Barabara leo ikiwa ni Alhamisi safi kabisa ya tarehe tatu. Ndani ya studio ni wako Amina Chombo kwenye kipindi cha Vio Express niko na mwenzangu Josphat Kioko hapa katika safari hii ya Vio Express. Huu ni muda wa dakika 30 katika matangazo na maelezo na mengi zaidi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baadhi ya tuliokuandalia ni pamoja na chanjo mpya inayosemekana kusaidia katika ugonjwa wa Covid 19 tayari taifa la uingereza limekuwa taifa la kwanza kuanza chanjo ile. Sijui pale Josephat Kioko, kama ikifika Kenya utakuwa mtu wa kwanza ama utasalia kusubiri? Subiri, nazidi kutafakari hapa, lakini hilo twalirusha leo kwa wasikilizaji wetu tujue maoni yao katika nchi za kikanda. E, kama ulivyosikia leo ni tarehe tatu katika kalenda ya siku kumi na sita. Leo ni siku ambapo tunawatambua watu wanaishi na ulemavu na ndio maana tunauliza walemavu kama wanapata haki zao. mm-hmm, Je, haki iko wapi? Tutakuwa tunamsikia Susumila katika tibiti yetu, lakini kwanza naona tuanze na taarifa kuu Leo ikiwa ni siku ya kimataifa ya walemavu, Tanzania imeungana na mataifa mengine duniani kuadhimisha siku hiyo kwa kuzingatia zaidi haki za walemavu na changamoto ambazo zinawakabili katika maisha ya kila siku. Kwa taarifa zaidi, tunaungana na mwandishi wetu wa Tanzania, Dina Chahali. Mwaka 1992 Umoja wa Mataifa uliweka utaratibu wa kuitambua siku hii ya kimataifa ya watu wenye ulemavu, ikiwa na lengo la kuhakikisha kundi hili haliachwi nyuma, ili utu, heshima na haki zao zilindwe. VOA Express imemtembelea Lenatus Atanas, fundi wa vifaa vya umeme, baba wa watoto wawili, ambaye amesema alipata ulemavu wa miguu miaka saba tu baada ya kuzaliwa, lakini akaweza kupambana kufungua ofisi badala ya kuingia kwenye ombaomba kama wafanyavyo baadhi ya watu wenye ulemavu wenye ujuzi. Manake nilijiona kama nimekata tamaa, nililala osari kama miaka mitano wakati natafuta sasa mahali pa kuanzia. Nikaingia kwanza kwenye ombaomba ili wale, na walemavu wengi tu ambao nilikuwa nakutana nao kule ni kweli kwa sababu wamejengwa kwenye ile tabia ya kusaidiwa tu, kupewa hela basi. Maana yake ni kwamba wame, wamelemaa hadi kuzoea kabisa kwamba bwana, mimi nikipewa ndio haki yangu. Na ukiangalia kuna watu wengine wana ujuzi, lakini kwa sababu ya kukosa namna ya uendelezwaji, kwa hiyo wakajikuta kwamba wanahangaika ovyoovyo tu, wanaendelea kupata hela ya bule. Amesema mikopo ya asilimia mbili inayotolewa na serikali kupitia halmashauri imekuwa na mchango mkubwa kwao, lakini akaomba kuwepo mazingira rafiki kwao kupatiwa mikopo hiyo bila usumbufu wowote, hasa kwa waliokidhi vigezo. Lakini inachoweza kuiambia serikali ni kwamba itilie mkazo sana katika swala zima la uwezeshaji kwa watu wenye ulemavu. Serikali imekuwa ikijitahidi kufanya, kwa mfano sasa hivi kuna mikopo midogo midogo ambayo inatolewa kwa watu wenye ulemavu. Sasa mikopo hii, unaweza ukiiangalia, ina faida kwa mtu ambaye ameshaanza. Sofia Mbeyela ni mkurugenzi wa taasisi ya Peace Life for People with Disability Foundation, PLPDF. yeye anaomba serikali kutekeleza sheria na sera kwa ajili ya watu wenye ulemavu, kuhakikisha sheria mbalimbali za watu wenye ulemavu zinatoka kwenye makaratasi na zinaingia kwenye vitendo, kama ambavyo zimeanza kufanyika. So tutilie mkazo, mfano sheria ya ajira. Tuendelee kuipromote sheria ya ajira kwa watu wenye ulemavu iweze kuleta hamasa zaidi, hata kwenye makampuni mbalimbali ya watu binafsi, waongeze jitihada za kuweza kuajiri watu wenye ulemavu na kuweka mazingira sahihi, lakini pia kwa jamii nzima kuhakikisha tunashirikiana katika umoja na kuona kwamba mtu mwenye ulemavu ni mtu wa kawaida kama watu wengine. Kauli mbiu ya mwaka huu ya siku ya kimataifa ya watu wenye ulemavu ni si kila ulemavu unaonekana. Maadhimisho ya siku hii yanatoa chachu kwa watu wenye ulemavu kutambua haki zao za msingi na wengine kutumia fursa zilizopatikana kujikwamua kiuchumi. Dina Chahali, Dar es Salaam. Shukran sana Dina Chahali kutoka pale Tanzania. Bila shaka, matatizo changamoto za watu wanaoishi na ulemavu katika Afrika Mashariki zinaoana, lakini tukiachana na hayo, tukisalia bado katika Afrika Mashariki, mgombea wa upinzani kwenye uchaguzi wa urais nchini Uganda, Robert Chagulani maarufu Bobi Wine, leo amerejea tena kwenye kampeni yake baada ya kusitisha kwa muda, akilishitumu jeshi la polisi kumshambulia yeye na wafuasi wake. Bobi Wine alikutana jana Jumatano na tume ya uchaguzi akiomba kuingilia kati ili vikosi vya usalama visiendelee kuvuruga kampeni yake. Patrick Nduimana anaarifu. Ripoti iliyoandikwa na mwandishi wa Sauti Amerika mjini Kampala, Halima Athman. Katika kikao cha faraha na tume ya uchaguzi Jumatano, Bobi Wine aliyeelezea tume hiyo kwamba alilazimika kusitisha kampeni yake baada ya mashambulizi yanayofanywa na polisi dhidi yake na wafuasi wake. Kikao hicho kilifanyika chini ya ulinzi mkali wa polisi na maafisa wa jeshi ambao walizingira ofisi za tume ya uchaguzi Wain amesema kwamba alikwenda kwenye tume ya uchaguzi ambayo imeendelea kukaa kimya tangu polisi walipomkamata mwezi uliopita baada tu ya kuzindua kampeni yake. Akizungumza na vyombo vya habari baada ya kukutana na tume ya uchaguzi, Wain ameonyesha picha akidai kwamba ni picha za polisi na wanajeshi wakiwanyanyasa wafuasi wake. These are the Hawa ndio watu wameuawa kwa kupigwa risasi na polisi na wanajeshi na baadhi ya watu wasiotambulika au wanazunguka na bunduki wakiwa wamevaa nguo za walinda usalama. Haya ni maeneo ya mikutano ya kampeni yetu ambayo yamekumbwa na vurugu, mabomu ya kutoa machozi na risasi za moto. Waini anasema aliwasilisha malalamiko mengi kwa Tume ya Uchaguzi. Tulitaka kuifahamisha Tume ya Uchaguzi kwamba polisi na wanajeshi wanajaribu kutuua, kuambia waondoke kwenye shughuli hii ya uchaguzi, hasa jeshi. Tunawaomba waambie polisi waache kuziba barabara kwa ajili yetu. Viongozi wa Uganda wamekuwa wakimshutumu Bobi Wine na chama chake kukiuka maagizo ya kupambana na COVID-19 kwa kuandaa mikusanyiko mikubwa. Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi Simon Biabakama jana amesema kila mgombea lazima aheshimu na atii masharti yaliyowekwa na tume ili kuziwia kusambaa kwa virusi vya korona. Kuhusiana na hasia, Biabakama alikuwa na haya ya kusema: pia tuna nia ya dhati kuhakikisha kuwa kampeni zinafanyika katika mazingira ya utulivu, na moja ya njia hizo ni kwa pande zote kuwajibika. Kwa hivyo, sioni kwa nini afisa wa usalama watalazimika kutumia nguvu za kupindukia ili kutekeleza maagizo haya wakati watu wanayatii. Bobi Waini ni mmoja wa wagombea kumi wanaoshindana na rais wa muda mrefu Yoweri Museveni kwenye uchaguzi wa Januari kumi na nne. Tukushukuru sana Patrick Ndwimana kwa ripoti hiyo kuhusiana na kampeni za huko Uganda. Baadhi yao walikuwa wametangaza kususia, wakisema wananyanyaswa. Nchi hiyo ikiwa inajiandaa kwa uchaguzi mkuu, ni matumaini kuwa wengi watapata haki ya kikatiba. Unaendelea kusikiza matangazo hayo, ikiwa ni safari hii ya VOA Express, nusu saa tukiwa hewani, na pia unapata matangazo haya katika redio wa shirika kote Afrika Mashariki na pia katika eneo zima la Maziwa Makuu. Na hivi punde, BMJ Mridhi anatuletea habari za dunia. Kamanda wa zamani wa waasi nchini Liberia ambaye anashutumiwa kuhusika katika mauaji ya raia 18 e visa vya ubakaji na ukatili mwingine wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini mwake amefikishwa mahakamani nchini Uswizi leo Alhamisi. Mshukiwa huyo aliukosia mwenye umri wa miaka 45 amekanusha mashtaka hayo, wakili wake akisema kwamba hakuwa kwenye eneo la tukio wakati hayo yakitendeka. Hii ni moja ya kesi kadhaa mbele ya mahakama za kimataifa ya kati ya mwaka 1989 na 2003, vilivyopelekea mauaji ya maelfu ya watu. Kosia alitajwa kama mmoja wa watu waliokuwa na ushawishi mkubwa katika kundi la waasi la Ulimo ambalo lilipigana na wanajeshi wa aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo Charles Taylor. Mfanyabiashara na mtetezi wa demokrasia wa Hong Kong Jimmy Lai amekamatwa na kushtakiwa kwa tuhuma za ufisadi. Lai mwenye umri wa miaka 73, pamoja na na maafisa wengine wawili wa kampuni yake ya habari ya Next Digital walifikishwa mbele ya mahakama moja mjini Hong Kong leo Alhamisi kwa tuhuma kwamba kampuni hiyo ilikiuka mkataba wa kukodi jengo la biashara. Lai hakupewa dhamana na kesi yake imepangwa kusikilizwa mwezi Aprili mwaka ujao. Mfanyabiashara huyo amekuwa akikabiliwa na changamoto za kisheria kwa sababu ya wanaharakati wake wa kutetea demokrasia. Alikuwa mmoja kati ya watu kumi na watano waliokamatwa mapema mwaka huu na kufunguliwa mashtaka saba, yakiwa ni pamoja na kukusanyika bila kibali na kuhamasisha wengine kukusanyika bila kibali mwezi Agosti, saa chache tu baada ya kukamatwa kwake zaidi ya maafisa mia moja wa polisi walivamia afisi za kampuni yake ambayo inachapisha gazeti liitwalo Apple Daily. Uvamizi huo ulionyeshwa moja kwa moja kwa njia ya mtandao. Marekani imepiga marufuku bidhaa zinazotengenezwa kutokana na pamba za kampuni inayodhibitiwa na serikali ya China kwa sababu inategemea kazi ya kulazimishwa inayofanywa na wafungwa kutoka jamii za wachache zinazobaguliwa. Utawala wa Trump umetoa amri ya kusitisha uingizaji wa bidhaa kutoka eneo la Xinjiang. Amri hiyo pia inazitaka kampuni za Marekani zinazoagiza bidhaa za pamba kutoka China kuanza kuthibitisha kwamba hazijatoka katika eneo hilo. Xinjiang inazalisha pamba kwa wingi na ni chanzo cha bidhaa nyingi kote duniani, ambapo kampuni nyingi maarufu za kuuza nguo hununua pamba yake kutoka huko. Mwaka wa 2015 kampuni ya XPCC ilizalisha takriban asilimia 30 ya pamba yote kutoka China, kwa mujibu wa serikali ya Marekani. Marufuku hiyo inafuatia ripoti kwamba makundi ya jamii za wachache kama Waislamu wa wigur wa na kazag wanatumiwa kufanya kazi katika viwanda hivyo. maga maji tucheze kama kambale Leo ni yupo Leo ni vani boy, yupo na mtoto atandale. Aye! Watoto wa bibi wanacheza kote, mpaka kwenye matope wanavua wiki, kama wamegongana na epito. Fanya kama unadukua twende sasa, unanengua twende sasa, pika na pakua twende sasa, chukua twende sasa, mabogo bogo una kesha popo, leta chupa kwa chupa na moshi tulewe, una kesha popo Kibao hicho hey, hey, hey, hey, hey, hey, kifupi kinatufikisha sasa ule wakati wa barazani. Maanake tunakuwa na mjadala pale katika Facebook na kuunganisha katika redio VOA Swahili na tayari swali lipo katika ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook na tumeuliza: Je, kupatikana kwa chanjo ya COVID-19 kwingineko duniani kunakupa matumaini kuwa hali itaimarika katika eneo lako? Na kabla ya kuanza kusoma ujumbe uliotuma studio hapo, msikilizaji, tuanze kuwatafuta wanaoshiriki kwa njia ya simu wakihitaji kupigiwa na moja kwa moja tuko naye hapa Sayenda Mabula Magesha kutoka kule Nyangokolwa, Bariadi. Eh, watu nakwao jamani, hebu tumtafute. <laughs> <laughs> karibu sana Sayenda, utupe kauli yako kuhusiana na covid 19 na chanjo inayozungumziwa hapa. Ah, kama kweli, ili kwamba nipate matumaini, kakiyo chanjo iwe imeshatolewa imeshatangazwa vyombo vya habari tena, kwa majaribio hayo, angalau ikuwa na mafanikio kwa watu ambao wana COVID kumi na tisa, ambapo watakapopokea chanjo pamoja, nipo kalai ya nzima takuwa na matumaini kwa chanjo hiyo. Lakini kama tukunongea kwamba chanjo imeshapatikana kwa ajili ya COVID kumi na tisa, alafu wakaata majaribio tuyaoni, lakini Naam, tukiachana naye Sayenda Mabula Magesha kutoka Tanzania. Sasa tuungana naye Richard Kambale kutoka Beni, DRC. Asante sana. Kuhusiana na swali letu la leo kwenye barazani kuhusu chanjo ya Covid 19, tusikie maoni yako. Je, unaona italeta ma, inaleta matumaini kuimarisha hali pale pale DRC? Mimi nadhani naweza ikaleta mafanikio, ila ni bora waifuatilie, kwa sababu kuna pia wachanja wanaweza wakatengeneza isio hiyo, na nawakaipatia raia ai kizazi cha kesho, kama ama kitakuwaje, kwa sababu chanjo zimekuwa nyingi, milim ebola, ikue chanjo malaria, chanjo korona, chanjo moja na mwenyezi momba tu Mungu lenda hatujui kesho itakuwa izi kwa hiiazicha leo. Kwa hivyo unasema kwamba huenda chanjo hizi nyingi zikamfanya mwanadamu akashindwa kutengeza kinga yake mwenyewe? Ndivyo ninavyoona, kwa sababu Mungu alimba a binadamu ii kinga kiwe, kiwe huru mwilini, ila hizo chanjo ni nyingi. Kila kila mwaka chanjo, watu wanapata hata chanjo mbili kwa mwaka mmoja. Sidhani kama kinga ya mwili ya mtu itabaki isi alivyozaliwa. Haya, kwa hivyo unasema kwamba wewe ikija hutaikubali? Uh, nadhani ugonjwa hauna ubishi, hata uweke ubishi utakubali tu, ila sijui kesho yetu itakuwaje sasa. Shukran sana Richard Kambale ukiwa pale Beni DRC. Shabiki, shakiki wa uh, express <laughs> <Richard> Kambale ana anahofu <laughs> anasema mwili itakuwa na mamia ya chanjo na si urongo. Sasa hivi ukitaka kusafiri mpaka uwekwe yellow fever, sijui ni mambo mengi tu <laughs> naona bado tuna muda, tutafute mchangiaji mmoja, tuelekee Songwe, Tanzania, tumtafute za moyoni haonga kwanza, atueleze ni jina ama ni habari zake za moyoni <laughs> wacha tumsikie. Ah, mimi niko poa. Ndio ndio. Naona umejibu swali letu la Facebook pale kuhusiana na chanjo ya COVID-19. Mm-hmm. Kwanza nieleze za moyoni jina lako ama ni jina la utani katika Facebook? Uh, niseme tu kweli, hii ni jina langu ambalo nalitumia hey. Basi tupashe za moyoni zako kuhusiana na hiyo chanjo <laughs> kuhusu COVID 19. Kwanza niseme tu kweli, kwa upande wa Tanzania huku hii chanjo ya corona italeta matumaini, maana kwa sababu watu wengi walikuwa wanaishi kwa hofu kwamba kwamba sasa hii corona, kama chanjo haitapatikana basi basi kuna uwezekano hizi katozamia Hodis, japo Tanzania tuseme ah, naona kidogo za moyoni ametoa yale aliyoko moyoni japo e, simu yake upande ule ndio imeleta matatizo, lakini hata hivyo bado tuko kwenye kitengo cha barazani, na sasa tunaendelea kusoma jumbe zinazozidi kuingia. Daniel Lingu anasema19 ndio nini maana hapa Tanzania tulishasahau huo msamiati, hatuhitaji chanjo wala dawa Ahadi Fadhili Fidele kutoka DRC, Maniema, Lubutu, Soliboko: kuwa na chanjo ya covid-19 sio kumaliza korona. Wengi wanaweza kupata chanjo na hawataishi. Tuna uoga wa hiyo chanjo sana. Naye Salimu Mwenjuma wa Mombasa, Kenya anasema, matumaini yapo, tutaweza nusurika na janga hili ambalo limesumbua kote duniani. Lugano Mwakipembe hajasema yuko wapi. Anasema hadi wamalize kuchanja wazungu wote ndio ifike zamu yetu sisi wazee wa Boeing 737 na SGR kupitia mashirika misaada. <laughs> <laughs> ananikumbusha vile. Usema <laughs> <dakika tisini> zitaamua kama itakuwaje. Watu wana wana hofu, kwa sababu siku zote chanjo kama ni mpya lazima kutakuwa na uoga fulani, lakini huenda labda shirika la afya ulimwenguni likatoa maelezo zaidi kuhusiana na chanjo hii. Na ukipatwa na uoga huo wa chanjo, basi itabidi uingie jukwani kidogo, upate burudani ya mziki. Leo ni TBT, kila Alhamisi, unapata nyimbo za pale kale nyuma kidogo, na ndio tunakurudisha nyuma mwaka elfu mbili na tisa na kibao chake Susumila akimshirikisha Mahatima, haki iko wapi Ukuwakumbusha imebidi umepita mwaka toka tuwape kula, siku zinapita na hali ina dorora, maisha yanapanda, mishahara haipani. Haki iko wapi? Mbona hatuipati? Tuambieni kama nchi imeuzwa, maana hata umeme ili zinapanda, kula vinapanda, nauli zinapanda, unga wa sima kila wiki unapanda, bado dada zetu wanazidi kwa malaya na vijana mitaani bado wanakuta unga. Waheshimiwa siku hizi mko wapi? Mbona mitaani hatuwaoni siku hizi? Tukitaka kuwaona mpaka tucheki TV. Mumetusahau, mbona mumekuwa hivi? Wananchi si tumetoka, awaptaaa na nimeshikika kwenye biashara zangu, mshahara ni yangu ile napata, sijashiba bado, nimefika mwaka sijapata bado ile kitu nataka. Helikopta kama menunwa hama tafwa shindo, nikabadilisha namba. Siku nitaka kura, siliowapa kitu ya kula, kila mtu soo tano tano, nikaitikia mwito wa kukutano nikasaidia kwenye mchango wa kutengeneza barabara na vitaro za mingi zengine za kwenda ngambo. Labda tutaonana tena baada ya miaka tano. Huyo kijana Susumila amezoea kutuingilia sisi wabungi. Mwambieni yo mdomo wake aichunge. sumila hapo akitoweka chini kwa chini anauliza haki iko wapi, na nafikiri imekuja wakati mzuri, kwa sababu leo tunaadhimisha siku ya watu wanaishi na ulemavu. Ukiangalia okay, kule nchini Uganda ndio leo tena, upande wa upinzani wanarudi, wanasema kwamba licha kwamba tumeshambuliwa lakini tunarudi pale pale, lakini watu tayari pia wamefariki. Mimi naweza sema kwamba wasanii wetu wa kimziki wanatoa changamoto kubwa sana kwa watawala katika mm. kila nchi no. maanake kama ni mwanasiasa anajikuta kweli mm. anakosolewa pale pale, huu utunzi unakuwa na mengi. Nakumbuka nyimbo nyingi zimetumika sana katika no. kampeni kwanza Kenya na Tanzania na, na moja kwa moja tunakwenda katika kitengo cha kama huna kazi na leo tunazungumzia kijana mmoja ambaye alisafiri kutoka nyumbani kwao Uganda na kuingia nchi jirani ya Kenya, na amefanikiwa katika kufanya kazi ya uchuuzi, na sasa anasema azimio lake ni kuitanua biashara hiyo. Hebu tumsikize. Majina anaitwa Zabayo Robati kutoka Uganda, huko Mbarara mimbo hii ni hoka zaneti ueti mabedishiti meanza ukweni na indini, ndio nilikuja huku. Kazi inaendelea polepole siku zingine napa marikiti hapa Mombasa, lakini zinaenda polepole, si sana. Ah, mi hakuna kampuni, ninatembeza tu mbeza mtani, nikipata kama nauzia mteja mmoja pate ya kukula na shukuru Mungu. Kazi kazi ni polepole tu, anzia huko Uganda. Naona hii ndio uwezo wangu, si kusoma sana, niseme nachagua kazi ya ofisi An anzia huko kibarua, kibarua tu. Kuna mahali kunaitwa Koboko, Koboko Uganda huko Arua, anzia huko kama kama hii kazi hii kazi natembeza, natembea, nauza mm-hmm. Kawaida kama hizi maduveti uh-huh. bedi shiti, neti mm-hmm. mishipi mangua ya wanaume mm-hmm. kila mali iko sawa, natoa pesa pole pole. Nchi zetu za East Africa zileta ile biashara huru kenda kuangalia, hata Wakenya wengi pia Uganda wako pia, sisi tuko hapa hmm. Wengi naona mi nikiendelea vizuri, mi nafungua duka yangu ya kuuza kama hizi maduveti neti, nini na uza, nafungua duka kubwa. Hizi za kutembeza nazo, ni ni wachane nazo ah. Mi sitaki kuajiriwa, mi nafanya hii kazi ya walking ta kama nimeuza kitu moja moja. Mi nase vijana wafanye kazi, wasitegemee ni kuajiriwa, watafute pesa, watafute kitu inaweza wapea pesa, wasi asingoje yaani serikali waajiri na kuna mikono anaweza fanya kazi, utafaidika. Changamoto na siku napata makasoma wale wenye pusi nini, anakwambia enda unauza gari, lakini kuna wengine wenye waongee kuongea, wanatoa pesa pia. Mimi korona imeharibu kazi, watu wote imeharibu kazi watu hawana pesa, wanui biashara yendi, hawana pesa. Siku hizi hakuna pesa, hata tuuzi nauza kitu moja, napata ya ukura peke yake taisha. Hakuna kitu yenye haweziisha, mwenyezi Mungu wako taisha. Wakati wa kuandaa ripoti hiyo, kijana huyo alisema kwamba anafaidika na biashara huria baina ya nchi za Afrika Mashariki. Na sasa tuangazie habari na ripoti zinazotamba katika mitandao ya kijamii ya Facebook, Twitter, WhatsApp na mingineyo, ambapo tunaungana na mkamiti kibayasi akiwa Washington DC, na hivi ndivyo anavyotujuza. Shukrani studio 15 Mombasa, Kenya. Kinachojadiliwa kwenye mitandao ikiwemo Facebook na Twitter ni kuhusu siasa nchini Kenya. Basi baada ya mkutano wake wa jana, naibu rais wa Kenya William Ruto kupinga kushinikizwa na watu wenye msimamo mkali wa kisiasa katika kambi yake kuchukua msimamo dhidi ya kura ya maoni ya katiba, badala yake alielezea ya kutoridhishwa kwake na mageuzi hayo, huku akisisitiza kuwa bado kuna wakati wa kutosha kujenga makubaliano. Huyu hapa Nansi ameandika: ndugu Ruto, wakati unaouzungumzia wewe ni upi? Na siku zinaenda, mwaka elfu mbili ishirini na mbili upo mbele yetu. Olkomai anaandika: Sasa wewe upo ndani ya siasa na una nafasi kubwa, hauoni sisi wafuasi wako tunavyoteseka na siasa za nchi wakati huu wa janga la korona? MNM anaandika, kazi bado ngumu sana sababu wabunge wenyewe bado hawajafikia mtazamo wa kujitambua na hii itachukua muda sana, taifa lijipange kwa mengine. Katika habari nyingine, ni kuhusu suala la COVID-19 ambapo Afrika inalenga kuwa na asilimia 60 ya idadi ya watu waliopewa chanjo dhidi ya COVID-19 ndani ya kipindi cha miaka miwili hadi mitatu ijayo, kulingana na CDC Afrika. Kwa upande wake, Nzoa anaandika ni jambo zuri kuweka malengo haya, kini, je, umma umeshaelimishwa na kusikia maoni yao? Masudi Ali anasema ni hatua nzuri kuwa na malengo, kwani mataifa ya Ulaya tayari yameshatoa mwongozo namna watakavyowasaidia watu wao kuwapa chanjo hiyo ya kutibu au kukinga virusi hivyo vya COVID 19. Amiase anaandika "nazidi kumwomba Mungu kuiombea familia yangu, marafiki zangu na wengine wote, tuingie mwaka 2021 kwa salama na amani, kwani korona haitabiriki. Na anasema ameshapoteza ndugu wengi, wakiwemo marafiki pia anasema anaandika hivi kwa kuitakia mema Afrika vilevile vile, tume ya uchaguzi EC huko Uganda imebadilisha maelezo ya usalama ya mgombeaji wa chama cha National Unity Platform Robert Chagulanyi maarufu kama Bobby Wine na kuweka mtu mwingine. Hii inakuja siku moja tu baada ya kamanda wa maelezo ya usalama wa Bobby Wine bwana Wilfred Kato kubai kupigwa risasi na polisi na pia wengine walijeruhiwa hiyo jana, na kupelekwa hospitali kwa matibabu. Odilo anaandika nawapa pole majeruhi na pia siasa za Afrika zina kazi. MNM amerudi tena huku na anaandika hatujafika uchaguzi hiyo mwaka elfu mbili na ishirini na moja lakini tayari tumeshaanza kuona dalili mambo ya uchaguzi yatakavyokuwa huko nchini Uganda. Basi ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa kutoka hapa Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran sana, Mkamiti Kibayasi, mwanadada amepewa sauti ya Ninga. Hata hivyo, tunakwenda katika kitengo cha swali la leo. Na tunaulizaje leo? Swali linakwenda hivi: Je, watu walemavu wanapata haki zao kama inavyostahili? Hapa niko naye Ocheng George wa Kakamega, Kenya, anasema, kulingana na mimi, walemavu hawajapata haki zao kama anavyohitajika kikatiba. Watu walemavu bado wanakumbana na unyanyapaa na ubaguzi. Naye fuso fuso, anavyojiita katika mtandao wa Facebook, akiwa Mwanza, Tanzania, anasema, ndiyo, kiukweli walemavu wanapata haki zao katika baadhi ya huduma wanazopewa. Naye Juma Magige anasema ukiona, mlemavu ananufaika juu ya kwamba kuna mtu mkubwa yuko mbele yake, lakini walemavu ambao hawana refa, hao hawapati haki zao. Ala, maswala ya mpira uwanjani sio na walemavu, mm, naam <laughs> kila mahali mpaka. Wambwena Israel Jakobo anasema wako ambao wanapewa haki, lakini wengi wao wamo katika maeneo wa ya mijini, walemavu walio kijijini Alafu Danieli Chekenya anasema kutoka Kigoma, kijiji cha Mkigo, anasema mimi ni mlemavu ye, mwenyewe ni mlemavu, nasema hatupati haki zetu. Mfano, katika eneo letu hatutambuliki, hata kwenye elimu tunabaguliwa, inasikitisha. Eric Agade wa Malaba nchini Kenya anasema shida ni kwamba hamna siku walemavu watakubali kuwa wanapata haki zao, kila mara huwa wao wow, wanalalamika tu na nakimalizia, upande wangu hapa, anaishika rafa yake Zaidi Aljawari anasema wasio na ulemavu hawapati hizo haki, seuze walemavu. Swali hilo ameturushia ni kamilisha na Fredrik waluye anasema watapata saa ngapi, na viongozi wetu walivyo wafisadi. <laughs> Kuna wakati Kenya kulikuwa na taarifa fulani hivi ya uchunguzi ya utafiti kule jiji la Nairobi, na walirudishwa nchi jirani, lakini swali likawa, je, walivukishwa vipi na hawakuwa na na pasi za usafiri, hawakuwa na vitambulisho vya taifa, hili ilikuwaje? wengi walikuwa biasharani katika miji mbalimbali. Naona sasa tukomee hapo katika safari hii ya VOA Express, abiria watu wamekwisha shuka. Mimi ni Josephat Kioko nami ni Amina Chombo, niseme shukrani sana kwa wote waliofanikisha safari hii ya VOA Express Alhamisi ya leo, ni pamoja na Hadija Riyami, Aida Isa na Collins Libert Adede.