Sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais mteule wa Marekani Joe Biden amesema atawaomba wa Marekani kuvaa barakoa kwa siku mia moja wakati atakapochukua madaraka Januari 20 mwakani. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha CNN, Biden alisema kwa siku hizo mia moja za kuvaa barakoa anafikiri kutakuwepo na upungufu mkubwa wa kesi za virusi vya korona ambazo zimeongezeka kwa idadi kubwa katika siku za karibuni ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa idadi ya vifo kila siku. Kwa jumla, zaidi ya watu milioni kumi na nne wameambukizwa na zaidi ya watu mia mbili sabini na tano elfu wamekufa kwa COVID 19 nchini Marekani, kulingana na Chuo Kikuu cha John Hopkins cha Marekani ambacho kinafuatilia masuala ya corona. Wakati huo gavana wa jimbo la California nchini Marekani, Gavin Newsom anasema jimbo lake litaanza kuweka masharti ya kieneo ya kukaa nyumbani kwa wakazi wake. Amri hiyo itaanza wakati vitengo vya wagonjwa mahututi ICU katika mahospitali ndani ya maeneo matano ya jimbo hilo yanafika uwezo wa zaidi ya asilimia 85 ya kulaza wagonjwa, kitu ambacho hakijawahi kutokea lakini kinatarajiwa kutokea hivi karibuni. Kwingineko, huko Korea Kusini ongezeko la kesi za Covid 19, ambapo maafisa wa afya ya umma wanawasii watu waachane kujumuika uso kwa uso kwenye matamasha ya sikukuu za Krismas pamoja na mwaka mpya na badala yake wafanye sherehe hizo kwa njia ya mtandao. Waziri Mkuu wa Sudan Abdallah Hamdok anatarajiwa kuongeza ukubwa wa baraza kuu na baraza la mawaziri nchini humo ili kujumuisha wanachama wa Sudan Revolutionary Front, muungano wa makundi ya waasi ambao ulitia saini mkataba wa amani na serikali. Baraza la mawaziri la Sudan litapanuliwa kutoka mawaziri ishirini hadi ishirini na sita. Mawaziri wapya bado hawajatajwa majina, lakini hatua hiyo inatarajiwa kutokea ndani ya siku chache, kulingana na Forces for Freedom Change, muungano wa kiraia wa vikundi vya Sudan. Baraza kuu lilikubali kuongeza wanachama kutoka kumi na moja hadi kumi na nne ikijumuisha waasi wa zamani ambao walitia saini makubaliano kamili na serikali ya mpito huko Juba. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Kiongozi wa vikosi vya waasi wa Tigrei huko Ethiopia amesema leo kwamba maandamano yalizuka katika mji mkuu wa mkoa ambao ulikuwa na vikosi vya serikali kuu siku kadhaa zilizopita katika vita vilivyodumu mwezi mmoja. Hata hivyo, televisheni ya serikali ilionyesha picha za watu wakiwa wanafanya manunuzi kwenye maduka na wengine wakiwa wamekaa kwenye viti huko Makele, wakati mtendaji mkuu mpya wa serikali ya Tigrei aliyeteuliwa alisema amani ilirejea kwenye eneo mapigano kati ya jeshi la serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed na wanajeshi watiifu wa chama tawala cha zamani cha mkoa huo Tigray People's Liberation Front TPLF, yanaendelea tangu Novemba nne, huku mawasiliano kwa kiasi kikubwa hakuna na fursa kwa vyombo vya habari zinadhibitiwa. Madai yanatolewa kutoka pande zote yamekuwa vigumu kuthibitishwa, lakini maelfu ya watu wanaaminika kuwa wamekufa huku zaidi ya wa wakimbizi 1045 wanakatisha kwenda nchi jirani ya Sudan. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anatangaza masharti kadhaa mapya katika miji mikubwa, wakati taifa hilo likiangalia uwezekano wa kutokea tena wimbi la virusi vya korona. Huu umekuwa mwaka mgumu kwa taifa hilo lenye mzigo mkubwa zaidi wa virusi vya korona barani Afrika. Rais Siril Ramafosa alikiri katika hotuba yake ya Alhamis. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi, tutaangalia tangazo la kusitisha uchapishaji wa magazeti yanayochapishwa na kampuni ya New Habari Corporation ya nchini Tanzania, jambo ambalo limeshtusha eh, hasa sekta ya habari na biashara ikidaiwa mauzo yamekuwa hafifu na hivyo kuona bora kusitisha, kusitisha uzalishaji wa magazeti hayo. Katika sehemu ya pili, tutaangalia hatua ya serikali ya Kenya kuwa na mpango wa kuyaunganisha au kuyavunja eh, mashirika mbalimbali mbali ya serikali, hatua ambayo itasababisha maelfu ya wafanyakazi wa umma kupoteza ajira zao, ikiwa ni masharti yaliyotolewa na uh, shirika mataifa, la kimataifa la fedha ulimwenguni IMF. E, ikiwa kama masharti ya kupewa mkopo kwa mwaka elfu mbili na moja elfu mbili na ishirini elfu mbili na ishirini na moja Ninayokaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Tanzania ambapo kampuni ya uchapishaji ya New Habari 2006 Limited inayozalisha magazeti ya Mtanzania, Rai, Bingwa na Dimba imetangaza kusitisha uzalishaji wa magazeti yote kutokana na mwenendo mbaya wa biashara. Akizungumza na wafanyakazi wa kampuni hiyo, mhariri mtendaji Dennis Msaki amethibitisha kufanyika hilo kwamba siku ya Jumatatu kampuni hiyo itasitisha uzalishaji wa magazeti hayo. Wakati hayo yanatokea, uh, ni kwamba kazi za watu zaidi ya mia tatu uh, moja kwa moja zinaelezwa kuwa hatarini e, ambapo watu hao watakosa kazi walikuwa wakifanya kazi katika kampuni hiyo. Hatua uh, hiyo imekuja wakati ambapo makampuni mbalimbali mbali nchini Tanzania hasa ya habari yakieleza kwamba yamekuwa katika msukosuko wa kudorora kwa uchumi ama mapato yake katika kipindi hiki ambacho Uh, ugonjwa wa korona upo. Lakini kabla ya hapo uh, kutokana na uh, matangazo kuwa machache ili kufahamu yanayoendelea, nimezungumza na Deodatus Balile ambaye ni makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, ambaye yeye binafsi amewahi kuwa mhariri mtendaji wa kampuni hiyo ya New Habari uh, elfu mbili na sita Limited na akiwa anaangazia magazeti hayo, magazeti ya Mtanzania, Rai, Dimba, uh, vile vile na gazeti la michezo ambalo limekuwa likitoka kwa kipindi kirefu eh, gazeti la Bingwa. Sasa Balile, hebu tueleze kile ambacho unakiona kimejitokeza hapa. Mapokezi yenu ni yapi? Swala hili tumelipokea kwa masikitiko makubwa sana, kwa maana ya kwamba eh, kuondoka kwa magazeti ya Nyuo Habari kwenye soko la la, la magazeti ina maana kuna wahariri kadhaa na waandishi kadhaa ambao wamekosa kazi. Lakini hii imekuja si kwa bahati mbaya, ni matokeo ya ma, matatizo ya muda mrefu ambapo tumejikuta kwamba eh, maafisa wengi wa serikali wamekuwa wakisema kwamba hawaruhusiwi, kuna sekula ya kimya kimya, hawaruhusiwi kutoa matangazo kwa vyombo vya habari binafsi, na hiyo imefanya vyombo vya habari vingi kukosa mapato kuchechemea kwa kiwango kikubwa, na hata ilivyokuja korona ikaongeza mafuta kwenye moto ambao ulikuwa tayari unawaka. Isipokuwa eh, unaweza kusema kwamba pengine matumaini yapo kwenye hotuba aliyoitoa Rais Magufuli, aliyesema eh, bungeni, wakati anazindua bunge kwamba atashirikiana na sekta binafsi kwa kiasi kikubwa. Hilo linaweza likaruhusu sasa eh, taasisi za serikali zilizokuwa hazitoi matangazo kwa vyombo vya habari, lakini zilikuwa tayari kutoa habari, sasa zitatoa vyote viwili, zitatoa habari, zitatoa matangazo. Lakini kwa kweli ni masikitiko makubwa sana sana sana kuona chombo cha habari kinafunga kutokana na matatizo ya kiuchumi. Umegusia swala ni kwamba swala hili limekuwa ni la muda mrefu. Hebu tupe undani wa biashara ya magazeti hivi sasa kwa kipindi hiki, maanake kuna vitu vingi tu watu wanazungumza. Kuna hilo la matangazo kuwa hafifu, lakini vilevile kuna wengine ambao wanazungumzia kwamba mfumo wa kupata habari siku hizi umebadilika, kwa hiyo watu pia kununua magazeti imekuwa ni tatizo. Magazeti kama magazeti hayajawahi kujiendesha kwa kutegemea E, mauzo hata siku moja kwa sababu hiyo, cover price, gharama inayowekwa pale ya shilingi elfu moja kwa nakala moja hai, ukiangalia hata uchapaji wenyewe ni vigumu sana kurejesha. Magazeti siyo sehemu ya biashara ya kupata faida, magazeti ni sehemu ya huduma kwa jamii. Gazeti linapokuwa limetoa taarifa kwamba kuna wizi fulani umetendeka kwenye wizara fulani, na ule wizi ukazibwa, kwa mfano kama zilikuwa zinaibwa dawa gazeti likiandika kwamba kuna uvujaji wa dawa katika hospitali fulani likaziba tayari, wale wagonjwa ambao wangekosa zile dawa wakafariki dunia, wanakuwa wamerejeshewa ile haki ya kupata tibabu, matibabu ambayo ni, ni sahihi. Kwa hiyo duniani kote magazeti hayajawahi kutengeneza faida kwa kuuza ile nakala, isipokuwa magazeti yanatengeneza faida, yanapata ya hela ya kujiendesha kwa maana ya kwamba kulipa mishahara, kulipia uchapaji, kulipia usafirishaji kutokana na matangazo, na ndio maana unakuta gazeti eh, atakayelinunua Nkasi, atakayelinunua eh, Mtwara, atakayelinunua Bukoba, atakayelinunua Kilimanjaro, Dodoma au Daressalam ni bei ile ile ya shilingi elfu moja. Kwa hiyo hili eh, swara kwamba biashara imeshuka kwa sasa eh, linaweza likawepo kutokana na ugonjwa wa korona uliokuwa umeleta ume, ume, ume hofu kubwa katika nchi eh, na dunia lakini sio kweli kwamba kwamba eh, ile cover price ndiyo imeleta shida sana, isipokuwa matangazo. Vyombo vya habari vinapokosa matangazo inakuwa ni vigumu sana kujiendesha. Je, kwa kutokea hili unadhani kuna makampuni mengine yanaweza yakajikuta uh, yanaelekea mwelekeo huu kwa siku zijazo? Hapo Tanzania kampuni nyingi zinafumulia mashine, wengi wamepunguza wafanyakazi tukiwemo sisi katika kipindi cha korona. E, tunashukuru Mungu kwamba taifa letu hiyo korona imepotelea kusikojulikana. E, na sasa wafanyakazi hata waliobaki bado mishahara yao imeshushwa, lakini hatuna uwezo wa kuilipa kwa wakati. Na ukiangalia e, sio sisi tu, kampuni nyingi, baadhi ya kampuni hazijalipa mishahara kwa muda wa miezi sita mpaka nane, nyingine zina mwaka hazijalipa hata mishahara. Kwa hiyo unaweza ukasema hata korona wala haina uhusiano, kwa sababu kuna kampuni ambazo zilikuwa hazijalipa mishahara miaka miwili nyuma. Kwa hiyo hata korona ilivyokuwa ina, inaleta ina hofu ina maana hizo kampuni kusema kwamba korona ili- kiasi sana. Tukirejea kwenye uh, hii kampuni ya New Habari uh, ni jambo ambalo nyinyi binafsi mlikuwa mnatarajia kuliona au uh, mwenendo wake ulikuwa vipi, hasa kwa sababu makampuni mengine kama umegusia, licha ya kwamba mdororo upo, lakini bado yanaendelea hayajafikia hatua ya kusitisha kabisa kuchapisha. Mimi nimewahi kuwa mwalimu mtendaji wa New Habari kwa hiyo ninafahamu ni matatizo ya ya kihistoria ya uendeshaji wa hiyo kampuni yaliyokuwepo, si jukumu langu la taasisi. Kampuni iliyokuwa na magazeti yasiyopungua saba, kwamba yote yangefungwa kwa wakati mmoja, nilidhani kwamba walau basi hata yale ya michezo kama Dimba na Bingwa yangeweza kuendelea kuwapo sokoni wakati wanatafuta ufumbuzi, lakini ukiona wamefikia hatua wa hiyo e, ujue kabisa kwamba yamewafika shingoni na kwa kweli kama chombo cha habari kinakuwa hakipati matangazo ya kutosha, hilo si jambo la ajabu sana, si jambo la ajabu sana. Lakini sikutarajia kwamba kampuni lingeweza kufunga hiyo e, tarehe saba ikafunga jumla uzalishaji wa magazeti, sikulitarajia hilo. Kwa uzoefu wako wa kufanya kazi na uh, New Habari Corporation, tunazungumzia watu takriban wangapi ambao wanakosa ajira? Ajira za moja kwa moja e, hazipungui watu mia tatu ambao wameondoka Eh, kwenye kampuni kutokana na magazeti kufungiwa. Na ukija sasa zile ajira za mawakala mikoani, hapa Dar es Salaam, mavenda yani, hazipungui ajira elfu moja mpaka elfu moja mia mbili ambazo watu sasa walikuwa wanapata mkate kutokana na hiyo kampuni. Watapaswa kutafuta mbinu mpya. Na kwa mazingira ambayo uh, yamekuwepo sasa kwa sekta hivi sasa ya vyombo vya habari, hasa tukizungumzia magazeti, ikoje kiujumla? Sekta ya habari inatekemea sana, na sasa hivi ndo tunaangalia mbinu mpya ya kuangalia jinsi ya kupata pesa nje ya utaratibu wa, wa, wa matangazo na cover price. E, kwenye Kiingereza wanasema diversification. Tulidhani kwamba mwanzoni kwamba hii ni sekta ambayo inatoa huduma na taasisi zote zingeweza kuunga mkono kwa kuzi, kwa kuzipa, kwa ajili ya matangazo au ruzuku kuonesha, kwa kutambua kazi kubwa inayofanywa na vyombo vya habari. Bahati mbaya haijatokea hivyo kwa hiyo vyombo vya habari vichache vilivyobaki, e, utaona kwamba vimeanzisha kuwa na, na nanani vyanzo mbadala vya mapato. Redio za utazikuta zina kumbi za starehe, zitakuwa zinaendesha vipindi maalum, zinafanyaje, pengine kuangalia kwamba jinsi gani zitakavyoweza kupata mapato ya ziada, kujiendesha, kuendelea kutoa huduma hii ya habari ambayo ni huduma ya msingi sana. Maana kama watu wako hawana taarifa, inakuwa ni vigumu sana kujua mwelekeo waende wapi, wasifanye nini na umuhimu wa vyombo vya habari tumeushuhudia katika kipindi ambacho kilikuwa na tishio la korona. Serikali ilikuwa inatoa maelekezo yote kupitia vyombo vya habari lakini watu walinawa mikono kuanzia Nkasi mpaka Kiaka, kuanzia Kiraracha mpaka Dodoma, kote huko watu wote, ulikuwa unakwenda mpaka vijijini, unakuta kila mtu ana ndoo, kila mtu ananawa mikono. Kwa hiyo kumbe, vyombo vya habari ni mshirika muhimu katika dhana ya kuleta maendeleo ya taifa ikiwa wahusika serikali na wengine watashirikiana na vyombo vya habari kupeleka ujumbe sahihi jamii tuki, uh, uh, uh, kwa jamii ambayo inalengwa. Na mwisho kabisa, tukizungumzia swala hili, mwelekeo ambao umekuwa ukiueleza kwamba kuna hali ya mdororo uh, nini ambacho uh, mnatamani kukiona sasa serikali inafanya moja kwa moja? Umegusia pengine mapendekezo machache, lakini yale ambayo mnadhani ni ya msingi ni nini? kubwa ambalo tunalisema ni ushirikiano kati ya serikali na vyombo vya habari, kwa maana ya kwamba katika hizi nchi za ulimwengu wa tatu hakuna zile kampuni kubwa zinazoitwa multinational corporation, kwamba zinazokuwa zikiendesha uchumi. Kampuni taasisi inayokuwa ikiendesha uchumi na inategemewa ni serikali. Unaona, serikali ndio inategemewa na wakandarasi, serikali ndio inategemewa na walimu, serikali ndio kwa hiyo tunaomba ushirikiano kati ya serikali na vyombo vya habari, ili na vyombo vya habari viendelee kueneza eh, taarifa, kuhadharisha jamii, kuburudisha jamii, kuelimisha jamii. Bila ushirikiano wa kutosha kati ya serikali na vyombo vya habari kwa maana ya mapato hakika utakuwa kwenye wakati vizuri sana asante. Sana Leodatus Balile kwa kutueleza hayo yote kutoka hapo nchini Tanzania. Na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii serikali ya Kenya ina mpango wa kuyaunganisha au kuyavunja mamia ya mashirika ya serikali, hatua ambayo itasababisha maelfu ya wafanyakazi wa umma kupoteza ajira zao. Hii ni kati ya masharti ambayo yametolewa na shirika la fedha duniani IMF ambalo, uh, Kenya inahitaji kutimiza ili iweze kupewa mkopo kwa mwaka ujao wa 2020/2021. Kwa mujibu wa waziri wa fedha nchini Kenya ni kuwa kufuatia kuzuka kwa janga la korona, mashirika mengi ya serikali yamekumbwa na hasara na hivyo serikali inahitaji pesa zaidi kugharamia bajeti. Kwa undani leo, mwandishi wa sauti ya amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi, ameangazia suala hili. Mpango huo wa kuwatisha watu kazi, kuiunganisha mashirika ya serikali na mengine kuvunjwa, unatarajiwa kungwananga mwaka ujao kama moja ya masharti makuu kwenye makubaliano kati ya serikali ya Kenya na shirika la fedha duniani IMF huwezesha Kenya kupata mikopo kugharamia bajeti yake. Nayo benki ya Dunia, licha kwamba haijatoa masharti, imeishauri serikali kupunguza matumizi yasiyo muhimu. Benki ya Dunia inasema kwamba moja ya njia ya kutekeleza hilo ni kwa kutoa huduma za serikali kwa njia ya dijitali ili kupunguza gharama ya utoaji huduma hizo. Lakini mwanauchumi James Shikwati yeye anaamini kwamba tatizo kuu linaloikumba Kenya ni namna mikopo inavyotumiwa. Kwa maoni yangu Kenya, hatuwezi tukasema kwamba inakopa sana, kwa sababu nchi yoyote ile uh, lazima iwe na mkopo ya kuweza kupeleka uh, maslahi na mipango yake, lakini tatizo kubwa kwa Kenya ni vile inavyotumia zile hela ambazo huwa inakopa uh, na kuingiza ndani mambo ya siasa. Sasa tatizo sio kukopa tatizo ni, ni namna gani unavyotumia huo mkopo. Tumesikia juzi eh, aliyekuwa leader of majority akisema kwenye eh, runinga ya Kenya hapa, Citizen, kwamba walikopa lakini walikuwa na ile eh, mwelekeo wa kuchukua 10% kwa kila mkopo eh, ile 10% hapo ndio tatizo eh, sio kukopa. Hiyo kuwa na hiyo system ya kwamba ile mkopo mnachukua na wengine wana fyonza zile hela kwenye hizo 10%. Kwa maoni yangu hapo ndio tatizo. Uh, mwelekeo ku, wa serikali kusema wa, kwamba watawachiisha watu kazi ama kufunga mashirika fulani fulani ambayo wanaona haileti faida ni uh, mwelekeo ambao hawajafanya ile tutasema audit. Sababu kama tunaona kwamba hela mingi za serikali zimefujwa, tatizo kubwa pale sio mashirika ambayo <laughs> haifanyi kazi ama wafanyi kazi kwanza, uh, hawajaziba uh, lile shimo ambalo uh, serikali inafuja hela ama public funds. kwa hivyo hata wakiwachisha watu kazi, wafunge mashirika fulani lakini, lile shimo ambalo hela zinatumiwa uh, kutoweka halijazibwa bado, tutaendelea na kuwa na changamoto kubwa. Pili ni hiyo eh, tetesi kwamba ni kama serikali inataka kufanya hili jambo kwa sababu wanataka mkopo kutoka kwingine. Eh, hilo pia si jambo zuri, kwa sababu eh, serikali eh, mara kwa mara huwa inaambia Wakenya tuko sovereign state, eh, ambao wanaelewa jinsi ya kumanage eh, mambo ya kifedha. Sasa hili ni pigo kubwa kwa tamko kama hilo, tukiona kwamba serikali sasa imejirudisha kwenye eh, zile pingu za IMF na World Bank ambazo zilikuwa zikifunga uh, nchi za Afrika sana sana sana miaka, miaka ya 80. Kwa hivyo ni changamoto kubwa. Uh, tunajua tunayo tatizo la COVID-19 ambayo imevuruga chumi zote ulimwenguni, lakini uh, uh, serikali ya Kenya imeanza kuchukua Uh, mwelekeo ambao ni kama wanajirudisha kwenye uh, zile enzi za miaka za themanini. Uh, waziri wa fedha nchini Kenya Ukuru Yatani amedokeza kwamba serikali imefikia uamuzi mgumu wa kufanywa mabadiliko kwenye mashirika ya serikali, kwa sababu wakati kama huu mengi ya mashirika hayo yamekuwa mzigo mkubwa kwa serikali. Waziri alisema kuwa iwapo serikali itatekeleza masharti hayo kuanzia mwaka ujao, basi itaiwezesha Kenya kupata mkopo wa zaidi ya dola bilioni mbili kutoka IMF. Alipofika mbele ya kamati ya bunge inayohusika na masuala ya fedha na mipango ya serikali mapema wiki hii, waziri Yatani alisema janga la korona limekuwa pigo kwa pato la serikali, huku halmashauri ya ukusanyaji ushuru nchini Kenya, KRA, ikishindwa kufikia malengo yake. Naye mwanauchumi Toni Tony Watima, kwa maoni yake, anasema kwamba wafanyikazi wa serikali ni wengi kupindukia. Kazi ya serikali si kuunda ajira, kazi ya serikali si kuunda kazi kwa watu wengi hiyo ni kazi ya watu wawekezaji binafsi. So uchumi mzuri ile inanawiri ni kwamba watu wengi kazi yao inatengenezwa kwa watu binafsi, private sector, si na serikali. Uchumi yote ile serikali ndio inatengeneza ajira ni uchumi inaelekea pabaya, kwamba inamaanisha kwamba lazima usanye kodi mingi kwa watu ndio uweze kulipa watu. Ukipata private sector ndio inaunda ajira unapata hii uchumi inaweza kunanawiri, na serikali inaweza kuchukua kodi mingi. So tunapata kwamba Uh, hapo ndio tulipotea, na sasa penye tumefika, uh, tukiangalia na mambo ya COVID na hii yote kwenye madhara zake kwa uchumi itakuwa pia vibaya, uh, vile umesema kwamba watu wanapoteza ajira muda kama huu, uh, so tunapata kwamba, uh, kwa kizungu tunasema ni kach kwa serikali. Uh, unapata kwamba ukiomba deni utaambiwa ni lazima kuna masharti kama hizo, lazima upunguze watu wako umeandika kwenye serikali na pia sa hiyo uchumi yenyewe ukiangalia, saa hii na mambo ya COVID, inamaanisha unafaa kuwa na watu wengi kwenye ajira, si watu wengi wanapunguza kwenye ajira. So kwa sababu hiyo ina madhara mengi zaidi, inamaanisha watu wengi wakikosa ajira, aa, ni lazima serikali itajaribu kusaidia watu kama hawa. Kama si hivyo, aa, kuna watu wale wanawategemea relatives, nani ndio itabidi wawasaidie. So unapata watu watumii pesa kuwekeza ama kufanya vizuri, but ni pesa ya kusurvive kati ya hao wenyewe. So uchumi haiwezi haiwezi songa mbele hivyo. So unapata kwamba serikali imejipata kwa ule mpango, na kwa sababu uh, tulikuwa tuli, tuli na muda wa kufanya vitu yote, lakini hatukuchukua zile necessary steps. Kwa hiyo muda mapato ya mashirika ya serikali yamekuwa ya kidorora, ambapo Wizara ya Fedha inasema kuwa zaidi ya nusu ya mashirika yote mia mbili arobaini na saba ya serikali yalishuhudia hasara hadi Juni mwaka elfu mbili na ishirini. Hali hii imechangia serikali kuwa na mpango wa kufanyia mabadiliko mashirika hayo, ambapo mashirika kadhaa yataunganishwa huku mengine yakivunjwa kabisa. James Shikwati anasema kwamba moja ya suluhu ni kutoa mazingira bora kwa wakenya kuwekeza ili watu zaidi wapate kazi na pia ushuru uongezeke. Huo mpangilio wa kusema kuachisha watu kazi kwa sababu wanataka kuitisha mkopo ambao tumeambiwa walikuwa wanakopa na, na kuchukua asilimia kumi na kuficha kwingine, hilo naona halileti raha hata kidogo. Lakini kwa swali la, la, la, la matokeo ya watu kuachishwa kazi Eh, ni kwamba uh, itakuwa changamoto kubwa, kwa sababu tayari mfanyikazi akisikia ataachishwa kazi huwa anazembea. Kwa hivyo hata wale ambao watabaki, eh, tunatarajia tuna sasa public service haitakuwa ah, na ile motivation ama motisha ambayo inaweza fanya um, wakenya waweze kupata uh, services ambazo wanatarajia, na sasa hatujaelezwa at, huo uh, mfumo wa dijitali ambao serikali imekuwa ikimwaga mabilioni mule ndani huo mfumo utaweza ku, kusaidia wananchi kivipi? Kwa sababu tunajua tumekuwa tukiambiwa kuna huduma namba tuamie dijitali, lakini watu wakijaribu ku, kutafuta zile services, unapata tena hazipo, e, mtandao haufanyi kazi. Kwa hivyo changamoto ni kubwa pale e, kwa hivyo hilo jambo la mkopo ni kisingizio naona tu kume, kuna kuzembea mahali fulani ambapo eh, pengine shirika la IMF wamepata mwanya, kwa sababu hao ni wafanya biashara. Wanapotupatia wana, mkopo ni biashara, si tu wanatusaidia wana kama Wakenya. Kwa hivyo kama wafanya biashara basi wamepata mwanya pale, na serikali nayo imeangukia kwenye mtego huo. Kanuni inayofaa ni kuweza kujenga miundo msingi vile serikali inavyofanya ili ile tunaita private sector ama wananchi wenyewe na kampuni zao waweze wakatengeza kazi zaidi ambazo zitalipa ushuru, ili serikali nayo iweze ika, ikalipa wafanyikazi wa serikali. Lakini utapata kwamba uh, serikali ya Kenya imeweka miundo msingi kabambe, kama ni SGR iko pale, uh, kuna hizo uh, barabara nyofu mzuri kabisa, lakini sasa ukienda ile tunaita business environment ya Mkenya kuanzisha biashara utapata kwamba eh, eh, ni kama eh, serikali inazo sheria tofauti kati ya wawekezaji kutoka nje na wawekezaji wa ndani, na wawekezaji wa ndani hawa ndio Wakenya. So serikali inajaribu sana kufanya iwe rahisi mwekezaji wa nje kuwekeza hapa, lakini inaweka ugumu zaidi kwa mkenya ambaye anataka kuwekeza humu humu ndani kufanya hivyo basi, hilo linachangia kutokuwa na wafanyabiashara wengi ambao wanaweza lipa ushuru kuhakikisha kwamba serikali isikimbilie eh, eh, mashirika kama IMF kwa hivyo ni kama, ni kama serikali yenyewe inajilisha sumu ya kufanya isiwe, isiweze kukua ki, kiuchumi. Shirika la serikali lililopata hasara kubwa zaidi ni la reli la Kenya Kufuatia kuzuka janga la korona, ambapo shughuli za usafiri zilisimamishwa kwa muda, kwa mfano kati ya mji mkuu wa Nairobi na Mombasa. Mashirika mengine ni pamoja na shirika la utangazaji la Kenya KBC na pia kampuni ya miwa ya Nzoia. Mengine ni kampuni ya umeme nchini Kenya KPLC na ile ya saruji ya East African Portland Cement, huku miongoni mwa taasisi za elimu chuo kikuu cha Nairobi nacho kilipata hasara kubwa kutokana na athari za janga la korona. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutuletea haya yote kutoka hapo Kenya. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukrani kwa kuwa nami.