A C D E V H D 3 It's me. This is us. We gon' fuss and we gon' fight and we gon' roll and live on. Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. A dakta kabisa, umetumia wakati wa safari ya VOA Express kawaida kunapata matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Josephat Kioko na mimi ni Salma Mohamed, nikitumai kwamba umzima buheri wa afya. Tunakukaribisha basi katika VOA Express. Mwenzangu, umeng'ara sana leo, kwani kunani leo ama birthday? Ndio mambo yangu haya <laughs> nashukuru, umeona kwa mapema <laughs> na basi kumbuka, haya ni matangazo ya yani nusu saa. Kuna mengi tumekuandalia, ikiwa ni pamoja na mafunzo kuhusu ujasiriamali. Wakati nchi zikiwa na harakati za kujenga miji na kuajiri watu, kuna mtu anayejitolea kuwashauri vijana kibiashara. Na katika sehemu yetu ya jicho letu, tunazungumzia masuala ya ajira, ambapo vijana wanaambiwa kwamba kungojea kuandikwa utangoja sana, ubunifu ni jambo la kujipatia ajira na pale mwisho mwisho tuna kitengo cha kama huna kazi, utamsikia kijana msomi, lakini kaangukia useremala unamlipa na kaajiri vijana wenzake nchini Kenya. Utapata vilevile vile pia cheche za maneno katika sehemu yetu ya hoja kwa hoja, wakizungumzia kuhusu uavyaji mimba, iwapo wengine wanaunga mkono ama wanaona kwamba ni swala ambalo linaenda kinyume na maadili ya dini. Fauku ya hayo, mpenzi msikilizaji, tunasikitika kuwa tunakabiliwa na matatizo ya kiufundi. Tutarejelea matangazo yetu ya kawaida haraka iwezekanavyo, lakini kwa sasa tunakuletea kipindi cha marudio cha VOA Express taarifa kuwa ambayo tunaanza kwa siku ya leo kuhusu ujasiriamali. Nchi mbalimbali zimekuwa katika harakati za kubuni miji mikuu ya kibiashara kwa mfano, miji ya kiteknolojia, ili kutoa ajira zaidi kwa vijana na kuchangia katika uchumi wa nchi. VOA idhaa ya Kiswahili tumezungumza na Arafat Hamis ambaye ni mtaalamu wa maswala ya biashara na uchumi anayejihusisha na kutoa mafunzo ya ujasiriamali kwa vijana nchini Kenya. Arafat hapa anatoa ushauri fuatao najaribu kuwaongoza kuimprove biashara zao, wengi wa vijana ambao hawaelewi wala hawapati mafunzo katika entrepreneurship and the skills of entrepreneurship. Tunapata tuona watu sasa mapato yao me double up, triple mara tatu. Vijana tunapatia mawaidha, wana dress, ma artist wenyewe wame create lebo zao za nguo ambazo zinaendelea uzuri. Kuna kitu tunapopata opportunity tunawaimprove. Muhimu ni vijana kujiendeleza kibinafsi. Na ni kitu cha kusikitisha sana kwamba idadi ya wanafunzi ambao wanahitimu kutoka vyuo vikuu ni kubwa zaidi kulingana na idadi ya kazi ambapo zinakuwa zinatengenezwa hapa nchini. Watu wanaweza kupata kama mfanya biashara na washauri vijana, inafika time sasa, vijana ni lazima wajijikirie namna kujiendeleza, aidha kibinafsi ama kimakundi, kupata mikopo ya riba na binafuu kuliko ile ya sasa ambao Soko inasema ni 13% ama 19%, hiyo inakuwa ni shida. Vijana wengi hawana isipokuwa, tufanya bidii sasa hivi tukatengeneza, itakuwa ni shida sana kwa vijana wetu kupata ajira, na uhalifu utaendelea kuzidi, sababu wao pia na mahitaji yao. Kusema ule ukweli, hali itakuwa mbaya, si dhani kwamba kuna njia kutengeneza kwa sasa hivi. Hino lazima serikali iwe na mkakato mia miaka 15 20 ijayo, namna kuweza washika hawa vijana wanao graduate vijana walio graduate kuwapatia makazi kuwapatia ajira. Wakati umefika sasa hivi wa watu kurudi tena viwanjani, watu kufikiria biashara. Kwa upande wangu, kama mfanya biashara, na washauri vijana wafikirie namna kufanya biashara ya kuendeleza mapato yao wenyewe. Tunaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, moja kwa moja kutoka studio 15 Afrika. Msikilizaji, tunasikitika kuwa tunaendelea kukabiliwa na matatizo ya kiufundi. Tutarejelea matangazo yetu ya kawaida haraka iwezekanavyo, lakini kwa sasa tunaendelea kuletea kipindi cha marudio cha VOA Express na katika sehemu yetu ya jicho letu, hii leo tunaangazia vijana kule nchini Tanzania wanavyojitosa katika swala la ubunifu wa ajira, na mwandishi wetu Rahab Fred. Leo tunazungumzia swala la changamoto ya ajira. Mbadala wake tunaambiwa ni kujiajiri, lakini baadhi ya mabinti hapa nchini Tanzania wanasema hata hapo kwenye kujiajiri kuna changamoto zake. Unakuta mtu amemaliza kusoma ana uwezo wa kufanya biashara mbalimbali, ana uwezo wa kubuni, ana uwezo wa kufanya vitu mbalimbali, lakini kutokana na uwezo labda wa kifedha, mitaji na vitu kama hivyo, inakuwa ni ngumu kwa yeye kuanzisha ajira yake mwenyewe. Kwa hiyo mara nyingi mtu kama huyo hujikuta akielekea kwenye upande wa kuajiriwa zaidi ya kujiajiri mwenyewe. Kwa kweli swala la kujiajiri kwa msichana, fursa ni kubwa sana, hasa ukiwa na nia kujiajiri. Sawa. Kwa sababu yani, jinsi ninavyoona kwamba ukijiajiri, yani faida ni kubwa sana kuliko kuajiriwa, pia unakuwa huru katika kufanya shughuli zako. Tukiamua kujiajiri, sio lazima tuwe na mitaji mikubwa, wala sio lazima mtu atoke kwenye familia ambayo ya kitajiri. Hata mtu ambaye ametoka katika familia ya kimaskini unaweza kuamua kujiajiri. Wasichana wengi hasa wa nchi yetu ya Tanzania wamekuwa wakijiajiri, lakini ajira ambazo wanajiajiri hazina ubunifu, ndio maana wanashindwa kufanikiwa katika maisha yao. Wengi wanajiajiri kutokana na kuangalia mtu anafanya nini. Wengi hawazingatii kujiajiri kutokana na yeye ubunifu alionao yeye, ambao utamsaidia yeye kufanikiwa. Kwa hiyo kama wasichana wa Tanzania, ningependa kusema kwamba wajitahidi kutumia ubunifu wao kujiajiri. Kwa mfano, kuangalia mazingira yale ambayo anafanyia iko kitu au kazi kwamba yanaweza kumpa masilahi gani? So anaenda tu mazingira, tuseme, kwa mfano, watu wengi wanafanya biashara moja, labda ya kuuza maduka, na yeye anaenda kuuza duka hilo hilo la nguo kama wenzake wanavyouza. Kwa hiyo, kila mtu sio kwamba atakuja Kununua nguo kwako, kwa sababu watu wako wengi, yani obviously atanua sehemu nyingine atakayependa yeye, kwa hiyo hautafaidika sana. Kwa hiyo wanatakiwa kuzingatia wapi, yani kuna scarcity, yani kuna upungufu wa hivyo vitu. Pili, ningependa kuongelea kujiajiri kwa upande kwa watu wenye elimu. Nikiongelea watu wenye elimu, namaanisha wale ambao wanasoma, asasa wanaofika mpaka vyuo vikuu wanapoenda kujiajiri waangalie na kozi zao, kwamba kozi zao zinalenga wapi. Sio unajiajiri kwa kuangalia labda nikijiajiri hivi, labda mtu fulani kasoma kozi ile, ngoja basi nitumie kozi ile ambayo hata huna noleji yake, na alafu mwisho wa siku unashindwa kukontrol au unashindwa kufanikisha malengo yako. Kwa leo ni hayo kwenye jicho letu, na washukuru mabinti wote mlioshiriki nasi. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Wahusika hao kutoka Tanzania wakiwa ni kina dada, hata mimi wamenipa changamoto kubwa sana kwamba ninaweza kutumia ubunifu na nikapata ajira ya maana kabisa na haswa ushauri huu uliotokana na ujasiriamali. Katika kitengo chetu cha kwanza, umezungumzia maswala ya kuweka mipango kabla ya kuingia katika ubunifu wowote ule, ima wa kibiashara, ama ni kama ni jambo la kuanzisha, labda ni mfumo wa kujipatia kazi, lazima ukae chini ujipange kwanza, kama wanavyotoa katika ushauri. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka studio 15, Afrika. Msikilizaji, tunasikitika kuwa tunaendelea kukabiliwa na matatizo ya kiufundi. Punde tu tutarejelea matangazo yetu ya kawaida, lakini kwa sasa tunakuletea kipindi cha marudio cha VOA Express, na tukiendelea na matangazo haya maalum kutoka VOA Swahili Mvutano umeshuhudiwa baina ya vijana mbalimbali na jamii zao na hata imani za kidini kuhusiana na swala la, la waviaji mimba. Jamii mbalimbali mbali zinapinga hili, lakini wataalamu wa afya mara nyingi wamekuwa wakinukuliwa wakisema wanajaribu kuokoa maisha ya mwanamke au mama anayekabiliwa na hatari wakati wa kujifungua. Kando na hayo, vijana ambao wamekuwa wakihusishwa na mimba za kiholela nao wamekuwa wakishutumiwa kwa kuchukua hatua za haraka kwa vya mimba tumewashirikisha vijana wawili hapa kutoka nchini Kenya, kuhusiana na swala hili la uavyaji mimba. Tuwasikie katika hoja kwa hoja. Weza kuta kama hiyo mvulana inaweza kuwa hataki zile responsibility ya kuchukua after ile mtu amezaa, kwa hivyo anafanya ile abortion. Alafu hiyo pia, mbona kidini twasema abortion ni mbaya, kwa hivyo hiyo itolewa. Kwa majina, anaitwa Olivia. Mi naona abortion inafanyiwa kama kuna risk baina ya mama inapaswa kufanywa, lakini kama ni kijana anakataa mimba, hapo ni lazima tuangalie, si ati akatae responsibility zake aniambie nitoe mimba nikubali? Hapana, hiyo tuakataa, lakini... ha -ha, hiyo, hiyo, hapana, hiyo ni decision between me and you, mke na mfulana, ndoa ina happen hiyo abortion. Lakini kunaweza kuwa na sababu gani nitoe mimba, juu responsibility majukumu gani ati ataki maisha. Siku hizi maisha siku hizi ni vile imepanda, ukiangalia garama za leo venye tuko sahii, hata maisha yenyewe kuishi, nyumba ya kodi ndio ambayo utataka kujengewa sahii na uhuru, alafu tulipeko tulipe kodi. Kwa hivyo hiyo maisha imepanda, ndo maanake tunataka hiyo abortion tufaa tufanye, lakini swali yangu ni Mbona wanaume wakiambiwa watumie pia ile madawa za kupanga uzazi wao wanakataa, wanataka bibi atumie, lakini inaingia shida. Shida ni unaweza utumia ile dawa na ukose ikose kufanya kazi, upate mimba. Mbona mwanaume pia yeye asitumie ile, ili abortion isi kujua hizo hizo mambo hizo mambo na madawa. Wanawake wako sana na hizo, lakini wanaume wanaume kama mimi, hata mimi siwezi tumia hizo dawa kwa, kwa kwa kiumri kwa kiumri, maanake mzazi mzazi anaweza tumia kwa ile steji amefikia. Alafu mimi kijana mbayo sija niko shule bado, ninafanya kazi bado niko na nguvu zango, I mean. laki, tumia. Ni ma, ma na nguvu zangu ami sizitum lakini hii ni kumaanisha mwanamke anaumia mahali kutoa mimba si hati ni rahisi pia ni uchungu. Kuna ile ukose kupata mtoto maishani mnataka aje eh? hiyo ni uchungu, lakini inafikia pahali a point ili ifanyike kidogo kwa sababu tutetee maisha, tutetee maisha yetu ye ya wa baadaye, waangalie zaidi ya wamama, pia wao wako na mama zao, wako na mabibi mabibi, watoto wao wasichana, pia wao waangalie, si wote ni binadamu. Mm. Unajua kulingana na hiyo dini venye nasema hiyo isipitishwe. Unajua kuna ile point mzazi anaweza zaa mpaka nafikia kikomo fulani ambacho yaani pale haisienda tena kuzaa. <laughs> watoto ni baraka, ni kweli ni hatari, lakini decision ya, mi, ya huyo bwana na bibi imefika kiwango ki cha kuwa wafikisha watoto watano, lakini yule wa sita sasa amejitokeza ghafla, ndo tabidi ufanya hiyo nini abortion. Mtoto ni baraka, hiyo nakataa mimi <laughs> yeah. wakati kuna risk ni sawa, lakini mambo ingine hapana, si atima watoto ni wengi, sijui nini, sijui siko redi hapana Uh, unajifanya bingwa dada, hey, wa kupenda ume bingwa wa kutenda hey, kuliko kupenda. Tena una sifa ya kuobokwa kama nifenda dada, hey, umeua wengi ila kwangu umeduna. Akomae, sitake nizikwe na kilo bili kwenye mfuko. Mamae, sitake familia iye kwa sababu yako adae ananitegemea mama hey, nikifa hatalia sana hey, a -a. Katika familia na mimi ni baba, yapo baba yuko, nikija kufa ufa nani atazipa? Ebu kwenda zako. Unaposikia burudani kama hii ikienda chini kwa chini, hapo ni wakati sasa wa kuingia katika barazani. Na kuna swali mtandaoni: wewe una mwenzi vipi? Una hadhi gani kwa mwalimu wako, mwalimu yoyote ambaye labda kupitia mikononi mwake umejipata pale ulipo, na kwa laini ya simu. Unaona, kwanza tuelekee Tanzania, tumtafute Abel Liakula, yuko eneo la Moshi, Kilimanjaro, atueleze kuhusu mwalimu wake, yani ya mwenzi au hadhi ya mwalimu yoyote maishani mwake. Okay, nashukuru sana VOA. Mimi nasema walimu wana mchango mkubwa sana katika maendeleo yetu e, kwa sababu ukiangalia mpaka inafikia hatua ya kujitambua, inafikia hatua ya kujua wewe ni nani, unapaswa kufanya nini, ni mchango mkubwa sana wa walimu. Kwa mfano, mimi shule ambayo nimeisoma kuanzia shule ya msingi inaitwa shule ya msingi Busiri iko Kelewe. Napenda sana kuwasifia walimu wangu, walinilea katika mazingira mazuri kwa kushirikiana, muda huo wakiwa anashirikiana na wazazi wangu, walinilea sana na walinilea vizuri mpaka kufikia hatua ya kuondoka kwenye eh, level ya elimu ya msingi. Hatimaye nikaenda shule ya sekondari, vile vile pia nilionana na walimu wengine na wao waliweza kunilea vizuri kabisa. Okay, kwa upande wa shule ya msingi napenda kumsifia sana mwalimu wangu mmojawapo anaitwa Yusufu Steven. Alinilea sio mazingira, mazingira ya darasa tu, wala sio mazingira ya shuleni tu, alinilea katika mazingira ya kuwaheshimu watu pia awe mkubwa awe mdogo, jinsi <tis> gani naweza nikaishi naye. Kwa upande wa shule ya msingi bado nazidi kuwashukuru walimu wengine, kiwa ni pamoja na mwalimu Musa Shirikale, alinilea katika mazingira mazuri sana. Vilevile, nilivyoenda shule ya sekondari nilikutana na walimu wengine kama nilivyosema hapo awali, walinilea sana. Unaona kabisa kwamba ni watu muhimu sana, wana mchango mkubwa sana katika eh, jamii. Vilevile, baada ya hapo nilivyosonga mbele kwenda elimu ya form five na form six ilikutana na walimu wengine vile vile, kwa hiyo walikuwa na mchango mkubwa sana kwangu. Hawa walimu nawaambia wasisoneneke kama vile sio hawafai, hapana. Wao ni muhimu, yaani wao ndo nyenzo sana, wao ni daraja. Tulipokuwa shule za msingi na sekondari tulikuwa tunachora kuchora kwamba huku kunakuwa na mwalimu, huku kunakuwa na mafanikio, kwamba yee mwalimu ni daraja pale katikati, ndo nguzo ya mafanikio ya mtu. Hata ufikia levo gani, bado mwalimu ni wa msingi sana. Asante sana kwa mchango wako bwana Abel Liakula, nashukuru sana. Haya basi, tumepata maoni mazuri sana hapo kutoka nchini Tanzania na sasa tunarudi hapa nchini Kenya, tuende kwa dada Halima anaye atueleze ana mwenzi vipi mwalimu wake na anamzungumziaje. Halima habari gani? nzuri sana haya kwa mtizamo wako utamzungumziaje mwalimu ambaye alikufunza wewe? Na mwalimu wangu nilikuwa nampenda sana, ni kutoka la kwanza hadi la nane, ambaye alinifunza vizuri, akanifunza nyimbo, akanifunza Kiingereza mpaka saa hii namkumbuka. Na huyo tunaongea naye alikuwa naitwa Mishamuri, yangu ile ya nyumbani ilikuwa inaitwa Motie Otiea. Na pengine mpaka umekuwa mwalimu, unaona kuna tofauti ulivyokuwa ukisoma na wakati huu? E, wakati nilikuwa nikisoma nilikuwa nafuata instructions za mwalimu, ananifunza inafanya mtihani yenye alikuwa ananifunza. Sahii hata mengine huwa nayafanya, ama nyimbo, mimi ni mwimbaji mshairi na tumikia anayafanya sahii. Asante sana kwa kuchangia mada yetu siku ya leo, nashukuru. Tukisalia hapa hapa nchini Kenya, tumtafute Ocheng George, yuko sehemu ya Kakamega, magharibi mwa Kenya. Sasa kwa mtazamo wangu mimi, nashukuru sana, maana mwalimu amekuwa ni kiungo muhimu sana katika jamii. Mimi binafsi nimefundishwa na mwalimu. Nakumbuka nikiwa katika shule ama hata katika shule ya upili, mwalimu wangu aliweza kunifunza sana. Kuna mengi ambayo nimepitia na nimejifunza sana kuhusu kupitia mwalimu. Kwa hivyo walimu wanaposherekea siku yao, pia mimi nasherekea mwalimu wangu, na nikimkumbuka kwa majina ni mwalimu ambaye aliweza kunisaidia sana na aliweza kunikuza, na ndio maana hata nikafikia mahali ambapo nimeweza kufikia kwa wakati huu. Kwa ujumla tu, nasema ya kwamba mwalimu amekuwa kiungo muhimu sana katika jamii amefundisha kila mtu, hakuna mtu ambaye amepitia maisha bila kupitia kwa mwalimu. Kwa hivyo mwalimu anaposherekewa siku yake inastahili ya kwamba si sote tuwapongeze, waunge tu mkono, tuatie moyo, ili wakaweze kuendeleza kazi yao hiyo na taaluma yao wanayoipenda zaidi. Unafurahi kwamba walikutandika viboko, na tunaona nchini Kenya siku hizi hamna viboko shule kwa wakati wangu kulikuwepo na viboko. Viboko ilikuwa ni ya kusaidia wanafunzi. Nashukuru maana, bila kunichapwa kiboko, singeweza kufikia mahali ambapo nimefika. Hicho kiboko ambacho nilifanya, nimepigwa, imenifanya kujua mengi zaidi. Na kwa wakati huu, hata mimi naomba kiboko iweze kurudisha shuleni, ili watoto wakaweze kuwa na adabu na wakaweza kujifunza yale ambayo tulijifunza wakati wetu. Mzungumzaji huyo wa mwisho hapo kutoka Kenya anasema, yaani anapendekeza viboko au kiboko kirejeshe kuwacharaza wanafunzi, itakuwa ni kizungumkuti. Maanake sasa hivi watoto wa dot com mambo na fimbo haiendi, eh, wanataka mambo ya kujadiliana wanasema, eh, lazima sote tuweke mashauri yetu kwenye meza alafu ndo ijulikane ya sawa. Shuleni kwetu kulikuwa na ujanja fulani jee, mtu anaweka kipande cha godoro au mto kwa suruali <laughs> <laughs> na sisi kwetu walikuwa wakiweka zile daftari za kuandikia zile. Sasa mwalimu akikuchapa, mara nasikia sauti ambayo si ya kawaida inatokezea huko nyuma. ulipitia pia eh? Aa, sana tu. <laughs> tunaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka studio 15 Africa. Msikilizaji, tunasikitika kuwa tunaendelea kukabiliwa na matatizo ya kiufundi. Tutarejelea matangazo yetu ya kawaida haraka iwezekanavyo, lakini kwa sasa tunaendelea kukuletea kipindi cha marudio cha VOA Express ni ndio, basi tunakwambia kwamba shabiki wetu wa Vio Express usiteseke sana leo, kwa vile ni kipindi cha marudio. Maanake pale katika burudani yetu leo tutakupamba na nyimbo inaitwa kutesa, maanake tunatesa tu ingawaje tunateseka. Kwa hivyo asiteseke, na mziki upo. E, kabisa, ni wakati sasa wa kupata burudani, maanake Vyo Express ni safari ambayo inakuwa na burudani ndani yake. Kama ilivyo desturi, kila siku kinakuwa na mziki nam, ndo maana tunampisha dada Nadia Mukami na kibao chake e, leo ni kutesa, akimshirikisha Tonight it's howenza kwa ambie kuna party tonight no time, sasa wakimbie. chelewa chelewa mwanasi wako na uchungi usije hepa na wako hoe um, mchele usije tiliwa kwako baby ikibamba sana, piga kelele wewe, nakamani noma sana, piga kelele wewe Kwenye burudani nilipiga show nilitesa <laughs> big up deep, fine girl in in a a pretty little skirt young man in a african shirt wave your your hand and and and do the dance and shake your bump like you know you know all of the drinks on me me mifuko imejaa leo imejaa pesa and if you look at me, luku, luku, vile natesa. Hapo wametupamba na kibao hicho, leo ni kutesa. Nampenda sana Nadia Mkami, nyimbo zake zina mafunzo sana. Baada ya burudani basi tunakwenda kwa maswala ya kama huna kazi, ambapo VOA idhaa ya Kiswahili imezungumza na kijana ambaye amehitimu kutoka chuo kikuu nchini Kenya Alikosomea teknolojia ya mawasiliano lakini kwa ukosefu wa nafasi za kazi, akaamua kufanya kazi useremala, na sasa ametanua biashara ya kuajiri wafanyi kazi. Kwa majina, naitwa Joane Zomolo, nimesomea utaaluma wa IT kwa lugha ya Kimombo, mpaka niko na shahada ama digri ukipenda. Kadri muda ulivyokuja nikasoma, lakini kufikia sasa sikuweza kupata kazi ambayo niliweza kuisomea. Hivyo basi, niliweza kujitengenezea ajira yangu. Uh, kitambo kabla kujiunga na chuo kikuu nilikuwa naangalia sana uncle yangu aliyekuwa akifanya kazi ya ufundi wa kutengeneza furniture kwa lugha Kiswahili tunaita kwamba ni seremala. Sasa niliamua pia mimi nijifunze kidogo kidogo, ndio nikajikuta katika kazi ya useremala ambayo niliweza kuajiri uh, vijana wenzangu. Nilianza na mtaji wa shilingi elfu hamsini uh, um, ambayo niliweza kuuza sehemu ya shamba pale nyumbani elfu hamsini uh, um, ingeweza ku nipatie mtaji ambacho kingeweza kuanza hii biashara yangu. Hivi niliweza kuchukua mkopo, ndipo ssa nikanunua mashini na nikachukua vijana wawili wengine liwachukua kuja kuwafunza sasa. Nilikuwa nawatumia ile na mfunza pia ananifanyia kazi, alafu ndipo nimefikia hadi sasa naona eh, duka liko sawa. kazi ya useremala kwa kusema hilo ukweli ni kwamba watu wanaidharau kwa kuwa, watu wengi wanapenda wale ambao wamesoma. Ile ukivaa koti asubuhi, umevaa suti, watu wanakuheshimu, lakini ukionekana kwama wewe unapiga randa, watu wanaona we, ama wewe ni mtu ambaye anapenda sana kazi za nguvu. Na hususan, watu wengi wanachukulia kama wewe umefeli katika masomo ndiposo umeweza kujipata katika hizi kazi za mikono. Ni hatua moja ambayo iliweza kunipatia motisha kwanza hii kazi ya useremala, kwa sababu kila sehemu kuna fanicha, na bila shaka hakuna duka ama hakuna ofisi ambao unaweza kukosa fanicha, wala nyumbani So niliamua tu nitengeneze fanicha, alafu siku hizi pia fanicha zinakuja katika dijitali, kando na kuacha zile ya kitambo, zile vyuma. Siku hizi pia ambao zinatengeneza mambo mazuri mazuri ambayo kila ofisi huwa zinapatikana, niposa nikaamua basi, ah, wacha nifanye e, fanicha. Huwa kastoma wangu mara nyingi huwa ni watu wa ofisi, nisemi kwamba watu ambao wanajiweza, maana hata ukiziangalia hapa ni fanicha ambazo ni maridadi, kwa lugha ya mtaa ni maridadi zaidi wasia mzuri sana wa kijana huyu ambaye kwa kweli ni seremala na ana digrii mfukoni. Salma bwana we, hii wajua imenifanya ni tafakari mambo. Mimi nawe sote tumepata shahada, basi shahada ambazo tunazozipata unajua sio lazima kwamba uwe utapata kazi kulingana na yale uliosoma, ni kwamba ile shahada inakupa wewe upanuzi wa akili yako kuweza kufikiria kwamba katika hii shahada niliopata basi kumbe naweza kubuni ajira nyingine. Ndio mfano huu tunapata katika, wa kwamba anayo shahada ya mambo ya teknolojia, lakini ile shahada aliyoipata imempatia yaani akili yake imepanuka, ikabuni kwamba hii useremali wangu ndo nitaufanyia kazi, niweze kuandika watu, na ndo sasa ametoa ajira, na ndani ya karakana yake ameajiri vijana wengi wanaofanya hiyo kazi, anawalipa mishahara mm. Na ukimsikiza kwa makini, anasema hawa ni kama atachai kazi arudi kuajiriwa ndani ya ofisi kwanza. Anasema kuajiriwa sili umevaa koti mm-hmm. Umeng'ara lakini huna chitu mitaani, wanasema huna chitu. E, basi funzo kwa wengi jamani, msikelie madigri tu mkingoja uh, kuajiriwa kwa mambo mliosomea. Mwenzetu ameondoka hapo, naona muda pia unatupa mkono. Tunalo swali la leo, je, unashuhudia amani katika eneo lako? Wa kwanza hapa ni Ali bin Elias kutoka kambini Nyarugusi wilayani Kasulu, anasema VOA Swahili, kwanza wekeni wazi, ni amani ipi ambayo mnaisema? Maana nahisi kuwa duniani kote hamna amani. <laughs> neno nalo hilo. Anasema mwingine Ntakirutimana Eric, huyu mkazi wa Burundi, anasema hakuna amani duniani, labda siku ya kiyama ndipo tutakuwa na amani, ambapo hakutakuwa kifo wala magonjwa. Seja yakasubiri sana. Tuelekee Jamhuri ya Kongo, tukutana naye Richard Kambale, naye anasema, mimi nasikia amani kwa kinywa tu, ila tangu nizaliwe naona kuna ukosefu wa amani kila kukicha. Na hapa Kenya tumpate Joshua Kipkosoim anasema, huku kwetu Kenya amani sio mapya sana Wasingida Tanzania, Sombi Mtemi anajiita huyu binafsi, inashuhudia amani tele eneo langu. Hata baiskeli naiacha kulala nje hadi asubuhi, basi hapo amani tele hiyo <laughs> <laughs> ni amani ama ukosefu alifu <laughs> haitaji kufunganya vyake kuweka chumbani anakolala. <laughs> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka studio 15 Afrika. Msikilizaji, tunasikitika kuwa tunaendelea kukabiliwa na matatizo ya kiufundi. Punde tu tutarejelea matangazo yetu ya kawaida, lakini kwa sasa tunakuletea kipindi cha marudio cha VOA Express. Ala kuli, tunasema shukran za dhati. Muda ndo huo umeoma, tunasema wakati mwingine tunapata nyingine ya kuungana nawe mwana VOA, shukran sana kwa washabiki wetu. Naitwa Salma Muhamed, alamsiki. Josephat Kioko hapa tunakamilisha matangazo ya sasa ya VOA Express.