Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki inayokaribisha. Jina langu ni Sandey Shomari, naitwa Kennes Bwire, nikikukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo Jumatano, Desemba 2 mwaka 2020. Karibuni. na katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi hii, Somalia imemwita balozi wake nchini Kenya na kuamuru balozi wa Kenya aondoke Mogadishu kutokana na madai ya kuingilia kati uchaguzi ujao wa nchi hiyo. Katika makala ya vijana, tutaangazia msanii Chuvahiro Dominic kutoka nchini Rwanda, maarufu kama Bigdom anayeishi katika jiji la Paris, Ufaransa, anazungumzia mziki wake. Ni miongoni tu mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika hii leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa Kennes Bwire iko tayari kusomea habari muhimu za dunia. Mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr amesema kwamba wizara ya sheria haijapata ushahidi wowote wa, wa kufanyika udanganyifu katika hesabu ya kura kwa uchaguzi mkuu wa Marekani uliofanyika Novemba 3. Barr amesema kwamba wizara hiyo haijapata sababu yoyote inayoweza kubadilisha matokeo ya uchaguzi huo. Mwanasheria mkuu ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba waendesha mashtaka wa Marekani wamekuwa wakishirikiana na maafisa wa FBI kufuatilia madai yaliyokuwa yametolewa kuhusu uchaguzi huo, lakini hakuna ushahidi wowote wa umepatikana. Haya yanajiri wakati rais Donald Trump anaendelea kutoa madai kwamba kulifanyika wizi wa kura na kukataa kukubali kwamba alishindwa na rais mteule Joe Biden. Bar ni mmoja wa washirika wa karibu sana wa rais Donald Trump na aliagiza wanasheria wa serikali kote nchini kuichunguza madai ya wizi wa kura iwapo ulifanyika. Rais mteule wa Marekani Joe Biden ameahidi kuujenga uchumi wa Marekani unaowanufaisha wa Marekani wote wakati atakapoingia madarakani Januari 20. Uchumi wa Marekani unakabiliwa na tisho la janga la virusi vya korona. Biden amesema kwamba anajua kwamba hali ni ngumu sasa, lakini anataka kila Mmarekani kujua kwamba msaada upo njiani, unakuja. Amesema hayo wakati akitangaza washauri wa ngazi ya juu wa uchumi akiwemo aliyekuwa mwenyekiti wa benki kuu Janet Yellen ambaye ameteuliwa kuwa waziri wa fedha. Biden ametoa wito kwa Seneti kupitisha mswada wa kufadhili wafanyakazi na biashara mwezi huu wa Desemba kabla ya maseneta wapya waliochaguliwa kuanza muhula wao Januari. Ameahidi kuwasilisha mapendekezo ya msaada wa kifedha kwa Marekani punde tu atakapoingia madarakani. Maelfu ya Waethiopia waliokimbia mapigano katika eneo la Tigre kwenda kwenye kambi nchini Sudan wanakabiliwa na tisho jipya la mlipuko wa virusi vya COVID-19. Hakuna kesi zilizothibitishwa, lakini wasiwasi unaongezeka. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Katika mwezi mmoja uliopita, zaidi ya wa Waethiopia elfu 40 wamekimbia mzozo huko Tigre kwenda kwenye kambi za mashariki mwa Sudan. Wale wanaowasili wamewekwa katika kambi tatu katika miji ya Al-Kadarif na Kasala. Tesfai Ali mwenye umri wa miaka 32 na mkewe mja mzito walitoroka Homira ili kukimbia mapigano, lakini sasa wanakabiliwa na uwezekano wa kuzuka kwa COVID-19 katika moja ya kambi hizo. Anasema huko Homira visa kadhaa vya korona viligunduliwa, lakini serikali ilividhibiti. Kwa sababu ya mzozo wa ndani alikimbilia Sudan, lakini ana wasiwasi mkubwa juu ya kuenea kwa COVID-19 kwenye kambi kwa sababu ya hali ya maisha vyumba na uhaba wa maji, kukaa mbali kati ya watu kwenye kambi hizo ni vigumu, ambapo angalau wakimbizi sita hukaa katika hema moja au chumba. Watu wanakusanyika katika makundi makubwa ili kuweza kupata chakula, maji au blanketi, bila ya kuwa na maji ya kutosha au sabuni. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOM. Shirika la kutetea haki za kibinadamu Human Rights Watch limesema kwamba Marekani inastahili kusitisha mpango wa kuuzia Umoja wa Falme za Kiarabu silaha hadi umoja huo utakapoacha mashambulizi ya anga dhidi ya Libya na Yemen, pamoja na kuacha kutoa msaada wa kijeshi kwa vikosi vinavyokiuka haki za kibinadamu. Katika taarifa, Human Rights Watch limetaka Umoja wa Falme za Kiarabu kuchunguza madai ya awali ya ukiukwaji wa haki za kibinadamu ambao unadaiwa kufanywa nchini Libya na Yemen. Taarifa hiyo imetolewa siku moja baada ya makundi ishirini na tisa ya kutetea haki za kibinadamu na makundi ya kudhibiti uuzaji wa silaha kuandika barua na kutumia wabunge wa Marekani na wizara ya mambo ya nje ya Marekani kupinga uuzaji wa silaha na ndege za kivita vinavyogharimu dola bilioni ishirini na tatu kwa Umoja wa Falme za Kiarabu. Mashirika hayo yamesema kwamba silaha hizo zitaathiri zaidi raia na kuathiri hali ya binadamu kutokana na vita nchini Libya na Yemen. Human Rights Watch linataka bunge la Marekani kusitisha uuzaji wa silaha hizo kwa Umoja wa Falme za Kiarabu. Bunge la Iran limepitisha sheria ambayo inazuia Umoja wa Mataifa kufanya ukaguzi kwenye vinu vyake vya nyuklia iwapo vikwazo vya mafuta na benki dhidi ya nchi hiyo havitaondolewa. Hatua hiyo ya Jumanne itahitaji serikali kuongeza utengenezaji wa urenia iwapo wanachama wa Ulaya waliosaini mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na tano watakosa kuondoa vikwazo hivyo. Bunge la Iran limepitisha mswada huo kufuatia kuuawa kwa mwanasayansi wa ngazi ya juu wa Iran kuhusu nyuklia Mohsen Fakrazeda aliyepigwa risasi Jumaa wiki iliyopita. Sheria hiyo ni lazima pia idhinishwe na baraza la kikatiba pamoja na kiongozi wa juu kabisa wa nchi hiyo Ayatola Al Haminei. Baada ya kupitisha mswada huo, wabunge wamepaza sauti zenye ujumbe kwamba kifo kwa Marekani, kifo kwa Israel. Bunge baadaye limepitisha mswada wa mwisho ambao unatoa muda wa mwezi mmoja kwa nchi za Ulaya, Rusia na China kuondoa vikwazo vya kiuchumi na benki dhidi ya Iran. Somalia imemuita balozi wake nchini Kenya na kuamuru balozi wa Kenya waondoke Mogadishu kutokana na madai ya kuingilia katika uchaguzi wa Somalia. Licha ya ugomvi huo, wataalam wanasema kuna fursa kwa nchi hizo kutatua mizozo yao. Muhamed Yusuf ameandaa ripoti ifuatayo inayosomwa na Sande Shomari. Serikali ya Somalia inamshutumu jirani yake Kenya kwa kuendelea kuingilia kati katika mambo ya ndani ya nchi hiyo. Shutuma hizo zinakuja siku moja baada ya kiongozi wa mkoa wa Jubaland Ahmed Mohamed anayejulikana pia kama Madobe kutishia kususia kura ya bunge iliyopangwa mwezi Desemba. Katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje ya Somalia, Mohamed Ali Nur, alisema Kenya imeshawishi uamuzi wa, wa Madobe. Imekuwa wazi kwa serikali kuu ya Somalia kwamba serikali ya Kenya inaingilia waziwazi wazi mambo ya Somalia na kushinikiza rais wa Jubaland Ahmed Mohamed Islam kushawishi masilahi yao na kuondoa mfumo wa uchaguzi uliokubaliwa Septemba 17 na serikali ya Somalia na viongozi wa kanda. Jumamosi Madobe alisema vikosi vya ziada vya usalama lazima vipelekwe katika eneo lake kabla ya kuendelea na uchaguzi. Kigeni Murumbasi anafundisha uhusiano wa kimataifa na usalama katika chuo kikuu cha Strathmore nchini Kenya. Anaamini Somalia na Kenya zitapita mzozo huu wa kidiplomasia. Tunaona sasa, uchaguzi ujao nchini Somalia tayari unaleta mivutano ndani na nje ya mpaka na tunapoangalia uhusiano kati ya majimbo kuna visa, wakati masilahi ya serikali wakati mwingine yanapigana na, ili kukabiliana na hali kama hiyo, diplomasia inapaswa kuchukua jukumu lake. Sasa ukweli kwamba umeitwa mashauriano, kurudi nyuma kwa mashauriano ni fursa ya matumaini kwamba diplomasia bado ni chaguo kwa nchi hizi mbili. Mnamo mwezi Februari mwaka elfu mbili na kumi na tisa Kenya pia ilimwita balozi wake na kumrudisha mjumbe wa Somalia nyumbani kwao kwa mashauriano ya kupigwa mnada kwa vitalo vya utafutaji wa mafuta. Baada ya wiki chache hali ilirudi kuwa ya kawaida kati ya nchi hizo mbili. Boaz Mbaya anatoa maoni yake juu ya sera za kigeni na masuala ya kidiplomasia katika Afrika Mashariki. Anasema Somalia inataka kuonekana kuwa na nguvu wakati inaelekea kwenye uchaguzi. Mbaya anasema nchi hizo mbili zinahitaji kuzungumza juu ya masuala ambayo yanawagawanya. Kenya ni mojawapo ya nchi kadhaa za kiafrika ambazo zimepeleka wanajeshi nchini nchi Somalia pambana na kundi la wanamgambo wa Al-Shabab na kuunga mkono serikali ya Somalia, lakini uwepo wake nchini humo unafanya maafisa wengi wa Somalia kutokuwa na imani. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kennes Bwire anaendelea na habari zaidi za dunia. Watu 15 wamekufa katika mji wa Badrin nchini Somalia kufuatia shambulizi la kundi la wanamgambo wa Al-Shababu. Wapiganaji hao walishambulia kambi ya kijeshi nje ya mji wa Badrin mapema Jumatatu. Afisa katika wizara ya habari ya Somalia ameambia Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi wanne na raia kumi na mmoja waliokuwa wanajibu mashambulizi ya wanamgambo hao walifariki. Wizara ya habari ya Somalia imesema katika taarifa kwamba wanamgambo hamsini na mmoja waliwawa na sita kukamatwa. Kundi la Al-Shababu limedai kuhusika na shambulizi hilo na kuandika kwenye wavutu wake kwamba wapiganaji wake waliwaua wanajeshi hamsini na tatu na kupora bunduki pamoja na magari sita. Sauti Amerika haijafanikiwa kupata idadi kamili ya watu ambao wameuawa katika shambulizi hilo. Umoja wa Mataifa umesema kwamba watoto wengi wamesafirishwa kwa njia ya magendo, kulazimishwa kufanya kazi katika machimbo ya dhahabu na kupigana kama wanajeshi nchini Mali, wakati janga la virusi vya korona limelazimisha shule kufungwa. Ripoti ya mashirika adam ya kibinadamu yakiongozwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia wakimbizi UNHCR imenakili visa 230 vya watoto kusajiliwa na makundi ya wapiganaji katika miezi sita ya kwanza ya mwaka 2020 ikilinganishwa na visa 215 mwaka 2019. Mashirika hayo pia yamesema kwamba watoto 6000, wengi wao wakiwa wavulana, wanafanya kazi katika machimbo ya dhahabu. Msaidizi wa mkuu wa UNHCR, Gillian Triggs, amesema kwamba vita na hali mbaya ya uchumi kutokana na janga la korona katika eneo la Sahel imesababisha ukiukwaji mkubwa wa haki za kibinadamu eneo hilo. Imesema kwamba watoto wanasafirishwa kimagendo, kunajisiwa, kuuzwa, kulazimishwa kufanya ngono au kulazimishwa kuoa na kuolewa. Na wataalamu wameonya kwamba vita vya Ethiopia ambavyo vimedumu karibu mwezi mmoja huenda vikageuka na kuwa mzozo usiomalizika. Onyo hilo linajiri wakati jeshi la Ethiopia limetangaza ushindi baada ya kutoa mji mkuu wa Mekele katika eneo la Tigrei. Mapigano hayo ya tangu Novemba 4 yanaripotiwa kusababisha vifo vya maelfu ya watu. Maelfu ya watu wamekimbilia Sudani kama wakimbizi. Mamilioni ya watu wa Tigrei wanaripotiwa kuwa katika matatizo makubwa kufuatia vita hivyo na janga la virusi vya korona. Kuna ripoti kwamba mapigano bado yanaendelea kati ya vikosi vya Tigrei na wanajeshi wa Ethiopia. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ameshutumu vikosi vya Tigrei kwa kushambulia kambi ya jeshi la nchi hiyo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi limetoa wito kwa viongozi wa serikali ya Ethiopia kutoa fursa ya kufika kwenye kambi zinazowahifadhi maelfu ya wakimbizi wa Eritrea ambao wamekuwa hawana msaada wa kibinadamu tangu kuanza kwa mzozo katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia mapema mwezi uliopita. Ameandaa ripoti ifuatayo inayosomwa na Sande Shomari. Chakula ya mara ya mwisho kugaiwa katika kambi hizo kwa ajili ya wakimbizi elfu tisini na sita wanaopatiwa makazi katika kambi nne ni kabla ya jeshi la Ethiopia kuanza mashambulizi ya kijeshi kwa Tigre Novemba 4. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja Mataifa linasema kwa sasa kambi hizo zimeishiwa na vyakula na kufanya njaa na utapiamlo kuwa ni hatari ya kweli. Pia inaelezea wasiwasi juu ya usalama wa wakimbizi ambao wengi wao wanaweza kuwa katika hatari ya kuwa katika eneo la mashambulizi. Msemaji wa UNHCR Barbara Balock anasema haiwezekani kuthibitisha kile kinachotokea kwa sababu mawasiliano yote huko Tigri yamekatwa, lakini anasema kuna ripoti kwamba baadhi ya wakimbizi huenda wamekimbia kutoka katika kambi na sasa ni wakimbizi wa ndani katika eneo la kaskazini mwa Ethiopia na wakimbizi wengine ambao wako kwenye kambi huenda wakaanza kuhama pia. Lakini kwa upande wa mashambulizi, utekaji nyara, uandikishaji wa lazima, hizi zote ni ripoti zenye kutia wasiwasi ambazo wasi zimetufikia. Kwa hivyo wakati ambapo hatuwezi kufika ni ngumu sana kuthibitisha, Balok anasema ni muhimu kwamba watu wa misaada ya kibinadamu waruhusiwe kufikia na kusaidia watu hawa wanaohitaji misaada sana. Wakati huo huo, UNHCR inaripoti wa Ethiopia wanaendelea kukimbilia Sudani kutafuta usalama. Inasema karibu watu elfu 46 sasa wamewasili. Balock hata hivyo anabainisha kuwa idadi inayofika kila siku sasa imepungua kutoka maelfu hadi mamia. Wakimbizi hao ambao wanafika sasa wanasema kwamba wameona vituo zaidi vya ukaguzi kwenye barabara ambazo zinaunganisha Ethiopia na Sudan. Wanataja ugumu wa kuzunguka, kwa hivyo lazima wachukue njia nyingine kufika Sudan. UNHCR inasema watu wanaotafuta usalama na misaada hawapaswi kuzuiwa kufanya hivyo, iwe ndani ya nchi yao au katika mipaka ya kimataifa. Shirika hilo linaomba dola milioni 147 kutoa msaada wa kibinadamu kwa wakimbizi hadi laki moja kwa miezi sita ijayo. Ghana imepongezwa kwa majibu yake kwa COVID-19 na kiwango cha chini cha vifo. Jumla ya kesi hivi sasa zimevuka elfu hamsini. Hata hivyo, rais hivi karibuni ameonya raia kuwa katika hali ya tahadhari. Wataalam wanahofu kuwa kesi zitaongezeka wakati vyama vya siasa vikiingia katika kampeni kamili kabla ya uchaguzi wa Desemba saba. Harison Kamao anayesoma ripoti ya mwandishi wa Sauti America Stacy Nott. Idara ya huduma za afya nchini Ghana hivi karibuni imekadiria kwamba zaidi ya asilimia 80 ya raia wa Ghana hawavai barakoa ikiwa ni kushuka sana kutoka viwango vya awali. Mwezi uliopita, Rais Nana Akufo Addo amewasihi raia wa Ghana kuvaa barakoa wakati wa mikutano ya kampeni kwa uchaguzi wa Disemba 7, lakini matukio ya kampeni kote nchini kwa wote, chama cha rais Akufo Addo cha New Patriotic na upinzani wa National Democratic Congress, wafuasi wao wanakiuka kanuni zilizowekwa. Wakati akimsubiri rais kujitokeza kwa ajili ya kampeni ya nje ya mji wa Accra, Cynthia Asemaya anasema Ilikuwa inafadhaisha sana kuona wafuasi wengine bila barakoa. Baadhi ya watu hawavai barakoa kufunika pua, lakini pia hawasikilizi wanachoambiwa. Kwa hakika hawamsikilizi rais wao, kwa sababu rais ametueleza kila mtu lazima avae barakoa kufunika pua na mdomo. Baadhi ya waandaji wa mikutano ya kisiasa wanachukua tahadhari na wanaandaa mikutano ya nje au kupitia njia ya mitandao. Baadhi wanaitisha mikutano ya kiafya badala ya mikutano ya kawaida ya kisiasa. Mtaalamu wa afya ya umma Nana Kofi Kwaki anasema ilikuwa ni ndoto ingawaje kuamini kuwa mikusanyiko mingi ya nje haitaongeza hatari ya ongezeko la COVID, hasa kutokana na kiwango cha chini cha mikusanyiko na watu kujizuia kukaribiana na kuvaa barakoa. Yes, so ndiyo maeneo ya nje na hatari kidogo kuliko kama wangekuwa eneo la ndani lakini hiyo haina maana kuwa wako salama wa. Kulingana na hali halisi ilivyo, si eneo ambalo haliwezi kuwa na hatari. Kuna mengi ambayo yanaweza kutokea na hali hii inaweza kuwa mbaya zaidi. Ni vyema kuvaa barakoa, kutoka kukaribiana na sehemu yenye hewa. Ungetarajia kuona baadhi ya maelezo kuhusu viwango vya maambukizi. Kwaki anasema imani potofu kwamba COVID-19 kwa kawaida haina mchango mkubwa katika afya ambayo imepelekea baadhi ya raia wa Ghana kuchukua tahadhari zaidi. Mwandishi wa habari za michezo nchini Ghana, Gary Al Smith, anajaribu kusambaza ujumbe kwamba wengi ambao wananusurika na virusi pia wanaweza kuwepo na adhari za muda mrefu. Aliambukizwa covid-19 wakati akiripoti na kuandaa makala maalum. Kuhusu yaliyomsibu, anasema mara nyingi alijihisi kama amevunja rekodi wakati anapozungumza kuhusu covid-19, akibaini wengi hawana hamu ya kusikia habari kuhusu virusi hivyo hasa sasa wakati ambapo uchaguzi unakaribia. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Katika jukwaa la vijana, Sande Shomari amezungumza na msanii Chuva Hiro Dominic kutoka Rwanda, maarufu kama Bigdom anayeishi katika jiji la Paris, Ufaransa, ambaye amepitia mazito baada ya wazazi wake pamoja na sehemu kubwa ya familia yake kuuawa katika mauaji ya kimbari Rwanda. Hatimaye Chuvahiro alihamia Ufaransa akiwa na umri wa miaka kumi na mbili. Hivi sasa ameingia katika muziki akisema ni sehemu ya kujipa mani na faraja maishani mwake. Mimi kawaida mbele ya kuanza kuimba ku, ku, ku nimekuwa dancer, nimekuwa na, na, na dance mklub mk, inaitwa Cool Family. Kwa hiyo nimekuwa naandika nyimbo zangu, nimekuwa naandika nyimbo zangu, e, kisha nikaanza ni, ni kuimba kwa ajili, kuimba inanipa, ina amani ndani ya roho ya yangu. Nimeanza kuimba kwa ni, nimeanza kuimba na kuandika nyimbo zangu, uh, nyuma ya ku, uh, kwa sababu uh, mbele nimekuwa, nimekuwa na dansel mu group ya Cool Family. Alafu nikaanza kuandika nyimbo zangu hivyo kido, kidogo kidogo na kutokana na vyenye nimekuwa nimeishi nime kama unayosema, nimekosa nime famili yangu ndani ya ya vita ya jenoside kwa Rwanda vimempa Mungu nguvu mingi sana za kuandika kwa ajili niwe natoka ndani ya hiyo mateso. Na nyimbo zako unapokuwa unaziandika mwenyewe na vilevile mitindo unayotumia katika nyimbo zako, wewe unapenda kutumia mtindo gani hasa wa muziki katika sisi ya ya ya ya ya, ya, ya rhythm na ikito, inatokana na inspiration niko nayo. Nikiwa na inspiration ya mapenzi na nafanya nyimbo ya R&B. Nikiwa na, na, na, inspiration ya, ya ya ya ya ya, kuimba amani peace na ina na, na, nafanya eh, rhythm ya ya reggae e, iki, ikiwa niku, niku imba, la na, na, na, na, maisha na furaha na naingia na, na, ina ina na, na mubiti ya afrobeat Kawaida mimi si si si si, si, si kazi kwa kwa kwa kwa bit moja. Kawaida najaribu ku kufanya upande wote, kwa ajili watu wenyewe wanasikia nyimbo. kuna wengi wa, wa, wanapenda bit e, dif, different beat inapata nikawa na wa, na wa... inatokana na, na inspiration niko nayo sawa kabisa kawaida. Na tangu umehamia Ufaransa e, pengine utueleze tu changamoto za kimaisha ulihamia hapo ukiwa bado mtoto ukiwa mdogo, na pengine mpaka sasa changamoto ulizopitia. Sasa ni, ni, ni, Ufaransa namaliza ni ni, ni, ni miaka kumi na tatu huko Ufaransa ni, ni, si, ni mbali ya, kwe, ya kwangu. Nimekuwa nakuja ni, ni, mtu mpya. Sio sio rahisi, sio kama watu wanafikiria kama Europe ni, ni, ni, ni paradise nikawaida ni kuingia, ni, ni struggle kama ingini, uni, ni maisha maisha ni maisha, unaingia ndani ya maisha mpya. Kawaida inabidi ina, ina, ina utafute sana, u, u, u, u, u, ufanye kazi sana e, u, u, kwa, kwa hiyo unayoniuliza una, mimi nimeshikia hapa Ufaransa nika nikaingia kwa shuleni kwa shuleni pamoja na kazi nikaendelea kufanya pia na music kama my, my inspiration yenye na siwezi acha maisha mangu. Sawa ka kabisa, ni hivyo ni, hivyo ni kazi. Nimeanzia kwa friend nikapata nika, kazi nikaingia kwa kazi, alafu naendelea na kufanya music yangu kwa jini kafanya muziki wangu imepashwa ime imepashwa ingepashwa ime ime kwanza ime ime ime ime ni nifanye kazi kwa jinsi nimekuwa star na Rwanda, lakini hapa nimekuwa mpya syainge kuwa rahisi sawa kabisa. na pengine unaweza kawaambia vijana wanaokusikiliza ushauri wako ni nini? Kuna vijana wengi ambao wanatamani sana e, maisha bora ya kwao binafsi kwa kutoka nje ya nchi au waki nje ya nchi au chochote kile. Nini ambacho ungewashauri kwangu? Kawaida kutoka nchi ukiwa ndani ya nchi yako ukiwa na-na uwezo wa ku, ukiwa na uwezo na tamaa ya, ya, ya kutafutisha unaweza ukapata fasi yote ukiwa ni, ni... Mungu tu naye anafungua njia lakini inapaswa na, na, na, na binafsi uwe unatia nguvu sana kwa, kwa ajili upate maisha Kinyelezi, nikaeleza watu wanafikiria kukuja hapa Europe. Europe ni fasi ni fasi kama nyingine, ni kwanza ni kukuja hapa unaanza maisha ni maisha ni maisha ya mpya, e, una, unapaswa kwanza ufanye integration Unapasha una kwanza upate pepa za kuishi hapa, sio rahisi, lakini kwangu ni, kingenezi nikaeleza ni watu wa vijana ambayo wanapata wanataka ku advance maisha yao, ni kutumika sana, kutumika sana na kutia mind yao kwa kinye, wanafanya kwa ajili wa, wa, kenye mtu anafanya afike nda, kwa mwisho, afike kwa mwisho ya kitu yenye anawaza ana ana fanya kawaida. Asante sana. Tusikilize basi kibao chako Bigdom, kinaitwa kabisa za Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao, Kennes Bwire atakusomea muhtasari wa habari. Wataalam wameonya kwamba vita vya Ethiopia ambavyo vimedumu karibu mwezi mmoja, huenda vikageuka na kuwa mzozo usiomalizika. Umoja wa Mataifa umesema kwamba watoto wengi wamesafirishwa kwa njia ya magendo kulazimishwa kufanya kazi katika machimbo ya dhahabu na kupigana kama wanajeshi nchini Mali wakati janga la virusi vya korona limelazimisha shule kufungwa. Bunge la Iran limepitisha sheria ambayo inazuia Umoja wa Mataifa kufanya ukaguzi kwenye vinu vyake vya nyuklia iwapo vikwazo vya mafuta na benki dhidi ya nchi hiyo havitaondolewa. Shirika la kutetea haki za kibinadamu Human Rights Watch limesema kwamba Marekani inastahili kusitisha mpango wa kuuzia Umoja wa Falme za Kiarabu silaha hadi umoja huo utakapoacha mashambulizi ya anga dhidi ya Libya na Yemen. Rais mteule wa Marekani Joe Biden ameahidi kujenga uchumi wa Marekani unaowanufaisha wa Marekani wote wakati atakapoingia madarakani Januari 20 na mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr amesema kwamba wizara ya sheria haijapata ushahidi wowote wa, wa kufanyika udanganyifu katika hesabu ya kura kwa uchaguzi mkuu wa Marekani uliofanyika Novemba tatu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mwelekezi wa matangazo haya alikuwa ni Diodon Chumbo, hilo msimamizi Hadieriani hewani. Nimeshirikiana na mwenzangu Kennesi Bwire. Jina langu ni Sandey Shomari. Nakutakia siku njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.