ya kuingilia masuala ya ndani na yale ya kisiasa ya taifa hilo. E, Nairobi pia ilipinga shutuma hizo ikieleza e, kwamba zisizo na ushahidi wowote. Katika taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Kenya imeeleza kwamba inaunga mkono kuimarika kwa Somalia na kuonya kwamba hatua hiyo huenda ikaathiri mchakato wa Mogadishu katika kujijenga upya. Hatua hiyo ya Kenya inajiri baada ya Somalia siku ya Jumapili kumtaka balozi wake uh, nchini Kenya Mohamed Ahmed Nur Tazan kurudi nyumbani kwa mazungumzo baada ya kuishutumu Kenya kwa kuingilia masuala yake ya nyumbani. Mogadishu pia iliagiza balozi wa Kenya nchini Somalia uh, Lucas Tumbo uh, kurudi Nairobi. Lakini kutaka kufahamu swala hili kiundani wake kabisa, eh, nimezungumza na mwanahabari wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ili atufahamishe ah, kile kilichopo. Kennedy Wandera, hebu anza kwanza tupe undani wa shauri hili, nini hapa kinaendelea? Ama kipo na hilo ndilo tamko linalotoka kwa maafisa wa ngazi ya juu serikalini, hata katika wizara ya mambo ya nje ya Kenya, eh, wakieleza kwamba japo hawajapata taarifa rasmi ya kutolewa kwa balozi wa Nairobi kule Mogadishu, lakini wamepata taarifa hizo kupitia uh, mitandao ya kijamii na hiyo uh, basi wao watatoa kauli yao wakisema kwamba hawajifukishi na maswala yoyote ya Somalia na kwamba hambapo, yani Somalia haijatoa ithibati yoyote au ushahidi wowote kwamba Kenya inaingilia uhuru wake na utawala wake na Kenya sasa inaitaka Somalia kuongeza ku, ku, ku, ku, ku jitihada za kuwatendea uh, au wa kuwaboreshea uh, wananchi wake mstakabali bila ya kuingiza Kenya katika maswala yake. Hili linajiri baada ya serikali ya Somalia kupitia wizara ya mambo mm -hmm. ya nchi ya Jumapili kutoa taarifa kwamba Kenya imekuwa ikiingilia uhuru wake hasa kwa kumshinikiza uh, Islam Muhammad Madobe ambaye ni rais wa jimbo linalojitawala la Jubaland na kwamba Kenya inafanya hivyo ili kumshinikiza kuondokea kabisa yale maafikiano yaliyokubalika Septemba kumi na saba mwaka elfu mbili na ishirini kati ya Jubaland na utawala wa shirikisho la serikali ya Somalia kwamba uh, kuna mfumo fulani wa uchaguzi ambao ulikubalika, lakini Kenya inaonekana inadaiwa kwamba inajaribu kumshinikiza Madobe waachie kabisa makubaliano hayo yaliyofikiwa. Lakini serikali ya Kenya inasisitiza kwamba haijihusishi kivyovyote vile katika sera au uundaji wa sera au uh, maswala ya Somalia na hivyo basi itaendelea kutoa uh, nguvu zake na juhudi zake kusaidia Somalia kuwa na uthabiti wa usalama. Taarifa ambayo inatoka katika wizara ya mambo ya nje ya Kenya ni kwamba hawajapata taarifa rasmi ya kurejeshwa kwa uh, balozi wake ambaye anahudumu nchini Somalia. Je, sasa kwa hapo mlipo, um, um, uh, Nairobi mmepata taarifa kwamba amesharejea tayari au vipi? Hatujapata taarifa zozote kamili zinazoonyesha kwamba tayari Lukas Tumbo ambaye ni balozi wa Kenya Mogadishu ameshafika Nairobi, lakini kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na uh, wizara ya mambo ya nje Jumapili ya uh, nchi ya Somalia, ilielezwa kwamba balozi wake ambaye yuko Nairobi anafaa kuondoka mara moja, na balozi Lukas Tumbo wa Kenya ambaye yuko Mogadishu vilevile anafaa kuondoka mara moja. Kwa hivyo huenda pakawa kwamba tayari ashaondoka ashafika Nairobi, lakini hamna ithibati yoyote inayoonyesha kwamba balozi huyo tayari yuko Nairobi na vilevile vile pia akiashiria kwamba Kenya tayari imetoa taarifa kwamba uh, inasikitikia kile ambacho Somalia inakitaja kwamba ni Kenya kuingilia uhuru wake. Wandera, labda vilevile utueleze, Kenya na Somalia zimekuwa katika mgogoro wa kidiplomasia kwa muda sasa kwenye masuala mbalimbali. Sasa suala hili ambalo limejitokeza unadhani limechangiwa na mambo ya nyuma vilevile vile, au ni swala hili tu ambalo madai ya Somalia kwamba Kenya inaingilia eh, maswala yake hasa katika eneo la Jubaland? nam unavyoeleza, Id, kumekuwa na na vuta kuvute kati ya Kenya na Somalia, na mwaka jana tu huyu balozi Lukas Tumbo aliamriwa kurejea Nairobi baada ya Somalia kueleza kwamba Kenya inajaribu kuchukua sehemu inajaribu kuchukua sehemu ya uh, ya, ya ardhi yake hasa katika uh, maeneo yanayokisiwa kuwa na visima vya mafuta na gesi, na kwa hivyo ni mgogoro ambao umekuwa hapo kwa muda, lakini sasa ilitarajiwa kwamba Kenya juzi ilipoenda Somalia na kufungua uba, jengo jipya la ubalozi wake Mogadishu na vilevile vile, Nairobi kukubali Mogadishu kurejelea maswala yake ya ubalozi Nairobi, baada ya miaka kumi ya kusitishwa. Ilitarajiwa e, kwamba sasa mahusiano yatakuwa bora zaidi, lakini vilevile pia nimekuwa nikizungumza na wanadiplomasia hasa wana, wanaozungumzia maswala yanayohusu upembe wa Afrika wa, wanaeleza kwamba swala lililopo sasa hivi linaletwa na kile ambacho kinaonekana kuwa ni uchaguzi tata wa Somali ambao unatarajiwa Uh, Februari mwaka elfu mbili na ishirini na moja ambapo uh, kuna makubaliano fulani kati ya majimbo ya Somalia kama vile Jubaland, Puntland na Somaliland na kadhalika, yanajihusisha katika mchakato mzima wa uchaguzi. Kwa hivyo hili wao wanataja kwamba huenda ni swala linalojileta tena upya kutokana na shinikizo lililopo katika makubaliano hayo, baadhi ya majimbo yakieleza kwamba hayajaridhishwa na mfumo ulio. Hivyo basi wanasisitiza kwamba labda huenda hili ndilo suala linalochangia pakubwa kasa, uh, Somalia kuchukua hatua hiyo, kwa sababu uh, pavikisiwa kwamba Kenya na na Jubaland, uh, rais wa Jubaland, uh, huyu Ahmed uh, Madobe, wanashirikiana wana wana kwa ukaribu mno, na hiyo huenda ikawa ni hofu sana kwa rais aliyopo madarakani, uh, Mohamed Farmaajo. Sasa kwa kile ambacho uh, kipo mpaka hivi sasa uh, masuala gani ya kidiplomasia mpaka hivi sasa e, yapo katika matata baina ya Somalia uh, na Kenya? Ukiacha mbali hili, kuna wakati fulani tulikuwa tunasikia kwamba ndege za kutoka Somalia e, kuingia Kenya hazitoruhusiwa kwenda Nairobi moja kwa moja. Je, hili linaendelea au kuna mambo gani mengine ambayo yanaonyesha kabisa kuna mvutano baina ya Somalia na Kenya? Mvutano ambao umekuwako na ungali unadumu ni mvutano kuhusu kesi ambayo Somalia ilipeleka katika mahakama ya kimataifa uh, kule Hague, ambapo imeshtaki Kenya kwa kujaribu kunyapua sehemu ya ardhi yake inayokisiwa kuwa na visima vya mafuta na gesi katika bara Hindi na japo ni kesi ambayo imekuwa ikisitishwa mara kwa mara na hapajaamuliwa kitakachofuata. Kenya na Somalia hawaja kuwa katika katika hali nzuri ya kidiplomasia suala. So, jingine ni kuhusu kuwapo kwa ndege za moja kwa moja kutoka Nairobi hadi Mogadishu. Uh, kulikuwa na ma, ma, makubaliano kwamba ndege hizo za Kenya Airways zikianza safari zake kutoka Nairobi hadi Uh, Mogadishu, lakini mara hiyo imekuwa ikipitishwa ikipitishwa, uh, kwa muda sasa. Na vilevile pia lipo suala la usafirishaji wa mazao ya miraa kutoka Nairobi hadi Mogadishu na maeneo mengine ya, ya Somalia. Mara kwa mara Somalia imepigwa marufuku ndege hizo kuingia na kumekuwako na mazungumzo. Kwa hivyo ni mgogoro ambao umekuwako, mambo machache ambayo yamekuwa yakishinikiza. Na hili lipo suala ambalo pia limejitokeza mwishoni mwa mwaka jana, ambapo huyu rais wa jimbo la Jubaland Mohamed Ahmed Madobe alipokuwa anaapishwa kwa awamu yake madarakani katika jimbo hilo usimamizi na vilevile wabunge wa Kenya walihudhuria uapisho wa wake, na hilo lilikasirisha sana serikali ya Mohamed Falmajo, akisisitiza kwamba yeweje kwamba Kenya inajiingiza sana katika maswala ya Somalia, kwa hivyo so, huo ndio umekuwa utata ambao umekuwa hapo kwa, kwa muda na imetarajiwa kwamba sasa Kenya siku ambazo zimepita kama wiki mbili wiki moja hivi, Kenya na Somalia zimeonekana kurejelea sasa mahusiano yake bora baada ya Kenya kukubali kusitisha kuondoa kuku, ile marufuku iliyokuwa imeweka kwa miaka kumi kwa Uh, kuwepo ubalozi wa, wa Somalia hapa Nairobi na vilevile Nairobi kukubaliwa na Somalia kufungua jengo jipya la ubalozi wake mjini Mogadishu. Kwa hivyo wengi wapo wanaeleza kwamba uh, walitarajia wali kwamba huenda pakawa na maafikiano zaidi na uhusiano ukawa bora, lakini sasa ii Shukrani Kennedy Wandera kwa kutueleza hayo yote kuhusiana na shauri hilo la kusomalia kutaka e, balozi wake kutoka Kenya kurejea, hali kadhalika balozi wa Kenya ambaye yuko nchini Somalia kurejea kwao, ikidai kwamba Kenya imekuwa ikiingilia ya masuala yake ya ndani ya kisiasa. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia eh, hali ya kisiasa inavyoendelea hapa Marekani, ambapo rais mteule eh, Joe Biden anaendelea kufanya uteuzi wa kujaza nafasi mbalimbali mbali, eh, katika serikali yake pale tu atakapoapishwa hapo Januari ishirini mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Wakati hayo yakiendelea, wakati upande mwingine Rais Donald Trump yeye anaendelea kupata e, kipingamizi kutokana na kesi ambazo ameziweka kwa ajili ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa Novemba tatu ambapo katika majimbo mbalimbali ambayo yeye mwenyewe aliweka bayana kwamba kuna e, hitilafu katika kuhesabiwa kura na kutaka kura hizo kuhesabiwa upya tena. E, inaonekana kwamba amekuwa akishindwa katika sehemu mbalimbali mbali juu ya uh, yale ambayo yamekuwa akiyataka, lakini wakati huu ukiendelea, mjadala bado unaendelea juu ya majina ya wateule wa Rais mteule Joe Biden kwamba uh, sura nyingi kama vile zinaonekana uh, kurejea kutoka katika utawala wa Rais Barack Obama lakini ikumbuke kwamba Joe Biden alihudumu katika serikali ya Rais Barack Obama akiwa ni makamu wa rais, na wadadisi wa mambo wanaeleza kwamba yeye kwake itakuwa ni rahisi kuteua watu ambao tayari ameshawahi kufanya nao kazi hata kabla ya yeye kuwa makamu wa rais wa Marekani. Ikumbukwe Joe Biden ana historia ndefu ya kuhudumu katika serikali ya Marekani akichukua nyadhifa mbalimbali lakini kujua kile ambacho kipo uh, juu ya shauri hili limeongea na Profesa Fulbert na Mwamba wa chuo kikuu cha Salisbury, uh, cha Maryland hapa Marekani. Na ni kataka kufahamu atueleze kwanza, tukianzia eh, kwenye mashauri ya rais eh, Donald Trump. Uh, je, amefikia wapi na madai yake ya uchaguzi? Uh, hili hi, hi, lawama na kesi ambazo amepeleka mahakama zote hazijafua dafu. Uh, alipopeleka uh, madilio kuwa wahesabu upya, wakakubali kuhesabu upya, uh, kura za Biden ziliongezeka, palipokuwa na tofauti kidogo, bado haikugeuza matokeo, nani aliyeibuka mshindi. Uh, wakajaribu uh, kule Detroit, wakahesabu uh, Biden akaku, akapata kura zaidi Sa akajaribu tena kuomba wageuze uh, kutangaza matokeo wakakataa, na wakampitisha Biden kama mshindi huko Wisconsin. Anajaribu uh, sasa kufikisha mahakama kuu, lakini kesi thelathini na tano na hajafua dafu bado uh, nafikiri inabidi tu akubali uh, uh, na yaishe. Kile sasa ambacho uh, kinaonekana mpaka hivi sasa uh, rais mteule Joe Biden anaanza harakati zake za kuunda serikali yake kwa kueleza ama kujaza nafasi mbalimbali uh, mbali. Sasa amefikia wapi katika kupanga kwake serikali yake mpaka hivi sasa kuteua wale watakaokuwa mawaziri na watakaokuwa kwenye baraza la mawaziri? uh, kazi inaendelea vizuri sana. Mmewateua uh, watu ambao wana uzoefu na uh, wamefanya kazi miaka mingi. Wengi wao ni watu wamefanya nao katika serikali ya Obama. Wengine walio wapya ni wale waliokuwa kwenye kampeni yake, lakini walikuwa tayari wako na uzoefu mwingi. Kwa hivyo anaendelea bila hili wala lile kuchagua baraza la mawaziri, na mpaka hivi sasa ambao wameshateuliwa Uh, ni sura gani ambazo zinaonekana kwamba ni kama vile eh, wateule walewale waliokwepo wale katika serikali ya Barack Obama. Uh, la sivyo, uh, tutasema kuwa asilimia kidogo ndio ni wale waliokuwa kwa serikali ya Obama, lakini kuna uh, ikumbukwe, Biden amekuwa kwa kazi ya serikali karibu miaka arobaini na kitu. Kwa hivyo kuna wengi ambao wamefanya nao kazi hata kabla ya Obama. Aa, kupata uongozi pia amejaribu kuona kuwa wale waliompigia debe e, kampeni yake ya kura nao wamepata madaraka aa, na pia kitu kinachofurahisha ni kuwa watu waliochagua Biden wanawakilisha sura ya Marekani. Nikisema kuwa sura ya Marekani, kuna wanawake ni nusu au zaidi aa, kuna weusi kuna wahamiaji wa kutoka nchi kama India. Kuna pia uh, mataifa madogo kama wale watu huwaita wahindi wekundu au uh, wazalendo wa Marekani. Pia kuna wengine wamechaguliwa katika taasisi na baraza mbalimbali mbali. Kwa hivyo baraza lake la mawaziri na wateuzi, wale watu waliowateua wanawakilisha sura ya Marekani kuna hoja ambazo zinatolewa kwamba kile ambacho kinaonekana katika e, wateule wa rais mteule Joe Biden ni kama vile muhula e, mwingine ama muhula watatu wa rais Barack Obama. Hii hoja kwako, kwa wewe profesa, umefuatilia kwa karibu siasa za Marekani kwa muda mrefu, hii hoja unadhani kwamba ina a, mashiko na haina mashiko? Sababu ieleweke kuwa Joe Biden hakuwa chipukizi alipochaguliwa na Obama, alikuwa tayari amefanya senate miaka mingi sana, na ilikuwa ameshirikiana na serikali mbalimbali mbali za Marekani. Kwa hivyo huwezi tu ukasema kuwa hawa walio ni watu wa Obama. Ndio kuna asilimia kidogo, tuseme thuluthi moja, ambao ni watu walikuwa kwa serikali ya Obama, lakini ukiwaangalia wote, uzoefu wao upo hata kabla hawajaingia kwenye serikali ya Obama. Pili, uh, Obama ndiyo alikuwa, uh, siasa za Obama zilifanana na siasa za Biden. Kwa hivyo huwezi ukasema amechagua, tuseme ni mrengo au ni fikra za serikali ya Obama zinaambatiana sambamba na fikra za Joe Biden, lakini kusema ati hiyo ni serikali ya Obama, la, hawa ni watu ambao ni watu wenye uzoefu mwingi tena ujuzi na kile ambacho kimekuwa kikiendelea sasa, kiujumla kwa uh, shauri hili la rais Donald Trump kutotaka kukubali uh, matokeo ya Novemba tatu ya uchaguzi wa rais. Je, uh, mpaka hivi sasa kuna hali yoyote ile ambayo ameiweka ama inaonekana kwamba anaweka vizingiti katika mabadilishano ya utawala? Vizingiti vyake vimeonekana kuwa vitisho baridi. Vizingiti vyake vimekuwa vitisho baridi, kwa sababu sheria ni sheria. Kwa hivyo alikuwa amenyima uh, serikali teule ya uh, Joe Biden fedha za kufanya kazi ya uteuzi wa baraza la mawaziri. Hizo fedha sasa zimeachiliwa. Pia alikuwa ameweka kizingiti kuwa yale uh, ripoti za kijasusi ambazo Biden anahitaji kwa usalama wa nchi zisipewe Biden hiyo pia ameachilia, inaendelea. Kwa hivyo hivyo ni vitisho baridi. Na nieleze wasikilizaji kuwa sheria ya Marekani iko hivi: ikifika tarehe ishirini, Rais Trump anatakiwa kutoka White House. Na kitakachofanyika kama kawaida inavyofanyika, hata kusiwe na utata, ni vitu vyake vyote vitawekwa kwenye malori na vitatolewa White House. Na watakata simu zake. hiyo hiyo ni kawaida hata wakati wa amani, hata kukiwe na utata, simu zote za rais zinakatwa, na simu hizo zote e, na mawasiliano yanapewa rais mpya. Kwa hivyo kitakachofanyika ni kuwa atabaki pale White House, akikataa atabaki pale White House bila mawasiliano, na ni kama vile e, tajiri huko Afrika anamkatia mpangaji wa nyumba stima na maji. kwa kumalizia wa Marekani mpaka hivi sasa mapokezi yao yako vipi kwa hali nzima ya kisiasa ambayo ipo hivi sasa hapa Marekani? Uh, ni nzuri lakini ina utata kidogo. Utata ni kuwa, ikumbukwe, Joe Biden amepata kura zaidi ya milioni themanini, lakini Donald Trump naye pia amepata kura sabini na tatu milioni hao ni binadamu ambao hawakubaliani kabisa na Joe Biden na hawakubaliana na uongozi wake. Kwa hivyo wewo watu waweza kusema kuwa nchi imejigawa ime nusu bini nusu, ikiwa wengi zaidi wako upande wa Biden, lakini sasa hawa wa Trump wakijifanya upinzani na, na, na tena ikumbuke kuwa watu wa Trump wa Marepublican bado wameshikilia Baraza la Senate na hata kupitisha wat, wat, wateule wapya kupata kazi zao la, ba, za baraza la mawaziri ni lazima ziidhinishwe na baraza la Senati. Kwa hivyo haya mapambano hayajaisha bado. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba kwa kutueleza hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.