Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii, tarehe 2 Disemba mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na eneo la Maziwa Makuu. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com <tune> Kati ya yale utakayosikia, naibu rais wa Kenya William Ruto hatimaye akubali kura ya maamuzi juu ya marekebisho ya katiba ya nchi ifanyike. Nini sababu ya kulegeza msimamo wake? Tumeona ya kwamba kuna mambo wa Kenya stakeholders mbalimbali mbali, walitoa maoni yao na mambo kadha yamechukuliwa. Kati ya mambo yale ni kuondoa mambo ya shida ya polisi, mambo ya IBC na katika habari nyingine, Uingereza imetoa ruhusa ya dharura kwa chanjo mpya ya COVID-19 iliyotengenezwa Marekani na kampuni ya Pfizer na hivyo kuwa taifa la kwanza la magharibi kuwa tayari kuitoa chanjo hiyo kwa umma. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha la mkamiti Kibayasi akusomea habari muhimu za dunia. Jaji wa mahakama ya Marekani amezuia kanuni mbili za utawala wa rais Donald Trump zilizokuwa na lengo la kupunguza idadi ya vibali vya kazi kwa watu wasio wa Marekani wenye fani za kipekee. Kanuni hizo zingealazimisha makampuni kulipa mishahara ya juu sana kwa wafanyakazi wenye viza aina ya H1B huku pia zikizuia aina ya kazi ambazo zingeruhusiwa kutolewa kwa viza hizo. Kanuni za mshahara zilianza kutumika mwezi Oktoba, huku kupunguzwa aina ya kazi kulipangwa kuanza wiki ijayo. Jaji wa mahakama ya Marekani Jeffrey White amesema kwamba wizara ya kazi haikufuata kanuni ya kusubiri siku thelathini ambayo inahitajika kupatiwa maoni ya kanuni iliyopendekezwa kabla haijaanza kufanya kazi. Uingereza imetoa ruhusa ya dharura kwa chanjo mpya ya COVID-19 iliyotengenezwa Marekani na kampuni ya Pfizer na hivyo kuwa taifa la kwanza la magharibi kuwa tayari kuitoa chanjo hiyo kwa umma ili kuzuia ugonjwa ambao umeathiri watu milioni sitini na nne duniani ikijumuisha zaidi ya vifo milioni moja nukta nne. Mamlaka ya serikali ya kusimamia dawa na bidhaa za afya imetoa ruhusa hiyo leo kwa ajili ya chanjo hiyo ambayo Pfizer ilitengeneza pamoja na kampuni ya Ujerumani ya BioNTech. Chanjo ya kwanza itaanza kutolewa wiki ijayo kwa wafanyakazi wa huduma za afya wa Uingereza, kwa wazee wanaoishi katika vituo maalum wanavyopatiwa huduma za kibinadamu na wafanyakazi wake watapewa vipaumbele maalum. Raia wa Hungary ambaye ni mbunge katika bunge la Ulaya amejiuzulu ghafla katika taasisi hiyo ya EU baada ya polisi kusitisha sherehe aliyohudhuria mjini Brussels kwa sababu ilikiuka masharti ya virusi vya korona. Kwenye wavuti yake binafsi jana Jumanne, Joseph Sajer, mtu maarufu katika chama cha mrengo wa kulia cha Fidesz kinachoongozwa na waziri mkuu Victor Orban, alithibitisha kwamba alikuwa kwenye sherehe hiyo wiki iliyopita yeye hakutoa maoni juu ya maelezo ya vyombo vya habari vya Ubelgiji juu yake. Katika taarifa yake, Sajer alikanusha ripoti kwamba alikuwa ametumia dawa za kulevya. Alisema mara tu polisi walipofika katika eneo la tukio, alionyesha kwamba alikuwa mwakilishi. Kwa sababu hakuwa na kitambulisho, polisi walifanya utaratibu na waliwapatia onyo la maneno na kisha kurudishwa nyumbani. Afisa wa juu kutoka eneo la kaskazini mwa Ethiopia ambalo limekumbwa na mzozo la Tigrei amejisalimisha, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti hivi leo. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Kera Ibrahim ni mmoja wa wanachama tisa wa kamati ya utendaji ya Tigray People's Liberation Front TPLF, ambayo majeshi yake yamekuwa yakipambana na majeshi ya serikali kuu kwa mwezi mzima sasa. Bikeira alikuwa spika wa bunge la shirikisho baraza kuu la bunge la Ethiopia kabla ya kujiuzulu mwezi Juni baada ya uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Agosti uliahirishwa kwa sababu ya janga la virusi vya korona. Wakati huo alimshutumu Waziri Mkuu Abiy Ahmed kwa kuendesha utawala wa kidikteta na kukiuka katiba. Mzozo wa takriban mwezi mzima umesababisha vifo vya mamia ya watu na maelfu kukoseshwa makazi. Licha ya bwana Abiy kutangaza mwishoni mwa wiki kwamba kampeni ya jeshi ilikuwa imekwisha na mafanikio yamepatikana, mapigano yameripotiwa bado yanaendelea katika baadhi ya sehemu za Tigrei. Imekuwa vigumu sana kuthibitisha madai kutoka serikali kuu na Tigrei kwa sababu ya mawasiliano, kwa kiasi kikubwa si mazuri. Wakati huo huo Umoja wa Mataifa unasema umetia saini makubaliano na serikali ya Ethiopia kuruhusu fursa ya kufikisha misaada ya kibinadamu katika mkoa uliokumbwa na mzozo wa Tigrei. Baadhi ya sehemu za eneo hilo ziko chini ya udhibiti wa serikali kuu, shirika la habari la Associated Press limeripoti hivi leo Jumatano. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Mke wa daktari wa Iran mwenye asili ya Sweden aliyehukumiwa kifo nchini Iran kwa mashtaka ya uhaini anasema serikali imetoa amri ya kuhamishwa katika gereza ambako atakabiliwa na hukumu ya kifo. Akiongea na VOA kutokea nyumbani kwake Sweden, Vida Mehran amesema kwamba amefahamu mume wake Ahmad Reza Jalali alitarajia kuhamishwa kutoka gereza la Evin la Tehran kwenda gereza la Raja el Shar lililopo karibu na Karaj majira saa kumi na moja jioni kwa saa za Iran. Anasema alifahamishwa kuhusu mipango ya uhamisho wake kwa njia ya simu na mwanasheria wake aliyeko Iran, Hale Musavian, ambaye alikutana na maafisa wa mahakama kujadili kesi inayomkabili. Wanaharakati watatu maarufu wa Hong Kong wanaotetea demokrasia wamehukumiwa adhabu ya vifungo hii leo wakihusishwa na maandamano nje ya makao makuu ya polisi yaliyofanyika mwezi Juni mwaka elfu mbili kumi na tisa. Kifungo cha juu amepewa Joshua Wong mwenye umri wa miaka ishirini na nne cha kwenda gerezani kwa kipindi cha miezi kumi na tatu na nusu kwa kuratibu maandamano kinyume cha sheria. Agnes Cho mwenye umri wa miaka ishirini na tatu alipewa kifungo cha miezi kumi kwa kushiriki pamoja na kuchochea wenzake, huku Ivan Lam mwenye umri wa miaka ishirini na sita alipewa kifungo cha miezi saba gerezani kwa uchochezi. Mahakama ya juu ya Thailand leo imemwondolea mashtaka waziri mkuu Prayun Chan Ocha ya kukiuka maadili kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo anayotakiwa kuyafuata akiwa katika nafasi yake. Mahakama ya kikatiba imetoa hukumu hiyo ya mashtaka yaliyopelekwa na chama cha Putai ambacho ni chama kikubwa cha upinzani katika bunge, kwamba waziri mkuu Prayuth alivunja sheria kwa kuendelea kuishi katika makazi ya jeshi hata baada ya kustaafu kama kamanda wa jeshi Septemba mwaka elfu mbili na kumi na nne. Matangazo haya ya jioni yaendelea kukufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Nchini Kenya, VOA inasikika vyema kupitia Radio Citizen na Radio Kaya mjini Mombasa. Naibu rais wa Kenya William Ruto, baada ya muda mwingi wa kupinga mchakato wa kuifanyia marekebisho katiba ya nchi kupitia kura ya maamuzi, sasa ameonekana kulegeza msimamo wake huo na kutaka kura hiyo kufanyika pamoja na uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Hata hivyo, kiongozi huyo anapendekeza kura hiyo kuwa na majawabu ambapo raia wa Kenya wanaweza kupigia kura vipengele vinavyowaridhisha. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. Bwana no problem... Ruto Jumatano amesema kuwa ameridhishwa na marekebisho yaliyofanywa kuhusu IEBC ambapo vyama vya kisiasa vilivyoko bungeni havitatakiwa kuteua makamishina wanne kati ya saba wa tume hiyo ya uchaguzi. Ruto anaeleza kuridhikia kuondolewa kwa pendekezo la kubuniwa baraza la polisi na kuongozwa na waziri wa usalama ambaye anateuliwa na rais. Ruto pia anaridhikia mfumo uliopo katika bunge la Seneti ambapo viongozi 47 wa kike watachaguliwa katika bunge hilo. Tumekubaliana na yale mambo ambayo yameshughulikiwa kutoka Bomas mpaka KICC. Tumeona ya kwamba kuna mambo wa Kenya stakeholders mbalimbali mbali walitoa maoni yao na mambo kadha yamechukuliwa mejuku, ya na sasa ni imewekwa katika katiba ambayo imependekezwa. Licha ya mambo hayo aliyoyanungunikia bwana Ruto kujumuishwa na kuwa sehemu ya rasimu ya mswada wa marekebisho ya katiba, naibu rais huyo wa Kenya sasa anapendekeza kuwa kura ya maamuzi inastahili kufanywa wakati mmoja na uchaguzi mkuu wa mwaka 2022. Ruto na wabunge wanaomuunga mkono wanapendekeza kurejesha wabunge 47 katika bunge la taifa ambao ni wanawake wanaochaguliwa kuwakilisha majimbo 47 ya Kenya. Tayari rasimu ya inapendekeza kuwapo wabunge 94, 47 kwa wa kike na 47 kwa wa kiume, katika bunge la Senate. Vilevile vile Ruto anaeleza kuwa japo anaunga masahihisho mengi yaliyofanyiwa katika mfumo wa marekebisho ya katiba kupitia BBI, anapendekeza kuwa wananchi wapewe nafasi ya kuchagua mambo wanayoyapigia kura badala ya kushiriki kura ya ndio au la. Tofauti hakuna haja ya kusema ndio ama la. Kama unapenda mambo ya 35% asilimia 35 kwenda kwa kaunti, unaweza kusema ndio. Kama kuna kipengele ingine hauamini, unaweza kusema la na inawezekana na kufanyika kwa kura ya maamuzi mwaka 2022 wakati wa uchaguzi mkuu. Ruto anataja kuwa nia yake ni kupunguza mrundiko wa matumizi ya serikali ili kuwakinga wa Kenya dhidi ya virusi vya korona na mambo ya uchumi ambayo iko chini kwa na tuweze kupiga kura hii ya maamuzi pamoja na uchaguzi 2022. Tayari mchakato wa kukusanya sahihi milioni moja unafikia kikomo wiki hii na waratibu wake wanaeleza kuwa takriban sahihi milioni mbili zimekusanywa kufanyia marekebisho katiba hiyo ya mwaka elfu mbili na kumi. Hata hivyo, kiongozi wa chama cha kisiasa cha Amani National Congress Msalia Mudavadi kupitia ujumbe wa Twitter amemkosoa Bwana Ruto kwa kile anachokitaja kuwa ni kiongozi huyo kuwaweka Wakenya kwenye mzunguko usiostahili na kwamba anafaa kujiwaza upya. Kuhusu uandaaji ya ya wa kura maamuzi Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Viongozi wa pande zinazohasimiana nchini Libya wamekamilisha duru nyingine mpya mazungumzo mjini Tanger huko Moroko wakati upatanishi ukionekana kufanikiwa kutanzua mvutano uliotumbukiza taifa hilo la Afrika kaskazini katika mapigano ya karibu miaka kumi sasa. Duru hiyo mpya iliwahusisha maafisa wa baraza kuu la bunge na baraza kuu la taifa. Abdu Shakur Abud anaripoti kamili Mazungumzo hayo ya siku mbili yaliyomalizika jana yaliyohusisha wajumbe kutoka kila upande wa baraza kuu la bunge la Libya na wawakilishi wa baraza kuu la taifa. Wajumbe wa baraza kuu la bunge ambalo lilichaguliwa mwaka elfu mbili kumi na nne limegawika kati ya wale wanaoungwa mkono na serikali ya umoja wa kitaifa GNA inayotambulika na Umoja wa Mataifa na kushikilia maeneo ya magharibi katika mji mkuu wa Tripoli na wale wanaoungwa mkono no na utawala wa mashariki unaoongozwa na kiongozi wa kijeshi Jeshi la Ali Asi, Khalifa Haftar katika mji wa Benghazi. Ibrahim Abdul Aziz Sahad, mjumbe wa serikali ya Umoja wa Kitaifa mjini Tripoli, anasema wamefikia maridhiano juu ya maswala muhimu yaliyokuwepo. Tumefikia maridhiano kamili juu ya masuala mawili tuliyojadili, kifungu kuhusiana na misimamo ya utaifa na uchaguzi wa mamlaka kuu ya utawala na suala la pili kuhusu uungaji mkono na msaada wetu kwa majadiliano ya kisiasa yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa ili kuweza kupata mafanikio kamili, na ndiyo maana tumefanikiwa kabisa juu ya masuala hayo mawili. Libya imekuwa katika hali ya ghasia na mapigano tangu mwaka 2011 baada ya kupinduliwa kwa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi na uwasi ulioungwa mkono na ushirika wa NATO. Bunge la Taifa limekuwa limegawika, ambapo nusu ya wajumbe walikuwa wakikutana mashariki na nusu walikuwa wakikutana huko magharibi katika mji wa Tripoli na baada ya mwaka mzima ya kujaribu kuchukua mji wa Tripoli na kuhusisha mataifa ya kigeni, kiongozi wa kijeshi wa mashariki Haftar alikubali kutia saini makubaliano ya kusitisha mapigano mwezi Oktoba mwaka huu. Hatua hiyo ndiyo imefufua juhudi za Umoja wa Mataifa za kutafuta suluhisho la amani kwa mzozo wa Libya. Khalid Ali usad wa serikali ya Umoja kitaifa, nasema, wa kitaifa anasema wamepiga hatua muhimu mbele. Li, li, li, li, au, kamati hii ndogo ya wajumbe kumi na watatu kutoka kila upande hivi sasa itachukua hatua ya kiutawala na kuanza kutekeleza makubaliano yaliyofikiwa. Mazungumzo haya ya wiki hii yanafuatia mazungumzo yaliyofanyika huko huko Tanger, Maroko ambako zaidi ya wajumbe mia moja ishirini waliahidi kukomesha kabisa mgawanyiko nchini mwao na kuanza kuitisha vikao vya bunge lililochaguliwa pindi tu watakaporudi nyumbani. Mazungumzo ya Tanger yanafuatia mazungumzo yaliyofanyika Tunis, Tunisia mwezi uliopita ambako wajumbe walikubaliana kuitisha uchaguzi mkuu mwezi Desemba mwaka elfu mbili ishirini na moja, lakini hawajakubaliana bado juu ya nani atakayeiongoza kipindi cha mpito kuelekea uchaguzi huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA ambayo yanasikika pia moja kwa moja kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Dawa za bei nafuu kwa watoto wanaoishi na HIV zitaanza kutolewa karibuni katika mataifa yenye kipato cha chini na cha kati, kufuatia mkataba uliofikiwa kati ya shirika la afya la Umoja wa Mataifa la Unit Aid na taasisi ya Clinton Health Access Initiative, kama anavyoripoti Lisa Schlein akiwa mjini Geneva huko Swisi. Harrison Kamau anaisoma ripoti yake. Matibabu yamekuwa yakitolewa kwa watoto wanaoishi na HIV na UKIMWI kwenye mataifa tajiri ulimwenguni, lakini imekuwa vigumu sana kuwafikia watoto katika mataifa maskini. Sasa mkataba mpya kati ya makampuni mawili ya kutengeneza dawa yani Viatris na Macleods huenda ukasaidia kwa kiwango kikubwa kupatikana kwa dawa hizo kwa bei nafuu. Unitaid na CHAI wamepanga kuanza kutoa dawa hizo za kupunguza makali ya UKIMWI mahususi kwa ajili ya watoto mwaka ujao kwenye mataifa sita ya Afrika yakiwemo Kenya, Malawi, Nigeria, Uganda na Zimbabwe. Kuna watoto takriban milioni 1.7 kote ulimwenguni wanaoishi na HIV, lakini ni takriban nusu yao tu ambao hupatiwa matibabu yoyote, huku takriban laki moja wakifa kila mwaka. Msemaji wa Unitaid, Hava Vahosel, anasema kuwa HIV miongoni mwa idadi kubwa ya watoto haijadhibitiwa. Anasema kuwa sababu kubwa ni kuwa hawapati dawa ambazo ni mahususi kwa watoto. Wengi wa watoto wanaoishi na HIV hawapati matibabu ya kutosha kutokana na kuwa hawana dawa zilizotengenezwa kwa ajili ya watoto au labda zilizoko ni kali sana kwao kumeza. Sasa kutokana na dawa mpya kwa ajili ya watoto, tatizo hilo huenda likatatuliwa kwa gharama ya chini. Vahosel anasema kuwa dawa yenye ladha ya stroberi inavutia sana kwa watoto. Ameongeza kusema kuwa kufuatia mkataba mpya uliotiwa saini, gharama ya mwaka mmoja kwa kila mtoto anaishi na HIV itashuka kutoka dola 480 hadi dola 120, hatua ambayo UNITAID linasema itabadili hali kabisa kwenye mapambano dhidi ya janga hilo miongoni mwa watoto kwenye mataifa yenye kipato cha chini. Wakati huo huo, watafiti nchini Afrika Kusini wanamatumaini kuwa dawa ambayo inatolewa kwa njia ya sindano ya Kabotagrib dhidi ya HIV, ambayo imetengenezwa na chuo kikuu cha Witwatersrand inaweza kuwakinga wanawake kupata maambukizi ya virusi bila kuhitaji kutumia kondom wanapokutana kimwili na wapenzi wao. Mtafiti wa juu katika chuo hicho anasema wanawake walio na umri wa miaka na 15 hadi 24 mara nyingine wanakuwa na viwango vya mara mbili mpaka tatu zaidi ya maambukizi ya HIV ukilinganisha na wanaume walio na umri kama huo unaendelea kusikiliza matangazo haya ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Naitwa Meri Mgawe na hivi leo katika makala hii ya afya ninazungumza na Dorin Mora, ikiwa ni wiki ambayo ama kwa hakika dunia inaadhimisha e, Siku ya Ukimwi Duniani, Desemba mosi. Tunaangalia changamoto na hasa katika wakati huu wa maambukizo ya virusi vya korona. Karibu sana Dorin katika kipindi chetu, na kwanza kabisa nianze kwa kukuuliza Dorin kwamba dunia imekuwa tukiadhimisha siku hii mara kwa mara, sijui unaona kuna tofauti yoyote katika maadhimisho haya. Kuna mabadiliko kwa sababu mwaka huu wa elfu mbili na ishirini uh, tunaona kwamba sasa tunakabiliana na pandemic mbili ambayo ni Covid nineteen na HIV, ambayo HIV umekuwa ni ugonjwa ambayo tumekuwa nao kwa, kwa muda mrefu sana ili hali Covid nineteen ni ugonjwa ambayo ulianza mwaka huu, lakini umepatana na HIV na bado tumeona kwamba in one way or another umeweza kuathiri watu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi. Kwa hivyo mwaka huu kuna utofauti, kwa sababu utofauti ni kwamba tunahamasisha kutoka, tunahamasisha kuhusu pandemi mbili watu wajikinge uh, kwa pandemi ili kwa sababu tunajua kwamba watu ambao wanaishi na virusi vya wa ukimwi wakipata wakipatwa na covid 19 inaweza ikakuwa kuna shida za kiafya katika maisha yao. Mara kadhaa katika maadhimisho kama haya kutakuwa na kauli mbiu. Labda uanze kwa kutuambia kauli mbiu ya mwaka huu na inamaanisha nini kwa watu wenye virusi vya ukimwi kama wewe. Miaka mingi kumekuwa na kauli mbiu, karibu kila mwaka kuna kauli mbiu mpya na kauli mbiu ya mwaka huu Global Solidarity Shared Responsibility. Na kwa mwaka huu ni inahamasisha ina watu waje pamoja wakuje pamoja kama jamii kitaifa, ili tuweze ku, kuhamasishana na tuweze kupunguza mzigo kwa watu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi, na kwa watu pia ambao wameathirika na covid-19. Kwa hivyo ni shared responsibility kwa both pandemic, ndio maana Mwapa huu kauli mbiu ni Global Solidarity, Shared Responsibility. Bila shaka utakuwa umejiunga kwenye makongamano mengi na mijadala mingi kuhusiana na siku hii. Kinachojadiliwa hasa katika kusaidia watu walioathiriwa na virusi hivi vya HIV na ukimwi, na ke na pengine maadhimio, watu wanapenda kuona nini zaidi. Nafikiri kutokana na zile kongamano ambazo nimeweza kushiriki kushiriki mimi mwenyewe nafikiri imefikia muda kwa sababu, katika huu mwaka wa 2020 kina tunaangazia sana kuhusu unyenyapaa ambao kwa miaka mingi ambayo HIV imekuwa duniani, hakika tumeacha hiyo conversation ya unyenyapaa ikaendelea kwa miaka mingi sana, na ni, ni muda mwaka huu tuache kuweka uh, statistics kwenye wagonjwa wanaoishi na HIV na tuweke nyuso za watu ambao wanaishi na HIV, sauti za watu ambao wanaishi na HIV, ili tuweze kuona kwa kwamba huu ugonjwa ni ugonjwa ambao ni ugonjwa wa watu na unawaadhiri wote ambao wako karibu na sisi, na unawa- unawaadhiri wapendwa wetu, rafiki zetu, ndugu na jamaa zetu. Ndio tusije tukasia kwamba kuna watu zaidi ya milioni thelathini wanaoishi na virusi vya ukimwi duniani na hatujui hata mtu mmoja, ilhali tupo na wao, tunaishi na wao kila siku. Nakumbuka kuna, kumbuka, kuna kuna maudhui fulani sijui ulikuwa mwaka mgani, ambayo ulikuwa unasema. Na hiyo ni ukweli, kama haujaadhirika basi, kwa njia mmoja ama nyingine, unajua mtu ambaye anaishi na virusi vya ukimwi na upatikanaji wa dawa kwa upande wako ama kwa upande wa Kenya umekuwaje wakati huu wa COVID-19? Wakati huu uh, wa COVID-19 kwangu umekuwa rahisi, kwa sababu nimeweza ku experience kitu kinachoitwa multi-drug dispensing, ambayo unapatiwa madawa ya miezi sita lakini kwa watu ambao kuna watu ambao especially wakati tulikuwa na lockdown nchini Kenya kuna watu ambao walikosa sana kupata dawa. Unapata mtu amefungiwa kwa taun ambayo alienda labda kusafiri, amebeba dawa za siku tatu, afu akafungiwa huko huko alipo, na ikakuwa vigumu kuenda kuchukua madawa, kwa sababu unapata wakati mwingine hajui hata dawa anazokunywa zinaitwa vipi. So kuna watu ambao wamekosa madawa, kuna watu ambao wameacha kukunywa madawa, kwa sababu wengine unapata wamejinyenya paa wao wenyewe. Inakuwa hadi vigumu wakati watu wanapohamasishwa kaa nyumbani, mkae salama, inakuwa vigumu sana ao uku... kukaa nyumbani na kukaa salama, kwa sababu pale nyumbani ndugu zake hawajui kwamba anaishi na virusi vya ukimwi, na pia hawajui kwamba ana kunywa madawa ya a. yeah. Shukran sana Dorin na kushukuru sana kwa muda wako, na ninakutakia kila la heri katika harakati nyingine. Asante sana msikilizaji kwa kuwa nasi siku ya leo. Ulikuwa unasikiliza kipindi hiki cha afya. Mimi ni Meri Mgawe. ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Mkamidi Kibayasi ya kusomea muktasari wa habari za dunia. Jaji wa mahakama ya Marekani amezuia kanuni mbili za utawala wa Rais Donald Trump zilizokuwa na lengo la kupunguza idadi ya vibali vya kazi kwa watu wasio wa Marekani wenye fani za kipekee. Uingereza imetoa ruhusa ya dharura kwa chanjo mpya ya covid-19 iliyotengenezwa Marekani na kampuni ya Pfizer na hivyo kuwa taifa la kwanza la magharibi kuwa tayari kuitoa chanjo hiyo kwa umma ili kuzuia ugonjwa ambao umeathiri watu milioni 64 duniani ikijumuisha zaidi ya vifo milioni moja nukta nne. Raia wa Hungary ambaye ni mbunge katika bunge la Ulaya amejiuzulu ghafla katika taasisi hiyo ya EU baada ya polisi kusitisha sherehe aliyohudhuria mjini Brussels kwa sababu ilikiuka masharti ya virusi vya korona. Muktasari huo ndio unatamatisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya Msimamizi Khadija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa, naitwa Patrick Duimana hewani. Hewani nimeshirikiana na Mkamidi Kibayasi, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Miaka sita iliyopita shirika la Marekani kwa ajili ya maendeleo ya kimataifa lilizindua maabara ya maendeleo duniani kwa lengo la kumaliza umaskini uliokithiri kupitia kwa njia ya sayansi, teknolojia, ubunifu na ushirikiano. Maabara ni chombo maalum sio tu cha kutekeleza mpango huo, lakini kwa ajili ya kutafuta mbinu za kuhakikisha kwamba mpango huo unafanikiwa kwa njia rahisi na ya uwajibikaji sio tu kwa walipakodi wa Marekani, lakini pia kwa wanaonufaika na mpango huo wa maendeleo, amesema mkurugenzi mkuu wa maabara hiyo kwa ajili ya maendeleo kote duniani, Haribada. Tunashirikiana na sekta zote za maendeleo ya kimataifa ambako USAID pamoja na washirika wetu wa kimataifa wanafanya kazi. Kwa hivyo maabara hiyo inashirikisha matumizi ya sayansi na ubunifu wa wazi pamoja na teknolojia ya kidijitali katika malengo yote ya maendeleo, iwe ni katika kukabiliana na wadudu pamoja na magonjwa, umaskini au kutojua kusoma na kuandika, juhudi za kupatikana demokrasia na kustahimiliana kutokana na tofauti zetu kote duniani na kujenga ushirikiano wa kiraia. Maabara hiyo ni ubunifu wa USAID kwa manufaa ya wote. Tunaangazia utafiti wa kisayansi kupitia ushirikiano wa zaidi ya vyuo vikuu mia moja kote duniani. Tunaelewa kwamba shirika letu pekee halina majibu kwa maswali yote yanayohusu binadamu na maendeleo yake. Kwa hivyo tunachotaka kufanya hapa ni kuimarisha utafiti katika vyuo hivi zaidi ya mia moja kote duniani na kutumia utafiti huo katika kusuluhisha matatizo ya sasa. Amesema mkurugenzi wa mpango huo Badahn. Katika mpango huo, wanasayansi wa Marekani wanaofanya kazi na jumuiya ya sayansi kimataifa katika nchi zinazoendelea watasaidia washirika wao katika utafiti wa kisayansi ili wawe na uwezo wa kujenga uwezo wao wenyewe na kuchangia vipasavyo. Kwa kumalizia, kuna mpango wa kuanzia unaojulikana kama ubunifu wa maendeleo, amesema Baada ni mfumo ambao mtu yeyote mwenye uwezo wote kuhusu jambo lolote kote duniani kwa wakati wowote wa anaweza kuwasilisha wazo lake zuri, halafu maabara ikashirikiana naye kufanikisha mradi huo. Ni mchakato unaofuata ushahidi uliopo na kulipiwa katika hatua za mafanikio yanayopatikana pamoja na kuimarisha uwezo wa kujenga ushirikiano ili kuhakikisha kwamba kuna washiriki wa kutosha kufanikisha maendeleo katika nchi zao wenyewe au nchi nyingine. Tunasonga mbele kwa kutumia mbinu za kidijitali, akili za kisasa, mbinu mpya za kutafuta matatizo na sarafu ya dijitali, ili kuhakikisha kwamba maendeleo yanapatikana kimataifa kwa bei rahisi na kwa haraka, amesema mkurugenzi Hari Badel. Na hiyo imekuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali.