Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na FM Mombasa 128 Lubumbashi, 962 Goma, 974 Bukavu na 977 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Vita vya Ethiopia vya takriban mwezi mzima katika mkoa wa kaskazini wa Tigrei vinadumaza juhudi za kupambana na moja ya milipuko mikubwa ya barani Afrika ya janga la virusi vya korona, huku mapigano ya kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni moja na huduma za kibinadamu zikizidi kumalizwa na kufikia katika hali mbaya sana. Watu wengi wanakimbia mapigano kati ya majeshi ya Tigrei na serikali ya Ethiopia na kuishia katika nchi jirani ya Sudan, ambako maambukizi ya virusi nchi nzima yakiwa yanazidi kuongezeka kwa haraka. Baadhi ya wakimbizi takriban elfu arobaini na tano kutoka katika mzozo wa Tigrei hivi sasa wanaishi katika sehemu za ndani za Sudan, ambako wamechukua hifadhi katika kambi zenye msongamano mkubwa, ambako hakuna uwezo wa kupima virusi vya korona au matibabu. Maafisa wa kibinadamu wanasema mzozo wa Tigrei bado uko katika hali mbaya, huku vifaa vya afya vya kupambana na virusi vikiwa vinapungua. Cameroon hivi leo imeitisha uchaguzi wa kwanza wa kieneo ambako serikali inasema itakabidhi madaraka zaidi kwa majimbo, lakini wapinzani wanahofia kuwa ni Rais Paul Bia anataka kuimarisha zaidi udhibiti wake wa muda mrefu madarakani Bia na matumaini kwa upigaji kura utawaridhisha wale ambao wanasema kwa muda mrefu amepuuza mikoa kumi katika nchi hiyo na uasi wa takriban miaka minne kwa wale wanaotumia lugha ya Kiingereza kutaka kujitenga, jambo ambalo limekuwa ni tishio kwa miaka arobaini ya utawala wake. Wapiganaji wanaotaka kujitenga wameapa kuvuruga upigaji kura katika mikoa kaskazini magharibi na kusini magharibi. Mzozo unaotaka kujitenga umeua zaidi ya watu elfu tatu na kuwalazimisha takriban laki tano kukimbia makazi yao. Ulianza mwaka elfu mbili kumi na sita pale polisi walipofanya ukamataji wa maandamano ya amani ya mawakili na waalimu upande wa magharibi wakidai kuruhusiwa kufanya kazi kwa kutumia lugha ya Kiingereza. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. China inajiweka sawa kutoa chanjo ya virusi vya korona. Shirika la habari la inaripoti kuwa serikali za majimbo kote nchini humo zimeagiza chanjo za majaribio ambazo zimetengenezwa ndani ya nchi kwa ajili ya virusi vya korona, ingawaji maafisa wa afya bado hawajasema jinsi itakavyofanya kazi au namna ambavyo huenda kuwafikia takriban watu bilioni moja nukta nne nchini humo. AP inasema wafanyakazi wa afya zaidi ya milioni moja kote nchini humo tayari wamepatiwa chanjo ya majaribio kwa idhini ya dharura, lakini hakuna ishara kuhusu kutokea kwa matatizo baada ya kupewa chanjo hiyo. Nchini Marekani, mamilioni ya watu kusini mwa California na San Joaquin Valley watakuwa chini ya masharti mapya ya kubaki majumbani mwao kuanzia leo Jumapili usiku. Governor wa California Gavin Newsom alisema wiki iliyopita kwamba amri hiyo itaanza kutumika wakati ambapo uwezo wa vyumba vya wagonjwa mahututi katika eneo hilo umeshuka chini ya asilimia kumi na tano. Ijumaa, kaunti kadhaa huko San Francisco Bay kwa hiari yao ziliamua kutekeleza masharti mapya kabla ya eneo hilo kupigwa na vizingiti vipya katika hospitali. Wapatanishi wa Uingereza na Ulaya wanaanza tena mazungumzo ya biashara hivi leo huku pande zote zikijitahidi kuziba tofauti zao za dakika za mwisho ambazo zinatishia kuvuruga makubaliano hayo. Maafisa wamesema saa 48 zijazo zitakuwa ni muhimu sana, baada ya waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson na rais wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen kuzungumza kwa simu Jumamosi mchana na kukubaliana kuanza tena kwa mazungumzo yaliyokwama. Majadiliano yalivunjika siku moja kabla, huku pande wa Uingereza wakiwashutumu wenzao wa Ulaya kwa kuweka madai mapya mezani katika dakika za mwisho. Johnson na von der Leyen walikubaliana kuzungumza tena Jumatatu usiku baada ya kukiri kwamba kuna tofauti kubwa sana ambazo hazijatatuliwa. Uingereza inatarajiwa kuondoka katika soko la pamoja la Ulaya mwisho wa mwezi huu. Uingereza na Umoja wa Ulaya wote wanahitaji muda kutaka mabunge yao kupitisha makubaliano yoyote ambayo yanatakiwa yafikiwe wiki kadhaa kabla ya tarehe ya mwisho ili kukamilisha kila kitu. Maelfu ya watu kote nchini Ufaransa wameandamana dhidi ya pendekezo la mswada wa usalama ambapo utafanya iwe vigumu zaidi kuwapiga picha ya maafisa wa polisi. Makundi ya kutetea uhuru wa habari na haki za binadamu yaliyoongoza maandamano hayo kwa wiki kadhaa, kuitaka serikali kufuta au kuutathmini mswada huo ambao utaweka masharti ya kupiga picha za video polisi, wakisema itakuwa ni vigumu sana kuendesha kesi zinazohusu manyanyaso. Venezuela imeitisha uchaguzi wa bunge leo Jumapili kuamua uundaji wa bunge la taifa, kitengo pekee cha serikali ambacho kinadhibitiwa na vyama vya upinzani katika taifa la Amerika kusini ambalo limegawanyika. Kiongozi wa upinzani na ambaye ni spika wa bunge la taifa, Juan Guaido, ambaye alijitangaza rais wa muda wa taifa hilo na hasimu mkubwa wa rais Nicolas Maduro ametangaza kususia upigaji kura wa leo. Guaido anasema uchaguzi ni jaribio la wizi ili kukabidhi bunge la taifa katika mikono ya serikali, wakati Marekani, Umoja wa Ulaya na Taasisi ya Mataifa ya Amerika pia wamesema wanahofia kuwa ushindani hautakuwa huru na wa haki. Hizo, mpenzi msikilizaji, zilikuwa ni habari muhimu za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni mtangazaji wako Khadija Riyami. Msikilizaji wetu popote ulipo, matarajio yangu ni kwamba uko salama salimini. Huu ni ule wakati wa kufuata kipindi ukipendacho cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ambacho hukujia kila siku ya Jumapili saa moja na nusu usiku wa Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati. Msimulizi wako leo langu jina ni Patrick Ndwimana. Lakini kabla ya kukusomea ujumbe wako, ni kukaribishe na muziki huu uliovuma sana miaka ya tisini. Ni wimbo butu na moi, ulioimbwa na bendi ya wanandugu Makoma kutoka huko DRC katika mtindo wa gospel music. Tupate ngoma yenyewe. wa wimbo Butu na Moi na kundi la Makoma kutoka huko DRC. Aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo ni Buhu Magembya Mwenda, walegeza mwendo uyuwi, Tabora, Tanzania, anasema zake salamu ziwafikie Frank Shayo, Kulwa Mahona, Doto Mahona, Abubakar Ingeresi, Mtalo Majenya, Mayala Mashili, Musa Musuha, Dutu Mpela Mtu Pesa Mwanambuke, bila kuwasahau kaka zake Kashinje Magembya, Luhija Magembya, Alfonsi Magembya na Tosi Magembya. Ujumbe wa kulima, tokomae, msimu wa kilimo ndio huu. Masanja Kulwa mzee wa sola wa barabara ya saba Isaka Kahama, Shinyanga Tanzania anasema anapenda kutumwa salamu kwa Abubakar Ngeresi Mkuu, Shilinde Mabula, Mndalahwa Mabere Malale, Kashinje mjomba wa watu baadhi: Emmanuel John, Machungwa Majaliwa Bususu, Letitia Silogile, Charles Jumanne fundi simu, Juma Bwyagu, Juma Dunga Bundala, Tabu na Jilala Mipawa Mtinga sita. Ujumbe msinitenge wapendwa, anaitwa Masanja Kulwa, mzee wa sola Elia Penda Mwanyika kutoka Upareni Same, Tanzania, anapenda kupeperusha salamu zake Jumapili hii, kwanza kwa familia yake pendwa ya Eliet Mwanyika wakiwa Upareseni Same, Patrick Kakuji Majaliwa Bususu, Ngalama Maluta, Jafari Kopo Mapigano, Jacob Victor Mselabuye, mwalimu Kennedy Mpemba Kennedy, bila kuwasahau watangazaji na wasikilizaji wote wa VOA. Nashukuru sana. Ujumbe: tuwe na wivu wa maendeleo, siyo kitu kibaya. Marco Embasy wa Kagongwa, Kahama, Shinyanga, Tanzania anasema salamu zake kwa Vincent JJ Kaji Kashinje, mjomba wa watu, Badhi Charles Jumanne, Amos Juma Makomba, Furaha Lucas wa Kabondo, Matthew Marco Embasy. Ujumbe: tukumbukane kwa salamu na Mala Johasi wa Kakuraijo, Karagwe, Kagera, Tanzania anasema, ndugu mtangazaji, nifikishie salamu kwa hawa wafuatao. Kwanza kabisa kwa Miraji Zakaria, Mjawanga Simon Shauri, Baba Ombeni Elia, Penda Mwanyika, Philbert Jonathan Kianshambi za moyoni ya Honga, Johannes Bita John. Ujumbe tuko pamoja. Ndugu Patrick, nashukuru sana. Simon Shauri Baba Ombeni kutoka Mbulu, Manyara, Tanzania anasema habari za hapo mjengoni, ndugu mtangazaji, hatujambo bila shaka, mimi ni mzima wa afya. Jumapili hii anapenda kupeperusha salamu zake kwa wafuatao: Majaliwa Bususu, Ngalama Maluta, Peter Joseph Mbala, Goligota Magabe, Rafael Ngalanda, Juma Okazuri Moshi, Jafari Kopo, Charles Jumanne, Fundi Simu Mapigano, Jacob za moyoni Haunga Hedengasa, Miraji Zakaria Mjawanga, Elia Penda Mwanyika na marafiki zake wote. Ujumbe jumapili njema. Amuri Kasangi Zaki kwa majina anaitwa Kasangi Zakaria Amuri kutoka huko DRC Bukavu, anasema anapenda awasalimie baba yake mzazi Papa Zakaria popote alipo salamu zake ziwafikie, pia watu wa jimbo la Maniema. Anasalimia familia yake yote nzima huko Maniema, na kwa mwisho kabisa, anasema anawapenda sana. Juma o Kazuri Moshi wa Ugembe, Tabora, Tanzania anasema salamu zake ziende kwa Bulugu Lembo, Magret Lembo, Agnes Lembo, Salome Lembo, Lucia Lembo, Simon Shauri, baba Ombeni, Elia Penda Mwanyika, Solomon Njiku Wanzega, Ngalama, Maluta, Charles, Jumanne fundi simu na baba yake Oxygen, kazuri moshi. Ujumbe, hata ng'ombe mweusi hutoa maziwa meupe. Sawa kabisa nam, kabla ya kusoma ujumbe kutoka kwa wasikilizaji wengine, ni kukaribisha na kibao hiki kibichi kabisa. Ni wimbo wa ulioimbwa na msanii maarufu Diamond akishirikiana na mzee wa kazi Kofi Olomide, Logramo Pau kwa taarifa yako msikilizaji wetu, wimbo huu ulipata views milioni sita na laki tano kwenye YouTube siku nne tu baada ya kuzinduliwa rasmi. Basi tupate vitu barabara kabisa, mambo mazuri kweli. Na sasa anaupokea ujumbe wake Nyanda Mayala wa Ilula Majenga, Magu, Mwanza, Tanzania. Anasema salamu zake anazipeperusha mpaka kwa Sombi Mtemi, Letitia Shilogile, Sayenda Mabula, Magesha Mbaga, Karim Kuligota, Magabe Mkono, Jangala Bugumba, Filbert Jonathan, Kienshambi, Salim Nasoro, Sayung Diograsius Masunga, kocha Ujumbe wa Tanzania, tutukuze Afrika yetu kwa kuziendeleza tamaduni za Kiafrika. Huyu naye ni mwana salamu na gwiji wa hapa VOA, anaitwa Sali Bunzali Sali, au maarufu waziri wa shida na mipango ya hafla. Yeye yuko Kashishi Bulige, Kahama. Anasema salamu zake za leo, kwanza ni mkongwe wa salamu, Fikiri Dario, Mashaka Sube, Lechichi Asilogile, Mpelwa Sekela, Deus Masunga, Tamasha Haruna, Mapigano Jacob, Mariam Lutemagula, William Kitegai, Solomon Njiku, Butahiwa Busisi, John Ipembe, Athon John, Frek Shiku, Baraka Mganga, Fuso wa Fuso, Babele Malale na Deus Masunga. Ujumbe anasema jamani, speed ni ile ile na makali ni yale yale tena ni mwendo wa 4G. Haya, huyo ni waziri wa shida na mipango ya ghafla. Naye Ngalama Maluta wa Isolo Magu Mwanza Tanzania, anasema salamu zake za Jumapili ya leo ziende kwa Simon Shauri, Baba Ombeni, Peter Joseph Mbala, Vincent JJ Kaji, Juma Okazuri Moshi, Kashinje mjomba wa watu, Baadhi Mapigano Jacob, Fusofuso Fuso, Mashaka Subi Mkonole, Kalele Lugembe, Jafari Kopo, Revocatus Kalaver. Ujumbe vioe mtambo mnene, shukrani kabisa. Fusofuso Fuso kutoka ile mela Mwanza, Tanzania anasema salamu zake kwa Kingi Sofa Nyegezi, Magulu Mingi, fundi wa mashine za kusaga, Solomon Njiku. Ujumbe, Tufanye kazi, tuache kulalamikia serikali. Wanaotuwakilisha wao wana maisha mazuri na familia zao na maisha mazuri wameyapatia hapa, hapa Tanzania. Mohamed Salimu Ali Dinya wa Kondoa barua huko Tanzania anasema salamu zake kwa mapigano, Jacob Salimu Ali Chumu Fezi Felix Samueli Ernesti au mtoto wa Kinyaturu, Salimu Mwenjuma, Ali Mrangi, Gigiri Mresa, Hamisi Mrangi, Mak Mihayo, anti Daus Williamu, Evarista Buchanagandi, Mojefu Mohamedi, Ngulo Dinya, Nizar Mafita. Ujumbe, hata penye mafanikio lazima kuwepo na changamoto. Manuel ya Mungu Babungwe wa Kazimia, Fizi, huko DRC anasema anapenda kuwasalimu wafatao: mama na baba yake mzazi wakiwa huko Kazimia, rafiki yake Mendo akiwa huko Kabimba, mdogo wake Ibrahim Kashindi wa Kazimia, mama Eto Musa wa Uvira, babu Ehonga wa Misisi, familia yake yote ikiwa nyumbani. Ujumbe: shukrani kwa Mungu wetu kwa kutufikisha mwisho mwisho wa mwaka wa elfu mbili na ishirini, na pole kwa wale ambao hawakuweza kuona hii Disemba, japo si mapenzi yao. Indru Daniel Mkombe, mwalimu wa shule ya sekondari Biturana, Kibondo, Kigoma, Tanzania, anasema salamu zake anazipeperusha kwa ndugu yake Samuel Mahudi Marko Yalugeye, pia dada zake Joyce Daniel Ana Daniel Neema Daniel. Paskali Mbugani, mkulima wa Ushirombo, anapeperusha salamu zake kwa Sayenda Mabula, Fikiri Dario, Nteze za Brioni wa Burundi, Dura h Dura wa Urambo, Mama Justini wa Mikoto, Chato, pamoja na wanasalamu wote wa VOA. Haya, kuna wasikilizaji pia ambao wameshiriki kupitia njia ya simu, na sasa ninawakaribisha. Uh, kwa majina anaitwa Arufo Sintinda Mzindakaya, ni mtuma salamu toka mairinkira jani jijini Dodoma hapa. Salamu za kwanza ziende kwa jafrichi mwana wa maembe, anapatikana Ugara Mtoni, mpanda mkoani Katavi, naambia kaka tuko pamoja. Mbili kama mbili ziende kwa mtu pesa mwanambuke, anapatikana msisi Mlele Katavi, naambia kaka tuko pamoja tatu kama tatu ziende kwa Hamisi mpiga ngoma napatikana Irembo Mpanda mkoani Katavi, naambia kaka, tuko pamoja. Nne kama nne ziende kwa Daniel Rupa anapatikana Kisasa Sheri Dodoma Tanzania, naambia tuko pamoja. Nimalize na kwa Fuge Simona Kimaro anapatikana Sabasaba Dodoma Tanzania, naambia tuko pamoja. Katika ujumbe, naambia tuendelee kuisikiliza VOA ya Amerika, inaburudisha na na inaelimisha kupitia Amerika na Tanzania yetu pia kiujumla Tuko pamoja Arpos Kingdom, kutoka Dodoma, pamoja kutoka Dodoma haya, tuko pamoja. Okay, sawasawa, asante kwa majina. Naitwa Johanes Sibita Johni wa Kagogo Shamba Mleba Kagera Tanzania. Napenda kuwasalimia wafuatao. Kwanza kabisa, nianze kwa mama yangu mzazi Justina Johni akiwa Kagogo Filibert, e, Jonathan Kiechambi, ni Mwani Kenesi Mapigano, Jacobo Fuso Fuso, Raji Zakaria Kaza hd kilianga mpigaipicha ni mwani keneh akiwa Bukoba. Ujumbe tukumbukane kupitia vio hei. Nashukuru sana majukumu mema hapo. Unaongea na Paul Sefa, niko mabama Tabora. Za kwanza ziende kwa Idi Migeto, za pili ziende kwa Bahati Okechi, za tatu ziende kwa Agustino Bundala, nne ziende kwa Nkinda Amosi, za mwisho ziende kwa Juma Mayanzani. Ujumbe tusikilize vo tukiendelea na vibao motomoto moto. Sasa tuelekee huko Kenya tunaungana na kundi la Sauti Sol na ngoma yao safi sana Extravaganza, ni katika mtindo wa rumba. Haya, tuburudike <muchas> hivi sasa na, upokea ujumbe kutoka kwa alondo mikeleo wa kambi ya wakimbizi Nyarugusu huko Kigoma, Tanzania. Anasema salamu zake ziwafikia wafuatao: mama yake anastazi ya sangani akiwa Baraka DRC, mchungaji ishabakwa bokabo na familia yake yote, wanapatikana Makobola huko DRC, watoto wake josephine balongelwa Alonda, nestor ramazani alonda Benedikt Alonda, Anastasia Alonda, Sedare Mulonja Alonda. Ujumbe anawatakia maisha mema. Nimalizia na huyu Jandamasene Imani Shimwe, anasema habari zenu hapa studio, mtangazaji, hatu jambo, salama salimin. Anasema salamu zake anazipeleka kwa watu wafuatao: familia yake popote inapopatikana, anawasalimu. Pili, wanafunzi wote wanaosoma pamoja naye kidato cha sita. Tatu, ziwaendee watangazaji wote wa VOA idhaa ya Kiswahili. Anasema ni wewe Patrick na Shukuru Mkamiti Kibayasi, na mwambie anampenda sana Sandey Shomari, Kenneth Bwire, Abdu Shakur Abud, Harison Kamau, Meri Mgawe, Khadija Riami, BMJ Muridhi na wengine wote, na anasema anawapenda sana ujumbe. Sote tukumbukane kupitia VOA. Asante sana, Jean Damasen kutoka huko Rwanda. Kipindi cha salamu na muziki kinaelekea ukingoni. Ni washukuru wasikilizaji wetu wote walioshiriki kwenye kipindi hiki. Ni washukuru pia waliokifanikisha, ni pamoja na mwenzangu BMJ Muridhi, mwelekezi wangu Aida Isa kutoka Washington DC. Naitwa Patrick Nduimana na waachia ngoma hii ya mfalme wa rege Bob Marley, kitu kinaitwa Concrete Jungle na watakia usiku mwema. Kwaheri ya kuonana. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Vita vya Ethiopia vya takriban mwezi mzima katika mkoa wa kaskazini wa Tigrei vinadumaza juhudi za kupambana na moja ya milipuko mikubwa barani Afrika ya janga la virusi vya korona, huku mapigano yakiokosesha makazi zaidi ya watu milioni moja na huduma za kibinadamu zikizidi kumalizwa na kufikia katika hali mbaya sana. Kamerun hivi leo imeitisha uchaguzi wa kwanza wa kieneo ambapo serikali inasema itakabidhi madaraka zaidi kwa majimbo, lakini wapinzani wanahofia kuwa Rais Paul Bia anataka kuimarisha udhibiti wake wa muda mrefu madarakani. Nchini Marekani, mamilioni ya watu kusini mwa California na San Joaquin Valley watakuwa chini ya masharti mapya ya kubaki majumbani mwao kuanzia leo Jumapili usiku. Gavana wa California, Gavin Newsom alisema wiki iliyopita kwamba amri hiyo itaanza kutumika wakati ambapo uwezo wa vyumba vya wagonjwa mahututi katika eneo hilo umeshuka chini ya asilimia kumi na tano. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari. Mimi ni mtangazaji wako Khadija Riami na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.