Kucha Afrika hii, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki inayokukaribisha. Jina langu ni Sunday Shumari, na mimi ni Harrison Kamau, tukukaribisha katika matangazo yetu haya ya nusu saa, leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 7 na katika matangazo ya kumekuu cha Afrika asubuhi ya leo, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi atangaza kuvunja mkataba wa muungano wa vyama vya FCC cha rais wa zamani Joseph Kabila na kash ni kusema <tumutema> kuwa kwa kweli kulikuwa kunaonekana kuwa muungano huo ambao ulikuwa kati ya vyama kash na FCC ilikuwa imekuwa kama haiendeki kitari na kwetu tulikuwa tukiomba huo muungano uishi. Na katika habari nyingine Serikali ya Burundi imeridhishwa na azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la kuiondoa nchi hiyo kwenye orodha ya nchi zinazohatarisha usalama duniani. Ni miongoni tu mwa mengi utakayosikia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Harison Kamau, niko tayari kabisa kusomea habari muhimu za dunia. Wakati uchaguzi mkuu wa Ghana ukifanyika leo Jumatatu, vyama vyote vya kisiasa vimekamilisha kampeni zao mwishoni mwa wiki kwa kutoa wito wa amani wakati wa zoezi hilo. Tangu kufikiwa kwa mkataba wa amani kati ya vyama vya kisiasa vya New Patriotic, yani NPP, National Democratic, NDC, pamoja na asasi za kiraia na vijana hapo Disemba 4, washikada wote wamekuwa wakihubiri amani. Jana Jumapili, aliyekuwa rais wa taifa hilo John Dramani Hamahama wa chama cha NPP ametoa ujumbe akisema na nina mnuku, mimi John Dramani Mahama anazingatia amani Ameongeza kusema kuwa ni bora kudumisha amani kabla na baada ya uchaguzi kwa kuwa zoezi hilo ni la kuhesabu vichwa na wala sio kukata vichwa. Rais aliyeko madarakani Nana Akufo-Addo ameomba wafuasi wake kuzingatia amani na kutazama zoezi hilo kama mashindano ya spoti, huku akiahidi kuacha madaraka kwa amani iwapo atashindwa. Ameongeza kusema kuwa amani umoja na usalama wa watu wa Ghana ni kipaumbele chake. Wakati wa kutiwa saini kwa mkataba wa kudumisha amani, walioshiriki walikubaliana kuhusu maswala matano ambayo wangezingatia na yaliyosomwa na Jaji Kwesi Anin Yeboa, ambaye pia ni mkuu wa sheria wa Ghana. Maafisa wa uchaguzi kwenye jimbo la Georgia hapa Marekani jana Jumapili wamemkosoa vikali rais wa Marekani Donald Trump kwa kudai kuwa mpinzani wake kutoka chama cha Democratic Joe Biden alipata ushindi wa jimbo hilo kwa udanganyifu. Mkuu wa tume ya uchaguzi ya Georgia, Brad Raffensperger, wakati akifanya mahojiano na televisheni ya ABC kipindi cha This Week, amesema kuwa licha ya kuwa yeye ni Mrepublican, ni vyema kukubali uamuzi wa wapiga kura wa Georgia. Trump Jumamosi alitoa wito kwa gavana wa Georgia, Brian Kemp, kuitisha kikao maalum cha wabunge ili kugeuza matokeo ya uchaguzi huo na kumpatia Trump ushindi. Hata hivyo, Kemp hakukubaliana na ombi hilo. Biden alishinda uchaguzi wa Novemba 3 jimboni humo kwa zaidi ya kura elfu kumi na mbili na hata baada ya marudio ya kuhesabu kura kwa mara mbili, ushindi bado ulibaki kwa Biden. Hii ilikuwa ni mara ya kwanza kwa mgombea urais wa chama cha Demokratic kushinda kwenye jimbo hilo tangu mwaka 1992. Biden anatarajiwa kuwa rais wa 46 wa, wa Marekani baada ya kuapishwa kwake hapo Januari 20. Mji mmoja kaskazini mwa Siria umeshuhudia mashambulizi kadhaa katika siku za karibuni kutoka kwa waasi wanaoungwa mkono na Uturuki, wakati kukiwa na wasiwasi kuwa Uturuki huenda ikajihusisha kwenye mashambulizi mapya. Pia vyombo vya habari vya kieneo vinasema kuwa jana Jumapili, wapiganaji waasi wakiungwa mkono na jeshi la Uturuki wamefanya mashambulizi kwenye mji wa n pamoja na vijiji vilivyoko karibu. Mji wa n kwa sasa unashikiliwa na vikosi vya kikurdi vya Siria, yani SDF, ambavyo ni washirika wakuu wa Marekani kwenye vita dhidi ya kundi la kigaidi la Islamic State. Mji huo unapakana na barabara kuu ya M4 inaunganisha kaskazini, mashariki na magharibi mwa Syria. Hoshen Hessen ambaye ni mwandishi wa habari wa shirika la habari la North lenye makao yake nchini Syria amesema kuwa mashambulizi dhidi ya mji huo yameongezeka maradufu katika kipindi cha wiki mbili zilizopita kando na mji huo, kambi mmoja ya wa wakimbizi iliyoko karibu na mji huo pia imeshambuliwa mara kadhaa, kulingana na ripoti iliyotoka wakati akizungumza na VOA. Uturuki inachukulia kundi la SDF kama sehemu ya chama cha wafanyakazi cha Kurdi, PKK, kilichopigwa marufuku na Ankara pamoja na Washington. Na Afrika Kusini, jana Jumapili imewataka wanafunzi wa shule ambao walihudhuria mfululizo wa sherehe za mwisho wa mwaka kuingia katika siku kumi za kujitenga baada ya kubaini sherehe nne kama hizo zimekuwa ni hafla ya kueneza COVID-19. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Afrika Kusini inakabiliwa na kuongezeka kwa kesi mpya za COVID-19 huko Western Cape na Eastern Cape, na Rais Cyril Ramaphosa siku ya Alhamisi alitangaza vizuizi vipya huko Eastern Cape, lakini akisita kuchukua vikwazo vikubwa zaidi. Sherehe hizi ni maarufu kila mwaka kwa maelfu ya wanafunzi wanaomaliza shule na kwenda kufurahi kwenye sherehe zinazodumu kwa siku kadhaa. Tunathibitisha kuwa sasa tuna visa kadhaa vya covid-19 vilivyothibitishwa kutokana na hafla hizi kuenea zaidi, alisema waziri wa afya Zweli Mkize katika taarifa yake. Sasa tunawataka wahudhuriaji wote wa sherehe hizi kwenda mara moja katika karantini ya siku kumi. Tunasisitiza pia kwamba wahudhuriaji wake wapime COVID-19. Waandaaji wa sherehe hizo hawakujibu mara moja ujumbe wa barua pepe wa kutaka maoni yao. Afrika Kusini imerekodi zaidi ya maambukizi ya korona laki 8 na zaidi ya vifo elfu 21 vinavyohusiana na COVID-19, ikiwa ni idadi kubwa zaidi barani Afrika unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja moja kwa moja kutoka hapa washington dc uchaguzi wa jumapili wa bunge la taifa la venezuela huenda ukatoa ushindi kwa rais nicolas maduro lakini wadadisi wanasema kuwa ushindi huo huenda usiimarishe hadhi yake nchini humo na pia miongoni mwa jamii ya kimataifa tayari maduro ana udhibiti wa mahakama jeshi waendesha mashtaka pamoja na taasisi nyingine muhimu za serikali kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wachambuzi wanasema kuwa Maduro amepanga kujaza bunge na wajumbe kutoka chama chake cha United Socialist Party of Venezuela ikiwa juhudi ya kuonekana kurejesha utawala wa kidemokrasia nchini humo. Muungano wa upinzani unaoongozwa na Juan Guaido anayeungwa mkono na Marekani hata hivyo umesusia kura ambayo tayari imetajwa na Marekani na Umoja wa Ulaya kuwa yenye dosari. Mapema mwaka huu mahakama ya juu iliteua tume jipya ya uchaguzi wakiwemo maafisa watatu waliowekewa vikwazo na Marekani na Kanada, bila kuhusisha baraza la Kongress linaloongozwa na upinzani kama inavyohitajika kisheria. Na habari hochukua uzito wa jua alfajiri hii ni huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo rais wa nchi hiyo Felix Shisekedi ametangaza kuvunja mkataba wa muungano wa FCC na Cash, kwani muungano huo amedai umekuwa chanzo cha kukwamisha miradi na mipango ya serikali yake kwa kuwa mahitaji kwa kujibu mahitaji ya wananchi. Shisekedi amesema atamtangaza mtu atakayeunda wingi wa vyama vya kisiasa hivi karibuni ili aunde serikali mpya kufuatia mgogoro kati yake na rais wa zamani Joseph Kabila. Osteri Malivika anayo taarifa kutoka Goma. Akihutubia wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia televisheni, Felix Chisekedi, rais wa nchi, amesema hataendelea tena kubaki katika muungano wa FCC ya rais wa zamani Joseph Kabila na Kash ambayo ilikuwa kwa upande wake, kwani muungano huo ndiyo umeleta tatizo kwa wananchi wa Kongo na serikali kushindwa kufanya kazi na lazima ivunjwe na kuunda muungano mwingine unaojulikana kama vile Inyo Sacree pour la Nation, muungano ambao utaweza kuunda serikali mpya itakayosaidia na kujibu kwa mahitaji ya wananchi wa Kongo. Mjini Kinshasa, wananchi wakiwa na furaha kufatia hatua ya raisi hey, watu wanafurahi sana, wanasherehekea na wapo katika hizo pirikapirika za kufurahi kuona kwamba hotuba hiyo huenda kwa msimo wao wamefurahi sana tembo sio tama ni mbunge wa Butembo akiwa katika bunge la taifa mjini Kinjasa. Hapo kwenye barabara hata unasikia wakileta waki fujo wanaimba hapo. Mimi nakaa kwenye komune ya Jimete, huku ni shamra shamra, watu wanashuka kwenye tan ngambo ya ngombe wakiimba, wakifurahi, wakiona hiyo uhusiano kati ya rais Felix na rais wa zamani kukiisha, ni raha na raha kwenye vibarabara vya kichaa. Kwa sasa akiwa katika kata la Limete, hiyo uhusiano haisaidii Wakongomani. Mashirika ya kirahia nayo yakipongeza hotuba ya, ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi. Placide Nzilamba ni kutoka mashirika ya kirahia Kivu Kaskazini, ni nikusema kuwa kwa kweli kulikuwa kunaonekana kuwa muungano huo ambao ulikuwa kati ya vyama ya Kash na FTC ilikuwa imekuwa kama haiendeki gari na kwetu tulikuwa tukiomba huo hiyo huo muungano uishe. Hata hivyo nimezungumuza naye Ezekia Mwaya kutoka upande wa vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila. Kuna kipengele chingine kinaweza kusema ya kwamba rais atavunja bunge, sababu alitumwa na watu tu waseme onde uvunje bunge na akwende kulivunja, na hii inaonyesha ya kwamba, nafikiri ni vita kufatana na katiba. Ndiyo ameanza mwenyewe rais, ameomba wananji na hata wabunge ambao walichaguliwa na wananji kumuunga mkono katika hatua ambayo amechukua baada ya kukutana na wawakilishi wa wananchi kwa zaidi ya wiki mbili mjini Kinjasa kufahamu hali ya kisiasa. Hosen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Harison Kamau anaendelea na habari za dunia. Wataalam wa anga za juu wa Japan wameeleza furaha yao baada ya kurejea salama ardhini kwa chombo kilichokuwa kimetumwa kwenye sayari moja kwenye anga hizo. Chombo hicho kwa jina Hayabusa 2 kilitua kwenye jangwa la Womera nchini Australia jana Jumapili, kikiwa kimebeba sampuli ya mchanga, ambapo watafiti wataanza kuufanyia kazi. Chombo hicho kimekamilisha safari ya miaka sita na sasa kitafungua ukurasa mpya kwenye utafiti kuhusu anga za juu pamoja na maisha hapa duniani mmoja wa viongozi wa mradi huo Satura na Kawaza, wakati akizungumza na wahabari kutoka kwenye jangwa hilo, amesema kuwa sampuli zilizowasilishwa zitahifadhiwa kwa njia maalum kwenye maabara moja ya Australia kabla ya kusafirishwa Japan baadaye wiki hii. Hayabusa tu kiliondoka kwenye sayari ya Ryugu iliyoko takriban kilomita milioni mia tatu kilomita milioni mia tatu kutoka ardhini mwaka mmoja uliopita na kwamba baada ya kufikisha sampuli yake Jumamosi kiliondoka tena kuelekea kwenye sayari nyingine. Wanasayansi wanasema kuwa sampuli zilizowasilishwa zitasaidia sana kwenye utafiti wa uhusiano wa jua na maisha hapa duniani. Na mabomu, wizi wangawira, pamoja na ghasia zinasemekana kushuhudiwa mwishoni mwa wiki kwenye eneo lenye mzozo kaskazini mwa Ethiopia la Tigray huku vikosi vya serikali vikisema kuwa ni suala la siku chache tu kabla ya kukamatwa kwa viongozi wa kundi la Tigray People's Liberation Army TPLF linaloongoza uasi. Mwezi mmoja wa mapigano kati ya jeshi la serikali na TPLF yanaaminika kusababisha vifo vya maelfu ya watu, huku zaidi ya wakimbizi 46 wakitorokea kwenye nchi jirani ya Sudan. Serikali ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed imesema kuwa ghasia zimepungua wiki moja baada ya kuteka mji mkuu wa Tigri wa Mekele, ingawa kiongozi wa TPLF Debretsion Gebremichael kupitia ujumbe mfupi ameliambia shirika la habari la Reuters hapo Jumamosi kwamba bado kuna mapigano makali nje ya mji huo. Ameongeza kusema kuwa vikosi vya serikali vilishambulia mji wa Abdi Abdi mwishoni mwa wiki bila kutoa maelezo zaidi, huku msemaji wa TPLF Getachew Reda akidai kuwa wanajeshi wa serikali walifanya wizi kwenye mji mkuu wa mekele chama cha tplf kimekuwa kwenye utawala wa ethiopia kwa karibu miongo mitatu kabla ya utawala wa abi kuingia mwaka wa 2018 na serikali ya burundi imeridhishwa na azimio la baraza la usalama la umoja mataifa la kuiondoa nchi hiyo kwenye orodha ya nchi zinazohatarisha si usalama duniani. Hata hivyo, wanaharakati wa kutetia haki za binadamu wameukosoa vikali wa mwezi huo ambao kwa maoni yao wamechukuliwa wakati hali usalama, ya usalama bado yanaendelea kudidimia nchini Burundi. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Jean Marie Vianne Hichi Burundi, kutoka Kigali. Katika azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, wanachama wa baraza hilo wamesema wamechukua hatua ya kuiondoa nchi ya Burundi kwenye orodha ya nchi zenye usalama mdogo ambazo zinahatarisha amani na usalama duniani kwa sababu uchaguzi mkuu uliofanyika Mei 2020 ulibadili mambo mengi na kuzusha matumaini makubwa katika nyanja za kurejesha usalama, kwa adhibu wahalifu na kuwashirikisha wanawake katika taasisi za uongozi wa taifa. Hata hivyo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa katika azimio hilo linahisi kwamba bado inahitajika jitihada za ziada kuhusu kuheshimisha haki za kibinadamu, kuleta maridhiano kati ya Warundi, kuboresha uhuru wa vyombo vya sheria na kuviruhusu vyombo vya habari na mashirika ya kiraia kuendesha shughuli zao bila pingamizi yoyote. Hatua hiyo ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa imepokelewa kwa shangwe kubwa na serikali ya Burundi. Waziri wa Burundi wa kimataifa Albert Shingiro amekiri kwamba uamuzi huo ni wa kihistoria na ni ushahidi thabiti ambao utachangia kuimarisha maendeleo ya kijamii na ya kiuchumi kwa raia wote wa Burundi. Tumeridhishwa kikamilifu na tunawatolea shukrani za dhati wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa waliotuunga mkono ili hatua hiyo ifikiwe. Ni ishara kuwa hali ya amani na usalama imeimarika nchini Burundi baada ya kuandaa uchaguzi katika hali ya utulivu kamili, hivi sasa wakati a wakujihusisha na miradi ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Hatua hiyo ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa itaboresha hali ya maisha ya raia wote wa Burundi na itakuwa pia ni fursa ya kwa ruhusu wawekezaji wa, wa kimataifa kuleta mitaji yao nchini Burundi. Hayo yaarifiwa wakati wakili Gustave Niyonzima akiwa pia ni mtetezi wa haki za kibinadamu amelani vikali hatua hiyo ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambayo kwa maoni yake imechukuliwa wakati hali ya usalama bado inaendelea kuzorota nchini in Burundi. Uamuzi huo wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa unazusha utata mkubwa, haieleweki jinsi wanasema kwamba hali ya usalama ni ya kuridhisha nchini Burundi, ilihali kuwa kwenye Baraza la Haki za Kibinadamu la Umoja wa Mataifa mwezi wa Juni mwaka huu, ilichukuliwa hatua ya kurefusha shughuli za tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa nchini Burundi kutokana na kujidimia kwa haki za kibinadamu nchini Burundi, ambako wafuasi wa upinzani wanaendelea kuuawa, kuteswa na kufungwa kiholela. Kuna hofu kwamba hatua hiyo ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa itazorotesha zaidi hali ya usalama nchini Burundi. Fahamika kuwa nchi ya Burundi iliorodheshwa katika nchi zenye kuhatarisha usalama wa kimataifa tokea mwaka elfu mbili na kumi na tano kufuatia uamuzi wa rais wa zamani wa Burundi hayati Pierre Ngurunziza wa kuwania muhula watatu wa kutatanisha kwenye uongozi wa taifa la Burundi. Sauti ya America, Kigali. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR linasema limepinga kuhamishwa kwa wakimbizi wa Rohinja kutoka Cox Bazar huko Bangladesh kuelekea kwenye kisiwa cha mbali katika guba ya Bengal. Mwandishi wa vioe Elisha Slim ametuletea ripoti kutoka Jeneva, inayosomwa hapa na Sandei Shomari. Mamlaka nchini Bangladesh siku ya Jumaa ilihamisha zaidi ya wakimbizi elfu moja na mia tano rohinja kwenda Bashanchar, guba isiyo na wakazi ya kisiwa cha Bengal inayoweza kuathiriwa na vimbunga na kukabiliwa na mafuriko. Msemaji mkuu wa ofisi ya wakimbizi ya umoja wa mataifa Babar Balok anasema umoja mataifa haukuhusika katika kuandaa harakati hizo. Anasema hakujua ni wakimbizi gani na alikuwa na habari chache sana juu ya operesheni ya jumla ya uhamishaji. Anasema UNHCR ina wasiwasi kuwa wakimbizi wa rohingya hawakuwa na taarifa waliohitaji kufanya uamuzi huru na ulio na taarifa kamili juu ya kuhamia Basanchar. Tumesikia ripoti kutoka kwenye kambi kwamba baadhi ya wakimbizi wanaweza kuhisi wanashinikizwa kuhamia Bashancha, na labda wamebadilisha maoni yao na mawazo juu ya kuhamishwa, hawataki tena kuhama. Ikiwa ni hivyo, wanapaswa kuruhusiwa kubaki katika kambi hizo. Mwaka elfu mbili na kumi na saba karibu wakimbizi wapatao milioni moja walitoroka mateso na vurugu huko Myanmar na kwenda Cox Bazar, ambako wanaishi katika kambi duni zenye msongamano wa watu Bangladesh. Inasema inataka kupunguza msongamano katika kambi hizo na inaona kuwahamisha hivi karibuni wakimbizi hao ni hatua ya kwanza katika mpango wa kuhamisha wakimbizi wapatao laki moja kwenda Basanchar. Umoja wa Mataifa umetoa wito kwa serikali kuheshimu nia yake ya dhati kwamba harakati za kwenda katika kisiwa hicho zitakuwa ni za hiari. Balok anasema: UNHCR inasikitishwa na picha za wakimbizi walio na matatizo wakati wa mchakato wa kuhama na imepeleka wasiwasi wake kwa mamlaka za Bangladesh. We again emphasize that all movement...: tunasisitiza tena kwamba harakati zote za kuhama kama ilivyotajwa hapo awali kwa Bashancha lazima ziwe za hiari na kulingana na mashauriano na habari kamili juu ya hali ya maisha katika kisiwa hicho na haki ya huduma ambazo wakimbizi wataweza kupata. Balok anasema Umoja Mataifa wa Mataifa una habari kidogo juu ya hali katika kisiwa hicho na inataka serikali itoe ruhusa ya kutembelea kambi hizo ili kuhakikisha kuwa kisiwa hicho ni mahali salama pa kuishi. Anasema wakimbizi lazima wapate fursa ya kupewa huduma za afya, maisha na elimu na walindwe kutokana na majanga ya asili na hatari nyingine. na katika makala ya jamii na maendeleo hii leo, tunamulika serikali ya Kenya yaungana na mashirika yasiyo ya kiserikali katika mpango wa kusaidia wafanyabiashara wa viwango vya chini waliopata pigo kutokana na homa ya korona. Mpango huo umetekelezwa kupitia makundi ya kijamii pamoja na watu binafsi, kama anaoripoti mwandishi wetu Josephat Kioko. katika makala hii ya jamii na maendeleo, kama njia moja ya kupunguza matatizo yaliyosababishwa na janga la korona, programu mbalimbali zimezinduliwa hadi mashinani Mashirika mbalimbali mbali pamoja na taasisi za kiserikali yameelekeza usaidizi katika jamii mbalimbali zikiwalenga watu walio na biashara za chini. Wanachofanya kwanza ni kuwapa hamasa na baada ya hapo kuwapa mikopo ya kujiinua, huku wengi wakifufua biashara zao zilizosambaratika kutokana na homa hii ya korona. Mimi nina biashara ndogo ambaye ni ya chapati au vyakula kwa jumla. Katika biashara hii hakika tuna changamoto kwa wakati huu ambayo tumepitiwa na ugonjwa wa COVID. Hii biashara zetu zimeshuka kwa sababu ya kwamba hatuna pesa za kutosha, pesa ambayo tunasikia kwamba zimetolewa na NGO Kaambia kwamba zitasaidia mwanabiashara yoyote ambaye ni wa chini, vinyozi, saluni, na sisi wa biashara wa chakula pia hata zikitufikia. Tumejaribu kutafuta na tukaambiwa kwamba ni lazima uwe na nyumba ambaye inafungika, yani sio kibanda tu. Na kibanda tu mtu binafsi anakuja kwa biashara yako aa, na mkopo wa kukopesha hiyo kweli ndogondogo, kama ume, umejaribu kubahatika unapata kwa mfano kuna kama hawa SMS, kweli wametembelewa mama, wadogo katika biashara yako manake hiyo haihitaji kwamba una biashara gani, ni bora tu wewe biashara yako unaendesha vipi, unapewa mkopo kulingana na hiyo biashara yako. Hmm. Wametufaidisha sana kama sisi wa mama wa wanabiashara ndogondogo, ila tu malipo ni wiki kwa wiki ndo tunaumia pale, lakini tunashukuru manake wametuokoa wakati wa Covid tunafaidika. A, naitwa Jackson alo, mimi ni mmoja wao hapa kinyozi hapa Kalabas ile changamoto tunapitia hapa, hakuna wateja sahii. Tangu hii mambo ya korona ianze, mambo imekuwa magumu. Kitambo tulikuwa tunanyoa watu kama kutoka asubuhi hadi jioni, tunaweza nyoa watu kama ishirini hivi. Mostly wale wateja wetu walikuwa watoto wa shule, lakini sahii vile korona iko, shule zimefungwa, hakuna haja ya watoto wa kunyoa sana, ambapo kama hii mkopo inaweza saidia, inaweza kuwa nzuri miongoni mwa mashirika yasiyo ya kiserikali yanayohusika na ufadhili huu wa kifedha, kutoa mikopo na pia kuwapa hamasa ya kibiashara ni pamoja na Mspark inayofanya kazi katika miji ya Nairobi na Mombasa, wakiwa pia chini ya ufadhili wa Mastercard Foundation. Wanasema wanalenga biashara kama vile maduka, salon, kinyozi, maduka ya bidhaa za nyumbani, mafundi wa ushonaji wa nguo na pia wauza dawa b Emelda anayefanya kazi ya salon katika mji wa Mombasa anajieleza changamoto ambazo tulipitia wakati huu wa corona bado ziko. Ikifika kama upande wa kafi, unaweza sema inafika jioni, mteja amekuja, lakini inabidi unamfukuza arudi zake nyumbani. juma saa ni kidogo kususa kama watu asalu, ninaweza kuwa unasonga tu labda kama watu wawili kwa siku. juma saa yenye tulipewa ni kidogo sana, na sisi kama kitamu tulikuwa tunaweza songa mpaka kitu kama saa tano saa sita, hata ikiwezekana jua tu na haraka, lakini sahii taku korona ikuje, tumepitia shida kama hizo sana. Ni watu wawili tu ndo unaweza ingiza kwa salon, sababu sasa wamefungiwa, ndio wa, wanataka urembo lakini hawawezi fika mali kama hapo. Programu hii ya Mspark naona wamewatembelea pia amewasajili, mnatarajia nini? tunaweza panua biashara yetu, hata tukaweka stok kulingana na saa hii. Tunaelekea msimu mkubwa wa Desemba, watu kazi inakuwa nyingi sana, tuongeza stok kwa saluni na wateja pia, tuwaite kwa wengi waje, wale wameandikwa kazini. Sisi pia tunategemea watu kama hawa, wakipata pesa watuletee wengine. Wamefukuzwa kazini, kwa sababu sasa hata mwenye manyumba tunataka kufukuzwa, hakuna pesa ya kulipa mwenye nyumba, mwenye duka hii ya kula yenyewe ni shida. Ni, ni kazi ngumu sana tumeipata, kwa sababu ya hii mambo ya corona. Mspark wanaweza kusaidia sisi, tutafurahia sana. Wengi waliozungumza na VOA eh, idhaa ya Kiswahili baada ya kufaidika, wanasema mpango huu umeanza kuwaletea matumaini katika jamii zao. Lakini ili kuwafikia wananchi mashinani, mashirika hayo yanalazimika kupitia maafisa wa serikali kwa lengo la kufanya mambo kwa uwazi. Bros Nabwire anafanya kazi katika ofisi za utawala. Kwa sababu ya hii janga la korona, waliona ni vema watembelee hao wananchi wa chini, at least wapate kuwasaidia. So katika ilo hiyo hali waliona ni umuhimu watembelee ofisi ya serikali, ambao wakaona watembelee ofisi ya diwani ambao wametembelea. Kwa kweli, jambo hili limefurahisha wananchi, maana tulitembea nao mashinani, tukienda kwa kila mfanya biashara tukimhoji sababu hili shirika linawainua kwa kuwapatia mikopo, kisha walipe kwa njia inayostahili. Sema tu kuna changamoto za hapa na pale, ambayo hatuwezi tukaziepuka. Baadhi ya changamoto ni kuwa walikuwa wanataka wafanye biashara ambao wako na structures. Nikisema structures, namaanisha wale wana mjengo kama duka ama vibanda. Wengi wao hawana vibanda, hawana maduka, pata kama mantilia wakuuza mahamri Si wengi wameweka tu kando kando ya nyumba. Sasa inakuwa ni ye, inakuwa ni kama kizuizi cha yeye kupata huo mkopo. Tuwashukuru sofa, tumetembea na hawa watu kufana udota potuza kama duka mia sita, hata wataanza kupokea pesa zao na no waanze kujiendeleza katika biashara zao. So tunashukuru M-Spark mali. Imesaidia pia misaada kama hii ni muhimu sana kwa umma. Wakati serikali mbalimbali zikisitiza kwamba janga la korona huenda likazidi kukaa nasi kwa kipindi kirefu. Josephat Kioko, makala ya jamii na maendeleo, VOA Mombasa. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Muda mfupi ujao Harrison Kamau atakusomea muktasari wa habari. Kabla ya kukamilisha Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, huwa hapa muktasari wa habari. Wakati uchaguzi mkuu wa Ghana ukifanyika leo Jumatatu, vyama vyote vya kisiasa vimekamilisha kampeni zao mwishoni mwa wiki kwa kutoa wito wa wa amani wakati wa zoezi hilo. Serikali ya Afrika Kusini Jumapili imeomba wanafunzi walioshiriki kwenye sherehe za kufunga mwaka kuingia kwenye karantini ya siku kumi baada ya karamu nne kuthibitishwa kueneza COVID-19. Maafisa wa uchaguzi kwenye jimbo la Georgia hapa Marekani jana Jumapili wamemkosoa vikali rais wa Marekani Donald Trump kwa kudai kuwa mpinzani wake kutoka chama cha Demokratic Joe Biden alipata ushindi wa jimbo hilo kwa udanganyifu. Mji mmoja kaskazini mwa Siria umeshuhudia mashambulizi kadhaa katika siku za karibuni kutoka kwa waasi wanaoungwa mkono na Uturuki, wakati kukiwa na wasiwasi kuwa Uturuki huenda ikashuhudia ama ikajikuta kwenye mashambulizi zaidi. Uchaguzi wa Jumapili wa bunge la taifa la Venezuela huenda ukatoa ushindi kwa rais Nicolas Maduro, lakini wadadisi wanasema kuwa ushindi huo huenda usiimarishe hadhi yake nchini humo na pia miongoni mwa jamii ya kimataifa na wataalamu wa anga za juu wa Japan wameelezea furaha yao baada ya kurejea salama ardhini kwa chombo kilichokuwa kimetumwa kwenye sayari moja kwenye anga hizo. Chombo hicho kwa jina Hayabusa 2 kilitoka kwenye jangwa la Umera nchini Australia jana Jumapili. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya ya ya ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Kwa niaba ya watoa matangazo haya msimamizi Hadi Yarami, mwelekezi Gideon Chubahiro. Hewani nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Jina langu ni Sunday Shomari, nakutakia siku njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.